Oh, mkutano mkuu wa Wizara ya makampuni ya serikali ilifunguliwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa itachukua muda wa siku tano. Wakimbizi wa vita wanaishi katika hali mbaya ya maisha katika kambi karibu na Goma. Angalau mzee mmoja anafariki kila wiki kwa sababu ya hali hiyo. Hoja ya kutokuwa na imani na waziri wa miundombinu na ujenzi wa umma itachunguzwa katika kikao cha bunge hii siku ya kwanza katika bunge la kitaifa. Hamjambo wasikilizaji wa penzi, jiji la Kinshasa linapokea kuanzia hii siku ya kwanza, tarehe 9 Desemba, mkutano mkuu wa wizara ya makampuni ya serikali kwa muda wa siku tano. Kongamano hili linalenga kufanya makampuni ya serikali kuwa nguvu ya ukuaji na maendeleo ya kijamii nchini DRC kwa mpango wa serikali. Kazi hii itapitia maovu yote yanayoikumba sekta ya wizara ya makampuni ya serikali ya Congo. Washiriki ambao wanakuja kutoka sekta mbalimbali mbali za maisha watafanya uchunguzi halisi, kuchunguza matatizo yanayokumba makampuni ya umma ambayo wengi wao wamekuwa kama bata viwete na mbali na kuwa wito rahisi wa kitaasisi, mkusanyiko huu uliozaliwa kutokana na utekelezaji wa maagizo yangu ni fursa ya kihistoria ya kufafanua upya jukumu na kesho ya makampuni yetu ya umma katika mabadiliko ya kiuchumi na kijamii ya, kijamii ya nchi yetu. Ni hotuba ya Felix Tshisekedi wakati wa ufunguzi wa mkutano mkuu wa makampuni za serikali hii siku ya kwanza tarehe 9 Disemba mjini Kinshasa. Mkutano huu kwa ujumla, ambao utaendelea hadi tarehe kumi na nne Disemba ijayo, una mada na nukuu, kufanya makampuni ya nchi kuwa kielelezo chenye nguvu cha ukuaji wa uchumi na maendeleo ya kijamii nchini DRC, mwisho wa nukuu. Kwa habari hiyo hiyo, ni siku siku ya ya ya kimataifa ya kupambana na rushwa hii siku ya kwanza tarehe tisa Disemba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo licha ya idadi kubwa ya miundo inayojitolea kwa mkuu wa muungano wa Kongo dhidi ya ufisadi, viongozi wa kisiasa hawashiriki katika vita hivi na wanazuia hatua za miundo inayosimamia kupambana na janga hili. Huko Kivu Kaskazini, mapigano makali yamezuka tangu asubuhi ya hii siku ya kwanza na kwa siku ya nane mfululizo jeshi la FARDC dhidi ya waasi wa M23 kusini mwa tarafa la Lubero. Mapigano hayo yanafanyika katika pande nne ambapo jeshi linaendelea kudhibiti mashambulizi yaliyoanzishwa wiki moja iliyopita na waasi wanaoungwa mkono na Rwanda. Tukisalia huko katika Kivu Kaskazini, wazee waliokimbia makazi yao wanakufa kwa uwingi katika kambi za wakimbizi wa vita karibu na Goma. Katika kambi ya Dobosko kwa mfano, angalau mzee mmoja anakufa kila wiki. Sio tu kwamba kuna wachache wao lakini pia wachache waliopo hawawezi tena kuvumilia hali ngumu ya maisha wanayoipitia katika kambi hizo. Wasimamizi wa kambi hii wanaomba kurejeshwa kwa amani haraka ili kuokoa maisha ya watu waliokimbia makazi yao karibu na Goma kwa ujumla na wazee hawa haswa. Maelezo na Rosali Zawadi. Katika kempi ya Dombosco inayowapokea wahami zaidi ya elfu makumi mbili na sita ni asilimia tatu pekee ndio wazee. Presidenti wa kempi hii Bwana Justin Kamana afasiria sababu ya wazee kuwa wachache na magumu wanayopitia kama wahami. Wazee hawakuweza kukimbia mbiombio mbio, na wale ambao walipata wakubabeba walifika hapa wakishazofika na wakakutana hali ambayo tunaishi ndani ya makambi ni hali mbaya sana, sababu manyumba zinaingia ndani maji na mahema zinazeheka na ile maji inabakia siku mingi ndani ya manyumba inakireema mistiki. Kwa siku ya jana tulitoka kuzika mzee na juma jana tulizika mzee mwengine, na tukafanya hesabu kwa mwezi tunaweza kupoteza wazee saba hata desturi za kilio haziheshimiwe sababu ya hali mbaya ya maisha ndani ya kempi, tunashindwa kuwalia wazee wetu kama inavyofaa, alaumu mwahami mmoja. Ndiyo maana viongozi wa kempi hii wanaomba wakuu wa nchi kuharakisha juhudi za kutafuta amani ili wahami warudi kwao. Zaidi ya hayo, wanaomba pia msaada wa kiutu kwa faida ya wasiojiweza. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Hoja ya kutokuwa na imani na waziri wa miundombinu na ujenzi wa umma itachunguzwa katika kikao cha bunge hisi kwa kwanza katika bunge la kitaifa. Wakati wa kikao hicho hicho, wanabunge wa kitaifa watachunguza na kupitisha ripoti ya tume ya dharura ya usafi wa mazingira mjini Kinshasa. Imeanzishwa kufuatana na hoja ya taarifa kutoka kwa mbunge Matata Ponyo Mapon kuhusu hali mbaya ujenzi wa kinyume na sheria na msongamano wa magari katika jiji la Kinshasa. Iliwasilisha ripoti yake siku ya tatu iliyopita kwa mkuu wa bunge la kitaifa. Tukielekea huko Kongo Central, kulizinduliwa weekend hii katika jimbo la Kongo Central kazi ya ujenzi wa nafasi ya maegesho ya magari makubwa makubwa katika mji wa Kitadila tarafani Songololo, karibu kilomita makumi mbili na tano kutoka mji wa Matadi lengo ni kupambana na uegeshaji wa magari usiodhibitiwa kwenye lango la mji wa Matadi kwa nia ya kusuluhisha kwa kiasi fulani tatizo kubwa la msongamano wa magari katika barabara ya kitaifa nambari moja na kufanya trafiki kupita vizuri katika mji wa Matadi. Kazi hii ilizinduliwa na mkuu wa mkoa Gras Kwanga Bilolo mbele ya viongozi wengi akiwemo mkuu wa bunge la mkoa na wajumbe wa serikali ya mkoa. Jean Kasami anatupa maelezo zaidi katika ripoti hii. Na yamamb mradi ambao unatekelezwa na shirika la uchaina hong fang srl utahusu mita mraba elfu saba na uwezo wake ni kupokea magari makubwa makubwa elfu moja kwa mara moja. Hiyo itapunguza msongamano wa magari jijini Matadi kwenye barabara nambari moja zaidi ni kwenye lango la kuingilia mjini ambako magari yanasongamana kiholela yakisubiri muda ya kuingia mjini. Hapo kwenye eneo patajengwa vile vile mahali pa mapumziko, michezo, vyumba vya kununulia chakula, ili watumiaji wa eneo hilo la pumziko wapate kustarehe. Waziri wa miundombinu jimboni alisema mradi utasukuma mbele maendeleo ya uchumi wa jimbo na zaidi kupatia watu kazi jimboni Congo Central. Trafiki ya reli imeanza tena kwenye mhimili wa Kalemie Kindu na Lubumbashi. Treni ya kwanza kutoka Kabalo iliwasili Kalemie siku chache zilizopita. Mkurugenzi wa SNCC mkoani katika eneo la maziwa makuu anatoa wito kwa waendeshaji uchumi huleta bidhaa zao kwa SNCC. Kama ukumbusho, trafiki ilikatishwa huko kwa muda wa miezi kumi na moja kutokana na kuporomoka kwa daraja la Lwizi kwenye mpaka kati ya tarafa za Kabalo na Nyunzu. Maelezo na Pole Munanga. Treni ya kwanza kutoka Kabalo ilifika Kalemi kupitia daraja la reli ya Lwizi. Ilikuwa na namba 18 pia 10, na ilikokota hesabu ya wagoni 17. Mkurugenzi wa mikoa ya Grand Lake ya SNCC anatangaza kuwa serikali imetoa pesa kwa ajili ya ukarabati wa daraja hili. Bwana Sami Ilunga Waumba anasisitiza kwamba urejeshaji huu wa trafiki wa reli unasaidia watu kwa usafiri na wafanyabiashara watafaidika na usafirishaji wa bidhaa zao. Anabainisha kuwa wafanyabiashara wa moja walikuwa wameacha bidhaa zao kwenye ghala za SNTC tangu kukatizwa kwa trafiki. kama ukumbusho tangu Januari iliyopita daraja la mto Lwizi liliporomoka na kusababisha usafiri wa reli kukatika katika njia mbalimbali mbali. Kufuatana na mashuhuda toka SNTC Kalemi, daraja hilo ya zamani ndiyo chanzo cha hali hii. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Okapi. Hakuna shule za sekondari au vyuo vikuu huko Lonyoma, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita sita kutoka kutoka Kailukati, mkoa wa Maniema. Kwa mujibu wa msimamizi wa tarafa hilo la Kailo, kutokana na ukosefu wa shule ya sekondari, watoto wa kijiji hiki wanajishughulisha na shughuli za uchimbaji madini baada ya kumaliza elimu yao ya msingi. Mashirika ya kiraia na wanaharakati wa haki za binadamu wanaomba ushiriki wa haraka wa viongozi. Florence Kizalunga alikuwa kwenye eneo na anatupa ripoti hii mbali na kukosa shule za sekondari na vio vikuu wakazi wa Lonyoma hawana maji ya kunywa na huduma bora za afya. Heradi Kuminga Moize, prezidenti wa haki za binadamu anasisitiza wakuu viongozi. hapa Lonyoma jambo kubwa yenyewe natutesa sana hapa Lonyoma ikakuwa gundi inazofika kukimasomi ni juu ya kukosa kwanza masomo makubwa paske tuko na masomo ya msingi moja tu tunakosa masomo makubwa. maji kule ndio matata, tuko tunakunywa maji ya mikrobe, maji ele waganga tukipata na ma, mikrobe ya mavi lakini tuisha lomba na kulomba mara mingi mu vizungu yetu juu ya maji. Injo ndio kitu yenyewe natutesa, na poste de sante hatuna Lonyoma. Kio magumu yenyewe bakaji biko tunaishi nayo Lonyoma. Mie sa vile mutetezi wa vinadamu, kitu kubwa naweza waomba wakubwa Lonyoma batusaidie kitu kia kwanza ni maji, parceke masomo yanasema kama maji ndio uzima. Batusaidie na maji, batusaidie na kuna hospitali ya mzuri na masomo makubwa, jua aweze toka kwa masomo ya msingi na ushinde kusoma masomo ya kawaida vile masomo makubwa. Mamlaka ya eneo ambayo inadhibitisha habari hii pia inasisitiza ombi hili kwa wato wa maamuzi, kwa sababu idadi hii ya watu inakabiliwa na kila upepo wa magonjwa. Ripoti toka Kindu Florence Kizalunga Radio Kapi. Na, Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii imeandaliwa na Sadiki Abubakar. Tupitie sasa katika kipindi chetu cha pili cha matangazo. Mwalikwa wetu wa siku ni Mizo Kabare Makombe, atakayepokelewa naye mwenzetu Jean Kasami. Bwana Makombe atatueleza kuhusu dola nyingi za wakaaji zilizodidimia katika maghala zilizofunga milango. Kumepita miaka karibia kumi huko Bukavu. Mizo Makombe ni presidenti wa kituo cha wakonsomateri kutoka huko Kinshasa. Mizo Kabare, jambo, jambo sana. Imekuwa zoezi kila siku ya pili wale wanajiita wahanga wa kooperative kumi na banki mbili za hapa Bukavu ambazo ziliwapora pesa zao, wanafika na kuandamana mbele ya chumba cha benki kuu ya taifa. Unajua, mwingine manchi, shida kama na hii ikijitokeza ni benki kunjo inajitokeza kwani wale wote makooperative hata na ile nyingine mabanki wanatumika kujina ya ile benki kuu ya nchi, na ile ile, ile Bank Centrale du Congo au njo inawapatia ile madaraka, inawapatia ruhusa kusema mwende mutumike, lakini munatumika kujina yangu mini. Sasa shida kishitokeza tenda, una ule mwenye alipana vikartasi ili kooperative fulani, ili benki fulani itumike na nju naona au wandugu wenyewe waliteseka na kupata pesa kidogo, na wakasema acha tuende tuweke kule kumacooperative, tuende tuweke kule kumabenki, msiku hizo zinakuja tuangalie ile pesa zitatusaidia namna gani ku maisha ya kesho. Sasa inaonekana pesa za kwao zimeporwa, alafu mara yote hii mnakuja kufanya sitine. Mnaona matokeo iko namna gani? Mambo iko na songa mbele, ndiyo juu tunaona eh, mama mwenye anashimamia Benki Kuu ya hapa kwetu Kongo, alijaribu kuzungumuza na sisi, alikuwa kule Kinshasa, tukazungumuza na jikaru wa kwake, na alipenda apate tena maelekezo mengi kuhusu hii shida, na tumemupatia kila kitu chote chenye alikuwa na nacho haja na tukawazia, kama atatenda kitu fulani. Sasa tunaona tena siku zinapita na hakuna kitu kinafanyika, ndio tunakuwa kumkumbusha sema, mbona tumezungumza na ulilomba hiki na hiki na hiki, tulikupatia hiki. Ndio alikuwa anapenda dairi tujielekeze, njoo kule Kinshasa, lakini tukasema sasa sisi bamepora pesa za kwetu, tutatusha pesa wapi za kulipa maavio na kadhalika, ndio saka sema okay, tutaongea baada ya kachuma ajikaru wa kwake kwa kule kule tu, tukazungumza tuka kwa telefoni na tukampatia kile kitu kigeni alikuwa nacho. Hadi tunaona pia kupitia hii tu tunafanya kunakuwa leo wachaguliwa fulani wenye wanasema eh, hii ni swali kubwa, hii inaangalia pato ya raia. Na pale Kinshasa, kunakuwa mbunge mwapo alikuwa anaandika kikaratasi ya kusema waite ye mama mwenye anashimamia ya benki kuu yapa kwetu, muulize ni nini aiendeke simutengeneze hii swali na pia tunakumbusha kila leo, baba raisi anasema yeye anapigania nchi yenye itakuwa na haki pia, na anasema kila kitu chote ndafanya ndakifanya kwa ajili ya raia. Sasa raia anateseka huku, kuesi raia anateseka hapa, pesa zake zimepora. Sasa tungependa yeye ni ye, baba raisi angaika, atazungumza na guvernema kwake atazungumza na, na wengine wote, na benki kuu kuangalia hii swali wataitengeneza namna gani. Zaidi ya mahojiano na viongozi wa benki kuu mumeanzisha pia mashtaka kwenye vyombo vya sheria? Ndiyo, kunakuwa wana memba fulani fulani tayari wameshtaki eh, lakini tunafuatilia, lakini pia tunasema tusiache hii, hii nani maandamano tunafanya eh, kwa umoja ili tuangalie kama sauti ya kwetu itaendelea, kila leo inafikia wakubwa na waseme tutatuai shida kweli. Jumla ya pesa mnazodai ni ngapi? na wanamemba ambao walipoteza pesa zao wanaweza kadiria idadi ya watu? ni pesa zenye zitizafikia muma 50 a 60 milioni de dola Amerika. Na kila leo tunasikia kuna kuwa watu eti wameiba wamedetourne mwinchi maturuasa milioni Madesa milio. Sasa kwa nini shida kama na hii ee, baba rais hawezi kuiangalia vizuri? Kwani unaona watu wanatishwa na watu kweli wanakufa na njala, watu hawajue fete na nini? Unajua tumekumbwa na vita na tunakumbwa na mambo mengi sana. Sasa ingekuwa vizuri baba rais akumbuki au wananchi, niza makombe tunakushukuru. Tunasema asante <mukia> kwa kukomesha kipindi chetu tujelekeze hukumangina tarafani Beni huko. Ukosefu wa usalama umerejea tena katika eneo hilo. Kwa mwezi Novemba unaopita, watu wenye kumiliki silaha waliweza kuvunja gala la kadiko na wakabeba pesa nyingi za watu, jambo enye kusababisha msiba ya mamia za watu ambao hazina zao zimepotea. Shirika la raia imewaomba viongozi kuendesha uchunguzi kamilifu kwa ajili ya kuwanasa wezi hao na kuwapa malipizi kufuatana na sheria. Marke Marofimbo ametueleza mengi. Usiku wa tarehe 14 wa kuamkia tarehe 15 mwezi Novemba mwaka tuliomo, mashambulizi makali ya nyumba ya kampuni ya ulinzi wa mali ya wakaaji maarufu Kadeko ya Mangina iliviziwa na wizi wenye kushika silaha. Ni pesa zaidi ya milioni moja ya sarafu ya Kongo na dola za Kimarekani zaidi ya elfu sita ndizo zilibebwa na mabandia hawa ambao hawajulikane bado. Kiongozi wa kampuni ya ulinzi ya mali ya wakaaji Kadeku ya huko Mangina awashota vidole wahusika na ulinzi pia usalama, kwani kwake yeye kisa kama na kile hakieleweke, kuripotiwa mahali ambako jeshi za ulinzi wapatikana. Roger Kasereka Tsongo: servisi yetu ya sekurite ilikuwa defaya Shirika la raia huko Mangina yasema kuguswa na shida lile, na yaomba kwa waongozi kuendea utafiti wa kilindini, nao wakaaji wawe waangalifu sana. Kakule mwongozi Vunyati, tunawaza kama hiyo visa ya wizi upate kutuonesha kama wizi wamekuwa mjini Mangina na unajua kama wakati yenye tunakaribia hizo fete za Noele na ya mwisho wa mwaka, unakuwa watu wenye wanatafuta pesa zenye watazrahisha nazo, ni wakati kusema kama wakubwa wa muji kwa polisie na maservise zote, hata nasi raia tupate kutumika juu tu chini, ili hawa watu wenye wanatatiza raia kwa kupora mali ya kwao wapate kubanwa na tujue kama pesa za kwetu zinachungwa vizuri. Ni kwa hiyo tunaita population ya kwetu ipate kuwa chonjo, kama wanaona mtu mwenye anakuwa sispe hawamwone mzuri kwa mambo yenye inahusu wizi wa Mangina, wapate kusema haraka ili wapate kumubana na wamchunguze. Ifahamike kwamba kesi hii yajitokeza masaa sabini na mawili tu kisha kile kiliyoripotiwa mjini Beni huko, zaidi ya dola elfu mia saba ya wavunja noti wa mahali itwayo Ofida kunako barabara kuu mjini Beni ya Nyamwisi zilibebwa pia na wizi wasiojulikana bado. Viongozi huko tarafani mangine na hapa mjini wasema kufungua tayari utafiti. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, asanti kwa kutufata.