Radio Okapi? Oh, copy. Timu za matibabu zitatumwa katika mtaa wa afya wa Panzi jimboni Kwango ambapo ugonjwa usiotambuliwa umesababisha vifo vya watu makumi tatu, waziri wa afya anasema. Huko Kivu Kaskazini mapigano yanaendelea kwa siku ya tano mfululizo kati ya waasi wa, wa M23 na jeshi la FARDC tarafani Lubero. Watu wawili wamefariki kwa bomu na kujeruhi wengine wengi karibu na soko la Kasee. Tawi la Seni Masimanimba limepokea vifaa vya uchaguzi jana, siku ya nne, kwa ajili ya uchaguzi wa wanabunge ambao utafanyika huko hivi punde. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Waziri wa afya ya umma Roger Kamba alithibitisha hii siku ya nne kuwepo kwa ugonjwa ambao tayari umesababisha vifo vya watu makumi tatu katika mtaa wa afya wa Panzi, zaidi ya kilomita mia nne kutoka mji wa Kenge huko Kwango. Alitoa uthibitisho huo wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa kwa pamoja na mawaziri wenzake wa mawasiliano na mazingira. Hata hivyo, alifafanua kuwa idadi ya kesi za ugonjwa huu inaweza kuwa nzito zaidi, na akahakikishia kutuma timu za matibabu kwa ajili ya kudhibiti hali hii ya kiafya. Maneno ya Roger Kamba yaliyokusanywa na Blaise Ndongala Mayanda. Na Bernard, tulihesabu jumla ya vifo 30 katika vituo vya afya. Wenda yote yalianza mwishoni mwa mwezi Oktoba, ila tahadhari ilitolewa wikendi iliyopita. Zaidi ya vifo katika vituo vya afya vingine vilihesabiwa kwenye jamii. Watu wanaripotia vifo 45 na zaidi, lakini hatuwezi kuunganisha vifo hivi. Tunafanya kile kinachoitwa uchunguzi wa kijamii ili kuona kinachoendelea katika jamii, kuwa vifo hivyo 44, vinaweza pia kuhusishwa na ugonjwa huu tukizingatia ripoti za vituo vya afya kuna vifo thelathini, ila tukikubali vifo hivi miongoni mwa jamii kwamba vyatokana na ugonjwa huu tunaweza fikia karibuni vifo sabini na saba. Tuliamua kuelekeza sampuli haraka mjini Kinshasa. Tumekuwa katika tahadhari hii kwa siku tano na tayari tumejibu. Wacha tufanye uchunguzi na tutoe habari kwa usahihi. Ugonjwa huu unajionyesha kupitia dalili kama joto mwilini, kikohozi, homa, maumivu ya kichwa na upungufu mkubwa wa damu, na karibu asilimia makumi nne ya kesi zinahusu watoto chini ya miaka mitano, kuhusiana na ugonjwa huu ambao bado haujatambuliwa na ambao unaangamiza raia katika mtaa wa afya wa Panzi katika jimbo la Kwango. Tayari zaidi ya kesi mia tatu makumi tisa zimerikodiwa tangu kuanza na karibu vifo mia moja kulingana na vyanzo vya afya na serikali ya mkoa. Vyanzo hivyo hivyo vinaripoti kwamba timu iliyotumwa huko inakutana na matatizo. Lengo ya timu hii ni kufanya uchunguzi, kuchukua vipimo na kuongeza ufahamu kuhusu ugonjwa huu. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mapigano yanaendelea kwa siku ya tano mfululizo kwenye lango la kuingilia vijiji vya Hutwe na Kivako vilivyo kwa umbali wa takriban kilomita kumi kutoka Kaseye katika tarafa la Lubero. Kulingana na duru za ndani, mapigano hayo ni kati ya jeshi la FRDC linaloungwa mkono na wazalendo dhidi ya waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda katika muhimili wa Kaseye Matembe. Mapigano tofauti yanawakutanisha moja kwa moja wazalendo dhidi ya waasi wa M23. Vurugu hii imesimamisha shughuli kadhaa za kijamii na kiuchumi. Bomu lililorushwa na kambi moja kati ya hizo mbili lilisababisha vifo vya watu wawili na kujeruhi watu wengi karibu na soko la Kasee. Zaidi ya hayo, idadi kubwa ya watu waliohama makazi yao imeripotiwa hasa katika maeneo ya Matembe, Hutwe, Kasee na Miowe ambapo baadhi ya wakazi wamekimbia vijiji vyao. Kuondoka kwingine kunaripotiwa Kikuvo, Kamandi, Kirumba, Kaina na Luofu. Mapigano hayo pia yana madhara katika trafiki barabarani. Trafiki kati ya Butembo na Kirumba imesimamishwa tangu siku ya kwanza, na hivyo kuzidisha matatizo kwa wakazi wa eneo hilo. Tukiisalia huko Kivu Kaskazini, vijiji vingine vitano vimepita siku tatu zilizopita mikononi mwa waasi wa M23 katika tabaka Mufunyi Kibabi, iko karibu na eneo la uchimbaji madini la Rubaya katika tarafa la Masisi, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Hii inakuja mwishoni mwa angalau siku nne za mapigano katika eneo kati ya waasi hawa wanaoungwa mkono na Rwanda na wanamgambo wa ndani kutoka vikundi vya Wazalendo. Vyanzo hivi vinataja hasa vijiji vya Shugi, Kinigi, Kaniro na Mululu. Wanaongeza kuwa mapigano haya yaliyoanza mwanzoni mwa juma yanakaribia zaidi na karibu na sekta jirani ya Katoi katika eneo hili. Ikiwa utulivu mdogo utazingatiwa hii siku ya tano baada ya mapigano jana siku ya nne, vyanzo hivi vinaeleza kuwa hali bado ni tete katika eneo hilo na rasilimali za asili ambazo DRC ina kwa uwingi ndani yake ni moja ya sababu za kuendelea kwa migogoro katika sehemu yake ya mashariki. Hivi ndivyo amesema Profesa Timoleon Baikwam, mkuu wa ujumbe wa Bunge la Afrika ambaye yuko Goma tangu jana, siku ya 4 tarehe 5 Disemba. Mbunge huyu wa Afrika ya Kati na makamu wa rais wa Tume ya Ushirikiano wa Kimataifa na Utatuzi wa Migogoro katika Bunge la Afrika alizungumza na waandishi wa habari mwishoni mwa kikao cha kwanza cha mashauriano na wajumbe wa kamati ya usalama ya mkoa. Kulingana naye, lengo ni kuuliza kuhusu hali ya amani na usalama katika eneo hili la nchi na kuripoti kwa bunge. Mbali na viongozi wa mkoa, ujumbe wa wabunge wa Afrika unapanga mashauriano na makundi mengine kadhaa ya shirika la raia la jimbo hilo. Amani tu wala sio kitu kingine, ni ombi la watoto waasiriwa na wakimbizi wa migogoro ya kivita wanaoishi katika kambi karibu na Goma, wakiwa na waziri wa haki za binadamu Bi Shandal Shambu Mwavita na Fonaref. Watoto hawa waliwasilisha barua yao ya malalamiko jana siku ya nne, kwa mkuu wa bunge la kitaifa Vital Kamerhe, ambaye alikubaliana na ombi hili, kwa mkurugenzi mtendaji wa Fonarev, hazina ya kitaifa ya kulipa waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro na wahanga wa uhalifu dhidi ya amani na usalama wa binadamu. Barua hii inawasihi kurejeshwa kwa amani kote nchini Kongo ili kuwaruhusu kurejea katika mazingira yao ya kuishi. Patrick Fata yuko kwenye kipaza sauti cha Michel Kifinda Ngoy. Maneno yake yanatafsiriwa na Rosalie Zawadi. Ils veulent la paix Wanataka amani kwanza, na wanataka kurudi nyumbani kwao katika mazingira yao, ili kurudilia maisha yao ya kawaida. Mkutano na presidenti wa Bunge la Taifa ulikuwa mzuri sana, kama vile tungeweza kutarajia. Ametupatia ahadi kama vile wengine, ya kuendelea kupambana, yaani kufanya kazi, ili amani irejee haraka sana, hasa katika eneo hili la mashariki mwa nchi, ambalo limekuwa likikumbwa na janga hili kwa miaka makumi tatu sasa. Kwa hiyo anabaki akijitolea sana na tunajua kwamba tunaweza kumtegemea aendelee kutetea jambo hili, sio tu watoto ambao wako hapa leo lakini waathiriwa wa kwa ujumla. Katika kujibu kwake, Vital Kamerhe alimpongeza waziri wa haki za kibinadamu na FONAREV kwa hatua hii, kabla ya kuthibitisha kwamba bunge linatilia umuhimu suala hili na kuahidi kulipatia majibu kamili. Mkuu wa Seneti, Jean Michel Samalukonde Kenge, alizungumza jana, siku ya nne, na ujumbe wa kamati ndogo ya kuzuia mateso na unyanyasaji au adhabu nyingine za kikatili kinyama au udhalilishaji SPT waliofika kutoa maombi ya kuepusha mateso. Mkuu wa ujumbe huu Hamed Salumu Diakate alieleza tangu awali kwamba SPT ni mojawapo ya mifumo ya Umoja wa Mataifa inayohusika na kuzuia mateso na aina nyingine za unyanyasaji ilianza kazi yake mwezi Februari 2007. Mwishoni mwa kusikilizwa kwa kesi hiyo Hamed Salum Diakate alisisitiza kuwa mbinu ya wajumbe ni kusaidia nchi katika kuweka utaratibu wa ufuatiliaji dhidi ya mateso katika ngazi ya kisheria. Kama nilivyotanguliza Tawi la SENI Masimanimba limepokea vifaa vya uchaguzi hii siku ya nne. Ndani yake kuna vifaa vya kielektroniki vya kupigia kura, karatasi za kupigia kura, vifaa vya ofisi na vifaa vingine vingi. Vifaa hivyo vilifika katika mji mkuu wa eneo chini ya ulinzi mkali wa polisi. Kulingana na mkurugenzi wa mawasiliano wa SENI, uwekaji wa vifaa hivi utatekelezwa siku moja baadaye katika vituo vya kupigia kura. Jean Baptiste Itipo anahakikisha kwamba mipango yote imefanywa kwa ajili ya kusambaza vifaa hivi ndani ya eneo hili la Kwilu. Maelezo na sifa Maguru katika ripoti ya Irene Mbomaluzolo. Uchaguzi wa bunge wa kitaifa na mkoa uliopangwa kufanyika Disemba tarehe 15 huko Masimanimba unazidi kuthibitishwa baada ya operesheni kadhaa ambazo tayari zimefanywa na SENI. Kundi kubwa la vifaa vya uchaguzi liliwasili Masimanimba siku ya ine, likilindwa na polisi. Jean Baptiste Itipo, mkurugenzi wa mawasiliano wa SENI, alifasiria kwamba msafara ule unajumuisha vifaa vya kielektronia vya kupiga kura pamoja na vifaa vyote vinavyoendana navyo, yaani vikartasi za kupiga kura, vifaa vya ofisi, wino zisizovutika na vingine. Sasa tunaelekea moja kwa moja kwenye uchaguzi. Kwa ajili yake, mipango yote ya vifaa inafanywa na SENI kwa ajili ya kupeleka nyenzo hizi katika vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura katika sehemu hii ya jimbo la Kwilu kuanzia vifaa hivi vitapelekwa katika maeneo mbalimbali mbali ya kupigia kura. Safari hii SENI lilileta vifaa mapema ili kuepuka matatizo. Magari yamefika, tuna magari makubwa, tuna pickup, tuna land cruiser jeep ambazo zitawekwa kwenye eneo tofauti kwa ajili ya kupeleka vifaa hivi vya uchaguzi, alisema Jean-Baptiste Itipo katika Ituri, kuishi na ulemavu katika jamii ni kama kuishi motoni duniani. Haya ni maneno ambayo Kristin Iteku, mwa albino, anahitimisha maisha yake ya kila siku ndani ya jamii. Anasema yeye ni muhanga wa dharau na ubaguzi wa kila aina. Aliyasema hayo siku ya pili mjini Bunia, katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya watu wanaoishi na ulemavu. Sadiki Abubakar alimfuata siku nzima. Hii hapa ripoti yake. Christine iteku mwenye umri wa miaka makumi tatu na ni mlemavu wa aina ya kasa, anayepia watoto wawili ambao hawako wa kasa. Sikitiko lake ni kuzarauliwa katika jamii nzima. Mazarau hiyo inawagusa hata watoto wake ambao wamechekelewa na vijana wenzao. hivi niko kasa, hata mukartie atukasi na salama weke batu biko na tuzarau sasa, maneno moyo ni kwazaka sana. mtoto anakia niambia se mama, mama fulani anasema hivi mtoto wake asicheza nasiye juu we kokasa kasa atukana liregretaka sana ile maneno mazarau na ubaguzi katika jamii. hiyo katika jamii. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Tunamkaribisha kwa sasa mwenzetu Roneli Ndibonera kwa kipindi cha pili cha idhaa hii. Karibuni. Radio Kapi. Invité en soi. Asante na karibu mtukufu msikilizaji. Je, bado ni rahisi kuhamasisha wakaaji wa mji wa Bukavu kuhusu faida za mashirika ya mkopo baada ya asara zilizowapata kwa miaka ambayo ilipita? Hii ndiyo swali ambayo aliuliza Jean Kasami kwa wenyeji majumba ya mikopo na akiba katika kampeni ya kuwahimiza wakaaji wa Kivu Kusini kuhusu umuhimu wa akiba. Polidor Kalume Anyo, akiwa mfanyakazi kwenye jumba la mkopo TGDSA, taasisi inayopatikana mjini Bukavu, anajibu kwa maswali yake Jean Kasami. Jambo. Jambo bwana mwariri, ni institusio yenu mumefanya sherehe kubwa leo? Sherehe yetu ya leo ilikuwa na lengo ya kuimiza wakaaji wote wa Bukavu na wasitikivu na labda wa dunia nzima kama kuweka akiba ni ya inchi yetu Kongo, ingali inawezekana juu ya kuweza kushinda maisha kuresire. Unafikiri ni vyepesi kukubalisha tena mkaaji wa hapa kuweka akiba ikionekana kwamba mara nyingi wameweka pesa zao milioni zimeporwa na zile makoperative hata na banki ambazo zilianguka na zikaenda na pesa nyingi za wakaji. Kwa kwanza, niasema kama musekteri yetu ya, ya, ya, ya finance, kuko kategori tatu tunakuwa na zile mabanki, tunakuwa na mainstitution ya mikrofinance josisi na kunakuwa makoperative sisi tuko ile katikati, sema ya intermediaire entre ma banke na macooperative. Tasema siku wa uh, institut ya microfinance tuko hapa Bukavu na institution ya microfinance munane. Alors, ukiangalia muzuri kabisa, siku zinapita, mwile mikrofinance munane, hakuna hata moya ilitajwa muzile zinye ziliporwa mali ya watu, na sisi tulikuwa kwa kusaidia na sababu Banki Centrale inatusaidia sasa sana kwa leo, kupitia ile experience ya mobile ipitikana kuweza kutusaidia tuweze kuwa na msimamo mmoja ya kuendelea kusudi tusianguke tena mwile makosa ilipitikana na miaka zinazopita. Donc leo ina, inawezekana kweli kuweka akiba, sababu akiba iko na maana sana kusudi kesho tupate hakikisho ya, ya kuishi vizuri kupitia ile kidogo tuliweka leo na kama inaweza fikia institution ya microfinance fulani ipungukiwe na uwezo wa kifedha banke kuu ya Kongo inafanya nini kwa kuinua tena? Kwa leo niwezi sema kama banki kuu yetu ya Kongo inashikaza tusifikie pale kwa kupitia miradi mbalimbali mbali. Inafanya kwanza kwa kutufuatilia kinaganaga kila mwisho wa mwezi kwa, kwa mfano tunatuma ma, ma, maripoti mbalimbali ya kuonesha hali yetu tunaendelea namna gani, mkila msektere yetu kila mwezi tunaituma ku bank central kusudi itambue polepole wapi itapata maelekezo fulani ya kutupatia kusudi tusifikie kwa ile kusema kama institution fulani inapungukiwa kipesa au inataka zimika. Ndio maana bank sentrale itia ile makusudio mbalimbali kusudi tusifikie pale, na ninawazia, kama kama iko inafikia pale, labda bank central inaweza kukuja tena na ingine msaada labda ya kusaidia ile institution ya microfinance isipotee kwa lote. Na kuna wakati mnapana mikopo kwa wateja wenu, mkiwadai waache kitu vikartasi vya nyumba, mashamba, viwanja na kadhalika, yeah. Sasa ikionekana huyu mteja anashindwa kulipa, mambo yanapitika namna gani? Ndio, ndio, unaeka kama kukipana mkopo, kila mkopo inapasha kuwa kuver, kila mkopo inapasha kuwa na, na garanti. Mm. Alo, kama mara mingi tunalomba ile vitu kama vile dokimaya ya kiwanja, sababu ya kugarantire kuzirasire kama ule mtu ule tolele mkopo ataona boga ya kufanya mchezo na ile pesa tulimpatia, sababu najua kama nikifanya mchezo labda kiwanja yangu itaenda alo inakuwa ya akumusitimile afanye vizuri zaidi kusudi alipe kwa wakati, ile makuta taleta itaservire wengine nao waendelee. Kama vile nalendelee, hakucheza lakini mambo haikumwendekea vizuri, mutamusamehe. Tuko watu, kila institut ya mikrofinansi iko na objectife mbili. Objetif ya kwanza ni tafuta kwanza faida, sababu tunapasha lipa wa, wa personel, tunapasha tunapasha fonksione, na ya pili ni objetif social, ni ya kusaidia watu wa chini na wapande wa inuke juu. Kama kuko shida unakuja kutuambia kama nipata shida fulani. Mimi na wazee, kama kuna institut ya mikrofinansi inaweza kamata kufunga mutu kamba shingoni, kama alipata ajali labda par exemple lakini kama alinyamanza akusema kitu, tutaona kama kweli labda alizarau. Lakini kama alipata shida na kia kutuambia kwa wakati, tutaangalia namna gani ya kutatua ile shida na kumusaidia ili alipe vizuri bila mashaka, hata kama alipata shida fulani. Ninakushukuru bwana. Zaidi ya wanawake makumi tatu walienda kujipimisha saratani ya matiti ama cancer de sein katika siku mbili, mjini Bunia. Hii ni katika mpango uliozunduliwa ya zaidi ya wiki moja na muungano umoja wa wanawake madaktari wa Ituri, lengo ikiwa ni kuwahimiza wanawake kufahamu hali zao ili kuzuia hatari ya kuendelea kwa ugonjwa huu. Hata hivyo, jimbo la Ituri la kumbwa na changamoto kubwa, yaani ukosefu wa dawa na vifaa vya kutosha kwa ajili ya uchunguzi na matibabu ya ugonjwa huu. Sadiki Abubakar kwa ripoti kamili. Siku ya posho, tarehe 16 Novemba, ilikuwa siku ya pili ya kampeni iliyoanzishwa juma moja kabla. Tulijielekeza kwenye hospitali kuu ya Bunya site ambapo madaktari wanawake mbalimbali, mbali na kazi yao ya kila siku, wamejiandaa pia kuwapokea wamama wenye kuja kujipima ugonjwa ya kansa ya matiti. Mbele yetu tuna mama mmoja anayenyonyesha na ambaye ametoka kwenye ofisi ya daktari kwa ajili ya vipimo. Parfois mi, parfois minasikiaka dulere moya kumaziba, parfois maziba na vimba ovyo hivi, kulilenjona nituba nifike mpaka hapa ni yuwe, eske iko jia ya kaser uswati ko tu probleme ingine. Kuna mwingine mmama ambaye hakutaka kutaja jina lake yeye pia ametoka kwenye chumba la vipimo. saa zingine hauko mgonjwa utayowa, kama hauko mgonjwa, kama ulifanya ekzame. Na ndio niliona iko ya lazima nami binafsi nifike nijue, na ya pili yenyeli nipuse nifike, tuko na mgonjwa wa kansere kujamaa. Ile malali ilifika hivi, ni kwa sababu hakufanya kufanya depistage kwa wakati, na kwangu ilikuwa saa mafunzo Daktari Jose Wanichan akiwa mmoja wa Nichan, aki wa ya shirika ya wa madaktari wanawake wa Ituri ametetea changamoto kubwa ambao jimbo la Ituri imekumbwa nao kwa ajili ya kupiganisha kansa ya matiti kwa wamama. Matatizo ya kwanja, hatuna apare ya mamografi, hatuna centre ya kufanya examen anatomopatologike na bamikrobiopsi, hatuna hata kitu kimoja cha lazima. Na ya pili, hatuna madawa, ndio maana unaona kama wamama wanapatikana tunawatuma watuma huko Kampala, Uganda. Lakini sasa ni vitu gani vinaosababisha magonjwa hiyo ya kansa ya matiti? Daktari Jose Wanichan amefafanua pia mwenendo ya kuyaepuka. Watu wengine kama kujamaake, mmoja alikuwa na kansera, anapasha kusababisha na yeye pia kupata. Kuna wanawake wengine wanapata mimba nyuma sana, anapata mzigo kupita mwaka makumi tatu alo kuna wanawake wengine hawakuzala katika maisha yao, hawakunyonyesha, hiye vile inakuwa ile tunaitaka facteur de risque. Kuna wamama wengine wanakua kumenopozi, wanatumizia madawa tunaita hormone de substitution analeta mtu kupata kansa. Kwa kuepushana na kasa, tunaomba kwanja ya kwanja watu wapite kufanya kwa madepistage, tufanye masport, mambo sedatarite haiko mzuri. Jueni ya kuwa kampeni hiyo itadumu muda wa miezi mitatu, na zitaendeshwa katika mahospitali mbalimbali hapo mjini Bunya kwa ajili ya kuwashirikisha wanawake wengi wa mji Bunya, pia jimbo la Ituri. Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Ukapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, na wikend njema kwenu. Kwa herini.