Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kotra mji mkuu wa Kinshasa. Kwanza ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani alikutana hii siku ya tatu nchini ya Angola na wakuu wa nchi za Afrika wanaohusishwa na njia ya reli ya Lobito wakati kwa Rais Felix Tshisekedi wakusifu matokeo ya njia hiyo ya reli kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tayari makesi ya wajambazi na wakuluna wote yalianzishwa mjini Kinshasa na katika majimbo. Ni kutokana na hatua ya komisheni maalum iliyosimikwa kwa kupinga nchini ukosefu wa usalama. Ugonjwa usiojulikana unaendelea kusumbua wakaaji wa mtaa wa afya wa Panzi jimboni Kwango. Idadi ya waliofariki inafikia zaidi ya watu mia moja muda wa siku chache alijulisha waziri jimboni Kwango wa afya. Baki na si mpenda msikilizaji popote unapopatikana, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Njia ya reli ya Lobito kutoka mji huo wa bandari unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 500 kusini ya Luanda ndiyo lengo ya ziara ya kazi ya rais wa Marekani Joe Biden nchini Angola. Wanazihusisha pia na njia hiyo nchi ya China na hata za Ulaya ikiwa maalum kwa taifa tatu inazounganisha yaani Angola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Hii siku ya tatu ni hapo, ndiyo rais wa Marekani alikutana na wakuu wa nchi za Afrika wanaohusishwa na njia ya reli ya Lobito. Rais Felix Tshisekedi alijulisha kwamba njia hiyo ya reli inaunganisha maeneo ya madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Kunako bandari ya Lobito itajengwa kwa kusafirisha hadi toni milioni makumi mawili za biashara hadi mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu. Upande mwingine, swali hilo lilizungumziwa kati ya rais wa Marekani na marais wa moja wa bara la Afrika. Ni mradi uliofaidishwa kifedha na muungano wa nchi za Ulaya pamoja na Marekani. Taarifa mwenzetu wa Lubumbashi Ja Ngandu, usomi wa mwandishi wetu wa Bunia Izakremo Yope. Bandari ya Lobito ni msaada kwa uchumi ya Kongo, hasa katika mambo inayoelekea biashara. Njia ya gari la moshi inaelekea kwenye bandari hii kutoka DRC inatoa faida kadhaa kwa waendeshaji kiuchumi kwa ujumla. Wachimbaji madini wa Lualaba na Katanga ya juu huamisha vizaa yao kupitia bandari ya Durban nchini Afrika Kusini au ya Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuna zaidi ya kilometa elfu tatu za kusafiri na zaidi ya mipaka miwili ya kuvuka, hasa Zambia na Zimbabwe kwa wale wanaokwenda bandari ya Durban au Zambia kwa wale wanaopitia bandari ya Dar es Salaam. Faida ya kwanza inaelezwa kwa muda. Ili kwenda bandari ya Durban, lori huchukua siku makumi mbili na tano. Hata hivyo, kufikia bandari ya Lobito muda imepunguzwa hadi siku nane, na umbali unazidi kuwa mfupi tena, zaidi ni takriban kilometa 16 ambayo ni faida kubwa. Vizaa ya madini zinazohusika zaidi na shaba na kobalt. Wachimbaji madini kutoka Lualaba na wale kutoka Katanga ya juu pia wataweza kupitisha bidhaa zao kupitia bandari hii kwa kuuzisha na kuuza nje. Nchi pia itafaidika. Wajambazi na wakununa wote watauawa. Tayari kesi zilianzishwa dhidi ya wajambazi mjini Kinshasa na katika majimbo. Ndivyo likusudia kamisheni maalum iliyosimikwa wakati wa mkutano wa siku ya pili kunako wizara ya sheria kwa kupinga ukosefu wa usalama na makelele wakati wa mchana sawa vile wa usiku katika miji mikubwa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari ilitangazwa na waziri wa sheria Constant Mutamba akitimiza hatua ya rais wa jamhuri. Tumusikilize katika masemi yaliyochukuliwa na Jefu Ngoi ilibidi tutimize hatua za wakuu wa ngazi za juu tukisimika kamisheni ya kupinga ujambazi mjini. Kamisheni hiyo itatumika kwa kupinga wajambazi hadi nafasi wanakimbilia, wote wanaosumbua watu na kuwaua. Kamisheni hiyo itaandaa kesi kuhusu masuala ya wajambazi wa kuluna. Kila atakayeshikwa atasambishwa na kuhukumiwa kifo kwa ugaidi. Kamisheni ilikusudia pia kutimiza hukumu ya kifo, na tena kwa amisha wa, wa kuluna hadi magereza ya usalama mkuu. Komisyon wa kwanza watakaohukumiwa juma tunao, watahamishwa hadi gereza kuu ya Angenga na katika gereza zingine mwisho wa juma hii. Misako na doria vitaendeshwa pia katika mikoa mbalimbali mbali. Hatua ingine kubwa iliyochukuliwa na kamisheni hiyo ni ya kupinga watendaji wa fujo ya muziki mchana sawa vile usiku, watakaoleta kelele kwa jirani wao watashikwa na kunyang'anya vyombo vya fujo na kulazimisha malipo, alisema Konsta Mutamba. Karibu watu 9 waliuawa na zaidi ya nyumba kumi ziliunguzwa na vitu vingi viliporwa hapa Oicha, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni matokeo ya shambulio mpya ya waasi wa ADF siku ya pili usiku katika eneo hilo linalopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi tatu na mji wa Beni. Matokeo yale ni ya muda, zasema duru za shirika la raia. katika usomi wa Gilen Kasasia. Mauaji haya yaliendeshwa kwa majira ya saa moja ya usiku na yalimaliza karibu saa moja. Waasi hawa walijipenyeza katika kata bakila tenambo, pembezoni mwa mji wa Oicha. Habari toka huko zafahamisha kwamba ni watu tisa waliouawa, mkiwemo wanawake saba na mtoto mmoja, na wengi kati yao waliuawa kwa mapanga. Pia nyumba na maduka ziliunguzwa na waasi hawa. Habari hizo hizo hizo za kubainisha kwamba idadi hii ni ya muda, kwani ni watu wengi waliobebwa na kupelekwa mahali pasipojulikana. Hali hii iliwasukuma wakaaji kukimbia. Askari walifika kwa haraka kwa kupambana na kusukuma waasi hawa. Kanali Makazukai, mnenaji wa jeshi Pabeni, aomba wakaaji kuwa karibu karibu na kembi za askari, pia kutoenda katika vijiji vinavyopatikana mbali. Mwishowe Kanali Makazukai afahamisha kwamba ni wakaaji wawili ambao wali wametekwa wa nyara na waasi hawa ambao wamerudishwa. na katika mtaa wa Beni, zaidi ya memba wa jamaa elfu tano za wahami wanaishi bila usaidizi. Pabangurejipa, Kambau na njia panda, katika sekta ya Bapere, ni waliokimbia vijiji vyao sababu ya shambulio za wauni wa ADF tangu mwezi wa sita uliopita. katika kibarua kwaliwali wa jimbo na washiriki wa kibinadamu wakuu wa mahali wanaomba usaidizi wa haraka kwa wahami walii. Ugonjwa usiojulikana unaendelea kusumbua wakaaji wa mtaa wa afya wa panzi jimboni kwangu, unatambulishwa kutokana na alama ya homa, ukosefu wa damu wala tena kikohozi. Waziri jimboni wa afya anajulisha kwamba idadi ya waliofariki ni kutoka zaidi ya watu makumi sita hadi zaidi ya mia moja muda wa siku chache yaani tangu tarehe kumi Novemba iliyopita na wanao alama za ugonjwa huo ni karibu watu 382 katika maeneo ya afya saba kwenye makumi tatu alisema Daktari Apolinaire Yumba Tiabakwau. Kwa kifupi, shauri jimboni ya wakulima wa jimbo la Kwango inashutumu ukosefu wa mbegu na vifaa vya lazima kwa kuwaruhusu watendekazi watende kazi yao na kuongeza moja kwa moja mazao ya kilimo, ni pamoja na uharibifu mkali wa mabarabara za kusafirisha mazao ya kilimo. Katika tangazo ya hii siku ya tatu, kiongozi wa shauri hiyo Semforien Kwengo alisema aliandikia balozi wa Ubeleji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajili ya usaidizi kupitia kituo cha ufundi Enabel. Upande mwingine watu sita waliuawa na wengine saba walijeruhiwa hayo ni matokeo ya mvua kali ya siku ya pili mjini Matadi katika jimbo la Congo Central. Meya wa mji wa Matadi ndiye alitangaza matokeo yale na kusema yanagusa mikoa iliyojengwa kiolela na Wakongomani, sababu nyumba zilizojengwa na Wabeleji hazikuguswa. Dominique Nkodia Mbete alihakikisha kwamba hatua zinachukuliwa kuhusu uharibifu uliojitokeza. Masemu yake alichukuliwa akalichukuliwa na mwenzetu Nana Plurish Mambu. Uharibifu na ripoti wa kwanza pa Bunyma. Sisi wote memba wa shauri ya usalama ya mji tulifika hapo, tulikuta ukuta ulioangukia mwanamke na alifariki, na watu watatu wala wanne walijeriwa na kuelekezwa kunako hospitali. Upande wa Komanda, gari moja iliyotamani kuvuka maji ilipelekwa. Watu wa moja waliondoshwa, lakini moja alifariki. Upande wa Rejide zo Mvwadu hapo juu, mtoto moja alipelekwa na maji na maiti yake ilichukuliwa huko Ndemba nyumba moja ilianguka, mama na mtoto wake walifariki. Kwa yote watu sita walifariki na saba walijeruhiwa vikali na kuelekezwa katika hospitali. Uharibifu ni wa juu, nyumba zilianguka, mifereji ilijaa maji, vilalo vilivunjwa na kupelekwa na maji. Hatua zinaanza chukuliwa kwa kupata suluhisho haraka. Kuna matatizo ya ujenzi upande uliojengwa na wabeleji au kupata uharibifu kinyume, uharibifu ulizitokeza nafasi. Sisi tulijenga tulijenga vibaya hakuna mabarabara, hakuna mifereji na ndiyo inasababisha uharibifu. Hii ni Radio Kapi, nawa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Onelinti Bonera, Idi Amin, Rosalie Zawadi na Jean Claude Lokidile. Karibuni katika sehemu hii ya pili ya habari zetu. Harakati ya vijana wasomi wa Kristo ilisherehekea miaka sita ya huduma kwa vijana hapa DRC ijumaa iliyopita. Harakati hii ilianzia mjini Kinshasa na imekuwa ikifanya kazi jimboni Kivu Kaskazini kwa zaidi ya mwaka mmoja. Lengo lake ni kuongoza vijana wasomi kuishi kulingana na maadili ya heshima, usawa, uwajibikaji, haki na mshikamano, kwa kutaja tu baadhi yao. Nduwayo Rafael, mratibu wa harakati ya vijana wasomi wa Kristo jimboni Kivu Kaskazini, anakuwa hapa akitueleza mengi, akihujiwa na Rozali Zawadi. Bwana Nduwayo Rafael, jambo jambo. Sana madam la journaliste. Uh, kikundi chenu kimeeneza miaka sita au tuambie, ni aktivite gani muliendesha kwa kusherekea hiyo miaka sita ya Mouvement des Jeunes Intellectuels Chretiens? Ilikuwa sikukuu kubwa sana, tulikutanana sisi wa jeune tukafurahi pamoja kuona tunaeneza miaka sita hiyo. Kikundi imeundwa, iliundwa Kinshasa, na sasa hapa Nord Kivu Goma preciseme, ni kikundi imeeneza mwaka moya na miezi tano sasa. Wakati Kinshasa walikuwa wanasherekea hiyo sikukuu, na sisi pia ilitubidi na sisi tusherekee nao Tufurahi kuona kwamba kundi yetu ya Mouvement des Jeunes Intellectuels Chretien inaeneza miaka sita. Iliundwa na presidenti wetu Benjamin Chitadi ambaye anabaki huko Kinshasa. Na utuambie, kikundi hiki kinakuwa na lengo gani? Kikundi hiki kinakuwa na lengo ya kuwasindikiza vijana na kuwapatia maadibisho ndani ya jamii, ndani ya societe, ili waishi sawa vile wa vijana ambao wana tabia nzuri wa vijana ambao wanajihudumia. Wakati kijana anajihudumia ana tabia nzuri, hiyo itaacha mgini au nchi inasonga mbele. Namna gani mnawahimiza vijana? Kwani tunawaona vijana wamoja ambao wanaelekea njia mbaya, kwa mfano za pombe sijue za dawa za kulevya. Namna gani munawaza, munawasaidia ili waweze pia kujitegemea na kufalia nchi. Kila kartie tuseme tulishafanya manuayo na zile manuayo ni kusema kuwaimiza wa vijana ili waje katika kikundi cha Mouvement des Jeunes Intellectuels Chretiens ili wafate mafundisho ambayo itawaruhusu kujihudumia ndani ya maisha yao, na tunawapata wavijana wengi wanakuja, kwa sababu tuna nwayo huko Majengo, tuna nwayo Turunga, Tunanwayo uh, Ndosho Katoi na fasi zingine, na bado hatujaishia pale na hata Munyira Gongo fasi yote tuna, tutaenda huko ili wavijana wote waje na tuwafundishe namna ya kuishi e, sawa vile watu wazima sawa Wakristu ambao wanaogopa pia Mungu. Na unakuwa na ujumbe gani basi wa kuwatolea vijana wote wanaokusikiliza ili uh, waweze kutembea katika njia sawa kama ulivyosema? Wa vijana wote tunawaambia karibu waje, waje kwa sababu kuna mengi ambayo tu, tu, tunawafundisha, kuwafundisha kujihudumia, hiyo ni mambo ya muhimu sana. tunapana maformasion hiyo maformation ilianza en kaskade a Kinshasa na hapa pia Goma mnorkivu tutaianzisha, na hiyo italomba accompagnement, kusindikizwa kwa serikali. Wale watu wanaopenda uh, waangalie wa vijana kusonga mbele watatusaidia pia, na pia kuona namna gani presidenti wetu ataweza kutusaidia ili tuwapatiwa vijana formation ambayo itawaruhusu kujihudumia wenyewe. Na baada ya miaka sita ya kazi ya kikundi chenu, mnatarajia nini kwa miaka zijazo? Vala, tunatarajia kuwafundisha, kuwafunza wavijana katika vitu mbalimbali mbali. Uh, sa vile formation professionnel tunafunza wavijana decoration événementiel ev patisserie. Unaona, hiyo inaweza acha wavijana wanajiprendre en charge wanajihudumia makeup, tunawaforme pia auto ecole na informatique. Hiyo ndo tunatarajia kufanyizia wavijana, ili wajihudumie na wa wavijana suja wenye kuogopa Mungu na wenye kuishi sawa vile gisi mapenzi ya Mungu inasema. Uh, Bwana Nduwayo Rafael nakumbusha kwamba anakuwa presidenti wa kikundi cha wavijana waliosoma ambao ni wa Kristo. Asante, asante mama journaliste. Kampeni ya kuwahimiza wanamemba wa jamii kuhusu sheria zinazopiganisha ubakaji kingono na kijinsia nchini DRC na usawa kati wanawake na wanaume imekuwa tayari imetoa matunda. Ni hivi wazee mashuhuri toka Katoni na Bogoro ikiwa ni miji ya kimila iliyoko kandokando na mji wa Beni jimboni Ituri wametizama, walieleza muda wa kikao kilichoandaliwa na sekshen inayohusika na jinsia kunako MONUSCO mjini Bunia, lengo ikiwa ni kuboresha hadhi ya wanawake wake na uwakilishi wao katika miundo ya kijamii. Jean-Claude Lokidile kwa ripoti kamili. Huu mpango wa kuimiza raia unalenga kuvunja mipaka za kimila lenye kuzuia maendeleo ya msichana na mwanamke. Tangu miaka kadhaa kituo cha Monusco unaohusika na kijinsia linaandaa kila mara mazungumzo kwa kuwashawishi wa baba kufahamu kwamba mwanamke na bwana wote wanakuwa sawasawa. Rome Oudo anakuwa mkaaji wa Katoni, kijiji cha sektor ya Warendu Tati. Kwa maoni yake, kumerekodiwa maendeleo kadhaa katika maeneo ya kiasili. Hata hivyo, anawalika wanawake kututumia vibai kampeni kwa kukanyaga waume zao yao tumsikilize. Batia heshima pa nafasi yao na baiwe ya kama biko bana bana bake devoir yabo batimiza sawa sawa na kuaga e, ee, basepanda mapapu basepanda mabega, kuona tena banaume kama biko chini kwa bao mm. parce que il est tenda tena à la contre na coutume na etenda et peu à la contre na culture yetu africaine. Ilikuwa pia mtizamo wake Jeanette Mave, akiwa mama mzazi, anaishi kwenye kijiji cha Bogoro, amehakikisha kwamba wa mama. Mama, sasa wanapewa nafasi katika mazungumzo ya, ya jamaa wakitoa hasa maoni yao kupitia ile bafomasio yenye tu kunapata mm -hmm. Tu kunaona shanjema inakuwa mm. Mambo hata kunyumba wakati hata papa anakatale ipa kwa penda hata mama aongee kunyumba mm. Lakini kupitia bafomasio sasa tunakuwa kwa uhuru mama kota napasha simama anaongea na mbele sana jua ile kusema ta mama atatumika atasema ile franga yote leta kwangu. Lakini kupitia baformasio litukuatimbia na basensibilisasio a a omwe kwa kidogo, mama anakuwa vile anafanya kazi na franga kumkono wake naye kunatumika no kwanja mzuri kwa pande lake Noela Tabio, akiwa mtaalamu ambaye anahusika na suala la kijinsia Shabani, kwamba watu wote ijapo uzito wa kimila kuunga mkono kwa kupiganisha tabia mbaya la kimila unaozuia msichana au mwanamke kusonga mbele katika mafikiri ama kuchukua nafasi ya kuongoza kusibule ile objectif na ile formation kwa essaye pe de comprendre ile culture et comment est-ce que na to limiter comment est-ce que na to acha nyuma hatuko naweza kueval, kuevolue kujepanue parce que culture et tu na tusogeza nyuma. Si kati nao palwiri, nao ikome, ku si tu kikao kama hicho limeendeshwa mahali mengi katika mukawa la Ituri, kwa nia ya kuhamasisha hesabu nyingi la wakaji. Toka Bunia, naitwa Jean-Claude Loki de Radio Okapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: jimboni Kivu ya Kaskazini, askofu Sikuli Paluku Melchisedek wa dayosisi ya bobeni alitoa siku ya pili mwito wa mshikamano na umoja kwa manufaa ya walemavu. Ni wakati wa misa pa Butembo, sikukuu ya sherehe ulimwenguni ya walemavu. Upande wake, shirikisho la walemavu liliomba serikali iheshimishe haki zao kuambatana na katiba ya nchi. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo itasherekea hii siku ya ine tarehe tano Disemba, sikukuu ya mti. Shirika la wanaohudumia linalopatikana mjini Goma liliarifu kuhusu uharibifu wa miti katika mbuga la Virunga. Kiongozi wake Prince Kihangi anaalika serikali ichukue hatua haraka kwa kuepuka vinyume vitakavyopata suluhisho katika magumu baadaye. Jimboni Ituri, kiongozi wa redio ya kijamii ya Bunia alijeruhiwa kichwani na mkononi siku ya kwanza iliyopita usiku na wajambazi. Wenye kutumia silaha waliingia katika makao yake na kuwatesa watoto wake, walipeleka pia fedha na vitu vingi vya lazima. Kamanda wa polisi mjini Bunia amesema ameanzisha uchunguzi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.