Oh, mapigano yalianza tena asubuhi ya hii siku ya pili kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 katika vijiji vya Hutwe na Matembe tarafani Lubero huko Kivu Kaskazini. Mjini Kinshasa, kikao cha kuchunguza hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri wa miundo mbinu na kazi za umma Alexis Gisaro hakijafanyika. Kwa maana hiyo wanabunge fulani wanasema kanuni za bunge zimekeukwa. Katika jimbo la Kwango, zaidi ya watu makumi sita wamefariki katika muda wa wiki mbili mfululizo kutokana na ugonjwa ambao bado haujatambuliwa katika mtaa wa afya wa Panzi, anaarifu waziri wa afya wa mkoa. Mjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili. Jimboni Kivu Kaskazini, mapigano yaliendelea hii siku ya pili kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda katika vijiji vya Hutwe na Matembe vilivyo kwa umbali wa takriban kilomita makumi sita kutoka Lubero Kati. Licha ya utulivu mdogo baada ya saa sita mchana, hali bado ni ya wasiwasi na watu wanaendelea kukimbia eneo la mapigano kuelekea maeneo yanayoonekana kuwa salama. Ilikuwa saa tisa mchana kwa saa za huko ambapo mapigano hayo yalipungua nguvu, huko Hutwe na Matembe, baada ya mapigano makali yaliyoanza mapema asubuhi. Kulingana na Luteni Regen Mbuyi Kalonji, msemaji wa FARDC kwenye uwanja wa mapigano wa kaskazini, jeshi bado linadhibiti kambi zake za awali katika Vijiji hivi viwili. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu inasalia kuwa mbaya katika tabaka Bukombo usultani wa Bwito tarafa la Ruchuru. Hii inatokana na mapigano kati ya waasi wa M23 na wazalendo wa kundi la Collectif de Mouvement pour le Changement CMC. Mwezi Novemba iliyopita, maelfu ya watu wamehama makazi yao na shule kadhaa zinatatizika kurejea za masomo. Hali hii imedumu tangu mapigano ya mwisho ya tarehe kumi na mbili na makumi mbili na tisa Novemba kati ya M23 na wapiganaji wa SMC kuzunguka mji wa Bukombo. Mapigano haya ambayo yalifuatiwa na operesheni za kuwaondoa waasi yalisukuma mamia ya familia kuondoka vijiji vyao, ili kukimbilia Bukombo kati ambako wanaishi katika shule na miundombinu mingine ya kijamii. Anasema mwigizaji mmoja wa ndani kutoka mashirika ya kiraia na Umoja wa Ulaya unatangaza utoaji wa kiasi kinachokadiriwa kuwa dola milioni makumi mbili kwa jeshi la FARDC iliyokusudiwa kwa askari jeshi wa brigedi ya makumi tatu na moja yenye makao yake makuu mjini Kindu, kupitia tangazo iliyotangazwa hii siku ya pili, shirika hili linaonyesha kuwa pesa hizi zitatumika kuimarisha uwezo wa askari wa kitengo hiki ili kulinda nchi na wananchi. Ilikuwa kwa ombi la viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wake waliamua kuzindua msaada huu kwa majeshi ya nchi ya Kongo. Kiasi hiki kinatolewa kama sehemu ya mpango wa na nukuu, Kituo cha Amani cha Ulaya, mwisho wa nukuu. nilivyotanguliza bado hakuna kikao cha kuchunguza hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri wa miundombinu na kazi za umma Alexi Gisaro. Mbunge wa kitaifa Wili Mishiki anashutumu ukiukaji wa wazi wa katiba na kanuni za ndani. Katika barua kwa niaba ya wanabunge mia moja makumi mbili na tatu wanaunga mkono mabadiliko, mwakilishi aliyechaguliwa wa Walikale anatishia vikwazo dhidi ya ofisi ya bunge la kitaifa kwa ukiukaji wa kifungu cha mia mbili makumi tatu na tano cha kanuni za ndani za baraza hilo ikiwa haitaitisha kikao siku ya tatu hii kutoa uamuzi kwa mbunge Garisa Kata. Mbunge yeyote aliyetia saini hoja hii hana tena haki ya kuondoa saini yake kwa mujibu wa kanuni za ndani za bunge. Zaidi ya watu makumi sita wamefariki katika muda wa wiki mbili mfululizo kutokana na ugonjwa ambao bado haujatambuliwa ambao umeenea katika mtaa wa afya wa Panzi katika jimbo la Kwango. Kulingana na Waziri wa Afya wa mkoa wa Kwango, dalili zinazoonekana kwa wagonjwa ni joto la mwilini na upungufu wa damu na watoto ndio walioathirika zaidi. Apolinera Yumba anatangaza kwamba serikali ya mkoa imetuma timu ya wataalamu wa magonjwa ya janga kwenye eneo hili kugundua chanzo cha ugonjwa huu. Timu itachukua vipimo na kuvituma kunako INRB kwa uchambuzi wa kina. Wakati huo huo, waziri anawaalika watu kuheshimu hatua za usafi. Irene Mboma Luzolo ameripoti. Usomi wake Ronelindi Bonera. Kulingana na waziri au sikae na sekta ya afya jimboni Kwango, wagonjwa wenye kuteseka na maradhi yale wanaonyesha dalili za homa, maumivu ya kichwa, kikohozi na ngozi ya mwili kubadilika. Watoto walio na umri wa chini ya miaka tano ndio wanaathiriwa zaidi na ugonjwa huu ambao umesababisha vifo vya zaidi watu makumi sita na saba kwa mwezi wa Novemba, alieleza Apolinera Yumba. Kiukweli, dalili zaonyesha kwamba visa kadhaa vimeku huko Panzi mtaani Kasongolunda, kuanzia tarehe kumi hadi ishirini na tano. Jamii ya kiraia na madaktari wa eneo hilo la afya la Panzi waliripoti kufariki watu wasiopungua makumi sita na saba. Kwa sasa, serikali ya jimbo imetuma timu ya wataalam wa maswala ya afya na wenye waliwasili maeneo hiyo ya Panzi asubuhi. Na hapa kiongozi huyu wa sekta ya afya amekuwa akiomba wakaaji kuheshimu kanuni za afya ili kujikinga na ugonjwa huo. Miongoni mwa kanuni hizi ni kama vile kuepuka kupeana mikono, kuosha mikono mara kwa mara, kukaa nyumbani ikiwa hauna jambo la kufanya mitahani. Jueni kuwa habari hii imehakikishwa na kiongozi wa sekta la Panzi, Alexi Kapenda, ambaye anaomba serikali kuu kuingilia kati ili kuokoa wananchi katika eneo hilo, katika jimbo la Kasai Oriental. Mvua zinazonyesha katika mji wa Mbujimai zimeharibu barabara za mjini. Manispa za Kanshi na Bipemba ndizo zilizoathiriwa zaidi. Kwa sasa barabara zilizoharibika zinazuia wakazi kufika sehemu moja hadi nyingine. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Pole Munanga. Kiongozi wa Karta Meta Mujiai katika wilaya ya Kanshi, bwana Bafuatu wa Mukuna, anasema njia kadhaa zimekatwa na akaongeza ya kama shule za msingi za Tubondo na Sant Leonar zinaharibiwa na mvua. Vichwa vya mabonde vilianzishwa kwenye njia de la Mission katai mona keba na ngalula, magari haiwezi tena kufika kwa mulamba wa mpoi. Bado katika wilaya ya Kanshi hii. Bwana Hubert Kolela, mkuu wa wilaya ya Jika, anahakikisha kwamba vichwa kazaa vya mabonde vinazuia harakati za watu, na anaongeza kwamba watoto hawahende tena shule. Kuna hata viwanja vimeanguka katika mtaa wa Bipemba. Barabara Shula Mutombo, nyuma ya uwanja wa ndege wa Mbujimai, umekatika kabisa tangu wiki jana. Wakaaji wa karta kazaa wanachukua njia ingine ili kufika katikati katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunarudi, mvutano mkali umeonekana tangu wikendi iliyopita kwenye kizuizi kidogo, njia kuu ya mabadilishano ya kibiashara kati ya jiji la Goma na Gisenyi nchini Rwanda. Sababu ya hali hiyo ni kwamba meya wa Rubavu huko Gisenyi aliamua siku nne zilizopita kwamba bidhaa za wafanyabiashara wadogo wadogo wa Kongo hazipaswi kuvuka tena kwa lori bali kwa pikipiki za matairi matatu za wafanyabiashara wa Rwanda hadi Goma kwa hasara ya Wakongo. Angalau wafanyabiashara wadogo wadogo elfu kumi wa Kongo walioungana katika makundi makumi nne na saba wanajikuta wakiadhibiwa na bidhaa zao kuzuiwa nchini Rwanda, wanatangaza Ripoti ya Sifa Maguru. Shughuli za kawaida kwenye mpaka wa Birere, Petite Barriere, hazikuendeshwa kikawaida. Zile kinga za walemavu zenye kubeba biashara kila siku kati ya Goma na Gisenyi zilikuwa chache hii siku ya kwanza vile vile malori kubwa zenye kuleta chakula na matunda kutoka nchi ya Tanzania, Uganda na Rwanda. Shirika la wafanya biashara wale wafasiria kwamba kusudio hilo la kemea wa mji wa Rubavu linaenda kinyume na kanuni za kubadilisha biashara kwenye mipaka, linawapendelea wachuuzi wa Nyarwanda, ila wakongomani wanajikuta kupoteza kiasi abo Nyarwanda tunashimama hizi faidika mwinchi yetu, na nashiye kwabo, hatubebake mizigo banakatalalaukwe tunaenda kwabo njo kwenye tutoshe vitu vyote, kisha batu yavo bakeuishia. Wakubwa wa nchi yetu wanani gouverneur maire de la ville basikilizane na meya wa Rwanda baone kama tutaurudia tena kubuchuruzi ya usiano bora. Wamama wali wafanya biashara wanasema kupoteza hadi sasa kiwango cha dola elfu makumi mawili tangu siku ine ya vurugo hiyo. Goma, Asifa Maguru uhaju kapi katika mji wa Matadi, mji mkuu wa jimbo la Congo Central. Polisi wa kitaifa wa Congo wanatangaza hatua za kukabiliana na msongamano mkubwa wa magari wakati wa sherehe za mwaka mpya. Hili ni hasa ongezeko la trafiki kwenye barabara fulani za jiji. Kamisa wa polisi wa mkoa wa Congo Central alitangaza haya wakati wa gwarida lake la kwanza la mwezi na mwisho wa mwaka tunao, lililofanyika siku ya kwanza katika uwanja wa Matadi. Katika hafla hii, mkuu wa polisi wa Kongo Central Kantu Bakulu pia alisisitiza juu ya nidhamu ambayo lazima iwe na sifa ya askari polisi na usalama wa raia wakati wa sikukuu ambayo inakaribia. Kwa mjibu wa kamisa wa polisi jimboni Kongo Central, mwezi wa Disemba ni wa matatizo mengi, wakati watenda maovu wanazidisha mashambulio dhidi ya wananchi kwa kupata fedha na kwa kulinda watu wakati huu jimboni Kongo Central. Kila askari polisi anapashwa onesha adabu na maadibisho mema, kamanda Israel Kantu Bakulu anasema. Aliomba polisi tumike katika heshima yake za binadamu, na tena wote walikusudia kulinda watu na mali yao, pamoja na polisi inapaswa tumika bila upendeleo yoyote. Yute atakayeleta fujo atashikwa, amesema tena Israel Kantu Bakulu kutosha ukosefu wa usalama, kuna pia msongamano katika mabarabara unaogusa sana mji wa Matadi wakati huu wa karamu za mwisho wa mwaka. Hata hivyo, kamanda wa polisi jimboni Kongo Central anasema kuhusu mbinu alizoshimika kwa kuleta suluhisho, anajulisha kwamba litarajia kuwa na polisi wengi wa usalama katika mabarabara wote. Wanaotumiza makasi katika maofisi watatumikishwa pia ajili ya kuheshimisha sheria na ingine wote itafanyika katika mabarabara wakati wa mazoezi ya mwisho wa mwaka. Tunao kamisa jimboni Kongo Central wa polisi Rais alizidisha misako na doria katika barabara namba moja ya taifa kwa kukinga wasafiri. Naam. Tunamkaribisha Ronelin Dibonera kwa sehemu ya pili ya idhaa hii. Karibuni tena. Karibu mtukufu msikilizaji. Katika mji wa Bunia, idadi ya watu wenye kufanya mazoezi imeongezeka sana watoto, vijana, wazazi hata wazee waonekana barabarani, wamoja wakikimbia, wengine kutembea kwa haraka, hata wengine kwenda katika maeneo ambapo wa wananyangua vyuma. Je, ni ipi uzuri wa mazoezi kwa afya? Shida gani yaweza kujiri wakati unafanya mazoezi bila kumhusisha mganga? Kwa kuzungumzia swala hilo, tunamkaribisha Daktari Charles Kisamba wa kitengo kinachohusika na maswala ya afya kunako MONUSCO na mwenye hujibu kwa maswali yake Jean Claude Lokidile. Dr. Shalik Samba, jambo. Jambo jamaa. Swala ya kwanza, sababu gani mtu anastahili kufanya sport kama kutembea, kama kuruka? Ndio, kufanya sport itakusaidia uishi masiku marefu, uishi na, na afya njema, itakusaidia ubakie kijana na itafukuza magonjwa mengi kwa mwili yako. Sasa magonjwa gani? Magonjwa ya, ya moyo. Tunaita attack ama crise moyo, na inalungula ama kukua mnono obesité, ama magonjwa ya sukari, ama hypertensiontension kupanda, unakuwa paralize ngambo moya AVC. Lakini tumetamani kujua, doer Charles, kama ni kila mtu ama mtu yeyote anastahili kuendesha mazuizi ya sport kama kawaida? Kuna aina nyingi za sport, mtu yote anaweza fanya sport, lakini sharti kujua hali ya mwili yako itakuruhusu ufanye sport gani. Kama unashida sasa, tunaita handicap kimwili ama kimafikiri handicap mental, ama uko mzima kawaida, na uko na miaka ngapi? Sport naangalia watoto, vijana na wazee, haiko namna moja, lakini inawezekana ufanye nina inaelewa na mwili yako na, na miaka yako. Kwa kunana na mganga inaomba pesa kubwa sawa, kunana na daktari huyu ambaye anahusika na shughuli ya moyo, yaani cardiologue, sijue unajua watu wengi hawana mapato ya kutosha kwa kwenda kuonana waganga kama haya, wataalam, the specialists, sijui ka, katika hali ya umaskini. Unajua. Uh, jimbo la Ituri na kumbwa na umasikini vita, watu wengi hawana pesa, sio kwa hii uh, situation, namna gani mtu anaweza uh, kujikomporte. Tunarudia kwa situation yetu ya watu wa Afrika Kongo, Bunya, utauliza mganga wako karibu kama infirmier. Kama hauna pesa kumwona daktari, unamuuliza nataka kuanza sport, hali yangu naona naweza fanya sport namna gani. Atakuuliza maswali fulani fulani, kujua moyo kwa namna gani, mwili namna gani, maunganio kwa namna gani, mishipe kwa namna gani, atakusaidia Usianje tu pasipokuuliza, kwa sababu mwili wa mtu hautaona ndani nini kunapitikana, ndani kuna hatari. Kama una njia ya sport tu kwa giza, inawezekana pia una, unaanza kuruka mbio, una una na unakuwa njiani, unakufa na mara sema anakupatia poison. Haiko poison, ulikuwa na magonjwa, kuna kuya surtout crise cardiaque. Ukiomba oxygen mingi, energie nyingi, inakata njia inafungana na unaanguka na kufa pale pale, na hawatakusaidia watasema, bana muloka, watasema poison, unakufa pale juu. Ni kutokujua hali ya mwili yako kabla hujafanya sport mara na mara, siku ya posho, siku ya yenga. Watu wengine wenye wana, wanafanya sport, wanakimbia wanatembea, wakimaliza sport wa footing, wanajikusanya wanakunya pombe, wanakula chakula. Sijui kama kuna hatari kwa asosie pombe na activite physique na hii sport yenyewe inaendesha kuna hatari? Hapana, ndiyo, kuna hatari kufuatana na wataalamu wa OMS, wa expert wanakataza kila aina ya, ya alcohol ya malufu, ikiwe vin ikiwe biere ikiwe mandro ikiwe agene. Hapana, wanakataza kwa sababu inaharibisha mwili wa mwanadamu, kwanza cerveau na vipande vyetu vya mwili vinaharibika, kumbe haina faida. Na hata sasa OMS inasema tangu 2020 mpaka 2030 tufanye dunia bila alkol. Sijui kama itawezekana, tunaenda tu vile. Na wanasema kama mwili inakuwa na lazima nusu ya alkol pia itumike, mwili haina lazima ya alkol. Hiyo maneno yanatoka kinywa wanywa, wala wanapikaka marufu, lakini sisi waganga jamaa, tuweze kumwambia mtu mwili inahitaji ya alkol, juu tunajua wakati anakunywa inafanya nini kwa mwili wa mtu, na wakati mwili unatafuta kuikatakata kutupa nje inaharibisha parti gani ya mwili. Hatuwezi kumwambia mtu aende akakunywe marufu, hapana, ijapo wanakunya avec moderation kwa kwa kiasi ndogo, inakatazwa. Hata kilauri moja inakatazwa. Kwa kumaliza, daktari Shal Kisamba, sijui mtu akajisikia ma maumivu fulani kwa sehemu fulani ya mwili akiwa akiendesha sport, anafanya sport yake ya ya kawaida ya kama ya zoezi, decision kani yafaa mara hapo aichukue? Ndio wakati uko unafanya sport, ukisikia kizunguzungu, ukisikia mwili na regea, ukisikia maumivu kifuani Simama mara moja, usiendelee tena, acha, kwa sababu haujui kama kitu gani kinafanyikana kwa mwili wako. Sasa ita msaada, omba msaada, kamata simu, pigia daktari, ama kama u, una hospitali fulani, ita ambulance waje kukuchukua pale, wakafanye bila wajue kwa nini ulipata ile malaria. Kuna mahali mengine daktari, hakuna ambulance, hakuna rezo. Kwa hiyo condition, utaita jamaa yako, watoto, mke, mme, marafiki Watu wanaweza kukusaidia. Daktari Shali Kisamba, tunakupigia. Asante. Asante sana. Radio Okapi. Dossier en soi il. Katika mtaa wa Beni wazee mashuhuri, wanamemba wa shirika la raia, viongozi wa kimila walihimizwa wiki iliyopita jinsi gani kujikabizi kazi za ujenzi wa majengo mbalimbali itakayoendeshwa kwa faida ya wakazi mtaani Beni. Miongoni mwa miradi hiyo ni kama vile ujenzi wa shule mbili, senta moja ya afya, pia ukarabataji wa barabara za urefu wa vilometa makumi tano na mbili. Wanamemba wa jamii walialikwa kusapoti mradi huo na kwa makundi inayomiliki silaha akuweka silaha hizo chini ili kurahisishia mradi Star Est kufaidia wananchi. Ni ripoti ambao ameandaa Marco Marofimbo, wakati wa mkusanyiko huo kisha kupata taarifa kuhusu miradi za maendeleo kwa amani zilizokubaliwa huko mjini Goma, kiongozi wa usultani wa Beni Mbao, mfaitikio wa kwanza wa mradi hizo alitoa orodha hiyo. Si epeke njo tulichagua izo maproje na leo izo maproje zenye tulichagua kuko estiti kambi ku village baunga chuluna eh, mogrupema ya bambu bakisiki kukakuwa nyingine proje ya estiti masosi ku groupement ma ya batangi mbau nayo itajengewa kuna kunakuwa na nyingine ya centre de santé ya irango mogroupema etu ya baswa madiwe, kunakuwa na barabara yenye tajengewa ya Valeria ya 52 kilometre kutoka maboya visiki maboya. izo maevre na tunasema, tuzichunge vizuri miradi. Hizi zitachangia kipi usalama na maendeleo? Mwanasheria Omar Kavota msimamizi wa PDDCS mjini Beni alisema hiyo itachangia kwa maendeleo, sababu itatumia vijana wale ambao wameenda ndani ya makundi ya kijeshi. Kuna pia raia wa kawaida, wanawake na wanaume, watatumiwa kwa miradi ya barabara, sababu kuna hiyo miradi ambayo inahusu kujenga masomo ama shule pamoja na hospitali, na kuna miradi ya barabara. Ni mradi mkubwa sana ambao utapokea vijana wengi na itapokea watu wengi kwa kazi, na tunaamini ya kuwa raia ndani ya wilaya ya Beni hasa ndani ya sekta ya Beni Mbahu ambao kuna miradi tatu ya majengo ambayo itafanyika, tumeweza kuwasisimua ili waweze kusaidia Starest ifanye kazi yake, waweze kusaidia Starest itekeleze hiyo miradi, na wao wenyewe wawe macho ya serikali, wawe macho ya Starest, wawe macho ya peederss katika kufanya hiyo miradi ambayo ni ya muhimu sana. Kiongozi jimboni wa peederss adhani kwamba uwezekano wa miradi hizo zote ni kupitia tu mchango wa wakaaji, Clovis Munihire. Ndio maana tunaalika raia yote waweze kutia mkono kwa hiyo kazi, ili weze kumalizika salama, kwa sababu ni kitu ambacho wanatuletea na ni sisi tunakuwa wa benefisiari yake, na ndio maana tunasema tutaunga mkono hiyo kazi na tunakuwa na hamu kuona hiyo kazi ifanyike haraka iwezekanavyo kwa sababu inakuwa benzwe yenye iko reel na iko esanti ndani ya sekta yetu ya Beni. Mbao ifahamike kwamba mtaa wa Beni itafaidikia na miradi tisa mbalimbali na mji wa Beni itafaidikia na miradi saba, ikiwemo ujenzi na ukarabati wa barabara, ujenzi wa mashule na vituo vya afya, kuwainua kihela wasiojiweza na kadhalika. Beni, Mark Marufimbo, Redio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.