Oh, serikali ya Kongo imezindua kampeni ya kuchangisha fedha kwa ajili ya migogoro ya asili inayoikumba jamhuri tangu kupata uhuru wake. Jumuiya ya kidini ya Kikatoliki iliadhimisha siku ya kwanza hii tarehe 2 Disemba, miaka makumi sita baada ya kuuawa shahidi kwa Bikira Clementine Anuarite Nengapeta. Mwanasheria mkuu katika mahakama ya rufaa ya Ituri anawaonya watengenezaji na wasafirishaji kutoka nje ya nchi wa vinywaji vyenye kileo kupita kiasi. Hamujambo na karibuni wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Kapi. Serikali kupitia wizara ya maswala ya kijamii inazindua kampeni ya kuchangisha fedha kwa ajili ya migogoro ya asili inayoikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu kupata uhuru wake. Imeandaliwa na hazina ya kitaifa ya ukuzaji na huduma kwa jamii FNPSS. Kampeni hii inaenea nchini kote kwa mujibu wa Francisco Lungunda, mkuu wa ofisi ya wafanyakazi wa waziri wa maswala ya kijamii. Inaonekana kwamba migogoro hii imeingiza sekta fulani za wakazi katika hatari kubwa ambayo inahitaji uingiliaji kati wa serikali, washirika na watu wenye mapenzi mema. Kampeni hii inalenga kuimarisha mtaji wa watu kwa kuvunja mzunguko wa umaskini mkubwa na ukosefu wa usawa wa kijamii. Na huko Kivu Kaskazini, jamii na watu mashuhuri wa Kivu kubwa wanaelezea wasiwasi wasi wao kuhusu hali ya usalama ambayo haiboreki lakini pia kuhusu ucheleweshaji wa mchakato wa kidiplomasia unaoendelea unaolenga kurejesha amani mashariki mwa DRC. Katika taarifa iliyotangazwa kwa umma hii siku ya kwanza kufuatana na mkutano mjini Goma, viongozi hawa wa asili walielezea msimamo wao kuhusu maswala kadhaa ya sasa, hasa kufukuzwa kwa wapiganaji wa FDLR na kuondolewa kwa wanajeshi wa Rwanda katika ardhi ya Kongo. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mwanajeshi mmoja wa kikosi cha mia moja makumi tatu na nne cha walinzi wa jamhuri JR alipokea hukumu ya kifo kwa kosa la mauaji mara mbili, kutawanya vifaa vya kivita na ukiukaji wa amri. Uamzi huo ulitolewa siku ya sita tarehe makumi tatu Novemba na mahakama ya kijeshi ya Goma. Hii ni mwishoni mwa kikao cha mahakama cha papo hapo. Bernard Nyangi anatupa maelezo zaidi. Premier Sergent Ngoi Inabanza baza Felicien alipatikana na atia kwa mashtaka dhidi yake kiisha tukio hilo la Jumamosi Novemba Novemba 23 iliyopita kwenye bandari ya umma ya Goma. Siku hiyo askari jeshi huyu wa kitengo cha walinzi wa taifa, wakati wa ugomvi uliomuhusisha mkewe bandarini huko, alifyatua risasi kadhaa dhidi ya raia wawili miongoni mwa waasiriwa, mwendesha pikipiki Kalegamire Lucien na mteja wake Rosine Munguiko, waliojeruhiwa vikali walifariki punde baada yao kufikisha hospitalini. Hukumu iliyotangazwa na hakimu luteni Kakuji Shatrak wa mahakama ya kijeshi ya Goma inamwazibu kifo. Aidha, mhukumiwa, kwa ushirikiano na serikali, ushurutishwa wa kulipa fidia ya dola themanini elfu za kimarekani kwa familia mbili hizo sa waseriwa. Watetezi wa mshtakiwa watangaza nia ya, ya kukata rufaa kwenye mahakama kuu ya kijeshi, na kwa upande wa watetezi wa waseriwa hawa wadae kurizishwa na uamuzi. Na katika hali ya mvutano ya ukosefu wa usalama katika mji wa Goma yanayowahusisha magenge wenye silaha wakiwemo wanajeshi wa moja wa taifa, mashirika ya kiraia yaisi kwamba kesi hii ni ya elimu. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Askofu mkuu wa jimbo kuu la Kisangani anapendekeza kwa Wakongo kuheshimu neno lililotolewa na kubaki thabiti katika kujitolea kwao. Monseigneur Marcel Utembitapa ametoa pendekezo hilo kwao hii siku ya kwanza, tarehe 2 Disemba, wakati wa kuadhimisha miaka makumi sita ya kifo cha mwenye heri Bikira Marie Clementine Anualite Nengapeta. Kwa askofu wa kikatoliki Anualite ni kielelezo cha uaminifu na kujitolea kufuata. Na ni nani basi huyu mtawa mkatoliki anayeheshimiwa leo? Anualite Clementine Nengapeta, ambaye alizaliwa katika familia ya waabudu wanyama wakati wa Kongo ya Ubelgiji, katika tarafa la Wamba, jimbo la Hotwele, alibatizwa mwaka 1941 na vyanzo vya kidini vinasema kwa mujibu wa vyanzo hivyo hivyo, Clementine Nengapeta anatamani akiwa na umri wa miaka kumi na sita awe mtawa, na akiwa bado mdogo sana akakataliwa na mabikira wa shirika la Sainte Famille. Lakini siku moja lori lilipopita kwenye misheni hiyo kuwaleta mabikira watarajiwa kwenye nyumba ya watawa ya Bafwabaka, vinaongeza vyanzo hivyo hivyo, Anuarite Nengapeta alitumia fursa hiyo na kupanda gari hili kwa siri mnamo mwaka elfu moja mia tisa makumi sita na nne uwasi unaoitwa Simba ulipozuka, Bikira Marie Clementine alitekwa pamoja na watawa wengine wa kutaniko lake. Watawa wote walipelekwa kwenye nyumba jirani inayojulikana kwa jina la Maison Bleu huko Isiro. Hapo ndipo mmoja wa viongozi wa Simba akisaidiana na luteni wake alipojaribu bila mafanikio kumshawishi Anuarite kuwa mke wake akiwa amekasirishwa na kukataa kwake mara kwa mara kiongozi huyo wa waasi alimuua kwa mkuki baada ya kujaribu kumbaka bila mafanikio alipokuwa na umri wa miaka makumi mbili na nne ilikuwa mwaka wa elfu moja mia tisa makumi tisa na nane miaka makumi mbili na moja baada ya kuuawa ambapo marie clementine anualite nengapeta alitangazwa mwenye heri na papa jean paul wa pili Uratibu wa asasi za kiraia Jimboni Tanganyika uliwasilisha kwa waandishi wa habari hii Jumapili mjini Kalemie, barua ya malalamiko ambayo ilipeleka kwa Rais wa Jamhuri. Katika barua hiyo inazungumzia mambo mengi yakiwemo hali ya usalama katika jimbo la Tanganyika na tatizo la mabadiliko la katiba. Pole Munanga. Akitembelea mjini Kalemi, Rais Felix Chisekedi alipokea wajumbe wa shirika ya kiraia ya Jimbo la Tanganyika na hawa walimpa memorandum yao. Kwa mujibu wa kordonata wa mkoa wa shirika ya kiraia kuna mambo kadhaa walioandika ndani ya memorandum yao ikiwa hali ya usalama ambayo iko wasiwasi katika jimbo hilo lenye kuwa na ziwa Tanganyika ambalo ni mpaka kwake yeye. Modeste Kabazi, trafiki kwenye ziwa Tanganyika ambayo haijadhibitiwa vema. Kwa hiyo uwepo wa wageni kadhaa katika mji wa Kalemia ambao wengi wao hawana na vikaratasi. Swali la kusafisha mto Lukuga kwa kugombanisha mafuriko ya ziwa Tanganyika pia linapatikana katika memo hiyo. Shirika ya kiraia inashughulikia suala la kurekebisha katiba wakati huu. Kulingana na shirika hiyo, marekebisho ya katiba haina lazima kwa sasa. Hebu tumsikilize bwana Modeste Kabazi. Mratibu wa vyama vya kiraia jimboni Tanganyika, katiba inakataza kufanya revision constitutionnelle wakati kuko état de siege. Manake, kama watu wanajipermete kufanya ile kitu, inaitwa kutokuheshimia kabisa kabisa katiba. Toka Kalemi, polemu nanga, Radio Okapi <mulia> Mwanasheria mkuu katika mahakama ya rufaa ya Ituri anawaonya watengenezaji na wafanyabiashara wanaoleta kutoka nje ya nchi vinywaji vyenye kileo kupita kiasi. Katika taarifa yake aliyoitoa kwa vyombo vya habari siku ya sita wakati wa kuanza kwa mwaka wa mahakama, Edoxi Maswama alisema amesikitishwa na matukio kadhaa ya mauaji, ajali za barabarani na upotovu mwingine wa maadili kutokana na unywaji wa vinywaji hivyo kupindukia, ambavyo kilevi chake hakijulikani. Tishio kwa afya ya wasichana na wavulana wanaojiingiza katika unywaji wa pombe hizo, anathibitisha Edosi Maswama. Shirika la afya duniani OMS linatoa wito kwa viongozi wa mataifa mbalimbali na raia duniani kote kutetea haki ya afya kwa kushughulikia ukosefu wa usawa unaozuia maendeleo kuelekea kukomesha UKIMWI. Huu ndio ujumbe ambao OMS, shirika la afya duniani, inazindua mwaka huu kwa maadhimisho ya siku ya tarehe moja Desemba ya siku ya kupambana na virusi vya UKIMWI duniani. Siku hii inaadhimishwa chini ya neno kuu, tufuate njia ya haki, afya yetu, haki zetu. Ulimwengu unaweza kumaliza UKIMWI mradi tu haki za wote zinalindwa. Kwa kuweka haki za binadamu katikati na jamii mbele dunia inaweza kuondoa tishio hili la afya ya umma ifikapo mwaka elfu mbili makumi tatu. Shirika linatambua changamoto kubwa katika kutambua na kutibu wagonjwa na juu ya yote kuzuia maambukizi mapya. Kushota kidole na ubaguzi dhidi ya wagonjwa lazima vipigwe vita kwa gharama yoyote ile, inaeleza hivyo OMS huko Kasai Oriental hakukukuwa na madarasa hi siku ya kwanza katika shule ya San Leon huko Mbuji Mai katika manispa Bipemba. Hii inatokana na mkasa uliotokea wakati wa safari ya siku ya sita iliyopita, iliyoandaliwa kwa zaidi ya wanafunzi mia mbili na waalimu wao na wakuu wa shule ya San Leon. Ilikuwa katika kituo cha kuzalisha umeme cha Chala, zaidi au chini ya ya kilomita makumi mbili na tano kutoka Mbuji Mai katika sekta ya Sangu huko Chala, wakati fundi kutoka kampuni ya Energie du Kasai NRK, inayouza nishati ya umeme akitoa ufafanuzi kwa wanafunzi hao, makazi yaliyojengwa karibu na kituo cha kuchajea cha Lubilanji eh, zilianguka kufuatana na kuzidiwa na uchakavu. Wanafunzi wengi, walimu wao, pamoja na wafanyakazi wa NRK walijikuta mtoni na kuokolewa kwa kamba. Tathmini ya muda kwa mujibu wa viongozi wa shule wanaonyesha kwamba mwanafunzi mmoja bado hajapatikana, vidole vitatu vya mwalimu vimekatwa na baadhi ya wanafunzi wanne wamejeruhiwa kidogo. Vyombo vya usalama vinasema kuwa wanafunzi watatu walikufa kwa kuzama ndani ya maji. Utafiti unaendelea, lakini tayari walinzi wawili wa uchimbaji madini, mmoja kutoka polisi ya Kongo na mwingine wa NRK wako chini ya ulinzi. Kwa sasa kipindi cha pili cha habari kimeandaliwa na Ronelindi Bonera. Dr. Shalikisamba, jambo. Jambo, jambo, jambo. Swala ya kwanza, sababu gani mutu anastahili kufanya spor kama kutembea, kama kuruka? Ndio, kufanya spor itakusaidia uishi masiku marefu, uishi na na afya njema. Itakusaidia ubakie kijana na itafukuza magonjwa mengi kumwili yako. Magonjwa gani? Magonjwa ya, ya moyo tunaita heart attack ama crisis cardiaque, ama moyo inalungula ama kukua mnono. hmm. Obesite ama magonjwa ya sukari. hmm. Ama hipertension. hmm. Eh, tension kupanda unakuwa paralize ngambo moya avc. Lakini tumetamani kujua, Dr. Charles, kama ni kila mtu ama mtu yeyote anastahili kuendesha mazoezi ya sport kama kawaida. Kuna aina nyingi za sport, mtu yote anaweza fanya sport, lakini sharti kujua hali ya mwili yako itakuruhusu ufanye sport gani. Kama una shida sasa tunaita handicap kimwili ama kimafikiri handicap mental, ama uko mzima kawaida, na uko na miaka ngapi. Sport inaangalia watoto, vijana na wazee Haiko namna moja, lakini inawezekana ufanye nini, inaelewa na mwili yako na, na miaka yako. Kwa kuonana na mganga inaomba pesa kubwa, sawa kuonana na, na daktari huyu ambaye anahusika na shughuli ya moyo, yani, cardiologue sijui. Unajua, watu wengi hawana mapato ya kutosha kwa kwenda kuonana na waganga kama hayo, wataalam, the specialist sijui, katika hali ya umaskini unajua Uh, jimbo la Ituri na kumbwa na umaskini na vita, watu wengi hawana pesa siyo? Kwa hiyo uh, situation namna gani mtu anaweza uh, kujikomporte? Tunarudia kwa situation yetu ya watu wa Afrika Kongo, Bunya, utauliza mganga wako karibu kama infirmier. Kama huna pesa kumwona daktari, unamuuliza, nataka kuanza sport, hali yangu naona naweza fanya sport namna gani? Atakuuliza maswali fulani fulani kujua moyo wako namna gani, mwili namna gani, maungano yako namna gani, mishipa yako namna gani, atakusaidia usianje tu pasipo kuuliza, kwa sababu mwili wa mtu hautaona ndani nini kunapitikana, ndani kuna hatari. Kama una njia ya sport tu kwa giza, inawezekana pia una, unaanza kuruka mbio, unaanguka njia, una na unakufa na mara sema nakupatia poison. Haiko poison, ulikuwa na magonjwa, kuna kuya surtout crise cardiaque. Ukiomba oxygen mingi, energie nyingi, inakata njia inafungana na unanguko na kufa pale pale, na hawatakusaidia kusaidia, watasema bana muloka, watasema poison, unakufa pale. Jua nini? Kutokujua hali ya mwili yako kabla hujafanya sport. Mara na mara, siku ya posho, siku ya yenga, watu wengine wenyewe wana, wanafanya sport, wanakimbia wanatembea, wakimaliza sport wa footing, wanajikusanya wanakunya pombe, wanakula chakula. Sijui kama kuna hatari kuasosie pombe na aktivite fiziki na hii sport yenyewe wanaendesha kuna hatari ya mapana, ndio, kuna hatari kufuatana, wataalamu wa OMS wa expert wanakataza kila aina ya alkohol ya, ya marufu, ikiwe vin, ikiwe biere, ikiwe mandro, ikiwe againe. Hapana, wanakataza, kwa sababu inaharibisha mwili ya mwanadamu kuanza servo na vipande vyote vya mwili vinaharibika, kumbe haina faida. Na hata sasa, OMS inasema tangu 2020 mpaka 2030 tufanye dunia bila alkohol. Sijui kama itawezekana mwili inakuwa na lazima nusu ya alkol pia itumike. Mwili haina lazima ya alkol hiyo, maneno yanatoka kukinywa wanya wala wanapikaka marufu. Lakini sisi waganga jamaa, hatuwezi kumwambia mtu mwili inahitaji ya alkol, juu tunajua wakati anakunywa in inafanya nini kwa mwili wa mtu, na wakati mwili natafuta kuikatakata na kutupa nje inaharibisha parti gani ya mwili. Hatuwezi kumwambia mtu aende akakunywe marufu, hapana. Ijapo anakunywa avec moderation, kwa, kwa kiasi ndogo, inakatazwa hata kila uri moja inakatazwa kwa kumaliza. Daktari Charles Kisamba, sijui mtu akajisikia ma, maumivu fulani kwa sehemu fulani ya mwili, akiwa akiendesha sport, anafanya sport yake ya, ya kawaida kama ya zoezi decision kani yafaa mara hapo aichukue? Ndio wakati uko unafanya sport, ukisikia kizunguzungu, ukisikia mwili unaregea, ukisikia maumivu kifuani Simama mara moja, usiendelee tena, acha, kwa sababu haujui kama kitu gani kinafanyikana na kumili yako. Sasa ita msaada, omba msaada, kamata simu, pigia daktari, ama kama u una hospitali fulani, ita ambulance, waje kukuchugua pale, wakafanya bila wajue kwa nini ulipata ile malaria. Kuna mahali mengine, daktari hakuna, ambulance hakuna rezo. Kwa hiyo condition, utaita jamaa yako, watoto, mke, mme, marafiki. Watu wanaweza kukusaidia, daktari Shali, Kisamba, tropia, Asante. Wakati wa mkusanyiko huo kisha kupata taarifa kuhusu miradi za maendeleo kwa amani zilizokubaliwa huko mjini Goma. Kiongozi wa usultani wa Beni Mbao, mfaitikia wa kwanza wa mradi hizo, alitoa orodha hiyo. Leon si epeke njo tulichagua hizo maproje na leo hizo maproje zenye tulichagua kuko estiti Kambi ku village Baunga Chuluna, eh, mu groupema ya Bambu Bakisiki kukakuwa ingine proje ya estiti Masosi ku groupema ya Batangi Mbau nayo itajengewa kunakuwa na ingine, Kuna ya centre de santé ya Irango mu groupema etu ya Baswa Madiwe, kunakuwa na barabara yenye tajengewa ya Valeria ya 50 km kutoka Maboya Visiki a izo maevre na tunasema tuzichunge vizuri. Miradi hizi zitachangia kipi usalama na maendeleo? Mwanasheria Omar Kavota Msimamizi wa PDDRCS mjini Beni alisema hiyo itachangia kwa maendeleo, sababu itatumia vijana wale ambao wameenda ndani ya makundi ya kijeshi. Kuna pia raia wa kawaida, wanawake na wanaume, watatumiwa kwa miradi ya barabara, sababu kuna hiyo miradi ambayo inahusu kujenga masomo ama shule pamoja na hospitali, na kuna miradi ya barabara. Ni mradi mkubwa sana ambao utapokea vijana wengi na itapokea watu wengi kwa kazi, na tunaamini ya kuwa raia ndani ya wilaya ya Beni hasa ndani ya sekta ya Beni Mbau ambao kuna miradi tatu ya majengo ambayo itafanyika, tumeweza kuwasisimua ili waweze kusaidia Starest ifanye kazi yake, waweze kusaidia Starest itekeleze hiyo miradi, na wao wenyewe wawe macho ya serikali, wawe macho ya Starest, wawe macho ya peedercs katika kufanya hiyo miradi ambayo ni ya muhimu sana. Kiongozi jimboni wa peedercs adhani kwamba uwezekano wa miradi hizo zote ni kupitia tu mchango wa wakaaji Clovis Munihire ndiyo maana tunaalika raia yote waweze kutia mkono kwa hiyo kazi ili weze kumalizika salama kwa sababu ni kitu ambacho wanatuletea na ni sisi tunakuwa wa benefisiari yake na ndio maana tunasema tutaunga mkono hiyo kazi na tunakuwa na hamu kuona hiyo kazi ifanyike haraka iwezekanavyo kwa sababu inakuwa benzoe yenye iko reel na iko resanti ndani ya sekta yetu ya Beni. Mbao ifahamike kwamba mtaa wa Beni itafaidikia na miradi tisa mbalimbali na mji wa Beni itafaidikia na miradi saba ikiwemo ujenzi na ukarabati wa barabara, ujenzi wa mashule na vituo vya afya, kuwainua kihela wasiojiweza na kadhalika. Beni, Mark Marufimbo, Redio Kapi. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.