Jumuiya oh, ya kidini ya Kikatoliki inaadhimisha siku ya kwanza hii tarehe 2 Disemba miaka makumi sita baada ya kuuawa shahidi kwa Bikira Clementine Anualite Nengapeta. Mapigano makali yalianza usiku wa kuamkia hii siku ya kwa kwa kwanza kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 huko Matembe na Hutwe, vijiji viwili vilivyo katika tarafa la Lubero jimboni Kivu Kaskazini. Mwanasheria mkuu katika mahakama ya rufaa ya Ituri anawaonya watengenezaji na wasafirishaji kutoka kwa nje ya nje wa vinywaji vyenye kileo kupita kiasi. Hamujambo wasikizaji wapenzi. Askofu mkuu wa jimbo kuu la Kisangani anapendekeza kwa wakongo kuheshimu neno lililotolewa na kubaki thabiti katika kujitolea kwao. Monseigneur Marcel utembitapa ametoa pendekezo hilo kwao hii siku ya kwanza, tarehe mbili Disemba, wakati wa kuadhimisha miaka makumi sita ya kifo cha mwenye heri bikira Marie Clementine Anualite Nengapeta. Kwa askofu wa Kikatoliki Anualite ni kielelezo cha uaminifu na kujitolea kufuata. Na ni nani basi huyu mtawa wa Mkatoliki anayeheshimiwa leo Anualite Clementine Nenkapeta, ambaye alizaliwa katika familia ya waabudu wanyama wakati wa Kongo ya Ubelgiji katika tarafa la Wamba, jimbo la Hotuele. Alibatizwa mwaka elfu moja mia tisa makumi nne na moja, vyanzo vya kidini vinasema kwa mujibu wa vyanzo hivyo hivyo, Clementine Negapeta anatamani akiwa na umri wa miaka kumi na sita awe mtawa, na akiwa bado mdogo sana akakataliwa na mabikira wa shirika la Sainte Famille. Lakini siku moja lori lilipopita kwenye misheni hiyo kuwaleta mabikira watarajiwa kwenye nyumba ya watawa ya Bafwabaka, vinaongeza vyanzo hivyo hivyo, Anueli Tenengapeta alitumia fursa hiyo na kupanda gari hili kwa siri. Mnamo mwaka elfu moja mia tisa makumi sita na nne, uwasi unaoitwa Simba ulipozuka Bikira Marie Clementine alitekwa pamoja na watawa wengine wa kutaniko lake. Watawa wote walipelekwa kwenye nyumba jirani inayojulikana kwa jina la Maison Bleu huko Isiro. Hapo ndipo mmoja wa viongozi wa Simba akisaidiana na luteni wake alipojaribu bila mafanikio kumshawishi Anualite kuwa mke wake. Akiwa amekasirishwa na kukataa kwake mara kwa mara, kiongozi huyo wa waasi alimuua kwa mkuki baada ya kujaribu kumbaka bila mafanikio, alipokuwa na umri wa miaka makumi mbili na nne. Ilikuwa mwaka wa elfu moja mia tisa makumi tisa na nane, miaka makumi mbili na moja baada ya kuuawa ambapo Marie Clementine Anualite Nengapeta alitangazwa mwenye heri na Papa Jean Paul wa Pili. Uratibu wa asasi za kiraia jimboni Tanganyika uliwasilisha kwa waandishi wa habari hii Jumapili mjini Kalemie barua ya malalamiko ambayo ilipeleka kwa rais wa jamhuri. Katika barua hiyo inazungumzia mambo mengi yakiwemo hali ya usalama katika jimbo la Tanganyika na tatizo la mabadiliko la katiba. Pole Munanga. Akitembelea mjini Kalemi, Rais Felix Chisekedi alipokea wajumbe wa shirika ya kiraia ya Jimbo la Tanganyika na hawa walimpa memorandum yao. Kwa mujibu wa kordonata wa mkoa wa shirika ya kiraia, kuna mambo kadhaa walioandika ndani ya memorandum yao, ikiwa hali ya usalama ambayo iko wasiwasi katika jimbo hilo lenye kuwa na ziwa Tanganyika ambalo ni mpaka kwake yeye, Modeste Kabazi trafiki kwenye ziwa Tanganyika ambayo haijadhibitiwa vema, kwa hiyo uwepo wa wageni kadhaa katika mji wa Kalemia ambao wengi wao hawana na vikaratasi. Swali la kusafisha mto Lukuga kwa kugombanisha mafuriko ya ziwa Tanganyika pia linapatikana katika memo hiyo. Shirika ya kiraia inashughulikia suala la kurekebisha katiba wakati huu. Kulingana na shirika hiyo, marekebisho ya katiba haina lazima kwa sasa. Hebu Bwana Modeste Kabazi, mratibu wa vyama vya kiraia jimboni Tanganyika. Katiba inakataza kufanya revision constitutionnelle wakati kuko eta de siege, manake kama watu wanajipermete kufanya ile kitu, inaitwa kutokuheshimia kabisa kabisa katiba. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Okapi. Mapigano makali yalianza usiku wa kuamkia Jumapili hadi hii siku ya kwanza kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 huko Matembe na Hutwe, vijiji viwili vilivyo katika tarafa la Lubero, jimboni Kivu Kaskazini. Hadi saa sita mchana, mapigano haya yaliendelea haswa kwenye vilima vya Itonji, Katwa na Kilongwe, ambavyo viko chini ya udhibiti wa jeshi la Kongo na iko karibu kilomita makumi mbili kutoka Kanyabayonga, kwa mujibu wa msemaji wa FARDC katika eneo. Shambulio hilo lilitekelezwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda dhidi ya kambi la kijeshi katika milima ya Kasinga. Mapigano haya yalisababisha kuhama kwa watu tukisalia huko. Katika tarafa la Beni, watu kumi na watano waliuawa usiku wa kuamkia hisi kwa kwanza katika shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF katika eneo la kilomita makumi mbili kwenye barabara ya Mbau Kamango kulingana na jumuiya ya kiraia ya eneo hilo, ambayo inatoa taarifa hii, ni tathmini ya muda kwa sababu watu wengine wengi hawapo. Pia nyumba mbili zilichomwa moto baada ya kuporwa na wavamizi hao. Chanzo chetu kinaeleza shambulio hili lilisababisha kukimbia kwa wakazi. Mashahidi kwenye eneo wanathibitisha kuwa ni kutokana na kuingilia kati kwa wanajeshi wa vikosi vya pamoja vya FARDC UPDF, ndiyo mbaya zaidi iliepukwa huko Kivu Kaskazini, mwanajeshi mmoja wa kikosi cha mia moja makumi tatu na nne cha walinzi wa jamhuri GR alipokea hukumu ya kifo kwa kosa la mauaji mara mbili, kutawanya vifaa vya kivita na ukiukaji wa amri. Uamzi huo ulitolewa siku ya sita tarehe makumi tatu Novemba na mahakama ya kijeshi ya Goma. Hii ni mwishoni mwa kikao cha mahakama cha papo hapo. Bernard Nyangi, anatupa maelezo zaidi. Premier Sergent Ngoi Ina Banza Felicien alipatikana na tia kwa mashitaka dhidi yake kisha tukio hilo la Jumamosi Novemba 23 iliyopita kwenye bandari ya umma ya Goma. Siku hiyo askari jeshi huyu wa kitengo cha walinzi wa taifa, wakati wa ugomvi uliomuhusisha mkewe bandarini huko, alifyatua risasi kadhaa dhidi ya raia wawili. Miongoni mwa waasiriwa mwendesha pikipiki Kalegamire Lucien na mteja wake Rosie na Munguiko, waliojeruhiwa vikali, walifariki punde baada yao kufikishwa hospitalini. Hukumu iliyotangazwa na hakimu Luteni Kakuji Shatrak wa mahakama ya kijeshi ya Goma inamwazibu kifo. Aidha, mhukumiwa kwa ushirikiano na serikali ushurutishwa wa kulipa fidia ya dola themanini elfu za Kimarekani kwa familia mbili hizo zawaasiriwa. Watetezi wa mushtakiwa watangaza nia ya, ya kukata rufaa kwenye mahakama kuu ya kijeshi. Na kwa upande wa watetezi wa wasiriwa wa, wa hawa wadae kurizishwa na uamuzi. Na katika hali ya mvutano ya, ukosefu ya wa usalama katika mji wa Goma yanayowahusisha magenge wenye silaha wakiwemo wanajeshi wa moja wa taifa, mashirika ya kiraia yahisi kwamba kesi hii ni ya elimu. Goma, Bernardin Nangi, Radio Okapi <muchas> Mwanasheria mkuu katika mahakama ya rufaa ya Ituri anawaonya watengenezaji na wafanyabiashara wanaoleta kutoka nje ya nchi vinywaji vyenye kileo kupita kiasi. Katika taarifa yake aliyoitoa kwa vyombo vya habari siku ya sita, wakati wa kuanza kwa mwaka wa mahakama, Edoxima Soma alisema amesikitishwa na matukio kadhaa ya mauaji ajali za barabarani na upotovu mwingine wa maadili kutokana na unywaji wa vinywaji hivyo kupindukia, ambavyo kilevi chake hakijulikani, tishio kwa afya ya wasichana na wavulana wanaojiingiza katika unywaji wa pombe hizo, anathibitisha Edoksi Maswama. Shirika la afya duniani OMS linatoa wito kwa viongozi wa mataifa mbalimbali na raia duniani kote kutetea haki ya afya kwa kushughulikia ukosefu wa usawa unaozuia maendeleo kuelekea kukomesha ukimwi. Huu ndio ujumbe ambao OMS, shirika la afya duniani, inazindua mwaka huu kwa maadhimisho ya siku ya tarehe moja Disemba, ya siku ya kupambana na virusi vya ukimwi duniani. Siku hii inaadhimishwa chini ya neno kuu tufuate njia ya haki, afya yetu, haki zetu. Ulimwengu unaweza kumaliza ukimwi mradi tu haki za wote zinalindwa. Kwa kuweka haki za binadamu katikati na jamii mbele, dunia inaweza kuondoa tishio hili la afya ya umma ifikapo mwaka elfu mbili makumi tatu. Shirika linatambua changamoto kubwa katika kutambua na kutibu wagonjwa na juu ya yote kuzuia maambukizi mapya. Kushota kidole na ubaguzi dhidi ya wagonjwa lazima vipigwe vita kwa gharama yoyote ile. Inaeleza hivyo OMS. Huko Kasai Oriental, hakukukuwa na madarasa hii siku ya kwanza katika shule ya Saint Leon huko Mbujimai, katika manispa Bipemba. Hii inatokana na mkasa uliotokea wakati wa safari ya siku ya sita iliyopita, iliyoandaliwa kwa zaidi ya wanafunzi mia mbili na waalimu wao na wakuu wa shule ya Saint Leon, ilikuwa katika kituo cha kuzalisha umeme cha Chala zaidi au chini ya kilomita makumi mbili na tano kutoka Mbuji Mai katika sekta ya Sangu huko Chala, wakati fundi kutoka kampuni ya Energie du Kasai NRK inayouza nishati ya umeme akitoa ufafanuzi kwa wanafunzi hao, makazi yaliyojengwa karibu na kituo cha kuchajea cha Lubilanji e, zilianguka kufuatana na kuzidiwa na uchakavu. Wanafunzi wengi, walimu wao pamoja na wafanyakazi wa NRK walijikuta mtoni na kuokolewa kwa kamba. Tathmini ya muda kwa mujibu wa viongozi wa shule wanaonyesha kwamba mwanafunzi mmoja bado hajapatikana, vidole vitatu vya mwalimu vimekatwa na baadhi ya wanafunzi wa nne wamejeruhiwa kidogo. Vyombo vya usalama vinasema kuwa wanafunzi watatu walikufa kwa kuzama ndani ya maji. Utafiti unaendelea lakini, tayari walinzi wawili wa uchimbaji madini, mmoja kutoka polisi ya Congo na mwengine wa NRK wako chini ya ulinzi. Kwa sasa, kipindi cha pili cha habari kimeandaliwa na Ronelindi Bonera. Mtukufu msikilizaji, karibu katika sehemu hii ya pili ya habari zetu. Mwaliko wa chumba cha wariri cha redio Ukapini Ive Tiba Mwenda akiwa ni daktari anayehusika na magonjwa ya ndani na kiongozi wa kituo cha afya kinachosimamiwa na Universiti ya Bunia. Kwa maadhimisho ya sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha ugonjwa wa kisukari, ambayo inakuwa ikisherekewa kila tarehe kumi na nne Novemba, atatufafanulia kuhusu ugonjwa huu aina dake mbalimbali mbali, sababu zake na njia ya kuizuia. Alihujiwa na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Uh, leo tunakuwa tukisherehekea basi sikukuu ya magonjwa ya sukari, utueleze kwanza ni si eh, kwa sababu gani sikukuu hiyo ulimwenguni ya magonjwa ya sukari? Asante sana journaliste, hii ma journée internationale au mondiale inakuwaka mambo ya kusensibiliser kusensibiliser, ku ni ku, ku informer ku onesha na population na komunauté yote, nini hii magonjwa sasa. Leo ni magonjwa ya diabetes au magonjwa ya sukari ni magonjwa inakuwa na prevalence sana ndani ya komunote inakuwa watu mingi sana au utakosa mtu mmoja au watu mbili au tatu au nne kwa mwezi, anakuja mambo alikuwa na shida ya sukari. Ndio maana ya hii journée leo, hivi tusaidie kusensibilize, kuinforme, kuambia watu kama diabetes ni nini. mm -hmm. <laughs> Sasa kujimbo ya Ituri Uh, magonjwa hiyo inaonekana namna gani? Yaani ampleur ile maladi, magonjwa ya sukari inakuwa gani kumwingine yetu ya Ituri? Ampleur inakuwa sana kwani eh, watu hawakuinforme. Mi nawaza na hii eh, eh, interview itakuwa namna eh, ya mzuri sana ya kuwaoriente uh, na kuwainforme sana. Unakutaka mtu anafika na anakuwa anaisha kwa na complikation ma complikation, kwani diabete najikomplikaka di sana sao mgulu banakata macho ayone tena e, rein itumike tena pale na kwa malali nishakuwa yulu sana isha evoluer sana alakini ampleur ni sana kwani prevalence ya bon pito utakuta kwa bon pito, ama seme hata hopital general generale wakifanya ka etudi hata kwa mwezi mwa hata 5% 7% ya prevalence inakuwa juu sana. Donc ni magonjwa iko, alakini iko nakula watu chini chini. Nikisema idadi yani, uh, nombre peut-etre mnaweza kuwa na ma frequence hiyo hiyo, ngufu kuleta nombre exact lakini, kuna kuwa club wa diabetique. Sasa kuseme awa watu wanafika kuseme awa wanafika kwa club wanakuwa wana na nombre exact ya par rapport ya club ile, alakini huko Ituri ni kabambi kuko wagonjwa wengine uko interier hawako ku ile club mi, naweza iko occasion opportunite na ile journee ya leo kusensibilize tena sana kulomba na ma autorite ma sanitaire walete moyo kwa hii mambo ya diabete sukre, kwa mafasirihyo ambayo iko rahisi. Diabetes ni magonjwa gani? Ni magonjwa ya sukari, ni magonjwa gani, ili wasikilizaji waweze kutambua vizuri na alama symptom inakuwa namuna gani na kunakuwa aina ngapi? Asante sana kaka journaliste. Eh, diabete au malaria ya sukari ni magonjwa yenye mwili ya mtu aiwezi kutumizia ile sukari ye anakula par exemple, ama anakunya hata unatumizia una sukari kuchai, unatumizia ataka sukre, lakini mwili yako haiwezi kutumika. Kwa nini haiwezi kutumia? Kwani kuko hormoni mwao wanaita insuline. Insuline ni sasa fungula, inafungulia sukari njia. Ukisha kunya sasa sukari uchai, hii sukari viingie, itoke kudamu, ingie kuba muscle, iingie kuba selule na fungula sasa, watu wengine wanakosa ile fungula ile insuline, ndio sasa watafanya soit diabetes ya type type 1, type 1. Sasa hii ni sana kwa watoto. Kwa nini? Lakini kwa wakubwa pia masiku zinakuwa inakuwa, sasa pancreas inaharibika, inakuwa endommage, kwani insuline iko produite eh, na ile pancreas. Sasa kama pancreas inakuwa inaharibika complétement, mgonjwa ata produire insuline. Na ule pale ni diabete de type 1. Eh. Kuko pia diabete de type 2 inafika sana kwa watu wakubwa na yeye ana produce insuline. Alakini insuline inakuwa sasa kidogo. Eh, sana unakuta kwa watu wako obese, obese ni mnene sana. Unakuta kwa watu hawana wa eh, activite physique, watembea, wa sport eh, na kuko pia diabete kwa mwanamke wa mimba. Wanaita diabete gestationnelle. Ile inafika na mimba kisha kuzaa inaisha. Sasa kama namna gani inaonekana kwa mwili, eh sana mkojo inakuwa mingi sana. Normalma, kumchana moja mtu anaweza kujoa mara tatu au usiku mara moja mara mbili. Lakini kama mchana mwana anakojoa mara tano, usiku unakojoa mara tano, unaweza pona mkojo pale inakuwa shida sana. Ali, kisha ile na kupatia vile kiu ya mai sana na inakupatia pia hamu ya kukula tu saa yote na unapoteza kilo. Daktari Yves Tibamwenda accent. Accent, journalist Ezekiel. katika mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, miezi sita baada ya shambulizi lililolenga kata Sayo mkoani Mulekera, kituo cha afya peke kilichoko katika kata hili bado hakijaanzisha shughuli zake. Wagonjwa wanapata shida, huku wakilazimika kutembea zaidi ya kilomita tano ili wafike kwenye kituo cha dharura cha afya kilichofunguliwa kwa ajili yao na ambako kuna kwa waganga wa senta ya afya Sayo. Kiongozi wa kata hili anakuwa akiomba wakuu viongozi kujihusisha ili shughuli za senta hii ziweze kuanza katika eneo analoongoza, kwani kwa sasa kiwango kikubwa cha wale waliokimbia majengo yao wamekuwa wakirudi nyumbani, na hii ni kutokana na kurudi kwa usalama pahali, ikiwa ni mojawapo ya matunda ya operesheni ya vita ya pamoja inayoendeshwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hilo la Uganda dhidi ya wauni wa ADF. Mengi ni katika ripoti ambayo ambayo ameandaa Mark Marofimbo tangu mashambulizi ya kitongoji sayo na wahuni wa ADF mwezi wa ine uliopita hakuna kituo cha afya inayotumika huko kwa nufaa ya afya ya wakaaji wanaoanza kurudi huko mashambani mwao kituo cha afya ya sayo kimevamiwa na pori kubwa huko kituo ndogo wala dispensari ya mahali kwa jina la salama peke yake yatunza wakaaji wanaotokea kunako mahali yao ya ukimbizi wanaougumu kweli hata ya kujilipia bili za dawa Zawadi Kahindo, msimamizi wa kituo ndogo ya Sayo Salama aeleza: tuko pa Sayo, tuko napata wagonjwa mbili kujuma, lakini kulipa faktira ikonakoa matata matata matata. upopilasi vashakarudia Sayo palibabaka mamistikere ma na mamatele muhopitale donge tena patushakia anja tuko kumwanzo donge pa Sayo tuko napata kaya malaria na maefeksio mableno enye vikonafika u vatu vereakulema matoda makabali vashaakiaikusania pa Sayo donge vavika kumapori pembeni, pembeni. Bendi basha ke ikala sayo. Jabi kwa nafika hapa. Basi menomba msaada. Kwanza matela kulalia bagonjo havana msaada, basi batu saidiye. Tuko huku, tuko na jitoa. Donge kukia huku tunajitoa. Donge ni kujidone. Donge kwa sasa depui mwezi wa tano tumetunza wagonjwa septanef, kulikuwa kwa tu desemo tena kwa kana tusha transfer kwa kanini. Donge kae nyiko hapa sayo ni malaria sana, donge nomba wana verify kwanza, makano chemchemu ya maji njuko na shida Ukweli ni kwamba kituo cha afya Sayo ilihamishwa kunako kitongoji Ngongolio ipatika nao karibuni tu kunako tarafa la Mulekera. Kiongozi wa kitongoji Sayo adhani kwamba ikiwa kituo hicho kilichimikwa huko kwa kuwatunza wakaaji wa Sayo ni tu sababu ya usalama mdogo, ila kulingana na ukimya unayoripotiwa huko Flavian Zanzu, kiongozi wa kitongoji Sayo apendekezea viongozi wa afya kufikiri kipi kurudisha kazini kituo cha afya Sayo. Flavian Zanzu. Hii centre de santé ya kwetu, hii centre de santé na jangewa vizuri na wakati waganga walikimbia saa ya masakre, walikimbia beni, bo Erezema Mohamed chef de zone akawapatia poste de santé pale Ngongodio, akabakia pale anatandake huu kwa situation iko calme, barudisha tena madawa ku centre de santé ya kwetu. Hivi gisi kurudisha kwa usalama ilikuwa kwamba Mohamed chef de zone atusaidie baganga barudise tena madawa hapa juu, bakazi hapa anakosa tena fazi ya kwenda pata dawa, ili inakuwa magumu ambayo tunakuwa nayo, banarudia tena kabisa ndani ya eneo za kwao na fiaka tu mashamba tena wanarudia Beni. Ifahamike kwamba kitongoji cha Sayo yaikaliwa na wakayaji ambao baadhi yao ni wakulima Beni. Mark Marufimbo.