Radio Kapi. Kampeni ya siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana imezinduliwa nchini huko Kivu Kusini. Uzinduzi ulifanyika siku ya kwanza hii katika ukumbi wa wanawake Palabot mjini Bukavu. Waziri wa mambo ya ndani na usalama Jacques Mshabani ametangaza kuzindua mpango wa kupunguza kiwango cha uhalifu mjini pa Kinshasa. Ilikuwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari Jumapili hii ndani ya studio ya RTNC. Asilimia makumi nane ya kahawa ya Ituri inakwepa mzunguko wa kawaida wa kuuza nje. Ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha Forodha cha Mahagi ndo imetoa habari. Mjambo, wasikizaji wapenzi, tunaanza idhaa hii kwa habari hii ya huzuni. Askari polisi mmoja aligongwa hadi kufa kwenye lango la ubalozi wa Ufaransa mjini Kinshasa alfajiri ya hii siku ya kwanza, tarehe 25 Novemba. Bila kukusudia, mlinzi kwenye lango la ubalozi alizindua mfumo wa usalama wakati afisa huyu wa polisi akiingia. Baada ya jaribio la kutoroka, mhusika wa tukio hili mbaya ambaye alitaka kukimbia alipigwa risasi na kwa sasa amelazwa hospitalini. Mwili wa polisi huyo uko katika chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali ya Cinquantenaire. Ufafanuzi uliotolewa kwa radio Capi na Dieu Merci Maibazilwanga, kiongozi wa manispa Ngaliema. Tumeungana kulinda wanawake na wasichana ndiyo mada iliyochaguliwa kwa siku kumi na sita za kampeni ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana huko Kivu Kusini. Uzinduzi ulifanyika siku ya kwanza hii makumi mbili na tano Novemba katika ukumbi wa wanawake Pa Labot katika manispa Ibanda, mji wa Bukavu. Lengo ni kuongeza uelewa wa umma kuhusu ukatili ambao wanawake na wasichana wanateseka ili ukomeshwe. Shughuli hizi za siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake zinatekelezwa na wizara ya jinsia. Kumbuka kuwa mfululizo wa shughuli utafanyika katika muda wa siku hizi kumi na sita kuanzia tarehe makumi mbili na tano Novemba hadi tarehe kumi Disemba ijayo. Huko Kivu Kaskazini kuna uhamasishaji dhaifu wa watendaji wa kibinadamu wanaoweza kukabiliana na dharura za watu waliokimbia makazi yao. Matokeo ni kwamba sekta nyingi zinazohitaji usaidizi hazijashughulikiwa. Haya yanaibuka kutokana na ripoti ya msimamizi wa kambi za wakimbizi, wakati mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alipotembelea kituo cha pamoja cha watu waliohamishwa kilichowekwa kwenye mhimili wa Kanyaruchinya katika tarafa la Nyiragongo. Ilikuwa siku ya tano iliyopita. Chris Mukand ameripoti. Bernard Nyangi alipokuwa usomi na akizungumza na kina mama Bintu Keita katika kambi la waami la Kayembe, kiongozi wa kambi hiyo aliripotia jumla ya changamoto wanazozikabili ili kupata jibu ya huduma kwa jumla ya hitaji za waami akinena kutegemea msaada toka. Kiongozi huyo wa MONUSCO, Bwana Robert Ategeka, alinena kwamba kunaonekana upungufu wa idadi ya mashirika za kiutu zinazowahudumia, kinyume ya kwamba msaada wa kiutu wowapungukia huko. Huyo uomba kwa serikali na washiriki wake kuwajia msaada kwa haraka. Kwa kuhusu kambi lile la Kayembe, inabidi kiwango cha maji kinachotolewa kila siku kama msaada kiongezwe kutoka meta mraba 20 hadi zaidi ya meta mraba 40 ili kukivi mahitaji ya familia zaidi ya elfu moja ya waami wanaokuwemo. Kwa upande mwingine, waami wa moja wasema kushindwa kuvumilia hivi sasa chakula zinazotolewa chakula zimoja zinazotolewa na huduma za kiutu. Kiongozi wa kambi lile upendelea kuona msaada utolewe kwao kipesa, ili kuacha waami wao wenyewe kujinunulia chakula wanachokipenda wao na familia zao. Katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia zaidi ya familia elfu moja mia tano za wakimbizi wa vita wanaishi kwa shida katika kambi ya Lubangira huko Oicha, mji mkuu wa tarafa la Beni. Angalizo hili lilitolewa na redio Kapi siku ya Jumapili, wakati wa ziara ya kutembelea eneo ya mkurugenzi wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ya MONUSCO kwenye misheni katika eneo hilo tangu siku ya tano Watu wote waliokimbia makazi yao wanaomba jambo moja tu kutoka kwa serikali: kurejea kwa amani. Gilen Kasasia alikuwepo, hii hapa ripoti yake. Kembi hiyo ya Lubangira pa Oicha munamo wanawake, wanaume na watoto zaidi ya familia elfu moya mia saba, makumi ine na saba. Wanakosewa vya lazima na wanaishi kwa shida kama anavyoeleza b Imelda Kavira Charonere, kiongozi wa wahami pa Owicha huko. Haya ni maoni ya Patrice Var, kiongozi nchini Kongo wa ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu. Kwake yeye ni kugumu kuishi mbali na makao ya kawaida pasipo chochote, pia katika mazingira ambapo haki za binadamu haziheshimiki. Kambi hiyo imejengwa pa uisha tangu zaidi ya miaka tano kwa sasa. Beni Gulen kasasia rajo kapi zaidi ya dola milioni mia nne za Marekani kuwezesha upatikanaji wa maji ya kunywa katika majimbo manne ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Benki ya Dunia inayofadhili mradi huu inatoa wito kwa wajasiriamali wa Kongo kushiriki katika shughuli hizo katika awamu ya kwanza ya mradi huu. Masharti ya kushiriki yaliwasilishwa kwao siku ya kwanza hii wakati wa maonyesho ya Passea, Programe d'acces au service d'eau et e assainissement ikimaanisha programu ya upatikanaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira. Awamu ya kwanza ya Pasea inahusu zaidi ya watu milioni tatu kwa upatikanaji wao wa maji ya kunywa na wakazi milioni mbili kwa ajili ya usafi wa mazingira. Hawa ni wakazi wa majimbo ya Kwilu, Kasai, Kasai Central na Kasai Oriental. Benki ya Dunia inafadhili mradi huu kama sehemu ya lengo la sita la maendeleo endelevu. Rais Felix Chisekedi anatekeleza ujumbe wa kuzunguka katika jimbo la Tanganyika kuanzia siku ya pili hii, kwa mujibu wa mkurugenzi wa vyombo vya habari vya rais. Kwa takriban wiki nzima, mkuu wa nchi atakuwa na shughuli kadhaa kuu, ikiwa ni mkutano wa kumi na moja wa maliwali wa mikoa ambao ataongoza Pakalemi, pamoja na mkutano wa makumi mbili na tatu wa baraza la mawaziri. Naibu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama, Jakeme Shabani alithibitisha jumapili hii kwamba amezindua mpango wa uendeshaji wa kupunguza kiwango cha uhalifu mijini katika mji mkuu. Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari ambao alishirikiana na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari ndani ya studio ya RTNC ya tatu mjini Kinshasa. Jacques Shabani pia alitangaza kutekelezwa kwa kamati za usalama za mitaa ili kuwazuia majambazi wanaojulikana kwa jina maarufu la wakuluna. Maneno ya Jacques Shabani yalikusanywa na Blaise Ndongala Mayanda yanatafsiriwa na Jean Kasami. Minister. Wizara yetu inafanya kila liwezekanalo kusudi polisi ipewe vifaa vya kazi o ajili ya kupambana phenomen na maharamia kuluna. Polisi haifanye kazi peke yake, ndiyo maana tulisaini patano la pamoja na wizara ya sheria kusudi huwe kunafanyika masambo hadharani. Tunakuwa na mikutano ya kila mara na polisi, ili raia walindiwe vyema. Usalama lengo letu ni kutoka meza maharamia kuluna. Muda si muda, tutaanzisha kamati za ulinzi ndani ya mikoa, kata na ndani ya barabara. Tutafanya hivyo katika majimbo yote, sababu usalama mdogo unakuwa na shina zake katika wajangili wakaji wa ndani ya kata mbalimbali mtikio mbali. Wa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani unakuja siku moja baada ya kifo cha mwandishi wa habari wa RTNC kutokana na shambulio la wakuluna, sio mbali na Kakukulu. Naye kwa upande wake, waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya anawahimiza wananchi kushiriki katika kulilinda jiji hilo kwa kuwakemea majambazi hao wanaojificha miongoni mwa wakazi. Na katika Kongo Central watu nne wakiwemo wanawake watatu na mtoto wanaoishi katika sekta ya Lulalumene katika tarafa la Kimvula walitekwa nyara walipokuwa wakielekea Popokabaka na watu wanaoshukiwa kuwa wana mgambo wa Mobondo karibu wiki mbili zilizopita. Msimamizi wa tarafa la Kimvula, ambaye alitoa taarifa hiyo, alisema kuwa gari lililokuwa likiwasafirisha waathiriwa hao lilianguka katika shambulizi katika kijiji cha Ngana, sekta ya Lulalumene, tarafa la Kimvula. Victor Lusaku anatoa wito kwa viongozi kuimarisha uwepo wa askari polisi kati ya tarafa la Kimvula na jimbo la Kwango ambako wanamgambo wa Mobondo wanapatikana. asilimia makumi nane ya kahawa ya Ituri inakwepa mzunguko wa kawaida wa kuuza nje. Haya ni kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha forodha cha Mahagi, Joel Ulard. Sababu ni ukosefu wa usimamizi wa wakulima, kinaongeza chanzo hicho hicho, hali ambayo inasababisha upungufu mkubwa wa mapato nchini, haswa katika jimbo la Ituri. Mkurugenzi wa mkoa wa ONAPAK huko Ituri anatambua hali hiyo, Max Kandolo Lusele anayehusisha badala ya kwamba mipaka inavukwa kinyume cha sheria. Ili kurekebisha hali hiyo, Joel Ular mkuu wa ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha forodha cha Mahagi anapendekeza hususan ukarabati wa barabara za huduma za kilimo na uboreshaji wa mazingira ya kibiashara ili kuwezesha uwekezaji wa ndani na nje ya nchi. Mgeni wetu ni Albert Migabo, mkuu wa kata Ndendere, manispaa Ibanda katika jiji la Bukavu. Eneo lake limenufaika hivi punde na kilomita tano 5 za barabara za lami kutokana na ufadhili kutoka Benki ya Dunia kwa ushirikiano na serikali ya Jamhuri. Mgeni watu wanajadili faida za barabara hizi katika mtaa wake yuko kwenye mikrofoni ya Jean Kasami kutoka Kivu Kusini. Migabo Nyagaza, jambo. Jambo sana journaliste. kilomita tano ya balabala ya mapave inamalizika na mnapewa wajibu sasa wa kutunga ili isiharibiwe. Ninapenda niseme kama kweli tuna shukurani ya kutosha na mengi sana sisi, sawa kata Ndendere, sababu barabara hizi ambazo tumepewa fasi tano zinakuja kujibu kwa mahitaji ya population yetu ya kartie Ndendere tumeipewa, ndiyo na tuko tayari kuichunga mzuri, lakini zile magari kabambi kabambi zikipita tutapata shida, sababu ni watu ambao wanajaa kiburi na kiburi yao, labda inafaa meri kuvakataza na kufunga waweze kutoa amande ku meri wote ambao wanaweza wakapitishe gari ambazo zilimpitisha tonaje, lakini sisi wenyewe tuniisha anza zamani sansibilizasyon, na tuko tunaonyesha mafaa ya pave ambazo tumepewa barabara ambazo tumepewa. Hizi barabara tano ambazo mnamaliza kupewa zinapatikana wapi na wapi hizi barabara kuko? Unaona hapa kwa atine kwenyewe tulifanyizia tuli hii hii mkutano mkubwa, na kuko barabara zingine ambazo tunaita axe ESP, ambayo inapanda pale kumaterbe na kuingia ndani ya rute principal pale kwa antre ya edabi na vini Kindu nao tunapata barabara za mzuri, na vini desouvrier yani Kibombo, ngambo ya kuingia pale kurutu Uvira na vini Kasai tunapata barabara nzuri, na tunamwoyo wa shukurani kwa kweli. Na hizi vingine tano mupya munapewa ngapi kati yazo? Tunapewa mbili, tunapewa pasi ambayo tunaita edape mpaka kwa bilala na inashuka fasi ambayo tunaita quartier latin na ya pili tumepewa ngambo ya kibombo kushuka mule murutu vira premier mpaka industriel na tunaomba kama vile zile kazi zingefanyika mzuri bila matilafu kama zile tulizoona mbele. Matatizo gani uliona ilikumba mradi wa kwanza ambayo labda ungehitaji ya epukwe? Matatizo ambayo niliona na ninahitaji epukwe, ya kwanza ilikuwa ile ya watu ambao walikuwa wanatumika mara na mara, waliacha kazi sababu walisema hawakulipiwa mbio, na ile ni shida kubwa ambayo kwa kweli wakiendelea vile inaweza tuma kazi hazitaenda mzuri. Na ya pili ni ile ambayo tuliona kila mara wale watu wa kazi viombo fulani, fulani waliviiba na walikaa hawafanyi kazi, walitumika na uzembe polepole pole. Na ile ndio ilituma kazi ambayo ingefanya miezi tatu ilifanya miezi tano fanya miezi tano, na ile yote inatuogopesha, hatufurahi, na ile kama tena vinakuwa vile haitakuwa kitu mzuri na ya tatu sawa problem huko, watu ambao wanakaribia barabara walikuwa wanaona sawa barabara nayo ni yao, sababu tu wanaikaribia. Tukitafuta kufanya kazi kidogo, kukata kazi kidogo, unaona wanajialerte na wanaanza kuleta fujo, na ile nayo ilikuwa. Lakini kisha sensibilisation, watu walisikia na walielewa. Na kitu ingine ni ile ya kumwanga hata maji, ijapokuwa watu wako na gari zilikuwa zinapenda zipite zi ijapokuwa watu wako wanatumika, na vile vyote viliarete kazi kuendelea mbio. Na ni vile vyote ndio tuko tuna sensibilize kama vinaweza kuwa rezolu mbele makazi yanze, itakuwa furaha na itakuwa nguvu yetu, na barabara zitaenda kwa wakati na barabara zitakuwa nzuri. Tunakushukuru, tunakushukuru sana journaliste akisante. Huko Goma angalau toni makumi sita za takataka zilizorundikana ndani ya wiki tatu tu ziliondolewa siku ya nne Juma jana, kutoka soko la Mama Olive Lembe alanini ya zamani. Hii ni kupitia kampuni ya Espace Solution, mshirika wa serikali ya mkoa, kuridhishwa kwa wafanyabiashara wa soko hili ambao pia wamefaidika na vyoo vya umma vilivyojengwa kwa fedha kutoka kwa serikali ya mkoa Watumiaji wa soko wanashiriki kuridhika kwao katika ripoti hii ya Rosali Zawadi. Hapo tayari gari kubwa ya kubeba uchafu imeunduka ila wafanyakazi waendelea kukusanya uchafu utakaochukuliwa baadaye. Mama Rachel Baroki anauzisha chakula mbele ya mahali pale. Mie meza yangu hii, mina usha vitu vya Minova tunashukuru Mungu kuona gisi Kialala likwesha yala mbele tu, vraiment tulikuwa tunakosa kama tutafanya nini. Me tunashukuru Mungu kuona gisi papa guverner anafika na kututoshea hivi, mashine zinayala hapa ziko zinatosha Kialala. Vraiment tunashukuru sana. Karibu yake ni Mama Safi Binti Musi. Tunashukuru aah. Guverner kukazi yenyeko nafanya ametutosheakiya Kialala, matutengenezea wesea mzuri kabisa. Mungu amubariki na mzidishie kabisa, iko na maendeleo ya mzuri, naendelee vile, asiachie pale, aendeleshe na kufasi ingine pamoja na kushukuru liwali wa jimbo kwa kazi hii, bwana Lubungo Jules, presidenti wa soko mama Olive Lembe analaumu hali ya kuwa kiasi kikubwa cha uchafu unaotupwa pale unaletwa na wakaaji wa kandokando ya soko. Yeye angependelea kuona polisi inawazuia wale wanaotenda hivyo. Uchafu ya mingi natoka mwa makarite wanatupa usiku wanatiliza wamaibikzani ni, ni bobele biblik ya mingi inatoka nji ya soko inatoka mukarisimbi inatoka mumakomine muma, muma, zote za vila Goma. Ile ni kazi yenye polisi napasha fatilia kusudi ipate solution, kwa sababu tumekamata meanatoka mukartier muka, muka, muka, iwadesha ku mkono wa polisi. Liwali wa jimbo Jemadari Peter Chirimwami anazungumzia kazi inayofanyika hapa. Uchafu ni nyingi, munaona kama tuko musoko na uchafu inapatikana kila saa, njo kwa maana tunaomba ile uchafu itoke na kwa kusudi tuendelee kukuwa wasafi zaidi, ndio maana tunajenga misarani kusudi watu wasikuwe na kutia buchafu pia ya tumbu katika takataka. Ndio kwa maana tulijenga mawese piblik yenye mko mnaona hapa. Wa wakomersa wenyewe wanaikala hapa, wanapashwa kuwa wasafi, yenye tunasema ile uchafu wasiwende, wanaitupa ovyo ovyo, kwani tulishaacha nafasi ya kutia uchafu, njo kwenyewe wake wanaitia kusudi mamashini na sosiete wanaisema Espace Solution njo partenere wetu mwenye tuko naye juu ya assainissement ya ville. Kazi pia ilifanyika, anaona anamaliza Ruasama, iko anafanya hapa kungambo ya marshe ya Kaembe. Kazi iko inafanyika na masoko zingine, tunaendelesha tu kufanya kazi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.