Radio Okapi. Kampeni ya siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana imezinduliwa nchini huko Kivu Kusini. Uzinduzi ulifanyika siku ya kwanza hii katika ukumbi wa wanawake Palabot mjini Bukavu. Waziri wa mambo ya ndani na usalama Jacquemain Shabani ametangaza kuzindua mpango wa kupunguza kiwango cha uhalifu mjini pa Kinshasa. Ilikuwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari Jumapili hii ndani ya studio ya RTNC. Asilimia makumi nane ya kahawa ya Ituri inakwepa mzunguko wa kawaida wa kuuza nje. Ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha forodha cha Mahagi ndo imetoa habari. Ha, jambo wasikizaji wa penzi. Tumeungana kulinda wanawake na wasichana ndiyo mada iliyochaguliwa kwa siku kumi na sita za kampeni ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana huko Kivu Kusini. Uzinduzi ulifanyika siku ya kwanza hii makumi mbili na tano Novemba katika ukumbi wa wanawake pa Labot katika manispa Ibanda mji wa Bukavu. Lengo ni kuongeza uelewa wa umma kuhusu ukatili ambao wanawake na wasichana wanateseka ili ukomeshwe. Shughuli hizi za siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake zinatekelezwa na wizara ya jinsia. Kumbuka kuwa mfululizo wa shughuli utafanyika katika muda wa siku hizi kumi na sita kuanzia tarehe makumi mbili na tano Novemba hadi tarehe kumi Disemba ijayo. Huko Kivu Kaskazini kuna uhamasishaji dhaifu wa watendaji wa kibinadamu wanaoweza kukabiliana na dharura za watu waliokimbia makazi yao. Matokeo ni kwamba sekta nyingi zinazohitaji usaidizi hazijashughulikiwa. Haya yanaibuka kutokana na ripoti ya msimamizi wa kambi za wakimbizi, wakati mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alipotembelea kituo cha pamoja cha watu waliohamishwa kilichowekwa kwenye muhimili wa Kanyaruchinya katika tarafa la Nyiragongo. Ilikuwa siku ya tano iliyopita. Chris Mukant ameripoti. Bernard Nyangi kwa usomi alipokuwa akizungumza na kina mama Bintu Keita katika kambi la waami la Kayembe, kiongozi wa kambi hiyo aliripotia jumla ya changamoto moto wanazozikabili ili kupata jibu ya huduma kwa jumla ya hitaji za wami akinena au kutegemea msaada toka kiongozi huyo wa MONUSCO Bwana Robert Ategeka alinena kwamba kunaonekana upungufu wa idadi ya mashirika za kiutu zinazowahudumia kinyume ya kwamba msaada wa kiutu wawapungukia huko. Huyo uomba kwa serikali na washiriki wake kuwajia msaada kwa haraka. Kwa kuhusu kambi lile la Kayembe, inabidi kiwango cha maji kinachotolewa kila siku kama msaada kiongezwe kutoka meta mraba 20 hadi zaidi ya meta mraba 40 ili kukidhi mahitaji ya familia zaidi ya elfu moja ya waami wanaokwemo. Kwa upande mwingine, waami wamoja wasema kushindwa kuvumilia hivi sasa chakula zinazotolewa chakula zimoja zinazotolewa na huduma za kiutu. Kiongozi wa kambi lile hupendelea kuona msaada utolewe kwao kipesa, ili kuacha waami wao wenyewe kujinunulia chakula wanachokipenda wao na familia zao. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia zaidi ya familia elfu moja mia tano za wakimbizi wa vita wanaishi kwa shida katika kambi ya Lubangira huko Oicha, mji mkuu wa tarafa la Beni. Angalizo hili lilitolewa na redio Kapi siku ya wa Jumapili, wakati wa ziara ya kutembelea eneo ya mkurugenzi wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ya Monusko kwenye misheni katika eneo hilo tangu siku ya wa tano. Watu wote waliokimbia makazi yao wanaomba jambo moja tu kutoka kwa serikali, kurejea kwa amani. Gilen Kasasia alikuwepo, hii hapa ripoti yake. Kembi hiyo ya Lubangira Paowicha munamo, wanawake wanaume na watoto zaidi ya familia elfu moya mia saba makumi ine na saba wanakosewa vya lazima na wanaishi kwa shida, kama anavyoeleza B Imelda Kavira Sharonere, kiongozi wa wahami pa Owicha. huko haya ni maoni ya Patrice Var, kiongozi nchini Kongo wa ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu. Kwake yeye ni kugumu kuishi mbali na makao ya kawaida pasipo chochote, pia katika mazingira ambapo haki za binadamu haziheshimiki. Kambi hiyo imejengwa pa uisha tangu zaidi ya miaka tano kwa sasa. Beni gulen kasasia rachuo kapi kwa kifupi, zaidi ya dola milioni mia nne za marekani kuwezesha upatikanaji wa maji ya kunywa katika majimbo manne ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Benki ya Dunia inayofadhili mradi huu inatoa wito kwa wajasiriamali wa Kongo kushiriki katika shughuli hizo katika awamu ya kwanza ya mradi huu. Masharti ya kushiriki yaliwasilishwa kwao siku ya kwanza hii wakati wa maonyesho ya pasea Programu d'acces au service d'eau et assainissement ikimaanisha programu ya upatikanaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira. Uchunguzi wa hoja ya kutokuwa na imani na waziri wa miundombinu iliyopangwa kufanyika siku ya kwanza hii umeahirishwa hadi tarehe nyingine, kwa mujibu wa tangazo iliyotiwa saini na mwandishi Jacque Njoli ofisi ya bunge iliwasilisha hoja ya kutokuwa na imani siku ya tano tarehe makumi mbili na mbili Novemba mwaka tunao, kwa huduma za waziri mkuu pamoja na waziri wa nchi anayesimamia miundo mbinu na kazi za umma. Hawakuweza kupokea barua hii kwa sababu ya ratiba zao za kazi. Kwa kutamani kuheshimu matakwa ya vifungu vya mia moja makumi nne na sita na mia moja makumi nne na saba vya katiba pamoja na mia mbili makumi tatu na tano na mia moja makumi tatu na sita vya kanuni za ndani za bunge, ofisi itawasilisha tarehe ya mjadala na kura baada ya kupitishwa rasmi. Kumbuka kwamba kwa kawaida, kwa mujibu wa katiba, hoja hii ilipaswa kujadiliwa ndani ya siku mbili baada ya kuwasilishwa kwenye ofisi ya bunge. Naibu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama Jakeme Shabani alithibitisha Jumapili hii kwamba amezindua mpango wa uendeshaji wa kupunguza kiwango cha uhalifu mijini katika mji mkuu. Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari ambao alishirikiana na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari ndani ya studio ya RTNC ya tatu mjini Kinshasa. Jacques Shabani pia alitangaza kutekelezwa kwa kamati za usalama za mitaa ili kuwazuia majambazi wanaojulikana kwa jina maarufu la wakuluna. Maneno ya Jacques Shabani yalikusanywa na Blaise Ndongala Mayanda yanatafsiriwa na Jean Kasami <todihilis> Wizara minister... yetu inafanya kila liwezekanalo kusudi polisi ipewe vifaa vya kazi ajili ya kupambana na maharamia Kuluna. Polisi haifanye kazi peke yake, ndiyo maana tulisaini patano la pamoja na wizara ya sheria kusudi huwe kunafanyika masambo hadharani. Tunakuwa na mikutano ya kila mara na polisi, ili raia walindiwe vema usalama. Lengo letu ni kutoka Maharamia Kuluna. Muda si muda tutaanzisha kamati za ulinzi ndani ya mikoa, kata na ndani ya barabara. Tutafanya hivyo katika majimbo yote, sababu usalama mdogo unakuwa na shina zake katika wajangili wakaaji wa ndani ya kata mbalimbali. Mutikio wa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani unakuja siku moja baada ya kifo cha mwandishi wa habari wa RTNC kutokana na shambulio la wakuluna sio mbali na Kakukulu. Naye kwa upande wake, waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya anawahimiza wananchi kushiriki katika kulilinda jiji hilo kwa kuwakemea majambazi hao wanaojificha miongoni mwa wakazi. Na katika Congo Central watu nne wakiwemo wanawake watatu na mtoto wanaoishi katika sekta ya Lulalumene katika tarafa la Kimvula walitekwa nyara walipokuwa wakielekea Popokabaka na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Mobondo karibu wiki mbili zilizopita. Msimamizi wa tarafa la Kimvula ambaye alitoa taarifa hiyo alisema kuwa gari lililokuwa likiwasafirisha waasiriwa hao lilianguka katika shambulizi katika kijiji cha Ngana sekta ya Lulalumene tarafa la Kimvula. Victor Lusaku anatoa wito kwa viongozi kuimarisha uwepo wa askari polisi kati ya tarafa la Kimvula na jimbo la Kwango ambako wanamgambo wa Mobondo wanapatikana mengi na Jacques Mukongole ilikuwa ni katika ripoti ya na Mambu. Kuwa, barabara inayo kujulikana sana kwa nzira ya Simandaku karibu na kijiji cha Ngana katika sekta ya Lulamume huko Kimvula, ambapo gari lilokuwa likisafirisha wahanga hao lianguka mikononi mwa wajambazi wa Mobondo. Baadi ya kuwatisha, waliwateka nyara watu saba mukiwemo wanawake tano mtoto wa miaka miwili na mwanaume moja. Siku ya Mungu tarehe ishirini na ine siku kumi na nne ya utekelezaji nyara huo, ambapo wanawake wawili kati ya mateka walirudi Kimvula, wanadai kuwatoroka watu wengine wanaoshikiliwa na mobondo katika kijiji cha Ibiland. Hawa wanadai kubakwa na wanamgambo hao, na wanaume aliyetekwa nyara pamoja nao aliwawa njiani. kwa Victor Lusaku, msimamizi wa Kimvula, kuachiliwa kwa mateka wengine wanne kuna hitaji operation za kijeshi, vinginevyo watauwa pia alume. Chanzo hicho hicho kina onesha kuwa kikosi cha vipengele vya FRDC kilichopo katika sekta ya Lula Lumene inayopakana na Kwango kinakabiliwa na tatizo la namba uhamaji na njia ya mawasiliano. Asilimia makumi nane ya kahawa ya Ituri inakwepa mzunguko wa kawaida wa kuuza nje. Haya ni kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha forodha cha Mahagi, Joel Ular. Sababu ni ukosefu wa usimamizi wa wakulima, kinaongeza chanzo hicho hicho, hali ambayo inasababisha upungufu mkubwa wa mapato nchini, haswa katika jimbo la Ituri. Mkurugenzi wa mkoa wa ONAPAK huko Ituri anatambua hali hiyo, Max Kandolo Lusele anayehusisha badala ya kwamba mipaka inavukwa kinyume cha sheria. Ili kurekebisha hali hiyo, Joel Ular, mkuu wa ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha forodha cha Mahagi, anapendekeza hususan ukarabati wa barabara za huduma za kilimo na uboreshaji wa mazingira ya kibiashara ili kuwezesha uwekezaji wa ndani na nje ya nchi. Munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi, inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Kwa sasa kipindi cha pili cha habari kinaletwa na Bernard Nyangi. Mwalikwa wetu ni Bwana Joseph Dibwesa Kimbeni, anayekuwa kiongozi wa shirika la wachinja ngombe wa eneo la Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Tokea wiki kadhaa, wanunuzi wamoja na wachuuzi wananungunikia kupanda bei Kwenye kwenye hilo. Uko kilomoja ya nyama ngombe ya ngombe eliokuwa kwa bei ya fa Kongls 5 inauzwa sasa kwa fa Kongols. Jo Dbwsa aliojwa ná Andre Kitenge. Bwana Joseph Dibwesa Kimbeni mashine amjambo, jambo, jambo sana. Sasa o, tunasikia kama mnapandisha bei ya nyama za ngombe. Kabisa kabisa. Tunapandisha bei ninini nyama atu yapandisha bei ya nyama na bei ya nyama ipande. Bei iko 16000, nafasi nyingine unaweza kuta 15000. Na ile yote inasababisha matrakaseri uturu ya mangombe apartiri ya, ya Lubiria Kasindi. Ile trakaseri inatokea wapi? Inatokea tuna wakubwa ya leta donc kulipisha mangombe ngombe kafika Kasindi nakwa sawa donk, banona kitu moya hata dui vraiment inatushangaza. Sasa walitwambia kwamba kilo moja ilikuwa imeuzishwa kwa franga la Kongo elfu kumi na ine kwa sasa inakuwa elfu kumi na sita ni kweli hapana? Tuko lase enye yenye tulishafanya na ekonomi tuolashangala kama banasema tunapandisha na munagani, na bei iko 6000 kama banabatika kupata ya 15,000 kunapasha kuwa sababu yene, naweza acha banapata bei mbili kutere, ndiyo. Sasa ni shida gani mnazo siku hizi kwa kuleta ngombe hapa bombele? shida ilikuwa kufika Lubiria, ni kupandisha mangombe kwa gari. Tulifuatilia ile kwanja, inaisha ngombe nanja traverse na mugulu. Sasa kuna kwa mataxi yenye batu ikona lipa ya njia ya giza yenye haina meme testi kile kichwa ya ngombe unasikia dolari tatu pale Kasindi, haina hata duki mamoya, batu banakula tu franga hivi. Na wakati ngombe nafika pale kuko eh, enclos fulani pale Lubiria, ngombe iko a transit me, banalipisha taxe, banasema ya sheferi na ile partete ya ngombe, batu banalipa dolari moja ile yote, atujue kama franga zile zinaenda wapi na inafanya nini, na japo ile ngombe napashwalipa dolari pale kama soko batu aliuzia pale Lubiria, me iko a transit me banalipisha. Ile yote inaleta shida ndani ya kazi na ile jo inafanya kama bei inaanza panda sokoni kufatana na depense ambao se bakomersa tunafanya tunapata ndanjo yenyewe na naprovoke bei kukua vile, na ngombe haiko hata kutere. Ngombe haiko, batu yote banajua kama ngombe vraiment inakuwa kidogo kutere tulikuwa niingiza ngombe mingi meleo meme hapa kwa batwari, tuko karibu na ngombe kumi. Sasa ngombe kabisa kabisa imetoka upande gani? imetoka tu hapa Kongo, wala kwa inchi ya kigeni hapana. Na mbele ngombe ilikuwa natoka Kongo kunivyo ya Ituri me, kwa sasa ngombe iko latoka ku inchi ya kigeni, inatoka Kenya, Tanzania, Burundi, Rwanda, ndio nanjo inakuya Bwera, na sie bafurniser tunenda nunulia pale na kuingiza bini nafasi zingine, sasa ni kitu gani mnaomba kwa wakubwa, kwa sababu ile unyanyasi iwezi kumalizika mara mingi? Bwana journaliste, mie kama coordinateur ya babushi ku kazi ambayo mimi nafanya, mimi najua kama tuko na devoir ya kuakompanye leta, na leta sherti tu accompagner biko na devoir ya kutusutenir, kutuenkadre, kutuprotege. Me alakini tulishalia amaintreprise, batusaide trakaseri ishe na tuneza, una kama bei nezashuka, trakaseri kaisha na bei yanyamba itashuka. Me wakati trakaseri ko naongezeka, mataxe yule ingine na mataxe ingine ya giza, yenye aiko yaalali, iko haramu. Vraiment nanjo tunakosa kama batu batumiki namuna gani, alakini tunajua na leta ya kwetu ikatia mkazo na tutatumika mzuri, tunashindwa namna kutumika juu ya matrakaseri epi hapa, kuwa ba bamambre mingi baisha kimbia na madeni kufatana, juu abatumike ngizi na staili. Na ni ujumbe kani unatoa kwa mabushe mbalimbali? Bon babushe, kitu tundabambia kitu kwanja, mimi na bapatiaka pole juu ile trakaseri, na mimi naipataka nabapatiaka pole, na ni kitu yenyeko Habari njema wa kwa wakazi wa mtaa wa Ibanda mjini Bukavu, kilometa tano ya tarafa zimoja eneo hilo zimekarabatiwa kwa mawe hayo, ikiwa ni kupitia ushirika kati ya serikali ya Kivu Kusini na Benki Kuu limwenguni kupitia mradi ya ustawisho wa mashariki mwa nchi, mradi iliyogharimu dola milioni mbili na zaidi ikitekelezwa na shirika la Fonds Social. Kazi hizo zilizinduliwa Novemba 12 iliyopita. Jean Kasami alifuatilia hapa na na ni ripoti yake. Mwenye kuhusika na muradi stepe ambao unalenga kustawisha eneo la mashariki mwa DRC anasema barabara hizo zina faida ya kupunguza umaskini, pia kuchangia maendeleo ya kudumu. Liwali kwa muda wa jimbo la Kivu ya Kusini aliomba magari yenye kubeba mizigo zaidi ya tani tano yasiruhusiwe kupita kwenye barabara hizo ambazo zinajengwa kwa mawe ya kuchorwa toka volkano jijini Goma. ukiona gari ya tonaje kubwa inapita hapa ni wajibu wako kuifunga maproje iko mingi sana kata ndendere ambayo ilifaidika sehemu kubwa ya barabara hizo za mawe ya kuchongwa inahidia kuzilinda kwa makini migabo albert kiongozi wa kata tuna shukurani ya kutosha na mingi sana sisi sawa kata ndendere Sababu barabara hizi ambazo tumepewa fasi tano, zinakuja kujibu kwa mahitaji ya population yetu ya kartien Ndendela, na kama vile Guverneri alisema kusema, tuichunge mzuri na tuko tayari kuichunga mzuri, lakini zile magari kabambi kabambi zikipita tutapata shida, sababu ni watu ambao wanajaa kiburi na kiburi yao Labda inafaa leta wala, wala, wala, wala nani meri uweze kurepremande bale bote kubakataza na kufunga waweze kutoa amande ku meri wote ambao wanaweza wakapitisha gari ambazo zilimpitisha tonage tuliishaanza zamani sensibilisation na tuko tunaonyesha mafaa ya pave ambazo tumepewa barabara ambazo tumepewa. Mradi mpya wa ujenzi wa zingine barabara zenye urefu wa kilomita tano pia ulianzishwa katika mitaa Kadutu, Bagira na Ibanda. Mara tena Bukavu, Jean Kassami, Radio Okapi. Mwisho wa habari, aksandi kwa kutufuata na jioni njema kwenu. Kwa herini.