Upinzani wa kisiasa umeungana kwa kusema hapana kwa mageuzo wala mabadiliko yoyote ya katiba ya taifa. Katika tangazo ya pamoja hii siku tatu mjini Kinshasa, wapinzani na watendaji wa kijamii walijulisha kwamba katiba ya sasa siyo ya wageni. Jimboni Ituri, mahakama ya kijeshi ilianzisha siku ya kwanza iliyopita uchunguzi kuhusu maovu ya kibinadamu yaliyofanyika mwaka wa 2011 na kundi ya silaha upande wa shari, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 10 na Bunia. Zaidi ya wahanga na washuhuda 100 walisikilizwa. Mjini Kinshasa, barabara ya bara zamani 24 Novembre kutoka nafasi twayo landu hadi bandal molar kupitia gereza kuu makala imeharibika sana. Wanaopita katika njia hiyo wanashutumu ukosefu wa uwezo wa mashirika matengenezo ya barabara hizo. Baki nasi, mupenda msikilizaji, popote unapopatikana, karibuni. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Upinzani wa kisiasa umeungana kwa kusema hapana kwa mageuzo wala mabadiliko yoyote ya katiba ya taifa, kama alivyotangaza rais wa jamhuri Felix Tshisekedi katika tangazo ya pamoja mbele ya wa wapasha habari hii siku ya tatu mjini Kinshasa iliyosomwa na Emmanuel Shadari wa mkusanyiko FCC, wapinzani na watendaji wa kijamii walijulisha kwamba kinyume cha tangazo ya rais wa jamhuri, katiba ya sasa siyo ya wageni, iliandikwa na bunge la nchi na kukubaliwa na Wakongomani kwa kupinga udikteta nchini. Hata hivyo wapinzani wanajulisha kwamba hakuna kipengele cha katiba kinachozuia rais Felix Tshisekedi kuboresha masharti ya kijamii ya Wakongomani, wala tena kupandisha mishahara ya askari jeshi, ya askari polisi, ya madaktari na watumishi wengine wa serikali, wala pia kufukuza mashariki mwa nchi waasi wa M23 na kukomesha moja kwa moja vita huko. Tangazo hiyo imesainiwa na mikusanyiko FCC, ensemble pour la republique Amvol, ACD, pamoja na Deni Mukwege na wakuu wengi uru wa kisiasa, seneta memba wa kamisheni ya uchumi, fedha na uongozi njema, wanachungua kindani tangu siku ya kwanza miradi ya sheria ya marudishio ya zina ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu na ya marekebisho ya fedha ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine. Miradi hiyo miwili ilikubaliwa kisha ubishi uliorusu kushutumu utimizi wa kupitisha kiasi na uwizi wa zina za serikali. Hata hivyo majimbo yalikosa mapato yake ya marudishio kwa makazi mbalimbali, mbali alishutumu kiongozi wa kamisheni hiyo seneta Celestin Vunabandi. Wakati huo huo, jimboni Kasayi Oriental, swali la ubomowaji wa manyumba katika barabara Dodoma na Zair mnamo Kataplen mtaani Bipemba katika mji wa Mbuji mai limerudi tena. Waziri wa sheria ameamrisha mwanasheria mkuu aendeshe mashtaki zidi ya memba wa kamisheni maalumu na ya malipo ya asara kutokana na madai ya uwizi kutoka wahanga. Taarifa ya Esther Ndalafina kutoka Mbujimayi. Usomi wa mwenzetu Ronelin Tibonera katika kibarua chake cha tarehe 18 Novemba mwaka huu, na ambacho kilitumwa kwa mkuu kiongozi wa nchi, waziri anayehusika na maswala ya sheria nchini, alimwomba wakili mkuu aliyoko kando na karti ya rufaa ya Kasai Oriental kufungua kesi dhidi ya wanamemba wa kamishen iliyotumwa pahali kwa kutoa pesa kwa jamii ambazo nyumba zao zingepashwa kubomolewa ili kurahisisha ujenzi wa airport kimataifa iliyoko katika jimbo hilo waziri wa sheria anafanua kwamba kulingana na habari yanazo ni kiwango milioni tatu pesa za Marekani ndizo zilitolewa toka mfuko wa benki kuu ulimwenguni ili kuwatolea pesa jamaa mia nane zenye zilipatikana nafasi hiyo na wenye hawakutolewa pesa hizo kama inavyofaa, na kutoa masito kuhusu jaribio ya kupelekwa kwa pesa hizi nafasi pasipojulikana. Tukumbushe kwamba wenyeji majengo iliyobomolewa walihuzunika kwamba pesa walizotolewa katika akaunti zao za benki hazikuambatana na samani ya nyumba zao. Kwa sasa, sauti zinakuwa zikipanda juu ili kuonyesha wazi kwamba kiwanja hicho hakikukua cha taasisi ya serikali inayohusika na usafirishaji kupitia njia ya anga, na kwa hiyo ni sherti mazungumzo iendeshwe na jamii zilizo wahanga wa hali hii ili waweze kutolewa pesa zinazofaa katika <coughs> jimbo la Kivu Kaskazini kamisheni ya ushauri na kutatua ugomvi wa kiasili imeeneza miaka sita tangu kusimikwa kwake. Wakuu wa kiasili na watendaji wanaoshiriki katika usuluhisho za ugomvi walikomesha siku ya pili mkutano wa siku mbili wa uchunguzi wa vituo vya kamisheni hizo. Ni chini ya uandalizi wa sekta ya mambo ya kiraia ya, ya Monisco malezo mengi nawe bernardi nyangi kutoka mji wa goma wakati kamati mbalimbali mbali za csrcc zilikuwa zikiundwa kwa ngazi ya mitaa jimboni mwaka wa 2018 monusco na washiriki wake walikuwa wameidadisha migogoro 147 ya mamlaka ya kimila jimboni kote waongozi wa vituo vya csrcc wamefurahia kuona kwamba kutokana na msaada huu watume monusco migogoro isiyopungua 81 imetatuliwa tayari. Ni kama ushuhudia kiongozi wa CSRC usultani wa Baunde mtani Masisi, aliyefaidika na utatuzi wa migogoro munane eneoni kwake. Mwami Bauma Mabitibu ni kiongozi wa usultani mdogo wa Wakamuronza katika shafri ya Baunde. tulitatua mizozo karibuni mnane, wenye walishindana wanapasha kutiliwa katika madaraka yao na wale ambao walifanya appel rcc provincial inafaa kuzungumuza juu ya ili jambo ili iwezi kumalizika. Ikumbuke kwamba ni ili kutatua mizozo za uongozi wa kimila zinazozidi na kuongezeka jimboni Kivu Kaskazini, ndipo kwa mwaka wa 2018 serikali iliunda kamisha jimboni ya upatanisho wa kimila CRCC. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. na <fix> Jimboni Ituri, mahakama ya kijeshi ilianzisha siku ya kwanza iliyopita uchunguzi kuhusu maovu ya kibinadamu yaliyofanyika mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja na, na kundi la sla mapi upande wa shari zaidi ya kilometa kumi na mji wa Bunia. Zaidi ya wahanga na washuhuda mia moja tayari walisikilizwa na mahakama ya kijeshi kwa kufahamu mabaya yaliyotendewa na kuhukumu watendaji. Uchunguzi huo unaendeshwa kutokana na usaidizi wa Monisco kwa kupinga ukosefu wa hukumu wa maovu makali ya waribifu wa haki za binadamu. e usome wa mwenzetu Ezekiel Muzalia. Uchunguzi huo wa kisheria unahusu vitendo vya uvunjaji mkali wa haki za binadamu kama vile mauaji, utekaji nyara wa watu wengi na uwizi vitendo hivyo vya ukatili na vinavyovunja haki za binadamu viliendeshwa mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja na wazaniwa waasi wa mapi ndani ya kijiji licha katika mtangamano wa Kabarole katika tarafa la Irumu, kulingana na mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi jimboni. Wakaaji wa mtangamano huo walishambuliwa na waasi, na wakaaji wengi waliuawa, na wengine kubebwa na wanamgambo na mali zao kuharibika. Wahanga 125 mashahidi na wakuu wa kimila wanasikilizwa, kajulisha duru za kisheria. Lengo la uchunguzi huo ni kuchukua mafasirio kamili ili kufafanua vitendo hivyo na kugundua wahusika na wahanga na kuwafuatilia kisheria. Uchunguzi unaandaliwa kupitia usaidizi kivyombo na hata kifedha toka kituo cha sheria cha MONUSCO na mashirika zingine. Ni katika mpango wa kuboresha ujuzi kwa wakuu wa askari wa kisheria kwa ajili ya kupiganisha hali ya kutoadhibiwa kwa makosa makali kama na haya. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Jimboni Kivu ya kaskazini, karibu watu wane walijeruhiwa kwa risasi na mali ya watu wengine iliporwa na wajambazi. Ni matokeo ya ajali ya usiku wa siku ya pili hadi siku ya tatu katika maeneo ya kando ya mji wa Goma. Shirika la raia la Nyiragongo linashutumu shambulio katika makao ya mwami wa kijiji cha kambi usultani wa Rusayu anayeishi Pandosho. Kijana mwingine alijeriwa katika kijiji Bugamba usultani wa Muja. Mwandikaji wa shirika la raia la Nyiragongo Thieri Gasisiro anaomba vitendo kutoka wakuu wa kiserikali kwa kukomesha ujambazi huo. Kamisa mkuu Michel Mbala, kamanda wa polisi mtaani Beni, amefurahishwa na usaidizi wa MONISCO katika mpango wa ulinzi wa raia ndivyo alisema siku ya pili mbele ya ujumbe wa ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya MONISCO inayochungua kuhusu hali ya binadamu huko. Kwa kuboresha hali hiyo, kamisa mkuu Mbala alipendekeza ofisi hiyo izidishe kutembelea eneo hilo. Mkusanyiko wa kiepiskopa wa eneo la una Lubumbashi unashutumu kutekwa niara na askari jeshi kwa mseminari moja katika jumba lao la Chamalali hata kama aliachwa huru, arkiskofu al wa Lubumbashi alilazimisha mashtaka dhidi ya askari jeshi wale. Filgens Muteba anasema kitendo hicho kinatokana na kuishi katika jengo lao na watu wasioruhusiwa. Ujio wa nguvu unasubiri watoto mwaka wa elfu mbili makumi matano katika ulimwengu uliogeuzwa na mizozo ya ardhi, mwenendo wa watu na utofauti wa teknolojia hiyo ni kelele ya UNICEF katika ripoti yake kubwa iliyotangazwa hii siku ya wa tatu wakati wa sherehe ya sikukuu duniani ya watoto. Ujio wa watoto huenda kugeuzwa kama hatua za haraka zichukuliwe kwa kulinda haki yao ulimwenguni. Maelezo mengi nawe Florida Kahambu. Ripoti hii ya UNICEF yenye kichwa hali ya watoto ulimwenguni, kesho katika ulimwengu unaobadilika inachunguza jinsi nguvu tatu zinazozingatiwa duniani zitaathiri maisha ya watoto hapa hadi miaka elfu mbili makumi tano na kuendelea. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, UNICEF inasema kuwa mazingira ni swala kuu kwa watoto. Katika miaka ya hivi karibuni, inaeleza ripoti ya UNICEF, miji kadhaa nchini Kongo imekumbwa na matatizo ya mafuriko na vilele vya joto. Hali hizi ziliathiri watoto na kuwa na hathari kwa ustawi wao. Shughuli nyingi ziliandaliwa wakati wa maadhimisho ya siku ya mtoto duniani. Ni hasa kuandaa mikutano ya watoto juu ya mitazamo yao kuhusu Kongo ya kesho katika kukabiliana na masuala ya hali ya hewa, siku za kuingizwa kwa watoto katika makampuni fulani ya kibinafsi yaliyopo nchini Kongo kwa nia ya kuhimiza miito kati ya watoto na kuwaruhusu kupanga maisha yao baadaye kitaaluma. Hatimaye, mjini Kinshasa, barabara ya zamani 24 Novembre, kutoka nafasi Twayorlandu hadi Bandal Mular kupitia gereza kuu ya Makala, imeharibika sana. Wanaopita katika njia hiyo wanashutumu kosefu wa uwezo wa mashirika ya matengenezo ya mabarabara. Kinyume, watu wanaepuka njia hiyo na kutumia njia mrefu. Hii ni Radio Kapina watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera, Ezekiel Muzalia naye Marc Marofimbu barabara ya. Mtukufu msikilizaji, ni kwa furaha na kutana nawe katika sehemu hii ya pili. Mwaliko wetu ni mshauri wa liwali wa jimbo la Ituri mwenye kuhusika na masuala ya kiutu Jean Alasha aliwasili huko Bunya baada ya kuhudhuria kwenye kikao kilicholenga kuwatolea maarifa viongozi wa moja toka bara la Afrika katika masuala ya haki za binadamu, kikao ambacho kiliendeshwa huko Ivory Coast, yani Cote d'Ivoire. Hii ni katika makubaliano ya Maputo. Katika majadiliano na mwenzetu Ezekiel Muzalia, kiongozi huyu anakuwa akitupatia mwangaza kuhusu mchango wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo muda wa kikao hiki, na ipi matarajio kwa nchi za Afrika kwa ujumla na kwa kipekee jimbo la Ituri linalokumbwa na shida ya usalama mdogo na hata masuala ya kiutu. Jean Alasha amezungumza. Mama Jean Nalasha, jambo jambo. Sana Ezekiel. Uh, unatoka kuhudhuria ku mukutano yenye ilikutanisha viongozi wa nchi mbalimbali ya inayosema lugha ya Kifaransa na katika mpango ya makubaliano yano protokoli ya Maputo. Kwanza utueleze uh, ile makubaliano ya Maputo ni kusema kitu gani? Bon, ile makubaliano ya Maputo ni kusema univou yetu ya Afrika Kama haufanyi rapor bataiwa na mnaka, njo si Kongo, tulikuwa na retard ya rapor sa depuis tuliadere, sa fe 20 ans, tu chafa tu rapor moya. Me apa ka meme, RDC achaka prepare deuxième rapor, yake inye iko iko tayari, tenda tu imasiko. Me koko ba pays ngine habana ta rapor moya na, bengine biko avancer na wewe uliuzuria kwa ile mkutano kama mzaliwa wa hapa Kuituri, na kuelewa Ituri lifika kwa makutano hiyo namna gani makutano ilikuwa bana invité kwa makubaliano yana kwa mkutano ambao mlihudhuria, nini, wamama wa Ituri kabisa, wanaweza kungojea huko, mama wanapasha kujua ke vita yenyewe tu kuna vivre kusema tutoke Develope, accent. Accent sadam. Radio katika jitihada za kupiganisha mabadiliko ya hali ya hewa mji wa Beni huko Kivu Kaskazini ilikaribisha msafara wa Afrika kwa haki ya mazingira nchini DRC Shughuli iliyoandaliwa na miungano pahali na zenye zililazimisha jitihada za zaidi kwa ukingo wa mazingira, huku wakipinga mbinu zozote zile zenye zinaweza kuchangia kwa uharibifu. Shughuli yenye iliendeshwa katika maandalizi ya kongamano ya COP 29 iliyoendeshwa tangu wiki iliyopita huko baku nchini Azerbaijan. Mamia wanaharakati toka mashirika ya kiraia hata watetezi wa mazingira walihudhuria kwenye msafara huo, kama anaripoti waandalizi wa andamano haya walisema kwamba sasa imekuwa jambo la dharura na la kukazia ili kupiganisha hatari ya kuongezeka kwa joto ulimwenguni. Joel Kamala Kavuya, mmoja wao, alieleza lengo yake kuu, ni kuweza kuimizana na kuweza kusisimua kila mtu ya kwamba ni muda muda inatimia ambayo tunaweza tukafanya na kuweza kupiganisha mazingira yawe bora. Mababu wetu walipanda mti, mababu wetu walikuwa wakitunza mazingira, lakini sisi tukafa leo, mazingira ya kesho itakuwa mazingira ambayo tutaachia watoto wetu hawatakuwa na raha, lakini wakati tutaweza kutunza mazingira leo, tutakuwa tumeweka hakiba kwa watoto wetu na kwa watoto ya watoto wetu, na itakuwa kitu ya muhimu. Changamoto kubwa inakuwa vitu ambayo tunasema madeshe plastike zinakuwa zikiacha hii klima, yaani atmosphere haikuwe kitu yenye ina garantir ama inakuonesha kwamba kesho itakuwa bora, lakini leo tukachukua maamuzi, itarahisisha kusema tumeacha kitu kuu ambao watoto wetu wataweza kufaidika nayo. shughuli hii ya iwekwe ndani ya akili ya watoto kwani ni wao warithi wa mazingira kesho, alisema Arigan Bagahe Kambale, mwanaharakati wa kutetea haki za watoto mjini Butembo na mtaani Lubero. Sheria kwa ajili ya mazingira ndani ya mji wa Butembo ni jambo la muhimu sana, sababu mji wa Butembo ni mji ambao unapata menasi zengi sana, kufuatana na madefi za avironmo, maji ambayo inaingia ndani ya manyumba, kuna kuwa maerozion ambazo zinaonekana ndani ya makartie zengi sana, na na tuliona ni muhimu sana sisi, sisi vijana vijana wa Butembo, na vijana wa butembo tujiunge beni, sisi wote tu utie mkono mkononi kufanya mazingira ilindwe vizuri, sababu watoto particulierement ni watu ambao wanakuwa tres flexible kwa i madefi za avironnement, na ni ya muhimu kwao kama watoto waweze kujiingiza ndani ya lutte contre madefi za environnement. Kwa upande wake bunge la vijana mjini Beni yana mapendekezo mazito, kwa kukifikia Samuel Dose Kanabo ni msimamizi wake. pendekezo ambao tunalo ni kuambia wale ambao wanaharibu mazingira zaidi sana waweze kufahamu kwamba nao vile ni wahanga wa uharibifu wa mazingira, waweze kuona namna gani wanaweza kutusaidia, tuchangize pamoja kwa kuboresha mazingira. Kitu cha pili ni kwamba kwa kila mtu aweze kuona kwamba naye vile anahusika. Kuna sheria ambayo inasema ukikata mti moja sharti upande miti kumi, na tusaidia kwa kuweza kuboresha mazingira zaidi. Kitu kingine ni kwamba yoyote ambaye anaona takataka pahali pote ajifunze namna kuweza kuitimizia vilivyo, tuweze kuweka mazingira yawe safi ili tuweze kusaidiana kwa kunga mazingira kuwa safi. Ifamike kwamba msafara huo ulioanzishwa kunako mkusanyiko mkuu wa Nyamwisi ilimalizika kunako ikulu wa muji huko Kibarua, inayo malengo za andamano hii ilitolewa kwake meya wa muji Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba wenzetu wote walionisaidia katika matayarisho na wafundi mitambo wetu, anasema asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.