Radio Kapi. Etayari miradi ya sheria mbili ilikubaliwa kunako Seneti, bali ni kupitia utimizi wa kupitisha kiasi na uwizi wa hazina za serikali. Ni miradi inayoelekea marudishio ya hazina ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu na marekebisho ya fedha ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine. E, jimbo ni Ituri, mahakama ya kijeshi ilianzisha siku ya kwanza iliyopita uchunguzi kuhusu maovu ya kibinadamu yaliyofanyika mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja na kundi ya slamapi upande wa shari zaidi ya kilomita kumi na Bunia. Zaidi ya wahanga na washuhuda mia moja tayari walisikilizwa. E, mjini Kinshasa, barabara ya zamani 24 Novemba kutoka nafasi itwayo Landu hadi Bandal Molar kupitia gereza kuu Makala imeharibika sana. Wanaopita katika njia hiyo wanashutumu ukosefu wa uwezo wa mashirika ya matengenezo ya barabara hizo. Baki nasi, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, karibuni. E, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Seneta memba wa kamisheni ya uchumi, fedha na uongozi njema wanachungua kindani tangu siku ya kwanza miradi ya sheria ya marudishio ya zina ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu na ya marekebisho ya fedha ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine. Miradi hiyo miwili ilikubaliwa kisha ubishi uliyoruhusu kushutumu utimizi wa kupitisha kiasi na uwizi wa hazina za serikali. Hata hivyo, majimbo yalikosa mapato yake ya marudishio kwa makazi mbalimbali mbali, alishutumu kiongozi wa kamisheni hiyo, Seneta Celestin Vunabandi. Wakati huo huo, jimboni Kasayi Oriental, swali la ubomawaji wa manyumba katika barabara Dodoma na Zair mnamo Kataplen, mtaani Bipemba katika mji wa Mbuji Mai limerudi tena waziri wa sheria ameamrisha mwanasheria mkuu aendeshe mashtaki zidi ya memba wa kamisheni maalum na ya malipo ya asara kutokana na madai ya uwizi. Kutoka wahanga. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimayi. Usomi wa mwenzetu, Ronelin Tibonera, katika kibarua chake cha tarehe 18 Novemba mwaka huu na ambacho kilitumwa kwa mkuu kiongozi wa nchi, waziri anayehusika na maswala ya sheria nchini, alimwomba wakili mkuu aliyoko kando na karti ya rufaa ya Kasai Oriental kufungua kesi zidi ya wanamemba wa kamishen iliyotumwa pahali kwa kutoa pesa kwa jamii ambazo nyumba zao zingepashwa kubomolewa ili kurahisisha ujenzi wa airport kimataifa iliyoko katika jimbo hilo. Waziri wa sheria anafanua kwamba kulingana na habari yanazo ni kiwango milioni tatu pesa za Marekani ndizo zilitolewa toka mfuko wa benki kuu ulimwenguni ili kuwatolea pesa jamaa mia nane zenye zilipatikana nafasi hiyo na wenye hawakutolewa pesa hizo kama inavyofaa, na kutoa masito kuhusu jaribio ya kupelekwa kwa pesa hizi nafasi pasipojulikana. Tukumbushe kwamba wenyeji majengo iliyobomolewa walihuzunika kwamba pesa walizotolewa katika akaunti zao za benki hazikuambatana na thamani ya nyumba zao. Kwa sasa sauti zinakuwa zikipanda juu ili kuonyesha wazi kwamba kiwanja hicho hakikukuwa cha taasisi ya serikali inayohusika na usafirishaji kupitia njia ya anga, na kwa hiyo ni sharti mazungumzo iendeshwe na jamii zilizo wahanga wa hali hii ili waweze kutolewa pesa zinazofaa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kamisheni ya ushauri na kutatua ugomvi wa kiasili imeeneza miaka sita tangu kusimikwa kwake. Wakuu wa kiasili na watendaji wanaoshiriki katika usuluhisho za ugomvi walikomesha siku ya pili mkutano wa siku mbili wa uchunguzi wa vituo vya kamisheni. Hizo ni chini ya uandalizi wa sekta ya mambo ya kiraia ya, ya Monisco Malezo mengi nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma. Wakati kamati mbalimbali mbali za CSRCC zilikuwa zikiundwa kwa ngazi ya mitaa na jimboni mwaka wa 2018, Monusco na washiriki wake walikuwa wameidadisha migogoro 147 ya mamlaka ya kimila jimboni kote. Waongozi wa vituo vya CSRCC wamefurahia kuona kwamba kutokana na msaada huu watume Monusco migogoro isiyopungua 81 imetatuliwa tayari. Ni kama ushuhudia kiongozi wa CSRC Sultani wa Baunde mtani Masisi, aliyefaidika na utatuzi wa migogoro munane eneoni kwake. Mwami Bauma Bitibu ni kiongozi wa usultani mdogo wa Kamuronza katika shafri ya Baunde. tulitatua mizozo karibuni munane, wenye walishindana wanapasha kutiliwa katika madaraka yao na wale ambao walifanya appel. RCC provincial inafaya kuzungumuza juu ya hili jambo ili kumalizika. Ikumbuke kwamba ni ili kutatua mizozo za uongozi wa kimila zinazozidi na kuongezeka jimboni Kivu Kaskazini, ndipo kwa mwaka wa 2018 serikali iliunda kamisha jimboni ya upatanisho wa kimila SRCC. Goma, Bernardin Ngangi, Radio Okapi. <tossilogue> Na jimboni Ituri, mahakama ya kijeshi ilianzisha siku ya kwanza iliyopita uchunguzi kuhusu maovu ya kibinadamu yaliyofanyika mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja, na kundi la sla mapi upande wa shari zaidi ya kilometa kumi na mji wa Bunia. Zaidi ya wahanga na washuhuda mia moja tayari walisikilizwa na mahakama ya kijeshi kwa kufahamu mabaya yaliyotendewa na kuhukumu watendaji. Uchunguzi huo unaendeshwa kutokana na usaidizi wa MONUSCO kwa kupinga ukosefu wa hukumu wa maovu makali ya waribifu wa haki za binadamu e binadamua Usome wa mwenzetu Ezekiel Muzalia. Uchunguzi huo wa kisheria unahusu vitendo vya uvunjaji mkali wa haki za binadamu kama vile mauaji, utekaji nyara wa watu wengi na wizi vitendo hivyo vya ukatili na vinavyovunja haki za binadamu viliendeshwa mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja, na wazaniwa waasi wa mapi ndani ya kijiji licha katika mtangamano wa Kabarole katika tarafa la Irumu kulingana na mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi jimboni. Wakaaji wa mtangamano huo walishambuliwa na waasi na wakaaji wengi waliuawa na wengine kubebwa na wanamugambo na mali zao kuharibika. Wahanga 125 mashahidi na wakuu wa kimila wanasikilizwa, kajulisha duru za kisheria. Lengo la uchunguzi huo ni kuchukua mafasirio kamili ili kufafanua vitendo hivyo na kugundua wahusika na wahanga na kuwafuatilia kisheria. Uchunguzi unaandaliwa kupitia usaidizi kivyombo na hata kifedha toka kituo cha sheria cha Monusco na mashirika zingine. Ni katika mpango wa kuboresha ujuzi kwa wakuu wa askari wa kisheria kwa ajili ya kupiganisha hali ya kutoadhibiwa kwa makosa makali kama na haya. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, karibu watu wane walijeruhiwa kwa risasi na mali ya watu wengine iliporwa na wajambazi. Ni matokeo ya ajali ya usiku wa siku ya pili hadi siku ya tatu katika maeneo ya kando ya mji wa Goma. Shirika la raia la Nyiragongo linashutumu shambulio katika makao ya mwami wa kijiji cha Kaambi, usultani wa Rusayu, anaishi Pandosho. Kijana mwingine aljeriwa katika kijiji Bugamba, usultani wa Muja. Mwandikaji wa shirika la raia la Nyiragongo Thierry Gasisiro anomba vitendo kutoka wakuu wa kiserikali kwa kukomesha ujambazi huo. Kamisa mkuu Michel Mbala Kamanda wa polisi mtaani Beni amefurahishwa na usaidizi wa MONUSCO katika mpango wa ulinzi wa raia. Ndivyo alisema siku ya pili mbele ya ujumbe wa ofisi ya pamoja haki za binadamu ya MONUSCO inaochungua kuhusu hali ya binadamu huko. Kwa kuboresha hali hiyo, Kamisa Mkumbala alipendekeza ofisi hiyo izidishe kutembelea eneo hilo. Mkusanyiko wa kiepiskopa wa eneo la Lubumbashi unashutumu kutekwa nyara na askari jeshi kwa mseminari moja katika jumba lao la Chamalali. Hata kama aliachwa huru, arkeoskofo wa Lubumbashi alilazimisha mashtaka zidi ya askari jeshi wale. Filjens Muteba anasema kitendo hicho kinatokana na kuishi katika jengo lao na watu wasioruhusiwa. Ujio wa nguvu unasubiri subiri watoto mwaka wa elfu mbili makumi tano katika ulimwengu uliogeuzwa na mizozo ya ardhi, mwenendo wa watu na utafauti wa teknolojia. Hiyo ni kelele ya UNICEF katika ripoti yake kubwa iliyotangazwa hii siku ya tatu, wakati wa sherehe ya siku kuu duniani ya watoto. Ujio wa watoto huenda kugeuzwa kama hatua za haraka zichukuliwe kwa kulinda haki yao ulimwenguni. Maelezo mengi nawe Florida Kahambu. Ripoti hii ya UNICEF yenye kichwa hali ya watoto ulimwenguni kesho katika ulimwengu unaobadilika inachunguza jinsi nguvu tatu zinazozingatiwa duniani zitaathiri maisha ya watoto hapa hadi miaka elfu mbili makumi tano na kuendelea. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, UNICEF inasema kuwa mazingira ni swala kuu kwa watoto katika miaka ya hivi karibuni, inaeleza ripoti ya UNICEF miji kadhaa nchini Kongo imekumbwa na matatizo ya mafuriko na vilele vya joto. Hali hizi ziliathiri watoto na kuwa na athari kwa ustawi wao. Shughuli nyingi ziliandaliwa wakati wa maadhimisho ya siku ya mtoto duniani, ni hasa kuandaa mikutano ya watoto juu ya mitazamo yao kuhusu Kongo ya kesho, katika kukabiliana na maswala ya hali ya hewa, siku za kuingizwa kwa watoto katika makampuni fulani ya kibinafsi yaliyopo nchini Kongo kwa nia ya kuhimiza miito kati ya watoto na kuwaruhusu kupanga maisha yao baadaye kitaaluma. Mjini Kinshasa, barabara ya zamani 24 Novembre kutoka nafasi twa Yolandu hadi Bandal Mola kupitia gereza kuu makala inaharibika sana. Wanaopita katika njia hiyo wanashutumu ukosefu wa uwezo wa mashirika ya matengeneo kinyume. Watu wanaepuka njia hiyo na kutumia njia mrefu hii ni Radio Kapi na watangazia atangazi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera, Jean Kasami na Jean-Claude Lokidili sehemu hii ya pili inaanzia katika mji wa Bukavu ambapo ni miaka makumi mbili na mnane ndiyo imetimia kwa sasa tangu pale kiongozi wa arshidiosezi ya Bukavu kuuliwa tarehe makumi mbili na kenda Oktoba mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na sita. Katika mji wa Bukavu tumepatikana maeneo ya Nyawera, shughuli ambazo zinalenga kumfanya kuwa mwenye heri maeneo ya rom zinaendelea ipaswavyo katika majiliano haya mwenzetu Jean Kasami alikutana na padri Kanozire Boniface mwenye amekuwa akifuatilia kesi yake Muzihirwa mwenye ngabo Christophe. Padri Boniface Kanozire, jambo jambo. Sana Jean Kasami, Monseigneur Muzihirwa aliuawa tarehe makumi mbili na kenda mwezi wa kumi. Wewe ni mmoja kati ya wanaofuatilia kwa jina ya arkidiosezi ya Bukavu Muzihirwa atajwe mwenye heri inafikia wapi? Kazi inatendeka hapo Roma. Sisi tulifanya ali tulipasha kufanya kudiosesia yo vanaita fazi diosezeni, tulipana raporo kisha kuinteroge watu ei walimujua Munziirwa na kupana vitabu vyake, kama vile tuliwezeshwa na Rome inaendelea kwa kufanya eksploatation ya hiyo yote, na mpaka leo tunawaza kama inaendelea mzuri, sababu tunaongea zaidi na huyo mtetezi wa kesi ya Munzihirwa tunamwita postulateur, ni padri Silvestre Chebolada, aliye padri Jesuite. Ni nihii anatetea hiyo koze Munzihirwa hapo Rome, na katika maongezi yake, siku tulisherehe siku ya Munzihirwa alitujulisha kama mpaka pale mambo inaendeka mzuri, hayapata shida ya pekee kuhusu hiyo kesi ya Munzihirwa ila tunajua kama inakamata wakati, ina maana amfahamu hadi sasa, wakati gani anaweza kutajwa kuwa mwenye heri. Hakuna mtu anaweza kuambia siku atatajwa kuwa mwenye heri, sababu itafuata yote, wakati makazi wako wanafanya hapo Roma itamalizika. Kati ya hiyo makazi, kuna kusoma hiyo vitabu vyote Munzihirwa aliandika, kuna kusoma vitabu vyote viliandikwa juu ya Munzihirwa, na mi nakujulisha kama ni maandiko mia moja makumi munane na tatu, yenye kuwa na vitabu vya Muzihirwa, barua zake za kipekee, barua zake za kitume na vitabu viliandikwa juu yake. Na hiyo yote kuko baprofeseur wale, baprofeser bakubwa bamuniversite pontifical wao katika hiyo komision ya exploitation, yote kuangalia kama hamuna mambo yataweza kukwaza imani ama waweza kukwaza mafundisho ya eklesia na hiyo ndio kazi yao, kusudi bamutangaze kama mwenye heri. Akisha kutangazwa kama mwenye heri, Eklezia ya Katolika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, itakuwa imejivunia nini? Akitazwa mwenye heri ni kusema, hapo tunaruhusiwa kupitia kwake, ili tuweze kupewa nema fulani fulani kutoka mbinguni, sababu hapo tunahakikishwa kama iko pembeni ya Mungu. Hiyo ya kwanza. Ya pili akitajwa mwenye heri, hapo tutawatia katika hiyo, utakuwa na siku ya kumusherehe kama vile tuna siku ya kusherehe Anuarite Nengapeta, kama vile tuna siku ya kusherehe Isidore Bakanja. Hiyo ni ya lazima pia. Akitajwa mwenye heri, tutajua kama sisi tunakuwa pia na mwingine mtetezi mbinguni kwa jina la huyo askofu aliyezaliwa pamoja nasi hapa, wengi waliouawa pamoja naye wengine kabla yake na wengine wakauawa hata baada yake. Akishatajwa kuwa mwenye heri, ile inaweza kuharikisha sheria kwa ajili ya wale wahanga wengine. Sheria kwa watu waliowawa ni kazi ya leta, lakini sisi kwa eklesia hatuwezi enda kustaki kuparke ama kukurda pele uvyo kukasasio kelke part kustaki kama kwanza hatujua wale walimuwaka bako wapi walidisparetre. Bali fichua, bako wapi alors, tutaatake mutu mwenye hatujue. Akuna tunao wakati sirkonstanse yale andani, wapi hiyo nawaza kama eh, haitupreokipe sana sana, Mungu ye mwenyewe mwenye wa atakuwa amua bila kohorti ya watu kula yale korti ya Mungu yenyewe itakuwa amua. Me iko kazi ya leta pia kwa kuweza kuendelea kutafuta bale bakriminele, hiyo ni kazi ya leta na leta ikaseme, tatafuta bakriminele ya muziru wata mukatazi, ni kazi ya leta. Padre Kanozire, ninakushukuru sana, akisanti sana tangu mwanzoni mwa mwezi wa mnane siku za kazi zimetoka kwa siku sita hadi tano kwa wiki humu nchini mjini Bunia. Hatua hii ya serikali imeonekana kuleta changamoto, ikiwa wamoja wanafurahi kuona ya kwamba wanakuwa na muda wa kufanya shughuli zingine wakati mwisho wa wiki imetimilika. Walimu pande yao wanaona kama vile wameonelewa, kwani wanatumika hadi siku ya posho. Ni ripoti ambayo ameandaa mwenzetu Jean Claude Lokidile. Kester Mirambe ni mkuu kiongozi wa divisioni mkoani na viwanda. Kwa maoni yake, mpango huo mpya haina kabisa mafaa, kwa kuwa tayari walikuwa wamezoea kuchapa kazi kupitia muda ya kawaida. Atuone kama ni avantage ya zaidi juu, hata wakati nywe tulikuwa fikaka aparti ya samoa na nusu, na kwenda maliza kazi saa sa tisa, tukafata nombre d'heures enye tulikuwa fanya, inabakia tu preske sawasawa, mufezo toujours mwenzake anaosimamia divisioni di jimboni unaohusika na matumizi ya ardhi, yani amenagement du territoire, mabadiliko haya ni ya kupongeza. Anwarite Adreza amekiri kuwa kweli amepewa muda ya kutosha ya kushirikia familia yake. Uh, ju tuko ku nyumba tuna prepare sie, ba mama par exemple, una prepare lendi, una repase, una fa ba kazi yao kidoko kidoko, eh, una saidia vile kulea ba toto, ju ba toto tuna sema, ba toto wiko avenir ya kesho, wiko kesho ya Kongo yetu. Ni kumkona ba toto kama atubalea mzuri, atubambie mzuri namuna kani bata dirije, namuna kani ku dirije, namuna kani kusoma, namuna kani vile ku revoir ba kuru wako kusaidia ba una ba devoir kidoko kidoko, nyaba na ba leteak vraiment, tunaona iko opportunity Mzuri sana kwa sheba mama, kwa sheba responsable, juu, tupate wakati ya kuikala na batoto kusaidia vile batoto na badevoir ba maneno kidogo kidogo. Christophe Kazikima akiwa mwalimu amejuta kwa kuwa walimu za mashule fulani fulani hawapewi hiyo fursa ya kupumzika siku ya posho kama wenzao wafanyakazi ya serikali. Si walimu tuko na lazima vile ya kupata ile mapumziko samedi na dimanche juu ya kuacha kichwa ipumzike kidogo na kurudia kwanja kazi siku tukunafundisha après-midi. Voyez avec les petits enfants ce n'est pas facile, yote na dependance na gouvernement, kama gouvernement na kama ta a toa ya kufanya tupumzike samedi, tutapumzika samedi na tutafurahia. Kwa mjibu wa waziri wa fonction publique, agizo hili ni kulingana na mageuzi inaolenga kufanya kazi ya serikali yaani administration publique kuwa nguzo halisi ya maendeleo toka bunye. Naitwa Jean-Claude Loki de la Radio Capi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Kwa niaba wenzetu wote walionisaidia katika matayarisho na wafundi mitambo wetu, anasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.