Oh, kaburi la Emery Patrice Lumumba liliharibiwa na watu wasiojulikana katika usiku wa siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Gi Patrice Lumumba, mmoja wa watoto wa Patrice Emery Lumumba, anasema anatarajia hatua za serikali na mkuu wa nchi dhidi ya kitendo hiki. Mahakimu wanashutumu wizi na uongo katika utayarishaji wa ripoti ya mwisho ya mkutano mkuu wa haki uliofanyika pa Kinshasa, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Madaktari wasio na mipaka MSF, wanaonya juu ya hali mbaya ya hali ya uchafu na ukosefu wa maji ya kunywa katika kambi za wakimbizi wa vita karibu na mji wa Goma. Wanatoa wito wa majibu ya haraka. Asubuhi njema kwenu wote na karibuni. Makaburi ya Patrice Emery Lumumba yamechafuliwa. Matukio hayo yalifanyika usiku wa siku ya kwanza kunako Place de Lechangeur yalimetee hapa Kinshasa. Dirisha la kaburi la shujaa wa kitaifa lilivunjwa na watu wasiojulikana. Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Urithi inalaani vikali kitendo hicho cha kuchukiza chenye lengo la kuchafua kaburi la shujaa wa taifa Patrice Emery Lumumba. Inapenda kuhakikishia wananchi kwamba hali imedhibitiwa na kwamba hatua madhubuti zitachukuliwa kuwaadhibu wahusika wa kitendo hicho kisichokubalika. Kulingana na tangazo kutoka kwa Wizara ya Utamaduni, mipango yote muhimu iko tayari kurejesha kaburi hilo haraka iwezekanavyo. Katika kuguswa na kuchafuliwa kwa kaburi la baba yake kwa hisia Guy Patrice Lumumba mmoja wa watoto wa Patrice Emery Lumumba, anasema kwamba ana matarajio kuhusu hatua ambazo serikali na mkuu wa nchi watachukua kufuatana na kitendo hiki. Kulingana na yeye, kumbukumbu kumbu ya baba yake ambaye alipigania uhuru wa Kongo imeharibika. Mujua kwamba Guy Patrice Lumumba alipigiwa simu na Radio Kapi kutoka Paris nchini Ufaransa na kulingana na Izaki Mukendi, kiongozi wa manispa limetee, madirisha yalivunjwa, jeneza lililokuwa na masalio yake lilitupwa chini. Kuhusu hatima ya masalio haya, jino la waziri mkuu wa zamani haijulikani wapi bado lipo, anasema Izaki Mukendi. Kulingana na yeye, polisi wa kisayansi na mfumo wa haki ambao wanafuatilia kesi wataweza kutoa maelezo juu ya swala hili. Watu nne waliokuwa wakilinda eneo hilo walikamatwa. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi alizindua makao makuu mapya ya bunge la jimbo la Hoka Tanga hii siku ya pili mjini Lubumbashi, sherehe ambayo ilifanyika mbele ya watu wengi kutoka Lubumbashi na kwingineko. Kazi iliyosifiwa na watu wa Lubumbashi wanataka wakazi wake waitumie vizuri, hasa katika suala la matengenezo kwa Michel Kabwe, mkuu wa chombo hiki cha kujadiliana, hali hizi bora lazima ziwe na kazi bora kutoka kwa wanabunge wote wa kijimbo. Habari kuhusu mkutano mkuu wa haki, mahakimu wanashutumu wizi na uongo katika utayarishaji wa ripoti ya mwisho ya kongamano hili kuu la mahakama wakati wa mkutano wao mkuu usio wa kawaida ulioangazia kurejeshwa kwa kazi. Mkutano huu mkuu wa haki, jana, siku ya pili katika ikulu ya haki, wanaahidi kuwasilisha malalamiko dhidi ya mwandishi wa ripoti hii ambaye wanamtaja kuwa mfisadi. na baada ya kufungwa kwa mkutano mkuu wa haki, ni wakati wa kurejesha na kuchukua hatua katika makundi mbalimbali yaliyoshiriki. Umoja wa Mahakimu wa Haki SMG kwa kifupi, unakaribisha utendaji wake na kuomba utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa wakati wa mikutano hii. Unatoa wito kwa mahakimu kuwa watulivu wakati wakisubiri kutekelezwa kwa maamuzi hayo ambayo sio tu yataboresha hali zao za kijamii pia watasaidia katika usimamizi bora wa haki. Idi bin Idi Huseni, mkuu wa muungano wa mahakimu wa haki alisema haya kwenye kipaza sauti cha Babel Pongo Masimango. Tunafurahi vile tunachanganika watu wote, wanatoka fasi yote wanakuya hapa mukutano juu ya kusema kejisise yetu yenye kugonjwa ipate dawa Aloro tunaise kujua namuna katutaitibu. Tunasema shukrani sana vraiment kwa benye bali organize ayo suto vile bana tu asosye siye ba sendika ayina sema ke o mambo inafanya kwa uficho mm-mm meme ku redaksyo sa tunaandika biti yote marekomandasyon na siye tuko ndani na kuko, marekomandasyon ile inaita matibabu jua kusema ke justice yetu ishike vizuri, juu kama justice yetu inakuwa muzuri, mtu wote atafurahi atupende. Tena ile justice ya kusema mtu mungine ataya na nona alikuwa na sheria anarudia anakuwa na lia oba bamagistra balifanya ivi. Oh, grefia nilomba ivi vitu yote itembee sawa, watu wote watafurahi, atupende. ni si bamagistra kulia, ni batu bengine ba justiciable kulia. kama magistra biko na mulipa vizuri, anatumika na anapata nini, ataenda tena te na kutafuta bamupatie mil franc no. Bamagistra boti tunabalomba tu kalme na serenite, anatandake ba aplike imambo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, madaktari wasio na mipaka MSF wanaonya juu ya hali mbaya ya hali ya uchafu na ukosefu wa maji ya kunywa katika kambi za wakimbizi wa vita karibu na mji wa Goma na kutoa wito wa majibu ya haraka. Katika tangazo ya tarehe 18 Novemba mwaka tunao, shirika hili la kibinadamu linaripoti hali ya uchafu, lakini pia uhaba wa maji ya kunywa hali ambayo inaweka hatarini maisha ya raia na ambayo inazidi kuwa mbaya katika maeneo kadhaa ya papo hapo na yasiyo rasmi ya watu waliohamishwa makazi yao karibu na Goma. Sifa Maguru. Kulingana na MSF, timu zake zaendelea kuona hatari mbaya zenye kusababishwa na hali mbaya ya maisha inayokabili maelfu ya watu waliokimbia makazi yao, alisema Natalia Torrent, mkuu wa ofisi ya MSF Kivu Kaskazini mizozo inayoendelea inasababisha uongezeko mkubwa wa idadi ya watu waliokimbia makazi yao ta mnamo mwezi wa Septemba mwaka huu takriban watu 1645 walisajiliwa katika kambi zilizojaa watu karibu na Guma. Kwa muda wa miaka miwili iliyopita MSF inasema kuleta mchango mkubwa katika kutoa maji ya kunywa kwa kambi za watu waliokimbia makazi yao ikiwa ni pamoja na mfumo wa usambazaji maji na unaotumia nishati za jua, kituo cha kusukuma maji na mtambo wa kutibu uchafu wa kinyesi. Kwa upande wa vyoo, MSF inasema imejenga zaidi ya vyoo elfu mbili na zaidi ya nafasi elfu moja ya kujiosha katika miezi karibu miwili ya hapa mwishoni wameuawa tangu mwezi Januari na waasi wa ADF katika eneo la usultani wa Babila Babombi pekee katika tarafa la Mambasa lililo kwenye mpaka na tarafa la Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Takwimu hizi zimetangazwa siku ya pili hii na shirika lisilo la kiserikali la mkataba wa kuheshimu haki za binadamu CRDH. Shirika hilo la haki za binadamu linapendekeza kuongezwa kwa operesheni za pamoja za FARDC na jeshi la Uganda kuwa saka wa ADF ambao wanadaiwa kuanzisha ngome yao katika tabaka bakaeku. Rams Malikidoko, mwakilishi wa CRDH huko Mambasa, Anapigiwa simu na Sadiki Abubakar tangi. Ya mwezi wa kwanza hadi sasa tumeweza kupoteza watu mia tatu makumi mbili na mbili yani persone ambayo wameweza kuwawa na wa ADF, kunakuwa persone ambayo wamebebewa na adui. Aa, nyumba makumi tatu na tatu ambazo zimeweza kuchomwa kukila mwezi umwe, watu makumi mbili na kenda wanawawa kwa kila mwezi bila ambayo inakuwa yulu sana kulingana na aa, watu ambao waliweza kuwawa mwaka jana, mwaka uliopita liweza kudokumente au moins 90 persone ambao waliweza kuuawa. Sasa ya leo imekuwa tena zaidi sana, ndio maana tunaita vraiment gouvernement waweze kujemblike situation sekuritaire parce que watu ni wengi ambao wameweza kuuawa na adui iko kukote weste, waweze kuelargiri el, maoperasion kwa jen de FARDC-UPDF ili waweze kwenda pika adui ndani ya hizo maeneo na populasio iweze kupata usalama na warudi ndani ya maeneo zao. Msemaji wa shughuli za pamoja za FARDC-UPDF, Kanali Maki Hazukai, aliyejizuia kutoa maoni yoyote. Kulianzishwa siku ya kwanza hii tarehe kumi na nane Novemba huko Kindu, katika jimbo la Manyema, mtandao wa makusanyiko ya mkoa juu ya uhifadhi wa asili hii ni mwishoni mwa toleo la pili la kamati ya uratibu wa kokosi elargi Manyema, Sanguru, Chopo. Kulingana na waandaaji Mtandao huu unalenga kusaidia mbuga ya kitaifa ya Lomami katika lengo yake ya kuhifadhi viumbe hai na hifadhi ya asili ya Sanguru. Kuanzia siku kumi na tano hadi kumi na nane Novemba, lilikuwa swali la kuweka mawazo pamoja ili kuruhusu timu ya usimamizi ya hifadhi ya kitaifa ya Lomami kuimarisha hatua zake za kuishi pamoja kwa amani kati ya wasimamizi wa eneo na jumuiya jirani na kulianzishwa hii siku ya pili katika jimbo la Congo Central, kupelekwa kwa timu za chanjo katika mitaa ya afya inayolengwa na kampeni ya chanjo dhidi ya magonjwa yanayozuilika kwa chanjo. kulingana na waziri wa afya wa mkoa, kampeni hii ambayo itazinduliwa mnamo tarehe makumi mbili na tano Novemba inalenga kuunda na kuimarisha kinga ya pamoja ya raia. Daktari Ovidio Bila anawaalika wakazi wanaoishi katika maeneo ya afya yanayolengwa kuchukua chanjo hii ili kujikinga na aina mbaya za magonjwa haya. Kwa sasa, Roneliji Bonera anatujia na sehemu ya pili ya idhaa hii, karibuni tena. Sehemu hii ya pili inaanzia katika mji wa Bukavu ambapo ni miaka makumi mbili na mnane ndiyo imetimia kwa sasa tangu pale kiongozi wa arshidiosezi ya Bukavu kuuliwa tarehe makumi mbili na kenda Oktoba mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na sita katika mji wa Bukavu tumepatikana maeneo ya Nyawera, shughuli ambazo zinalenga kumfanya kuwa mwenye heri maeneo ya Rome zinaendelea ipaswavyo. Katika majiliano haya, mwenzetu Jean Kasami alikutana na Padri Kanozire Boniface mwenye amekuwa akifuatilia kesi yake Muzihirwa mwenye Ngabo Christophe. Padri Boniface Kanozire, jambo jambo sana. Jean Kasami: Monseigneur Muzihirwa aliuawa tarehe makumi mbili na kenda mwezi wa kumi. Wewe ni mmoja kati ya wanaofuatilia kwa jina ya arkidiosezi ya Bukavu Munzihirwa atajwe mwenye heri, inafikia wapi kazi inatendeka hapo Roma? Sisi tulifanya ali tulipasha kufanya kudiosezia iyo, vanaita fazi diosezen, tulipana raporo kisha kuinteroje watu bevalimujua Munzihirwa na kupana vitabu vyake kama vile tuliwezeshwa na Rome inaendelea kwa kufanya exploitation ya hiyo yote, na mpaka leo tunawaza kama inaendelea mzuri sababu tunaongea zaidi na huyo mtetezi wa kesi ya Munzihirwa, tunamwita postulateur, ni padre Silvestre Chebolada, aliye padri jesuite. Ni hii anatetea hiyo koze Munzihirwa hapo Rome, na katika maongezi yake siku tulisherehe siku ya Munzihirwa alitujulisha kama mpaka pale mambo inaendeka mzuri, hayapata shida ya pekee kuhusu hiyo kesi ya Muzirwa, ila tunajua kama inakamata wakati. Ina maana hamfahamu hadi sasa wakati gani anaweza kutajwa kuwa mwenye heri. Hakuna mtu anaweza kuambia siku atatajwa kuwa mwenye heri, sababu itafuata yote wakati makazi wako wanafanya hapo Roma itamalizika kati ya makazi kuna kusoma hiyo vitabu vyote munziirwa aliandika, kuna kusoma vitabu vyote viliandikwa juu ya munziirwa. Na mimi nakujulisha kama ni maandiko mia moja, makumi, mnane, na tatu yenye kuwa na vitabu vya muziirwa, barua zake za kipekee, barua zake za kitume na vitabu viliandikwa juu yake, na hiyo yote kuko baprofeser wale wa profesere bakubwa bamuniversite pontificale wao, katika hiyo komisyon ya esploate yote, kuangalia kama hamuna mambo yataweza kukwaza imani ama waweza kukwaza mafundisho ya eklezia, na hiyo njo kazi yao kusudi bamutangaze kama mwenye heri. Akisha kutangazwa kama mwenye heri, eklezia Katolika, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo itakuwa imejivunia nini? Akitazwa mwenye heri, ni kusema hapo tunaruhusiwa kupitia kwake ili tuweze kupewa nema fulani fulani kutoka mbinguni, sababu hapo tunahakikishwa kamiko pembeni ya Mungu. Hiyo ya kwanza. Ya pili, akitazwa mwenye heri, hapo tutawatia katika hiyo, utakuwa na siku ya kumusherehe kama vile tuna siku ya kusherehe Anuari Tenengapeta, kama vile tuna siku ya kusherehe Izori Bakanja hiyo ni ya lazima pia. Akitajwa mwenye heri, tutajua kama sisi tunakuwa pia na mwingine mtetezi mbinguni kwa jina la huyo askofu aliyezaliwa pamoja nasi hapa. Wengi waliouawa pamoja naye, wengine kabla yake na wengine wakauawa hata baada yake. Akishatajwa kuwa mwenye heri, ile inaweza kuharakisha sheria kwa ajili ya wale wahanga wengine. Sheria kwa watu waliowawa ni kazi ya leta, lakini sisi ku eklesia hatuwezi enda kustaki uasai, tunajua mekujua nani fulani na iko wapi. Hiyo nawaza kama eh, haitupreocupe sana sana. Yanatupreocupe kwanza atajwe mwenye heri, ingine yote nawaza, kuna yale mungu ye mwenyewe atakuwa amua bila kohorti ya watu kula yale, kohorti ya mungu yenyewe itakuwa amua. Me iko kazi ya leta pia kwa kuweza kuendelea kutafuta bale bakriminele. Hiyo ni kazi ya leta naleta kasema etatafuta kwa krime ya muziri atak mukatazi, ni kazi ya leta. Padre Kanozire, ni nakushukuru sana, aksanti sana dofi tangu mwanzoni mwa mwezi wa mnane siku za kazi zimetoka kwa siku sita hadi tano kwa wiki humu nchini mjini Bunia. Hatua hii ya serikali imeonekana kuleta changamoto, ikiwa wamoja wanafurahi kuona ya kwamba wanakuwa na muda wa kufanya shughuli zingine wakati mwisho wa wiki imetimilika, walimu pande yao wanaona kama vile wameonelewa, kwani wanatumika hadi siku ya posho. Ni ripoti ambayo ameandaa mwenzetu Jean Claude Lokidile. Kester Mirambe ni mkuu kiongozi wa divisioni mkoa sikana viwanda kwa maoni yake, mpango huo mpya haina kabisa mafaa kwa kuwa tayari walikuwa wamezoea kuchapa kazi kupitia muda ya kawaida. Atuone kama ni avantage ya zaidi juu hata wakati nyetu tulikuwa fikaka a partir ya saa moja na nusu na kwenda maliza kazi saa sa tisa, tukafata nombre d'heures enyewe tulikuwa fanya, inabakia tu presque sawasawa mofezo toujours De travail, mwenzake anaosimamia divisioni di jimboni unaohusika na matumizi ya ardhi, yani amenagement du territoire, mabadiliko haya ni ya kupongeza. anwarite adreza amekiri kuwa kweli amepewa muda ya kutosha ya kushirikia familia yake. Uh, ju tuko ku nyumba tunaprepare, si ba mama, par exemple unaprepare lendi, una repasse kidoko, uh, una fa bakazi yao, tunaona iko opportunite kalite iko mzuri sana kwa sheba mama kwa sheba responsable, juu tupate wakati ya kuikala na batoto kusaidia vile batoto na ba devoir ba maneno kidogo kidogo. Kisof Kazikima akiwa mwalimu amejuta kwa kuwa walimu za mashule fulani fulani hawapewi hiyo fursa ya kupumzika siku ya posho kama wenzao wafanyakazi ya serikali. Si walimu tuko na lazima vile ya kupata ile mapumziko samedi na dimanche juu ya kuacha kichwa ipumzike kidogo na kurudia kwanja kazi siku ya tuko na fundisha après-midi voyez avec les petits enfants ce n'est pas facile. Yote na depende na gouvernement. Kama gouvernement nakamata a toa ya kufanya tupumzike samedi, tutapumzika samedi na tutafurahia. Kwa mjibu wa waziri wa fonction publique, agizo hili ni kulingana na mageuzi inaolenga kufanya kazi ya serikali yani administration publique kuwa nguzo halisi ya maendeleo. Toka bunge, naitwa Jean-Claude Loki de la Radio Okapi nam Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu, kwaherini.