Radio Okapi. Oh, copy. Hali bado ni wasiwasi siku ya tano hii kwenye muhimili wa pinga peti tarafa la Walikale na tarafani Nyiragongo jiboni Kivu Kaskazini. Mapigano kati ya jeshi la Kongo, wapiganaji wa wazalendo na waasi wa M23 yalianza tena jana siku ya nne katika eneo hilo. Utawala wa biashara uliorahisishwa RECOS kwa kifupi uliotangazwa hivi karibuni kwenye mpaka wa Kongo na Burundi na waziri wa biashara ya nje Julien Paluku haufuatiwi na vitendo. Wafanyabiashara wa Uvira wanashaka kufuatana na uchelewi huo. Huko Beni shughuli za shule bado hazijaanza katika shule za umma za kijiji cha Masala kwa sababu za kiusalama. Mujambo na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, hali bado ni ya wasiwasi siku ya tano hii kwenye mhimili wa pinga Peti, tarafa la Walikale. Mapigano kati ya jeshi la Kongo na wapiganaji wa Wazalendo na waasi wa M23 yalianza tena jana siku ya nne katika eneo hilo. Vyanzo vingine vya kijeshi vinasema kwamba Peti imekaliwa tena na jeshi la Kongo. Zaidi ya hayo, katika tarafa la Nyiragongo, baadhi ya watu mashuhuri wa eneo hilo wanaarifu kuwa raia mmoja aliuawa na wengine watatu kujeruhiwa kutokana na mapigano ambayo yalirekodiwa asubuhi ya jana siku ya nne kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC likisaidiwa na wazalendo magharibi mwa Kibumba. Raia hawa walikuwa wakikusanya kuni katika bustani hiyo wakati walishangazwa na mapigano haya karibu saa moja asubuhi kwa saa za huko. Uongozi wa kijeshi huko Ituri na Kivu Kaskazini uliruhusiwa kwa mara ya 85 na mabunge mawili. Iwapo bunge la kitaifa lilipiga kura ya kuongeza muda huu bila mjadala, seneti kwa upande wake ilijihusisha na mjadala mkali kabla ya kuongezwa muda wowote. Inaibuka kutokana na mjadala huu kwamba uongozi wa kijeshi hauna uwezo wa kurejesha amani katika eneo hili la nchi. Na ni katika hafla hiyo ambapo naibu waziri wa sheria aliwahakikishia wabunge kwamba kwa maelekezo ya rais wa jamhuri, serikali itaanza kutathmini uongozi wa kijeshi mwishoni mwa mwezi huu wa Novemba. Na jeshi linatahadharisha juu ya kuwepo kwa watu wenye silaha ambao sio wanamgambo wa Mobondo wanaosababisha ukosefu wa usalama katika tarafa la Kwamut huko Maindombe. Hawa ni wafuasi wa viongozi wawili wa kimila ambao wanapigania usimamizi wa kijiji cha Kimangunu, kilomita chache kutoka barabara ya taifa namba kumi na saba. Msemaji wa eneo la kijeshi la kumi na moja anadhani kwamba labda huu ni mwanzo wa mgogoro mpya wa kimila katika eneo hili. Kapteni Antoni Mwalushai anatoa wito kwa viongozi wanaosimamia maswala ya kimila kutatua swala hilo ili kuhakikisha amani katika eneo hili la nji ambalo tayari limekumbwa na ukosefu wa usalama. Yupo kwenye kipaza sauti cha Ighan Mboma Luzolo. Pole Munanga anatafsiri maneno yake. La situation securitaire dans l'ensemble. Hali ya usalama katika eneo lote la kijeshi la 11 inaendelea vizuri sana. Tunawafuatilia waasi wa Mobondo katika eneo lote la Bandundu, lakini tatizo linaendelea katika eneo la Kwamutu huko Maindombe ambako hivi majuzi kulikuwa ukosefu wa usalama. Jambo hili la ukosefu wa usalama lilipangwa na watu wenye silaha, lakini hawana wa Mobondo. Baada ya kuangalia na ofisi zetu za ujasusi, tulielewa kuwa zaidi ya jambo la ukosefu wa usalama unaofanywa na waasi hawa, pia kuna shida zingine: ni mzozo wa kimila kati ya viongozi wawili wanaogombania madaraka. Hii ilisababisha mapigano kati ya wafuasi wa viongozi hawa wa wawili ambao walikwenda kuchoma nyumba na kushambulia familia ya mmoja wa viongozi hawa wawili wa kimila katika migogoro. Tunaomba kwa viongozi wanaoshughulikia swala la nguvu za kimila kwa kuweka utaratibu wa kutafuta suluhu ya kudumu. Naibu Waziri Mkuu wa Kongo, Waziri wa Mambo ya Ndani na Usalama, Jacques Meshabani, na mwenzake wa Zambia, Ambrose Luiji Lufuma kwa pamoja wametia saini hii siku ya nne mjini Kitwe huko Zambia, taarifa rasmi ya kupitishwa kwa maazimio yaliyotolewa na wataalam kutoka nchi mbili, kutokana na matokeo ya makubaliano hayo ya kikao cha kumi na tatu cha tume ya pamoja ya ulinzi na usalama ya DRC Zambia. Kabla ya mkutano huu wa mawaziri, wataalamu hawa walitathmini hatua za kuzuia ambazo zilichukuliwa ili kukomesha matukio yaliyoonekana kwenye mpaka wa pamoja. Kazi hii iliyoanza siku ya kwanza inalenga kukuza uhusiano wa ujirani mwema kati ya DRC na Zambia, hasa katika mapambano dhidi ya uhalifu wa mipakani. Tunamsikiliza Jackie Meshabani katika sehemu hii Iliyopendekezwa na Grace Amzati. Katika hotuba yangu siku ya kwanza nilisisitiza kuwa uchunguzi ya mapendekezo ifanyike vizuri na nilihakikishiwa hilo. Kwa hivyo ufuatiliaji muhimu unahitajika ili ushirikiano unaotafutwa na mataifa yetu uwe wa kweli. Ndiyo maana kwa upande wangu, naagiza katibu ya ulinzi na usalama ya wizara yangu kusimamia kwa umakini maazimio yote na kutoa taarifa kwangu kila baada ya miezi sita, kwa nia ya kupendelea kuishi kwa amani kati ya wananchi wetu. Kwa upande wangu, nitachukua jukumu la kutoa taarifa kwa mkuu wa nchi na mkuu wa serikali ya nchi yangu kuhusu maazimio tuliochukua. Ndiyo maana nawaomba wataalamu wa nchi zetu mbili wasiache juhudi zozote kwa kuandaa mikutano na mashauriano mara kwa mara kwa nia ya kuimarisha zaidi mafanikio ya mkutano huu. Kama nilivyotanguliza, utawala wa biashara uliorahisishwa rekos, kwa matamshi mafupi Uliotangazwa hivi karibuni kwenye mpaka wa Kongo na Burundi na Waziri wa biashara ya nje Julien Paluku haufuatiwi na vitendo. Kwa upande wa Kongo, waendeshaji uchumi wanatangaza kuwa wanakabiliwa na hali ilivyo, huku maendeleo makubwa yakizingatiwa katika upande mwingine wa mpaka wa Burundi. Mwendeshaji wa uchumi Zembezembe zembe, na makamu wa mkuu wa shirikisho la biashara za Kongo tawi la Uvira anafafanua kwamba kuhusiana na mradi wa RECOS hii bado haijatumika huko. Mpakani wanasubiri wajulishwe rasmi, anaongeza. Waendeshaji kadhaa wa kiuchumi katika jimbo la Kivu Kusini wana shaka kuhusu manufaa yanayotarajiwa na udhibiti wa biashara uliorahisishwa. Wanahalalisha shaka yao kwa ukweli kwamba REKOS haichukui chochote kutoka kwa sheria za Kongo na wakati siku kuu za mwisho wa mwaka zikikaribia, serikali inasema inafuatilia bei za bidhaa, kiwango cha ubadilishaji wa franga na utekelezaji wa matumizi ya fedha za umma. Kikao cha kimkakati cha kamati ya hali ya uchumi kilichokutana siku ya tatu katika ofisi ya waziri mkuu kilizingatia mambo muhimu ya utendaji kazi mzuri wa uchumi wa nchi ni hasa swala linalohusiana na ufuatiliaji wa soko ya fedha za kigeni na bidhaa na huduma, kiwango cha utekelezaji wa matumizi ya umma na uhamasishaji wa mapato, pamoja na ushirikiano kati ya wizara ya uchumi na mkaguzi mkuu wa fedha ijef kwa ajili ya kushusha bei za vyakula kutoka nje ya nchi. Sifa Maguru anatupa maelezo katika ripoti hii ya Joselini Musauponde. Serikali inabainisha utulivu wa bei katika masoko mbalimbali, mbali na udhibiti wa mfumuko wa bei, kama alivyofasiria Daniel Mukoko Samba, naibu waziri mkuu wa waziri wa uchumi wa taifa. Uthabiti ambao umejiimarisha kwenye masoko haya tofauti unadhibitishiwa wiki baada ya wiki. Kiwango cha bei ni thabiti, kiwango cha mfumuko wa bei kiko chini ya udhibiti ili kubeba bei za soko kuwa shwari, serikali inafuatilia kwa makini utekelezaji sahihi wa matumizi ya fedha na umma na ukusanyaji wa mapato, na pia imejiwekea lengo la kuhudumisha kiwango cha kuvumiliwa cha matumizi ya dharura, aliongeza Daniel Mukoko. Kumbuka kuwa wizara ya uchumi itaanzisha udhibiti wa uchumi kama ngao dhidi ya uvumi wa walinzi wa haki na watumiaji. Wajibu huu wa sheria huhakikisha uwazi na kuepuka uvumi katika tarafa la Beni. Masomo bado hayajaanza tena katika shule nne za Masala, kijiji kilicho katika tabaka baswa madiwe kilicho kwa umbali wa takriban kilomita makumi sita magharibi mwa mji wa Beni. Hii ni kwa sababu kwa muda wa miezi mitano raia wamekimbia eneo hilo kutokana na shambulio la waasi wa ADF ambalo liliacha zaidi ya wahasiriwa makumi sita. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanatoa wito wa kuimarishwa kwa hatua za usalama katika eneo hili ili kuhakikisha ulinzi wa wakazi wanaoanza kurejea huko. Gilen Kasasya anatueleza zaidi. Tangu vita ya siku saba mwezi wa sita uliopita iliyosababisha vifo vya watu zaidi ya makumi sita, kijiji Masala kimebaki bila watu. Mashule ine zote za huko zimefungwa na uwanja umejaa majani. Hata kama wakaaji wa moja wa moja wameanza rudi huko wanahofia maisha yao. Kwa siku hizi wengi wanakosewa na vya lazima, kwani mali yao yaliporwa na waasi wa ADF, alifahamisha Juste Paluku Kavalami, kiongozi wa shirika la raia katika grupema ya Baswaga Madiwe. Hata walimu na wanafunzi bado wamesha kimbia pa Kantine, kijiji kinachopatikana kwenye vilometa kumi na saba toka Masala, na hawa hawazani hata kidogo kurudi katika kijiji chao pasipo hali kiusalama kuboreshwa. Juste Paluku Kavalami asitiza kwamba hata kijiji Masala kinakosewa na maji, pia kituo cha afya ambacho kiliwepo kiliunguzwa na waasi wa ADF, kwa hiyo shirika la kiraia, la mahali laomba viongozi kuongeza nguvu kiusalama ili wakaaji waliokimbia warudi. Mwishowe, shirika la wakaaji laomba pia wakuu viongozi kujenga upya shule pia vituo vya afya vilivyobomolewa. Tukumbushe kwamba kijiji cha Masala ni kati ya hivyo vinavyotoa vyakula vinavyotumiwa mjini Beni kama vile miogo, mchele, maharagwe pia mafuta ya ngazi. Habari zetu zinaendelea na Ronelindi Bonera ambaye anatujia na kipindi cha pili cha idhaa hii. Karibuni tena. <coughs> Kwa furaha nakutana nawe tena mtukufu msikilizaji, huku tukijielekeza katika mji wa Beni ambapo mwenzetu Grevi Salumu anatusubiri pamoja na Noela Nyaisanga akiwa ni ofisa kijeshi katika kitengo cha majeshi toka nchi ya Tanzania na kinachopatikana katika monusko ya Beni akiwa mhusika na uhusiano kati wanajeshi na raia. Pamoja wanazungumzia malengo ya mafunzo ya kikazi iliyowakutanisha kinamama kumi na mbili wenye kuishi katika hali ngumu wale walifunza jinsi gani kupiga chakula na kusuka nywele baada ya miezi miwili. Kapteni Noel, jambo habari? Nini ndo iliwasukuma kuandaa mafunzo kama haya kwa ajili ya wanawake hawa? Haya mafunzo ambayo tumeweza kuyatoa kwa wakinamama jirani na kambi yetu hapa, lengo ni kuendelea kudumisha mahusiano mazuri ambayo tayari yalikwisha kuwepo, yaendelee kuwepo kati yetu sisi Tanzbat, MONUSCO na wao raia ambao tunawalinda, tukiamini inakuwa ni moja ya njia ya kuwapa fursa wao kujikimu. Inakuwa ni kama nafasi ya wao kuwa na chanzo cha vipato, kwa sababu tumeangalia wanaoathirika zaidi kwenye nchi za machafuko, mfano hapa Congo, ni wanawake na watoto. Kwa hiyo unakuta wanawake wengi ni wajane, wanawake wengi wanaishi peke yao waume zao kama sio kufariki, wanakuwa wamekimbia kwa sababu ya vita. Kwa hiyo wao wanabaki na familia wazilee peke yao, watoto wapate chakula, watoto wapate mahitaji mengine. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana kwa wao peke yao kumudu hizi shi hizi haya mahitaji. Kwa hiyo tunaamini kwa mafunzo haya ambayo tumewapa ya ujasiriamali, kwa namna moja au nyingine, yatakuwa ya yamewasaidia wao na familia zao. Na sababu gani mulichagua kazi ya kusuka nyele pia na kupiga? Hayo yalikuwa ni baadhi ya mapendekezo yao wao wenyewe. Awali kulikuwa na mkutano ambao uh, mkuu wetu wa kikosi alipata nafasi ya kuongea nao na hichi kikao, uzuri wao waliomba wao wenyewe wamama, kwa sababu ni wamama wako jirani kabisa na kambi yetu. Kwa hiyo akaona jamani, tunaomba mtupe angalau mafunzo kama moja ya kutuinua, kutukuamua sisi wanawake. Kwa hiyo tukawauliza mngependa mafunzo mafunzo gani? Kwa sababu mafunzo tunaweza tukatoa mengi mengi, lakini ambao hamjawahi kuyapata. Wakasema tunaona mna saluni, naweza na sisi mkatufundisha na sisi, baada ya muda fulani tukawa tumefungua saluni yetu, kuwapendezesha wengine, lakini ikawa ni njia moja sisi kupata kipato pia. Mapishi kwamba kesho na kesho kuto, tukawa tumeajiriwa kwenye mahoteli au tunaeza tukapika hizi bite, tukawa tunaziuza kwa familia za jirani, tunapata pesa. Tunapotarajia pia kwamba tutaanza na mafunzo ya ushonaji, ni kitu kizuri kwamba wao watajifunza namna ya kutengeneza nguo polepole, baadaye wataweza kuwa mafundi kabisa wazuri wa cherehani. Ilikuwa kwa muda wa miezi ngapi? Mafunzo wameyafanya kwa muda wa miezi miwili. Muda wa kwanza ilikuwa ni mafunzo ya kuelekezwa namna ya kufanya, mwezi mwingine wamefanya kwa vitendo, na kwa hiyo baada ya kuwafunza watapewa vifaa vifaa vifaa, bado hawajapewa lakini wameomba kupewa vifaa vya kuanzia, na kamanda kikosi ameahidi kwamba ndani ya hizi siku mbili tatu watapatiwa vifaa vya kuanzia kwenye haya mafunzo yao. Kwao tunaimani hii vifaa tutakavyowapa, kama ni madawa, ni rasta, ni dry kwa upande wa saluni, kwa upande wa kupika labda ni majiko na baadhi ya vyombo na vyakula vikavu, wanaweza wakaanza biashara, kwamba wasikae sasa kusubiri kuajiriwa, iwe ni kama wamejiajiri wao wamejia. wenyewe kuna ujumbe gani kwa raia kwa wakaaji ambao saa moja nao wana hiyo pendekezo ya kupewa mafunzo uh, ujumbe wetu sisi kama transport ni kwamba tuko hapa chini ya mwamvuli wa MONUSCO na tunafanya majukumu yetu kama maelekezo ambavyo yanatutaka usalama wa raia na vitu vinavyowazunguka pamoja na kutekeleza hilo. Kwa hiyo tupo sambamba kutoa mafunzo mbalimbali, kufanya shu shughuli mbalimbali za pamoja ili kutengeneza ule ukaribu, kutengeneza ile bond kati yetu sisi na wao, waone kwamba sisi tuko hapa kwa ajili yao na sio namna nyingine, tukiamini kwamba hii itakuwa ni namna ya kuwafariji namna ya kuwatoa katika hali ya unyonge, wajione kama ni watu kama walivyo watu wengine, especially kwa wakina mama, tunawafuta machozi kuwarudisha kwenye ule mwanamke wao, waone kwamba wanao uwezo wa kuutumia mwanamke wao na kusimama kikamilifu kwenye familia na kuziendeleza bila kukata tamaa. Afisa Nuela, tunakushukuru asante sana na karibuni <muchilis> Jimboni Kivu Kusini, walimu wa shule za umma za msinji wanakuwa hatua kwa hatua wakirejea kazini, wakigoma tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa masomo. Kwa sasa, miungano yenye kuwatetea imeonekana kukumbwa na mgawanyiko, kila moja ikiamua kusitisha mgomo bila kujali mawazo ya ingine. Muungano sendiketi ya walimu wa Congo sieko ilitangaza kuanza kwa shughuli za shule siku ya kwanza iliyopita, huku sendiketi ya walimu wa shule za msingi za kikatolika kutangaza kwamba nao pia watafuata mtindo huo. Ni ipi hali ilivyo kwa sasa? Jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Hashel Kiesembangu na yenye kusomwa na Jean Kasami ni kisha kikao cha tarehe 29 Oktoba ambacho kiliendeshwa Bukavu kunako shule Monsenyer Gido ndipo wajumbe wa walimu wa shule za Kikatolika waliamua kukomesha mgomo wa kususia kazi na kurudilia shughuli tarehe ine mwezi wa 11 ni baada ya mgomo unaotoka dumu miezi miwili tangu tarehe rasmi ya ufunguzi wa milango ya masomo lakini kurudi kwao shuleni kunasinikizwa na masharti fulani fulani Tunaomba walipe wenzetu wa NE, walipe wenzetu wa NP, wapatie mwalimu mshahara ambao unaweza kumusaidia kwa mambo ambayo inahusu familia. Na kama sivyo, walimu wanatarajia kurudilia mgomo wao unama muda wa miezi miwili. Leo Musagi, kiongozi wa elimu jimboni, anasema kuna shule zingine zimekwisha rudilia shughuli tangu tarehe 28 mwezi wa kumi na zingine zikarudilia Tarehe makumi tatu mwezi wa kumi, musidi Kivu yote. Tunashukuru sana sendika zetu tano zilifanya kazi ya kuita walimu waanze kazi, na kweli walimu walikubali na walishaanza kazi. Tunaomba wazazi wajikaze kutuma watoto shuleni, walimu waisha kubali kutumika. Kama kungali watoto wenye wangali kunyumba wangali na masito Inafaa wazazi watume watoto kumasomo. Kazi ilishaanza, tuko tunapita kila siku kufanya supervision, tunaona kweli walimu wanaanza kazi. Msimamizi wa Institu Kafunda ya Bunyakiri, Msafiri Matambiro, ashuhudia kwamba huko kwao masomo yamekwishafunguliwa. Kizani ulifika hapa, ulipita kwa hii shule na ukaona kama watoto wanakuja, lakini hawakuja wengi wazazi ambao watoto bado kurudi shuleni wanafurahia walimu ambao wanajipanga kurudilia kazi baada ya mgomo wa miezi miwili. Watoto walikuwa kabisa wameishaanza haribika, lakini kwa bahati nzuri mgomo umekwisha kuisha, na kwa hivi walimu waliona vema warudi tena shuleni. Kweli kabisa, tunawatupia maua kwa ile kuraji walijipatia baada ya ku wa haji na government yetu ya Kongo tunawashukuru sana Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa idhaa ya jioni ya leo. Weekend njema kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya Radio Kapi. Kwa herini.