Oh, okay. Mwezi mmoja baada ya mashua ya MRD kuzama kwenye Ziwa Kivu, shirika la raia la Minova linaomba serikali ya Kongo kutimiza ahadi zilizotolewa. Katika jimbo la Maniema, tarafa la Kibombo halina barabara, ni tahadhari ya mbunge Papi Omeonga mchaguliwa wa wilaya hii baada ya ziara yake huko. Huko Kasai Central, wakazi wanahamasishwa juu ya ugonjwa wa kasa ya matiti na shirika la Fondation Faveur Sante Universelle pour la Femme et l'Enfant. Karibuni kwenu wote, wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Kama nilivyotanguliza hapo awali, Mwezi mmoja tayari tangu mashua ya Merdi ilipozama kwenye Ziwa Kivu. Ilikuwa tarehe 3 Oktoba, kama mita mia mbili hivi kutoka kizimbani cha Kituku huko Goma. Mwezi mmoja baadaye, boti bado imekwama chini ya maji ya Ziwa Kivu. Kuhusu waliopotea, hakuna habari. Hata hivyo, baadhi ya miili iliripotiwa kupatikana wiki iliyopita katika kijiji cha Mululu na nchini Rwanda. Kutokana na hali yao ya kuharibika inaaminika kuwa ni miongoni mwa waliopotea wakati wa ajali ya meli. Jumuiya ya kiraia ya Minova hata hivyo inaibua utekelezwaji wa baadhi ya hatua zilizochukuliwa na serikali ya mkoa wa Kivu Kusini. Mkuu wake anaiomba serikali ya Kongo kutimiza ahadi zilizotolewa tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano yaliendelea tena siku ya nne hii mwanzoni mwa alasiri katika eneo la Mpeti iko katika tabaka Kisimba katika tarafa la Walikale. Baadhi ya vyanzo vya ndani vinasema kuwa shambulio lililofanywa na jeshi la Kongo na wapiganaji wa wazalendo dhidi ya waasi wa M23 ambao wameikalia Mpeti kwa karibu wiki mbili Vyanzo hivi vinadai kuwa milio ya milipuko ilisikika mbali sana na Pinga. Hakuna matokeo ya mapambano haya yanayopatikana kwa sasa. Katika siku ya pili ya kazi ya mkutano mkuu wa haki katika kituo cha kifedha cha Kinshasa, ripoti iliyowasilishwa katika kikao na waandaaji inafichua udhaifu kutokana na matakwa ya kisiasa katika kutotekelezwa kwa maazimio ya washiriki wa jumla wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Kazi hiyo inaibua haja sio tu ya kuendeleza mageuzi katika sekta ya mahakama, lakini zaidi ya yote kutumia maandiko na kuwa na utamaduni wa kuheshimu. Kazi iliendelea na mawasilisho kadhaa ya washiriki. Katika jimbo la Maniema, hali ambayo tarafa la Kibombo linapitia leo inastahili mtazamo maalum kutoka kwa wananchi na kutoka kwa viongozi wa siasa na utawala. Ni mwanabunge wa mkoa mchaguliwa wa wilaya hii ya uchaguzi ambaye alisema haya kwenye Redio Kapi baada ya ziara yake katika eneo hili kama sehemu ya likizo yake ya bunge. Kulingana na Daktari Papi Omeonga Chopa, tarafa la Kibombo halina barabara tena za kuwaruhusu watu kutembea kwa uhuru na kufika Kindu, mji mkuu wa Maniema. Elimu ya watoto imetatizika, na usalama wa raia hauhakikishwi. Habari hii pia inathibitishwa na jumuiya ya kiraia ya eneo hilo. Florence Kizalunga kwa ripoti. Mzunguko huu ulimwezesha mbunge wa Kibombo kutambua hali ya jumla ambayo wakazi wa sehemu hii ya Manyema wanapitia, hali ambayo nasikitisha kila mtu. Kwa mjibu wa mbunge Papia Umeonga Chopa. husika ili shughuli upatikane katika sekta mbalimbali zilizoathirika. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. nam mkasa uliotokea Jumapili iliyopita katika mtaa wa Panda huko Likasi, jimboni Haut-Katanga, mti uliopandwa kando ya barabara ulianguka kwenye basi la usafiri wa umma na kusababisha kifo cha mtu mmoja na kujeruhi wengine wengi. Matokeo yake ni kwamba tatizo la kusimamia miti iliyopandwa kando ya barabara linaibuka tena. Je, uratibu wa mazingira wa mjini unakusudia kutatua swali hili? Tunamsikiliza Mathieu Muchal anayehusika na uratibu huu akijibu kwa njia ya simu na Jean Gandu. Maneno yake yanatafsiriwa hapa na Ndibonera. Mwongozi wa ofisi inayohusika na mazingira inapanga kuidadisha na kukata miti yote ambayo imezeheka na yenye yaweka hatarini wakaaji, wakati huu ambapo mvua inakuwa ikisindikizwa na no mpepo mkali. Kukatwa kwa miti hii itafuatiliwa na shughuli ya kupanda zingine. Kwa hiyo, wakaaji wanaitwa kutochoma majani iliyo kando kando na Miti. Kodi ya kukata miti italipwa nafasi ambapo mti yapatikana, kama vile sheria imepangilia kupitia hatua iliyotangazwa mnamo tarehe kumi na mnane mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na mnane. Ofisi yetu ya walika wakaaji kuja kutoa habari kuhusu nafasi ambapo kunapatikana muti yenye imekuwa kando kuanguka, na hapo tutapanga siku ya kwenda kuikata. La batu. Katika mji wa Matadi ulio katika jimbo la Kongo Central, madiwani wa manispa Matadi walitembelea soko la Vwandu hii siku ya nne, ni kuhisi hali halisi ya wauzaji katika eneo hili la biashara. Madiwani wa manispa ya Matadi wanasema wamejionea kwa macho, kwa wasiwasi, kuwepo kwa taka zilizorundikana na ukosefu wa vyoo katika soko hili kubwa la jiji. Wawili hawa walimwalika kiongozi wa mtaa wa Matadi kutekeleza usafi wa mazingira kwa nia ya kuboresha hali ya usafi katika soko hili kwa ustawi wa wafanyabiashara na watumiaji. Mengi zaidi na wakiendesha matembezi katika soko hii ili kujionea jinsi gani shughuli za biashara za kuwa zikiendeshwa pahali. Watatu kati ya wakonse minisipo wa Matadi walihuzunika kuona jinsi gani uchafu umejaa katika soko hili. Kulingana nao soko hilo la kuwa kama vile halina viongozi, kwani uchafu umejaa hapo. Wanashangaa kuona siku kwa siku wafanyabiashara wanalipa pesa mia ine za kama kodi kwa mfanyakazi aliyetumwa pahali na mkoa wa Matadi, na kila wiki pesa mia tano zinalazimishwa kwa wafanyabiashara wale kama pesa za salongo, lakini hakuna kitu ambacho kinafanywa na viongozi, kwani mazingira imekuwa na uchafu tele. Kwake Jean-Claude Makanya akiwa kiongozi wa bunge la mkoa wa Matadi, hali hiyo sio kukubalika na ni sherti iweze kukoma. Matembezi ya washauri wa, wa mkoa wa Matadi iliendeshwa katika soko hiyo kwa pesa zao za binafsi. Lengo ikiwa ni kuwahimiza wafanyabiashara kuhusu umuhimu wa kuwa katika mazingira safi na kualika viongozi husika kuzidisha mpango ya kufanya usafi katika eneo hili. Huko Kasai Central, shirika la Fondation Faveur Sante Universelle pour la Femme et l'Enfant, Fasufec kwa kifupi, linashiriki katika uchunguzi wa kansa ya matiti kwa wanawake. Muundo huu unaongeza uelewa miongoni mwa walibino na wafungwa huko Kananga kuhusu ugonjwa huu hatari kwa wanawake. Daktari wa magonjwa ya wanawake katika Fasifek, Daktari Jano Kabwe aliambia Radio Kapi kuwa ugonjwa huu unaweza kuponywa iwapo utagunduliwa mapema. Matamshi yake yanakusanywa na Francois Kadima. Kansa ya maziwa ya wanawake ni matatizo hakika ya afya. Kuna alama zenye hatari kwa mwanamke, kunazo zenye kuwa hakika sawa, umri yani miaka katika matunzo. Asilimia makumi saba na mnane ya wanawake ni wenye kupita miaka makumi tano tunachungua kiafya ajili wanawake wafahamu ugonjwa huo, sababu katika shirika letu wanawake wanafika katika mahospitali tayari wakiwa wagonjwa, wanafika nyuma ya wakati, sababu hawafahamu ugonjwa huo. Ndiyo sababu tulikusudia kuenda nafasi wanapopatikana kuwajulisha habari kuhusu kansa ya maziwa, sababu katika shirika letu ni sawa muujiza, na kama wanagonjwa wanatumia dawa zisizo wa mzuri wengine wanatumia dawa za asili. Ndiyo sababu wanafika wakiwa wagonjwa sana, wanafika nyuma wakati ya wakati. Zaidi ya miaka kumi baadaye, Radio Campus ya chuo kikuu cha Kinshasa inaanza tena matangazo yake. Imewekwa kwenye ghorofa ya kwanza ya jengo la tawi la sheria na uandishi inatumika kama chombo cha kufundishia kwa wanafunzi wa uandishi wa habari, lakini pia ina jukumu la kufahamisha, kuelimisha, na kuongeza ufahamu miongoni mwa wakazi wa Kinshasa kwa ujumla na hasa jumuiya ya chuo kikuu. Tunamkaribisha Ronelin Dibonera kwa matangazo ya kipindi cha pili cha habari kwa furaha na kutana nawe tena mtukufu msikilizaji, huku tukijielekeza katika mji wa Beni ambapo mwenzetu Grevi Salumu anatusubiri pamoja na Noela Nyaisanga akiwa ni ofisa kijeshi katika kitengo cha majeshi toka nchi ya Tanzania na kinachopatikana katika monusko ya Beni akiwa mhusika na uhusiano kati wanajeshi na raia. Pamoja wanazungumzia malengo ya mafunzo ya kikazi iliyowakutanisha kinamama kumi na mbili wenye kuishi katika hali ngumu wale walifunza jinsi gani kupiga chakula na kusuka nywele baada ya miezi miwili. Kapteni Noel, jambo, habari? Nini ndilo liliwasukuma kuandaa mafunzo kama haya kwa ajili ya wanawake hawa? Haya mafunzo ambayo tumeweza kuyatoa kwa wakinamama jirani na kambi yetu hapa, lengo ni kuendelea kudumisha mahusiano mazuri ambayo tayari yalikwisha kuwepo, yaendelee kuwepo kati yetu sisi Tanzbat. MONUSCO na wao raia ambao tunawalinda, tukiamini inakuwa ni moja ya njia ya kuwapa fursa wao kujikimu. Inakuwa ni kama nafasi ya wao kuwa na chanzo cha vipato, kwa sababu tumeangalia wanaoathirika zaidi kwenye nchi za machafuko, mfano hapa Kongo, ni wanawake na watoto. Kwao unakuta wanawake wengi ni wajane, wanawake wengi wanaishi peke yao Waume zao kama sio kufariki wanakuwa wamekimbia kwa sababu ya vita. Kwa hiyo wao wanabaki na familia, wazilee peke yao, watoto wapate chakula, watoto wapate mahitaji mengine. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana kwa wao peke yao kumudu hizishi hizi haya mahitaji. Kwa hiyo tunaamini kwa mafunzo haya ambayo tumewapa ya ujasiriamali, kwa namna moja au nyingine yatakuwa ya yamewasaidia wao na familia zao na sababu gani mulichagua kazi ya kusuka nyele pia na kupiga? Hayo yalikuwa ni baadhi ya mapendekezo yao wao wenyewe. Awali kulikuwa na mkutano ambao uh, mkuu wetu wa kikosi alipata nafasi ya kuongea nao na hichi kikao uzuri, wao waliomba wao wenyewe wamama, kwa sababu ni wamama wako jirani kabisa na kambi yetu. Kwa hiyo akaona, jamani, tunaomba mtupe angalau mafunzo kama moja ya kutuinua, kutukuamua sisi wanawake. Kwa hiyo tukawauliza, mngependa mafunzo mafunzo gani? Kwa sababu tunaweza tukatoa mengi mengi, lakini ambao hamjawahi kuyapata. Wakasema, tunaona mna saluni, naweza na sisi mkatufundisha na sisi, baada ya muda fulani tukawa tumefungua saluni yetu kuwapendezesha wengine, lakini ikawa ni njia moja sisi kupata kipato pia. Mapishi kwamba kesho na kesho kuto, tukawa tumeajiriwa kwenye mahoteli au tunaweza tukapika hizi biti, tukawa tunaziuza kwa familia za jirani, tunapata pesa tunayotarajia pia. Kwamba tutaanza na mafunzo ya ushonaji, ni kitu kizuri kwamba wao watajifunza namna ya kutengeneza nguo polepole, baadaye wataweza kuwa mafundi kabisa wazuri wa cherehani. Ilikuwa kwa muda wa miezi ngapi? Mafunzo wameyafanya kwa muda wa miezi miwili. Muda wa kwanza ilikuwa ni mafunzo ya kuelekezwa namna ya kufanya, mwezi mwingine wamefanya kwa vitendo, na kwa hiyo baada ya kuwafunza watapewa vifaa. Vifaa vifaa bado hawajapewa lakini wameomba kupewa vifaa vya kuanzia, na kamanda kikosi ameahidi kwamba ndani ya hizi siku mbili tatu watapatiwa vifaa vya kuanzia kwenye haya mafunzo yao. Kwa hiyo tunaimani, hivi vifaa tutakavyowapa, kama ni madawa, ni rasta, ni draya kwa upande wa saluni, kwa upande wa kupika labda ni majiko na baadhi ya vyombo na vyakula vikavu, wanaweza wakaanza biashara, kwamba wasikae sasa kusubiri kuajiriwa, iwe ni kama wamejiajiri wao wenyewe. Una ujumbe gani kwa raia kwa wakaazi ambao saa moja nao wana hiyo pendekezo ya kupewa mafunzo? Uh, ujumbe wetu sisi kama transport ni kwamba tuko hapa chini ya mwamvuli wa MONUSCO na tunafanya majukumu yetu kama maelekezo ambavyo yanatutaka usalama wa raia na vitu vinavyowazunguka pamoja na kutekeleza hilo. Kwa hiyo tupo sambamba kutoa mafunzo mbalimbali mbali, kufanya shughuli mbalimbali za pamoja, ili kutengeneza ule ukaribu, kutengeneza ile bond kati yetu sisi na wao, waone kwamba sisi tuko hapa kwa ajili yao na sio namna nyingine, tukiamini kwamba hii itakuwa ni namna ya kuwafariji, namna ya kuwatoa katika hali ya unyonge, wajione kama ni watu kama walivyo watu wengine, espesiali kwa wakina mama, tunawafuta machozi, kuwarudisha kwenye ule mwanamke wao, waone kwamba wanao uwezo wa kuutumia wanamke wao na kusimama kikamilifu kwenye familia na kuziendeleza bila kukata tamaa. Afisa Nola, tunakushukuru, asante sana na karibuni <mucho> Jimboni Kivu Kusini walimu wa shule za umma za msingi wanakuwa hatua kwa hatua wakirejea kazini. Wakigoma tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa masomo, kwa sasa miungano yenye kuwatetea imeonekana kukumbwa na mgawanyiko. Kila moja ikiamua kusitisha mgomo bila kujali mawazo ya ingine. Muungano sendiketi ya walimu wa Kongo Sieko ilitangaza kuanza kwa shughuli za shule siku ya kwanza iliyopita, huku sendiketi ya walimu wa shule za msingi za kikatolika kutangaza kwamba nao pia watafuata mtindo huo. Ni ipi hali ilivyo kwa sasa? Jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Hashel Kie Sembangu na yenye kusomwa na Jean Kasami. Ni kisha kikao cha tarehe 29 Oktoba ambacho kiliendeshwa Bukavu kunako shule Monseigneur Guido ndipo wajumbe wa walimu wa shule za kikatolika waliamua kukomesha mgomo wa kususia kazi na kurudilia shughuli tarehe 4 mwezi wa 11. Ni baada ya mgomo unaotoka dumu miezi miwili tangu tarehe rasmi ya ufunguzi wa milango ya masomo, lakini kurudi kwao shuleni kunasindikizwa na masharti fulani fulani. Tunaomba walipe wenzetu wa NE, walipe wenzetu wa NP, wapatie mwalimu mshahara ambao unaweza kumusaidia kwa mambo ambayo inahusu familia, na kama sivyo, walimu wanatarajia kurudilia mgomo wao unama muda wa miezi miwili. Leo Musagi, kiongozi wa elimu jimboni, anasema kuna shule zingine zimekwisha rudilia shughuli tangu tarehe makumi mbili na mnane mwezi wa kumi na zingine zikarudilia tarehe makumi tatu mwezi wa kumi. Musidi Kivu yote, tunashukuru sana sendika zetu tano zilifanya kazi ya kuita walimu waanze kazi, na kweli walimu walikubali na walishaanza kazi. Tunaomba wazazi wajikaze kutuma watoto Shuleni, walimu waisha kubali kutumika. Kama kungali watoto wenye wangali kunyumba wangali na masito, inafaa wazazi watume watoto kumasomo. Kazi ilishaanza, tuko tunapita kila siku kufanya supervision. Tunaona kweli walimu wanaanza kazi. Msimamizi wa Instituti Kafunda ya Bunyakiri Msafiri Matambiro ashuhudia kwamba huko kwao masomo yamekwisha funguliwa. Kizani ulifika hapa, ulipita kwa hii shule na ukaona kama watoto wanakuja, lakini hawakuja wengi Wazazi ambao watoto bado kurudi shuleni wanafurahia walimu ambao wanajipanga kurudilia kazi baada ya mgomo wa miezi miwili. Watoto walikuwa kabisa wameishaanza haribika, lakini kwa bahati nzuri mgomo umekwisha kuisha, na kwa hivi walimu waliona vema warudi tena shuleni. Kweli kabisa, tunawatupia maua kwa ile kuraja walijipatia baada ya ku tunapewa haji na government yetu ya Kongo, tunawashukuru sana. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata, siku njema kwenu.