Mkutano mkuu wa haki umefunguliwa siku ya tatu hii mjini Kinshasa umeandaliwa na Wizara ya Haki. Jimboni Hotuwele, upepo mkali uliharibu mali nyingi ikiwemo paa za nyumba tarafani Faraje siku ya sita iliyopita. Mjini Kinshasa wafanyakazi wa makampuni ya wa Indo Pakistani waliandamana barabarani hii siku ya tatu wakidai kuboreshwa kwa mishahara yao kulingana na sheria ya Kongo. Ha, mjambo, wasikizaji wapenzi. Kazi ya mkutano mkuu wa haki ambayo inafunguliwa itatoa uchunguzi na suluhu wa maovu ambayo yanatafuna haki ya Kongo. Bila kutilia shaka maazimio ya serikali kuu ya mwaka 2015, washiriki wanaitwa kutathmini kiwango chao cha utekelezaji na kupendekeza masuluhisho yanayofaa kwa kutofanya kazi kwa mfumo wa mahakama. Mahakimu, mawakili, walalamikaji, wadhamini na wasaidizi wengine wowote wa haki ambao wanashiriki kikamilifu katika hilo, walihimizwa kushiriki mjadala huo katika hali ya kuaminiana ili kuboresha usimamizi wa haki nchini DRC. Rais wa Jamhuri aliyechukua neno kwa ajili ya ufunguzi, anaonya kwamba kushindwa kwa mahakimu kuheshimu maadili ya haki kutadhibiwa kuanzia sasa. Wakati wa kuonya imekwisha. Ilikuwa ni kwa sauti dhabiti ambapo Felix Chisekedi alifungua kazi ya mkutano mkuu wa sheria siku ya tatu hii katika kituo cha kifedha cha Kinshasa, kwa kuwahutubia mahakimu kwa shangwe katika chumba kilichojaa watu. Na ikiwa baadhi ya Wakongo wanaendelea kutojali kufanyika kwa mikutano hii mikuu ya haki, wengine wanasema wanatarajia mabadiliko makubwa katika utendaji kazi wa haki ya Kongo. Nia yao ni kwamba iwe sawa kwa kila mtu tunapenda sheria baifuatilie gisi sheria iko inabidi, bafate sheria gisi inasema. Lakini hapa kwetu Kalemie, justisi haina bien, justisi iko mpaka ngambo ya bale bena franga. Bareforme justisi na kushikuwe makontrepoa leo, tunakuwa na justice yetu. Ukenda kujiplendre ku justice leo, kama uko na kamarade yako mwenye mulifia kitu fulani, kama ule mtu anakushinda poa ya kipesa, ule mutu banamupatia sheria. Tunalomba sana autorite wetu, mutuede sana kwa ile justice yetu, vraiment justice ko magonjwa zaidi ya mawakili mia tano wamepigwa marufuku kufanya kazi za kitaalam wakiwa wamevalia gauni nyeusi kote nchini DRC. Walipoteza hadhi yao kwa kutolipa michango ya kila mwaka kwa mwaka wa kifedha wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Uamzi huo ulifanywa na baraza la mawakili la Maindombe ambalo lilikutana mwezi Oktoba iliyopita huko Oshwe. Mkuu wa muungano wao wa mawakili utu Mukazina aliyezungumza kuhusu hali hii siku ya pili kupitia Radio Kapi, alisema amewasiliana na viongozi wote wa mahakama nchini ili kuzuia njia za watu hao ambao hawafuati sheria. Kando na mawakili hawa walioshitakiwa zaidi ya wanafunzi mawakili mia moja wako chini ya tishio la kufukuzwa kazi kwa kushindwa kurejesha viapo vyao. Jerubal Mputu Mokazina aliwasiliana na Irene Mboma Luzolo. Maneno yake yanatafsiriwa na Ronelin Dibonera. Wakati wa mkutano mkuu uliowakutanisha wanasheria wa jimbo la Maindombe pa Oshwe, shauri la wanasheria iliomba kuwaondoa kwenye orodha wanasheria wenye hawakupana mchango wao wa kila mwezi. Ni kiwango cha wanasheria mia tano makumi mbili ndiyo kwa sasa wanakatazwa kufanya kazi yeyote. Kwani hawana tena utambulizi na wanakatazwa Kuvaa kanzu za wanasheria miongoni mwa watu wale, kunapatikana wanasheria wenye tangu kuapishwa mwaka wa elfu mbili ishirini hawakuweza kuapishwa tena upya na kuandikisha majina yao kwenye ofisi ya wanasheria, ila shauri hilo imewapa nafasi ya kwenda kuapishwa upya kiapo hadi tarehe makumi mbili na kenda mwezi huu wa kumi na moja. Ikiwa hawatafanya hivyo, watavutwa. Hesabu ya wale ni mia moja makumi saba na ine. Oroza ya wale wote wamesimamishwa itabandikwa kwenye maparke na matribinal, na kukumbusha kwamba kipengele cha mia moja kinawalazimisha kufunga ofisi zao na kurudishia wakaaji vikaratasi vya masambo. Iwapo watakataa kurudisha vibarua, wakaaji wanaalikwa kuwachongea na hapo kutafatwa gazabu, ikiwa hiyo ya kuwasimamisha kazi kwa kiwango cha miaka kumi. Huko Kivu Kaskazini, wapiganaji wa vikundi vya kujitolea kwa ajili ya ulinzi wa nchi vya Wazalendo walipata tena udhibiti wa mji wa Kamandi Jit ulio kando ya Ziwa Edward kilomita kumi na tano kutoka kijiji cha Kirumba bila mapambano, hii siku ya pili, tarehe tano Novemba, kusini mwa mji wa Kirumba, tarafani Lubero kurejea huku kunakuja baada ya waasi wa M23 kujiondoa bila mapigano kutoka eneo hilo ambalo walikuwa wamekalia Jumapili iliyopita. Kulingana na jumuiya ya kiraia ya Kirumba, M23 waliondoka kuelekea Katwa, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita mbili kutoka mji huo. Licha ya kujiondoa huku, mashirika ya kiraia yanasema ina wasiwasi kuhusu hatari ya mapigano mapya katika wilaya hiyo. Ajabu lakini ni kweli, madarasa sita katika shule ya msingi ya Bua katika uwanda wa ziwa Albert imekaliwa tangu siku ya pili na kundi la wanamgambo wa CODECO katika tarafa la Jugu tuko jimboni Ituri. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanamgambo hawa na familia zao walikuja kuhakikisha udhibiti wa eneo hili ambalo kuna idadi ndogo ya askari wa Fardese. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Kundi la kwanza la waasi wa kodeko liliasili ndani ya vijiji vimoja katika sulutano ya baima banywagi kama vile mbechi na bua katika mtangamano wa tambaki tarafa ni jugu. Kundi lingine lilikuja siku ya pili ndani ya eneo hilo. Kulingana na vyanzo vya pahali, waasi wale wanaokuwa na silaha zao za vita walikuja kutokea katika mtangamano wa penyi na jamaa zao, ili kushimika eneo lao kuu la mapigano ndani ya vijiji hivi sita za shule la msingi Bua linawasaidia kuwa mahali pao pa kulala, jambo lililazimisha wakuu wa masomo kusimamisha shughuli za masomo kwa muda. Wanafunzi wote na wakaaji wengine walikimbia ili kuepuka mashambulizi za watu hawa wenye kumiliki silaha. Wanalala ndani ya jamaa za mapokezi huko Chomya na Kasenyi kando na ziwa Albert. Watetezi wa haki za binadamu na mashirika za raia wanasikitika kuona ya kuwa mamia ya watoto wanazuiwa kwenda shuleni. Wanaomba wakuu viongozi kuingilia kati na kufikiri mipango za kuwaondoa wasi wali huko ambao kuweko kwao unaleta hofu ndani ya ya eneo nikiripoti. Toka Bunia mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, katika mkoa wa Hotuele upepo mkali ulisababisha uharibifu wa mali kwa baadhi ya majengo katika tarafa la Faraje. Tukio hilo lilitokea siku ya sita iliyopita. Miongoni mwa majengo yaliyoathiriwa kuna kanisa Katoliki na shule ya kisekondari ya Mobutu kama ilivyoelezwa na Foste Tasile, mwanabunge wa kijimbo wa zamani wa tarafa la Faraje. Anaongeza kwamba pia ndani ya eneo hili la kilomita moja kutoka parokia pia kuna uwanja wa mpira wa miguu, uwanja wa Tatama Loka, ambao ulikuwa na uzio wa mabati. Uzio huu pia ulichukuliwa kwa sehemu. Nyumba za watu hazikuathiriwa. Katika jiji la Kinshasa, wafanyakazi wa biashara za Indo Pakistani kwa mara nyingine waliandamana mitaani hii siku ya tatu. Kwa sababu hiyo maduka yao yote kwenye Avenue de Commerce na kando kando hayakufunguliwa tangu asubuhi. Wa wafanyakazi hawa wanaendelea kudai kiasi cha chini cha malipo kinachopangwa na sheria ya Congo kwa kiwango cha kila siku na kuboreshwa kwa hali zao za kazi. Wanaamini kuwa mazungumzo yaliyoanza na mabosi wao kwa msaada wa viongozi mbalimbali hayajafanikiwa mbali. Siku ya tatu hii asubuhi, waziri wa kazi alitembelea eneo hilo, aliwaita warudi kazini. Siku ya nne hii, aliahidi kuendelea na mazungumzo na mabosi wao ili kupata suluhu ifikapo mwisho wa mwezi Novemba. Malipo ya hasara na upungufu wa sehemu ya faida ndani ya tarehe ya mwisho inaruhusu mafuta ya gari kujazwa tena katika vituo vya kuuza mafuta. Ni kwa maneno hayo ambapo mkuu wa kundi la makampuni ya kibinafsi ya mafuta nchini Kongo, Emerimba Bachi Bope anafurahi. Hii ni baada ya Wizara ya Fedha ya Kongo kutoa fedha za kulipa sehemu ambayo serikali inadaiwa na wasambazaji mafuta kwa wakazi. Bila kutaka kutaja kiasi cha jumla kilichotolewa, Emerimbachi anahimiza serikali kudumisha kasi hii ya kulipa hasara na mapungufu. Amezungumza kwa njia ya simu na Bili Ivan Lutumba, utafsiri wa Ronelin Di Bonera. Tumefurahi sana kuona serikali imetulipa, tunahitaji hatua hiyo isikuwe ya kwanza wala ya mwisho ila ibaki kitendo ya kila siku na ya kudumu muda ambapo serikali imehakikisha kiukweli kwamba wafanyabiashara wa mafuta ya gari wamekutana na kihombo cha pesa fulani waweze kuwatolea pesa hizo. Kitendo hicho kitasaidia kusikua ukosefu wa mafuta ya gari humu nchini. Nafikiri ya kwamba cha kufata ni kuzungumza na wale wenye wanaleta mafuta ya gari humu nchini na wanayoiweka katika nafasi moja moja, kama vile kwenye Sep Kongo, hata ledia, ili waweze kukubali pendekezo ya serikali inayowaomba ili kusaidia kufanya uchunguzi wa kiwango cha mafuta wanacholeta humu na ni pesa ngapi wanazozipoteza waweze kuikusanya fasi moja. Iwapo wataweza kuitika hilo, itasaidia sana kuleta suluhu kwa jambo hilo la kukosekana kwa mafuta ya gari hapa nchini. Ilikuwa siku ya jiji bila kazi na bila sim kadi kwenye simu ya mkononi, hii siku ya tatu huko Maniema. Shirika lisilo la kiserikali la hatua kwa kukuza na kutetea haki za watu wasiojiweza Aprodeped Maniema limetangaza siku hii kukemea hali mbaya ya huduma kutoka kwa makampuni ya mawasiliano ya Vodacom, Orange na Airtel. Hatua hii inajiri baada ya maandamano ya amani na kuwasilisha barua ya malalamiko kwa nyumba hizi za mawasiliano. Kulingana na Rajabo Butindi Ferdinand, msimamizi wa mpango wa muundo huu, hatua yao inalenga kuwasukuma wasimamizi wa makampuni hizi kuboresha huduma zinazotolewa kwa jamii. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa imeandaliwa na Ronelind Bonera. Shukrani kwa kutukabidhi nafasi. Katika sehemu ya pili ya habari zetu, tunajielekeza ndani ya mtaa wa Masisi, ambapo wakaaji wanapitia hali ngumu kimaisha. Ni hivi ametueleza kiongozi wa muungano au kopedi, mwenye ametoka ziarani pande hiyo ya jimbo ya Kivu Kaskazini. kiuchumi mtaani humo. Kunaripotiwa visa vya kupanda kwa bei ya chakula inayozalishwa mashambani hata bidhaa vingine vyenye umuhimu toka Goma na kando kando. Pierre Balume anazungumza hapa jinsi hali ilivyo katika majadiliano aliyoendesha na mwenzetu Sifa Maguru. Balume Pierre, Jambo. Jambo sana. Anza, ni juu ya wanalima me chakula hayauziwe kwa sababu chakula ilishakuwa mingi na imekuwa mingi. Ni, ni ni kitu moja yenye inaacha kwanza ni watu wa kutoka Goma hawaende fika kwenda kuuza chakula yao. Kitu ingine watu wamejikamata mashamba wanaoblige watu wanalima mashamba za ingine watu ingine, chakula inashuka kwa sababu eh, franga haziko kwa sababu watu hawafanye zingine makazi, watu hawatembee juu ya mabariere za mingi munjia Zabatu, namna gani? Kuko vikundi wenye silaha sirtou mu groupe mai yetu nyamaboko, kuko wale watu wanajikamatia mashamba wana sibleo zengine makominote wanakamata ile mashamba wanaoblige populasio ya pale walime zile mashamba na mangombe deja walisha ziia zote mu ile mu groupe ni chakula gani yenye inaonekana mingi kushuka bei? Bo yenye inaonekana mingi ni maharagi na ni ndizi mahole na chakula yoyote yenyewe wanalima lokalma ku Masisi, inashuka bei sana. Kwa mfano? Kwa mfano Ndizi inashuka bei, ndizi mkungu moya a ndizi leo ni elfu mbili kitunga mbunga, leo ni elfu kumi na tano za kingongomani, bunga ya muhogo ndiyo. Na kama chakula inashuka bei, sasa vifaa ingine, chumvi, mafuta, sabuni, kila kyokote yenyewe inatoka Goma kwenda Masisi, ile inapanda sana bei, ni ya makali sana yenyewe. Acha bei inapanda, wakomersa viko nalipa franga mingi monjia kwa sababu mabariere zote Niko ngambo ya wazalendo, niko ngambo ya M23, ma bariere zote tulisha zikalikile ziko, mabariere kumi na moya zenye ziko mwile njia. Sasa miko nalipa franga mingi na njoo maana bei inapanda zaidi. Bila sio kule habana cha, habana franga na njoo maana chakula nao na inashuka. Zile bariere ziko wapi na wanalipisha ngapi? O, mabariere kwanza kutoka hapa na Sake kuko bariere tatu. Ngambo ya M23 nao viko na bariere moya. Kutoka Kisuma mpaka Masisi kuko bariere tano. Mwe wa M23 wao wanalipisha gari moya wanalipisha dola mia tano na makumi mbili kama ni ya Kavambi, kama ni ya kiloko wanalipisha dola mia ine makumi mbili kwenda na kurudia ama ni kupita. Kupita limoya ile rotasio ya kwanza tu unalipa zile franga na kotea wazalendo kote wazalendo. Sadepa hawana na bei jinsi bata kuomba tu, tunia ngapi me fazimwa kwenye biko, naomba dola mia mbili, wengine dola miamoya, wengine dola makumi mbili, na ile ina ina dekuraje watu wengi kuenda fanya uchuruzi. Njoo maana watu mingi wanaogopa kwenda kufanya uchuruzi na njoo maana chakula inashuka sana mumasisi. Kazi zingine, masomo. b kazi zingine za masomo kuanzia kwa tangu kwenye walifungulia masomo tarehe mbili ya mwezi wa kenda mpaka leo watu viko na watoto viko nasoma masomo sawa kawaida. Kalembe njo hawakusoma hii siku mbili juu ya vita yenye ilikuwa antre kikundi yenye kumiliki silaha M23 na wazalendo, njo maana wanafunzi walifunga masomo ile. Saa ingine ni juu ya masalongo salongo, ziko mingi Umasisi notamamo mweneo yenye M23 inakamata watu, kwanzia siku wa kwanza Kwanzia saa moya mpaka saa munane viko nafanya salongo inyeko obligatoire. Mwenye anaruhusiwa kutembea tu muile njia pasaje, mwenye anatoka Goma naenda Masisi ubie Masisi anaenda Goma. Me mukaaji wa pale hana ruhusa tena wakwenda kushamba mwile siku wa kwanza, kama huko muganga ubie mwalimu, mevengine vote hakuna ingine kazi, ni kwenda musalongo. Na mwile salongo wanawatumikisha kazi gani? Wanawatumikisha kufungula mabarabara. Mm, wakaaji wa Masisi wao walingependa kabisa silaha zitoke mu komunote, FARDC au bien gouvernement ijikaze i recupere masisi yote muzima kwa sababu watu biko na teseka, biko na boga, watu hawatembei, watu hawafanyi makazi juu ya masilani za mingi sana mu komunote. Tulikuwa na omba gouvernement iimpose pe mu masisi. Itoke vikundi yote yenye kumiliki silaha, ni ba M23 ni ba Zalendo wote watoke mu masisi. Au mwe autorite ikuwe sur place na ikuwe kila fasi. Asante sana. Asante mama Radio Kapi, dosi en Swahili. Baada ya kuzungumzia shida za wakaaji wa mtaa wa Masisi, tunajielekeza ndani ya mji wa Beni ambapo polisi ilizindua rasmi siku ya sita iliyopita kampeni ya kupiganisha fujo yenye kuwasumbua wakaaji kwa, wa kwa niaba ya mhusika wa mawasiliano kwenye polisi la taifa mjini Beni Kuanzishwa kwa kampeni hiyo imetokana na wingi wa duka za kupiga muziki na filamu, hata makanisa zenye za piga muziki mchana kama vile usiku na kuweka hatarini afya ya wakaaji, hususa wanafunzi pia wagonjwa. Baada ya kampeni hii, wale watakaoshikwa katika kosa watakuwa wametolewa ghadhabu, ameeleza ofisi huyo wa polisi. Mengi ni katika ripoti ambao ameandaa Mark Marufimbo. Hapo twapatikana kunako karta la matonge mjini Beni, ni pembezoni mwa kituo kimoja ya afya ambao kuna makanisa mawili zinazotumia vifaa vya muziki kwa kelele kubwa. <coughs> Hapa tena pande wa pili wa hiki kituo cha afya tu kuna duka cha kuuzisha muziki na filamu ambayo nayo yapiga mudundo mbalimbali, yani ni fujo kubwa na kelele za ajabu pembezoni mwa kituo hicho cha afya, wagonjwa hawana muda wa kupumzika ipasavyo. Hali ni hiyo hiyo tu kunako hospitali kubwa ya mji wa Beni inayozingirwa na soko kubwa la kilokwa ambako midundo za kila rangi yasikika hali hiyo yatatiza sana, kama aeleza hapa daktari Jizeli Kiromba Zeka, mganga msimamizi wa kituo cha afya mafamia ya Beni. Ile neno inatutesa sisi wote Bwana journaliste, makelele mingi inatuma kwanza wagonjwa hawapumzike, na waganga mafikiri. Uko nafikiria kitu kizuri, unashtuka na makelele uko naona. Kwenye mahospitalo yetu kunapita pa matonge, mutu anatia kabini ya miziki mbele ya hopitali, mutu anatia kikao kya pombe manaita dini, ba pembeni ya hospitali antuka. Ile inashtula moyo, inashtula mafikiri, inatusumbua, kwani kazi ya kiganga ni kazi yee inastairi ukimya. Na mtu akifika kudawa hospitali ni fasi ya pumzisha mwili ili dawa itumike. Me hiyo police sonore iko kitu moja, sijue kama wale wachuuzi wa miziki wanaweza wajengea yabo galeri, tukwe na jua kama ukitafuta miziki unaenda kugaleri fulani, vile tunaenda kutafuta bikwembe, tunajua ku GTB hapa wamizike basi, siko kontre namuna yabu ya kutafuta pesa, alakini serikali ingetusaidia kwa afya ya muganga na afya ya mgonjwa. Tatizo lile yasababisha polisi kuanzisha kampeni ya kugombanisha vurugo hii kupitia uhamasishaji wa kwa wahusika, kama aeleza hapa na Son Murara, msemaji wa polisi mjini Beni. Muda huu ambao tuko ndani ni kwa kuwaambia tu na kuwatayarisha, sababu itafika muda fulani tunawakamata wote na kuwafunga kisheria na tunawatia kwenye mahakama, sababu wana kuwa na kosa kubwa sana, ambao ki France tunaita tapage nocturne ama tapage diurne. Kama uko na kanisa yako unapiga muziki usiku, uanze ukumbuke kama kanisa yako iko ndani ya watu na watu usiku wanastahili kulala, wanahitaji usingizi. Sasa mtu atapata usingizi ndani ya fujo? Usingizi unakuja ndani ya ukimi. Wengine wako na makabine ya muziki ya téléchargement ya muziki, fasi ambako masomo iko, hospitali iko, centre de santé na maofisi hata za serikali, ambako mchana wanastahili kutumika. Nasoni Murara aongeza kusema kwamba kwa ukomo wa huo kampeni ya uhamasishaji itakayodumu muda wa mwezi mmoja kuna maamzi makali yatakamatwa na inayoweza kufuatiwa pia na malipizi. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunaafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.