Oh, was... Kazi za mikutano mikuu ya kitaifa ya sheria ya Kongo zitaanza hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Waziri wa Sheria Costa Mutamba amethibitishia waandishi wa habari kii siku ya kwanza. Mjini Kinshasa, wakazi wa Manispa Selembao wanatahadharisha kuhusu miporomoko ya ardhi katika eneo lao tangu kuanza kwa kipindi cha mvua cha hivi punde huko Kasai Central, jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo inasema kwamba inatarajia kuona bajeti ya mwaka kesho inayokaguliwa kuzingatia miradi inayosubiri kutekelezwa katika jimbo hili. Ha mjambo, wasikilizaji wapenzi Waziri wa sheria anathibitisha kushikilia kwa kazi za mikutano mikuu ya kitaifa ya sheria kutoka siku ya tatu hii tarehe sita hadi tarehe kumi na tatu Novemba katika kituo cha fedha cha Kinshasa. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliyouandaa siku ya kwanza hii ofisini kwake, Costa Mutamba alifahamisha kwamba mpangilio mpya wa kitaifa wa mageuzi ya haki ya Kongo itabidi kutarajiwa kutoka kwenye mkutano huu ile iliyopitishwa mwaka 2015 itafanyiwa tathmini ili kuelewa ni kwa nini kati ya maazimio 315 yaliyochukuliwa ni zaidi ya 100 tu ndiyo yametekelezwa. Zaidi ya washiriki 3500 kutoka maeneo mbalimbali wanatarajiwa katika mikutano hii kulingana na waziri. Huko Kivu Kaskazini, waasi wa M23 wa wameiteka tangu siku ya kwanza hii kijiji cha Kahira usultani wa Bashali katika tarafa la Masisi. Hii ilikuwa ni baada ya mapigano makali yaliyokutanisha asubuhi na wapiganaji wa wazalendo kutoka muungano wa wazalendo wa Kongo wa kutetea haki za binadamu ANCDH, kundi la Jean Marie Bonane. Kulingana na vyanzo kadhaa katika eneo hilo, waasi wanaoungwa mkono na Rwanda pengine wakitoka kwa maeneo matatu hasa Kasopo, Butali na Kirumbu walivamia kijiji hiki na kuwaondoa wazalendo kutoka kwenye kilima cha Buhimba. Baadhi ya wakazi wa Kahira ya kati walikimbia mapigano haya kuelekea Bulindi. Vyanzo vyetu vinasema hawa wanahofia uwezekano wa kusonga mbele kwa M23 kuelekea mji mkuu wa tarafa la Masisi katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia. Waasi wa M23 wameuteka mji wa Kamandi jit Tangu Jumapili, ulio pembezoni mwa ziwa Edward kilomita kumi kutoka Kanyabayonga katika tarafa la Lubero. Eneo hili lina umuhimu wa kimkakati na kiuchumi. Maelezo na wewe Grevisi Salumu katika ripoti ya Martial Papi Mukeba. Kamandi Jite ni sehemu ya kufikia kwenye ziwa inayounganisha vijiji kadhaa vilivyo karibu na ziwa Edward, hasa eneo la Kavinyonge wilayani Beni. Kutoka Kamandi Jite inawezekana kufikia eneo la Kasindi Port inayotoa njia ya kufikia kwenye mpaka wa Kasindi Lubiria. Sehemu hii inatoa pia ufikiaji kwenye vitongoji vya Kiondo na Lubero ya kati, kuvuka Bukununu, Mubana, Kipese na Masereka kufikia mkoa wa Graben ndani ya usultani wa Bashu wilayani Beni. Kukaliwa pa Kamandi Jite pia na vitu subi na M23 kwa miezi kadhaa, kuna ruhusu waasi hawa kuwa na mamlaka juu ya udhibiti wa trafiki kwenye ziwa ya Edward, ambayo inawapa uwezekano wa kukusanya ushuru wa haramu kwa maelfu ya wavuvi. Waasi wa M23 wamefungua mkondo mpya katika eneo la Walikale na kuendelea kusonga mbele mpaka Lubero, licha ya maendeleo katika mchakato wa amani wa Luanda. Hata hivyo, wataalamu kutoka DRC na Rwanda wamekubaliana juu ya mpango wa kuviondoa vikosi vyake na kuondosha FDLR, makubaliano ambayo bado yanahitaji kudhibitishwa na waziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili wakati wa mkutano ujao uliopangwa siku 16 mwezi huu wa Novemba mjini Luanda. Beni, Grevisa Lumu, Radio Kapi. Tukisalia huko katika tarafa la Beni, kituo cha mpaka cha Kasindi Lubiriha kilicho umbali wa kilomita makumi tisa kutoka mji wa Beni kinakabiliwa na ongezeko la ukosefu wa usalama tangu wiki kadhaa sasa. Vitongoji vyote vinaishi chini ya tishio la mara kwa mara kutoka kwa majambazi wenye silaha na wezi. Ili kukabiliana na hili, mashirika ya kiraia katika tabaka Basongora inapendekeza kwamba serikali ya mkoa iimarishe wanajeshi na askari polisi pamoja na vifaa vinavyohamishika pia inakaribisha juhudi zilizofanywa hivi karibuni na polisi kukomesha ukosefu huu wa usalama. na habari kuhusu kuongezeka kwa ujambazi wa mjini huko Kalemi, vuguvugu vugu la bunge la kiraia la Debu Santabu linatangaza visa kadhaa vya wizi na shambulio katika mji wa Kalemi katika siku za hivi karibuni. Meya wa mji wa Kalemi alisambaza filimbi kwa wakuu wa vitongoji ili kupigana na jambo hili. Mkuu wa vuguvugu la kiraia la Debu Santabu na tamu Gisho anaonyesha kuwa kisa cha hivi punde kilitokea usiku wa kuamkia Jumapili, ni wizi wa maduka uliofanywa na watu wasiojulikana. Nyumba za makazi pia ziliibiwa na majambazi wenye silaha, na watu wawili walishambuliwa kwa visu na majambazi. Mkuu wa vuguvugu la kiraia la Debu Santabu anatoa wito kwa viongozi Kuongeza juhudi za kupambana na jambo hili. Ni kukata tamaa kwa wakazi wengi wanaoishi kwenye mpaka wa kata Iradi na Ngafani katika manispa Selembao mjini Kinshasa. Furaha yao ya kuishi imeachia nafasi kwa huzuni tangu mvua ya tarehe 19 Oktoba inyeshe. Siku hiyo, sehemu kuu ambayo inapitisha maji kwenye Avenue Tanga upande wa kaskazini iliachana na kusababisha mporomoko mkubwa. Tangu wakati huo hawana tena maji ya kunywa au umeme. Sehemu za viwanja zimemezwa kwenye mwanya huu. Wengi wanaondoka eneo hilo, lakini waliosalia bila kujua waelekee wapi, wanaomba msaada wa kukabiliana na mporomoko huu ambao bado uko katika hatua za awali. Etienne Lisumbu na Babel Pongo wanatueleza katika ripoti hii usomi wa Jean Kasami. Tunapatikana kwenye barabara Tsanga Nor, hapa udongo unaendelea kumomonyoka tangu mvua zilinyesha tarehe 19 Oktoba. Wakaaji wengi wameanza hama na kukaa kwa wajirani sababu ya kuhofia maisha yao. Michelle pamoja na familia yake ni mfano hai. Ameanza ongoa manjanja juu ya pala nyumba yake sababu haiwezekani tena kuendelea kukaa pale, tumepokelewa kwa jirani, asema. Tatizo lingine ndani ya kata hiyo, hakuna tena moto wa umeme wala maji ya mirija ya Regidezo. Nguzo zote za kupeleka singa za SNEL ziliporomoka. Hata majengo ya shule yanaendelea kuhofiwa, mfano wa shule la Kano ambayo mwanzilishi wake Pierre Yembi anapiga yowe. Munyampara wa Selembao Matias wa Omumu anasihi wakaji kaji wa eneo lake kubaki watulivu. Agence Congolaise de grand Travaux, shirika la serikali limekwisha tembelea mahali pamoja na lile shirika lingine la ujenzi lenye asili ya Uchina. Kazi zitaanzishwa hapa karibuni. Kwa ukumbusho, mutafahamu kuwa Mongafula na Selembao mitaa miwili hiyo inatengana kupitia mfereji kabambi uliojengwa kunapita miaka makumi ine na mitatu. Huko Kasai Central jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo inatarajia kuona katika bajeti ya mwaka 2025 inayokaguliwa kuzingatiwa kwa miradi inayosubiri kutekelezwa katika jimbo hili. Katika taarifa yake hii siku ya kwanza Mratibu wa muundo huu anatoa wito kwa wanabunge waliochaguliwa wa Kasai Central kuhusika haswa kupigania usambazaji wa umeme na barabara zinazotumika kama njia za kuingia jimboni. Albert Ngalamulume anasisitiza kwamba wananchi wote wa Kasai Central wanataka tu kuona serikali ikizingatia mahitaji yao. Maneno yake yalikusanywa na Francois Kadima, yanatafsiriwa na Jacques Mkongole. Tuna miradi mingi ambayo imepata kiwango cha chini cha utekelezaji, zingine haijapata hata mwanzo rahisi wa utekelezaji. Kwa nini? Sababu haikujumuisha kwenye bajeti ya mwaka uliopita. Ndiyo maana tunataka wakati huu wabunge waweze kupambanua, ili ili miradi yetu iingizwe kwenye bajeti, ili miradi ipate fedha zake kwenye bajeti ya Yetu. Kwa mfano, tuna muradi wa ujenzi na uboreshaji wa barabara ya Kananga Kalamba Mbuji, muradi ambao unasuasua kwa kukosa uwezo wa kifedha. Muradi wa barabara ya Kananga Mbuji Mayi na barabara ya mjini Karanga Kananga, kuna hata ujenzi wa muradi huo, la bwabwa la kuzalisha umeme la Katende. Pia kuna bwabwa la Mbombo. Tuelekee jimboni Ituri ambako zaidi ya watu elfu kumi na moja mia saba waliokimbia makazi yao wanaishi bila msaada tangu karibu miaka mitatu sasa, katika kambi ya ESP huko Bunia. Kulingana na ushuhuda uliokusanywa kwenye kambi hiyo, watu hawa ambao wamekimbia unyanyasaji wa wanamgambo kwa angalau miaka sita katika tarafa la Jugu wanaishi katika hali ngumu sana wakimbizi hawa ambao wanasubiri kwa hamu amani kurejeshwa katika vijiji wanakotoka, wanasema wametelekezwa kabisa na serikali. Basi hiki hapa kipindi cha pili cha idhaa. Ronelindi Bonera amekiandaa. Ni ukaribisha katika sehemu hii ya pili ya habari zetu. Senta ya afya ya Mwanga, inayopatikana kwa makumi ya vilometa na mji wa Bunia, yapitia shida nyingi. Miongoni mwa shida hizo ni ukosefu nao wakumba wakaaji wengi waliokimbia vita na wenye kwa sasa warejea katika vijiji vyao, na wenye hawana uwezo wa kulipa huduma za kiafya. Tatizo lingine ni hilo la uhaba wa vyombo vya kazi, kwani vile vilivyokuwemo katika senta hii ya afya viliibwa na vingine kuharibiwa na watu wenye kujihami silaha, jambo lenye kupelekea waganga kutofanya kazi vizuri, hususan muda ambapo wanapohudumia wanawake wajawazito. Kwa kuzungumzia jambo hili, radio Ukapi kupitia mwanaripota wake Jean Claude Lokidile aliweza kutana na John Nasingoma akiwa ni mganga mkuu wa senta ya afya ya Mwanga, na hapa wanakuwa wakizungumza. Os nguma, jambo tena. Ndiyo jambo. Je, hali ya wagonjwa, namna wana gani wanawatunza? sijui kama wanakuna yote, lazima kunae vifaa uh, waganga, sijui. Ndiyo, kwa kifupi naweza sema tunatunza wagonjwa, lakini tunakosha kitu mingi sana yenye napa tusaidia tuwatunze wagonjwa wetu mzuri sana. Eh, kwani bwana jurnalisti, nikirujia nyuma kidogo hapa, tunapitia ndani ya maneno mingi sana. Eh, sate sate, ile referanse ya mwanga, sate sate, ilikuwa kabambi sana meli. Leo unakuwa sate sate kidogo nyemu, tunapasha neglige vile. Kwa nini kwani? hatuna vifaa ya kazi yenyewe napasha tusaidia, tupime, tusaidia wagonjwa hivi wapate matibabu nzuri. Ni sawa. Vifaa gani yenyewe mnakosa kwa kutoa matibabu kwa wagonjwa? Ndio, vifaa fulani fulani tunapasha sema tunakosha kwanza dawa, dawa ya mzuri yenyewe napasha saidia population eh, hivi apate matibabu me, lakini tunasaidiwa kwa ngambo ingine eneo yamonga watu wanaendelea zaidi na zaidi, sasa kurudi kutoka kwenye walikimbia, katika hali ya ukimbizi wanarudi, na lakini hao watu wanakuja katika hali mbovu, wanakosa mapato ya kuweza kujitunza, na unaambia kwamba msijana hasa watoto wachanga, watoto wa sita, yeah, waliweza kufariki dunia. Ni kweli eh, wale watoto kama wanakufa ni kwa sababu wale wa, wale wa mama wanashindwa namna ya kupeleka watoto waende pata matibabu. E, ndio kwetu kwa RD Sante tunakuta sana gisi hali nakuwa kuwa usalama dee. Tunashukuru kwanza na hali ya usalama yenyewe nakuwa kwani nilikuwa hali ilikuwa hali mbaya sana me, kwa sasa hali nakuwa mzuri sana mtu yote anapasha ingia kwetu na mtu yote anapasha toka, anafika anafanya soko na kadhalika, activity yote nakuwa kama kawaida, lakini problem ninakuwa pale gisi population inaingia fulani fulani, ingepa kusaidia population na wale wenyewe wanarujia wenyewe wanakosha manyumba wanajenga mabashe na hivi leta ngipasha wangalia vile, atusaidie na kitu fulani fulani, hata machakula na mababashe hivi, mutu apime a, a, itapatia wale wengine wenye wangali kelke pare warudi tena hivi tukale kwa tukale na salama kwa zaidi yao. Tumia kwamba pia kuna kuwa watu wengine wanakuwa katika hali ya malisho mabaya, yani malnutrition. Sio ni sababu gani? Sasa zingine wazazi hawana mapato, hawana pesa. Sasa zingine shamba hawana, unajua problema ya konfli na kuwa na kosekase sana kwa population zaidi, kwa watoto ya ya umri ya chini ya ya miaka tano, inakuwa na kosekase sana njoo kwa maana unona tunapata makaya malnutrition, tout ça parce que population yao mwenyewe leo alime kesho akimbie. Unajua bwana journaliste anapasha tia ya populasion atashindwa namuna kane ya kupata vyakula bora kwa afya yake, kisi watu wanalima shamba. Mimi ningeomba na tujue na, na gouvernement kitu ya kwanza aendelee na kutia ile ukimya. Sisi tunakuwa na fazi ya mlimo, tungeomba vile na huyu chef fulani fulani afike afundishe tena zaidi wa mbwanani wa wanaichi wa ile mugi kunini kulima shamba na kupanda mamimea fulani fulani enye napasha saidia kuliko meme dawa enye mtoto ngepata kunini ku niveau centre de sante. Malisho mazuri ni chakula enye mtu napanda, wafundishe watoto na mama namna kani ya kupiga chakula enye wao wenyewe tu wanakomelesha kwa kupinga nini malnutrition. John Singoma, Aksanti. Aksanti, Sarno, bwana journalist. Radio Kapi, katika muji wa Beni watu wasiopungua 200 walikomesha sehemu ya kwanza ya mafunzo ya uundaji kazi katika sekta mbalimbali mkoani Rwenzori ikiandaliwa na muungano Bearike ambayo kwa lugha ya kimombo ni Bureau d'Etude et d'Accompagnement International. Majifunzo haya iliwalenga wapiganaji wa zamani vijana walio hatarini na kinamama wanaokuwa katika hali ngumu kimaisha, chini ya usamini kipesa la tawi la DDRRS ya MONUSCO. Marco Maro Fimbo atupa mafasirio kamili kuhusu kazi hizi zinazolenga kukuza mapato ya wale wenye wamefaidika na sehemu ya kwanza ya mradi huu. Kwa kipindi hiki cha kwanza ni watu mia mbili, ikiwemo vijana ambao maisha yao yalikuwa hivi awali hatarini, wanawake wasiojiweza na wapiganaji wa zamani, ndio walifaidika mafunzo yale. Hawa walifunzwa kushona useremala ufundi wa kushuka nywele na asili ya mapambo ufundi wa vyuma kutengeneza sabuni na chapa ndazi. b Georget mbambo ungaliko mfaidikia arivika na mafunzo yale ambayo yamemwondolea ukiwa maishani, mafundisho ya kutengeneza savo. tunafika kumwisho kungambo yangu kwanza, mie ni shawezi, maana yake tu unatengeneza savo nakuwa biesa, mi nifikisha mugine, unaona vanasema, mtu anasema se nimletie tu kuile savo, maana yake ni valituletea kutengeneza savo, vananitumika ko sana ju nilikuwa mutu tu na mimi nashindaka tu mwingine sina kazi nzo minaasema na vengine vinye viko kule nao vazhikazi vakuyetengeneza kusavo. Sudi pale mie nimepata kazi, nimepata fursa ya kushinda, sasa nianza kupata franga. Mimi kwa muraha, kutokujiweza ilikuwa shida kubwa sana kwake Bi Adija Kavira, mama ya watoto watano, lakini kupitia mafunzo yale, ukosefu yatoweka. Bi Adija zilala njala. Niko kapable mimi, nanunua hata 1 kilo avec 1 kilo, batoto angu batenda ku masomo bashakunya chai na mukate, banakula ndaze kama kawaida, na franga kidogo. Leo ndiko atengeneza mimi, napata rasio, ninapata savo yangu kunyumba, masiye zilala njala. Patiseri ko kazi mwa bien sana na mimi na shukuru sana hii formation. Naambia wengine wenye hawajua wakuje, nao wajifunje kazi juu hii maisha shomaje haiko bye Wakuja, tutawafundisha nini. Ni mwelekeo sasa ya mafunzo yale. Jimi Kioma ni mkurugenzi wa shirika la Bearike hapa. Sasa tunakuwa ndani ya faze ya, ya reinsertion proprement dite, na hiyo faze inakuwa kusudi hiyo nguvu ambao wanakuwa ndani na kikundi uweze kuwasaidia kuleve malakini ambao wanaweza kuwa nazo individuellement, lakini objective kubwa sana ni kufanya hiyo muradi ikuwe na perenisation ya mahaki zake zenye kudumu ndani ya komunote. Tuwajulisha kwamba mafunzo yale ni mchango ya shughuli za kujisalimisha kwa ihari ya pelederses kwa kuwapa changamoto wapiganaji wa zamani kuondoka kunako vikundi vishikao silaha ya medhaminiwa kihela na chumba cha kazi ya DDRRS ya tume la MONISCO. Beni Mark Marofimbo, Redio Kapi. Mwisho wa habari. Kwaherini.