Kazi oh, za mikutano mikuu ya kitaifa ya sheria ya Kongo zitaanza hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Waziri wa Sheria Costa Mutamba amethibitishia waandishi wa habari hii siku ya kwanza. Jini Kinshasa wakazi wa manispa Selembao wanatahadharisha kuhusu miporomoko ya ardhi katika eneo lao tangu kuanza kwa kipindi cha mvua cha hivi punde. Huko Kasai Central, jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo inasema kwamba inatarajia kuona bajeti ya mwaka kesho inayokaguliwa kuzingatia miradi inayosubiri kutekelezwa katika jimbo hili. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Waziri wa sheria anathibitisha kushikilia kwa kazi za mikutano mikuu ya kitaifa ya sheria kutoka siku ya tatu hii tarehe sita hadi tarehe kumi na tatu Novemba katika kituo cha fedha cha Kinshasa. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliyouandaa siku ya kwanza hii ofisini kwake, Kosta Mutamba alifahamisha kwamba mpangilio mpya wa kitaifa wa mageuzi ya haki ya Kongo itabidi kutarajiwa kutoka kwenye mkutano huu ile iliyopitishwa mwaka elfu mbili kumi na tano itafanyiwa tathmini ili kuelewa ni kwa nini kati ya maazimio mia tatu makumi tano yaliyochukuliwa ni zaidi ya mia moja tu ndiyo yametekelezwa. Zaidi ya washiriki elfu tatu mia tano kutoka maeneo mbalimbali wanatarajiwa katika mikutano hii kulingana na waziri. Huko Kivu Kaskazini, waasi wa M23 wameiteka tangu siku ya kwanza hii kijiji cha Kahira usultani wa Bashali katika tarafa la Masisi. hii ilikuwa ni baada ya mapigano makali yaliyokutanisha asubuhi na wapiganaji wa wazalendo kutoka muungano wa wazalendo wa Kongo wa kutetea haki za binadamu ANCDH kundi la Jean Marie Bonane. Kulingana na vyanzo kadhaa katika eneo hilo, waasi wanaoungwa mkono na Rwanda pengine wakitoka kwa maeneo matatu hasa Kasopo, Butali na Kirumbu walivamia kijiji hiki na kuwaondoa wazalendo kutoka kwenye kilima cha Buhimba. Hali bado ni tete katika eneo hilo hadi jioni ya leo. Baadhi ya wakazi wa Kahira ya kati walikimbia mapigano haya kuelekea Bulindi. Vyanzo vyetu vinasema hawa wanahofia uwezekano wa kusonga mbele kwa M23 kuelekea mji mkuu wa tarafa la Masisi katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia waasi wa M23 Wameuteka mji wa Kamandi Jit tangu Jumapili ulio pembezoni mwa ziwa Edward kilomita kumi kutoka Kanyabayonga katika tarafa la Lubero. Eneo hili lina umuhimu wa kimkakati na kiuchumi. Maelezo na wewe Grevisi Salumu katika ripoti ya Martial Papi Mukeba. Kamandi Jite ni sehemu ya kufikia kwenye ziwa inayounganisha vijiji kadhaa vilivyo karibu na ziwa Edward, hasa eneo la Kavinyonge wilayani Beni. Kutoka Kamandi Jite inawezekana kufikia eneo la Kasindi Port inayotoa njia ya kufikia kwenye mpaka wa Kasindi Lubiria. Sehemu hii inatoa pia ufikiaji kwenye vitongoji vya Kiondo na Lubero ya kati, kuvuka Bukununu Mubana, Kipese na Masereka kufikia mkoa wa Graben ndani ya usultani wa Bashu wilayani Beni. Kukaliwa pa Kamandi Jite pia na vitu I na M23 kwa miezi kadhaa, kuna ruhusu waasi hawa kuwa na mamlaka juu ya udhibiti wa trafiki kwenye ziwa ya Edward, ambayo inawapa uwezekano wa kukusanya ushuru wa haramu kwa maelfu ya wavuvi. Waasi wa M23 wamefungua mkondo mpya katika eneo la Walikale na kuendelea kusonga mbele mpaka Lubero, licha ya maendeleo katika mchakato wa amani wa Luanda. Hata hivyo, wataalamu kutoka DRC na Rwanda wamekubaliana juu ya mpango wa kuviondoa vikosi vyake na kuondosha FDLR, makubaliano ambayo bado yanahitaji kuthibitishwa na waziri wa mambo ya inje wa nchi hizo mbili, wakati wa mkutano ujao uliopangwa siku kumi na sita mwezi huu wa Novemba mjini Luanda. Beni, Grevisalumu, Radio Kapi. Tukisalia huko katika tarafa la Beni, kituo cha mpaka cha Kasindi Lubiriha kilicho umbali wa kilomita makumi tisa kutoka mji wa Beni kinakabiliwa na ongezeko la ukosefu wa usalama tangu wiki kadhaa sasa. Vitongoji vyote vinaishi chini ya tishio la mara kwa mara kutoka kwa majambazi wenye silaha na wezi. Ili kukabiliana na hili, mashirika ya kiraia katika tabaka Basongora inapendekeza kwamba serikali ya mkoa iimarishe wanajeshi na askari polisi pamoja na vifaa vinavyohamishika pia inakaribisha juhudi zilizofanywa hivi karibuni na polisi kukomesha ukosefu huu wa usalama. Na habari kuhusu kuongezeka kwa ujambazi wa mjini huko Kalemi, vuguvugu vugu la bunge la kiraia la Debu Santabu linatangaza visa kadhaa vya wizi na shambulio katika mji wa Kalemi katika siku za hivi karibuni. Meya wa mji wa Kalemi alisambaza filimbi kwa wakuu wa vitongoji ili kupigana na jambo hili. Mkuu wa vuguvugu la kiraia la Debu Santabu na tamu Gisho anaonyesha kuwa kisa cha hivi punde kilitokea usiku wa kuamkia Jumapili ni wizi wa maduka uliofanywa na watu wasiojulikana. Nyumba za makazi pia ziliibiwa na majambazi wenye silaha na watu wawili walishambuliwa kwa visu na majambazi. Mkuu wa vuguvugu la kiraia la Debu Santabu anatoa wito kwa viongozi Kuongeza juhudi za kupambana na jambo hili. Ni kukata tamaa kwa wakazi wengi wanaoishi kwenye mpaka wa kata Iradi na Ngafani katika manispa Selembao mjini Kinshasa. Furaha yao ya kuishi imeachia nafasi kwa huzuni tangu mvua ya tarehe 19 Oktoba inyeshe. Siku hiyo sehemu kuu ambayo inapitisha maji kwenye Avenue Tanga upande wa kaskazini iliachana na kusababisha mporomoko mkubwa. Tangu wakati huo hawana tena maji ya kunywa au umeme, sehemu za viwanja zimemezwa kwenye mwanya huu. Wengi wanaondoka eneo hilo, lakini waliosalia bila kujua waelekee wapi, wanaomba msaada wa kukabiliana na mporomoko huu ambao bado uko katika hatua za awali. Etienne Lisumbu na Babel Pongo wanatueleza katika ripoti hii, usomi wa Jean Kasami. Tunapatikana kwenye barabara Tsanga Nord. Hapa udongo unaendelea kumomonyoka tangu mvua zilinyesha tarehe 19 Oktoba. Wakaaji wengi wameanza hama na kukaa kwa wajirani sababu ya kuhofia maisha yao. Michelle pamoja na familia yake ni mfano hai ameanza ongoa manjanja juu ya pala nyumba yake, sababu haiwezekani tena kuendelea kukaa pale. Tumepokelewa kwa jirani, asema tatizo lingine ndani ya kata hiyo, hakuna tena moto wa umeme wala maji ya mirija ya rejidezo. Nguzo zote za kupeleka singa za SNEL ziliporomoka. Hata majengo ya shule yanaendelea kuhofiwa, mfano wa shule la Kano ambayo Mwanzilishi wake Pierre Yembi anapiga yowe. Mnyampara wa Selembao Matias womumu anasihi wakaji kaji wa eneo lake kubaki watulivu. Agence Congolaise de Grand Travaux, shirika la serikali limekwisha tembelea mahali pamoja na lile shirika lingine la ujenzi lenye asili ya Uchina. Kazi zitaanzishwa hapa karibuni. Kwa ukumbusho, mutafahamu kuwa Monga Fula na Selembao mitaa miwili hiyo inatengana kupitia mfereji kabambi uliojengwa kunapita miaka makumi nne na mitatu. Huko Kasai Central, jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo inatarajia kuona katika bajeti ya mwaka 2025 inayokaguliwa kuzingatiwa kwa miradi inayosubiri kutekelezwa katika jimbo hili. Katika taarifa yake hii siku ya kwanza Mratibu wa muundo huu anatoa wito kwa wanabunge waliochaguliwa wa Kasai Central kuhusika haswa kupigania usambazaji wa umeme na barabara zinazotumika kama njia za kuingia jimboni. Albert Ngalamulume anasisitiza kwamba wananchi wote wa Kasai Central wanataka tu kuona serikali ikizingatia mahitaji yao. Maneno yake yalikusanywa na Francois Kadima. Yanatafsiriwa na Jacques Mkongole. Tuna miradi mingi ambayo imepata kiwango cha chini cha utekelezaji, zingine haijapata hata mwanzo rahisi wa utekelezaji. Kwa nini? Sababu haikujumuisha kwenye bajeti ya mwaka uliopita. Ndiyo maana tunataka wakati huu wabunge waweze kupambanua, ili ili miradi yetu iingizwe kwenye bajeti, ili miradi ipate fedha zake kwenye bajeti yai ini yetu. Kwa mfano, tuna muradi wa ujenzi na uboreshaji wa barabara ya Kananga Kalamba Mbuji, muradi ambao unasuasua kwa kukosa uwezo wa kifedha. Muradi wa barabara ya Kananga Mbuji Mai na barabara ya mjini Kananga, kuna hata ujenzi wa muradi huo la bwabwa la kuzalisha umeme la Katende. Pia kuna bwabwa la Mbombo. Tuelekee jimboni Ituri ambako zaidi ya watu elfu kumi na moja mia saba waliokimbia makazi yao wanaishi bila msaada tangu karibu miaka mitatu sasa katika kambi ya ESP huko Bunia. Kulingana na ushuhuda uliokusanywa kwenye kambi hiyo, watu hawa ambao wamekimbia unyanyasaji wa wanamgambo kwa angalau miaka sita katika tarafa la Jugu wanaishi katika hali ngumu sana wakimbizi hawa ambao wanasubiri kwa hamu amani kurejeshwa katika vijiji wanakotoka, wanasema wametelekezwa kabisa na serikali. Basi hiki hapa kipindi cha pili cha idhaa Ronelindi Bonera amekiandaa, karibuni Kati. Kati. Kati. Kati. Tuanzie sehemu ya pili ya mpango wetu katika mji wa Kisangani ambapo anatusubiri Jean Claude Lokidile mwenye anakuwa na Inspekta Joel Ngisale ambaye ni mfanyakazi kwenye ofisi kuu ya kodi jimboni Chopo. Pamoja wanazungumzia umuhimu wa mageuzi katika sekta ya uuzaji bidhaa na wafanyabiashara, lengo ikiwa ni kukuza mfuko wa serikali. Tuwasikilize. Radio Okapi dossier en Swahili. Jimboni Kivu Kaskazini, maelfu ya kina mama na wasichana wakumbwa na shida ya kutokana na afya ya uzazi, hii ni kwamba wanapitia maisha ngumu na ni kwa hiyo muungano Hope Hill Ed inayoendesha kazi katika kembi za wahami, pahali iliendesha kazi za kuwahimidha wananchi wale na kwa kuwatolea vyombo vya usafi ili kuona namna gani wanaweza kuboresha maisha yao, shughuli ambayo iliendeshwa katika kembi ya Kanyaruchinya. Maelezo ni katika ripoti yake, Sifa Maguru. mm -hmm. Hayo ya Strang... ndiyo mafundisho yaliyotolewa <laughs> na wahuduma mbele ya wamama na mabinti kwenye kampi ya Kamchanga pale Kanyaruchinya, kati yao watoto mabinti wa miaka kumi na mbili kumi na tatu na zaidiadnma kitepe Kitepu na kibunja, biu, kishamaliza kibunja, biu, na watoto wale mabinti wanasema kukosewa na nguo za kujikinga na kulinda usafi, kwa sababu ya ukosefu wa wazazi wao, hata akina mama wengi waluzuria mkutano huo namna na na, na ya kujilinda za mainfeksi na jinsi nahizi jikamata namake vitu vya usafi tu. Natalie Muchinya muhimizaji wa siku alizungumza kuhusu matatizo ya wakimbizi kwa kulinda usafi wao. namna gani kufanya usafi wa <coughs> kiungo yangu ya siri ili niweze kupiganisha magonjwa ya infection. Njo ilikuwa mesaje yetu ya leo, tumepima ongea na mama tunaongea na badada yetu benye bako na komala benye bako na ma 12 na ma 13, sawa. Sawa. Sawa. Sawa. Sawa, vile jueni kama mwisho wa mafundisho wakimbizi wale wote akina mama na mabinti walipewa msaada wa vifaa kama vile mbegeti ndogo na nguo za ndani kwa kuwasaidia kwa muda mfupi. Ndio maana muhimizaji huyu anatoa mwito kwa nzima na wahuduma wengine kukumbuka hitaji kama hizo wakati wa kuwahudumia wakimbizi. Bako na shida ya kupata masuvet, anaweza kuwa iko na moya ama mbili na kufanya usafi yayo mzuri inamshinda. Bako na shida ya kupata makotex zenye ziko reutilizable ama lavable. Kumbukeni kama shirika hili Hope il Aid linaendesha kila mara msaada wa matunzo ndani ya makambi mbalimbali kwa kusaidia wakimbizi. Wakimbizi Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Jioni njema kwenu. Kwa herini.