Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Helikopta moja ya FARDC ilipata ajali siku ya tatu mbele ya mchana kunako uwanja wa ndege wa Ndolo mjini Kinshasa katika pande la askari jeshi Duru moja ya uwanja huu wa ndege inadusha kwamba watu watatu walifariki na ndege hiyo iliungua. Rais Felix Sekedi aliwasili siku ya tatu mjini Ntebe nchini Uganda kwa ziara ya kazi ya saa chache. Huko atakutana na mwenzake Rais wa Uganda Yoweri Museveni na kuzungumzia kuhusu maswali ya hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika asiyo ya kiserikali ODEP na Likoko yamejulisha mwanzo wa kampeni ya kupinga rushwa na ukosefu wa adhabu katika Jamhuri jamburi ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika yale yalitangaza miradi ya kiserikali iliyoguswa na hali hiyo bila adhabu yoyote, watendaji baki na si mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Helikopta moja ya fardese ilipata ajali hii siku ya tatu mbele ya mchana kunako uwanja wa ndege wa Ndolo mjini Kinshasa, katika pande la askari jeshi. Kwa mjibu wa washuhuda, ni tukio ya baada ya kutengenezwa kwa ndege hiyo iliyokuwa katika jaribu wa kiufundi. Duru moja ya uwanja wa ndege huo imedusha kwamba watu watatu walifariki na ndege hiyo iliungua. Upande mwengine, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Tshisekedi aliwasili hii siku tatu mjini Entebe inchini Uganda kwa ziara ya kazi ya saa chache. Huko atakutana na mwenzake rais wa Uganda Yoweri Museveni. Ujumbe kupitia X ya urais unasema kwamba watazungumzia maswali kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana kuhusu mwenendo wa operesheni za pamoja za FARDC na UPDF, jeshi la Uganda, kwa kupinga magaidi wa ADF majimboni Kivu ya kaskazini na Ituri. Na jimboni Kivu ya kaskazini katika mtaa wa Nyiragongo, barabara zilifungwa na makazi ya kijamii na ya uchumi yaliharibishwa ya hii siku ya tatu katika usultani wa Muja. Wakaji wa eneo hilo wanashutumu vitendo vingi vya mauaji na uporaji wa wajambazi wanaotumia silaha katika eneo hilo, wanalazimisha kurudi kwa usalama. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Usiku wa kumkea Jumatano, mwanamke mmoja akapigwa risasi tumboni wakati wa uporaji nyumbani kwake na wajambazi wenye silaha. Ilikuwa usiku kati kijijini kiziba ya kwanza katika eneo la Nyiragongo. Kabla ya hapo takriban nyumba kumi za wakazi ziliibwa na wevi wenye silaha waliojeruhi watu wakiwemo mwanamemba mmoja mkuu wa shirika la raia la Nyeragongo. Usiku kwa mkia jana Jumanne, ilikuwa kijijini Bugamba ya pili, kando ya kata hiyo ya Ndosho, kusini mwa usultani mdogo wa Muja, jambo ambalo lapelekea kwa takriban kesi 18 za mauaji watu zaidi ya kumi kujeruhiwa na kesi 33 za uporaji na wajambazi wenye silaha mwanamo mwezi huu tu wa Oktoba mtani Nyeragongo zadae vyanzo vya shirika la raia la mali. Wakiwa wamekerwa na matukio hizo, wakazi wa eneo waliziba mabarabara kuu, walikuweka mawe na vigogo asubuhi Jumatano, kutoka bugamba kiziba hadi turunga huko. Hawa wanataka sulula dharura lipatikane dhidi ya harakati za watu wenye silaha, wakiwemo askari wasioheshimu nidhamu katika eneo hilo. Goma, Bernard Nyangira, Radio Okapi. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, habari zinaripotiwa kuhusu kuwepo kwa eneo la Nzulo, kaskazini magharibi ya mji wa Goma, katika usultani wa Kamronza, shefria Bahunde, mtaani Masisi. Haijulikani hadi sasa kabani eneo la ISSN wala la wakaaji. Shirika la raia la jimbo la Chopo lina shutumu ukosefu mkali wa usalama katika mji wa Kisangani, sawa vile katika maeneo ya ndani ya jimbo hilo Wakati wa mkutano siku ya pili na wapasha habari mjini Kisangani, kiongozi wa shirika la raya la Chopo Elias Alima alijulisha kwamba alizuiliwa kufikisha madai yake yaliyotayarishwa mbele mbele wa ya ya ya ya Rais wa wa wa Jamhuri wakati wa ziara yake ya kazi mjini Kisangani. Ana matumaini ya kwamba wale wa jimbo watatatua haraka matatizo yale. Tumusikilize katibu mwandikaji wa shirika la raia la jimbo la Chopo, Vincent Matumba, mbele ya maikrofoni ya Jacques Mukonkoli ma eneo lote la Makiso sehemu ya mashariki hapa, watoto wanatembea kiolela, wanaomba saidia. Ni bomu la wakati kwa jamhuri. Baadaye tutalia zaidi kwamba huko kwa uhalifu kwa sababu hatuna jinsi ya kuwasimamia watoto hawa. Watoto na wamama wamehama kutoka katika mazingira yao ya asili na imekuwa tatizo kubwa. Hebu tuchukulie mfano unaotokea chioni leo. Unaona, wanafunzi wa university wanaandamana wakipambana na watembeza mapikipiki, siku zote ni ukosefu wa usalama Tunakwenda upyenge hatujui jinsi ya kutafuta ufumbuzi wa tatizo lao. Hivyo tatizo la ukosefu wa usalama ni kubwa, na kibarua tulioandaa kwa kuwasilisha kwa mkuu wa nchi zina maelezo zaidi, lakini tuna huzuni kwa kuona kama hatukupokelewa na rais kwa kumpokeza hayo. Tunatumaini kwamba liwali la jimbo atatafuta suluhisho la utetelezi huu mjini Kisangani na ndani ya jimbo letu, na hali ya Wakongomani wengi waliofukuzwa nchini Angola inaendelea kuharibika mno siku kwa siku pashakufwa katika jimbo la Kwango. Shirika la kiraia Action Plus ndio linajulisha habari hiyo na kusema waliofukuzwa nchini Angola wanakosa vyote, wanalala nje katika mashurti mabaya sana. Kiongozi wa shirika hilo la raia Jud Changata amejulisha kwamba inapita siku chache walisaidiwa na serikali ya jimbo la Kwangu, bali usaidizi ule hautoshe utoshe, anadai ungine kutoka serikali wala kwa mashirika ya kibinadamu. Taarifa a Irene Boma Luzolo, usome mwenzetu Florida Kahambu. Miongoni mwa waliofukuzwa kutoka Angola ambao kwa sasa wako katika jimbo la Kwango haswa huko Shakufwa katika tarafa la Kahemba, mpaka wa Kongo na Angola ni wanawake na watoto. Hapa Wakongo hawa wanaishi katika hali mbaya, kama ilivyoshuhudiwa na Jude Changata, mratibu wa shirika la Action Plus Association, muundo wa mashirika ya kiraia huko Kahemba anatoa wito wa uingiliaji kati wa haraka kwa ajili ya watu hawa walio katika dhiki. Mkuu wa mpango huo anakemea unyanyasaji waliofanyiwa wa Kongo na nchi ya Angola, ambayo kulingana na yeye ni nchi rafiki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya watu elfu moja walifariki kutokana na ugonjwa wa homa ya kima, monkeypox tangu mwanzo wa mwaka huu kwenye idadi ya wagonjwa karibu elfu makumi tatu na mnane, na waliohakikishwa elfu mnane popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa afya Samuel Roger Kamba ndiye alitangaza idadi hizo wakati wa mkutano wa kila juma kuhusu hali ya ugonjwa ule. Alipiga pia yowe kuhusu heshima ya hatua za kuzuia ugonjwa ule katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, kituo cha afya cha Samboko kilomita makumi sita na mji wa Beni kina matatizo mengi ya kutumika tangu kuunguzwa na magaidi wa ADF mwaka wa elfu mbili kumi na nane kwa vyumba vyake vimoja. Kwa sasa ni peke yake chumba kimoja ndiyo kinatumikishwa kwa wakaaji zaidi ya elfu makumi mawili na tano kinyume ya kanuni za afya. Salomo Matemupanda, muuguzi mkuu, anadai usaidizi wa ujenzi wa jumba mpya kwa matunzo mazuri ya wagonjwa. Mashirika yasiyo siyo ya kiserikali ODEP na Likoko yanajulisha mwanzo wa kampeni ya kupinga rushwa na ukosefu wa adhabu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mashirika yale yalitangaza miradi ya kiserikali iliyoguswa na hali hiyo na watendaji wote hawakuadhibiwa, ya, yameshutumu ODEP na Likoko. Hatimaye habari kutoka mji wa Bukavu ya ripoti kwamba hakuna masikilizano kati ya walimu na mkusanyiko wa watetezi wao katika jimbo la Kivu ya kusini, wanaoshutumiwa kula rushwa. Hali hiyo ilionekana wazi wakati mkusanyiko wa watetezi uliomba walimu wasimamishe mgomo wa wakazi. Hata hivyo, miongoni mwao walimu wa moja wa mashule ya kiprimari walijulisha kwamba ni ombi ya kawaida ya ubinadamu. Alezo mingi nao. Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu kutazamana huko kwa kibengo kati ya walimu na muungano wa watetezi wa haki zao ni kinyume cha mwito wa muungano huo kwa walimu ili waache mgomo wa kazi. Vikao vya hapa na pale, vikundi kati ya vikundi vimeendeshwa na walimu peke yao bila kushirikisha wawakilishi ama watetezi wa haki zao. Wengi wanaelekea kuamua waanzilishe kazi wakiachana na mgomo. Katika shule ya lisee wima kwa mfano, walimu wa shule hilo la msingi wameahidiwa na wazazi malipo ya dola makumi mbili kila mtoto na kila miezi mitatu. Walimu kwenye shule ambazo wazazi ni wakosefu wasiweze kuongeza kitu kwa mshahara serikali inalipa walimu wanakazia mgomo uendelee wakati hayo ya kijiri, muungano unaotetea haki za walimu wa shule za kikatolika Sieko, ulikuwa katika kikao chake kwenye ukumbi wa shule Guido na kuamuru kazi irudiliwe siku ya kwanza tarehe ine Novemba. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Roneline Tibonera, Jean Kasami na Sadiki Abubakar. Kwa siku ya leo tunamkaribisha Archimed Karebwa, kiongozi makamu mtaani Kalehe, ambaye amehusika na masuala ya uongozi mwenye atakuwa akizungumza na Jean Kasami pamoja hapa, amekuwa akitueleza ni namna gani wanatumikisha jaketi za kujiokoa ama gilet de sauvetage ambazo zimetolewa na serikali kwa wenyeji meli ama mitumbu inayoendesha safari kunako ziwa Kivu. Tuwasikilize kiongozi makamu, usikae na maswali ya uongozi wa kazi za serikali katika mtaa wa Kalehe, bwana Arshimede Karebwa. Jambo, jambo wanamuhariri tangu ajali ya tarehe tatu Oktoba katika Ziwa Kivu pale Kituku, jimboni Kivu ya kaskazini kutokea, waziri wa uchukuzi alishurutisha kila mwenyeji wa chombo au mashua awe anatolewa wasafiri yale mavazi, yani jile ya kuwakinga wasizame wakati wa ajali. Hali inaendelea je? tumehaijua kupewa na jimbo pia na gvernement national. Sai kuna kila mtu analamuka, anatia yake poro, hiyo inapunguza nguvu za kontrole ya leta osi longtem ke poro za mingi zisha kuwa za vaprive, lakini tumeweka mesure fulani fulani, kwanza punguza trakasiri, kufanya kwamba watu wavoyaje kwa salama. Chunguza vyombo vya kazi na tumechukua deja mbinu za kuangalia kisha kuanza chunguza. E, mimi sasa hivi niko na kusumulia, ninakaa sasa hivi Minova ili niangalie kama territoire itakuwa proche na population kwa sababu chef-lieu iko mbali na Minova, ifo ku approcher, n'est-ce pas, eh, administration na wakaaji, ndio maana mimi administrateur makamu ninayohusikana na mambo ya kisiasa na uongozi ama administration, niko hapa Minova mpaka tu retablire, nespa, uh, nani la responsabilité ya benye walifanya maafa ile, na tuangalie koma tunaweza zuize stoke tena. Parmi ma mesure ambazo tumepewa na waongozi wakuu kuna ile por port ya mavile kuvaa De na hizo majile de sauvetage watu wameshaanza kuzivaa. Tumepashwa pia habari kwamba hizo jile zimegeuzwa kama biashara kwa kulipisha wasafiri pesa za nauli na pia za jile. Ni kweli kumetokea tu tabia mbaya ambayo tungali na dekrie, hiyo tabia ya wachunguzi wa moja wa moja ama Kale ina barabara moja ambayo inaunganisha na Goma na hiyo barabara kwa sasa, non seulement inaharibika, iko degrade mais aussi kuna insécurité ukishavuka berama na Sake, hakuna possibilite sababu warugaruga wa M22, M23 wamesha kata barabara ngambo zimoja. Aksanti na kushukuru Bwana Mwariri. Na mnyapara wa mkoa wa Mbunya alizindua siku ya ine iliyopita operesheni ya kubomoa maduka ya biashara iliyo kandokando na barabara kuu za muji wa Bunya jimboni Ituri. Ni katika lengo la kusafisha jiji kuu la jimbo la Ituri, ametueleza, ila kina mama wengi wahanga wa hatua hiyo wanakuwa wakilaumu operesheni hiyo yenye imefuatiliwa na makosa mengi. Ni ripoti ambayo ameandaa Sadiki Abubakar. Kipindi ya kwanja operesheni hiyo ilikuwa kuwalazimisha watu wote wenye viwanja kwenye barabara kuu ya mji Bunya ama Boulevard de Liberation, kukarabati eneo zinaogawanya viwanja vyao na barabara kuu ya mji. Baada ya hapo, biashara yoyote inayoendeshwa kando ya mabarabara za mji Bunya zinaweza kuondolewa kwa ajili ya kuonesha sura safi ya mji Bunya. Alhamisi ya masiku ya ine, tarehe 17 Oktoba, operesheni ya ubomoaji ya biashara kando na barabara iitwalo avni Ituri ilianjishwa. Lakini wahanga wengi wameshutumu ukatili katika operesheni hiyo. Sina ya kusema, nitasema na leta leta. Anapanga mipango yake, anafanya vile roho yake napenda bana beba malize na masakoche siko kubalabala. Mama huyu pia ni muhanga, lakini yeye amehakikisha kuwa viongozi waliweza kuwahimiza kabla, lakini ameshutumu pia hali mbaya ya uendeshaji wa operesheni hiyo ya ubomoaji na askari polisi, baitwa vetir mbele, tusichake bitu kubarabara, kuvunja bitu, banavunja kioske yangu, banavunja bakeka yangu yote, bananingusha chini, bananichetu kraka mwanga huyo huyo mwingine amewaomba waongozi wawasaidie kwa kuwarahisishia kazi hiyo wanayoendesha, kwa sababu maisha ya kila siku ya jamii zao ni kupitia kazi hiyo ndogo. Machozi yetu kunavuya sababu ile njoko, maisha yetu ya fwae. Tuko bamama kombatanti, babana bashaka, tuacha bunyumba shaka isha na babana masiku zile habana kazi vrema, tutafanyikana njo je ku maisha bake. Sisi tuuzise, tuna salama, tutaacha metra yabo abalabala, tunaacha ba prezida, ba brugumestre. Juhudi zetu kwa ajila ya kupata maoni yake kiongozi wa tarafa la Bunya haya kutoa matunda, lakini meya wa mji Bunya kamisa mkuu Bosco Mbuikola ambaye amesifia malengo ya operation hiyo amewaomba wakaaji wa mji kuheshimu kanuni amewaomba pia waaskari polisi wenye kuendesha operesheni hiyo wawezi kuheshimu haki za binadamu. Nimeripoti kutoka Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.