Oh, asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwa anga. Rais Felix Tshisekedi alizindua siku ya sita iliyopita uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Bangoka mjini Kisangani. Uwanja huo una uwezo sasa wa kukaribisha zaidi ya wasafiri 300 saa moja na kupokea ndege kubwa kubwa kubwa. Katika tangazo la siku ya tano iliyopita, shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa inaomba heshima ya mkataba wa Luanda wa kusimamisha mapigano nikisha kuendeshwa kwa mkutano wa tano wa mawaziri katika mpango wa mwenendo wa amani wa Luanda. Katika jimbo la Kongo Central, idadi ya wagonjwa wa homa ya kima monkeypox inaendelea kupanda sana, ndivyo imehakikishwa katika ripoti ya afya ya mwisho. Baki nasi mpenda msikilizaji. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais Felix Tshisekedi alizindua siku ya sita iliyopita uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bangoka mjini Kisangani, kisha kufungwa juma chache kwa sababu za kazi. Makamu waziri mkuu anayehusika na usafirishaji alisema uwanja huo wa ndege ni nguzo kwa maendeleo ya jimbo la Tshopo na la nchi. Kwa sasa uwanja wa Bangoka una uwezo kukaribisha zaidi ya wasafiri 300 muda wa saa moja na kupokea ndege kubwakubwa kubwa. Upande mwingine, swali linaloelekea mkutano mkuu wa amani wa jimbo la Chopo lilizungumziwa wakati wa mkutano wa kumi na kenda wa shauri ya mawaziri siku ya tano iliyopita mjini Kisangani. Rais Felix Chisekedi anahisi ni wakati wa kutungua ugomvi kati ya makabila ya Wambole na Walengola. Ripoti ya mkutano huo ilisoma na waziri wa upashaji wa habari akiwa pia msemaji wa serikali Patrik Muyaya. Tumusikilize katika masemi alechukuliwa na Alai Irunga na kutafsiriwa moja kwa moja na Pole Munanga. Le deuxième point de la communication du président de la république, jambo la pili la mawasiliano la Raisi wa Jamhuri, ilihusika kuandaa mkutano la amani katika jimbo la Chopo. Raisi wa Jamhuri ana wasiwasi kuhusu mgogoro baina ya jamii ambayo Chopo inakabiliana nayo, hasa kati ya Mbole na Lengola na migogoro ya mipaka ya ndani na baina ya majimbo na majimbo jirani ya Manyema, O wele Wele, Chwapa na Ituri. Mkoa huu unakabiliwa na vitisho vya ukosefu wa usalama kutoka kwa vikundi vyenye silaha katika eneo la Bafwasende bila kusahau kuzorota kwa miundombinu ya kijamii na kiuchumi. Rais wa Jamhuri amekaribisha mashauriano yaliyoanzishwa na serikali kupitia waziri wa mambo ya ndani ili kupata suluhu ya kudumu yenye lengo la kurejesha mamlaka ya serikali, amani, upatanisho maendeleo ujenzi na mengineyo kwa lengo la kurejesha amani kati ya jamii mbalimbali mbali za jimbo la Chopo. Shauri ya Usalama ya Umoja Mataifa inafurahishwa na kuendeshwa mjini Luanda nchini Angola tarehe 12 Oktoba iliyopita kwa mkutano wa tano wa mawaziri katika mpango wa mwenendo wa amani wa Luanda. Shauri ya usalama ya Umoja Mataifa inaomba pande zote ziheshimu mkataba wa kusimamisha mapigano uliosainiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Jamhuri ya Rwanda tarehe 13 Julai iliyopita chini ya upatanishi wa Angola. Katika tangazo ya siku ya tano iliyopita, Shauri ya usalama ya Umoja Mataifa inashutumu uharibifu wa wa mwisho wa mkataba huo na uwasi wa M23. Taarifa ya Jacques Yves Molima, usomi wa mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatoa wito kwa DRC na Rwanda kushiriki kwa nia njema katika mchakato huo na kuchukua fursa hiyo ya kutafuta suluhu la kudumu na la amani kwa mzozo unaoendelea katika eneo hilo. Inaendelea kuunga mkono juhudi zote zinazolenga kufikia usitishaji wa kudumu wa uhamasa, kutayarisha njia kwa ajili ya suluhu ya kidiplomasia na amani ya kudumu. Zaidi ya hayo, Baraza la Usalama linakariri Kulaani makundi yote yenye silaha yanayofanya kazi nchini DRC ikiwa pamoja na M23, ADF na, na FDLR. Pia inalaani uungwaji mkono wa kijeshi wa kigeni unaotolewa kwa M23 na kundi lolote lenye silaha linalofanya kazi nchini DRC. Pia katika taarifa hii, Baraza la Usalama linalaani vikali uungwaji na biashara haramu ya mali halisi unaofanywa na makundi yenye silaha na mitandao ya kimataifa ya uhalifu inayounga mkono makundi hayo. Inadhibitisha kushikamana kwake na mamlaka, uhuru, umoja na uadilifu wa eneo la DRC pamoja na mataifa yote katika kanda. Hatimaye anadhibitisha kuunga mkono kikamilifu juhudi zinazotumiwa na Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na hatua za kuleta utulivu za MONUSCO, mwakilishi maalum wa katibu mkuu pamoja na mjumbe maalum wa Maziwa Makuu na ofisi yake katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama ni eni kuwa tulivu katika mtaa wa Lubero, alijulisha Kanali Alen Kiwewa, kiongozi wa mtaa huo. Hali hiyo ya kimya ni ya tangu mwanzo wa operesheni za pamoja za majeshi ya FARDC na majeshi ya Uganda UPDF mwezi wa kenda uliopita, kwa kupinga uwasi wa ADF katika sekta ya Bapere. Kanali Alen Kiwewa aliojiwa njiani mwasim na Andre Kitenge. Kwa sasa hali ya usalama ni ya utulivu isipokuwa kwa matukio yasiyotarajiwa katika eneo la Lubero. Waraia wa Lubero wana imani kamili na vikosi vyetu vya ulinzi na usalama, na tunatumainia kuwa vita hii itakwisha siku moja. Na pia tunaona mwendeleo wa operesheni za pamoja FRDC UPDF katika sekta ya Bapere, kaskazini magharibi mwa Lubero. Kwa hivyo operesheni zinaendelea, na magaidi wa ADF wana tatizo kwa sasa, lakini sisi tunatumaini wetu nous, nous pia tunatumainia jeshi letu a, nous, nous e. Jimboni Ituri, wapiganaji wengi wa zamani kutoka makundi mbalimbali ya mbali silaha walioingia katika mpango wa kupokonywa silaha wanasema wanaachiliwa na serikali katika kambi ya Diango kwenye umbali wa kilomita zaidi ya kumi na mji wa Bunia wanakosa vyote yaani chakula, maji na dawa miongoni mwao makumi mawili wanagonjwa wanajulisha kwamba wayatolewa pia mafunzo ya kazi za mkono tangu miaka mbili. mafasigo menge na oo izakeromo pe mpe kutoka mji wa Bunia idadi ya wale wapiganaji ya zamani ni mia moja makumi tatu miongoni mwao wanawake tatu kutoka gundi lenye silaha mbalimbali sawa Kodeko, FPIC Zair jimboni Ituri na Maimai Mai kutoka Opienge jimboni Chopo. Wanashuhudia kwamba waligharamiwa vema kwa mwanzo ya hii mradi, bali tangu mwaka moja hali ya maisha imezorota. Wanakosa chakula na vifaa ya lazima. Wamoja wanafanya kazi kwa wakaaji ya vijiji jirani na kupata malipo kwa kujigharamia, wengine wanalima shamba kwa kambi. Tunaishi tu kwa maisha ya kujikaza kaza, tunakalaka hapa hata demwa bila chakula. Tunaishi tu vile saf ekuake kila kitu ekuake metuko, tunaishi tu hapa hivi ekemeu hapa. Wanakuwa pia na shida ya kupata matibabu, miongoni mwao watu makumbili na tano wanakumbwa na magonjwa ya kuhara inayoshindikizwa na damu. Wanawatenga na wenzao kwa kuepuka hiyo magonjwa isiambukize wengine. Mina toka aristre, aregistre 25 persone biko na gonjwa gravement mingi ni mode tete na diare natoka na damu kabisa, ingini anaenda kuwese quatre fois par jour paske apa ivi hijiene aistahili kabisa. Wale wapiganaji ya zamani wanaomba na serikali kuendelesha haraka mpango ya kupokonya silaha inayochelewa tangu mwaka mbili, ili warudi kwa vijiji vyao toka Bunya, izakare moyope, Radio Okapi <mucho> Katika jimbo la Congo Central, idadi ya wagonjwa wa homa ya kima monkeypox inaendelea kupanda sana. Ripoti ya afya ya juma la makumi mane na mbili kutoka tarehe kumi na ine hadi makumi mawili na moja Oktoba inajulisha kwamba uchunguzi kiafya wa INRB ulihakikisha wagonjwa wapya makumi tatu na moja. Ripoti hiyo inajulisha kwamba ni kutokana na kuwepo kwa pori ya Mayombe kando ya watu. Habari hiyo imehakikishwa pia na kituo cha Boma cha mpango wa chanjo katika wilaya ya Bas-Fleuve yenye kuguswa sana pamoja na wagonjwa 13 tangu kujitokeza kwa ugonjwa huo jimboni Kongo Central. Kiongozi wa ofisi ya UNICEF katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na Maniema anajulisha kusimikwa siku za hapa karibu kwa ofisi ya UNICEF jimboni Maniema pamoja na vituo vyake vyote. Afua Sosomadi alihakikisha habari hiyo mbele ya wapasha habari. Kisha mazungumzo na kiongozi wa jimbo alisema, ni kutokana na hali mbaya ya watoto wa Manyema huenda inayokuwa sababu ya kutia jimbo hilo katika mipangilio ya UNICEF tangu mwaka wa 2025 hadi mwaka wa 2029. Hatimaye mjini Kinshasa, hatua nyingi zimechukuliwa kwa kupinga msongamano wa magari katika mabarabara. Kamisheni ya taifa ya mwenendo katika mabarabara na shirika la OVD vimetarajia kuwepo kwa polisi wengi nafasi ya makutano ya mabarabara pamoja na mwendo wa njia moja katika mabarabara zimoja moja. Lengo ni ya kurekebisha mwendo wa magari mjini Kinshasa. Hujambo, na karibu tena katika sehemu hii ya pili, habari zetu. Kansa ya matiti ikiwa ni ugonjwa mbaya wa kurithi ya kuwa shida kubwa kwa kinamama, yaonye Shirika la Afya Ulimwenguni ambalo lilianzisha mradi wa Pink October ama October Rose katika lugha ya Kimombo. Hii ni ili kuhimiza wanamemba wa jamii kuhusu ugonjwa huo. Je, vipi vyanzo vyake na ni jambo gani yaweza endeshwa ili kuzuia ugonjwa huo? Jibu ni katika majadiliano haya aliyoendesha mwenzetu Marko Marofimbo, alikutana na daktari Gisele Kilombazeka, akiwa ni mkuu kiongozi wa kliniki mafamii iliyoko huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Tuwasikilize. Daktari Gisele Kilomba, jambo. Jambo. magonjwa ya kansa ya maziwa wala matiti, kama pia wataalamu ya afya mnaeleza, ile ugonjwa ya kansa ya maziwa wala matiti namna gani? Magonjwa ya kansa ya maziwa ni kweli iko na inatokana na mambo mengi. Ya kwanza, kwa mi naweza sema inatokana mti ya kizazi, si wa dada wa mama wa leo tunapata hiyo magonjwa ndani ya kizazi. Kama shangazi yangu aligonjwaka hayo magonjwa, mie niko na probabilite ya kuigonjwa siku moya ndani ya maisha yangu. Tunapasha fanya uchunguzi ya visa ya vifo ya wafamilia wetu na kama ndani ya uchunguzi unapata mjamaa shangazi surtu akikuwa na ile magonjwa, ujue kama ku watoto wa wakaka yake na ule shangazi, kutakuwaka tu moja mwenye anaweza gonjwa ile ile, inatokana na kizazi. Ya pili, mazoezi mabaya ya maisha tuko naona, leo watu wanakataa kunyonyesha watoto juu ya kazi, juu ya ujana, juu ya hivi, mutu anakataa nyonyesha. Ukishakataa nyonyesha watoto tano sita, unawaza ile mazoe naenda wapi? Utagonjwa tu. Ya ine, umaskini, ukosefu de mauvaise condition d'hygiene de la jeune fille. Unaona, tunakula vibaya tunakula machakula yenye haichunguzwe kabisa. Leo wanatuambia tukule biome, unaona tunakula machakula ovyo. Mtoto anaanza piberte, aiko nakula ovyo, obezite iko maalama kidogo kidogo, enye na enye na na ingine. Vrema povrete, kukosa chakula wakati mwili nahitaji chakula, hakuna chakula. Kisha unakuta mutu anakomame, kuko vitu kidogo inapunguka, haikupatikana kwa wakati, inaweza mletea ule mama magonjwa kumaziwa, ma infection par exemple ya maziwa tunaita mastite bivimba maziwa inagonjwa na ingine. Hali yetu ya, wana, ya, ki, ya kike, tunaona kama mwanamke anaingia age ya reproduction anaanza pata malali ya mwezi, inafaa kushauria wamama wasichana wote wakwena fanya autopalpation. autopalpation ile usishitukie, tusaulisikia kitu naka ndani ya maziwa yako. Juu shake mwa tunapata menstruation, tunapata ile regle. Regle kaisha, tuko na obligation ya kupapasa maziwa yetu juu ya kusambaza maselile kidogo kidogo, yenye ikibakia siku mingi ndani ya mwili inaweza leta nodile, tusaileka kivimba ka kidogo hakaumaki. Ikisha fanya masiku mingi, ile nodile kinenepa, inaweza leta hatari ya kukuwa kansa. Kuna swali lingine inayoulizwa ya kwamba ni umri wa miaka gani ambao yahusika sana na ugonjwa huo na zinaonekana kwa alama gani? kansa kabisa tuko naiona, nasema wanawake wa age ya wa reproduction juu tuko natosha manodili kuba jeune fille bama 20 an, 25 an, 30 an 35 an Ulisema hivi punde ugonjwa huo ni ya hatari sana na yaweza kutoa hata maisha ya watu, ila ni nini maonyo yenu waganga kiafya kwa ajili ya kuepuka ugonjwa huo kwa wakaaji, lakini zaidi sana kwa wanawake wanaoishi kijijini? Donk kwanza, ile autopalpation wamama, watume, wasichana tunawafundisha ile namna ya kushipapasa apres kila mwezi, na ingine kutumia ovyo madawa ya kupanga uzazi ina predispose ala longe, siseme kama iko koze direct Sawa vile tunaita hii pilile dilandeme, wadada wanaitumikisha sana. Wababa wanashurutisha wake wao waikunywe juu wasichukue mimba ndani ya nyumba wao, wanaona tu efe moya hata beba mimba me. Ile pilile ukisha zowea, hayo iko na mazara mbali ya kuletea mutu hiyo shida ya kansa. Tunapashwa kuinforme kominote kwanzia huko chini kumavijiji kwa hali hiyo, na ile ingine seksualite precoce, mtoto msichana anaanza uzinifu na duza ule, atafikaka 35 ans iko predispose kufanya ile magonjwa. Tusisahau kama maziwa na kizazi kya ndani ni vitu viwili vinatumika namna moja, moja iko ndani na mwingine iko nje, na hiyo magonjwa ya ndani inaweza kufikia kumaziwa. Magonjwa mingi ya maziwa inatokana na magonjwa ya kizazi. Donc ukitumikisha mwili yako vibaya unajipredispose kugonjwa kansa. Daktari Gisele Kilomba shukrani. Asante sana bwana journaliste. Radio Okapi. Dosye en Swahili. Tusalie jimboni Kivu Kaskazini. Usalama mdogo unaoripotiwa katika mji wa Goma waathiri kwa kiwango kikubwa watoto hususa katika shughuli za kujifunza . Wengi miongoni mwa watoto wale wawasili darasani wakiwa wamechoka na wengine kuwa na woga kifikra. Hii ni kutokana na kulia kwa risasi usiku mzima, risasi ambazo zapigwa na bandia wanaoshikilia silaha pande hiyo ya Kivu Kaskazini. Watoto wanakuwa wakijiswali kuhusu kesho yao na wanakuwa wakitaka viongozi wafanye lote linalohitajika ili kurudisha amani. Maelitha, Maelezo zaidi ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Bi Rosalie Zawadi mwenye alikutana na wanachuo wa kidato cha sita cha msingi kunako Complexe Scolaire Mama Sophie iliyoko katika mji wa Goma katika darasa lao watoto hawa wanaonekana kusoma kama kawaida, ila mara kwa mara kati yao hata pamoja na mwalimu wao wanazungumzia mada kuhusu usalama wa mji, na hapo waonyesha woga wanao si nyumbani tu, hata shuleni, kama anavyoeleza hapa Marcian Ansima. na mie saa mwalimu anakwa kuafundisha nakwani na na kuajughuliza kama vita tene inaezianza na tuko masomo ka tutawaza tufeni na saa masasi nazwali ya busiku na kwa niko tunaomba Mungu. Yeye anasema kama mbele ya usalama mdogo mjini Goma, anaomba Mungu sana. nasikiaka masasi ya babandi, naomba ke Mungu kinosadiye ke, ke masasi isinguse Baba, ndi, basikuye, kwetu, namna lala, kiongozi wa shule hili bwana aksenti Felix afasiria namna gani kufundisha watoto katika mazingira ya usalama mdogo. si kwepesi batoto, tunapokea kabo kila busubuhi me bote habakuye limoya juu ya boga bazazi banalala kwanza na boga na masasi ya busiku, na wakati banafika ku masomo kurassemblema, tukisha tukishafanya priere, tunawapatia morale juu ya hali yenye tunaishi pour ke va comprendre malgre vita iko tunapashwa endelea na kusoma. Alors, ile natuma tunabanime kwanza busubui, lakini haiko fasili sababu tunashindaka nabo na biko naboga na bako najiuliza, rebel akiingia na tuko kumasomo, tutarudia munjia gani? Kiongozi huyu aongeza wa kuwa wajitahidi kujua hali kipsikolojia ya kila mtoto ili kusaidia wanafunzi wakati wa jaribio mbali mbali. Tuna eseye kuambia mwalimu ajifunze kila mtoto na kila kaya yake, na tunajikaza kufanya mainterogatio ine kukila periode na kila sus branche. Purke kama mtoto aliratea kwanza, ataweza ya pili, ya tatu au ya ine, kisha tunafanya mwayene. Sike kuko wakati anaweza lamuka mubaya juu bali bali baingilia par exemple au bali ingilia kartie yavo, alors mwalimu anapashwa juu vile byote busubuhi mbele ya kwanza kuru kutiri, kutiri, mara kwa mara mjini Goma, waalimu wachukua muda wa kuwatia wanafunzi moyo kutokana na hali ya usalama mjini Goma. Rosali Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa erini.