Hatua mpya dhidi ya msongamano wa magari mjini Kinshasa zimechukuliwa na viongozi. Katika idhaa hii tutazungumzia hii siku ya kwanza namna mambo yalivyoenda mjini. Tangazo ya Rais wa Jamhuri ya kubadili katiba mwaka kesho inazidi kusisimua maoni. Baadhi ya vyama vya kisiasa vya upinzani vimeanzisha uhamasishaji ili kupinga mpango huo. Mpango wa kuzaa hospitalini bila malipo ulioanzishwa na mkuu wa nchi unaonekana kuwa bila mafanikio halisi miezi miwili baadaye, jimboni Kongo Central, wanasema waangalizi wengi. Karibuni wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Ni siku ya kwanza Jumatatu hii ya kujaribu hatua mpya dhidi ya msongamano wa magari mjini Kinshasa. Ni hasa kuongezeka kwa uwepo wa maafisa wa polisi katika makutano tofauti, ruhusa ya njia moja kwa barabara fulani zenye shughuli nyingi na uwekaji wa trafiki ndogo katika zingine. Hatua hizi ni za Tume ya Kitaifa ya Kuzuia Barabara SPR na Ofisi ya Barabara na Mifereji ya Maji OVD zinachukuliwa chini ya uongozi wa wizara ya uchukuzi wizara ya miundombinu kwa usaidizi waliwali wali wa jiji la Kinshasa na polisi wa kitaifa. Ilikuwaja asubuhi ya leo hii, siku ya kwanza katika sehemu ya magharibi ya jiji. Blaise Shindani Kambala alizunguka katika maeneo fulani hii hapa ripoti yake, inasomwa na Ezekiel Muzalia. Wakaaji wengi wa mji mkuu Kinshasa waliamka asubuhi ya leo wakishtukwa na idadi kubwa ya askari polisi kwenye barabara zimoja, na hata kubadilishwa kwa mpango wa uchukuzi wa pamoja. Mabadiliko yalionekana kwa mfano kwenye maeneo ya barabara ya njia moja kwenye avni turisme, na uliosababisha magari kuwa nyingi barabarani mjini kote, mbali na msongamano wa magari unaoonekana kila mara, upande wa saa 11 asubuhi bui kwenye avenue Nguna iliyogeuzwa kuwa pia ya njia moja kwenye sehemu Matete kuelekea kwenye Magazin Kitambo, mwendo wa magari ulionekana kuwa wa kuzorotwa, walioshuhudia wasafiri wengi. Usafiri ulikuwa pia wa kuzorotwa zaidi kwenye sehemu Kitambo Magazin, ambako kunatokea magari zinazoelekea Nguna Ecurie Tourisme na hata kwenye avenue Kasavubu na penginepo. Njia zote kwenye Boulevard Monjiba zilifungwa na polis na kusababisha magari zisiasili kitambo. Hata Avenu Komoriko ilifungwa. Hali hiyo ilionekana pia kwenye Boulevard ya 30 Juin, maeneo ya INSS ambapo wa polis walifunga mwingilio ya Avenu de la Justice. Ufunguzi rasmi wa mwaka wa masomo wa vyuo vikuu wa 2024-2025 na waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu ilifanyika hii siku kwa ya kwanza tarehe 28 Oktoba mwaka tunao kunako shule ya biashara ya esa mbele ya maprofesa kutoka vyuo vikuu tofauti. Marie Therese Sombo anajitolea kusikiliza malalamiko ya walimu ili kuruhusu mwaka wa masomo wenye amani. Waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu wakati wa shughuli hii alialika vyuo vikuu vyote kujipanga na kalenda sawa ya masomo kwa elimu bora. Huko Kivu Kaskazini ambako tunaelekea, baadhi ya shule za msingi za umma pa Butembo zilianza tena masomo siku ya kwanza hii kwa woga. Kurejea huku kunafuatana na tangazo la kusitishwa kwa vuguvugu vugu la mgomo na muungano wa waalimu wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya pili, ambalo linashughulikia eneo la Beni, Butembo na Lubero. Uamuzi huu unatoka katika mkutano uliofanyika Jumapili huko Butembo, kati ya miundo tofauti ya vyama vya waalimu na ujumbe wa wizara ya EPST kutoka Kinshasa. Maelezo na Grevis Salumu. Siku ya kwanza hii baadhi ya shule za msingi za umma zilifungua tena milango yao, lakini kwa idadi ndogo ya wanafunzi, pia na walimu. Kwa mfano kwenye shule za msingi za Monseigneur Kaongea Kataliko Kavaendi na Vusia, ni wanafunzi wachache ndo walikuwepo na wakifunzwa na walimu wao. Kwenye shule nyingine wanafunzi wadogo ndo walifika, lakini muda mdogo tu wakaamua kurudi nyumbani sababu walimu wao hawakuwasili. Hata hivyo chama walimu kinatoa wito kwa wanamemba wake kurejea kazini baada ya takriban miezi miwili ya mgomo, gisi alivyoeleza Moize Ndungo akiwa msemaji wa muundo huo wa muungano wa walimu. Kulingana naye, kwa sasa mahusiano kati ya government ya Kongo na walimu yanasonga mbele kuhusu madai yao. Fahamu kwamba wiki iliyopita wakati wa mkutano ulioandaliwa na mewa wa muji wa Butembo pamoja na waongozi kwenye sekta ya elimu pia na wawakilishi wa mashirika ya kiraia pa Butembo, washiriki walitoa pendekezo ya kuanzishwa upya kwa madarasa mwishoni mwa kura iliyopigwa na washiriki kwa mkutano huo. Beni, Grevisalumu, Radio Kapi. nilivyotanguliza mjadala kuhusu marekebisho au mabadiliko ya katiba, vyama vya kisiasa vya ECID ya Martin Fayulu na Envol ya Delice Sanga vinazindua kampeni ya uhamasishaji dhidi ya ujanja wowote unaofanywa na wale walio madarakani kwa lengo la kuivuruga katiba ili kubaki madarakani. Wakati huo huo chama Kongo cha Franc comme pour le Congo cha Rais Joseph Kabila kinapingana na kauli kali ya kutaka kuigusa katiba ili kujipa uwezo wa kutawala bila kupingwa, kuwafanya Wakongo kuwa watumwa na kupora nchi kwa hiari yao. Shirika la uzingatiaji wa uhuru wa vyombo vya habari katika Afrika, Observatoire de la liberte de la presse en Afrique, OLPA kwa kifupi, limetoa wito hii siku ya kwanza kwa ajili ya kesi ya haki kwa mwandishi wa habari wa Tele News RDC Patrick Lokala. Mratibu wa muundo huu wa kutetea haki za wanahabari mwanasheria Aleka Bongo alitoa wito huo wakati wa mahojiano na redio Kapi. Alisikitika kuwa Patrick Lokala alifikishwa katika chumba cha mahakama siku ya nne iliyopita, akiwa amefungwa mikono yake, picha ambayo kwa mujibu wa OLPA imechafua taswira ya haki ya Kongo, akiwa amekamatwa tangu muda wa wiki tatu sasa. Mwanahabari Patrick Lokala anashtakiwa kwa kesi mbili za kashfa, moja ikihusisha mwanahabari mwingine na nyingine ikihusisha mahakimu. Katika Kongo Central, jambo la kuzaa hospitalini bila malipo lililoanzishwa na mkuu wa nchi linaonekana kuwa bila mafanikio halisi kulingana na waangalizi wengi. Zaidi ya miezi miwili baada ya kuanzishwa kwake, mpango huu unaanza kuathiri utendakazi mzuri wa hospitali na maduka yao ya dawa yamefilisika, vinasema vyanzo vya hospitali ambavyo viliomba kutojulikana. Kwa sababu ya hali hii, wanawake kadhaa wanaojifungua wanashuhudia kwamba katika mambo yote yanayotolewa na mpango huu ni kutolewa kutoka hospitali tu ambayo ni bure. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa wa Kongo Central aliyewasiliana na Radio Okapi anaonyesha kuwa hajapewa rasmi habari hiyo na wasimamizi wa miundo inayohusika. Ripoti ya na mambo inasomwa hapa na Jacques Mukongole. Miezi miwili baada ya kuzinduliwa kwa mpango wa uzazi wa bure huko Kongo Central, maduka ya dawa ya hospitali zinazotumia yamefikilisha. Kulingana na wao, wanawake ambao wanapasha kufaidika na huduma ya bure inayohusiana na mashauriano kabla ya kuzaa na utunzaji wa watoto mchanga wanaanza kulipia huduma fulani wenyewe. Sababu ya hali hii ni kutoridhika kwa mfuko wa mshikamano wa afya wa FSS ambao una dhamira ya kulipia huduma za hospitali zinazolengwa, wanasema vituo vya hospitali. Wakati huo huo, watoa huduma wanasema hawajalipwa na madaktari na pembejeo zingine zimechoka kwa FSS, na wasimamizi wa miundo ya afya. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, Daktari Bonheur Chiteku anapendekeza hili. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, milio ya silaha nzito nzito na nyepesi imesikika tena tangu mchana hii siku ya kwanza kati ya Pinga na Peti, iko katika tabaka Kisimba tarafa la Walikale. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, vita hivi ni kati ya wapiganaji wa wazalendo dhidi ya waasi wa, wa M23 RDF ambao wamekuwa wakijaribu kusonga mbele kuelekea Pinga tangu mwishoni mwa wiki. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, wakati waasi hao bado wako huko Peti, kilomita kumi na nane kutoka Pinga, makombora wanayorusha yanaangukia mengine kuelekea kijiji cha Burai, kilomita tisa kutoka mji huu. Matokeo ni kwamba hofu pa Pinga inaongezeka. Shughuli za kijamii na kiuchumi na kielimu zimesimama huko, na mji unaendelea kuachwa bila wakazi wake na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa imeandaliwa na Ronelindi Bonera. Hujambo na karibu tena katika sehemu hii ya pili ya habari zetu. Kansa ya matiti ikiwa ni ugonjwa mbaya wa kurithi ya kuwa shidwa kubwa kwa kinamama, ya onya shirika la afya ulimwenguni, ambalo lilianzisha mradi wa Pink October ama Oktobre Rose katika lugha ya Kimombo ii ni ili kuhimiza wanamemba wa jamii kuhusu ugonjwa huo. Je, vipi vyanzo vyake na ni jambo gani yaweza endeshwa ili kuzuia ugonjwa huo? Jibu ni katika majadiliano haya aliyoendesha mwenzetu Mark Marofimbo alikutana na Daktari Giselle Kilomba Zeka, akiwa ni mkuu kiongozi wa kliniki mafamii iliyoko huko Beni, jimbo ni Kivu Kaskazini. Tuwasikilize. Daktari Giselle Kilomba, jambo jambo. Magonjwa ya kansa ya maziwa wala matiti, kama pia wataalamu ya afya munaeleza, ile ugonjwa ya kansa ya maziwa wala matiti namna gani? Magonjwa ya kansa ya maziwa ni kweli iko na inatokana na mambo mengi. Ya kwanza kwa mi naweza sema inatokana muti ya kizazi, si wadada wa mama wa leo tunapata iyo magonjwa ndani ya kizazi. Kama shangazi yangu aligonjwaka hayo magonjwa, mie niko na probabilite ya kuigonjwa siku moya ndani ya maisha yangu. Tunapasha fanya uchunguzi ya visa ya vifo ya wafamilia wetu na kama ndani ya uchunguzi unapata mjamaa shangazi surtu akikuwa na ile magonjwa, ujue kama kwa watoto wa wakaka yake na ule shangazi kutakuwaka tu moja mwenye anaweza gonjwa ile ile, inatokana na kizazi ya pili, mazoezi mabaya ya maisha tuko naona. Leo watu wanakataa kunyonyesha watoto juu ya kazi, juu ya ujana, juu ya hivi, mtu anakataa nyonyesha. Ukisha kataa nyonyesha watoto tano sita, unawaza ile mazoe naenda wapi? Utagonjwa tu Yaine umaskini, ukosefu de mauvaises condition d'hygiène de la jeune fie. Unaona, tunakula vibaya, tunakula machakula enye haichunguzwe kabisa. Leo wanatwambia tukule biome, unaona tunakula machakula ovyo mtoto anaanza puberte iko nakula ovyo, obesite iko maalama kidogo kidogo engee na tuarifu na ingine. Vraiment pauvrete, kukosa chakula wakati mwili na itaji chakula, hakuna chakula. Kisha unakuta mutu anakomame, kuko vitu kidogo inapunguka, aikupatikana kwa wakati, inaweza mletea ule mama magonjwa kumaziwa, maziwa mainfection par exemple ya maziwa ili tunaita mastite, bivimba maziwa inagonjwa na ingine hali yetu ya, wana, ya, ki, ya kike sinaona kama mwanamke anaingia anengi au age ya reproduction, anaanza pata malali ya mwezi, inafaa kushauria wa mama wasichana wote wa kwena nafanya auto palpation, auto palpation ile usishitukie tu so lisikia kitu na kwa ndani ya maziwa yako. Juu chaque mois tunapata menstruation, tunapata ile regle regle. Kaisha tuko na obligation ya kupapasa maziwa yetu juu ya kusambaza maselile kidogo kidogo, yenye ikibakia siku mingi ndani ya mwili inaweza leta nodile, sawa vile kivimba ka kidogo hakaumaki. Ikishafanya masiku mingi, ile nodile kinenepa, inaweza leta hatari ya kukuwa kansa. Pora swali lingine inayoulizwa, kwamba ni umri wa miaka gani ambao yahusika sana na ugonjwa huo, na zinaonekana kwa alama gani? Kansa kabisa tuko naiona, nasema wanawake wa age ya wa reproduction juu tuko natosha manodile kuba jeune fille bama 20, an 25, an 30, an 35, an Ulisema hivi punde ugonjwa huo ni ya hatari sana na yaweza kutoa hata maisha ya watu, ila ni nini maonyo yenu waganga kiafya kwa ajili ya kuepuka ugonjwa huo kwa wakaaji, lakini zaidi sana kwa wanawake wanaoishi kijijini? Donk kwanza ile otopalpation, wamama, watume, wasichana tunawafundisha ile namuna ya kushipapasa apre kila mwezi. Na ingine kutumia ovyo madawa ya kupanga uzazi, ina predispose alalonge, siseme kama iko kose direct Sawa vile tunaita hii pilile dilandeme, wadada wanaitumikisha sana. Wababa wanashurutisha wake wao waikunywe juu wasichukue mimba ndani ya nyumba wao, wanaona tu efe moya hata beba mimba me. Ile pilile ukisha zowea hayo, iko na mazara mbali ya kuletea mutu hiyo shida ya kansa. Tunapashwa kuinforme kominote kwanzia uko chini kumavijiji kwa hali hiyo, na ile ingine, seksualite prekose, mtoto msichana naanza uzinifu na duza a ule atafikaka 35 iko predispose kufanya ile magonjwa. Tusisahau kama maziwa na kizazi kya ndani ni vitu viwili vinatumika namna moja, moja iko ndani na mwingine iko nje, na hiyo magonjwa ya ndani inaweza fikia kumaziwa. Magonjwa mingi ya maziwa inatokana na magonjwa ya kizazi. Don, ukitumikisha mwili yako vibaya unajipredispose kugonjwa kansa. Daktari Jusel Kilomba, shukrani. Asante sana bwana journaliste. Radio Okapi, dosye en swahili. Tusalie jimboni Kivu Kaskazini. usalama mdogo unaoripotiwa katika mji wa Goma waathiri kwa kiwango kikubwa watoto hususa katika shughuli za kujifunza. Wengi miongoni mwa watoto wale wawasili darasani wakiwa wamechoka na wengine kuwa na woga kifikra. Hii ni kutokana na kulia kwa risasi usiku mzima, risasi ambazo zapigwa na bandia wanaoshikilia silaha pande hiyo ya Kivu Kaskazini. Watoto wanakuwa wakijiswali kuhusu kesho yao na wanakuwa wakitaka viongozi wafanye lote linalohitajika ili kurudisha amani My za zaidi ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Bi Rosalie Zawadi mwenye alikutana na wanachuo wa kidato cha sita cha msingi kunako Complexe Scolaire Mama Sophie iliyoko katika mji wa Goma katika darasa lao watoto hawa wanaonekana kusoma kama kawaida, ila mara kwa mara kati yao hata pamoja na mwalimu wao wanazungumzia mada kuhusu usalama wa mji, na hapo waonyesha woga wanao, si nyumbani tu, hata shuleni, kama anavyoeleza hapa Marcian Ansima. na mie sama mwalimu anakwe kwafundisha nakwani na kwajughuliza kama vita tene inaezianza na tuko masomo ka tutawaza tufeli Ke isinguse, ke kwetu kiongozi wa shule hili Bwana Accent Felix afasiria namna gani kufundisha watoto katika mazingira ya usalama mdogo? Si kwepesi, batoto tunapokea kabo kila asubuhi me bote abakuye elimaa ya juu ya boga bazazi wanalala kwanza na boga na masasi ya busiku, na wakati wanafika ku masomo ku rassemblement, tukisha fanya priere tunawapatia morale juu ya hali yenye tunaishi pour kevakomprendre, malgre vita iko tunapashwa endelea na kusoma. Alor ili natuma tunabaanime kwanza busubuhi, lakini haiko fasili, sababu tunashindaka nabo na biko na boga na bako najiuliza rebela akiingia na tuko kwa masomo tutarudia munjia gani? Kiongozi huyu aongeza wa kuwa wajitahidi kujua hali kipsikolojia ya kila mtoto, ili kusaidia wanafunzi wakati wa jaribio mbalimbali. Tuna eseye kuambia mwalimu ajifunze kila mtoto na kila kaya yake, na tunajikaza kufanya mainterogation ine kukila periode na kila subbranch. Purke kama mtoto aliratea kwanza, ataweza ya pili, ya tatu au ya nne. Kisha tunafanya mwaeni sikia, kuko wakati anaweza lamuka mbaya juu bali baingilia, par exemple au bali ingilia quartier yabo alor, mwalimu anapashwa jua vile vyote busubui mbele ya kwanza kuu mara kwa mara. Mjini Goma, walimu wachukua muda wa kuwatia wanafunzi moyo kutokana na hali ya usalama mjini Goma. Rozali Zawadi, Redio Kapi. Naam, basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.