Copy? Oh, copy. Okay. Rais Felix Tshisekedi ataongoza leo siku ya tano kikao cha mawaziri na wajumbe wa serikali wa Kongo mjini Kisangani ambako yuko ziarani. Shirika la Afya Duniani linakaribisha mafanikio ya kampeni ya chanjo ya Mpox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa iliyotolewa siku ya nne hii kwenye Redio Kapi na mwakilishi wake nchini, watu 1400 walikuwa waathiriwa wa ukiukaji wa haki za binadamu nchini Kongo kwa mwezi wa Septemba pekee. Ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ndo inatoa idadi hiyo. Asubuhi njema, wasikilizaji wapenzi, habari kamili Rais wa jamhuri alitembelea makaburi ya jenokost siku ya nne hii pia. Aliwasilisha kiasi cha dola milioni mbili na nusu kwa kanisa Katoliki. Ijumaa hii ataongoza kikao cha baraza la mawaziri na wajumbe wote wa serikali, akiwemo waziri mkuu Judith Suminwa aliyewasili Pakisangani jana siku ya nne mchana. Mkuu wa nchi anaendelea na ziara yake Pakisangani tangu hii siku ya tatu kwa, kwa misheni ya kikazi. Katika hotuba yake kwa wakazi kwenye uwanja wa posta katikati mwa jiji, Feliks Chisekedi alizungumzia mada tofauti, yaani miundombinu, usalama kijamii, uchumi pamoja na siasa. Katika swala hili la mwisho, rais wa jamhuri alitangaza ujio wa katiba mpya mwaka ujao. Hii hapa sehemu ya hotuba ya rais Felix Antoine Chisekedi. Maoni yaliyokusanywa na Jacques Mkongole yanatafsiriwa hapa na Ronelindi Bonera. Kwa mfano, kifungu kinachohusiana na muhula wa uongozi wa rais, mabadiliko yake yanaweza tu kufanywa na wakaaji hili halimuhusu rais wa jamhuri, lakini anaweza kuwaomba wananchi waweze kutoa maoni yao kuhusu swala hili la kuongezwa ama la, kwa muhula kwa uongozi. Tazama kwa mfano uundaji wa serikali niliweza kushimikwa tarehe Juni ishirini mwaka 2024 lakini serikali iliundwa mwezi wa Juni mwaka huu. Hii siyo kawaida pia Tatizo la mzozano kati viongozi wa majimbo na wanamemba la bunge dhao ya kuwa ikikuwa moja ya changamoto. Jambo hili lakuwa na matokeo mabaya katika maendeleo ya majimbo na vipengele kama, na hivyo ni sharti viweze kukaguliwa ili kuona iwapo kuna mabadiliko ambayo yataletwa. Na mradi wa mkuu wa nchi wa kuandaa katiba mpya ya DRC haufai kwa nchi kwa sasa, hivi ndivyo Jonas Chombela wa Jumuiya Mpya ya Kiraia ya Congo anatangaza. Kulingana naye, nchi inaishi chini ya uongozi wa kijeshi ambao hauruhusu katiba kubadilishwa au kurekebishwa. Jonas Chombela anasema kwenye maikrofoni ya Asken Zigbya Tayoro utafsiri wa Jean Desire Kanyama. Yenye hawakuelezea wananchi ni kusema, wakati katiba ya taifa inabadilishwa yote imeanza kamili, nini itabadili katika maisha ya kongomani ya siku kwa siku? Sababu wanaofasiria haipo sawa, katiba ilifanyika na wageni na siyo katiba yetu. Sasa ni chama cha UDPS ndiyo kilipinga kubadilishwa kwa katiba hiyo, na rais wa zamani Joseph Kabila aliye jaribu, na leo hii UDPS inatamani sasa kubadili katiba hiyo. Tunawaza kama ni zabadilishwa hiyo ni kweli, lakini siyo wakati. Depes inachagua wakati mbaya. Kutokana na kipengele mia mbili kumi na kenda cha katiba ya taifa, tupo wakati wa vita haiwezekane, na tena wakati wa uongozi usio wa kawaida. Basi nini itabadilika katika maisha ya Wakongomani? Tunawaza rais Felix Tshisekedi alichagua wakati mbaya, na hiyo inapelekea kusahabu magumu ya kweli ya Wakongomani. Magumu yale ni usalama, uhai wa nchi, kusimamisha uporaji wa mali yetu katika maeneo yenye kudhibitiwa na uwasi wa. Kwa habari hiyo hiyo, mradi wa kuandaa katiba mpya ya DRC kama ilivyotangazwa na mkuu wa nchi kutoka Kisangani unapingwa vikali na chama cha kisiasa cha Lamuka cha Marte Fayulu. Kulingana na Prince Epenge, msemaji wa Lamuka, katiba ya sasa imeimarisha umoja wa raia wa Kongo kama vile watu walivyokataa kubadilishwa kwake chini ya utawala wa rais wa zamani Joseph Kabila, watakuwa sawa chini ya utawala wa Felix Chisekedi, anasema Prince Epenge. Kampeni ya chanjo ya mpox katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ina mafanikio katika majimbo ambayo inafanyika Taarifa iliyotolewa siku ya nne hii kwenye redio Kapi na mwakilishi wa shirika la afya duniani OMS nchini DRC Daktari Burahima Hamasambo anakadiria kuwa zaidi ya asilimia makumi tisa ya watu waliotarajiwa kwa chanjo katika awamu hii ya kwanza walifikiwa katika baadhi ya majimbo nchini. Kampeni ya chanjo dhidi ya virusi vya mpox ilianza mwanzoni mwa Oktoba huko Kivu kaskazini na kusini kabla ya kuenea kwa majimbo mengine. Na mkoa wa Hoka tanga umetoka kurekodi visa vyake vya kwanza vya monkeypox. Tangazo hilo lilitolewa hii siku ya tatu na waziri wa muda wa afya wa mkoa. Katika hafla hii, alitoa dalili tofauti na njia zingine za kuambukizwa lakini pia alitoa wito kwa watu wote kuwa waangalifu ili kupambana na kuenea kwa ugonjwa huu. Tunamsikiliza Valeria Mumba Kiboko, waziri wa muda wa afya wa mkoa, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jangandu Florence Kizalunga Lunga, kwa utafsiri wa maneno yake. Notre province Ka jimbo letu la Okatanga limeripoti kesi mbili zilizodhibitishwa. Ili kujikinga na ugonjwa huu, serikali ya mkoa inapendekeza kuepuka kugusana kimwili au kingono na mtu yoyote anaoonesha dalili za magonjwa ya mpox. Epuka kukusana moja kwa moja na nyama wa kufugwa au wapurini au bidhaa yake. Iwapo utagusana na mtu mgonjwa au nyama anayeshukiwa kuwa na mpox, osha mikono yako mara moja kwa sabuni au majifu, kisha uende kwenye kituo cha afya kilicho karibu nawe. Epuka kushika miili ya wagonjwa wanaofiwa na mpox. Na kwa huduma ya wagonjwa wa mpox, serikali ya mkoa inahakikisha huduma ya bure katika hospitali za jumla za marejeleo za kanda 27 za afya zilizo katika manispa na wilaya za mkoa wetu. Territoire de notre province. Kesi 317 za ukiukaji wa haki za binadamu zilirekodiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mwezi wa Septemba mwaka tunao. Kulingana na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa besenudaash, matukio haya yalisababisha waathiriwa 1400 katika eneo lote la taifa. Idadi ya waasiriwa iliyorekodiwa mnamo Septemba ni kubwa kuliko ile ya mwezi Agosti, inaonyesha ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Ronelidi Bonera alipitia ripoti hii anatupa maelezo zaidi katika ripoti hii. Ni jimbo la Kinchasa ndilo la kwa la kwanza kwa kuidadisha visa kibao tele vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini kwa mwezi wa Septemba ambao umemalizika. Haya ni matokeo ya jaribio ya wa wafungwa kukimbia jela tarehe mbili Septemba, jambo lililopelekea kufariki kwa watu mia moja makumi tano katika jela hilo, yaeleza ofisi ya umoja wa kimataifa inayojihusisha na maswala ya haki za binadamu. Visa 250 ndivyo vimerikodiwa. Ripoti hiyo yaendelea na kusema kwamba katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, ni mauaji na vitendo vya kuwakata watu kwa mapanga ndivyo vimekuwa juu, miongoni mwa vikundi ambavyo vimeendesha kesi kadhaa za ukiukaji wa haki za binadamu ni kama vile kundi la M23 ambalo linakuwa kwa nafasi ya kwanza likifuatiwa na hilo la CODECO lilioko huko Ituri kwa nafasi ya pili. Apeseles imetajwa pia hiyo ya adev ndani ya majimbo ambamo mnaripotiwa usalama. Ofisi ya Umoja wa Kimataifa inayohusika na masuala ya kibinadamu imerikodi kupaa kwa visa, ni kutokana na kuongezeka kwa kesi za kuwafunga watu na kuwashikilia jelani umbali na mipangilio ya kisheria. Majimbo ambayo yanapiga fora katika visa hivi ni hiyo ya Kinchasa na Hoka Tanga. Mapigano makali yametokea siku ya nne hii asubuhi kati ya waasi wa, wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha kwenye uwanja mbili wa mapigano katika tarafa la Masisi, hii ni hasa pa Kikohwa karibu na Kalembe pamoja na Lwama katika usultani wa Bashali. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, hali bado ni ya wasiwasi katika siku hii ya nne ya mapigano katika eneo hili. Ilikuwa saa kumi na moja asubuhi kwa saa za huko, ambapo vikundi vya wazalendo vilianzisha mashambulizi ya wakati mmoja dhidi ya kambi mbili zinazoshikiliwa na waasi wa M23 RDF kwenye mihimili hiyo miwili ya usultani wa Bashari. Mji wa Badolite, kaskazini mwa Ubangi, umekuwa gizani tena tangu siku nne sasa. Sababu ilikuwa kuvuja kwa mafuta iliyoonekana kwenye turbin moja ambayo bado inafanya kazi. Hii ilisababisha kuzimwa kwa muda kwa mtambo huo ukisubiri uvujaji huo kurekebishwa. Wakati huo huo wakazi wako gizani na pia kuna ulemavu wa shughuli za kijamii na kiuchumi. SNEL inafanya kazi kukarabati mtambo wa kuzalisha umeme kwa kutumia uwezo iliyonayo kwa sasa. Wakati huo huo, mkurugenzi wa uzalishaji na usafirishaji wa Nord Equateur anazingatia usambazaji wa umeme wa kupokezana katikati mwa jiji. Oswaini. Mgeni wetu ni Rishard Kakule Kahweri kula mkuu wa katar wa ngoma ya manispa Beu katika mji wa Beni. Kiongozi huyo wa kimsingi anawasilisha kwetu hali ya sasa katika eneo lake inayolengwa na mashambulizi ya waasi wa ADF kati ya 216221 ambapo mamia ya raia walikuwa wameuawa pia anazungumzia athari za miradi ya maendeleo ambayo wakazi wa kitongoji chake walinufaika na MONUSCO. Richard Kakule akiongea na Grevis Salumu. Richard uh, Kakule kawelukula, jambo si jambo? wewe ni mwongozi wa kata Rwangoma pima, tuambia hali ya usalama iko namna gani kwa siku hizi, kutokea siku ambazo kata Rwangoma ilishambuliwa na waasi wa de. Kwa sasa kata Rwangoma tokea mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja iko preske ndani ya ukimya, ile mambo hatuipati tena. Wakazi wa washakarudi, ndio washarudi, wamerudi juu kuangalia hali ya hewa, fazi yote iko preske mwelelea O, washa comprendre tu washarudia mwingine, lakini zamani walikuwa ndani ya uoga sana, naku inafika saa za magharibi, natoka mwingine mnaenda lala ku centre ville kusema peiuna kuna mambo ya securité or hapana. Sasa leo hii wote wamecomprendre kila mtu kuku wake anafakiri bila mabuku kazi ya kwake, asubuhi na namka na kushamba fanya tu kazi ya kwa magharibi, hautaweza na kutoka kwao sema ah ninaogopa kitu fulani hapana, kila mtu yuko stable kwake. Unapokea pia na wakimbizi toka maeneo mengine. Sasa waituri wiko deja wengi hapo na wengine watoka ngambo za mtu wanga huo walungupa wale wa manao pia wamepima kurudia, lakini zaidi sana waituri kipande ya njia ya Mangina, kipande ya njia ya Mandumbi, kipande ya njia ya kwenda Bunia, ile njumba na yala huko bon na huko tu, na hivi hali ni ile ile tu basha comprendre a ese tema usamba oa kuna miradi fulani fulani ambao MONUSCO iliweza kutenda kwenye kata Wangoma, tunaweza jua kama hiyo miradi ishakasaidia kata a Hongoma, kwa nini? Ndio, ni kweli, mradi ya kwanza tumeiona hapo, hii majengo ya, ya, maji safi ku favori ya population ya quartier Rwangoma, msilile ba msusuli na Rwangoma na pia kata malepe na shota hapo, maji bila shida. Ile mradi umetusaidia juu, wakati ilikuwa na haiko maji hapa na mahabati, tusengea maji kwa watu wafuatia maji kule ngambo ya kasuku kwa kwa jopo, na hatari mingi sana kwa barabara, tutakuwa kuta basika wanaweza kugongana na ba kiana wanaweza viole mtu, tunakuwa kuta mimba zinakuwa zinyezi ko no desirable ta hatari ya mingi sana na yeba mimba na kuacha masomo, ile haiko tena. Watu wiko mbali mangume. Ujumbe gani kwa wakazi, kwa wakazi? Kwanza wa comprendre kama serikali iko japokuwa kuko ma insecurite nego na jikaza kutumia kule ma insecurite, na hivi si ni wakusaidia ile kusaidia wakubwa wa, wa, wa kuwaletea ma information mbalimbali, nao wanatusaidia kwa kuweza kutumia kwa mambo ambayo tuliwaletea kwa information, na wakaaji walikuwa ajili pesa na kusisi populaire ile jisi populaire haiko ya mzuri, inafaa kwa banu ile system. Tusitwe tena kama watu hii habajue sheria kama tuige tu mambo ya mpya, tuendelee mbele na kukuwa na akili ya kuendelea mwingine katika utaratibu na usalama bila ile maprobleme. Katika mji wa Bunia huko Ituri, vijana wengi wa moja wakiwa wamemaliza shule, wanajikuta wakifanya kazi kama mawakala watume au madalali, ili kupigana na ukosefu wa kazi, wakati mwingine bila mafunzo ya kitaaluma. Wanaishi kwa kucheza nafasi ya waamuzi kati ya watu binafsi kwa huduma mbalimbali mbali. Nyuma ya shughuli hii ambayo mara nyingi haijulikani sana kuna hadithi za kukabiliana na hali ngumu ya kiuchumi. Jean-Claude Lokidile alikwenda kukutana nao ili kutuzamisha katika maisha yao ya kila siku. Hii hapa ripoti yake kando za barabara. Kwa mujibu wa wengi, miongoni mwa vijana wanaendesha shughuli za komisionere, wakisaidia wateja kuuza mapangu, nyumba ama magari. Wote wanatumika kama maafisa wakiwa kati wa uzaji na wanunuzi kwa huduma tofauti. Akiwa na cheti chake cha lisansi en psychologie appliquée, Madanga Tegomu aliamua kurudi kama courtier ama komisionere, kazi ambayo amekuwa akifanya kwa karibu miaka ishirini na ambayo ni chanjo chake cha mapato. Ile kazi inatusaidia paske inadiminie kwanja shomaji, shomaji ilikuwa mingi sana, vike batu wanasoma liko na madiplome ni unakuta parfois hana kazi par rapport na ile nyalisomea. C'est pourquoi ile kazi inaambrase batu ya domaine mbalimbali na bana jireprouve correctement biek aiko opio imenilipenda kumaisha me nanifiki a brisque me kameme kuile kazi niko mzuri jamana jireprouve na niko muzuri kama mwenzaake mwingine. Komissionnaire Samuel Mugisa anaeleza kuwa kwa kila komisio anapokea kitu kidogo, lakini natosha kufidia mahitaji yake ya kila siku en terme de pourcentage. Eh, si tu ko pale kwa tunakuwa na 10%. 10 kununua meme maparsel, yote ile natokana na kazi nyetu kunafanya ile lakini angalishi, kwa sababu miongoni mwao kunakuwa wevi ambao wakati mwingine hujificha kama bandia ili kuwaiba raia ya mali yake. Samuel Mgisa anatoa mwangaza kwa kutambua hawa wevi. Exactement parce que eh tuko na bapirate habiko bakomisionare rekoni, tuko na makaro ile makaro yao njo inaonesha ke mais il am iko ege paske bakomisionare banakuwa mingi bapirati banakuwa mingi na njoo uko naona mabi fulani fulani inafanyika kwa kukabiliwa. Na ukosefu wa kazi shughuli hii ambaye isiyo rasmi imekuwa suluhisho la muda kwa vijana wengi kwa hapa mji Bunia. Toka Bunia, naitwa Jean Paul Loki dile Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.