Copy? Oh, copy. Rais Felix Tshisekedi anaendelea na ziara yake ya mjini Kisangani, jimboni Tshopo. Alitangaza hii siku ya tatu kwamba nchi ya Kongo itakuwa na katiba mpya mwaka kesho. Shirika la Afya Duniani linakaribisha mafanikio ya kampeni ya chanjo ya Mpox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa iliyotolewa siku ya nne hii kwenye Redio Kapi na mwakilishi wake nchini Kongo, watu elfu moja mia nne walikuwa waathiriwa wa ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Kongo kwa mwezi wa Septemba pekee. Ofisi ya pamoja haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ndo inatoa idadi hiyo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Rais wa jamhuri alitembelea makaburi ya jenocost siku ya nne hii pia aliwasilisha kiasi cha dola milioni mbili na nusu kwa kanisa Katoliki. Mkuu wa nchi anaendelea na ziara yake pakisangani tangu hii siku ya tatu kwa misheni ya kikazi. Katika hotuba yake kwa wakazi kwenye uwanja wa posta katikati mwa jiji, Felix Tshisekedi alizungumzia mada tofauti, yani miundo mbinu usalama, kijamii uchumi, pamoja na siasa. Katika swala hili la mwisho, rais wa jamhuri alitangaza ujio wa katiba mpya mwaka ujao. Hii hapa sehemu ya hotuba ya rais Felix Anton Chisekedi. Maoni yaliyokusanywa na Jacques Mkongole yanatafsiriwa hapa na Ronelindi Bonera. kwa mfano kifungu kinachohusiana na muhula uongozi wa, wa rais mabadiliko yake yanaweza tu kufanywa na wakaaji hili halimuhusu rais wa jamhuri lakini anaweza kuwaomba wananchi waweze kutoa maoni yao kuhusu swala hili la kuongezwa ama la kwa muhula kwa uongozi tazama kwa mfano uundaji wa serikali niliweza kushimikwa tarehe juni 20 mwaka 2024 lakini serikali iliundwa mwezi wa juni mwaka huu hii siyo kawaida pia. Tatizo la mzozano kati viongozi wa majimbo na wanamemba la bunge dhao ya kuwa ikikuwa moja ya changamoto. Jambo hili lilikuwa na matokeo mabaya katika maendeleo ya majimbo na vipengele kama na hivyo, ni sharti viweze kukaguliwa, ili kuona iwapo kuna mabadiliko ambayo yataletwa na mradi wa mkuu wa nchi. Wa kuandaa katiba mpya ya DRC haufai kwa nchi kwa sasa hivi ndivyo Jonas Chombela wa Jumuiya Mpya ya Kiraia ya Kongo kirai anatangaza. Kulingana naye, nchi inaishi chini ya uongozi wa kijeshi ambao hauruhusu katiba kubadilishwa au kurekebishwa. Jonas Chombela anasema kwenye maikrofoni ya Askenzigbia Tayoro. Utafsiri wa Jean Desire Kanyama yenye awakuelezea wananchi, ni kusema wakati katiba ya taifa inabadilishwa, yote imeanza kamili. Nini itabadili katika maisha ya kongomani ya siku kwa siku, sababu wanaofasiria haipo sawa. Katiba ilifanyika na wageni na siyo katiba yetu. Sasa ni chama cha UDPS ndio kilipinga kubadilishwa kwa katiba hiyo, na rais wa zamani Joseph Kabila aliye jaribu, na leo hii UDPS inatamani sasa kubadili katiba hiyo. Tunawaza kama ndio na tabadilishwa hiyo ni kweli, lakini siyo. Wakati UDEPES inachagua wakati mbaya. Kutokana na kipengele mia mbili kumi na kenda cha katiba ya taifa, tupo wakati wa vita, haiwezekani na tena, wakati wa uongozi usio wa kawaida. Basi nini itabadilika katika maisha ya Wakongomani? Tunawaza Rais Felix Tshisekedi alichagua wakati mbaya, na hiyo inapelekea kusahabu magumu ya kweli ya Wakongomani. Magumu yale ni usalama, uhai wa nchi, kusimamisha uporaji wa mali yetu katika maeneo yenye kudhibitiwa na uwasi wa ndiyo kwa lazima. Kwa habari hiyo hiyo, mradi wa kuandaa katiba mpya ya DRC kama ilivyotangazwa na mkuu wa nchi kutoka Kisangani unapingwa vikali na chama cha kisiasa cha Lamuka cha Martin Fayulu. Kulingana na Prince Epenge, msemaji wa Lamuka, katiba ya sasa imeimarisha umoja wa raia wa Kongo. Kama vile watu walivyokataa kubadilishwa kwake chini ya utawala wa rais wa zamani Joseph Kabila, watakuwa sawa chini ya utawala wa Felix Tshisekedi, anasema Prince Epenge. Kampeni ya chanjo ya mpox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ina mafanikio katika majimbo ambayo inafanyika. Taarifa iliyotolewa siku ya nne hii kwenye redio Kapi na mwakilishi wa shirika la afya duniani OMS nchini DRC Daktari Burahima Hamasambo anakadiria kuwa zaidi ya asilimia makumi tisa ya watu waliotarajiwa kwa chanjo katika awamu hii ya kwanza walifikiwa katika baadhi ya majimbo nchini. Kampeni ya chanjo dhidi ya virusi vya mpox ilianza mwanzoni mwa Oktoba huko Kivu kaskazini na kusini, kabla ya kuenea kwa majimbo mengine. Na mkoa wa Hoka Tanga umetoka kurekodi visa vyake vya kwanza vya mankipox. Tangazo hilo lilitolewa hii siku ya tatu na waziri wa muda wa afya wa mkoa. Katika hafla hii, alitoa dalili tofauti na njia zingine za kuambukizwa. Lakini pia alitoa wito kwa watu wote kuwa waangalifu ili kupambana na kuenea kwa ugonjwa huu. Tunamsikiliza Valeria Mumba Kiboko, waziri wa muda wa afya wa mkoa, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jangandu Florence Kizalunga kwa utafsiri wa maneno yake. Jimbo letu la Haut Katanga limeripoti kesi mbili zilizodhibitishwa. Ili kujikinga na ugonjwa huu, serikali ya mkoa inapendekeza kuepuka kugusana kimwili au kingono na mtu yoyote anayoonyesha dalili za magonjwa ya Mpox, epuka kukusana moja kwa moja na nyama wa kufugwa au wa porini au bidhaa yake. Iwapo utagusana na mtu mgonjwa au nyama anayeshukiwa kuwa na Mpox, osha mikono yako mara moja kwa sabuni au majifu, kisha uende kwenye kituo cha afya kilicho karibu nawe. Epuka kushika miili ya wagonjwa wanaofiwa na Mpox. Na kwa huduma ya wagonjwa wa Mpox, serikali ya mkoa inahakikisha huduma ya bure katika hospitali za jumla za marejeleo za kanda ishirini na saba za afya zilizo katika manispa na wilaya za mkoa wetu. Kesi 317 za ukiukaji wa haki za binadamu zilirekodiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mwezi wa Septemba mwaka tunao, kulingana na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa BESNUDH. Matukio haya yalisababisha waathiriwa elfu moja mia nne katika eneo lote la taifa. Idadi ya waathiriwa iliyorekodiwa mnamo Septemba ni kubwa kuliko ile ya mwezi Agosti, inaonyesha ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Ronlindbonera alipitia ripoti hii, anatupa maelezo zaidi. Katika ripoti hii ni jimbo la Kinshasa ndilo la kuwa la kwanza kwa kuidadisha visa kibao tele vya kiukaji wa haki za binadamu nchini kwa mwezi wa Septemba ambao umemalizika. Haya ni matokeo ya jaribio ya wa wafungwa kukimbia jela tarehe mbili Septemba, jambo lililopelekea kufariki kwa watu mia moja makumitano katika jela hilo, yaeleza ofisi ya Umoja wa Kimataifa inayojihusisha na maswala ya haki za binadamu Bo munamu ripotiwa usalama mdogo ni zaidi ya visa 25 ndivyo vimerikodiwa. Ripoti hiyo yaendelea na kusema kwamba katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, ni mauaji na vitendo vya kuwakata watu kwa mapanga ndivyo vimekuwa juu miongoni mwa vikundi ambavyo vimeendesha kesi kadhaa za kiukaji wa haki za binadamu ni kama vile kundi la M23 ambalo linakuwa kwa nafasi ya kwanza likifuatiwa na hilo la CODECO lilioko huko Ituri kwa nafasi ya pili. Apeseles imetajwa pia hiyo ya adev ndani ya majimbo ambamo mnaripotiwa usalama, ofisi ya umoja wa kimataifa inayohusika na masuala ya kibinadamu imerikodi kupaa kwa visa, ni kutokana na kuongezeka kwa kesi za kuwafunga watu na kuwashikilia jelani umbali na mipangilio ya kisheria. Majimbo ambayo yanapiga fora katika visa hivi ni hiyo ya Kinchasa na hoka Tanga. Mapigano makali yametokea siku ya nne hii asubuhi kati ya waasi wa, wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha kwenye uwanja mbili wa mapigano katika tarafa la Masisi. Hii ni hasa pa Kikohwa karibu na Kalembe pamoja na Lwama katika usultani wa Bashali. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, hali bado ni ya wasiwasi katika siku hii ya nne ya mapigano katika eneo hili. Ilikuwa saa 11 asubuhi kwa saa za huko ambapo vikundi vya wazalendo vilianzisha mashambulizi ya wakati mmoja dhidi ya kambi mbili zinazoshikiliwa na waasi wa M23 RDF kwenye mihimili hiyo miwili ya usultani wa Bashari. Mji wa Badolite, kaskazini mwa Ubangi, umekuwa gizani tena tangu siku nne sasa. Sababu ilikuwa kuvuja kwa mafuta iliyoonekana kwenye turbin moja ambayo bado inafanya kazi. Hii ilisababisha kuzimwa kwa muda kwa mtambo huo ukisubiri uvujaji huo kurekebishwa. Wakati huo huo, wakazi wako gizani na pia kuna ulemavu wa shughuli za kijamii na kiuchumi. Snel inafanya kazi kukarabati mtambo wa kuzalisha umeme kwa kutumia uwezo iliyonayo kwa sasa. Wakati huo huo, mkurugenzi wa uzalishaji na usafirishaji wa Nord Equateur anazingatia usambazaji wa umeme wa kupokezana katikati mwa jiji. Huko Maniema, hospitali kuu ya Kairo, hospitali ya umma ya jimbo, jengo la zamani la kampuni ya Sakima liko katika hali ya uchakavu. Pamoja na kutokuwa na jengo nzuri, hospitali hiyo haina vifaa na haina dawa za kuwahudumia wagonjwa. Daktari wake msimamizi anatoa sauti ya kilio. Daktari Dunia Asakamba Christophe, yeye ndiye mgeni wetu. Anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Daktari Dunia Asakamba Christophe, jambo. Jambo sana. Tumekuwa hapa kwa hopitali general ya Kailo. Namna muna gani munaendelea kukamata tunzo ya wagonjwa hapa kwa hiyo hopitali? Kuru guverner kwa kupita yake Kailo anatusaidia na kitu kidogo, na tunatumainia kama ataendelea kutusaidia. Na ni kitu gani ambao guverner aliwapati? Guverner anatusaidia na matela makumi mbili pamoja na mapoche de sang kwa kukuvrire mabezwin ya wagonjwa wetu. Eti iyo mamatela itaenea kumasale zote, amakunakwa nkoro shida? Mamatela ile aitaenea paske bagonjwa biko mingi nanjo, maana tutaendelea kumkumbusha na kumulomba asitusahabu, me itatusaidia. Lakini na ile karansa ya mamatela inaferaske bagonjwa bengine balale kumabilako bilako na kumabitanda bitanda, yenyewe ayina pozisyo za mzuri. Na kuhusu chumba chenu cha uzalishaji, eske vitu vyote viko tayari na viko vizuri huko? kuhusu chumba chetu cha uzalishaji tunalomba tena mabitu ya kazi kwa kufasilite akushema ya wamama wa kwetu kailo kwa juu baendele kukuwa bien sekirize na bapate ngufu katika mwili yabo. Eti huku kunako maternite mavitanda yote te inaenea ama kunakuwa na wakati nye wamama na watoto wamelala katika kilako, vile vile kama ulivyosema kwa kumako machumba zingine ko maternite mavitanda iko kidogo na mamatela iko kidogo, ndio maana kuna kwa wengine wagonjwa wenye kisha kuzala wanaendelea kulala chini na kukuwa kukondisio ya mbaya, na tuko pia na lazima ya kupata makuveze kwa kusaidia watoto wenye wanazalika bila ngufu gisi waendelee kupata ngufu na kuishi. Ile yote tunatia tumaini kwa baba aliwali za jimbo atatusindikiza na kutusaidia ari yote yenyewe tutamulilia kwa hii hali. Tunaona hospitali iko eti munakuwa na umeme wakati munapotumika usiku ama muchana. Kwa hali yenyewe hospitali munatukuta kuwayo, kuna kwa wakati yenyewe tuko na umeme, ila umeme haiko ya nguvu, na njo wakati moya busiku umeme iko najikata katikati ya kazi, na tunajidebrie kuna muna zingine porke tuendeleshe kazi namna gani mnakuwa mkijidebria na ile umeme iko ya centrale hydroelectrique ama ni umeme tu hiyo ya jua? Ni umeme ya jua kufatana na kondition klimatike ya sasa, jua aitoke ngufu na njo maana iko na katika, katika, ila hopital générale inalomba umeme ya centrale hydroelectrique ndio tutaendelesha kazi saa yote, na busiku ama muchana, kwa sababu inatufikiaka hata tuko mkazi mkutumika kwa kuzalisha umeme inaenda na tunakuwa oblige, tutumike na matorshe yetu enyewe, itatusaidia me iko trop limite kwa hivyo nini napasha kuwa ombi lenu, ombi lako wee kama direkteur, kiongozi wa hiyo hopitali, kwa wakuu wote wa partenere na wote wenye wanao kusikiliza, ombi letu iko ni kusema, batusindikize ku byote, batusindikize ku mamateriele, batusindikize kubatima, na batusindikize na madawa. Nyinyi wafanyakazi mnapata mshahara yenu kama vile inastahili, sisi wafanyakazi tukafatu kazi ya Mungu. Kapi? Ituri inahitaji amani ili kuendeleza kuishi pamoja kwa amani na kuishi pamoja. Huu ndio wito uliozinduliwa na wakazi wa Bunia katika hafla ya siku ya sita ya siku ya kimataifa ya amani. Shughuli mbalimbali za kijamii na kitamaduni ambazo wanachama wa jumuiya makumi mbili na moja za Ituri walishiriki ziliandaliwa na shirika la Farm Engager pour la Paix en Afrique Fepa. Fursa kwa kuvunja kizuizi cha kikabila ambacho hakiwezeshi mshikamano wa kijamii kati ya makabila ambayo uhusiano wao umeathiriwa na vurugu zinazohusiana na utambulisho. Ripoti ya Jean-Claude Lukidile. Nyali, Hema, Lendu, Kakwa, Ndaka, Bira, Alo, kwa jumla ni makabila zote ishirini na moja ya Ituri yalikuwepo katika tamasha hili lilioandaliwa katika uwanja wa shule wa Epovili. Kulikuwa maonyesho za michezo za kiasili, maonyesho za vitu vya sanaa ya kidamaduni na kula pamoja vya kula za makabila, jambo ni kufurahisha. Huyu mkazi mwentunimkutanisha pahali pa tamasha okay. kwa siku ya leo sawa, iko journee speciale ya amani Nitaomba na wandugu yote ya Ituri itakuwa mzuri tu, tuishi pamoja, tutembeleane, tukule pamoja tu, tu, tuongee pamoja, tufanye masomo pamoja. Kwa maoni ya bi kiongozi wa shirika Femme Engagée pour la Paix en Afrique, tofauti zetu lazima ziwe fursa ya kupatana na kutatua matatizo zetu. Bipetroni weka na toa wito kwa wanaituri kupiga marufuku mgawanyiko. Unaona katika Ituri ya sasa kuna mateso mengi kuko mambo mingi nyee inasumbua mafikiri ya watu, kuko kifo, kuko kugawanya. Basi ili hapa ni kuonesha kama hata kuko kifo hata kama kuko nini hawezi kugawa waiturien. Watoto waituri wako moja, hatuwezi kugabulana. Tutaenda wapi? hapa ni kwetu tuko tu na kazi moja, tunapaswa tu kupiganisha amani na kujenga usalama kati wakazi. Wengine wengi walitaka kuona matukio kama haya kufanyika katika mahali mengine za mkoa la Ituri, hasa katika tarafa la Jugu, ili kuimarisha mshikamano huu wa kijamii. Luk Malembe akiwa mwanasiasa Ituri. Ni fasi ya kwanza kugongo, ambako kunakuwa hiyo tunasema, uh, grand group ethnic in ya Afrika. Hapa kunakuwa Wabantu, kuna kwa wa Sudane, kuna kwa wa Niloti na kuna kwa wa Pigme. Hata fasi moja kwa Kongo hautaona hiyo watu fasi moja. Ni chance kwetu sana sisi bahiturien kukua na ile magrupi yote pamoja, na sasa inaomba tukapitalize hiyo, iko force kabambi. Tuache kila mutu afanye kafanye kazi ameziweza kusema, tupande sisi wote lakini haiombe isie tu hapa kufanya seremoni kucheza kama itaishia hapa na kisha kesho tena mauaji yendelee, haitakuwa na maana. Hiyo mkutano ilipewa usaidizi wa kifedha kutoka waongozi wa mkoa pia wa Monusco toka Bunia. Anaitwa Jean-Claude Luki Dile, Radio Okapi. Mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.