Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi aliwasili mjini Kisangani jana siku ya tatu. Alizungumza na wakazi wa pahali baada ya kuwasili kwake kwa, kwa saa za jioni. Mawaziri wawili wa zamani wa Kongo na viongozi wa kampuni wamekatazwa kwenda nje ya nchi, wanatuhumiwa kwa wizi wa fedha watu kumi na nne walifariki kwa ajali ya barabarani pa Makeke jimboni Ituri juzi siku ya pili, kati yao kuna askari jeshi wa Uganda. Karibuni, wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa Radio Kapi. Habari kamili. Rais wa Jamhuri aliwasili mjini Kisangani jana siku ya tatu kwa majira ya saa kumi dakika kumi tano kwa saa za pahali. Kuwasili kwake kwa mara ya kwanza kulitangazwa karibu saa nne asubuhi, kisha saa saba mchana alipokuwa akisubiriwa, nyimbo za heshima yake, ngoma ya asili na burudani za waigizaji zilichangamsha changamsha kuwaweka watazamaji katika mazingira ya hafla hiyo. Kwa saa za jioni, alizungumza na wakazi wa Kisangani kwenye uwanja wa Posta. Katika Kivu Kaskazini, kijiji cha Kalembe kinachopatikana kati ya tarafa za Masisi na Walikale kimedhibitiwa tena kwa upya na waasi wa M23 RDF. Ni baada ya mapambano makali kati yao na jeshi la Kongo pamoja na wazalendo tangu asubuhi wa ya hii siku ya tatu. Wakazi wengi wamekimbia nyumba zao na hali bado ni tete, kufuatana na kwamba hadi sasa wazalendo wanapatikana kando kando ya kijiji hicho Nyangi. Uzito wa mapigano haya yaliyozuka majira za saa 11 alfajiri hii siku ya tatu umepunguka tokea jioni za baini, vyanzo vyetu vya habari eneo hizo. Kwa mujibu wa duru hizo, waasi wa M23 walioendesha mashambulizi mfululizo zidi ya jeshi la Kongo na VDP wa Zalendo maeneo za Katandwa, karibu na Kalembe, huko Kalonge na Iula eneo la Walikale, pia Kaira katika mtawa wa Masisi, wazibiti kijiji cha Kalembe na kandokando tokea mapema, wapiganaji wa vikundi vya VDP wa Zalendo waliorudishwa nyuma toka Kalonge na Kalembe wapatikana kwa takriban kilomita moja toka maeneo yale ya mtawali Kale, ambako kulingana na vyanzo vya usalama wajiandaa ili kujaribu mashambulizi mengine mapya, jambo inayoonesha kuongezeka kwa tishio za kiusalama maeneo yale. Ikumbuka kwamba tokea Jumapili mapigano ya bainisha waasi wa mishirini na tatu zidi ya VDP wa zalendo kandokando ya Kalembe huko, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lilingilia kati likipeleka kwa helikopta tokea Jumatatu msaada wa vikosi vyake eneo lile, kulingana na vyanzo vya jeshi Goma. Bernard Nyangi, Radio Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, zaidi ya raia 480 kutoka Beni na Lubero wamezuiliwa kwa zaidi ya miaka tano sasa katika magereza tofauti mjini Kinshasa bila kesi yoyote. Katika barua iliyotumwa tarehe kumi na tano Oktoba kwa waziri wa sheria, chama cha utamaduni cha Wanande kinashutumu hali hiyo. Chama hicho kinaomba aidha watu hawa waachiliwe au wahamishwe hadi Kivu Kaskazini, ambapo wanaweza kufikishwa mbele ya waamuzi wao asilia. Kumefunguliwa hii siku ya tatu kesi ya mpinzani wa kisiasa Set Kikuni mbele ya mahakama ya amani ya Kinshasa Gombe, katika gereza kuu la Makala, huku hali mbaya ya kiafya ikihusishwa na kurudi tena kwa upasuaji wake. Mkuu wa Piste Pour Lemergence alifika mbele ya hakimu wake wa asili. Wanasheria wake waliwasilisha ombi la kuachiliwa kwa, kwa muda ili kumruhusu kutafuta matibabu. Hata hivyo, mwendesha mashtaka wa umma alipinga akisema kuwa mpinzani huyo ni hatari kwa taifa, anaweza kutoa matamshi yale yale huko Kinshasa ambayo anayoelezea kama uvumi wa uongo na uchochezi wa uwasi wa raia. Mahakama inaahidi kulijadili ndani ya siku moja. Mawaziri wawili wa zamani na wasimamizi wakuu wa kuwa kampuni wamepigwa marufuku kuondoka nchini kwa mujibu wa barua kutoka kwa mkaguzi mkuu wa fedha na mkuu wa huduma zilizotumwa kwa kurugenzi kuu ya uhamiaji. Mawaziri wa zamani wa mafunzo ya ufundi na esu na masuala ya ardhi, Antoinette Kipulu na Daniel Madimba, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Shamaya Service SRL wanatuhumiwa kwa wizi wa fedha zilizokusudiwa kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya mafunzo ya ufundi katika mikoa ya Kasai, Kasai Central, Kasai Oriental, Sanguru na Lomami. Vyanzo vya DGM vinatuambia kwamba tayari walikuwa wametekeleza ombi hili kutoka kwa IGF kwa kuwanyang'anya pasipoti zao za kusafiria. Operesheni ya kustaafu ya wafanyakazi wa serikali inaendelea nchini DRC baada ya kundi la kwanza na la pili la mchakato huo, Wizara ya Utumishi wa Umma imetangaza tu kuanza kwa kazi ya kusafisha orodha za wafanyakazi wanaostahiki kustaafu. Orodha zilizoidhinishwa mnamo mwaka jana kwa niaba ya kundi la tatu. Maelezo na Roneli Ntibonera. Katika kibarua kilicho sainiwa tarehe 21 Oktoba na kilicho wasilishwa kwenye chumba wa hariri wa Radio Ukapi, kiongozi wa ofisi waziri inchini ausikae na kazi za umma aleleza kwamba operation iyi itaanza tarehe makumi mbili na ine na kumalizika tarehe kumi na kenda Novemba mwaka huu. Kwake waziri wa kazi za umma operesheni hiyo itakuwa ikilenga kusafisha sekta ya umma kwa kuunda kazi nyipya na kuwasaidia wafanyakazi wa serikali walio bado kazini kupata promotion kwa ngazi ya juu. Na kwa hiyo, makatibu, inspekta na direkta wakuu wale wenye kushughulika na masuala ya kazi za umma katika sekta mbalimbali mbali, na mapresidenti wa sendiketi wanatakiwa kuhudhuria kwa kazi hizi ambazo zitaendeshwa kwenye ofisi ya waziri nchini au sikae na kazi za umma. Wakati huo, kila mfanyakazi wa serikali anahitaji kupata habari zaidi kuhusu ngazi anayoshikilia katika sekta ya umma, atakiwa kutembelea tovuti ya wizara hiyo kunako www fonctionpublique gouv cd. Watu kumi na wanne wamefariki na takriban makumi tano kujeruhiwa vibaya, wengi wao wakiwa wanajeshi wa jeshi la Uganda. Haya ni matokeo ya ajali ya barabarani iliyotokea siku ya pili kwenye sehemu ya Makeke Bela katika tarafa la Mambasa katika jimbo la Ituri. Duru za polisi zinaarifu kuwa askari hao walikuwa kwenye lori ambalo lilipinduka baada ya kumgonga mwendesha pikipiki na wateja wake wawili ambao nao walifariki papo hapo. Na je, huko Kivu Kaskazini, tunaelekea mwisho wa mgomo katika shule za umma za Butembo? Ndiyo, tukiamini mapendekezo ya mkutano uliofanyika hii siku ya pili, kati ya meya wa jiji na wahusika wakuu katika sekta ya elimu na jumuiya za kiraia za pahali Kupitia kunyoosha mikono, washiriki kwa kauli moja walichagua kurejea kwa shughuli za shule, wakisubiri majibu ya serikali kwa madai yao. Na Grevis Salumu. Miongoni mwa walioshiriki kwa mkutano huu ulioandaliwa na mea wa Butembo kulikuwa na wawakilishi wa vyama vya waalimu, wazazi wa wanafunzi, waongozi wa shule pamoja na wasimamizi wa vikundi mbalimbali, pia na wale wa mashirika za kiraia. Baada ya majadiliano, wengi ndio walitoa pendekezo ya kuanzishwa kwa shughuli za masomo ili kuokoa mwaka huu wa shule, gisi alivyofafanua Mate Sanane akiwa mwongozi wa shirika la kiraia pa Butembo. Kwa upande wake, mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Kivu kaskazini ya pili Salomo Shalumo anaalika walimu kurejea madarasani wakisubiri majibu ya serikali ya Kongo. Mwalimu tunamwomba aweze kujitahidi, aweze kufundisha. Kunakuwa maaksio ambazo zinaweza kufanyika hata bila kuacha mtoto. Kunakuwa hata ambao wameweza kutwaidi kama watafuatililia marevendikasio za walimu. Chama cha walimu wa Kongo sieko Butembo kiliahidi kutoa majibu zake kisha mkutano pamoja na wanamemba wake kabla mkoa wa Hoka Tanga sasa ni mshirika wa shirika la Fondation Denise Nyakeru Tshisekedi kupitia mpango wake wa ufadhili wa masomo unaoitwa Wantashi Excellentia. Tangazo hilo lilitolewa hii siku ya pili mjini Lubumbashi wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliosimamiwa na mratibu wa taasisi hii na waziri wa elimu wa mkoa kwa mwaka huu wa kwanza, zaidi ya wanafunzi mia tano ambao wamepata toleo lao la diploma ya serikali mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na nne kwa angalau asilimia makumi saba na tano watafanya mtihani wa uteuzi Jumapili hii kabla ya kustahiki ufadhili huu wa mkoa unaosimamiwa na shirika hilo. Maelezo mengine na Joel Makubikwa, mratibu wa shirika la Fondation Denis Nyakeru Chisekedi yuko kwenye kipaza sauti cha Jean Ngandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Kwa watakao upata alama asilimia 70 ndio watafaidishwa katika jimbo. Uteuzi huo utaelekea mambo mane: hisabu, baadaye maandiko ya Kifaransa na Kiingereza, mtiani wa utamaduni, yani historia, geografia na uraia, pamoja na maswali ya sasa. Wagombea watatokea Kwetu Musoshi na popote katika jimbo lote, kutosha daraja zilizochaguliwa zikiwa za lazima kwa maendeleo. Jimbo litalipa masomo ya watakaochagua sekta ya lazima hakika ajili ya kuwa pia wa lazima kwa jimbo. Baada ya masomo ni yenye kuelekea biashara, kilimo, maendeleo ya madini, ujenzi wa viwanda na ufundi. Kapi, Kami, huko Manyema, hospitali kuu ya Cairo, hospitali ya umma ya jimbo jengo la zamani la kampuni ya Sakima liko katika hali ya uchakavu. Pamoja na kutokuwa na jengo nzuri, hospitali hiyo haina vifaa na haina dawa za kuwahudumia wagonjwa. Daktari wake msimamizi anatoa sauti ya kilio. Daktari dunia asakamba Christophe, yeye ndiye mgeni wetu anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Daktari dunia Asakamba Christophe, jambo. Jambo sana. Tumekuwa hapa kwa hospitali general ya Kailo, namna gani munaendelea kukamata tunzo ya wagonjwa hapa kwa hiyo hospitali? Kuru guverner kwa kupita yake Kailo anatusaidia na kitu kidogo, na tunatumainia kama ataendelea kutusaidia. na ni kitu gani ambao guverner aliwapatia? Guvernera anatusaidia na matela makumi mbili pamoja na maposhe de sang, kwa kukuvrire mabezwin ya wagonjwa wetu. Eti iyo mamatela itaenea kumasale zote ama kunakuwa nkoro shida? Mamatela ile aitaenea, paske bagonjwa biko mingi maana na njo maana tutaendelea kumukumbusha na kumulomba asitusaabu, ume itatusaidia, lakini na ile karanse ya mamatela inaferaske bagonjwa bengine balale kumabilako na kumabitanda yenyewe aina pozisio za muzuri. Na kuhusu chumba chenu cha uzalishaji eske vitu vyote viko tayari na viko vizuri huko? Kuhusu chumba chetu cha uzalishaji tunalomba tena mabitu ya kazi kwa kufasilite akushema ya wamama wa kwetu kailo kwa juu baendele kukuwa bien sekirize na bapate ngufu katika mwili yabo. Eti huku kunako maternite mavitanda yote inaenea, ama kunakuwa na wakati nye wa mama na watoto wamelala katika kilako. Vile vile kama ulivyosema, kumako machumba zingine ko maternite mavitanda iko kidogo na mamatela iko kidogo, njo maana kunakuwa wengine wagonjwa wenye kisha kuzala wanaendelea kulala chini na kukuwa kukondisio ya mbaya na tuko pia na lazima ya kupata makuveze kwa kusaidia watoto wenye wanazalika bila ngufu gisi waendelee kupata ngufu na kuishi. Ile yote tunatia tumaini kwa baba liwali za jimbo, atatusindikiza na kutusaidia. Uhari yote yenyewe tutamulilia kwa hii hali. Tunaona hospitali iko eti, munakuwa na umeme wakati munapotumika usiku ama muchana. Kwa hali yenyewe hospitali munatukuta kuwayo kuna kwa wakati yenyewe tuko na umeme, ila umeme haiko ya nguvu, na njo wakati moya busiku umeme iko najikata katikati ya kazi, na tunajidebrie kuna muna zingine porqe tuendeleshe kazi namna gani mnakuwa mkijidebrie na ile umeme iko ya centrale hydroelectrique ama ni umeme tu hiyo ya jua? Ni umeme ya jua kufatana na kondition klimatike ya sasa, jua aitoke ngufu na njo maana iko na katika, katika, ila hopital generale inalomba umeme ya centrale hydroelectrique. Ndio tutaendelesha kazi saa yote na busiku ama mchana, kwa sababu inatufikiaka hata tuko mkazi mkutumika kwa kuzalisha umeme inaenda, na tunakuwa oblige tutumike na matorshe yetu, yenyewe itatusaidia, me iko tro limite kwa hivyo nini, napasha kuwa ombi lenu, ombi lako wewe kama direktori kiongozi wa hiyo hopitali, kwa wakuu wote wa partenaire na wote wenyewe wanaokusikiliza, ombi letu iko ni kusema batusindikize ku byote, batusindikize ku mamateriele, batusindikize ku batima, na batusindikize na madawa. Nyinyi wafanyakazi mnapata mushahara yenu kama vile inastahili, sisi wafanyakazi tukafatu kazi ya Mungu Ituri inahitaji amani ili kuendeleza kuishi pamoja kwa amani na kuishi pamoja huu. Ndio wito uliozinduliwa na wakazi wa Bunia katika hafla ya siku ya sita ya siku ya kimataifa ya amani. Shughuli mbalimbali za kijamii na kitamaduni ambazo wanachama wa jumuiya makumi mbili na moja za Ituri walishiriki ziliandaliwa na shirika la Fam Angajepu la Pe En Afrique Fepa, fursa kwa kuvunja kizuizi cha kikabila ambacho hakiwezeshi mshikamano wa kijamii kati ya makabila ambayo uhusiano wao umeathiriwa na vurugu zinazohusiana na utambulisho. Ripoti ya Jean Claude Lukidile. <tinyo> Nyali, Hema, Lendu, Kakwa, Ndaka, Bira alo kwa jumla ni makabila zote ishirini na moja ya Ituri yalikuwepo katika tamasha hili lilioandaliwa katika uwanja wa shule wa Epovili. Kulikuwa maonyesho za michezo za kiasili, maonyesho za vitu vya sanaa ya kidamaduni na kula pamoja vyakula za makabila jamweni kufurahisha huyo mkazi mwentunimkutanisha pahali pa tamasha okay. kwa siku ya leo sawa iko journee spéciale ya amani Kwa maoni ya Bi kiongozi wa shirika Femme Engage pour la paix en Afrique, tofauti zetu lazima ziwe fursa ya kupatana na kutatua matatizo zetu. Bi Petrone voaweka na toa wito kwa wanaituri kupiga marufuko mugawanyiko unaona katika Ituri ya sasa. Kuna mateso mengi huko, mambo mingi nye inasumbua mafikiri ya watu huko, kifo huko, kugawanya. Basi ile hapa ni kuonesha kama hata kuko kifo, hata kama kuko nini, hawezi kugawa waiturien. Watoto wa Ituri wako moja, hatuwezi kugabulana. Tutaenda wapi? Hapa ni kwetu, tuko tu na kazi moja, tunapaswa tu kupiganisha amani na kujenga usalama kati wakazi wengine wengi walitaka kuona matukio kama haya kufanyika katika mahali mengine za mkoa la Ituri, hasa katika tarafa la Jugu, ili kuimarisha mshikamano huu wa kijamii. Luku Malembe akiwa mwanasiasa Ituri, ni fasi ya kwanza kugongo, ambako kunakuwa hiyo tunasema a grand group ethnic ine ya Afrika hapa, kunakuwa wa Bantu, kunakuwa wa Sudane, kunakuwa wa Niloti na kunakuwa wa Pigme hata fasi moja kukongo hautaona hiyo watu, fasi moja ni chance kwetu sana sisi bahiturien kukuwa na ile magrupi yote pamoya, na sasa inaomba tukapitalize hiyo, iko force kabambi, tuwache kila mutu afase kafanye kazi, anaweza kusema tupande sisi wote lakini haiombe isie tu hapa kufanya seremoni kucheza kama itaishi hapa na kisha kesho tena mauaji endelee haitakuwa na maana hiyo. Mkutano ilipewa usaidizi wa kifedha kutoka waongozi wa mkoa pia wa Monusco. Kutoka Bunya anaitwa Jean-Claude Luki Tile, Radio Okapi. Mwisho wahabari, wa habari. Aksante kwa kutufuata na siku njema kwenu.