Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi amewasili mjini Kisangani hii siku ya tatu. Atazindua huko miundombinu iliyojengwa Jimboni Chopo ikiwemo uwanja wa ndege wa Bangoka. Mawaziri wawili wa zamani wa Kongo na viongozi wa kampuni wamekatazwa kuenda nje ya nchi, wanatuhumiwa kwa wizi wa fedha. Watu 14 walifariki kwa ajali ya barabarani pa Makeke jimboni Ituri hii siku ya pili, kati yao kuna askari jeshi wa Uganda. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote Kabla ya yote, mujue kwamba kumefunguliwa hii siku ya tatu kesi ya mpinzani wa kisiasa Seth Kikuni mbele ya mahakama ya amani ya Kinshasa Gombe katika gereza kuu la Makala, huku hali mbaya ya kiafya ikihusishwa na kurudi tena kwa upasuaji wake. Mkuu wa Piste pour l'Emergence alifika mbele ya hakimu wake wa asili. Wanasheria wake waliwasilisha ombi la kuachiliwa kwa, kwa muda ili kumruhusu kutafuta matibabu. Hata hivyo mwendesha mashtaka wa umma alipinga akisema kuwa mpinzani huyo ni hatari kwa taifa, anaweza kutoa matamshi yale yale huko Kinshasa, ambayo anayoelezea kama uvumi wa uongo na uchochezi wa uwasi wa raia. Mahakama inaahidi kulijadili ndani ya siku moja. Kama nilivyotanguliza hapo awali, rais wa jamhuri amewasili jioni hii mjini Kisangani leo hii siku ya tatu na saa kumi dakika makumi tano kwa saa za huko. Programu za huko, ziara yake mtazifuata katika habari zetu zijazo. Katika Kivu Kaskazini, kijiji cha Kalembe kinachopatikana kati ya tarafa za Masisi na Walikale kimedhibitiwa tena kwa upya na waasi wa M23 RDF, ni baada ya mapambano makali kati yao na jeshi la Kongo pamoja na wazalendo tangu asubuhi wa ya hii siku watatu Wakazi wengi wamekimbia nyumba zao na hali bado ni tete, kufuatana na kwamba hadi sasa wazalendo wanapatikana kando kando ya kijiji hicho. Bernard Nyangi. Uzito wa mapigano haya yaliyozuka majira za saa 11 alfajiri hii siku ya tatu umepunguka tokea jioni Zabaini vyanzo vyetu vya habari eneo hizo. Kwa mujibu wa duru hizo, waasi wa M23 walioendesha mashambulizi mfululizo zidi ya jeshi la Kongo na VDP wa Zalendo maeneo za Katandwa karibu na Kalembe huko Kalonge na Iula eneo la Walikale, pia Kaira katika mtaa wa Masisi, wazibiti kijiji cha Kalembe na kandokando tokea mapema. Wapiganaji wa vikundi vya VDP Wazalendo waliorudishwa nyuma toka Kalonge na Kalembe wapatikana kwa takriban kilomita moja toka maeneo yale ya Mtawali Kale, ambako kulingana na vyanzo vya usalama wajiandaa ili kujaribu mashambulizi mengine mapya, jambo inayoonesha kuongezeka kwa tishio za kiusalama maeneo yale. Ikumbuka kwamba tokea Jumapili mapigano yabainisha waasi wa mishana tatu zidi ya VDP wa zalendo kando kando ya Kalembe. Huko jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liliingilia kati likipeleka kwa helikopta tokea Jumatatu msaada wa vikosi vyake eneo lile, kulingana na vyanzo vya jeshi Goma. Bernardengangi, Radio Kapi. Wakati huo huo huko Kivu Kaskazini, wakazi wa Masisi wanapitia hali ya wasiwasi kutokana na mtazamo wa haki za binadamu. Kazi ya kulazimishwa, kukamatwa kiholela na dhuluma kadhaa zimeripotiwa na vyanzo tofauti. Kutokuwepo kwa mamlaka ya serikali katika maeneo yanayokaliwa na waasi, lakini pia yale yanayodhibitiwa na makundi ya Wazalendo, kunachochea unyanyasaji. Wanaume wenye silaha wanajifanya kama wafalme kabisa katika eneo hili. Wakazi wa Masisi wanashutumu mzunguko mkubwa wa silaha katika eneo lao na kuomba serikali kurejesha udhibiti wa eneo hili. Mawaziri wawili wa zamani na wasimamizi wakuu wa kuwa kampuni wamepigwa marufuku kuondoka nchini kwa mujibu wa barua kutoka kwa mkaguzi mkuu wa fedha na mkuu wa huduma zilizotumwa kwa kurugenzi kuu ya uhamiaji. Mawaziri wa zamani wa mafunzo ya ufundi na esu na maswala ya ardhi Antoinette Kipulu na Daniel Madimba mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Shamaya Service SARL wanatuhumiwa kwa wizi wa fedha zilizokusudiwa kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya mafunzo ya ufundi katika mikoa ya Kasai, Kasai Central, Kasai Oriental, Sanguru na Lomami. Vyanzo vya DGM vinatuambia kwamba tayari walikuwa wametekeleza ombi hili kutoka kwa IGF kwa kuwanyang'anya pasipoti zao za kusafiria. Operesheni ya kustaafu ya wafanyakazi wa serikali inaendelea nchini DRC baada ya kundi la kwanza na la pili la mchakato huo. Wizara ya utumishi wa umma imetangaza tu kuanza kwa kazi ya kusafisha orodha za wafanyakazi wanaostahiki kustaafu, orodha zilizoidhinishwa mnamo mwaka jana, kwa niaba ya kundi la tatu. Na katika kibarua kilicho sainiwa tarehe 21 Oktoba na kilicho wasilishwa kwenye chumba wa hariri wa Radio Okapi, kiongozi wa ofisi waziri inchini ausikae na kazi za umma alieleza kwamba operation hii itaanza tarehe makumi mbili na ine na kumalizika tarehe kumi na kenda Novemba mwaka huu, kwake waziri wa kazi za umma. Operesheni hiyo itakuwa ikilenga kusafisha sekta ya umma kwa kuunda kazi nyipya na kuwasaidia wafanyakazi wa serikali walio bado kazini kupata promotion kwa ngazi ya juu. Na kwa hiyo makatibu, inspekta na direkta wakuu wale wenye kushughulika na masuala ya kazi za umma katika sekta mbalimbali mbali, na mapresidenti wa sendiketi wanatakiwa kuhudhuria kwa kazi hizi ambazo zitaendeshwa kwenye ofisi ya waziri nchini au sikae na kazi za umma. Wakati huo, kila mfanyakazi wa serikali anahitaji kupata habari zaidi kuhusu ngazi anayoshikilia katika sekta ya umma atakiwa kutembelea tovuti ya wizara hiyo kunako www fonctionpublique gov cd watu kumi na wanne wamefariki na takriban makumi tano kujeruhiwa vibaya, wengi wao wakiwa wanajeshi wa jeshi la Uganda. Haya ni matokeo ya ajali ya barabarani iliyotokea siku ya pili kwenye sehemu ya Makeke Bela katika tarafa la Mambasa katika jimbo la Ituri. Duru za polisi zinaarifu kuwa askari hao walikuwa kwenye lori ambalo lilipinduka baada ya kumgonga mwendesha pikipiki na wateja wake wawili ambao nao walifariki papo hapo. Huko Ituri ambako tunasalia, tangu zaidi ya mwezi mmoja sasa, polisi wa kitaifa wa Kongo wamekuwa wakifuatilia magari yote yanayozunguka bila nambari za usajili huko Bunia, mpango unaosifiwa na waigizaji wa kijamii jijini hata hivyo wamiliki wengi wa magari wanasema ni waasiriwa wa kile wanachokielezea kama wizi waliyopangiwa katika forodha za Mahagi na Karombo, maeneo rasmi ya kuingilia DRC katika jimbo la Ituri, hali ambayo shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu Justice Plus lina kashfu. Na je, huko Kivu Kaskazini, tunaelekea mwisho wa mgomo katika shule za umma za Butembo? Ndiyo. Tukiamini mapendekezo ya mkutano uliofanyika hii siku ya pili kati ya meya wa jiji na wahusika wakuu katika sekta ya elimu na jumuiya za kiraia za pahali kupitia kunyoosha mikono, washiriki kwa kauli moja walichagua kurejea kwa shughuli za shule wakisubiri majibu ya serikali kwa madai yao. Maelezo na Grevis Salumu. Miongoni mwa walio shiriki kwa mkutano huu ulioandaliwa na mea wa Butembo kulikuwa na wawakilishi wa vyama vya waalimu wazazi wa wanafunzi waongozi wa shule pamoja na wasimamizi wa vikundi mbalimbali pia na wale wa mashirika za kiraia baada ya majadiliano wengi ndo walitoa pendekezo ya kuanzishwa kwa shughuli za masomo ili kuokoa mwaka huu wa shule gisi alivyofafanua Mate Sanane akiwa mwongozi wa shirika la kiraia pa Butembo kwa upande wake mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Kivu Kaskazini ya pili Salomo Shalumo anaalika walimu kurejea madarasani, wakisubiri majibu ya serikali ya Kongo. Mwalimu tunamwomba aweze kujitahidi, aweze kufundisha. Kunakuwa maksio ambazo zinaweza kufanyika hata bila kuacha mtoto. Kunakuwa hata ambao wameweza kutwaidi kama watafuatilia marevandikasio za walimu. Chama cha walimu wa Kongo sieko Butembo kiliahidi kutoa majibu zake kisha mkutano pamoja na wanamemba wake kabla ya kuamua Beni. Grevi Salumu, Radio Okapi. Mkoa wa Hokatanga sasa ni mshirika wa shirika la Fondation Denise Nyakeru Tshisekedi kupitia mpango wake wa ufadhili wa masomo unaoitwa Wantashi Excellentia. Tangazo hilo lilitolewa hii siku ya pili mjini Lubumbashi, wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliosimamiwa na mratibu wa taasisi hii na waziri wa elimu wa mkoa. Kwa mwaka huu wa kwanza, zaidi ya wanafunzi mia tano ambao wamepata toleo lao la diploma ya serikali mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na nne kwa angalau asilimia makumi saba na tano watafanya mtihani wa uteuzi Jumapili hii kabla ya kustahiki ufadhili huu wa mkoa unaosimamiwa na shirika hilo. Maelezo mengine na Joel Makubikwa, mratibu wa shirika la Fondation Denise Nyakeru Tshisekedi, yuko kwenye kipaza sauti cha Jean Gandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. watakaopata de de alama si asilimia makumi saba ndio watafaidishwa katika jimbo uteuzi huo utaelekea mambo mane hesabu baadaye baandiko ya kifaransa na Kiingereza, mtihani wa utamaduni, yaani historia, uh, jiografia, uh, na uraia, pamoja na maswali ya sasa. Wagombea watatokea Pweto, Musoshi na popote katika jimbo lote, kutosha daraja zilizochaguliwa zikiwa za lazima kwa maendeleo jimbo. Litalipa masomo ya watakaochagua sekta ya lazima hakika ajili pia wa lazima kwa dimbo baada ya masomo ni yenye kuelekea biashara, kilimo, maendeleo ya madini, ujenzi wa viwanda na ufundi. Kiwango cha vifo vya ugonjwa wa monkeypox kinapungua katika mkoa wa Kivu Kusini na hii ni kutokana na hatua ambazo idara ya afya ya mkoa imeweka kwa kutumia fedha zinazotolewa na UNICEF. Ubora wa huduma kwa wagonjwa umeimarika, kulingana na msemaji wa kitengo cha afya cha mkoa, Daktari Claude Bahizire. Anazungumza kuhusu hilo kwenye maikrofoni ya Jean Kasami. Daktari Claude Bahizire, jambo. Jambo bana journalist. wewe ni msemaji wa kitengo cha afya jimboni Kivu ya Kusini. Vipi hali ya ugonjwa wa homa ya nyani yaani monkeypox pox ndani ya, ya maeneo ya afya yote makumi tatu na ine yanaendeka jimboni Kivu ya Kusini? Ni kusema kama jimbo yetu inaendelea kukumbwa na visa vya ugonjwa wa mpox. Tunakaribia wagonjwa karibu elfu kumi kwa leo. Unajua tunakuwa na elfu kenda mia mnane na zaidi na kwa hiyo hiyo hiyo mitatu yenye ilikuwa kiongoza mbele, kama vile zone ya de sante ya miti Muresta, na iikiwa na wagonjwa karibu elfu tatu kwa leo tangia mwanzo wa mwaka, inafatiwa na mtoa wa afya wa Nyangezi, inakuwa na zaidi ya elfu moja mia tano Inakuwa pia na Uvira, imeshakamata fasi ya tatu, inakuwa na zaidi ya elfu moja ya karibu mia kenda na Yakamituga ambayo ilianza na ugonjwa imebaki nafasi ya nne ikiwa na elfu moja na zaidi. Ya ile kuna mtaa wa afya pia wa Kimbi Lulenge ndani ya, ya teritwari yetu ya Fizi inakuwa ikuongoza nafasi ya tano na Bukavu pia tusiwezi kusahau kwa juu tukichanga Ibanda na Kadutu, inaweza kushinda hata Kimbi Lenge, yaani Bukavu inaweza kuchukua nafasi ya tano, na kuna zingine zinafata. Na tuna mitaa makumi tatu na mbili kwa ile makumi tatu na ine yenye inakuwa kikumbana na ugonjwa wa mpox. Ni kusema kama ugonjwa wa mpox uliendelea kuonekana sana zaidi ya pointi Moresa, na pia zaidi kwa watoto wadogo tunasikia ugonjwa umeanza rudi nyuma sababu ya mipango madhubuti iliyoandaliwa na vitengo vya afya kwa msaada pia wa wafadhili kama vile UNICEF. Kipi kimefanyika? Tulifanya uchunguzi, tuliona kama ya kwanza, wengi walianza kuambukizwa wale wenye kuchunga wagonjwa. Unakuta mama nakuja na mtoto mwengine mdogo, hata acha ule mwenye kuwa mgonjwa, ule mwingine anaambukizwa kuna mara hata mama hata baba mwenye kuchunga anaambukizwa. Alafu kuweka mipango ya kusema wagonjwa watachungwa na waganga, wandugu wanaweza kabaki hapo, lakini hawasuguele tana zaidi na wagonjwa, hawawezi sana kurudia nyumbani kutafuta chakula ama wale wenye kuchunga mgonjwa, kwa sababu ili likuwa wanapeleka pia magonjwa nyumbani. Ngambo ya chakula, nazani hakuna tana shida, wagonjwa kuwa wanapewa chakula na matunzo anapewa bila malipo na sasa hili ni moja ya mbinu yenyewe tuweza kusaidia zaidi, na pia hata namna ya kuweka wagonjwa, tunaongeza vitanda, magodoro, matlai iliongezeka na wagonjwa wanakuwa kabisa muhali ya kuweza kuwasaidia kugomanisha hiyo ugonjwa. Na hiyo yote ni msaada ya gouvernement yetu, na pia kuna wafazili kama vile UNICEF kama vile OMS kama vile Breakthrough na wengine wenye kusaidia kusudi hali wale wagonjwa ipate kwa vizuri msiku inakuja na nikusema kama tuna wagonjwa wenyewe walisha kupona, kama tunasema elfu kumi. Sio kusema kawa wagonjwa wote elfu kumi wako ndani ya mahospital hapana. Watu wa sabu hii tuna zaidi ya wagonjwa elfu mnane na mia mnane karibu elfu kenda ambayo imeisha kupona. Na ni kusema kawa waganga huwa wanafanya kazi sana, na ni ile guvernment inafanya kazi sana na pamoja na wakaaji. Tunajua kama siku zinakuja tunaweza kugomanisha mgonjwa wa mpoks. Nini inabidi kufanyika kusudi mwisho wa mwaka huu ugonjwa huo uwe umeteketezwa lote, tusahau kama ni maguja ya kuambukia. Tuendelee kutazama e, kanuni za usafi hasa kunawa mikono, usafi wa mwili, na hata pia kuendelea kuchunguza kama mtu ana alama za kutisha, ana upele, mwili unauma sana, ana homa, heri kwenda kwa haraka kwa mganga, kwa sababu inaweza kuwa ni mpox. Kisi dawa hazikuwa mingi, tujikaza kupatia dawa wale wenye kuwa katika hatari zaidi, ama wenye wanaweza kukambukiwa kwa haraka, kama vile waganga wa veterinari, wale wote wenye kuchunga wagonjwa, wale wenye kufanya kazi za uturuza ngono. Ninagushukuru munganga Claude Baizire. Usambazaji wa umeme usio wa kawaida au hata kutokuwepo katika makazi na vyuo vikuu kadhaa unatatiza sana uandishi wa vitabu vya mwisho wa masomo kwa wanafunzi huko Bunia, jimboni Ituri. Wengine wanajitahidi kukamilisha utafiti wao kupika au hata kurekebisha maandishi yao. Wengine wanachukia hali mbaya ya umeme ambao mara nyingi huwa unafika usiku sana. Ripoti hii ya Ezekiel Muzalia. Ni vigumu kuona taa za vyumba vya wanachuo kwenye kampusi ya university kuu mjini Bunia, Unibu, kutoa mwangaza kwa dakika makumi tatu ikiwa ni wakati wanapojifunza kupika chakula ama tena kuweka pasi kwenye nguo zao. Wanachuo hawa wanasema kwamba wanateswa na kuona kukatwakatwa kwa moto wa umeme kila wakati. Tulipojielekeza huko, wamoja tuliwakuta nje wakiwa na kompyuta zao. Sikitiko kwa mwanachuo huyo Mbali bana, yao kusema hapa, ukapise. Kurana wanachuo wanaokuwa kwenye kampus si wao tu ndio wanapambana na shida hilo, wali pia wanaoishi ndani ya kata kandokando na mji Bunya, ambako hakutolewe tena moto wa umeme, wanakabiliana pia na shida hilo. Lubambo Bungamuzi ni mwanachuo kwenye University Shalom mjini Bunya, anakumbuka shida aliyopambana nayo wakati wa kuandika kitabu chake cha mwisho wa mwaka Kwa wakaaji wengine, kutokutolewa kwa moto wa umeme unakuwa na chanzo ya usalama mdogo na ugaidi ndani ya jimbo ambalo linakuwa likifanya maendeleo. Wanaalika serikali kuweka mkazo kwa kampuni Sokimo na Green Tech zinazohusika na kukarabati kiwanda cha kutoa moto wa umeme Budana kwa ajili ya kuboresha kutolea wakaaji moto wa umeme. Tayari tumeandikia wakuu viongozi, sijui ya kwamba wanapenda tuandaye maandamano kwa ajili ya kuomba moto ya umeme. ni tasidi wali kujihusisha, haiko tu ndani ya shule, hata kwenye kata, mji wote unakuwa giza na ni hilo linaleta usalama mdogo. Kwa kusubiri suluhisho za kudumu, jamaa nyingi zinatumia paneli za jua. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufuata.