Copy? Oh, copy. Wakongomani waliofukuzwa Angola wanaishi katika hali mbaya jimboni Kwango. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anatarajiwa siku ya tatu hii mjini Kisangani atazindua uwanja wa ndege wa Bangoka. Mjini Kinshasa msongamano wa magari umezidi pa Matadi Kibala, hali ambayo inatatiza mzunguko. Ha mjambo, wasikizaji wapenzi, zaidi ya wa Wakongo mia moja waliorejea kutoka Angola tangu siku nyingi sasa wanaishi katika hali mbaya zaidi huko Shakufwa, mpaka kati ya Angola na tarafa la Kahemba katika jimbo la Kwango haswa. Kwa mujibu wa msimamizi wa tarafa la Kahemba, watu hao wakiwemo wanawake na watoto hawana makazi na wanakosa kila kitu anatueleza zaidi katika ripoti hii ya Irene Mbomaluzolo. Kulingana na mkuu kiongozi wa mtaa wa Kaemba ni watu wasiozidi mia moja na tatu, mkiwemo kina mama hata watoto ndio wako katika hali ngumu kwenye mpaka ulio kati jimbo la Kwango na nchi ya Angola hususa pa Shakufwa na kandokando kando. Watu hao ni wakongomani waliofukuzwa toka Angola na kwa sasa wanaishi mpakani wakilala nje. Jean-Marie Laswe akiwa ni mkuu kiongozi wa mtaa huo asema kwamba tayari watu wale wameidadishwa na kwamba wamefikia kiwango cha watu mia moja na tatu wenye wako bado mpakani, muda ambapo wengine waliofukuzwa toka Angola wameamua kujielekeza katika vijiji walimotoka hapa DRC. Mkuu kiongozi huyo anaeleza kwamba tayari amefikisha kesi ya wakongomani wale wenye kusumbuka mbele ya viongozi ili kufikiria jinsi gani kuwatolea msaada. Shirika la raia la kuwa likiwaomba wakuu viongozi kufanya lote linalowezekana ili kuajia mswada kwa haraka wa kongomani wale wanaopitia hali ngumu. Wamiliki wa meli wanaosafiri kwenye ziwa Kivu katika tarafa la Kalehe wanatuhumiwa kwa kuweka masharti ya utoaji wa jaketi za kuokoa maisha kwa watu wanaosafiri kwenye boti zao kwa malipo ya kiasi cha pesa. Msimamizi wa tarafa anafahamisha kuwa sehemu ya jaketi hizi ni mgao kutoka kwa serikali ya mkoa ili kupunguza vifo katika tukio la ajali ya meli wamiliki wengine wa meli wamenunua wenyewe vifaa vyao kwa fedha zao, kwa mujibu wa mapendekezo yaliyotolewa na Waziri wa Uchukuzi na Mawasiliano tangu kutokea kwa maafa katika bandari ya Kituku jimboni Kivu Kaskazini. Naibu msimamizi anayeongoza usimamizi wa tarafa la Kalehe anasisitiza kuwa ununuzi wa tiketi ya kusafiri moja kwa moja inampa abiria haki ya kumiliki vifaa vya kujikinga. Archimede Karebwa kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Magile de sauvetage watu wameshaanza kuzivaa. Umetokea tu tabia mbaya ya wachuruzi wamoja wamoja, ama wale wanao kwa na meli zao kwenye maji ya kuujishia ama ya kuferlue gile de sauvetage kwa wateja wao. Aussi longtemps que mtu aisha lipa deja bie yako ya bote ama ya bato pesa za ile gilet de sauvetage ziko deja incorpore mwa ile billet na haitajike tena mtu kulipa pesa za zaidi kuliko zile. Na tutaangalia hakuna mtu atapandisha bei kwa sababu population ya Minova na Kale inasumbuka sana kwa kukosa barabara. Kale ina barabara moja ambayo inaunganisha na Goma, na hiyo barabara kwa sasa hauwezi kuvuka, inaharibika mezo siku na insekurite ukishavuka Bweramana sa hakuna posibilite. Sisi viongozi tutajitahidi kuheshimilisha shurti zile na kanuni. Shirika la wamiliki wa meli za ziwa Kivu linaonyesha kuwa liko tayari kuongeza ufahamu miongoni mwa wenzao ambao bado hawajaheshimu amri hiyo ili kila mtu afuate hatua za usalama zilizotangazwa na viongozi. Na katika Kivu Kaskazini hatua zilizochukuliwa na serikali kwa kiasi fulani kuhakikisha usalama wa wasafiri kwenye ziwa Kivu baada ya ajali ya mwisho ya meli mnamo tarehe tatu Oktoba zinafuatiwa kwa kiasi kidogo sana na wamiliki wa meli. Angalizo hili lilitolewa hisi kwa kwanza na kiongozi wa wamiliki wa meli wa Goma ambaye anadai ukali katika udhibiti wa trafiki ziwani. Gabriel Wamenya alienda bandari ya Goma. Hii hapa ripoti yake. Tunapatikana kunako kizimbani cha bandari ya mashua Emmanuel. Imetimu saa saba na nusu. Hapa abiria kutoka Bukavu wameshuka ndani ya mashua Emmanuel ya pili, ambaye imefika kunako kizimbani kwanza. Tumeona ya kwamba wamoja walikuwa wakivaa jaketi ya maisha na wengine hawakuvaa chombo hicho, ila abiria wote wanaotoka Bukavu wamehakikisha kwamba wamevaa jaketi ya maisha, sawa vile alitueleza abiria moja. Mbali na hapo, nikunako kizimbani cha mashua Aganze ambaye imebeba abiria hivi, tumeona ni viongozi wa mashua hiyo ndio wakivaa jaketi ya maisha isiyo abiria. Tulipomwoji mfanyakazi mmoja wa mashua hiyo aliyehakikisha kwamba ni ndani ya mashua ndiye wanagawanya jaketi ya maisha kwa abiria. Kwa upande wake, mkurugenzi wa wenye mashua hapa Goma ameonyesha huzuni yake kufuatana na kutoheshimu kanuni za serikali kwa wenye mashua. Kati yao hawaheshimu kanuni za usalama iliyotekelezwa na viongozi wa serikali Goma. Gabriel wamenya Rijoka. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano makali yanaripotiwa hii siku ya pili kati ya waasi wa M23 na makundi yenye silaha ya Wazalendo karibu na Kashuga katika tarafa la Masisi. Vyanzo kadhaa vya habari vya ndani vinaripoti kuwa wazalendo wamefanikiwa kuudhibiti tena mji wa Kalembe hii baadaye ya mapambano yaliyodumu siku nzima hii siku ya kwanza pa Kalembe, kati ya tarafa za Masisi na Walikale. Na aidha serikali ya jamhuri ya Angola inalaani ukiukaji wa wazi wa usitishaji mapigano baada ya kukaliwa kwa Kalembe huko Kivu Kaskazini na M23. Hayo yamo katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya kwanza, kulingana na wizara ya mahusiano ya kigeni ya Angola. Hatua hii inawakilisha ukiukaji wa wazi wa kanuni na mapendekezo na maamuzi ya mkutano wa mawaziri wa tarehe makumi tatu Julai mwaka tunao, na usitishaji wa mapigano ulioanza kutumika usiku wa manane mnamo tarehe nne Agosti mwaka tunao. Serikali ya Jamhuri ya Angola inalaani vikali kitendo hiki cha mapigano ambacho kinadhoofisha juhudi zinazoendelea za kutafuta suluhu la kudumu la mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Angola inaomba pande zinazohusika katika mzozo huo kuheshimu usitishwaji wa mapigano na kuepuka vitendo vya uhasama vinavyosababisha kuongezeka kwa mzozo huo. Katika Kivu Kaskazini, chama cha walimu wa Kongo sieko huku Butembo kinakataa kabisa ushirikiano wowote na muungano wa vikundi vya shinikizo na miundo mingine ya vijana, hili kwa lengo la kukatiza shughuli za shule katika sekta ya kibinafsi na ya umma, kwa mshikamano na waalimu wanaogoma ili kuvutia hisia za serikali. Meya wa jiji kwa upande wake anaonya mtu yeyote anayejaribu kuvuruga uendeshaji mzuri wa shughuli za shuleni. madai ya walimu iko kando na mambo yanayoambatana na kisiasa. Benito Mwaso, katibu mkuu wa Seko, anakanusha madai yote haya. Kulingana naye, muungano wao haushirikiani na wahusika wa kisiasa pamoja na makundi ya vijana kuunga mkono mgomo wao. Kulingana naye, hakuna mahusiano yoyote kati ya walimu pamoja na vikundi hivi. Mewa wa mji wa Butembo anashutumu baadhi ya wahusika wa kisiasa wa eneo hilo kwa kutaka kuzuia uendeshaji wa madarasa kwenye shule zote za umma na za binafsi. Kamishna mkuu Roger Mwabaye Kitelo asema kwamba mutu yeyote atakayeshikwa kutaka tatiza shughuli za shule atapewa malipizi. Hata hivyo anatoa wito kwa vijana kuepuka kudanganywa na wahusika wa kisiasa. Siku ya Jumatatu, muungano wa makundi ya vijana pamoja na baadhi ya wagombea ambao hawakufaulu kwa uchaguzi uliopita wa wabunge pa Butembo ilitangaza operesheni inayoitwa zero uniforme jijini pote kabla ya kuiacha Beni. Grevi Salumu, Radio Kapi. Tuelekee katika jimbo la Chopo. Rais wa Jamhuri anatarajiwa katika mji wa Kisangani. Ziara hii ya kwanza katika mji mkuu wa Chopo baada ya kuchaguliwa tena kwa Felix Antoine Chisekedi Chilombo kama mkuu wa nchi. Wakati wa ziara yake huko Kisangani atazindua rasmi kituo cha ndege cha kimataifa cha Bangoka. Jimboni Tanganyika, wanabunge wa kijimbo wa mkoa huo wametoa picha ya kusikitisha ya hali ya maisha ya raia katika baadhi ya maeneo. Ilikuwa wakati wa kikao cha siku ya kwanza kwenye bunge la mkoa ambapo baadhi ya wabunge waliwasilisha ripoti zao za mapumziko ya bunge. Miongoni mwa matatizo waliokumbana nayo katika maeneo hayo kuna hasa hali ya uchakavu wa hali ya juu wa miundombinu ya barabara huko Kabalo au uchimbaji haramu wa madini pa nyunzu. Wacha tuzungumze kuhusu trafiki mjini Kinshasa. Misongamano ya magari ni sehemu ya maisha ya kila siku ya wakazi wake, ni mfano wa barabara nyingi mashariki na magharibi mwa jiji. Miongoni mwa mambo ambayo yanaleta tatizo tunajumuisha barabara ya taifa namba moja kwenye sehemu yake kati ya kituo cha Matadi Kibala na kata Mitendi katika manispa Monka Fula. Kiwango cha vifo vya ugonjwa wa monkeypox kinapungua katika mkoa wa Kivu Kusini na hii ni kutokana na hatua ambazo idara ya afya ya mkoa imeweka kwa kutumia fedha zinazotolewa na UNICEF. Ubora wa huduma kwa wagonjwa umeimarika kulingana na msemaji wa kitengo cha afya cha mkoa. Daktari Claude Bahizire anazungumza kuhusu hilo kwenye maikrofoni ya Jean Kasami. Daktari Claude Bahizire, jambo. Jambo bana journalist, wewe ni msemaji wa kitengo cha afya jimboni kivu ya Kusini. Vipi hali ya ugonjwa wa homa ya nyani, yani manki pox ndani ya maeneo ya afya yote makumi tatu na ine yanaendeka jimboni kivu ya jimbo, kusini ni kusema kama jimbo yetu inaendelea kukumbwa na visa vya ugonjwa wa mpox tunakaribia wagonjwa karibu elfu kumi kwa leo. Tunajua tunakuwa na elfu kenda mia mnane na zaidi, na kwa hiyo hiyo hiyo mitaa tu yenyewe ilikuwa akiongoza mbele kama vile zone ya de sante ya miti moresta, na ikiwa na wagonjwa karibu elfu tatu kwa leo tangia mwanzo wa mwaka. Inafatiwa na mtoa wa afya wa Nyangezi, inakuwa na zaidi ya elfu moja mia tano inakuwa pia na Uvira imesha kamata nafasi ya tatu, inakuwa na zaidi ya elfu moja eh, karibu mia kenda na ya Kamituga ambayo ilianza na ugonjwa imebaki nafasi ya ine ikiwa na elfu moja na zaidi ya ile. Kuna mtaa wa afya pia wa Kimbi Lulenge ndani ya, ya teritwari yetu ya Fizi inakuwa ikiongoza nafasi ya tano. Na Bukavu pia tuweze kusahau, kwa juu tukichanga ibanda na kadutu inaweza kushinda hata kimbi ulenge. Yani Bukavu inaweza kuchukua nafasi ya tano, na kuna zingine zinafata, na tuna mitaa makumi tatu na mbili kwa ile makumi tatu na ine yenyewe ina inakuwa kikumba na ugonjwa wa mpox. Ni kusema kama ugonjwa wa mpox uliendelea kuonekana sana zaidi ya pointi moresa, na pia zaidi kwa watoto wadogo tunasikia ugonjwa umeanza rudi nyuma sababu ya mipango madhubuti iliyoandaliwa na vitengo vya afya kwa msaada pia wa wafadhili kama vile UNICEF. Kipi kimefanyika? Tulifanya uchunguzi, tuliona kama ya kwanza wengi walianza kuambukizwa wale wenye kuchunga wagonjwa. Unakuta mama anakuja na mtoto mwingine mdogo, hata acha ule mwenye kuwa mgonjwa, ule mwingine anaambukizwa kuna mara hata mama hata baba mwenye kuchunga anaambukizwa, alafu kuweka mipango ya kusema wagonjwa watachungwa na waganga, wandugu wanaweza kabaki hapo, lakini hawawasogelei tana zaidi na wagonjwa hawawezi tana kurudia nyumbani kutafuta chakula ama wale wenye kuchunga mgonjwa, kwa sababu hili ilikuwa napeleka pia magonjwa nyumbani. Ngambo ya chakula, nazani hakuna tana shida, wagonjwa wako wanapewa chakula na matunzo, anapewa bila malipo na sasa ili moja ya mbinu yenyewe liweza kusaidia zaidi, na pia hata namna ya kuweka wagonjwa, tunaongeza vitanda, magodoro, matla iliongezeka, na wagonjwa wanakuwa kabisa mhali ya kuweza kuwasaidia kugumanisha hiyo ugonjwa. Na hiyo yote ni msaada ya guvernema yetu, na pia kuna wafazili kama vile UNICEF, kama vile OMS, kama vile breakthrough na wengine wenye kusaidia kusudi hali wale wagonjwa ipate kwa vizuri, msiku inakuja. Na ni kusema kama tuna wagonjwa wenye walisha kupona kama tunasema elfu kumi, sio kusema kaula wagonjwa wote elfu kumi wako ndani ya mahospitali? Hapana, watu wa sababu hiyo tuna zaidi ya wagonjwa elfu mnane na mia mnane, karibu elfu kenda ambayo imeisha kupona. Na ni kusema kawa waganga huwa wanafanya kazi sana, na ni ile guvernmen anafanya kazi sana, na pamoja na wakaaji tunajua kama siku zinakuja tunaweza kugomanisha mgonjwa wa mpox nini inabidi kufanyika kusudi mwisho wa mwaka huu ugonjwa huo uwe umeteketezwa lote. Tusahau kama magonjwa ya kuambukia, tuendelee kutazama, eh, kanuni za usafi, hasa kunawa mikono, usafi wa mwili, na hata pia kuendelea kuangalia kuchunguza kama mtu ana alama za kutisha, ana upele, mwili unauma sana, ana homa, heri kwenda kwa haraka kwa mganga, kwa sababu inaweza kuwa ni mpox. Kisi dawa hazikuwa mingi, tulijikaza kupatia dawa wale wenyekuwa katika hatari zaidi, ama wenywe waneweza kuambukiwa kwa haraka, kama vile waganga wa veterinaire, wale wote wenye wenyekuchunga wagonjwa, wale wenye kufanya kazi za uchuruzi wa ngono. Ninakushukuru Munganga Claude Baizire. Usambazaji wa umeme usio wa kawaida au hata kutokuwepo katika makazi na vyuo vikuu kadhaa unatatiza sana uandishi wa vitabu vya mwisho wa masomo kwa wanafunzi huko Bunia, jimboni Ituri. Wengine wanajitahidi kukamilisha utafiti wao, kupika au hata kurekebisha maandishi yao. Wengine wanachukia hali mbaya ya umeme ambao mara nyingi huwa unafika usiku sana. Fuata ripoti hii ya Ezekiel Muzalia. Ni vigumu kuona taa za vyumba vya wanachuo kwenye kampusi ya universiti kuu mjini Bunia, UNIBU, kutoa mwangaza kwa dakika makumi tatu ikiwa ni wakati wanapojifunza kupika chakula ama tena kuweka pasi kwenye nguo zao. Wanachuo hawa wanasema kwamba wanateswa na kuona kukatwakatwa kwa moto wa umeme kila wakati. Tulipojielekeza huko, wamoja tuliwakuta nje wakiwa na kompyuta zao. Sikitiko kwa mwanachuo huyo mbali wanachuo wanaokuwa kwenye kampusi si wao tu ndio wanapambana na shida hilo, wali pia wanaoishi ndani ya kata kando kando na mji Bunya, ambako hakutolewe tena moto wa umeme wanakabiliana pia na shida hilo. Lubambo Bungamuzi ni mwanachuo kwenye University Shalom mjini Bunya, anakumbuka shida aliyopambana nayo wakati wa kuandika kitabu chake cha mwisho wa mwaka pa kwa wakaaji wengine kutokutolewa kwa moto wa umeme unakuwa na chanzo ya usalama mdogo na ugaidi ndani ya jimbo ambalo linakuwa likifanya maendeleo. Wanaalika serikali kuweka mkazo kwa kampuni Sokimo na Green Tech zinazohusika na kukarabati kiwanda cha kutoa moto wa umeme Budana kwa ajili ya kuboresha kutolea wakaaji moto wa umeme. Tayari tumeandikia wakuu viongozi, sijuu ya kwamba wanapenda tuandaye maandamano kwa ajili ya kuomba moto ya umeme. ni tasidi wale kujihusisha, haiko tu ndani ya shule, hata kwenye kata, mji wote unakuwa giza na ni hilo linaleta usalama mdogo. Kwa kusubiri suluhisho za kudumu, jamaa nyingi zinatumia paneli za jua. Ni kiripoti toka Bunya. Mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi na huo ndo mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.