Copy? Oh, copy. Wakongomani waliofukuzwa Angola wanaishi katika hali mbaya jimboni Kwango. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anatarajiwa siku ya tatu hii mjini Kisangani atazindua uwanja wa ndege wa Bangoka. Mjini Kinshasa, msongamano wa magari umezidi pa Matadi Kibala, hali ambayo inatatiza mzunguko. Mjambo, sikizaji wapenzi, zaidi ya wa wakongo mia moja waliorejea kutoka Angola tangu siku nyingi sasa wanaishi katika hali mbaya zaidi huko Shakufwa, mpaka kati ya Angola na tarafa la Kahemba katika jimbo la Kwango haswa, kwa mujibu wa msimamizi wa tarafa la Kahemba watu hao wakiwemo wanawake na watoto hawana makazi na wanakosa kila kitu anatueleza zaidi katika ripoti hii ya Obo. Kulingana na mkuu kiongozi wa mtaa wa Kaemba, ni watu wasiozidi mia moja na tatu, mkiwemo kina mama hata watoto ndio wako katika hali ngumu kwenye mpaka ulio kati jimbo la Kwangu na nchi ya Angola hususa pashakufwa na kandokando kando. Watu hao ni wakongomani waliofukuzwa toka Angola na kwa sasa wanaishi mpakani wakilala nje Jean-Marie Laswe akiwa ni mkuu kiongozi wa mtaa huo asema kwamba tayari watu wale wameidadishwa na kwamba wamefikia kiwango cha watu 103 wenye wako bado mpakani, muda ambapo wengine waliofukuzwa toka Angola wameamua kujielekeza katika vijiji walimotoka hapa DRC. Mkuu kiongozi huyo anaeleza kwamba tayari amefikisha kesi ya wakongomani wale wenye kusumbuka mbele ya viongozi ili kufikiria jinsi gani kuwatolea msaada. Shirika la raia la likiwaomba wakuu viongozi kufanya lote linalowezekana ili kuajia mswada kwa haraka Wakongomani wale wanaopitia hali ngumu. Wamiliki wa meli wanaosafiri kwenye ziwa Kivu katika tarafa la Kalehe wanatuhumiwa kwa kuweka masharti ya utoaji wa jaketi za kuokoa maisha kwa watu wanaosafiri kwenye boti zao kwa malipo ya kiasi cha pesa. Msimamizi wa tarafa anafahamisha kuwa sehemu ya jaketi hizi ni mgao kutoka kwa serikali ya mkoa ili kupunguza vifo katika tukio la ajali ya meli. Wamiliki wengine wa meli wamenunua wenyewe vifaa vyao kwa fedha zao kwa mujibu wa mapendekezo yaliyotolewa na waziri wa uchukuzi na mawasiliano tangu kutokea kwa maafa katika bandari ya Kituku jimboni Kivu kaskazini. Naibu msimamizi anayeongoza usimamizi wa tarafa la Kalehe anasisitiza kuwa ununuzi wa tiketi ya kusafiri moja kwa moja inampa abiria haki ya kumiliki vifaa vya kujikinga. Karebwa kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Majile de sovetage watu wameshaanza kuzivaa. Kumetokea tu tabia mbaya ya wachuguruzi wamoja wamoja, ama wale wanao kuwa na meli zao kwenye maji ya kuujishia ama ya ku ferluwe jile de sovetage, kuwa wateja wao osi lontake, mtu mutu aishalipa deja bie yako ya bote ama ya bato pesa za ile gilet de sauvetage ziko deja inkorpore mwa ile biye na haitajike te na mtu kulipa pesa za zaidi kuliko zile. Na tutaangalia hakuna mtu atapandisha bei kwa sababu population ya Minova na Kalehe inasumbuka sana kwa kukosa barabara. Kalehe ina barabara moja ambayo inaunganisha na Goma na hiyo barabara kwa sasa hauwezi kuvuka, inaharibika mezo siku na insekirite Ukishavuka beramanasa hakuna posibilite. Sisi viongozi tutajitahidi kuheshimilisha shuti zile na kanuni. Shirika la wamiliki wamili wa meli za Ziwa Kivu linaonyesha kuwa liko tayari kuongeza ufahamu miongoni mwa wenzao ambao bado hawajaheshimu amri hiyo ili kila mtu afuate hatua za usalama zilizotangazwa na viongozi na katika Kivu Kaskazini, hatua zilizochukuliwa na serikali kwa kiasi fulani kuhakikisha usalama wa wasafiri kwenye Ziwa Kivu baada ya ajali ya mwisho ya meli mnamo tarehe 3 Oktoba zinafuatiwa kwa kiasi kidogo sana na wamiliki wa meli. Angalizo hili lilitolewa hii siku ya kwanza na kiongozi wa wamiliki wa meli wa Goma ambaye anadai ukali katika udhibiti wa trafiki ziwani. Gabriel Wamenya alienda bandari ya Goma. Hii hapa ripoti yake. Tunapatikana kunako kizimbani cha bandari ya mashua Emmanuel. Imetimu saa saba na nusu hapa. Habiria kutoka Bukavu wameshuka ndani ya mashua Emmanuel ya pili ambaye imefika kunako kizimbani. Kwanza tumeona ya kwamba wamoja walikuwa wakivaa jaketi ya maisha na wengine hawakuvaa chombo hicho, ila abiria wote wanaotoka Bukavu wamehakikisha kwamba wamevaa jaketi ya maisha, sawa vile alitueleza habiria moja. Mbali na hapo ni kunako kizimbani cha mashua Aganze ambaye imebeba abiria, hivi tumeona ni viongozi wa mashua hiyo ndio wakivaa jaketi ya maisha isiyo abiria. Tulipomwoji mfanyakazi mmoja wa mashua hiyo, alihakikisha kwamba ni ndani ya mashua ndiye wanagawanya jaketi ya maisha kwa abiria. Kwa upande wake mkurugenzi wa wenye mashua hapa Goma ameonyesha huzuni yake kufuatana na kutoheshimu kanuni za serikali kwa wenye mashua, kati yao hawaheshimu kanuni za usalama iliyotekelezwa na viongozi wa serikali. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano makali yanaripotiwa hii siku ya pili kati ya waasi wa M23 na makundi yenye silaha ya Wazalendo karibu na Kashuga katika tarafa la Masisi. Vyanzo kadhaa vya habari vya ndani vinaripoti kuwa wazalendo wamefanikiwa kuudhibiti tena mji wa Kalembe hii baadaye ya mapambano yaliyodumu siku nzima, hii siku kwa kwanza pa Kalembe kati ya tarafa za Masisi na Walikale. Na aidha, serikali ya jamhuri ya Angola inalaani ukiukaji wa wazi wa usitishaji mapigano baada ya kukaliwa kwa Kalembe huko Kivu Kaskazini na M23. Hayo yamo katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya kwanza, kulingana na wizara ya mahusiano ya kigeni ya Angola. Hatua hii inawakilisha ukiukaji wa wazi wa kanuni na mapendekezo na maamuzi ya mkutano wa mawaziri wa tarehe makumi tatu Julai mwaka tunao na usitishaji wa mapigano ulioanza kutumika usiku wa manane mnamo tarehe nne Agosti mwaka tunao. Serikali ya jamhuri ya Angola inalaani vikali kitendo hiki cha mapigano ambacho kinadhoofisha juhudi zinazoendelea za kutafuta suluhu la kudumu la mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Angola inaomba pande zinazohusika katika mzozo huo kuheshimu usitishwaji wa mapigano na kuepuka vitendo vya uhasama vinavyosababisha kuongezeka kwa mzozo huo. Katika Kivu Kaskazini, chama cha walimu wa Kongo Sieko huku Butembo kinakataa kabisa ushirikiano wowote na muungano wa vikundi vya shinikizo na miundo mingine ya vijana, hili kwa lengo la kukatiza shughuli za shule katika sekta ya kibinafsi na ya umma, kwa mshikamano na waalimu wanaogoma ili kuvutia hisia za serikali. Mea wa jiji kwa upande wake anaonya mtu yeyote anayejaribu kuvuruga uendeshaji mzuri wa shughuli za shuleni. madai ya walimu iko kando na mambo yanayoambatana na kisiasa. Benito Mwaso, katibu mkuu wa Sieko, anakanusha madai yote haya. Kulingana naye, muungano wao haushirikiani na wahusika wa kisiasa pamoja na makundi ya vijana kuunga mkono mgomo wao. Kulingana naye, hakuna mahusiano yoyote kati ya walimu pamoja na vikundi hivi. Mewa wa mji wa Butembo anashutumu baadhi ya wahusika wa kisiasa wa eneo hilo kwa kutaka kuzuia uendeshaji wa madarasa kwenye shule zote za umma na za binafsi. Kamishina mkuu Roger Mwabai Kitelo asema kwamba mtu yeyote atakayeshikwa kutaka tatiza shughuli za shule atapewa malipizi. Hata hivyo, anatoa wito kwa vijana kuepuka kudanganywa na wahusika wa kisiasa. Siku ya Jumatatu, muungano wa makundi ya vijana pamoja na baadhi ya wagombea ambao hawakufaulu kwa uchaguzi uliopita wa wabunge pa Butembo, ilitangaza operesheni inayoitwa Zero Uniforme jijini pote kabla ya kuiacha Beni. Tuelekee katika jimbo la Chopo. Rais wa jamhuri anatarajiwa katika mji wa Kisangani, ziara hii ya kwanza katika mji mkuu wa Chopo baada ya kuchaguliwa tena kwa Felix Antoine Chisekedi Chilombo kama mkuu wa nchi. Wakati wa ziara yake huko Kisangani, atazindua rasmi kituo cha ndege cha kimataifa cha Bangoka. Jimboni Tanganyika, wanabunge wa kijimbo wa mkoa huo wametoa picha ya kusikitisha ya hali ya maisha ya raia katika baadhi ya maeneo. Ilikuwa wakati wa kikao cha siku ya kwanza kwenye bunge la mkoa ambapo baadhi ya wabunge waliwasilisha ripoti zao za mapumziko ya bunge. Miongoni mwa matatizo waliokumbana nayo katika maeneo hayo kuna hasa hali ya uchakavu wa hali ya juu wa miundombinu ya barabara huko Kabalo au uchimbaji haramu wa madini. Wacha tuzungumze kuhusu trafiki mjini Kinshasa. Misongamano ya magari ni sehemu ya maisha ya kila siku ya wakazi wake, ni mfano wa barabara nyingi mashariki na magharibi mwa jiji. Miongoni mwa mambo ambayo yanaleta tatizo tunajumuisha barabara ya taifa namba moja kwenye sehemu yake kati ya kituo cha Matadi Kibala na kata Mitendi katika manispa Monkafula. <tiple> Mwalikwa wetu wa leo ni mwalimu Bulabula Munganga Yengas. Yeye ni katibu mkuu wa taaluma na mwakilishi wa mkuu wa taasisi ya migodi na jiolojia ya Manyema, Institut Facultaire des Mines et Géologie du Manyema. Kwa mara ya kwanza, taasisi hii imetoa wanajiolojia wa kwanza huko Manyema. Idadi yao ni kumi na mmoja akiwemo msichana mmoja. Mwalimu Bulabula Munganga Yengas anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Bwana Bulabula Munganga Nganga Yengas, jambo. Jambo, madame Florence ni leo hii mumetoka ku produire ba geologue ba kwanza ku jimbo la Maniema. Nini iliweya kusukuma nini ku organize kutia hiyo masomo ndani ya jimbo la Maniema? Unajua jimbo la Maniema ni jimbo la madini kama vile jimbo la Katanga, jimbo la Grande Province Orientale na hii jimbo la Maniema, ijapokuwa madini mingi meakukua watoto wakukua watu wa kuitafuta hii madini kisayansa kufanya recherche ya kisayansa, ambo wazazi wengi walikuwa wanataka watoto wao wasome masomo ya geolojie tuma kwenda Bukavu, Goma, Lubumbashi, utakuta mafamia ingine, majamaa ingine, majama ingine iko na ile susi ya kusomesha watoto inapata uwezo labda wa kuwalipia mafrese akademike me labda uwezo wa kuwalipia manyumba kwenye wataenda kuwalipia mabieli washinda, inatuma kama watu wanabakia bila kusoma na ikasukuma osi, wakati ma entreprise miniere inakuya pa kwetu masociete miniere makooperative se natafuta wa geologe, wanakuwa na dificulte paske ifu itoshe wa geologe mbali watoshe Lubumbashi, Goma, Bukavu, na makonsekanse yote ambao tuna Sasa hawa wanafunzi walitokea wapi? Ni hapo Pakindu ama kulikuwa wana majimbo zingine jirani? Wanafunzi wanatoka fasi mingi sana, madamu kuna wale ambao wanatoka ku materitoire yote saba ya jimbo la Manyema, wengine pia wanatoka ku materitoire moja parmi materitoire ya province voisine yetu ya Chopo. Donc wanafata zaidi ni majifunzo ambayo iko hapa kwetu. Unajua, kama wanaita institut facultaire, maana ni university ambao iko na domaine zaidi moja, wanajikonsentre zaidi mu domaine moja, kama vile ifaa ya ngambe ya Kisangani. Sisi nako tunajikonsentre plus mu domaine ya mines. Ndio maana watoto na wazazi wanasema ku ile masomo kweli kome kuko domene zaidi ni moja, mafundisho yao iko plis ya maana zaidi moja, ama hapana. Hapana madam mwaretea ministre, ministre ya toto tufanye orientation ine, kuko mine, kuko geologie, kuko chimie industrielle na kuko si environnement, ni kona besoin actuel ya jimbo la Manyema ilikuwa la bao kwanza zaidi na besoin ya watu wa domaine na, na ile na wakati Itakuwa tutafungua deje lengine maorientasyon ili kusaidia jimbo la Manyema zaidi. Sasa mwalimu, tumeona kwamba katika chuo chenu hakuna wanafunzi wengi nini ndio inaacha watu hawajiinteresi sana? Kwa hiyo fakulte yenu nitasema kwanza ni manke dinformation, watu wengi zamani awakao najua kama huku kuManyema hususani hapa Kindu kuko deja masomo ya mine juruji, wazazi wengi walikuwa wanatuma tuao deja Lubumbashi, Kinshasa, Goma, Bukavu, awakaona jua kama hii masomo japa Kindu ile ninatuma kama na kuku wanafunzi wa chache. Ya pili ni kuona kama watoto wengi walikuwaga na ile mawazo ya mbaya ya zamani kuwazia kama masomo ya minegioloji iko nguvu sana, yani kuku ma matematiki mingi mafiziki mashimi autaweza kwa kuweza ifukate dawa, et pourtant vile vyote ni vyaongo atamotu mwa alifanya humanité pédagogique hatamotuma lukua moye ko école secondaire isifitu ujiadapte na uji kazi sana, utajua ndiyo maana tuna waalika wazazi wote wa ancien na wa nouveau diplôme waje wajiandikishe iyi mwaka ku Institut Facultaire de Mine e Géologie de Maniema. Adresse utafika juste ku Place de la Femme pale, ndio biro yetu tunapatikana. Bwana Bulabula Munganga Yengase nakushukuru. Mimi mimenyona nakushukuru zaidi Madam Florence. Radio Okapi dosye en Swahili. Lugha za ishara ni njia muhimu ya kusambaza ujumbe wa amani na kuishi pamoja kwa amani, muhimu kwa urejesho wa amani ya kudumu huko Ituri. Kwa hivyo ni muhimu kwamba viongozi wachukue hatua kukuza aina hii ya lugha. Hili ndilo pendekezo kuu la mkuu wa viziwi na bubu mkoani kwa serikali kuu wakati wa maadhimisho ya siku ya lugha za ishara duniani iliyoadhimishwa tarehe makumi mbili na tatu Septemba. Tukio hili pia ni fursa kwao kukemea ugumu wa watoto viziwi kupata elimu. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Ni ndivyo kunatolewa mafunzo. Hapa tunapatikana kwenye shule ya kiprimari Efata inayopatikana kwenye kata Simbiliabo, ndani ya mji Bunia. Zaidi ya watoto makumi sita viziwi wanasoma huko, miongoni mwao wa kumi ndani ya somo la sita la kiprimari mwaka huu. Wanakuwa pamoja na wanafunzi wanaosikiliza vizuri na wote wanafaidika na mafunzo kupitia lugha ya ishara, ili wao pia wajiunge ndani ya maisha ya kijamii. Birungi Kabagambe, mwanafunzi wa darasa la sita kwenye shule Efata, anasema namna gani anajihisi wakati tuwezesha kuwafahamisha na mpaka wafikie kufahamu mano maneno mengine na hii lugha inaweza ikawasaidia kuishi katika amani na wenzao, iyi amani iweze wakaitumikia hadi kwa nchi nzima. Msimamizi wa viziwi na wabubu jimboni Ituri anaalika serikali na mashirika zinazosaidia sekta la maadibisho kusaidia wanafunzi hawa ambao wengi wanachekelewa ndani ya jamii kwa sababu ya ulemavu wao. Kabagambe Bamugera, kiongozi wa muungano huo, anaonyesha umana wa swali hilo. Viongozi tunataka watusaidie kwa maadibisho watoto hawa, watusaidie, wasaidie watoto hawa. Watoto hawa waliwaacha watoto hawa waliwacheka kujua ya kwamba wao hawana akili, lakini watoto hawa wanakuwa na akili. Yafaa watusaidie, watujenge manyumba kwa watoto haya, watujenge malatrini wa waekipe masomo. kwa mwisho wa shule la kiprimari, watoto hawa wanaandaa mafunzo ya useremala au tena ya kushona nguo. Shule la msingi Efata liliundwa mwaka wa elfu mbili na moja na wamishonari wa Amerika. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Mwisho wa habari, asante kwa kutufuata na jioni njema kwenu.