Oh, Madiwani wa mitaa ya Kinshasa waliandamana siku ya wa kwanza hii mbele ya ikulu ya mji wakidai mishahara na kuboreshwa kwa hali yao ya kazi. Huko Kivu Kaskazini, mapigano kati ya waasi wa M23 na wazalendo yalianza tena kwa nguvu ya juu hii siku ya kwanza asubuhi huko Kalembe ni kati ya tarafa za Masisi na Walikale. Wito wa chama cha kitaifa cha walimu wa kuomba walimu warudi shule kuanzia hii siku ya kwanza uliheshimiwa kwa upande mmoja nchini, mahali pengine walimu bado wanagoma. Ha mjambo wasikilizaji wapenzi. Madiwani wa manispa ya jiji la Kinshasa waliketi hisi kwa kwanza mbele ya ukumbi wa jiji, wanaomba ushirikiano bora na viongozi walio ofisini kwa sasa katika manispa hizo. Madiwani wa manispa wanaamini kuwa mfumo wa kufanya kazi hauheshimiwi. Pia wanadai gharama zao za uendeshaji kazi ambazo hazijalipwa hadi leo, pamoja na mishahara yao baada ya karibu miezi kumi ya huduma. Bunge lina sasa wanabunge mia tano kumi na tatu wa kitaifa badala ya mia tano, kinyume na katiba, sheria ya uchaguzi na kanuni zake za ndani. CREFDEL inashutumu usimamizi wa bajeti na mabunge mawili ya bunge kinyume na kanuni za fedha. Kwa kujibu mkuu wa bunge anasema kuwa wanabunge kumi na tatu waliozidi ni wale walioondolewa na mahakama ya katiba wakati wa bunge lililopita na ambao wanapaswa kurejeshwa haki zao kwa pendekezo la muungano wa mabunge ya Afrika. Na huko Kasai Central kuna mzozo katika bunge la mkoa kufuatana na maombi yaliyowasilishwa dhidi ya wanamemba wote wa ofisi hiyo wanatuhumiwa na manaibu wenzao wa kijimbo kwa usimamizi mbovu. Wakati waanzilishi walikuwa na nia ya kuitisha kikao kamili kuhusu swala hili, naibu waziri wa mambo ya ndani aliingilia kati kwa kuzuia kuingizwa kwa maombi kwenye ajenda. Ripoti ya Francois Kadima inasomwa na Jean Kasami. Vibarua vya kutokuwa tena na uaminifu kwa baraza la wanabunge wa Kasai Central vinausu Daniel Lukusa akiwa mwenyekiti wa bunge hilo, Papi Noel Kanku makamu wa bunge, Ana Klemu Yaya ripota, Jamazala ripota makamu, na Jiste Mangala mweka hazina. Wote hao wanashutumiwa na wanabunge wenzao uporaji wa pesa zao za malipo na kutoelewa kazi. Kikao kinatarajiwa kuitishwa mnamo siku mbili ili washutumiwa waweze kujitetea mbele ya wanabunge wenzao. Waziri wa mambo ya ndani wa taifa ametaka kikao hicho kijogezwe nyuma ya tarehe inayotarajiwa ili kazi za bunge zisivurugike, lakini waandishi wa vibarua vya kutaka baraza liitishwe wanapendekeza muda uheshimiwe. Naye mwenyekiti wa baraza la bunge la jimbo la Kasai Central amesema kikao hicho hakina tena sababu ya kuitishwa kwa vile kimepitwa na muda wa masaa makumi ine na nane. Kwa hiyo Daniel Lukusa anaalika wanabunge wa jimbo la Kasai Central wabaki wasikilivu kwa tarehe mpya itakayopangwa kusudi kikao kifanyike. Huko Kivu Kaskazini hali iliendelea kuwa tete siku nzima hii, siku ya kwanza katika vijiji vya Kalembe na Kishali inapita katika tarafa za Masisi na Walikale kama kilomita makumi nne magharibi mwa Kichanga. Eneo hilo lilikuwa uwanja wa mapigano kati ya waasi wa M23 na vikundi vya Wazalendo baada ya M23 RDF kupoteza maeneo haya, hii Jumapili wapiganaji wa Nduma Defense of Congo, NDC, walikuja tena kuwashambulia tangu saa nne asubuhi kwa saa za huko, siku ya kwanza hii. Baadhi ya vyanzo vya habari vinadai kuwa mwendo wa saa tisa mchana wapiganaji wa Gido Mwisa walifanikiwa kuwatimua waasi wa, wa M23 na kudhibiti tena Kalembe, walakini eneo hilo bado halijatulia. Vyanzo hivi vinaonyesha tukisalia huko Kivu Kaskazini, takriban washukiwa makumi tatu na tatu walioshukiwa kuwa wahalifu walikamatwa wiki jana wakiwa na angalau silaha mbili na masasi. Tathmini hii ya operesheni inayoitwa safisha mji wa Goma ilifanywa na kuwasilishwa kwa waandishi wa habari siku ya sita tarehe 19 Oktoba na meya wa jiji hii inaleta, kulingana na yeye, zaidi ya silaha haramu mia mbili katika mzunguko tayari zilikamatwa kama sehemu ya operesheni hii. Asili ya silaha hizi, hata hivyo, bado haijulikani. Bernarde Nyangi, mmoja wa washukiwa uhalifu waliooneshwa Jumamosi akiwa na silaha yake aina AK47, huthibitisha kwamba silaha hii ni yake, walakini bado usemi wazi kuhusu namna gani alipata silaha hiyo miongoni mwa silaha zilizooneshwa kwa waandishi wa habari wiki mbili zilizopita, kunapatikana mmoja zito ya aina PKM. Kuhusu gisi gani silaha hizo za patikana mikononi mwa wajambazi, meya usisitiza kadhalika uwezekano wa uongozi mbaya wa gala za silaha za jeshi. Kamisa mkuu Kapend Command Foster silaha hiyo ilipashwa kuwa kwenye uwanja wa vita. Ni changamoto kwetu kama viongozi wa vitengo vya jeshi. Haieleweki silaha itoke kwa gala na kupatikana mikononi mwa wajambazi. Silaha hizi zaweza elekezwa eneo ya maadui. Ikumbuke kuwa silaha zaidi ya mia mbili toka wajambazi zimekamatwa tayari kupitia operesheni safisha mji wa Goma. Waafiriwa wa silaha hizo tayari wahidadiwa kwa zaidi ya maelfu mjini humu Goma. Bernard Nyange, Radio Okapi huko Goma. Madarasa hayakuanza tena hii siku ya kwanza katika shule nyingi za sekta ya umma. Wanafunzi waliokwenda shule asubuhi walirudi nyumbani, walimu wakiwa hawajafika. Hawa wanaendelea kusubiri majibu ya madai yao hiyo ya kuona mwalimu anayelipwa mshahara wa chini akipokea dola mia tano za Kimarekani au milioni moja elfu mia tano za Kongo. Inosomba hala, Shamavu kutoka kwa chama cha walimu cha Kivu Kaskazini, ambaye amethibitisha kuwa madarasa hayajaanza. Anaamini kuwa serikali ingefanya vyema zaidi kujibu ombi la waalimu ili kuokoa mwaka huu wa shule ambao tayari kalenda yake imevurugika na, ya na, na wito wa Sieko wa kuondoa mgomo wa waalimu ili kutoadhibu wanafunzi. Masomo yameanza tena, hii siku ya kwanza katika shule za umma katika jiji la Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Wakiwa wamevalia nguo zao za shule, wanafunzi hao walionekana asubuhi katika vituo vya umma, lakini kwa idadi iliyopunguzwa. Hii inawakilisha kuridhika kwa wazazi na watoto wao. Hata hivyo, hali inasalia kuwa tofauti katika baadhi ya shule za eneo hilo, hasa katika sekta ya Ruwenzori. Gilen Kasasia alitembelea shule kadhaa y jijini, anatupa maelezo katika ripoti hii. Shule za msingi tulimozunguka siku ya kwanza hii walimu pia wanafunzi walikuwepo, ni kwa mfano katika shule Mzenda, Tamende Sejon Kilewe Mbene pia epe ya Beni Pakilewe. Kwa mfano wanafunzi walitiwa katika darasa moja kufuatana na mwaka waliomo ili kuwahamasisha, kwani wazazi wengi walisita kutuma watoto wao hii siku ya kwanza, alifahamisha Samuel Paluku Kartas mwalimu wa somo la sita. Huyu ana uhakika kwamba siku ya pili hii ama siku ya tatu. Idadi ya wanafunzi itaongezeka. Furaha ilikuwa kwenye nyuso za wanafunzi, kwani ulikuwa muda wa kukutana kwa wamoja na wengine. Furaha ilikuwa kwani shule imeanzishwa kisha siku nyingi za mgomo. Elise Kakule Kalemeko, mwanafunzi wa shule la sita, aliahidia kwamba atafata vyema mafunzo kufuatana na uchelewi wanao katika wilaya ya Beni. Hata kama shule za divisheni ndogo ya Oicha pia upande moja wa divisheni ndogo ya Kyondo zilifungua milango pabulongo, mgomo una bunaasi huko Ituri, shughuli zilianza tena hii siku ya kwanza kwa hofu katika zaidi ya shule mia moja makumi tano za msingi za umma katika tarafa la Mambasa, kilomita mia moja makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunia. Hii ni jibu kwa wito wa kuondolewa kwa mgomo wa chama cha walimu cha kitaifa baada ya mkutano na waziri wa elimu ya kitaifa na uraia mpya. Hata hivyo, walimu wanatoa wito wa kuondolewa mara moja kwa utofauti wa mishahara ili kuboresha hali zao za maisha. Ezekiel Muzalia, katika ripoti ya kwenye senta la Mombasa, walimu walirudi shuleni hii siku ya kwanza kisha juma moja la mgomo wao. Hatua ya kuondoa mgomo ulichukuliwa kisha kikao kikuu kilichoandaliwa siku ya yenga pa Mombasa, alivyojulisha kiongozi makamu wa maajibisho huko. Kwa hiyo wanafunzi hawakuonekana wengi shuleni na hata barabarani, kajulisha sindiketi ya walimu wa shule za msingi na za umma ndani ya eneo hili hawa wanahimiza wazazi kupeleka watoto shuleni ili kuanzishwa upya mafunzo hii siku ya pili. Tarafani kote walimu wengi wanasema ya kwamba walitika kurudi shuleni kwa kuandaa shughuli za masomo kufatana na ahadi zinazotolewa na viongozi wao, kama vile kufutwa kwa eneo la mshahara wao na kuongezwa kwa mishahara zao kufatana na mpango wa bajeti wa mwaka 2025. Tujulishe ya kwamba shule nyingi za msingi za umma hazikuandaa mgomo huo. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Ukapi. Tunamkaribisha Ronelin di Bonera kwa kipindi cha pili cha idhaa hii barabara tunaanza sehemu hii ya pili ya bari zetu, tukijielekeza jumboni Ituri ambapo mwalikwa wetu ni mganga mkuu kwenye senta ya afya inayoshughulikia shida za kiakili Samelo inayopatikana mjini Bunia. Kituo hiki cha afya cha watolea matunzo mwaka huu wagonjwa mia mbili kumi na tano wanaougua kiakili kutokana na vita vinavyoendeshwa na makundi yanayojihami silaha. Anise Vyalua anasema kwamba miongoni mwa wakaaji wanaougua mnapatikana vijana wenye kutumia pombe yenye kileo kikubwa hata bangi mnapatikana hata kina mama wanaosumbuliwa katika jamii zao. Mganga mkuu wa senta ya afya Samelo anazungumza na mwenzetu Ezekiel Muzalia jinsi gani wanashughulikia wagonjwa wale. Bwana Anice Vyaluva, jambo jambo. Unakuwa mganga msimamizi wa kituo ya afya Samelo ambayo inahudumia watu wanaokuwa na magonjwa ya kichwa. Unaweza kutuelezea hali ya huduma hapa kwa hiyo Samelo, kwa hii centre gani kwa sasa? ndiyo kwa kweli kituo chetu cha akili na afya yake ambacho tunaita Samelo tuko hapa ni tangu mwaka wa 2015 tuna vile wagonjwa wa akili ambao wanapatikana hapa ambao wanakuwa ndani ya condition ambazo zinakuwa kali sana wengine wako hapa wameachwa ndugu zao wamewatupa wamewatupilia wamebakia hapa hao peke na wengine hata wanakosa vile chakula me wako pale na wanastahili kupata matibabu kila siku. Na tunaweza kujua, ni wagonjwa ngapi ambao mnahudumia hii wakati? E, amb wale wagonjwa ambao wanapatikana kwenye vitanda sasa ni wagonjwa makumi mbili na tisa kwa huu mwaka ni mia mbili kumi na tano ndio wanapata matibabu kwa huu mwaka, lakini tangu kufungula milango yetu hapa Bunya ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano na mpaka sasa tumeeneza uh, idadi ya watu elfu mbili mia tatu makumi tatu. Shida ya kuhudumia wagonjwa hapa inakuwa nini? Shida gani ambayo mnakabiliana nayo kwa ajili ya kuhudumia wagonjwa wa kichwa hapa Kusamelu? Uh, shida ambayo tunakuwa nayo ni ukosefu wa usalama kwanza, ambayo inasababisha sisi tusiweze kupata dawa kwa wakati unaofaa kwa sababu dawa zetu zinatoka mbalimbali na kwenye njia huko kunakuwa matatizo ya, ya usalama. Tunakuwa na shida nyingine hapa, wagonjwa ambao wanapatikana hapa wameachwa na wanakosa vile chakula ya kukula hapa na wanasaidiwa na wengine wagonjwa, na ni jambo ambalo inakuwa kugumu kwa wagonjwa wengine kuendelea kuhudumia wale wagonjwa ambao wameachwa na ndugu zao. Wagonjwa ambao munapata nini? Uh, inakuwa chanjo ya kupata magonjwa ya kichwa ambayo inaweza kupelekea mtu kabisa kukaa hapa kusentrai kusentrai. E, ya kwanza iko vidonda vya moyo, wakati mtu amesumbuka siku mingi, wanaua ndugu yako ama mama yako, unaona, wanabaka ndugu yako ama mama yako ama vile msichana wako, na hata vile wanapora mali yako ile yote, iko mambo ambayo iko na sukuma watu wengi kuingia ndani ya hali ya magonjwa. Na hata vile kwa vijana, wakati wamekuwa na hizi traumatism zinawasukuma sasa, vile kuingia ndani ya kukunywa malofu. Wewe unaona sagisi, mganga daktari, wakubwa mwingine wanaweza kuepuka mambo hiyo namna gani? Ndio kwa kweli kusudi mambo kama haya ama magonjwa kwa vijana, hata vile Ee, wasichana na wamama wasiweze kupatwa na magonjwa ya akili, inaomba ya kwanza kuwe usalama mahali pote katika jimbo letu la Ituri, na ya pili, e, waweze kuleta kazi fulani fulani kwa vijana ili wasiingie ndani ya hii hali ya kutumizia vitu vya kulevya na viwasukume kuingia ndani ya hali ya magonjwa. Unaweza sema hali ya usalama inakuwa na matokeo gani kuhusu afya ya akili ya wakaaji kujumbwa Ituri? Ndio, kweli, leo hali ya ukosefu wa usalama umeacha watu wengi wanagonjwa, na ukakumbuka kwa wakati wa zamani wagonjwa walikuwa hawakukua wengi kama gisi wanavyoonekana leo. Mwe kufatana na gisi tumeingia ndani ya hali ya ukosefu wa usalama e, mabandia wamekuwa wengi. Hata vile hata na wewe mjournaliste unaweza kutana usiku, hautalala usingizi juu unaogopa, kusema watu wataweza kuingia nyumbani kwako na kuharibu maisha yako. Alafu tumekutana gisi hali ya ukosefu wa usalama, watu wamepoteza mali yao, watu wameuawa, wamebakwa na hata wengine wamepoteza wazazi wao na inawasukuma sasa kwenda yingia ndani ya hali ya magonjwa kwa kuwa na msongo wa mawazo, kuona vile vidonda vya moyo ambavyo vinawasumbua kila siku, wakijiuliza vile maulizo ambayo yanakosa majibu, na inasukuma sasa watu wengi wamegonjwa magonjwa ya akili, na vile sasa kwa bahati mbaya matibabu yanakosekana, dawa zinakosekana za kutunza wale watu. Bwana Anise Vya Luva, aksanti Boni, mimi ninakushukuru <muchasimu> Tuondoke Bunya na kujielekeza katika muji wa Bukavu ambapo mnatusikiliza maeneo ya Nyamugu. Wasanii wengi toka nchi mbalimbali duniani walikutana wiki yenye imemalizika katika mji huo. Muda wa siku tano za shughuli za kitamaduni, walichekesha wakaaji katika mpango Festival Zeropolemi. Wakati huo ni makampuni ya kibinafsi hata za kiserikali ndizo zilionyesha uungaji mkono wao kwa tamasha hii ambayo iliendeshwa katika mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini. Mengine katika ripoti ambayo ameandaa Jean Kasami. Wasanii walikuja wengi Bukavu wakitokea pande ine za dunia ajili ya kushiriki tamasha hiyo, ni wasanii katika ujuzi wa kuchekesha umma. Mwandalizi mkuu Joae Bine Kabojo, kuchekesha watu ni kuwatunza. Ukichekesha mtu unamwongezea miaka. Sasa tunataka tuongezee watu wa Bukavu miaka, ili tuwaone tena wanacheka, sababu shida za dunia ziko hatuwezi zimaliza, lakini kila mutu iko na mapashwa ya kutia pare yake ya kontribution ya ku developement durable ya hii mwingine, na ile developement inaweza kupitia osi par uh, baartiste na art, kwa sababu faze ingine ya terapi haiko kwa munganga tu ni aussi kupata bonne humeur. Kuna wale ambao wametoka Ufaransa, kuna wale wametoka Cote d'Ivoire, kuna wale wametoka Lubumbashi, Kinshasa, mahali pengine na wale wa Bukavu, tuko na ba partenaire na tunabashukuru sana. Mmoja toka Ufaransa alisema mji wa Bukavu ni mzuri kuzidi hata ule mji wa Venice nchini Ufaransa. Samia Oroseman anaahidi kutangazia watalii wa dunia nzima kuja kutazama uzuri wa mji huu jambo ambalo kiongozi wa kitengo hicho jimboni anasema ni wazo nzuri hasa kwa vile kuna vitu na mahali pa kupendeza watalii mara watakapowasili Bukavu. Kamungo Gabriel. Vile yetu ya Bukavu c'est une ville touristique. tuko na maji kabambi hapa Lake Kivu ni lake ambayo inaweza kuita watu wa kutoka huko na huko kutazama. tuna mbuga la wanyama parke de Kauzi Biega. Huko nyama mingi ambayo inapatikana mule, tuna milima mingi, tuna mitoni mingi, masomo ya zamani ambayo ilijengwa na wazungu, tuna vikatedrale yenye ukitafuta nyingine pasi ya iko, tuna maile za mingi, tuna Lake Tanganyika kote hapa, tuna mu territoire maipopotame ya Uvira, tuna masite zingi turistiki ambao tukipata muda ya mingi ya kutembea nao waikamate maimaji waivandre, itasaidia kusudi wale waturisti waje watazame nchi yetu watazame province na itatuma usiku maendeleo ya province yetu ya Jimbo ya Sud Kivu. Tamasha ya Bukavu ilimupa fursa msanii mwakilishi wa Rwanda na Burundi Mikael Sengazi kuhakikisha sherti wasanii kutetea amani irudi katika nchi za eneo la maziwa makuu. Nakuja kuchekesha watu, tunaleta mesaje ya amani na mapenzi katikati ya population. Tuonyeshe watu kutoka nchi zingine waone tuko sude, tuko united eh, shida za politiki ziko ndio alakini bartise se wote tuko na hiyo besoin ya kukuwa pamoya ya kutumika ya kuonyesha unite na salama. Ukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Na huo ndo mwisho wa habari, aksandi kwa kutufuata.