Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mahitaji ya walimu yanayoelekea mishahara yatapata majibu siku za hapa karibu kutokana na kuhusika na swali hilo na spika wa baraza ya bunge la taifa. Huyo anaomba walimu memba wasieko, mgomo wa siyeko wasumamishe mgomo wa kazi. Mpango wa haraka wa uongozi wa mafuriko ya maji kutoka mvua ya mwisho mjini Kinshasa tayari ulisimikwa. Ni liwali wa mji wa Kinshasa ndiye alijulisha habari hiyo kutokana na matokeo makali ya mvua ya mwisho. Na katika jimbo la Chopo, mwenendo wa watu wengi unaripotiwa siku hizi katika eneo la Opyenge, mtaani Bafwasende mwenendo ule unatokana na mapambano kati ya askari wa FARDC na waasi wa kundi moja la silaha kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Baki nasi mpenda msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mahitaji ya walimu yanayoelekea mishahara yao yatapata majibu siku za hapa karibu, kutokana na kuhusika na swali hilo na spika wa baraza ya bunge la taifa huyo anaomba walimu memba wa cieko wasimamishe mgomo wa kazi ajili wasitie wanafunzi katika mateso. Vital Camere alizungumza siku ya sita mjini Kinshasa na ujumbe wa utetezi huo ulioongozwa na Cecil Chiombo, katibu mkuu wa cieko na wanabunge wa taifa wa Congo Central Jonas Chundu, Chundu na Maneno Riziki. Wataalamu wa cieko watatumika na kamisheni ya uchumi na fedha katika uchunguzi wa ndani wa mradi wa fedha wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tano ni pamoja pia na mashirika ya utetezi wa uguzi na watumishi wa serikali. Upande mwingine, mgomo wa walimu wa mashule ya kiserikali wa jimbo la elimu la kwilu ya kwanza ulioanzishwa tarehe 2 Septemba iliyopita ulisimamishwa. Azimio hiyo ilichukuliwa wakati wa mkutano mkuu usio wa kawaida wa kamati jimboni na ya mji siku ya tano iliyopita mjini Bandundu wanafunzi na walimu wanaalikwa kuanza njia ya masomo hii siku ya kwanza asubuhi. Ni habari iliyohakikishwa na Fitila Mbei, kiongozi wa muungano wa watetezi wa walimu wa Kwilu ya kwanza. Tumsikilize yuponjani mwa simu na Irene Mboma Luzolo. Na Florence Kizalunga. Ikilinganisho na matamko yetu yote, serikali iliweza kupata shughulisho la asilimia makumi tatu tu. Sasa wakati huu tuna hadhi maalumu ya uwalimu, mshahara sio tena urithi wa shule, bali mshahara umekuwa urithi wa mwalimu. Sisi katika ngazi ya mkoa tumezungumza na serikali ya mkoa, bado kuna suluhisho na itafanya mengine. Mkutano, mkutano, mkutano uliopita tuliofanya, hivi ndivyo tulivyoazimia kusisitisha mgomo hadi hapo itakapotangazwa tena. Tulisema hivi: mgomo umesisitishwa, kila mtu arudi sehemu yake ya utumishi, aende kazini. Wazazi tayari wanaweza kupeleka watoto wao shuleni Jumatatu hii, na tunawaomba walimu warudi katika maeneo yao ya kazi Jumatatu hii. Tulikuwa katika mgomo hai kwa siku arobaini na tano ndani ya siku makumi sita. UNESCO itatangaza mwaka mweupe katika jimbo la Kwilu. Je, nini hatima ya watoto hawa sasa? Ena jimboni Kivu ya kaskazini, mamia ya wanafunzi wahami wasiosoma katika kambi ya Bulengo walianza pia kuenda shuleni ni kutokana na usaidizi wa marufa nyingi zilizojengwa kutokana na usaidizi wa mzee wa bunge Mumbere Machozi Papi. Wakuu wa Epe Bulengo walitolewa marufa hizo siku ya tano iliyopita katika shangwe na furaha pia kwa wanafunzi na wazazi. Taarifa ya Denis Lukeso kutoka Goma, usome wa mshiriki wetu wa Beni Gulen Kasasia. Kwa mzazi huyu Muhami, ujenzi wa shule hili utasaidia sana wazazi wa Hami, kwani ni zaidi ya watoto elfu kumi na mbili wakimbizi waliokuwa wakisoma katika epe Bulengo. Walisoma katika mazingira magumu sana, kwani kulikuwa na watoto wengine ambao walisimama kwa sababu hakuwa na mahali pa kukaa. Pia kulikuwa na walimu ambao walifanya kazi kwa saa mbili tu baada ya saa mbili na wengine wanaingia sasa, wamepata majibu yao, alifahamisha mama huyo mkimbizi. Huko kumejengwa na kutolewa vyumba kumi vya madarasa, huku ukiwa na watoto wengi ambao hawakuhudhuria shule. Kwa mnenaji wa seneta Mumbere Machozi Papi, majengo haya inajibu kwa hitaji lililoonyeshwa na wakimbizi wakati wa ziara ya maseneta kwenye kambi hii Septemba iliyopita. Hitaji lingine kubwa ni kupata madawa ni kumfahamisha Dr. Clovis Cavalia. Kumbuka kuwa kibanda pia ambacho kitakuwa natimiziwa kama chumba cha maiti chenye vitanda vitatu na mwanga wa jua kilitolewa pia kwa wakimbizi wa kembi hawa na Seneta Machozi. A mpango wa haraka wa uongozi wa mafuriko ya maji kutoka mvua ya mwisho mjini Kinshasa tayari ulisimikwa ni liwali wa mji wa Kinchasa ndiye alijulisha habari hiyo siku ya sita iliyopita. Kutokana na matokeo makali ya mvua hiyo, mtu mmoja aliwawa na viwanda vingi viliharibika, alijulisha Daniel Bumba kisha mkutano wa uchunguzi wa uharibifu kutoka mvua hiyo. Hata hivyo, liwali Daniel Bumba aliwaomba wakaji wa mji wa Kinchasa waache kabisa kutupa uchafu katika mifereji kwa kupinga mafuriko ya maji. Upande mwingine, kuwepo kwa askari polisi wengi katika nafasi ya makutano ya mabarabara pamoja na ujenzi wa mabarabara za mwendo moja, ni moja wa hatua zilizochukuliwa siku ya tano iliyopita, wakati wa mkutano wa shauri ya mawaziri hiyo, kwa kupinga msongamano wa magari mjini Kinshasa unao vinyume vingi vibaya. Hatua hizo zitaanzishwa juma hii. Ndivyo alizulisha Yoland Elebe, waziri wa utamaduni katika ripoti ya mkutano huo na jimboni Ituri vilalo vingi vinavyounganisha mikoa mbalimbali, mbali na barabara za mji wa Bunia zinapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Vimoja vinazeeka na vingine vilivunjwa na mvua kali za mwisho, hali inayotia watu wengi katika hatari, hasa sana watoto wanaoenda shuleni katika mkoa wa Bigo kunako hospitali kuu ya mji. Ni taarifa ya mshiriki wetu Jean Viet Isenge inayosomwa na Jean-Claude Lokidile. Katika ya karti Ngezi, hadi siku ya tano uliopita, wakazi wengi walikuwa wanakabiliwa na changamoto kubwa kwa kufika kwenye hospitali kuu ya Mjibunya, hasa kuwasili kwenye soko kuu ya Mjibunya, ni kwa sababu wa uharibifu wa ulalo soderu. Baadhi ya watumiziaji hiyo ulalo wanatoa malalamiko yao. wafanyabiashara wanaendesha shughuli zao karibu na mutu nyamkau mtu linaoanganisha lembabo na kituo cha kuuza mafuta ya gari station Peniel wamesema kwamba shughuli zao haziendeshwi tena kama kawaida, hasa kwa kuwa trafiki imekuwa ndogo katika eneo hilo. Katika mwezi huu wa Oktoba, watu wawili walipoteza maisha yao na wengine wawili wamejeruhiwa kwenye ulalo sudiru. Kwa kifupi ajali nyingi za moto zinafanyika wakati huu mjini Lubumbashi na kupelekea kuwawa kwa watu. Ajali hizo zinagusa makao ya watu pamoja na maduka. Kamanda wa brigedi ya kuzima moto wa mji wa Lubumbashi anasema ajali hizo zinatokana na ufungaji mbaya wa singa za umeme katika jimbo la Chopo mwenendo wa watu wengi unaripotiwa siku hizi katika eneo la Opienge mtaani Bafwasende, umbali wa kilomita 262 mashariki ya mji wa Kisangani. Kwa mjibu wa shirika la raya la mahali, mwenendo ule unatokana na mapambano kati ya askari wa FARDC na waasi wa kundi la silaha kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini linaloshiriki na Shokoro aliyejitajaje madari zaidi. Watu kumi waliwawa kutokana na hali hiyo, zasema duru zetu. Upande wake mbunge wa jimbo mteuliwa wa Bafwasende alijulisha kwamba operesheni za kijeshi zitaendeshwa punde. Huyo anadai idadi ya askari jeshi izidishwe huko kwa kupinga kundi hilo la silaha. Masemi ya masimbango simosimo yalichukuliwa na Jacques Mukonkoli. Shokoro ndiye alienda Kivu Kaskazini kutafuta unguaji mkono na waasi hawa wa zamani. Sasa kwa vile wamejipanga, wanataka kuuteka msitu huu ambapo kuna sehemu ya mbuka ya wanyama ya taifa ya Maiko na sehemu pia, kuna eneo ya alimasi ya Dangumu, ambao wanataka kukaa huko wakipora mali za jimbo la Chopo na mali waliopora inasafirisha hadi Rwanda. Sasa hivi wote wanajikusanya wanataka kuja kuvamia eneo hii kwa kufika mpaka Bafwasende. Hivi sasa katika vijiji raia imekimbia huko Opyenge, kuna baki tu wanaume wachache, kwa sababu huko Balobe mapigano inaendelea kati ya wa FRDC na wa mai mai mai. Ndiyo tinaimiza ushujaa wa FRDC, walipofika huko waliuwa wa mai mai wane siku ya kwanza, hakuna hata hasara yoyote kati ya FRDC ni askari moja tu ambao alijeuriwa ili kurejesha amani. Hakuna chochote isipokuwa nguvu, nazani hali hii yimuna ndela. Munaendelea kusikiliza Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera, Ezekiel Muzalia na Jean Kasami. Barabara, tunaanza sehemu hii ya pili ya bari zetu tukijielekeza jumboni Ituri, ambapo mwalikwa wetu ni mganga mkuu kwenye senta ya afya inayoshughulikia shida za kiakili Samelo, inayopatikana mjini Bunia. Kituo hiki cha afya cha watolea matunzo mwaka huu wagonjwa mia mbili kumi na tano wanaougua kiakili kutokana na vita vinavyoendeshwa na makundi yanayojihamisha silaha. Anise Vyalua anasema kwamba miongoni mwa wakaaji wanaougua mnapatikana vijana wenye kutumia pombe yenye kileo kikubwa hata bangi mnapatikana hata kina mama wanaosumbuliwa katika jamii zao. Mganga mkuu wa senta ya afya Samelo anazungumza na mwenzetu Ezekiel Mozalia jinsi gani wanashughulikia wagonjwa wale. Bwana Anise Vyaluva, jambo jambo. Unakuwa mganga msimamizi wa kituo ya afya Samelo ambayo inahudumia watu wanaokuwa na magonjwa ya kichwa. Unaweza kutuelezea hali ya huduma hapa kwa hiyo Samelo kwa hii centre gani kwa sasa? Ndiyo, kwa kweli, kituo chetu cha akili na afya yake ambacho tunaita Samelo, tuko hapa ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Tuna vile wagonjwa wa akili ambao wanapatikana hapa, ambao wanakuwa ndani ya kondisheni ambazo zinakuwa kali sana. Wengine wako hapa wameachwa, ndugu zao wamewatupa, wamewatupilia, wamebakia hapa ao peke, na wengine hata wanakosa vile chakula Me wako pale na wanastahili kupata matibabu kila siku. na tunataka kujua, ni wagonjwa ngapi ambao mnahudumia hii wakati e, amb wale wagonjwa ambao wanapatikana kwenye vitanda sasa ni wagonjwa makumi mbili na tisa kwa huu mwaka ni mia mbili kumi na tano ndio wanapata matibabu kwa huu mwaka, lakini tangu kufungula milango yetu hapa Bunya ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano na mpaka sasa tumeeneza uh, idadi ya watu elfu mbili mia tatu makumi tatu. Shida ya kuhudumia wagonjwa hapa inakuwa nini? Shida gani ambayo mnakabiliana nayo kwa ajili ya kuhudumia wagonjwa wa kichwa hapa Kusamelu? Uh, shida ambayo tunakuwa nayo ni ukosefu wa usalama kwanza, ambayo inasababisha sisi tusiweze kupata dawa kwa wakati unaofaa kwa sababu dawa zetu zinatoka mbalimbali na kwenye njia huko kunakuwa matatizo ya, ya usalama. Tunakuwa na shida yingine hapa, wagonjwa ambao wanapatikana hapa wameachwa na wanakosa vile chakula ya kukula hapa, na wanasaidiwa na wengine wagonjwa, na ni jambo ambayo inakuwa kugumu kwa wagonjwa wengine kuendelea kuhudumia wale wagonjwa ambao wameachwa na ndugu zao wagonjwa ambao munapata uh, nini inakuwa chanjo ya kupata magonjwa ya kichwa ambayo inaweza kupelekea mutu kabisa kukaa hapa koentrena. Eh, ya kwanza iko vidonda vya moyo, wakati mutu amesumbuka siku mingi, wanauwa ndugu yako ama mama yako, unaona, wanabaka ndugu yako ama mama yako ama vile msichana wako, na hata vile wanapora mali yako. Ile yote iko mambo ambayo iko nasukuma watu wengi kuingia ndani ya hali ya magonjwa, na hata vile kwa vijana, wakati wamekuwa na hizi traumatism, zinawasukuma sasa vile kuingia ndani ya kukunywa marofu Wei, unaona sagisi, mganga daktari wakubwa mwingine, wanaweza kuepuka mambo hiyo namna gani? Ndio, kwa kweli kusudi mambo kama haya ama magonjwa kwa vijana hata vile, eh, wasichana na wamama wasiweze kupatwa na magonjwa ya akili, inaomba ya kwanza kuwe usalama mahali pote katika jimbo letu la Ituri, na ya pili E, waweze kuleta kazi fulani fulani kwa vijana ili wasiingie ndani ya hii hali ya kutumizia vitu vya kulevya na viwasukume kuingia ndani ya hali ya magonjwa. Unaweza sema hali ya ya ya usalama inakuwa na matokeo gani kuhusu afya ya akili ya wakazi kujumbwa Ituri? Ndio, kweli leo hali ya ukosefu wa usalama umeacha watu wengi wanagonjwa na ukakumbuka kwa wakati wa zamani wagonjwa walikuwa hawakukuwa wengi kama gisi wanavyoonekana leo, na kufuatana na gisi tumeingia ndani ya hali ya ukosefu wa usalama e, mabanjao wamekuwa wengi. Hata vile hata na wewe mjurnalist unaweza kutana usiku hautalala usingizi juu unaogopa kusema watu wataweza kuingia nyumbani kwako na kuharibu maisha yako, alafu tumekutana gisi hali ya ukosefu wa usalama, watu wamepoteza mali yao, watu wameuawa, wamebakwa na hata wengine wamepoteza wazazi wao, na inawasukuma sasa kaenda ingia ndani ya hali ya magonjwa kwa kuwa na msongo wa mawazo kuona vile vidonda vya moyo ambavyo vinawasumbua kila siku, wakijiuliza vile maulizo ambayo yanakosa majibu. Na inasukuma sasa watu wengi wamegonjwa magonjwa ya akili, na vile sasa, kwa bahati mbaya, matibabu yanakosekana, dawa zinakosekana za kutunza wale watu. Bwana Anise Vya Luva, aksanti Boni, mimi ninakushukuru <muchasimu> Tuondoke Bunia na kujielekeza katika muji wa Bukavu, ambapo mnatusikiliza maeneo ya Nyamugu. Wasanii wengi toka nchi mbalimbali duniani walikutana wiki yenye imemalizika katika mji huo muda wa siku tano za shughuli za kitamaduni walichekesha wakaaji katika mpango Festival zero Polemi. Wakati huo, ni makampuni ya kibinafsi hata za kiserikali ndizo zilionyesha uungaji mkono wao kwa tamasha hii ambayo iliendeshwa katika mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini. Mengine katika ripoti ambayo ameandaa Jean Kasami. Wasanii walikuja wengi Bukavu wakitokea pande ine za dunia ajili ya kushiriki tamasha hiyo, ni wasanii katika ujuzi wa kuchekesha umma mwandalizi mkuu Joae Bine Kabojo: kuchekesha watu ni kuwatunza. Ukichekesha mtu unamwongezea miaka. Sasa tunataka tuongezee watu wa Bukavu miaka, ili tuwaone tena wanacheka, sababu shida za dunia ziko, hatuwezi zimaliza, lakini kila mutu iko na mapashwa ya kutia pare yake ya kontribution ku developement durable ya hii mungine, na ile developement inaweza kupitia osi par uh, baartiste na art, kwa sababu faze ingine ya terapi haiko kwa munganga tu, ni aussi kupata abonime. Kuna wale ambao wametoka Ufaransa, kuna wale wametoka cote d'Ivoire, kuna wale wametoka Lubumbashi, Kinchasa, mahali pengine na wale wa Bukavu. Tuko na vapartenere na tunawashukuru sana. Mmoja toka Ufaransa alisema mji wa Bukavu ni mzuri kuzidi hata ule mji wa Venice nchini Ufaransa. Samia Oroseman anaahidi kutangazia watalii wa dunia nzima kuja kutazama uzuri wa mji huu. Jambo ambalo kiongozi wa kitengo hicho jimboni anasema ni wazo nzuri, hasa kwa vile kuna vitu na mahali pa kupendeza watalii mara watakapowasili Bukavu. Kamungo Gabriel Ville yetu ya Bukavu c'est une ville touristique, tuko na maji kabambi yapa Lake Kivu, ni lake ambao inaweza kuita watu wa kutoka huko na huko wakutazama. Tuna mbuga la wanyama parke de Kauzi Biega. Huko wanyama mingi ambao napatikana mule, tuna milima mingi, tuna mitoni mingi, masomo Zaman ya zamani ambayo ilijengwa na wazungu. Tuna tuna katedrale yenye ukitafuta nyingine pasi haiko, tuna maile za mingi, tuna Lake Tanganyika kote hapa, tuna mahipopotame mu territoire ya Uvira, tuna ma turistiki ambao tukipata muda ya mingi ya kutembea nao waikamate maimaji waifandri itasaidia, kusudi wale waturisti waje watazame nchi yetu, watazame province na itatuma usiku maendeleo ya province yetu ya jimbo ya Sud Kivu. Tamasha ya Bukavu ilimupa fursa msanii mwakilishi wa Rwanda na Burundi, Mikael Sengazi, kuhakikisha sherti wasanii kutetea amani irudi katika nchi za eneo la Maziwa Makuu, nakuja kuchekesha watu tunaleta mesage ya amani na mapenzi katikati ya populasion, tuoneshe watu kutoka nchi zingine waone, tuko sude, tuko united eh, shida za politike eziko ndio, lakini alakini artisi se wote tuko na iyo besoin ya kukua pamoya ya kutumika ya kuonesha unite na salama kavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote waliwangana nasi