Copy? Oh, copy. Waziri wa elimu ya kitaifa na uraia mpya Raisa Malu anaomba serikali kuboresha hali ya kijamii ya walimu. alimwambia mkuu wa alimu bunge Vital Kamere jana siku ya wa tatu wakati wa maongezi naye Jimboni Chopo, jenereta tatu zimepewa mji wa Kisangani na SNEL kwa ajili ya usambazaji wa umeme jijini humo. Muungano wa kitaifa wa ulinzi wa madereva wa malori unakashifu uwingi wa ushuru kwenye barabara ya Lubumbashi Likasi. Karibuni wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, na hii hapa habari kamili. Waziri wa nchi anayeshughulikia elimu ya kitaifa na uraia mpya anaomba uboreshaji wa hali ya kijamii ya walimu. Ombi hilo lilielekezwa kwa mkuu wa bunge. Rais Amalu alisema hayo hii siku ya tatu, baada ya kupokelewa kwa mazungumzo na Vital Kamere. Anasema anatumaini kuwa bajeti itakapojadiliwa kutakuwa na upungufu mdogo katika bajeti ya wizara yake ili kuruhusu serikali kuboresha masilahi ya walimu. Katika hafla hii pia aliwasilisha kwa mkuu wa bunge mpango wa miaka mitano wa wizara yake kulingana na mpango kazi wa serikali. Kiongozi wa chama cha kitaifa cha wazazi wa wanafunzi wa Congo, Anapeco, anatoa wito kwa serikali kuwapa adhabu waalimu wanaogoma ambao, kulingana naye, wanatumiwa na mtu fulani hivi. Steve Diatezwa alisema hii siku ya tatu katika mahojiano na redio Kapi anakadiria kuwa zaidi ya asilimia makumi nane ya shule za umma zinafuata masomo kama kawaida tangu kuanza kwa mwaka wa shule. Anaamini kuwa ni wakati mwafaka kwa serikali kuwaondoa waalimu hao wanaogoma, wanaopinga kauli mbiu ya kurejea masomoni iliyotolewa na vyama vyao. Wakati huo huo, siku ya kwanza kulisainiwa agizo la mawaziri la kuanzisha na kuunda tume ya kudumu ya kufuatilia mikataba ya bibwa kati ya serikali na chama cha walimu ilikuwa mbele ya wajumbe kutoka muungano wa vyama vya walimu Sinecat, Sieko, Sinieko na Sinep, naibu waziri mkuu Jean Pierre Liau wa utumishi wa umma, waziri wa elimu ya taifa Raisa Malu akiongozana na makamu wa waziri Keza Mudru, waziri wa bajeti Eme Boji Sangara na naibu waziri wa fedha waliweka sahihi zao kwenye waraka huo. Wajumbe wa serikali kila mmoja alisisitiza, kila mmoja kwa maneno yake, juu ya hitaji la lazima la kusafisha faili la waalimu. Na katika Kivu Kaskazini, uratibu wa mkoa wa mashirika ya kiraia una wasiwasi kuhusu mwaka wa shule huu tunao unaovurugika hii, kutokana na vuguvugu la mgomo wa waalimu ambao unaendelea tangu tarehe mbili Septemba. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa kwa umma hii siku ya pili huko Goma, muundo huu unasikitishwa na, na kutoelewana kati ya serikali ya Kongo na vyama vya walimu licha ya mikutano yote ambayo tayari imefanyika kwa kiongozi wake. Tangu takriban miaka makumi mbili sasa, migomo hii imekuwa ikifanyika katika kila mwaka wa shule na kuathiri elimu ya wanafunzi wa sekta ya umma. Anadai suluhu la dharura la tatizo hili kutoka kwa serikali ya Kongo. John Banyene, katika maoni haya yaliyokusanywa na Bernard Nyangi: tangu mwanzo wa mwaka wa shule, watoto hawasomi wa katika mashule za umma huko Kiu Kaskazini. Migomo inayoanzishwa kila mwaka yayanzapo maeneo haya tokea ya miaka ishirini hivi sasa yasababisha kushuka kwa kiasi kikubwa kwa elimu. Hivi shirika la raia lapendekeza kwa waziri wa elimu kurekebisha haraka bajeti inayowekwa kwa ajili ya elimu, huku ikiipa pawa mbele ongezeko la mishara ya walimu. Kwa marais wa bunge na seneti kuchangamkia fursa hii ya kikao cha bajeti kinachoendelea, ili kupunguza kwa kiasi cha asilimia hamsini mfuko wa fedha wa taasisi za viongozi wa nchi na kuongeza mishahara ya walimu na watumishi wengine wa serikali. Wanaosaulika kwa walimu wanaogoma, warudi haraka mashuleni ili kuwafunza watoto katika juhudi za kizalendo kama askari wa Kongo ambao licha ya hali mbaya ya mishahara watanguliza masilahi ya taifa. Kiwango cha vifo vya mpox kinapungua katika mkoa wa Kivu Kusini na hii ni kutokana na hatua ambazo idara ya afya ya mkoa imeweka kwa kutumia fedha zinazotolewa na UNICEF. Vituo vya matibabu dhidi ya mpox vinafanya kazi katika mitaa ya afya makumi tatu na mbili iliyoathirika kati ya mitaa ya afya makumi tatu na nne ya Kivu Kusini. Ubora wa huduma kwa wagonjwa umeimarika kulingana na msemaji wa kitengo cha afya cha mkoa Daktari Claude Bahizire alisema kwamba ugonjwa wa Mpox utaondolewa kabisa kabla ya mwisho wa mwaka. Maneno yake yalikusanywa hapa na Jean Kasami. tuna zaidi ya wagonjwa elfu mnane na mia mnane karibu elfu kenda, ambayo imesha kupona. Ni kusema kama waganga huwa wanafanya kazi sana, government inafanya kazi sana, na pamoja na wakaaji kisi dawa hazikuwa mingi, tulijikaza kupatia dawa wale wenye kuwa katika hatari zaidi, ama wenyewe wanaweza ukaambukiwa kwa haraka, kama vile waganga wa veterinar, wale wenye kufanya kazi za uturuzi wa ngono, wale wote wenye kuchunga wagonjwa. Tuliona kama wengi walianza kuambukizwa wale wenye kuchunga wagonjwa, alafu uweka mipango ya kusema wagonjwa watachungwa na waganga wandugu wanaweza kabaki hapo, lakini hawasogelei tena zaidi na wagonjwa, hawawezi sana kurudia nyumbani kutafuta chakula ama wale wenye kuchunga mgonjwa, kwa sababu hili iko napeleka pia magonjwa nyumbani. Wagonjwa wako wanapewa chakula na matunzo, anapewa bila malipo, na pia hata namna ya kuweka wagonjwa, tunaongeza vitanda, magodoro, matalaa iliongezeka, na wagonjwa wanakuwa kabisa mhali ya kuweza kuwasaidia kugombanisha hiyo ugonjwa. Katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini, ambako tunarudi zaidi ya visa mia mbili vya malisho mabaya vimerekodiwa hadi sasa katika eneo la Eringeti, takriban kilomita makumi tisa kaskazini mwa mji wa Beni kwenye mpaka na mkoa wa Ituri. Kulingana na muuguzi mkuu katika kituo cha afya cha Eringeti, wanawake wajawazito, wanaonyonyesha na watoto ndio walioathirika zaidi. Jonas Kakule Muteke, ambaye anatoa takwimu hizi kwa muda wa miezi mitatu iliyopita, anaeleza kuwa hali hii ni matokeo ya vita ambayo inawazuia watu kufika mashambani mwao ya mbali zaidi, hivyo kubadili tabia zao za kula. Anaomba serikali kuingilia kati, kurejesha amani katika eneo hilo na msaada kwa wafadhili wa kibinadamu anapigiwa simu na Gilen Kasasia. Ya kwanza ambayo inatuletea hiyo malnutrition inakuwa insekurite, na ile sekurite inatuletea ukosefu wa pesa na hatufike ku mashamba zetu, nzale na kuwa mingi, na hiyo malnutrition inagusa watu kwa watu wote. Kwa miezi tatu ambayo imepita ku malnutrition aigu severe tulikuwa na 44 personnes comme de nouveau, na kulikuwa E, e, gimodere na tulikuwa na saa sosansika ndani ya ile yote, kunakuwa mama ambao tulianregistre uh, malnutrition egimodere. Kulikuwa wamama wa mimba makumi tisa na ine, kulikuwa wamama wa kunyonyesha makumi mbili na tisa, kulikuwa watoto wa chini ya miaka tano makumi ine na tatu. Tunaomba kwa guvernema itusaidie kwa kurudisha tena usalama ili tuweze kwenda mashamba zetu ili tupate tena chakula na hali ya kukosa pesa itaisha vile. Katika jimbo la Chopo usimamizi wa mkoa wa SNEL ulipokea hii siku ya pili jenereta tatu kutoka kwa usimamizi mkuu wa kampuni hii pa Kinshasa. Haya yalitumwa Kisangani na wajumbe wa pamoja wa ofisi kuu ya uratibu na mafundi wa SNEL kwa viongozi wa mkoa hili ni jibu kwa beseko kwa ombi lake la tarehe nane oktoba linalohusiana na usambazaji wa umeme wa jiji la kisangani maelezo na Jacques Mukongole Jinerata hizi zinapatikana ili kuwasha taa zeni zizowekwa kwenema barabara kubwa ya mji Kisangani. Zinapatikana kwa mfano kunako katikati ya muji na kuelekea Plateau Boyoma katika mtaa wa Makiso. Taa zingine zaidi ya mia mbili zitawekwa ili kuangazia badi ya barabara muhimu jijini, ni kwa mfano Bulevard ya Juin na upanuzi wake kuelekea simisimi simi katika Plateau Medikali na barabara Tepe Mutani Kabondo. Hakika mji Kisangani inatumbukia gizani kutokana na ukosefu wa mwanga wa kutosha wakati. Fulani, majambazi wanafanya kazi bila kuadibiwa, jambo ambalo linasumbua raia. Hili lilimsukuma kamanda wa polisi wa taifa la Kongo kuandaa doria za usiku kwa kuzuia ukosefu huu wa usalama. Viongozi jimboni wanatumaini kuwa mwangazo wa maeneo fulani hakika utachangia katika vita dhidi ya ukosefu wa usalama mjini Kisangani. Kumbuka kwamba upataji huu ni sehemu ya itifaki ya ushirikiano iliyotiwa saini kati ya serikali ya mkoa kwa ajili ya ya utekelezaji wa miradi ya uwekezaji. Mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Madereva ambao ni wanachama wa muungano wa kitaifa wa ulinzi wa madereva wa malori wanakashifu wingi wa ushuru kwenye barabara ya Lubumbashi Likasi. Kulingana na wao, hali hii inawaharibia kazi mno. Wanasihi viongozi kwa hali hii kuangaliwa upya hasa maegesho ya lazima yaliyowekwa kwenye barabara ya mkato huko Likasi. Tunamsikiliza katibu mkuu wao Jerry Kalamb kwenye kipaza sauti cha Jangandu. Maneno yake yanatafsiriwa na: tunalipa pesa za kawaida zenye kulazimishwa kunako kizuizi barabarani kinachokuwa kati Kimbembe na Likasi kwa dola mia moja makumi tano za Marekani, na kwa kuona ya kwamba kupita kwa gari zetu za kuwa zikiharibu barabara viongozi waliamua kuboresha njia nyingine ya mzunguko ya urefu wa vilometa makumi mbili na saba na, na kuazimisha kulipa pesa zingine makumi mnane za Marekani huko wakidai zingine za kusimamisha gari kunako parking lori yenye kuwa na kontena mbili yalipa dola makumi tatu na tano za Marekani, na hilo lenye kuwa na kontena moja yalazimishwa kulipa pesa kumi za Marekani kunako parking hiyo. Ukikusanya pesa hizi zote unatambua ya kwamba kutoka Lubumbashi hadi Likasi madereva atatakiwa kulipa kiasi cha dola mia mbili makumi saba ushuru ambao ni mkubwa mno. Iwapo utajaribu kuwasili hadi Kambove ni kizuizi kingine ndicho kimetiwa na hapo unalazimishwa kulipa pesa mia moja za Marekani za zaidi, mbali na pesa elfu makumi tano za Kongo zenye taasisi ya ujasusi ama ANR ya omba. Kuna hata kodi zenye kulazimishwa na polisi ya madini. Madereva wachushwa na hali hii. Kulingana na meya walikasi, sehemu hii ya kuegesha magari iliyojengwa ili kukabiliana na msongamano wa magari unaosababishwa na malori haya kwenye barabara za umma. Kwa Henri Mungomba, sio ukumbi wa jiji ulioanzisha ushuru huo. Kumbuka kuwa kwa mujibu wa madereva hao, mkuu wa mkoa ambaye alipita kwenye barabara hii alipoenda jionea kwa macho kusimama kwa kazi hii, siku ya pili alisitisha njia ya lazima katika eneo hili la maegesho. Mwalikwa wetu anaitwa Mary bin Kabojo. Ni yeye ndiye anayeratibu tamasha ambalo linajumuisha kuwatumbukiza watazamaji katika vicheko kwa lengo kuu la kuwavutia wageni wengi zaidi kuja kuona kuwa jiji la Bukavu nalo linaishi licha ya picha mbaya ya mji unaokufa, picha ambayo imeundwa kutoka nje. Yuko kwenye mahojiano na Jean Kasami. joebnkavojo Jambo, jambo. Tu tufasiria kidogo kuhusu hii tamasha festival Zero Polemique ambayo wewe ni msimamizi katika mji wa Bukavu. Uh, tamasha ya Zero Polemique inakuwa sasa ku septieme edition yayo, yaani ni mara ya saba. Kila mwaka tunafanya hii festival kwa kutaka watu wa, wa cheke na wapate cheko kupitia michezo ya kuigiza ile art banaita stand up. Na imwaka tena tulisema turudie na bainvité bengine mwa ile ile sense ya kusema tueduke à travers le divertissement parce que cheko inaweza kueduke na kusema tupartage ma message za cohésion sociale. Ifestivale awamu ya saba inashirikisha wa artiste, yani wataalamu kutoka wapi na wapi? inashirikisha watu kutoka Lubumbashi ya pa Kongo, Kinshasa, Bukavu na Goma, inashirikisha osi, uh, batu ya Rwanda na Burundi na bartiste kutoka France na Cote d'Ivoire. Sababu gani ikawapelekea mchague Bukavu? Ni festivali yenye kila mara inapokea watu Bukavu, Bukavu kwa nini? Sababu ya kusema tuoneshe ile sura nyingine ya Bukavu. Sababu wakati watu wanaongea Bukavu kule nje za nchi, wanaongea Bukavu kama mji ambayo ni mji ya maproblemu, mji ya sijui vita na vingine, na sisi tunataka tuonishe sura ingine ya Bukavu kusema kama kunaweza kuwa shida Bukavu, lakini badala ya shida, kuko ucheko, kuko maisha na kuko batu ambao wanafurahia kukuwa Bukavu zaidi ya ile, wageni kutoka nje wataona faida gani? Wakaji wa Mkavu watatosha katika hii tamasha, tukijua kama Mkavu ni fasi, wazazi wanachumbuka na shule ya watoto, wazazi wengi hawana kazi, chakula ni shida, wanafunzi wanamaliza masomo lakini hawana kazi. Kuchekesha watu itakuwa kama vile tiba ama je, kuchekesha watu ni kuwatunza? Kuchekesha mtu unampatia therapy, unamwongezea miaka. Ndio babangu anasemaka, ukichekesha mtu unamwongezea miaka. Sasa tunataka tuongeze watu wa Bukavu miaka, ili tuwaone tena wanacheka, sababu shida za dunia ziko na hatuwezi zimaliza, lakini kila mtu yuko na mapashwa ya kutia pare yake ya contribution ku development durable ya hii mwingine, na ile development inaweza kupitia aussi par artiste na art, kwa sababu therapy pale kubodega kusa comme ça nikibachekesha, nibaone, baracheka banacheka, parce que le meilleur cadeau pour un humoriste ni kuona mutu igisi anacheka, njo ile satisfaction sasa. no. <laughs> asante sana baba, Radio Okapi, dossier en swahili, huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, watu makumi mbili na tano wakiwemo mahakimu wa kiraia na kijeshi wafanyakazi wa utawala na magereza pamoja na polisi wa mahakama wamepewa mafunzo ya kupambana na ugaidi kuzuia misimamo mikali magerezani. Hii ilikuwa wakati wa mafunzo ya siku kumi yaliyoandaliwa na MONUSCO kupitia kitengo chake cha polisi cha Umoja wa Mataifa UNPOL, msaada wa haki na utawala wa magereza. Mafunzo haya yalikuwa na umuhimu gani kwa washiriki? walioshiriki walifunzwa baadhi ya mbinu za uchanganuzi wa hatari, faili za mahakama, uchunguzi gerezani na mambo mengi kadha. Lengo ya mafunzo haya ni kupambana na uandikishaji wa magaidi kupitia magereza, gisi anavyoeleza kamishina mkuu Francois Kalonda akiwa mmoja kati ya wafunzi. Hii information itasaidia kujua namuna gani ya kukamata batu benye wanabaniwa balitoka kuma ADF mu mamilie ya bakriminel ya babandi badroge kujua namonakaniututa batrete na bakituma kuprizo batu ya prizon nabo banajua tu bale bato bastahili kuchangiwa na bengine juu basikue banaenda tena kutafuta batu ya kusema babasomeshe kukwasa batu yabo kuingiza batu mukikundi yabo, hapana. Donc kubatia pembeni ile tunaitaka kuizole, tunaizole boye bakue ng'ambo yabo. Mafunzo haya yanafika kwa muda unaofaa, gisa anavyosema Juste Kia, akiwa karani kwenye gereza la Kangwai mujini Beni, pia moja kati ya waliohuzuria. Information imetusaidia sana tuko deja mesure ya kujua mtu fulani anataka kuwa na akili fulani aloro, foku kamata ma mesure jua huyu mutu asiharibishe wengine muprizo fazi ya prizon. Kunafika waprisonier ni wengi na wengine ni wateroriste, wanakuwa na na mamode zao za kurekrite watu ndani ya maprizon. Wanduka imetusaidia sana si tunatumika kwenye maprizon zenye zinaheberge makategori fulani ya waprisonier, imetupatia deja namna ya kuishi na wadeteni ao ambao iko kwa upande wake, naibu kamishina Josesi Kuzani akiwa afisa wa, wa polisi wa mahakama Pabeni anadai kuwa amepata ujuzi kuhusu namna ya kufanya uchunguzi vizuri kuhusu gaidi. Inanisaidia sana juu ya kuankete meme kuodisione, mbele mi sikukuwa nayua kama nitaweza kuanketea iswati kumodisione, nikwa na waza nitaweza kumodisione kome tuto tre criminel me pour le moment, mi nayua koma minaweza kudiferan Koma na pole pole jiska seke atavue kweli atasema kweli, ata kweli yake. Mkuu wa ofisi ndogo ya Monusco pa Beni alitoa pendekezo ya kuona ujenzi wa gereza lenye uwezo mkubwa kwenye eneo hilo ili kupambana na msongamano wa fungwa magerezani Beni. Grevi Salumu, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, siku njema kwenu.