Radio Okapi. Chama cha wazazi wa wanafunzi nchini Kongo, ANAPECO, kinaomba serikali kuwapa adhabu walimu wanaogoma. Mkuu wake anadhani kwamba walimu hao wanatumiwa na watu wengine. Watu mashuhuri na wawakilishi wa mkuu wa usultani wa Banyali Chabi huko Ituri Wanakaribisha msaada wa kiusalama na maendeleo kutoka kwa MONUSCO, waliuambia ujumbe wa MONUSCO ambao ulitembelea eneo hilo jana siku ya pili. Kiwango cha vifo vya mpox kinapungua katika mkoa wa Kivu Kusini, ni kutokana na hatua ambazo idara ya afya ya mkoa imeweka. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi Kiongozi wa chama cha kitaifa cha wazazi wa wanafunzi wa Kongo anapeko anatoa wito kwa serikali kuwapa adhabu walimu wanaogoma ambao kulingana naye wanatumiwa na mtu fulani hivi. Steve Diatezwa alisema hii siku ya tatu katika mahojiano na Radio Kapi. Anakadiria kuwa zaidi ya asilimia makumi nane ya shule za umma zinafuata masomo kama kawaida tangu kuanza kwa mwaka wa shule. Anaamini kuwa ni wakati mwafaka kwa serikali kuwaondoa waalimu hao wanaogoma, wanaopinga kauli mbiu ya kurejea masomoni iliyotolewa na vyama vyao. Wakati huo huo, siku ya kwanza kulisainiwa agizo la mawaziri la kuanzisha na kuunda tume ya kudumu ya kufuatilia mikataba ya bibwa kati ya serikali na chama cha walimu. Ilikuwa mbele ya wajumbe kutoka muungano wa vyama vya walimu Sinekat, Sieko, Sinieko, na Sinep. Naibu Waziri Mkuu Jean-Pierre Liau wa utumishi wa umma, Waziri wa Elimu ya Taifa Raisa Malu akiongozana na Makamu wa Waziri Keza Mudru, Waziri wa Bajeti Emeboji Sangara na Naibu Waziri wa Fedha Onaji Selemimpa waliweka sahihi zao kwenye waraka huo. Wajumbe wa serikali kila mmoja alisisitiza kila mmoja kwa maneno yake juu ya hitaji la lazima la kusafisha faili la waalimu. Na katika Kivu Kaskazini, uratibu wa mkoa wa mashirika ya kiraia una wasiwasi kuhusu mwaka wa shule huu tunao unaovurugika, hii kutokana na vuguvugu la mgomo wa waalimu ambao unaendelea tangu tarehe mbili Septemba. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa kwa umma hii siku ya pili huko Goma, Mundo huu unasikitishwa na kutoelewana kati ya serikali ya Kongo na vyama vya walimu licha ya mikutano yote ambayo tayari imefanyika kwa kiongozi wake. Tangu takriban miaka makumi mbili sasa, migomo hii imekuwa ikifanyika katika kila mwaka wa shule na kuathiri elimu ya wanafunzi wa sekta ya umma . Anadai suluhu la dharura la tatizo hili kutoka kwa serikali ya Kongo. John Banyene katika maoni haya na depui la rentre scolaire, tangu mwanzo wa mwaka wa shule, watoto a wa wasomi katika mashule za umma huku Kivu Kaskazini, migomo inayoanzishwa kila mwaka yoyanzapo maeneo haya tokea ya miaka ishirini hivi sasa yasababisha kushuka kwa kiasi kikubwa kwa elimu hivi. Shirika la raia lapendekeza kwa waziri wa elimu kurekebisha haraka bajeti inayowekwa kwa ajili ya elimu, huku ikiipa pawa mbele ongezeko la mishahara ya walimu. Kwa maraisi wa Bunge na Seneti, kuchangamkia fursa hii ya kikao cha bajeti kinachoendelea, ili kupunguza kwa kiasi cha asilimia hamsini mfuko wa fedha wa taasisi za viongozi wa nchi na kuongeza mishahara ya walimu na watumishi wengine wa serikali. Wanaosaulika kwa walimu wanaogoma, warudi haraka mashuleni, ili kuwafunza watoto katika juhudi za kizalendo kama askari wa Kongo ambao licha ya hali mbaya ya mishahara watanguliza masilahi ya taifa, il privilegie l'interet superieur de la nation. Kiwango cha vifo vya mpox kinapungua katika mkoa wa Kivu Kusini, na hii ni kutokana na hatua ambazo idara ya afya ya mkoa imeweka kwa kutumia fedha zinazotolewa na UNICEF. Vituo vya matibabu dhidi ya Mpox vinafanya kazi katika mitaa ya afya makumi tatu na mbili iliyoathirika kati ya mitaa ya afya makumi tatu na nne ya Kivu Kusini. Ubora wa huduma kwa wagonjwa umeimarika. Kulingana na msemaji wa kitengo cha afya cha mkoa, Daktari Claude Bahizire alisema kwamba ugonjwa wa Mpox utaondolewa kabisa kabla ya mwisho wa mwaka. Maneno yake yaliokusanywa hapa na Jean Kasami. Tuna zaidi ya wagonjwa elfu mnane na mia mnane karibu elfu kenda ambayo imeisha kupona. Ni kusema kawa waganga huwa wanafanya kazi sana, guvernema inafanya kazi sana, na pamoja na wakaaji kisi dawa hazikuwa mingi, tulijikaza kupatia dawa wale wenye kuwa katika hatari zaidi, ama wenyewe wanaweza ukaambukiwa kwa haraka, kama vile waganga wa veterinaire, wale wenye kufanya kazi za uturuzi za ngono, wale wote wenye kuchunga wagonjwa. Tuliona kama wengi walianza kuambukizwa, wale wenye kuchunga wagonjwa. alafu weka mipango ya kusema wagonjwa watachungwa na waganga wandugu wanaweza kabaki hapo lakini hawasogolei tena zaidi na wagonjwa, hawawezi sana kurudia nyumbani kutafuta chakula ama wale wenye kuchunga mgonjwa, kwa sababu hili iko napeleka pia magonjwa nyumbani. Wagonjwa wako wanapewa chakula na matunzo, anapewa bila malipo. Na pia hata namna ya kuweka wagonjwa, tunaongeza vitanda, magodoro, matalaa iliongezeka, na wagonjwa wanakuwa kabisa mahali ya kuweza kuwasaidia kugombanisha hiyo ugonjwa. Katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini, ambako tunarudi zaidi ya visa mia mbili vya malisho mabaya vimerekodiwa hadi sasa katika eneo la Eringeti, takriban kilomita makumi tisa kaskazini mwa mji wa Beni kwenye mpaka na mkoa wa Ituri, kulingana na muuguzi mkuu katika kituo cha afya cha Eringeti. Wanawake wajawazito, wanaonyonyesha na watoto ndio walioathirika zaidi. Jonas Kakule Muteke ambaye anatoa takwimu hizi kwa muda wa miezi mitatu iliyopita, anaeleza kuwa hali hii ni matokeo ya vita ambayo inawazuia watu kufika mashambani mwao ya mbali zaidi, hivyo kubadili tabia zao za kula. Anaomba serikali kuingilia kati, kurejesha amani katika eneo hilo na msaada kwa wafadhili wa kibinadamu anapigiwa simu na Gilen Kasasia. Ya kwanza ambayo inatuletea hiyo malnutrition inakuwa insekurite, na ile sekurite inatuletea ukosefu wa pesa na hatufike ku mashamba zetu, nzale nakuwa mingi na hiyo malnutrition inagusa watu kwa watu wote. Kwa miezi tatu ambayo imepita ku malnutrition aigu severe tulikuwa na 44 person, eh, comme de nouveaux na kulikuwa E egimodere na tulikuwa na saa sosansika, ndani ya ile yote kunakuwa mama ambao tulianregistre uh, malnutrition e egimodere, kulikuwa wamama wa mimba makumi tisa na ine, kulikuwa wamama wa kunyonyesha makumi mbili na tisa, kulikuwa watoto wa chini ya miaka tano makumi ine na tatu. Tunaomba kwa guvernema itusaidie kwa kurudisha tena usalama ili tuweze kuenda ili tupate tena chakula na hali ya kukosa pesa itaisha. Vile kama nilivyotanguliza, Monusco inatusaidia katika mambo mengi, iwe katika maswala ya usalama au maendeleo ya ndani. Matamshi haya yanatolewa na watu mashuhuri na wawakilishi wa mkuu wa usultani wa Banyali Chabi kwa ujumbe wa Monusco ambao ulitembelea eneo hilo jimboni Ituri, hii siku ya pili ilikuwa kwenda kujionea kwa macho hali ya usalama na kutathmini athari za kazi iliyofanywa na walinda amani kama sehemu ya jukumu lao la kulinda raia katika jimbo la Chopo. Usimamizi wa mkoa wa Snel ulipokea hii siku ya pili jenereta tatu kutoka kwa usimamizi mkuu wa kampuni hii pa Kinshasa. Haya yalitumwa Kisangani na wajumbe wa pamoja wa ofisi kuu ya uratibu na mafundi wa SNEL kwa viongozi wa mkoa. Hili ni jibu kwa Beseco kwa umbi lake la tarehe nane Oktoba linalohusiana na usambazaji wa umeme wa jiji la Kisangani. Maelezo na Jacques Mkongole. Jenerata hizi zinapatikana ili kuwasha taa zeni zizowekwa kwenye mabarabara kubwa ya mji Kisangani. Zinapatikana kwa mfano kunako katikati ya muji na kuelekea Plateau Boyoma katika mtaa wa Makiso. Taa zingine zaidi ya mia mbili zitawekwa ili kuangazia baadhi ya barabara muhimu jijini, ni kwa mfano Boulevard ya 30 Juin na upanuzi wake kuelekea simisimi simi katika plateau Medical na barabara tepe mutani Kabondo. Hakika mji Kisangani inatumbukia gizani kutokana na ukosefu wa mwanga wa kutosha. Wakati fulani majambazi wanafanya kazi bila kuadibiwa, jambo ambalo linasumbua raia. Hili lilimsukuma kamanda wa polisi wa taifa la Kongo kuandaa doria za usiku kwa kuzuia ukosefu huu wa usalama. Viongozi jimboni wanatumaini kuwa mwangaza wa maeneo fulani hakika utachangia katika vita dhidi ya ukosefu wa usalama mjini Kisangani. Kumbuka kwamba upataji huu ni sehemu ya itifaki ya ushirikiano iliyoti wasaini kati ya ya ya ya serikali ya mkoa na Beseko, kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya uwekezaji mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Madereva ambao ni wanachama wa muungano wa kitaifa wa ulinzi wa madereva wa malori wanakashifu wingi wa ushuru kwenye barabara ya Lubumbashi Likasi. Kulingana na wao, hali hii inawaharibia kazi mno. Wanasihi viongozi kwa hali hii kuangaliwa upya, hasa maegesho ya lazima yaliyowekwa kwenye barabara ya mkato huko Likasi. Tunamsikiliza katibu mkuu wao Jeri Kalamb kwenye kipaza sauti cha Jangandu maneno yake yanatafsiriwa na Ronelin Dibonera. Tunalipa pesa za kawaida zenye kulazimishwa kunako kizuizi barabarani kinachokuwa kati Kimbembe na Likasi kwa dola mia moja makumi tano za Marekani na kwa kuona ya kwamba kupita kwa gari zetu za kwa zikiharibu barabara, viongozi waliamua kuboresha njia nyingine ya mzunguko ya urefu wa vilometa makumi mbili na saba na kulazimisha kulipa pesa zingine makumi mnane za Marekani huko wakidai zingine za kusimamisha gari kunako parking. Lori yenye kuwa na kontena mbili yalipa dola makumi tatu na tano za Marekani, na hilo lenye kuwa na kontena moja yalazimishwa kulipa pesa kumi za Marekani kunako parking hiyo. Ukikusanya pesa hii zote unatambua kwamba kutoka Lubumbashi hadi Likasi madereva atatakiwa kulipa kiasi cha dola mia mbili makumi saba, ushuru ambao ni mkubwa mno. Iwapo utajaribu kuwasili hadi Kambove ni kizuizi kingine ndicho kimetiwa na hapo unalazimishwa kulipa pesa mia moja za Marekani za zaidi mbali na pesa r5 za Kongo zenye taasisi ya ujasusi, ama, omba kuna hata kodi zenye kulazimishwa na polisi ya madini. Madereva wachoshwa na hali hii. Kulingana na meya wa Likasi, sehemu hii ya kuegesha magari ilijengwa ili kukabiliana na msongamano wa magari unaosababishwa na malori haya kwenye barabara za umma. Kwa Henri Mungomba, sio ukumbi wa jiji ulioanzisha ushuru huo. Kumbuka kuwa kwa mujibu wa madereva hao, mkuu wa mkoa ambaye alipita kwenye barabara hii alipoenda jionea kwa macho kusimama kwa kazi hii, siku ya pili alisitisha njia ya lazima katika eneo hili la maegesho. Afya ya akili kazini. Hii ndiyo mada ya siku ya afya ya akili duniani mwaka huu, iliyoadhimishwa tarehe kumi Oktoba. Mwanasaikolojia Semu Vesan anatutahadharisha kuhusu tabia mbaya zinazoweza kudhuru ustawi wa akili mahali pa kazi. Anaalika kuchukuliwa kwa hatua kwa ajili ya mazingira bora ya kazi, ambapo mabosi na wafanyakazi wanafanya kazi pamoja ili kukuza utamaduni chanya. Alipokelewa na Rosali Zawadi. Bwana Semu Vincent, jambo? Si jambo. Mpasha habari kwa sikukuu ulimwenguni ya afya ya kiakili. Uh, mkazo umewekwa kwa afya ya kiakili mahali pa kazi. Unadhani ni kwa sababu gani sikukuu hii ya hali ya afya ya kiakili imeweza kuweka mkazo kwa afya ya kiakili ndani ya kazi? Ni kwa sababu katika kazi tunafanya muda mwingi, na unajua nafasi ya kazi inapokuwa na stress nyingi hii inaathiri hali ya kisaikolojia na inaacha watu wengi wasiweze kutumika vizuri na kuwaletea pia maradhi ya kisaikolojia na, na, unajua uh, kazi inakuwa na maana nyingi sana kwenye maisha ya mtu na sasa kazi inapotumikwa hayo yenyewe pasipo kufikiria namna ya kuweza kutunza hali ya kimafikiri ya mtu, hii inaacha watu wengi wanaanguka katika magonjwa mbalimbali ya kisikolojia, ni kama ile ambayo tunaitwa burnout, yani épuisement professionnel. Mtu anakuwa kazini lakini amechoka, amekuwa na msongo na, na, na huyu anakuwa na ugumu wa kuweza kuendelesha kampuni ya kwake mbele. Ndio maana sikukuu ya leo imeweza kukuwa consacrer kwa ajili ya afya ya kiakili ndani ya kazi, na katika hali ile ni, ni pia nafasi ya kuweza kuambia mabosi kuweza kukuwa na heshima na wafanyakazi wao, waweze kujua ya kwamba mtu anapotumika anapo kwa kampuni ya kwako, naye ni mtu anakuwa na haki na unapoheshimu haki za kwake hii itaweza kuacha yeye anaweza kupenda kampuni na kuweza kuchangia kwa maendeleo ya kampuni hii. Na pia kuweza kusamini mambo mazuri ambayo mfanyakazi amekuwa, amefanya. Unajua, kuna mabosi wengi ambao wanakusudia kuzungumza na wafanyakazi wa wao zaidi sana wakati kuna kwa makosa, lakini wakati wamefaulu wamefanya mambo ma ma, moja vizuri hawa wanakuwa wakinyamaza ama wanakuwa uh, wakiona kama vile hakuna kitu ambacho kiliweza kufanyika. Ndio maana mabosi waweze kukosoa namna ya kuza kuishi na wafanyakazi, na pia wafanyakazi ni vizuri eh, waweze kujitahidi juu chini, ili hata nao waweze kuwa na muda ya kuweza kuheshimu muda wa, wa kupumzika, kwa sababu kuna wale ambao wanatumika tangu saa moja asubuhi hadi jioni saa kumi na mbili, na hawa, hawa hawakupumzika, hawana hata muda ya kuweza kufanya yale ambayo tunaita luaziri, yani kujifurahisha na hii ni mojawapo ya mambo ambayo yanakuwa yakileta msongo, yanakuwa yakileta stress, na watu wengi wanakuwa na ugumu wa kuweza kutumika vilivyo. Na sijue kati ya wafanyakazi wenyewe namna gani wanaweza kuishi vizuri, ili kutokuharibu afya ya kiakili ya mmoja na mwingine. Hali ya kifa ya kimafikiri haitokani na mtu binafsi, inatokana pia na mazingira ambayo mtu anaishi. Upime kufikiria wakati mtu ameishi katika kazi na sasa wenzake wa kazi hawamheshimu hawa hawamsaidie hawa, hawa wakati anakuwa na, na, na, haja yao. Yani huyu anakuwa akiishi kama vile mtu ambaye ameweza kutupiliwa na hii inachochea pia magonjwa ya kisaikolojia. Yani kwa wafanyakazi tunawaomba kati yao waweze kusaidiana. Unajua, imesemeka ya kwamba katika maisha mtu hawezake yote na mtu wa shindo wake yote. Yaani kwa ile ambayo mimi najua ni vizuri, naweza kumsaidia mwingine ambaye hajui, ili naye aweze kujua, na ile ambayo mimi pia sijui, naye yaweze kunisaidia. Yaani tukiweza kusaidiana katika hali yetu ya kutumika, tutaweza kutunza hali yetu ya kimafikiri na pia kampuni za kwetu, kazi zetu zitaweza kuenda mbele. Na sijue una mashauri gani kwa wote wanaotusikia kuhusu kutunza kila mmoja afya yake ya kiakili kazini? Jambo la kwanza ni kuweza kuwa na mpangilio wa kazi, yani plan ya kazi. Mtu akiwa na mpangilio, anapofika kazini anajua nitaanzia hapa na nikifika hapa nitakuwa nimemaliza ile ambayo nimeweza kupangilia, na inaweza kumsaidia mtu. Lakini kuna wale ambao wanapofika wanaanza kubaki pasipo pasipo kufanya kitu. Inapokuwa mchana kati, ndipo anakumbuka kwamba kuna mambo ambayo yanakuwa ya muhimu sana, na ndipo anaanza kutumika na kuendelea mpaka saa mbili za usiku pasipo kuweza kupumzika. Yani ni vizuri kuweza kuwa na, na, na mpangilio. Hio ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kuweza kujitahidi kila mtu aweze kujua kazi yake ni gani, na aweze uh, kuuliza pale ambapo ajui, ili anapofanya kazi yake aweze kujisikia huru sabu unajua nikiwa mwalimu kwa mfano naenda kufunza somo ambayo mimi sijui. Uh, hii inaniletea stress, lakini ninapofanya kazi na nimejua kazi hii inaanza hivi na inatumikwa hivi, hii pia inapunguza stress za kwangu. Jambo lingine ni kuweza kuheshimu saa za mapumziko. Saa za mapumziko si saa za kazi, tuweze kujifurahisha, na hii itaweza pia kutusaidia kuweza kupunguza msongo wa mawazo na ikiwa tumekuwa na msongo tuweze kuwaona wataalamu hali ya kisaikolojia ili waweze kutusaidia Mwana psikolojia Semu Venso na kushukuru shukran, Radio Okapi dosi Oswahili. Takriban vizuizi makumi mbili haramu vya kijeshi viliondolewa wiki jana katika maeneo ya magharibi ya tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini na ile ya Mambasa jimboni Ituri. Vizuizi hivi mara vituo vya ukaguzi vimebadilika kuwa vibanda vya ushuru, ambapo madereva wanalipa pesa kila wanapopita. Kuondolewa kwao kunakaribishwa na raia ambao wanaamini kwamba operesheni hii lazima pia iendelee kila mahali katika maeneo haya mawili, ambapo wakulima wanapata matatizo kwenye barabara za huduma za kilimo. Mark Marofimbo kwa maelezo. Ni katika hali hiyo ndipo vizuizi vile visivyo halali na zisizokubalika zilibomolewa kunako zile barabara. Msemaji wa msako ya kijeshi ya sokola ya kwanza pande wa kaskazini kuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini ahakikisha kwamba vizuizi vile vilivyochimikwa kunako barabara kitaifa nambari 44 na ziliamuriwa kuondolewa. Naye kamanda mkuu wa msako ya kijeshi ya mgao ya sokola ya kwanza Jemadari Bruno Mandevu ni hali mwelelea kunako mabarabara zinazopeleka kunako mashamba za mitaa hizo miwili katika usultani wa Babila Babombi mtaani Mambasa jimboni Ituri na kunako mkoa wa Babila Bakaiko mtaani Beni hii ni kisha malalamiko nyingi sana ya shirika la raia na wanaharakati wa haki za binadamu ambao washuhudia kwamba manyanyaso yalizidi mno kunako vizuizi vile, na hasa kuna watu waliopata mapigo ya kila rangi huko, ambao awale zilikuwa vizuizi vya uchunguzi tu, ila kwa bahati mbaya jeshi hawa walizigeuza kuwa vizuizi vya kulipa kodi haramu. Mkaaji huyo wa Teturi ashuhudia. Kuondolewa kwa vizuizi haya yarizisha wanaharakati za haki na shirika la raia. Mendela Musa ni mkurugenzi wake. Kunako mtaa wa Mambasa, wakazi walikuwa wakisumbuliwa katika mashariki la barabara arobaini na ine, yaani kutoka Mambasa kuelekea Beni na hata pia katika manjia za mashamba. Tuliweza kuidadisha e, kizuizi makumi mbili na sita yenye inakuwa ikishimikwa kinyume na sheria la nchi na askari la Jamhuri la Kidemokrasia ya Kongo. Alafu bwana general akatuambia, ile itaweza kutoka kwenye mtandao wa barabara arobaini na nne hata pia kwa njia ya mashamba. Tuko tayari na tutaonesha fasi yenye ile makizuizi ziko katika katika njia ya mashamba hata pia katika mtandao wa barabara hiyo, arobaini na nne. Msemaji wa msako wa kijeshi ya soko la kwanza awaomba wakayaji kuendelea na kutoa nje habari kuhusu manyanyaso zinazoendeshwa na jeshi la taifa kunako vizuizi vya uchunguzi halisi. Kanali Mak Hasukai ahakikisha kwamba msako huo utaendelea pali popote ambako vizuizi vya kijeshi visivyokubalika zitaharifiwa. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.