Oh, shughuli za mahakama zilianza tena jana siku ya pili. Hafla ya kuanza ilifanyika kwenye ikulu ya wananchi mbele ya Rais Felix Chisekedi. Volkeno ya Nyamulagira jimboni Kivu Kaskazini imelipuka tena tangu usiku wa kuamkia siku ya kwanza tarehe 14 Oktoba. Siku ya kunawa mikono ilisherekewa jana tarehe 15 Oktoba mjini Kinshasa, shule ya msingi Saint Arcis haina hata maji ya kunywa na vifaa vya usafi. Asubuhi njema kwenu wote na karibuni kufuata idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Habari kamili. Tuanzie na habari hii. Timu ya mpira ya miguu ya Leopard ya Kongo ilipata siku ya pili hii ushindi kwa awamu ya mwisho ya kombe la nchi za Afrika 2025 ambayo itachezwa nchini Morocco. Wakali hao wa kocha Sebastian de Sabre walikata tiketi yao na kuilaza Tanzania kwa mabao mawili kwa sifuri kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Mabao mawili ya Kongo yalifungwa na Meshak Elia. Ushindi huu unaruhusu wa Kongo kujumulisha pointi kumi na mbili na kuunganisha nafasi yao ya kwanza katika kundi la hash. Kiongozi wa kwanza wa mahakama ya kasasion anakiri kwa Raisi wa jamhuri kwamba mahakimu wanahitaji kufunikwa na dhana ya kutokuwa na hatia kuhusiana na hotuba za watu wengi ambazo zinawachafua siku nzima. Eli Leon Ndomba aliyasema hayo katika hafla ya kuanza kwa mahakama hii siku ya pili katika kikao kwenye ikulu ya wananchi mbele ya Felix Chisekedi na viongozi wengi wa kisiasa, wajumbe wa serikali, mahakimu, wanasheria na maafisa wa mahakama. Nyakati tatu za nguvu ziliashiria kikao hicho, ambazo ni hotuba ya mkuu wa kwanza wa mahakama, hotuba ya mwanasheria mkuu wa serikali kwa mahakama na hotuba ya mkuu wa umoja wa wanasheria nchini. Chama cha Kiafrika cha kutetea haki za binadamu asado kinakaribisha uamuzi wa mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa kuamsha upya uchunguzi wa madai ya uhalifu uliofanywa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Akizungumza siku ya pili hii na Radio Capi, Jean-Claude Katende, kiongozi wake, anaashiria kuwa tangazo hili ni changamoto kwa kila mtu kubadili tabia yake. Hata hivyo, anaialika serikali ya Kongo pia kushiriki katika vita dhidi ya kutokujali. Tunamsikiliza mwanasheria Jean-Claude Katende. Kwenye mikrofoni ya Grace Amzati. Vous savez que le M23 comme d'autres groupes... unajua kwamba kundi la M23 na makundi mengine ya waasi bila kusahau Rwanda wamefanya uhalifu mwingi ambao hadi sasa haujaadhibiwa. Uchunguzi wa CPI hauhusiani na uhalifu wote. CPI itachunguza baadhi ya makosa makubwa ambayo yataadhibiwa. Lakini ni muhimu kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia ichukue hatua za kuadhibu wahusika wa uhalifu, wahusika ambao wanalaumiwa katika ripoti ya Mapping na ambao leo wako katika mji wa Kinshasa au nchini kote, wako katika jeshi, wako katika polisi ambao pia wako kwenye maofisi ya serikali. Vita dhidi ya uhalifu yasiwe tu ni mapambano ya CPI, bali mahakama zetu pia lazima ziwe na uwezo wa kushiriki katika mapambano haya ili kuadhibu wahusika wote wa kisiasa ambao wamehusika katika uhalifu mkubwa ambao umefanyika tangu miaka mingi. Huko Kasai Central, mahakama ya kijeshi ya eneo la zamani la Kasai Occidental iliwahukumu wanamgambo watatu wa zamani wa Kamuna Sapu hii siku ya kwanza, kwa kushiriki katika harakati za uasi. Walihukumiwa vifungo vya miaka makumi mbili, miaka kumi na tano na miaka kumi ya utumwa mkuu wa adhabu kwa vitendo vilivyofanywa wakati wa ghasia hizi mbaya. Uamuzi huu ulitolewa kutokana na vikao vya mahakama vilivyoandaliwa huko Kongolo Monji, mojawapo ya mitaa ya Kazumba ambayo imeathiriwa na matukio haya. Hazina ya Kitaifa ya kulipa waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro FONAREV, ambayo iliunga mkono vikao hivi inakaribisha uamuzi huu wa mahakama. Mratibu wake huko Kasai Central Anasisitiza kuwa hii inathibitisha kwamba hali ya kutokujali lazima ikome kabisa nchini Congo. Miramu Lumba, katika maoni yaliyokusanywa na Francois Kadima Bonera, anatafsiri maneno yake. Hukumu ya leo ni ujumbe mkubwa ambao umetumwa kwa wananchi wote. Unaweza kuendesha makosa na kudhani kwamba haitapelekwa mbele ya vyombo vya sheria na kuwa umeokolewa, ila jueni kwamba kila kitu kinafanywa kwa wakati na sheria. Jukumu la sheria ni kutoa matumaini na kuwapa pole wahanga, na ni kwa mtindo huu ndipo tunakuwa tukijenga nchi yenye kuheshimu uutu na yenye haki. Kazi zenye zitafatwa ni kuidadisha wale waliokuwa wahanga wa vitendo hivi toka wanamgambo wale wenye wamehukumiwa. Wahanga watahudumiwa kila moja ama katika kundi. Na kuwa nikitoa mwito kwa wahanga wengine ambao kesi zao ziko mahakamani kuwa na subira, kwani suluhisho karibuni itafikiwa. Na kukumbusha kwamba FONAREV itazidi kuunga mkono mahakama ya kijeshi ili kufanya lote iliwezekanalo ili mambo yaliyojiri muda wa vitendo vibovu vya Kamwina Sapu visiwezi tena kurudi katika jamii. Kumbuka kuwa kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba eneo la Kasai kubwa liliathiriwa na vurugu zilizohusishwa na matukio ya Kamwina Sapu, matukio ambayo yalisababisha vifo na uharibifu mbaya na matukio mengine mabaya. Huko Kivu Kaskazini, misa ya pamoja ilifanyika siku ya pili hii katika uwanja wa Ngadi mjini Beni kuadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi ya kuanza kwa mauaji mjini humo. Umati wa wakazi wa jiji na tarafa la Beni uliitikia wito wa mashirika ya kiraia. Ushuhuda wenye kuhuzunisha kutoka kwa walionusurika ulishirikiwa. Kila mtu anaamini kuwa waasiriwa wanastahili kupata haki na kulipwa fidia. Mark Marofimbo anaripoti. Yote yalianjwa kabla msako ya kijeshi Keba A iliyosimamiwa naye Jemandari Ngoi Musamu aliyetumwa kwa kuwasaka wahuni wa ADF vijijini Chuchubo na Abialose kwa mwaka 2011. Hiyo ni ushuhuda kitangulizi ya muhanga aliyeshuhudia kipi mauaji yalianzishwa mtani na mjini Beni. Ilikuwa mbele ya umati ya watu ikiwemo wasimamizi wa makanisa mbalimbali na viongozi wa serikali Haya ni mambo hatujawahi kuona, alisema Ira Dubato, muhanga wa mauaji haya kunako karte la Ngadi tarehe 15 mwezi wa Oktoba mwaka 2014. Ilikuwa kwao mara ya kwanza kuona watu kuchanwa vichwa, kuondolewa matumbo, jambo ambalo waliziona kunako filamu, lakini walikiishi. Tangu hapo yamewachia vidonda mioyoni. Wengi wanataraja moja tu ya kuona sheria na matengenezo yatendeke kwa wahanga wa mauaji haya, kama alivyosema Benjamin Simoni, mkurugenzi la shirika la vijana kwa ajili ya amani mjini Beni. Ila wakaaji wa karta la Ngadi waomba ujengwe ukuta la kumbukumbu ya mauaji kwa maingilio ya uwanja wa mchezo ya kabumbu ya Ngadi. Mbalimbali na mafikiri ya viongozi ambao walipendelea kulijenga. Pengine nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa nyaba ya Radio Okapi. Katika Kivu kaskazini, volkeno ya Nyamulagira iliyo katika msururu wa volkeno ya Virunga na jirani ya volkeno maarufu ya Nyiragongo imelipuka tena tangu saa nne usiku kwa saa za huko, usiku wa Jumapili tarehe kumi na tatu Oktoba kuamkia siku ya kwanza tarehe kumi na nne Oktoba mwaka tunao. Katika matangazo maalum ya hii siku ya pili, taasisi ya kuchunguza volkeno ya Goma OVG inathibitisha tukio hilo ikionyesha kwamba kufurika kwa mawe yake kunaelekea katika mbuga la wanyama la Virunga katika Kivu kaskazini. Siku kumi baada ya ajali ya meli kwenye ziwa Kivu ambayo ilisababisha kifo cha watu wengi, tunaona uzingatiaji wa hatua kwa hatua uliochukuliwa na viongozi wa kitaifa, ni kama vile marufuku ya kusafiri kwa meli usiku uvaaji mkali wa jaketi za kuokoa maisha lakini pia udhibiti wa huduma za serikali. Hata hivyo, hatua ya usafiri wakati wa usiku inaamsha wasiwasi miongoni mwa wadau wa pahali. Wengi wanaamini kuwa hatua hii haikuzingatia ukweli fulani wa mahali hapo. Siku ya kunawa mikono ilikuwa hii tarehe kumi na tano Oktoba, lakini katika shule ya msingi St Arsis shule iliyoidhinishwa ya Kikatoliki katika kata Kimbwala, manispa Monga Fula, mjini Kinshasa, hii haimaanishi chochote. Tangu kuanza kwa mwaka wa shule, bomba imekuwa kavu, sehemu ya kupitisha maji imeharibika. Walimu na wanafunzi wanaoripoti shuleni kila siku licha ya mgomo, hivyo hawana maji ya kunywa wala vifaa vya usafi, hata vile vya kujikinga na magonjwa yanayosababishwa na mikono michafu. Kila mtu anaomba msaada. Ripoti ya John Chibwabwa na Babel Pongo inasomwa na Jean Desire Kanyama. Wakati mtu anawasili kunako shule Saint Tarsis anaona na kuguswa na usafi wa mahali. Hakuna atakartasi katika uwanja, bendera inaonekana wazi, na upande wa kushoto ni jumba la metali bluu ya rangi, usaidizi wa shirika moja liso la lisolo la kiserikali. Wakati waandishi wetu waliwasili huko mchana kati, jua kali hakuna mtu aliyekuwa nje ya shule. Tangu mwanzo wa mwaka wa masomo, ndiyo shule hiyo ina wanafunzi mia mnane makumi mnane katika vyumba mnane, wakisoma wamoja mbele ya mchana na wengine baada ya mchana, alitamka moja wa walimu. Wakati huo huo wanafunzi wawili kutoka nyumbani waliwasili wakiwa na jerikani za lita tano za maji. Wanaishi kando kando na walifukuzwa kwa kutafuta maji sawa. Walimu wao wanaomba usaidizi wa maji kutosha ukosefu huo wanadai ujenzi wa barabara kando kando ya shule hiyo maarufu na vyumba vipya vya masomo hapa. Wapo kati ya wanafunzi 55 na 88 katika chumba kimoja cha masomo. Afya ya akili kazini, hii ndiyo mada ya siku ya afya ya akili duniani mwaka huu, iliyoadhimishwa tarehe kumi Oktoba. Mwanasaikolojia Semu Vesan anatutahadharisha kuhusu tabia mbaya zinazoweza kudhuru ustawi wa akili mahali pa kazi. Anaalika kuchukuliwa kwa hatua kwa ajili ya mazingira bora ya kazi ambapo mabosi na wafanyakazi wanafanya kazi pamoja ili kukuza utamaduni chanya alipokelewa na Rosali Zawadi. Bwana Semu Vincent, Jambo. Si jambo, mpasha habari. Kwa sikukuu ulimwenguni ya afya ya kiakili, uh, mkazo umewekwa kwa afya ya kiakili mahali pa kazi. Unadhani ni kwa sababu gani? Siku kuu hii ya uh, hali ya afya ya kiakili imeweza kuweka mkazo kwa afya ya kiakili ndani ya kazi ni kwa sababu katika kazi tunafanya muda mwingi. Na unajua nafasi ya kazi inapokuwa na stress nyingi, hii inaathiri hali ya kisaikolojia na inaacha watu wengi wasiweze kutumika vizuri na kuwaletea pia maradhi ya kisaikolojia, na, na unajua uh, kazi inakuwa na maana nyingi sana kwenye maisha ya mtu na sasa kazi inapotumikwa ayo yenyewe pasipo kufikiria namna ya kuweza kutunza hali ya kimafikiri ya mtu, hii inaacha watu wengi wanaanguka katika magonjwa mbalimbali ya kisikolojia, ni kama ile ambayo tunaitwa burnout, yani épuisement professionnel. Mtu anakuwa kazini walakini, amechoka, amekuwa na msongo na, na, na huyu anakuwa na ugumu wa kuweza kuendelesha kampuni ya kwake mbele ndio maana sikukuu ya leo imeweza kukuwa konsakre kwa ajili ya afya ya kiakili ndani ya kazi, na katika hali ile ni, ni pia nafasi ya kuweza kuambia mabosi kuweza kukuwa na heshima na wafanyakazi wao, waweze kujua ya kwamba mtu anapotumika anapo kwa kampuni ya kwako, naye ni mtu anakuwa na haki na unapoheshimu haki za kwake hii itaweza kuacha yeye anaweza kupenda kampuni na kuweza kuchangia kwa maendeleo ya kampuni hii, na pia kuweza kusamini mambo mazuri ambayo mfanyakazi amekuwa amefanya. Unajua, kuna mabosi wengi ambao wanakusudia kuzungumza na wafanyakazi wa wao zaidi sana wakati kunakuwa makosa, lakini wakati wamefaulu wamefanya mambo ma, moja vizuri, hawa wanakuwa wakinyamaza ama wanakuwa uh, wakiona kama vile hakuna kitu ambacho kiliweza kufanyika. Ndio maana mabosi waweze kukosoa namna ya wakuweza kuishi na wafanyakazi. Na pia wafanyakazi ni vizuri eh, waweze kujitahidi juu chini, ili hata nao waweze kuwa na muda ya kuweza kuheshimu ku, muda wa, wa kupumzika, kwa sababu kuna wale ambao wanatumika tangu saa moja asubuhi hadi jioni saa kumi na mbili na, na, hawa, hawakupumzika, hawana hata muda ya kuweza kufanya ambayo tunaita tunaita lwazir, yani kujifurahisha na hii ni mojawapo ya mambo ambayo yanakuwa yakileta msongo, yanakuwa yakileta stress, na watu wengi wanakuwa na ugumu wa kuweza kutumika vilivyo. Na sijue kati ya wafanyakazi wenyewe namna gani wanaweza kuishi vizuri, ili kutokuharibu afya ya kiakili ya mmoja na mwingine. Hali ya, kifa, ya kimafikiri haitokani na mtu binafsi, inatokana pia na mazingira ambayo mtu anaishi. Upime kufikiria wakati mtu ameishi katika kazi, na sasa wenzake wa kazi hawamheshimu, hawamsaidie wakati anakuwa na haja yao. Yaani huyu anakuwa akiishi kama vile mtu ambaye ameweza kutupiliwa, na hii inachochea pia magonjwa ya kisaikolojia. Yaani kwa wafanyakazi tunawaomba kati yao waweze kusaidiana. Unajua, imesemeka ya kwamba katika maisha mtu hawezake yote na mtu washindwake yote Yaani, kwa ile ambayo mimi najua ni vizuri, naweza kumsaidia mwingine ambaye hajui, ili naye aweze kujua, na ile ambayo mimi pia sijui, naye yaweze kunisaidia. Yaani tukiweza kusaidiana katika hali yetu ya kutumika, tutaweza kutunza hali yetu ya kimafikiri na pia kampuni zetu, kazi zetu zitaweza kuenda mbele. Na sijui una mashauri gani kwa wote wanaotusikia kuhusu kutunza kila mmoja afya yake ya kiakili kazini? Jambo la kwanza ni kuweza kuwa na mpangilio wa kazi, yani plan ya kazi. Mtu akiwa na mpangilio anapofika kazini anajua nitaanzia hapa na nikifika hapa nitakuwa nimemaliza ile ambayo nimeweza kupangilia, na inaweza kumsaidia mtu, lakini kuna wale ambao wanapofika wanaanza kubaki pasipo kufanya kitu. Inapokuwa mchana kati, ndipo wanakumbuka kwamba kuna mambo ambayo yanakuwa ya muhimu sana, na ndipo anaanza sasa kutumika na kuendelea mpaka saa mbili za usiku pasipo kuweza kupumzika yani. Ni vizuri kuweza, kuweza kuwa na, na, na mpangilio. Hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kuweza kujitahidi kila mtu aweze kujua kazi yake ni gani na aweze uh, kuuliza pale ambapo hajui, ili anapofanya kazi yake aweze kujisikia huru. Jambo lingine ni kuweza kuheshimu saa za mapumziko. Saa za mapumziko si saa za kazi. Mwanapsikolojia Semu Vinso, nakushukuru. Shukran Radio Okapi. dofi nfi Takriban vizuizi makumi mbili haramu vya kijeshi viliondolewa wiki jana katika maeneo ya magharibi ya tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini na ile ya Mambasa jimboni Ituri. Vizuizi hivi mara vituo vya ukaguzi vimebadilika kuwa vibanda vya ushuru ambapo madereva wanalipa pesa kila wanapopita. Kuondolewa kwao kunakaribishwa na raia ambao wanaamini kwamba operesheni hii lazima pia iendelee kila mahali katika maeneo haya mawili ambapo wakulima wanapata matatizo kwenye barabara za huduma za kilimo. Mark Marofimbo kwa maelezo. Ni katika hali hiyo ndipo vizuizi vile visivyo halali na zisizokubalika zilibomolewa kunako zile barabara. Msemaji wa msako ya kijeshi ya sokola ya kwanza pande wa kaskazini kuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini ahakikisha kwamba vizuizi vizu vile vilivyochimikwa kunako barabara kitaifa nambari arobaini na ine ziliamuriwa kuondolewa, naye kamanda mkuu wa msako ya kijeshi mgao ya Sokola kwanza jemadari Bruno Mandevu ni hali mwelelea kunako mabarabara zinazopeleka kunako mashamba za mitaa hizo miwili katika usultani wa Babila Babombi mtaani Mambasa jimboni Ituri na kunako mkoa wa Babila Bakaiko mtaani Beni hii ni hikisha malalamiko nyingi sana ya shirika la raia na wanaharakati wa haki za binadamu, ambao washuhudia kwamba manyanyaso yalizidi mno kunako vizuizi vile, na hasa kuna watu waliopata mapigo ya kila rangi huko, ambao awali zilikuwa vizuizi vya uchunguzi tu, ila kwa bahati mbaya jeshi hawa walizigeuza kuwa vizuizi vya kulipa kodi haramu. Mkaaji huyo wa Teturi ashuhudia a kuondolewa de kwa, kwa, kwa vizuizi haya yaridhisha wanaharakati za haki na shirika la raia. Mendela Musa ni mkurugenzi wake. Kunako mtaa wa Mambasa, wakazi walikuwa wakisumbuliwa katika mashariki la barabara arobaini na nne, yaani kutoka Mambasa kuelekea Beni na hata pia katika manjia za mashamba. tuliweza kuidadisha e, kizuizi makumi mbili na sita yenye inakuwa ikishimikwa kinyume na sheria la nchi na askari la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alafu bwana general akatuambia ile itaweza kutoka kwenye mtandao wa barabara arobaini na ine, hata pia kwa njia ya mashamba. tuko tayari na tutaonesha nafasi enyie ile makizuizi ziko katika njia ya mashamba, hata pia katika mtandao wa barabara hiyo arobaini na ine. Msemaji wa msako wa kijeshi ya soko la kwanza awaomba wakaaji kuendelea na kutoa nje habari kuhusu manyanyaso zinazoendeshwa na jeshi la taifa kunako vizuizi vya uchunguzi halisi. Kanali Mak Hasukai ahakikisha kwamba msako huo utaendelea pali popote ambako vizuizi vya kijeshi visivyokubalika zitaharifiwa. Beni, Mark Marofimbo, Redio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.