Bwana Semu Vincent jambo. Si jambo. Mpasha habari. Kwa sikukuu ulimwenguni ya afya ya kiakili, uh, mkazo umewekwa kwa afya ya kiakili mahali pa kazi unadhani ni kwa sababu gani? Sikukuu hii ya hali ya afya ya kiakili imeweza kuweka mkazo kwa afya ya kiakili ndani ya kazi ni kwa sababu katika kazi tunafanya muda mwingi. Na unajua nafasi ya kazi inapokuwa na stress nyingi, hii inaathiri hali ya kisaikolojia na inaacha watu wengi wasiweze kutumika vizuri na kuwaletea pia maradhi ya kisaikolojia, na, na unajua uh, kazi inakuwa na maana nyingi sana kwenye maisha ya mtu. Na sasa kazi inapotumikwa hayo yenyewe pasipo kufikiria namna ya kuweza kutunza hali ya kimafikiri ya mtu, hii inaacha watu wengi wanaanguka katika magonjwa mbalimbali ya kisaikolojia, ni kama ile ambayo tunaitwa burnout, yani epuisement professionnel. Mtu anakuwa kazini lakini amechoka, amekuwa na msongo na na, na, na huyu anakuwa na ugumu wa kuweza kuendelesha kampuni yake mbele. Ndio maana sikukuu ya leo imeweza kukuwa consacree kwa ajili ya afya ya kiakili ndani ya kazi na katika hali ile ni, ni pia nafasi ya kuweza kuambia mabosi kuweza kukuwa na heshima na wafanyakazi wao, waweze kujua ya kwamba mtu anapotumika anapo kwa kampuni ya kwako, naye ni mtu anakuwa na haki, na unapoheshimu haki za kwake, hii itaweza kuacha yeye anaweza kupenda kampuni na kuweza kuchangia kwa maendeleo ya kampuni hii, na pia kuweza kusamini mambo mazuri ambayo mfanyakazi amekuwa ame, amefanya Unajua, kuna mabosi wengi ambao wanakusudia kuzungumza na wafanyakazi wa wao zaidi sana wakati kunakuwa makosa, lakini wakati wamefaulu, wamefanya mambo moja vizuri, hawa wanakuwa wakinyamaza, ama wanakuwa uh, wakiona kama vile hakuna kitu ambacho kiliweza kufanyika. Ndio maana mabosi waweze kukosoa namna yao kuweza kuishi na wafanyakazi, na pia wafanyakazi ni vizuri uh, waweze kujitahidi juu chini, ili hata nao waweze kuwa na muda ya kuweza kuheshimu muda wa, wa kupumzika, kwa sababu kuna wale ambao wanatumika tangu saa moja asubuhi hadi jioni saa kumi na mbili na hawa hawakupumzika, hawana hata muda ya kuweza kufanya i ambao tunaita lwaziri, yaani kujifurahisha. Na hii ni mojawapo ya mambo ambayo yanakuwa yakileta msongo, yanakuwa yakileta stress. Na watu wengi wanakuwa na ugumu wa kuweza kutumika vilivyo. Na sijue kati ya wafanyakazi wenyewe namna gani wanaweza kuishi vizuri ili kutokuharibu afya ya kiakili ya mmoja na mwingine. Hali ya, kifa, ya kimafikiri haitokani na mtu binafsi. Inatokana pia na mazingira ambayo mtu anaishi. Upime kufikiria wakati mtu ameishi katika kazi na sasa wenzake wa kazi hawamheshimu hawa mue, hawamsaidie hawa, hawa wakati anakuwa na, na, na, haja yao. Yani huyu anakuwa akiishi kama vile mtu ambaye ameweza kutupiliwa na hii inachochea pia magonjwa ya kisaikolojia. Yani kwa wafanyakazi, tunawaomba kati yao waweze kusaidiana. Unajua, imesemeka ya kwamba katika maisha mtu hawezake yote na mtu wa shindo wake yote. Yaani, kwa ile ambayo mimi najua, ni vizuri naweza kumsaidia mwingine ambaye hajui, ili naye aweze kujua, na ile ambayo mimi pia sijui, naye aweze kunisaidia. Yaani tukiweza kusaidiana katika hali yetu ya kutumika tutaweza kutunza hali yetu ya kimafikiri na pia kampuni za kwetu, kazi zetu zitaweza kuenda mbele. na sijui una mashauri gani kwa wote wanaotusikia kuhusu kutunza kila mmoja afya yake ya kiakili kazini? Jambo la kwanza ni kuweza kuwa na mpangilio wa kazi yaani, plan ya kazi. Mtu akiwa na mpangilio anapofika kazini anajua nitaanzia hapa na nikifika hapa nitakuwa nimemaliza ile ambayo nimeweza kupangilia, na inaweza kumsaidia mtu. Lakini kuna wale ambao wanapofika wanaanza kubaki pasipo kufanya kitu. Inapokuwa mchana kati, ndipo anakumbuka kwamba kuna mambo ambayo yanakuwa ya muhimu sana, na ndipo anaanza kutumika na kuendelea mpaka saa mbili za usiku pasipo kuweza kupumzika. Yani, ni vizuri kuweza kuwa na, na, na mpangilio. Hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kuweza kujitahidi kila mtu aweze kujua kazi yake ni gani na aweze uh, kuuliza pale ambapo ajui, ili anapofanya kazi yake aweze kujisikia huru, kwa sababu unajua, nikiwa mwalimu kwa mfano, naenda kufunza somo ambayo mimi sijui. Uh, hii inaniletea stress lakini ninapofanya kazi na nimejua kazi hii inaanza hivi na inatumikwa hivi, hii pia inapunguza stress za kwangu. Jambo lingine ni kuweza kuheshimu saa za mapumziko. Saa za mapumziko si saa za kazi, tuweze kujifurahisha, na hii itaweza pia kutusaidia kuweza kupunguza msongo wa mawazo. Na ikiwa tumekuwa na msongo, tuweze kuwaona wataalamu hali ya kisaikolojia, ili waweze kutusaidia. Mwanasaikolojia Semu Vincent, nakushukuru, asante.