Oh, madaktari memba wa Sinamed wameanzisha mgomo nchini Kongo kote, wanadai hali yao ya kazi iboreshwe na serikali. Waendeshaji wa madini na waigizaji wengine wanashiriki siku ya uchimbaji madini ya Goma. Kikao kimeandaliwa na liwali wa Kivu Kaskazini kwa lengo la kurejesha utulivu na kuboresha sekta ya madini. Waziri wa hidrokarbur anatangaza kufuta mchakato wa wito wa washiriki wafanyakazi wa sehemu makumi mbili na saba za mafuta kwa sababu ya changamoto mbalimbali zilizokuwepo. Hamjambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwa wote madaktari wanachama wa muungano wa kitaifa wa madaktari SINAMED wanaamua kutangaza mgomo na huduma ya chini kabisa kuanzia hii siku ya pili tarehe 15 Oktoba kote nchini Kongo isipokuwa katika majimbo mawili yaliyo chini ya uongozi wa kijeshi. Uamuzi uliochukuliwa wakati wa mkutano wao mkuu uliofanyika mwishoni mwa juma mjini Kinshasa. Alipowasiliana na Redio Kapi siku ya kwanza hii, katibu mkuu wa kitaifa wa SINAMED anathibitisha kuwa ni visa vya dharura tu pamoja na vituo vya matibabu vya janga la mpox ndivyo vitakavyofanya kazi. Madaktari hawa wanaishutumu serikali kwa nia mbaya, kwa kutotimiza ahadi zake, haswa kuboresha hali ya taaluma ya kijamii ya madaktari. Tunamsikiliza Daktari John Senga kwenye kipaza sauti cha Grace Amzati. tumeanza mgomo leo kwa sababu mwaka jana mwezi wa tatu tulitia saini marekebisho ya mkataba ambao tulitia saini hapo awali mwezi wa mnane wa mwaka elfu mbili makumi mbili na moja na, na serikali ya jamhuri. Hadi leo serikali haijatimiza ahadi zake yenyewe. Madaktari wa serikali wana dai ongezeko la malipo yao. Unajua kuwa sehemu kubwa ya mishahara yetu hutolewa na malipo ya hatari, na serikali iliahidi kuweza kuiboresha. Jambo lingine ni kulipa madaktari wa sasa vijana, madaktari hawa waliwekwa kazini na serikali hiyo hiyo, wanaofanya kazi lakini hawalipwi. Swala lingine ni kuandikisha madaktari wanaofanya kazi bila kuwa katika orodha ya malipo yaani kutambuliwa na serikali. Lakini pia hali za kijamii za madaktari ni mbaya sana. Madaktari wanakosa fedha za matibabu wakati wa migonjwa, madaktari wapangaji wanafukuzwa nyumbani, na tumeona kwamba hali hii mbaya haisumbue hata kidogo serikali. Kuanza kwa mgomo huu kunaambatana na ufunguzi wa siku ya pili hii hii huko Bibwa hapa Kinshasa wa kazi ya tathmini na uchambuzi wa vipimo na makubaliano tofauti kati ya serikali na madaktari. Hata hivyo, daktari John Senga anaonyesha kuwa mgomo huu unaweza kusitishwa iwapo kutakuwa na maelewano mwishoni mwa mikutano hii. Tukisalia mjini Kinshasa ulizinduliwa tarehe 4 Oktoba. Muda wa mgomo wa muungano wa wauguzi utamalizika hii siku ya kwanza na saa sita usiku. Msemaji wa shirikisho la vyama vya wauguzi wa Kongo aliyefahamisha hayo katika mahojiano na vyombo vya habari mjini Kinshasa, Joseph Kibangula, alisikitika kuwa serikali ya Suminwa haikuzingatia matakwa ya wauguzi Alionyesha kuwa kutojali huku kutoka kwa viongozi wa kitaifa kunahatarisha kuzuia mpango mkubwa wa mkuu wa nchi juu ya kuzaa hospitalini bila malipo na chanjo ya afya kwa wote. Tume ya pamoja inatarajiwa wiki hii kati ya serikali na muungano wa watoa wa huduma za afya pabibwa mjini Kinshasa. Huko Ituri, shule nyingi za msingi za umma zimeingia kwenye mgomo tangu hii siku ya kwanza asubuhi, katika tarafa la Mambasa lililo kwa umbali wa kilomita mia moja makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunia. Hatua hii inatokana na mwito wa muungano wa kitaifa wa waalimu wa shule za umma ambao uliamua kuimarisha harakati za mgomo katika nchi yote wakati wa mkutano wao mkuu uliofanyika hii Jumapili walimu walidai kuboreshwa kwa hali zao za mishahara kabla ya kuanza kwa masomo. Wakati huo huo, maelfu ya watoto wananyimwa elimu. Tusikilize kauli ya msemaji wao Patrick Mavane katika sehemu hii iliyochaguliwa na Marcial Kizabiamungu mungu no. De de Mambasa. Sisi walimu wa shule za umma katika tarafa la Mambasa tuliokusanyika ndani ya mkutano mkuu wa uchunguzi wa mgomo ulioanzishwa tarehe 13 Agosti nchini kote, kwa sababu ya hali mbovu ya malipo kwa walimu. Kisha majadiliano na uchunguzi, uongozi uliamuru tuendelee na mgomo hadi wakuu wetu nchini wa amuru ukomeshwe. Kwa wazazi, tunaomba waache watoto nyumbani, na kwa wakuu kuacha vitisho vya kubadilisha walimu wanaoomba haki yao, na pia kuacha kunyanyasa kiongozi wetu. Kwa kutaka kufunga kiongozi wetu, walimu wataandaa vitendo vya hali ya juu, na viongozi watakuwa wasimamizi kwa sababu mgomo unakubaliwa na katiba. Aux actions de grande envergure et les autorites seront responsables car la greve est constitutionnelle watangazaji wa forodha kutoka mashirika mbalimbali mbali ya Congo Central, hasa yale ya Udeco, Udedo, Redeco yanayofanya kazi Matadi, Boma na Lufu wamegoma tangu zaidi ya siku kumi sasa. Wana mahitaji mengi muhimu zaidi, ambayo ni kuondolewa kwa malipo ya vifaa vya ardhi. Kulingana na Bruno Nzau, msimamizi wa Redeco, ushuru huo uliwekwa kwa miaka miwili tu, lakini unalipwa tangu miaka kumi leo kulingana na yeye, hii inakwenda kinyume na sheria inayoongoza, sio tu kanuni za desturi, lakini pia maandiko yote ya udhibiti na ya kisheria yaliyopo. Wakati huo huo, mgomo huu una madhara kwa maisha ya kila siku ya raia, ni kama vile uhaba na kupanda kwa bei za bidhaa kadhaa, pamoja na msongamano wa bandari kote jimboni. Maelezo na Jack Mkongole katika ripoti ya Nanapli wa Kishimambu. Hadi sasa bandari mbalimbali mbali za Matadi, Boma na Lufu ni karibu haitumike. Wapiganaji wanaomiminika wamekuwa wakishuhudia mgomo tangu mwanzoni mwa mwezi. Tunayo kupitia harakati hizi, wanadai kufutwa kwa kodi ya vifaa vya ardhi kama vile brinon, zau msumaji wa redeko achisema. Wakati huo huo, huko Mataji, mgomo huu umesababisha ukosefu wa bidhaa na kuongezeka kwa bei za mitumba kutoka Ulaya inayoitwa bilocost pamoja na bidhaa zingine kadhaa za chakula. Katika kiwango cha bandari, msongamano wa kontena unazuia shughuli za kupakua meli. Wapinzani hawa wanaomba ushirikishwaji wa kiongozi wa nchi ili kushinda madai yao. Mkoa wa Kivu Kaskazini ulirekodi zaidi ya dola milioni 5.3 za upungufu katika sekta ya madini katika mwaka wa fedha wa elfu mbili makumi mbili elfu mbili makumi mbili na nne. Liwali Peter Chirimwami alitoa tahadhari hii katika uzinduzi jana, siku ya kwanza ambayo ilikuwa siku ya kwanza ya kikao cha uchimbaji madini mjini Goma. Jukwaa hili linaleta pamoja takriban washiriki mia moja wa uchimbaji madini na waendeshaji wanaofanya kazi katika jimbo hilo, ikiwa waigizaji hawa pia wanatuzungumzia changamoto zinazowakabili. Gavana huyo anasema anatarajia majibu ya wasiwasi wake kutokana na shughuli hii kurejesha utulivu na kuboresha sekta ya madini ili kufanya madini kuwa chanzo cha matumaini kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jimbo hilo ni miongoni mwa malengo mengine ya siku hii ya uchimbaji madini ya Goma iliyoitishwa na liwali wa Kivu Kaskazini. Na mkutano wa kwanza wa madini, nishati na miundombinu wa Manyema umefunguliwa hii siku ya kwanza mjini Kindu. Kuanza kwa mkutano huu muhimu kulitolewa na waziri wa madini Kizito Pakabomba Mulume. Anasema anatumaini kwamba washiriki wa mkutano huu wataazimia kuongeza idadi ya trafiki ya reli kati ya Kindu Kalemi na Kindu Lubumbashi, pamoja na ukarabati wa barabara mito na njia za reli kati ya Lubutu na Kisangani. Lengo ni kufungua Manyema wakati wa kupigana dhidi ya utoroshaji wa bidhaa za madini kutoka mkoa huu kwenda mikoa mingine kwa njia ya udanganyifu. Waziri wa hidrokarbur anatangaza kufuta mchakato wa mwito wa washiriki wafanyakazi wa sehemu wa wa makumi mbili na saba za mafuta. Kama sababu zinazohalalisha uamuzi huu, Emesa Kombi Molendo anataja ripoti husika za uthibitishaji za tume zinazoonyesha kuto kuwepo kwa maombi ofa zisizojibu kesi za kuchelewa kuwasilisha, matoleo yasiyofaa au yasiyo ya kawaida na ukosefu wa ushindani. Katika tangazo iliyofanywa kwa umma jana siku ya wa kwanza, waziri anaonyesha kuwa hii inazuia kuendelea kwa utaratibu wa ugawaji wa haki za hidrokarboni. Katika tangazo hiyo, waziri anatangaza kuanzishwa wa utaratibu wa kuzindua mara moja utaratibu huo. Kwa hivyo anaomba makandideti ambao wamewasilisha maombi yao kuwasiliana na kamati ya dharura kwa maelezo ya vitendo. Huko Kivu Kaskazini, mkurugenzi wa utendakazi wa Benki ya Dunia anaahidi ushirikiano na majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini kwa suluhu la matatizo ya maendeleo. Bibi Ana Biade aliye ziarani wikendi hii katika eneo hilo. Alikutana hii Jumapili mjini Goma na maliwali wa majimbo hayo mawili. Kwake lengo la ziara yake ambayo ni ya kwanza kufika Goma inalenga kutathmini matatizo na mahitaji na kisha kutafakari juu ya majibu ambayo Benki ya Dunia inaweza kutoa. Anasema hapa katika sehemu hii iliyochaguliwa na Bernarde Nyangi well, to... ni furaha kwangu kuizuru kwa mara ya kwanza mji wa Goma, na nilikuja na timu langu kubwa la benki kuu ya ulimwengu kuwasikiliza magavana to, na makundi listen, ya raia really, tutakaokutana nao, ili kuelewa vipao mbele na matatizo yao, ili kuelekeza vyema msaada wa benki kuu so ya ulimwengu tunajua kwamba kuna changamoto nyingi hapa zinazohusiana na ukosefu wa usalama, migogoro ya kivita na majanga za kimazingira, pamoja na ukosefu wa miundombinu. Hii yatusukuma kufikiria kuhusu mbinu zinazofaa ili kuhakikisha kwamba msaada na ufadhili tunaohutoa unakidhi mahitaji katika ngazi zote sure, na kuwezesha majimbo kutatua matatizo ya raia. Habari njema ni kwamba tuna miradi kadhaa tunazoimarisha hivi sasa na mingine ambazo tutajumuisha katika mipangilio zetu tunazokulingana so na migogoro mikubwa na ghasia zenye matokeo mabaya kwa wakazi wa Kivu. Benki ya Dunia imejitolea kukuza utulivu katika eneo hilo, alisema ana Biade. Matatizo yanayosababisha vurugu za kiakili yameongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika jimbo la Ituri ambalo linakumbwa na harakati za makundi yenye silaha haya. Ni angalizo lililotolewa na Mpango wa Taifa wa Afya ya Akili wakati wa maadhimisho ya awali ya siku ya afya ya akili duniani. Mgeni wetu Daktari Sefora Nyumi, mkuu wa Mpango wa Kitaifa wa Afya ya Akili huko Ituri anarudi katika hali hii ya ustawi haswa katika eneo hili lililoathiriwa na migogoro ya kivita. Anazungumza na Ezekiel Muzalia. Mama Sefora Nyomi, jambo, jambo sana. Tunaweza kujua leo hali ya maneno ya afya ya akili kujimbo ituri inakuwa gani? Ndio, afya ya akili tunaweza sema mtu iko na afya njema ya akili wakati pale mtu anajua kujisaidia mwenyewe, kujitunza mwenyewe, na wakati mtu anajua kushirikiana na mazingira kupata matunda kwa kazi ambayo iko anafanya, na nini ambayo inapelekea watu kabisa kuwa na ile matatizo ya afya ya kiakili uh, kuna sababu nyingi ambayo inawezi kaleta mtu anakuwa na shida ya afya ya akili. Masababu zile mara nyingi tunajigawanya kwa vikunzi vitatu. Sababu ya kwanza ni kwa mtu binafsi ama kwa mwili ya mtu binafsi. Sababu ya pili iko kwa nivo ya pato ya mtu ama utajiri. Sababu ingine iko ndani ya mazingira. Kuna mashida sawa vile wakati mtoto anazaliwa anachoka, anashindwa kulia, ule mtoto mara mingi kwa siku za usoni anaweza kadevelope problem ya afya ya akili. Kuna magonjwa mbalimbali sawa vile magonjwa za kudumu, inaweza kuwa magonjwa ambayo inaambukizwa, tukome magonjwa ambayo hayambukizwi na magonjwa ya kudumu inaweza kaleta probleme ya afya ya akili. Kuna pia ma yale ambayo tunaita ajali ama aksida na Kifaransa, ma aksida mbalimbali. Mtu anaweza akanguka, anagonga kichwa chini, ma aksida mbalimbali naweze kaleta probleme kwa afya ya akili. Ma sababu zingine tulisema univo ya pato ya mtu, umaskini, na kama kazi haiendeke, kukosa kazi, kufukuzwa kazini ile yote inaweza kaleta mutu anadevelope mafikiri na anapata probleme ya afya ya akili. Kwa sasa, uh, kujimbo wa Ituri tunaanza kujua wagonjwa wa akili wanahudumiwa namna gani. Kwa sasa hali ya afya ya akili ya sisi wakaaji wa Ituri kwa jumla inakuwa ndani ya shida, kufatana na mambo mbalimbali mbali, tuko tunapitia makonfli mbalimbali tena sana zaidi. Idadi kamili hatuna paske tuko tunafanya mautafiti mbalimbali mbali, ili tupate idadi kamili. Tunawaza kwa celebration ya mwaka ijao tunaweza tukawapatia mwa precision ya recherche, ama utafiti ambao tulifanya kwa miaka miwili iliyopita, tunaenda kutana kwamba wale watu ambao wanaugua na shida ya afya ya akili wanaachwa na wazazi wao, wanaachwa na ndugu zao, wanaachwa na jamaa pia jamii zao kwa sababu mara nyingi tunawaza ni walilogwa ni walikamata dawa eh, ni walijitafutia kwa kukosa kutambua kwamba ni shida ambayo inaweza ikafikia kila mtu wakati anakutana na tatizo fulani. Mama Sefora Nyumi, aksanti. Asante sana. Radio Okapi, dofi en Swahili. Huko Kivu Kaskazini, milio ya risasi wakati wa usiku imekuwa mojawapo ya matatizo makubwa ya usalama katika mji wa Goma na kando kando. Hali hiyo inakosolewa haswa katika kata nyingi za manispa Karisimbi na kusini mwa tarafa jirani la Nyiragongo. Ni nini sababu ya hali hii na ni athari gani kwa raia? Majibu katika ripoti hii ya siku iliyotolewa na Bernard Nyangi. Wakati imekuwa kama kredo kila ifikapo saa za usiku, mlio wa masasi unaosikika huko na kule imetishia walio wengi miongoni mwa wakazi. Usiku wa kuamkia Alhamisi kama huu wa kuamkia Ijumaa wiki hii, hali ilikuwa kama hivyo, ni zaidi sana maeneo za Mugunga, Ndosho, Majengo, mtani Karisimbi, kadhalika sehemu za kusini mwa Nyiragongo. Raia wahofia kuona shida za kisaikolojia zajitokeza kwa wakazi wamoja, ni kama ushuhudi apa mkaaji huu wa Mgunga. Kitu ya ajabu, niko na mutoto kidogo munyumba wa mwaka mwana nusu, alishtuka na mpaka vile akashindwa kukula, na ya mingi iko inatokea zaidi, muule mumukaya badeplace, mambo ya kuingiliana inakuwa ya mno zaidi, don insekurite inatusumbua sana sana sana. Prezidenti wa almashauri ya vijana mtani Karisimbi mjini Goma ulaumu kuona hakuna na maelezo yoyote rasmi toka viongozi kuhusu chanzo ya zoezi hizo. Claude Rugo. Wakati tunauliza ni juu ya nini masasi lipiga hakuna suite yoyote. Imaginez-vous masasi yanze kupiga 23h mpaka 3h du matin tena maarme lourde en tout cas c'est assez hiyo masasi kabisa, kila siku iko na kuwa ina traumatize population bale ba mama ya mimba batoto benye batazalika batazalika je batazalikaje, akoze ya hiyo masasi kwa upande wa mtaa wa Nyiragongo. Tunasikitika sana na hii mambo ya kuzerera zerera ya kinajeshi ambao wanakuwa wakizunguka huku na kule, wakibeba pia silaha, na hapo wanakuwa wakipiga masasi ovyo ovyo, mchana wanapiga masasi, usiku wanapiga masasi bila sababu yoyote, na hii inakuwa ikikwaza na kutatiza usalama ndani ya teritoria ya Nyiragongo. gouverneur de province aliwezaka kukataza au wakina askari kuzunguka zunguka, alerezma inaonekana inileje. Kwa wakuu viongozi. Presidenti wa almashauri la vijana mtani Karisimbi uomba kwa viongozi wa jeshi kuimiza waskari kuhusu hali hiyo. Tunaomba kwa mkubwa wa jeshi aangalie ngizi ya kuorganize parade general na wasoda wote na wapolisie wote wenye wako afekte ndosho Mugunga ili aweze kuwapatia mainjection par rapport ya makrepitement de balle yenye iko inalia mainsomnizi isha kuwa mingi. Wakubwa watusikilie huruma kwa pande wao. Viongozi wa makata mjini Goma wadai kwamba masasi inayosikika yatokana na mapambano inayobainisha mara kwa mara saa za usiku, vikosi vya doria ya jeshi na wajambazi wanaojaribu kupora mali Bernardin ya raia Goma. Bernardinangi, Radio Kapi. Mwisho wa habari za asubuhi ya leo kutoka Radio Kapi. Aksanti kwa kutufuata.