Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Ofisi ya inspekta mkuu wa polisi litolea vituo vyake magari ya ziada kwa maoperesheni za uchunguzi wa makazi katika daraja zote. Waziri makamu mkuu wa mambo ya ndani na usalama alitolea hii siku ya ine mjini Kinshasa magari ine ya mpya kwa makazi yale. <coughs> maiti kumi na moja za watu waliouawa katika ajali ya mashua MV Merdi katika ziwa Kivu zilizikwa hii siku ya ine mjini Goma katika kaburi makao ni katika uchungu na mshtuko wa memba wa jamaa zimoja zilipoteza watu tano hadi kumi na moja. Shughuli za kiuchumi zinazembea katika jimbo la Kasai Central kutokana na matatizo kwa kuwasili huku, ndiyo habari wafanyabiashara biashara walielezea mjini Kananga. Waziri mkuu makama wa uchumi kwa suluhisho maalum, baki nasi mpenga msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ofisi ya inspekta mkuu wa polisi ilitolea vituo vyake magari ya ziada kwa maoperesheni za uchunguzi wa makazi katika daraja zote waziri makamu mkuu wa mambo ya ndani na usalama alitolea hii siku ya ine mjini kinchasa gari ine za mupya kwa makazi yale upande mwengine korti ya uvunjo ilihukumu siku zilizopita wanasheria wakuu wa korti ya mwito ya olomami walishutumiwa kutumia rushwa. Rika la Akaj linajulisha kwamba azimio hiyo ya kipedagogia ina lengo ya kurudisha usawa katika sekta ya sheria kupitia upingaji wa rushwa. Taarifa ya jangandu kutoka Lubumbashi, usomi wa mshiriki wetu Ronelin Tibonera. Kukamatwa na kuhukumiwa kwa wanasheria wale watatu kunafuatia sauti iliyotapanywa kwenye mitandao ya kijamii ambapo wawili kati ya wanasheria wale na wakili walizungumza kuhusu kugawanywa kiasi cha dola elfu makumi tatu na tano pesa za Marekani zilizotolewa kwao na mtu mmoja aliyekuwa na kesi mahakamani. Katika sehemu hiyo ya sauti unaweza kusikia wanasheria hao wakizungumzia kinyongo chao kutokana na ugawanyaji mbaya wa pesa hizo na kiongozi baada ya kuzichukua. Mahakama ya Cassation ama Cour de Cassation iliwafungulia mashtaka ya rushwa. Wahusika walikutwa na kosa na kuhukumiwa kwa kifungo kuanzia miaka miwili hadi saba gerezani pamoja na adhabu za ziada. Hatua hii ya mahakama imesifiwa na George Kapiamba, ikiwa ni mkuu kiongozi wa muungano ACAJ. Kiongozi yule amepongeza mahakama kwa hatua hiyo ya kugombanisha rushwa, kwani kulingana naye, rushwa imekuwa ikichangia kwa kuharibika kwa hali nchini na kuileta katika umasikini. Maeneo ya Kamina, kuhukumiwa kwa wanasheria wale imechukuliwa vema na wazee mashuhuri, ni kama vile Fiston Nyembwe mwenye amefurahi kuona kwamba jambo lenye walizani haliwezi kutendeka kwa leo limetimilika. Kesi ya uhamisho ya tribunali kuu ya Kalemi katika mtaa wa Moba ziliendelea hii siku ya ine, zaidi ya washutumiwa makuu mawili walisambishwa Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa UNDP kupitia mradi wake wa pamoja wa Umoja mataifa, wapamoja, Umoja mataifa wa usaidizi wa matengene wa matengenezo ya sekta ya sheria ndiyo unasaidia kifedha kesi hizo zitakazoendeshwa tarehe mnane hadi kumi na mnane Oktoba ijayo. Jimbo ni Kivu ya kaskazini ni katika uchungu na mshtuko, ndio ndiyo walizikwa hii siku ya ene mjini Goma katika kaburi makao moja wahanga 11 wa ajali ya mashua MV Merdi. Jamazi moja zilipoteza memba tano hadi 11 na zina lazima ya usindikizaji wa jumuiya yote. Ndivyo walionyesha waliokuwa hapo kwa kuomboleza jamaa hizo, na kufurahishwa moja kwa moja na usaidizi wa wakuu wa kiserikali wa majimbo ya Kivu ya Kusini na ya Kaskazini. Maelezo mengi na usifa maguru kutoka mji wa Goma. Ni katika uchungu mkubwa wa kaji njio miili ya watu wale kumi na moja wahanga wa kuzama ndani ya ziwa tarehe 3 Oktoba iliyopita walizikwa na mbele ya viongozi. Ajali hiyo inaacha vidonda vikubwa katika jamaa nyingi, kama vile anaeleza baba huyu ambaye anajikuta peke yake na watoto kumi na hajue ataanzia wapi. Sana. Nipoteza bibi yangu ananiachia batuto kumi, ni bidonda, ni shida, tunakosa vya kusema, tunaona tuko bayatima, hatuna tena bazazi. Guverema yetu haituangaikie batu yapata vile wanakufa mbali kidogo. Tunaona tena mama moja ambaye anashudia kwamba amepoteza watu wengi sana katika jamaa yake huko Minova. Tukumbushe, kama ni mamia ya watu, mkiwemo zaidi wa mama walimaji na wachuuzi wakibeba watoto wao, vijana na wababa, ndio walipotea wengi katika ajali hiyo ya jimboni Tanganyika, watu tano walinusurika, wote wanaoongoza mashua kutoka Tanzania wakisaidiwa na wavuvi siku ya tatu katika ziwa Tanganyika, upande wa eneo la Busindi katika mtaa wa Kalemi. Kiongozi kiserikali wa mahali anasema ni wahanga wa ajali ya siku ya pili iliyopita ya mashua ya nchi ya Tanzania iliyoenda mjini Kalemie ikiwa na mizigo mingi. Ajali ilitokea pamoja na hali mbaya ya ardhi. Wanashuhudia watu shughuli za kiuchumi zinazembea katika jimbo la Kasai Central kutokana na matatizo ya kuwasili huku walisema wafanyabiashara mbele ya waziri mkuu makamu wa uchumi Daniel Mukokosamba anapatikana mjini Kananga ajili ya suluhisho kwa njia za kutoka na kuingia katika jimbo hilo. Upande mwingine, mvua zilinyesha katika maeneo mengi ya jimbo la Ituri juma zilizopita na kupelekea mafuriko ya maji na miporomoko ya udongo katika mitaa ya Mahagi na Irumu Mjini Bunia ni wahami ndiyo wanaguswa na hali hiyo. Maji yanajaa katika makao yao ya ujenzi wa hema ya tangu miaka tano. Taarifa Sadiki Abubakar, usomi wa Ezekiel Muzalia. Tunapatikana ndani ya kambi la wakimbizi Kigonze, chini ya mawingu yenye kuonyesha dalili za mvua. Jamaa zimoja zinaanza kuonyesha wasiwasi, inawezekana mvua umekaribia mbele yetu. Mama huyu akizungukwa na watoto wake watatu wanaonekana kuwa na njaa hofu unaonekana pia kwenye sura yake. Mvua unakaribia, kwa sababu watoto wake na yeye pia wanaishi ndani ya hema yenye kuzeeka. Abetina Madasi ni jina lake wakati ya mbula bashla kona tusumbwa sana. siku ingine tape opoko na kuya busiku iko karibu bashla toka ta kutoka toka juu yetu. wakati mbula naanja via ndani batoto vile tuko na sumbuka na babo sana, tutalamuka tuko na simama simama ta yuluyulu. wakati ndani ya mbula nakia anja punguka njondaa bapotopoto lenjo tunanja tupata bamokeka yetu nye vile nasha chokachoka choka. Nyumba hizo zilijengwa inapita miaka mitano, hema zinazeeka na zinaombwa kubadilishwa, alivyojulisha inakuwa juma mbili chumba cha masiliano Vodacom ulitoa msaada wa hema nyipya kwa zaidi ya jamaa mia moja. Ila itaji inabaki kwa wakimbizi hawa ndani ya kambi hili linalohifadhi zaidi ya jamaa 1300. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Kivu Kaskazini, tena karibu jamaa 500 ziliguswa na mvua kali za siku ya tatu nyuma mchana mjini Beni. Nyumba zilivunjwa na watu wawili walipotea. Kiongozi wa mahali wa ulinzi wa raia anajulisha kwamba hayo ni matokeo ya muda Jean-Paul Kapitula anasema sababu ni kujaa kwa mito inayovuka mji huo pamoja na majengo yasiyoruhusiwa kando kando. La Martial Papi Mukeba. Cette pluie a commencé sur uh, les collines qui surplombent la ville. Mvua hii ilianza kwenye vilima vinavyopatikana na mjini, kwa hiyo mito yote iliyoko kwenye vilima mpiti, mpiti, hivi ilifurika kabla mvua hii kunyesha mjini na mazara ya vula hii ilikuwa tayari imeanza. Hadi sasa hatuna idadi, lakini kuna takriban nyumba mia tano zilizo kando, kando, kando mwa mito hii zilizoharibika. Kuna pia watu wawili ambao hupotea kwenye mto bahutu vitanda vya mito vinashambuliwa na ujenzi mbaya. Inabidi kuacha nafasi karibu na mito, kwani majengo haya yanazuia maji kuondoka. Kuna wakazi wanaoishi maeneo fulani fulani karibu na mito wameuzisha makao zao kwa wafanyakazi wa serikali. Kanuni inayosimamia udongo inakataza ujenzi karibu na mito. Le code foncier condamne l'habitation des lits de rivière. Kwa kifupi, mwanzo hii siku ya ine katika jimbo la Congo Central wa kipindi cha tatu cha kampeni ya chanjo ya ugonjwa wa kupooza itaendeshwa tangu tarehe 10 kumi hadi 12 Oktoba katika mitaa kumi na moja ya afya ya jimbo la Kongo Central. Wakati huo huo, jimboni Mai Ndombe, ni karibu watoto 1457 ndiyo inaelekea na huko Kivu wa kaskazini kampeni hiyo inaelekea zaidi ya watoto elfu mia moja wa chini ya miaka tano, inaandaliwa na serikali pamoja na washiriki wake wa kifedha na wa kiufundi yaani shirika la afya ulimwenguni na UNICEF. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi, nawa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera, Marc Marofimbo na Jean-Claude Lokidile. Asante sana wapendwa wasikilizaji, katika sehemu hii ya habari zetu tunajielekeza mjini Beni ambapo shughuli za kuondoa uchafu katika yalala mbalimbali mbali inaonekana kuwa ngumu huko Nzuma, tukisalia mkoani Rwenzori. Viongozi pande hiyo ya nchi wanahofia uchafu huo usioondosha kuwa na madhara kwa afya hata mazingira ya wakaaji wa maeneo ya Beni jimboni Kivu kaskazini. Kwa kuzungumzia shida hiyo, mwenzetu Mark Marufimbo alikutana na Josué Kapisa akiwa ni kiongozi wa kata Nzuma, nafasi ambapo uchafu huo umeonekana kwa kiwango kikubwa. Tuwasikilize chef Josue Kapisa. Jambo jambo, hapa kunako mahali pa kuwanga uchafu ya watu wote ya umma make pubel publik, utaratibu hakuna tena. Na kama pia kiongozi wa kartie Nzuma, unaona ile hali namna gani? Kitu ya kwanza alor gisi shie hatuweze kukontrole pubele, nemporte kia anatoka kule Musandre Santreville na gari na tripotere na moto, anasema anajua kule kuko pubele publika kia tia mchafu kwenye nataka. alor leo tumekuta kule desordre total jusko pweu gisi, tuko muperiode mwenye kuko maepidemie za nguvunguvu, vraiment riske ya kontamination iko tres eleve ndani ya eneo yetu, na hatujui kabisa kama tufanye tena nini na wanaochunguza ile mambo ya uchafu wanasema nini juu ya mambo ya ukingo ya uchafu paske pubele, na kwa vile securize na kuna watu wanatumika ndani, probleme iko ku viongozi wenye wanaweza reglemente ile kazi. Normalma kwetu ilikuwa sawa pendekezo ya kusema kama ilfo, kwanza service yenye iko charge na kufuatilia vitu ya mazingira environment waone kama wana reglemente vitu pale kama kutakuwa watu ambao wanaangazia, ofisielema kama wa kuchunga hiyo pubele publiki, wanakuwa na kukuwa kunakuwa kitu kidogo ambao wanaweza wapatia kama motivation, kisha wao wanakuwa na evakio kotidie madeshe ze zinaweza weza kulungula wanalunguza zenye nomba kuweka paske zinomba transformation, wanangoesha transformation, utakuta vitu vitakuwa kule mzuri kwenye ile pubele. Kuko shimo ya kabambi walikuwaga nafaa exploitation ya makariere ya majiwe pale, iko faze zenye bakiaranje vitu mzuri na kumwanga kule, watamwanga kwa miaka mingi sana, lakini juu haifuatiliwe, njo ile desordre yote inaonekana pale na haone kama kuko shida ya mambo ya afya itazuka huko, kwa sababu kantite ya uchafu niko kule enye haiharibika inashindia enye, enye isha haribika ile kabisa, ndio naacha hata sisi tunaonekana kwa mikro yako kufanya alerte na kusema viongozi kwa nivo yote, nivo lokale kama sisi wenyewe, nivo komunale anakufikia huku mpaka kwenye meya wa muji, waone kama wanaweza jiemblike namna gani juu ya dosie ya hiyo pubel ambao wanataa piblike, na vitu haviko kabisa kwa usawa. Pubel publike inastahili na inajengwa, kunakuwa anglo, kunakuwa vile watu ambao wanatumika usiku na mchana pale kwa kufatilia vitu, kwani mtu atakuwa anatoka kama ni huku beni, wanaona esko kwa nord Eske anajulikana ile tacha ma desordre, leo tena, nani, kuna kwa watu wana vidata ma toilette zao, wanajua kama kule huko kana kia mwanga tu a desordre, na vraiment bakazi benye biko sasa karibu na hiyo eneo, nani, ya magonjwa inawangoelelea na ni shida sana. Na pendekezo la haraka, unawaza itakuwa nini kwa kweli? Pendekezo ya haraka ya kwanza iko wa reglementer kwanza vitu pale. Ya kwanza batarishe watu ba ya kutumika pale a permanence. Bale batu bakutumika banakuwa donc na motivation, nye servisi ambazo zinafuatilia ile mambo a pubele inakuwa na nani na watu wote ambao wanakia mwanga pale mchafu wanakia jifere arregistre kom sa. Sa tutajua kuko watu mia moja watu kumi ama tano ambao wanakuja, tunaweza fixer na monta forfaitaire pour que tuwezi sasa kuchunga mutakuwa nalipa hivi na muhimu mutakuwa natoka quelque chose pour la maintenance ya pubele na ingine itakuwa motivatio yavavatu venye biko na ingine takua ababatu benye biko nanu utakuta vitu vinaendeka mzuri, me se inafanywa tu vae ke vae venye vanakutana kule, vakisha mupatia kitu kidogo, anatia kumfuko, waenda kule kuko pubeli, avatajua kama takia mwanga wapi, ndio naleta ile utata, na vitu havipendi onekana kama vinaendeka vizuri huku kwenye kata ya kwete. Chef Josue kabisa, shukrani. Aksante. Tunajielekeza jimboni Ituri ambapo vyombo vya habari vinakuwa na kazi kubwa katika jitihada za kudumisha amani jimboni humo. Ni ujumbe aliyoutoa kiongozi wa ofisi ya MONUSCO pande za Ituri mda wa mazungumzo aliyoendesha na waandishi wa habari katika shughuli zinazoambatana na kusherekewa kwa sikukuu kimataifa ya amani inayoendeshwa kila tarehe ishirini na moja Septemba. Kikao hiki kilichoandaliwa na taasisi inayohusika na mawasiliano kwenye MONUSCO kiliendeshwa mjini Bunia na kugusia jinsi gani kupiganisha habari za uongo. MONUSCO inadhani kwamba iwapo waandishi wa habari wataweza kufanya kazi ipaswavyo kwa kutoa habari zenye umuhimu kwa wanamemba wa jamii, hii itasaidia kupiganisha habari za uongo zinazotapanywa na wale wenye kutopendelea ujenzi wa amani pande za Ituri. Mengi zaidi ni katika ripoti hii ambayo ameandaa mwenzetu Jean Claude Lokidile. Waandishi wa habari arobaini na watatu wakiwemo wanawake kumi walishiriki katika siku hii ya kubadilishana ujuzi na kubadilishana pia habari juu ya shughuli za Monusco. Mpango huo ulikaribishwa na Jean Christian Bafwa wa Radio Candip, ambaye alisisitiza kuwa itawawezesha kweli kupata kwa upesi habari kuhusu Monusco. Unaona, waongozi wa Monusco wanatuunganisha sisi wapashahabari, kutufahamisha hali ya kazi yenye wanatenda huko sehemu za njugu, sehemu za magi namna kana kukinga usalama ya wakaaji. Kupitia ile hali, sisi wapashabari tunakuwa na elimu na mafikiri ya kufahamu kazi yenye wanatenda. Na sisi kwetu, sisi wapashabari ni kwetu kwenda kuyatetea kwa maredio zetu kupitia maemision mbalimbali, mainformasion mbalimbali hivi. Raia wengine wenda kaifahamu sarabibu wa redio kana Revelation wa Mjibunya anakubaliana naye akinena kwamba mara kwa mara wanapokea swali kuhusu MONUSCO. Alibainisha kuwa ushirikiano huo unaimarisha uhusiano kati ya vyombo vya habari na MONUSCO si, E, tutapata response facilement parce que mlango ya chef de bureau mwenzake evodi akutengwe wa radio na television FDC Ituri alikumbusha jukumu muhimu ya wandishi wa habari katika hali ya ukosefu wa usalama katika mkoa wa Ituri, ambapo juhudi za mara kwa mara zinafanyika kwa kurejesha amani ya kudumu. Alisisitiza umuhimu wa kutoa taarifa za ukweli kwa raia siwezi sema maneno hivi hapana, kama tukisamu tuko journaliste, hakuwa kena parti pre, tunakuwa ka kwa batu yote. Judeni Losa, kiongozi wa shirika la kiraia wa mkoa la Ituri, ambaye alikuwepo katika mkutano huo, alitoa ongera kuhusu kazi ya MONUSCO anayeendesha katika mchakato wa amani nchini DRC. Alisikitika kwamba mchango huo haijulikani ya kutosha na wakaaji, kumbe matokeo haya ingaliweza kusaidia kupambana na habari zisizo za ukweli. Toka Bunga, naitwa Jean Claude Loke Dile, Radio Capi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, aksanti kwa wote waliongana nasi.