Radio Kapi. Oh, kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Ofisi ya pamoja ya Umoja Mataifa ya haki za binadamu inasema ili hesabu vitendo mia tatu makumi tatu na moja vya uharibifu wa haki za binadamu popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vitendo hivyo vilisababisha wahanga miakenda makumi na tatu mwezi wa 8 uliopita katika jimbo la Bauele. Karibu watu watatu waliuawa na waasi wa Seleka wa Jamhuri ya Santrafrik mwezi huu wa kumi. Ni katika sekta ya Banda mtaani Angu huko jimboni Maindombe, karibu watoto 1457 wa chini ya miaka 5 watatolewa chanjo ya kupinga ugonjwa wa kupooza ni kipindi cha nne kitakachoendeshwa tarehe kumi hadi kumi na mbili mwezi huu wa kumi. Baki nasi, mpendwa msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inasema ilihesabu vitendo 331 vya uharibifu wa haki za binadamu popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vitendo hivyo vilisababisha wahanga 923 mwezi wa mnane 8 uliopita, ni kushuka asilimia 17 kuambatana na hali ya mwezi wa Julai 2024 wn Tangazo ya bsudh ya hii siku ya tano inajulisha kwamba kusuka kwa vitendo kunaonesha kupunguka pia kwa idadi ya uharibifu wa haki za binadamu katika majimbo ya vita. Upande mwingine, ni jana siku ya ine ndiyo mzee wa bunge Modest Bahati Lukwebo, makamu kiongozi wa pili, alifikisha mbele ya ofisi ya uongozi wa Senate mradi wa sheria unaozuia ubaguzi na ugandamizaji wa hali yote ya ubakaji dhidi ya mwanamke. Muundaji wa sheria hiyo anatamani kuelemusha haki ya wanawake katika jamaa, kazini, masomoni na katika mauniversity kwake. Modeste Bahati Lukwebo, haiwezekane wanawake waendelee kubaguliwa, mfano katika urithi na faida katika makazi. Tuseme tena kuhusu kifo cha Alexandra Martin Diengo Lumbai, mwanafunzi mkongomani nchini Kanada. Kupitia ushuhuda wa Emongo, mpasha habari mkongomani anayeishi huko Montreal, anasema wanafunzi wanapatikana katika hasira na huzuni kubwa, sababu hadi sasa hawana majibu kwa iliyofikia hakika marehemu Alexandra, mbele ya kuvumbuliwa kwa mwili wake. Tukio hiyo anashuhudia mpasha habari, inaonyesha hatari wanaowahamiaji katika nchi za kigeni. Katika jimbo la Bas-Uele watu wasiokuwa chini ya watatu waliuliwa na wapiganaji wa Seleka toka nchini Centrafrique katika usultani wa Mopoi sekta ya Banda mtaani yangu. Mauaji hayo yaliendeshwa tarehe 7 Oktoba hadi kenda wa mwezi huu baada ya jangili wale kujipenyeza katika kijiji hiki. Wakaaji walio ndani ya vijiji kadhaa vya mtaa wa Ango wakubwa na hofu, kwani wanamgambo wa Seleka wanakuwa wakizunguka huko na kule bila kutishiwa na vikosi vya usalama. Kwa hiyo shirika la raia linaomba wakuu viongozi kuzidisha idadi ya maaskari jeshi katika vijiji hivyo. Maelezo zaidi nawe, Jacques Mukonkoli. Miongoni mwa wahanga kuna baba wa miaka makumi tatu na saba na mtoto wake wa miaka kumi na mbili. Huyu alikuwa mwanafunzi katika shule ya msingi Dondo. Wakati walitangaza kuwa wamechoka, walifungwa juu ya mti kabla ya kupigwa risasi pa kijiji cha Samungu, inaripoti shirika la kiraia la eneo hilo. Wakiendelea na safari yao, wasi waliwateka nyara watu wengine wanne. Shirika la kiraia inahofia kwamba idadi ya wahanga itaongezeka, sababu kama vile Teuza Kubina anasema Walisikia mlio wa risasi muda mfupe baada ya kuondoka na mateka wao kwenda mahali pasipojulikana. Kabla ya mauaji hayo ya watu wawili, Sereka alimpiga risasi na kumuua mwanaume mmoja katika Mtoloi. Hatukumpata kwa simu msimamizi wa eneo la Ango kuthibitisha au kukataa madai hayo. Usijali, asasi za kiraia za Banda zinatetea uimarishaji wa jeshi la FRDC katika eneo hili ili kulinda ya watu dhidi ya uvamizi wa mara kwa mara wa vikundi vyenye kumilika silaha vya kigeni katika mkoa wao. Mujikisangani Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, kiongozi wa wahami wa Kanyaruchinya anapiga kelele kuhusu hali mbaya ya wahami wa ndani waliotokea hapo majuzi katika eneo la kinya ndoni mtaani Ruchuru. Watu wale wanyonge walikimbia mapambano kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa kundi la FDLR katika vijiji vyao. Teo Musekura anasema wapo zaidi ya elfu moja wanaokosa chakula na vifaa vya lazima ya kwanza, wanaishi katika makanisa na mashule wakati huu wa mvua kali. Anawaombea usaidizi wa haraka wa serikali na wa mashirika ya kibinadamu watoto mia nne makumi tano elfu wakiwa kati ya mwezi sufuri hadi makumi tano na kenda ya kuzaliwa wasubiriwa kwenye kampeni ya chanjo zidi ya ugonjwa wa vunjavunja ama poliomelite jimboni Maindombe. Idadi hizi zimetangazwa na Daktari Francis Cambol akiwa kiongozi wa divisheni ya afya jimboni Maindombe muda wa kuanzishwa kwa shughuli za kuwachanja watoto painongo naliwali wa jimbo, shughuli yenye ilihuzuriwa na wafadhili wa serikali wakaji na watu wengine. Tumsikilize Daktari Francis Cambol katika matamshi iliyochukuliwa na Irene Mboma Luzolo na kutafsiriwa na Ronelin Tibonera. Wakati ambapo ni tangu Novemba mwaka wa 2015 ndipo DRC ilitangazwa kuwa nchi ambayo haina kesi za ugonjwa wa vunja vunjavunja ama polio. Bado kampeni ya chanjo ya kuwa ikiendelea dhidi ya ugonjwa huo, ili kuwakinga watoto na jaribio lolote la maambukizi yanayoweza kujiri siku zijazo. Na ni kwa hiyo katika jimbo la Maindombe, ni karibuni watoto 415 ndiyo amelengwa na kampeni hii mpya yenye inakuwa ikiendeshwa mlango kwa mlango. Watoto hao watafaidika na chanjo ya vunja vunja aina ya pili, na itakuwa ikipewa kwao na wafanyakazi ambao watalipwa na OMS pia UNICEF wenye wanakuwa wakilenga kuona kila mtoto amepata chanjo hiyo, jambo lenye viongozi tumesifu. Wale wenye kupita mlango kwa mlango watachukua nyakati hii ili kuweza kuwahimiza wakaaji kuhusu magonjwa ya homa ya kima ama mpox jiboni Kivu Kaskazini. Kesi nyipya za ugonjwa wa ukimwi pamoja na kifua kikuu zimerekodiwa ndani ya jela ya Kangwai mtaani Beni na huko Kakwangura mjini Butembo. Habari hii ilitolewa kwa redio Kapi siku ya pili iliyopita na kiongozi wa uratibu mdogo wa mpango nchini unaozihusisha na kupiganisha magonjwa ya ukimwi ndani ya eneo la Beni, Butembo, Lubero. Daktari Nikez Mate aelezea hofu yake kuona magonjwa hayo kuambukia wafungwa wengine. Anakuwa akipiga yowe ili wagonjwa watolewe dawa, huku kukianzishwa kampeni ya kuwapima wafungwa wengine katika jela hizo. Tumsikilize, yuko kwenye microphone yake Marcial Papi Mukeba, na masemi yake yanatafsiriwa na Grevis Salomu. Tumegundua kesi za kifua kikuu na ukimwi ndani ya magereza zetu. Unajua kwamba magonjwa mawili haya yanaunganishwa na inaonyesha kwamba kifua kikuu kinaweza kuambukiza maendeleo ya ukimwi. Tunahofia kuona wafungwa hawa, kwani hawajawahi kupata matibabu inayofaa kuondoka gerezani, wanaweza kuambukiza watu wengine. Tulitoa ARV kwa watu wanaoishi na ukimwi na kuimarisha pia uchunguzi, lakini inabidi wagonjwa hawa wawe na washauri ndani ya magereza ambao wanaweza kuendelea kuwaonya baada ya kufahamu. Lazima utunzaji uwepo kupitia uchunguzi pia na kupewa ARV. Ndo maana anatoa pendekezo hili ili kuwezesha matunzo kwa wagonjwa hawa, ikiwa tunaungwa mkono na Monisco na Seiser, kwa mfano, tunaweza kuandaa mafunzo kwa washauri wa wagonjwa hawa pia na kufanya kampeni ya uchunguzi, eh, une campagne de dépistage. Hatimaye, umoja wa miungano inayowatetea walimu nchini Kongo umemwandikia barua waziri wa sheria ili kulaumu tishio zinazowalenga wanamemba wake tangu waanzishe mgomo. Katika kibarua hicho muungano huo wahuzunika kuona jinsi gani walimu wanakuwa wakitishiwa na viongozi wa shule mbalimbali mbali, na wenye kuwataka warudi kazini muda ambapo mgomo ni moja wapo wa haki zenye zinatambulika na katiba ya nchi kwa kipengele cha makumi tatu na kenda. Mengi katika ripoti yake Bless Ndongala Mayanda, usomi ni wa Bernard Nyangi. Katika barua iyo ya kurasa kadhaa, shirika la watetezi wa walimu yathibitisha kupokea malalamiko kutoka kwa wanachama wao walioko majimbo ya elimu kote nchini. Shirika iyi yawataja walimu toka Chopo, Maindombe, Kinshasa, Kivu Kaskazini na kusini wanaohitaji ulinzi kutoka serikali katika kipindi hiki cha mgomo. Miongoni mwa vitisho hivyo, ripoti msemaji wa kongamano ya shirika hii ni iyo ya mainspekta wanaotishia kufuta baadhi ya walimu kwenye oroza ya malipo na walimu wengine wadokeza madai ya kupokea kupitia simu vitisho vya kuuliwa toka watu wasiojulikana. Jean Bosco Puna kwa mazumuni haya hukumbusha kwamba walimu kama wakongomani wote wana haki ya kudai kwa amani kama inavyozinishwa katika katiba kwa kifungu chake cha 39. Huyu humwomba waziri wa sheria kuimarisha usalama na ulinzi wa walimu wanaogoma kazi wakati huu ambapo DRC yapewa kiti kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Katika barua hiyo hiyo kongamano lile la mashirika la walimu wa Congo yaomba kwa baraza la bunge na seneti kuongeza kiwango cha bageti ya sekta ya elimu ili walimu wanufaike na mishahara mizuri. Hii munaendelea kusikiliza, ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa naye Roneli Ntibonera, Marc Marofimbo na Jean Claude Lokidile. Asante sana, wapendwa wasikilizaji. Katika sehemu hii ya habari zetu tunajielekeza mjini Beni ambapo shughuli za kuondoa uchafu katika yalala mbalimbali mbali inaonekana kuwa ngumu huko Nzuma. Tukisalia mkoani Rwenzori, viongozi pande hiyo ya nchi wanahofia uchafu huo usioondosha kuwa na madhara kwa afya hata mazingira ya wakaaji wa maeneo ya Beni, jimboni Kivu kaskazini kwa kuzungumzia shida hiyo mwenzetu Mark Marufimbo alikutana na Josue Kapisa, akiwa ni kiongozi wa kata Nzuma, nafasi ambapo uchafu huo umeonekana kwa kiwango kikubwa. Tuwasikilize. Chef Josue Kapisa, jambo. Jambo. Hapa kunako mahali pa pakuwanga uchafu ya watu wote, ya umma make public, utaratibu hakuna tena, na kama pia kiongozi wa kartier Nzuma unaona ile hali namna gani? Kitu ya kwanza Alor gisi shie hatuweze kukontrole pubele, n'importe qui anatoka kule musandre ville na gari na tripotere na moto, anasema anajua kule kuko pubele publique na kia tia mchafu kwenye anataka. Alor leo tumekuta kule desordre total jusko pweu gisi, tuko muperiode mwenye kuko maepidemie za nguvunguvu, vraiment risque ya kontamination iko très élevé ndani ya eneo yetu, na hatujui kabisa kama tufanye tena nini na wanaochunguza ile mambo ya uchafu wanasema nini juu ya mambo ya ukingo ya uchafu paske pubele, na kwa vile sekurize na kuna watu wanatumika ndani. Probleme iko ku viongozi wenye wanaweza reglemente ile kazi normalema. Kwetu ilikuwa sawa pendekezo ya kusema kama ilifo kwanza, service yenye iko charge na kufuatilia vitu ya mazingira environnement waone kama wanareglemente vitu pale, kama kutakuwa watu ambao wanaangazia officiellement kama wakuchunga hiyo poubelle publique, wanakuwa na kukua, kunakuwa kitu kidogo ambao wanaweza wapatia come motivation, kisha wao wanakuwa na evakio quotidien. Madeshe zinaweza weza kulungula, wanalunguza zenye nomba kuweka, parske zinomba transformation. Wanangoesha transformation, utakuta vitu vitakuwa kule mzuri kwenye ile pubele. Kuko shimo ya Kabambi, walikuwa na nafaa exploitation ya makariere ya majiwe pale, iko fa zenye baki arange vitu mzuri na kumwanga kule, watamwanga kwa miaka mingi sana, lakini juu haifuatiliwe, njo ile desordre yote inaonekana pale na haone kama kuko shida ya mambo ya afya itazuka huko, kwa sababu kantite ya uchafu niko kule enye haiharibika inashindia enye, enye isha haribika ile kabisa, ndio naacha hata sisi tunaonekana kwa mikro yako kufanya alerte na kusema viongozi kwa nivo yote, nivo lokale kama sisi wenyewe, nivo kominale anakufikia huku mpaka kwenye mea wa muji, waone kama wanaweza jiemblike namna gani juu ya dosia ya hiyo pubel ambao wanataa publike, na vitu haviko kabisa kwa usawa. Pubel publike inastahili na inajengwa, kunakuwa anglo, kunakuwa vile watu ambao wanatumika usiku na mchana pale kwa kufatilia vitu, kwani mtu atakuwa natoka kama ni huku beni, wanaona esko huku wa nord bale batu bakutumika banakuwa donc na motivation nye servisi ambazo ambao zinafuatilia ile mambo a pubele inakuwa na nani na watu wote ambao wanakia mwanga pale mchafu wanakia jifere aregistre comme ça. Sasa tutajua kuko watu mia moja watu kumi ama tano ambao wanakuja, tunaweza fixer na montant forfaitaire pour que tuwezi sasa kuchunga, mtakuwa nalipa hivi na muhimu, mtakuwa natoka quelque chose pour la maintenance ya pubele na ingine itakuwa motivation ya vava tu, venye biko na nanu, utakuta vitu vinaendeka mzuri. Me sai nafanywa tu vae ke vae venye vanakutana kule, vakisha mupatia kitu kidogo, anatia kumfuko, aenda kule, kuko pubeli avata jua kama atakia mwanga wapi, ndio naleta ile utata, na vitu havipendi onekana kama vinaendeka vizuri huku kwenye kata ya kwetu, chef Josue. Kabisa shukrani, accent. Tunajielekeza jimboni Ituri ambapo vyombo vya habari vinakuwa na kazi kubwa katika jitihada za kudumisha amani jimboni humo, ni ujumbe aliyoutoa kiongozi wa ofisi ya MONUSCO pande za Ituri mda wa mazungumzo aliyoendesha na waandishi wa habari katika shughuli zinazoambatana na kusherekewa kwa sikukuu kimataifa ya amani inayoendeshwa kila tarehe ishirini na moja Septemba. Kikao hiki kilichoandaliwa na taasisi inayohusika na mawasiliano kwenye MONUSCO kiliendeshwa mjini Bunia na kugusia jinsi gani kupiganisha habari za uongo. Monusco inadhani kwamba iwapo waandishi habari wataweza kufanya kazi ipaswavyo kwa kutoa habari zenye umuhimu kwa wanamemba wa jamii, hii itasaidia kupiganisha habari za uongo zinazotapanywa na wale wenye kutopendelea ujenzi wa amani pande za Ituri. Mengi zaidi ni katika ripoti hii ambayo ameandaa mwenzetu Jean-Claude Lokidile. Waandishi wa habari arobaini na watatu wakiwemo wanawake kumi walishiriki katika siku hii ya kubadilishana ujuzi na kubadilishana pia habari juu ya shughuli za Monusko. Mpango huo ulikaribishwa na Jean Christian Bafwa wa Radio Kandip ambaye alisisitiza kuwa itawawezesha kweli kupata kwa kupa upesi habari kuhusu Monusko. Unaona, waongozi wa Monusko wanatuunganisha sisi wapashabari, kutufahamisha kutufamisha hali ya kazi yenye wanatenda huko sehemu za njugu, sehemu za magi, namna kana kukinga usalama ya wakaaji. Kupitia ile hali, sisi wapashabari tunakuwa na elimu na mafikiri ya kufahamu kazi yenye wanatenda na sisi kwetu, sisi wapashabari ni kwetu kwenda kuyatetea kwa maredio zetu, kupitia maemision mbalimbali mainformasion mbalimbali hivi waraia wengine wenda kaifahamu sarabibu saraabibu wa redio kana Revelation wa Mjibunya anakubaliana naye akinena kwamba mara kwa mara wanapokea swali kuhusu MONUSCO. Alibainisha kuwa ushirikiano huo unaimarisha uhusiano kati ya vyombo vya habari na MONUSCO si, E, nu, tutapata reponse facilement parce que mlango ya chef de bureau mwenzake. Evodi Akutengwe wa radio na television FDC Ituri alikumbusha jukumu muhimu ya wandishi wa habari katika hali ya ukosefu wa usalama katika mkoa wa Ituri ambapo juhudi za mara kwa mara zinafanyika kwa kurejesha amani ya kudumu. Alisisitiza umuhimu wa kutoa taarifa za ukweli kwa raia Jude Lelosa, kiongozi wa shirika la kiraia wa mkoa la Ituri, ambaye alikuwepo katika mkutano huo, alitoa ongera kuhusu kazi ya MONUSCO anayeendesha katika mchakato wa amani nchini DRC. Alisikitika kwamba mchango huo haijulikani ya kutosha na wakaaji, kumbe matokeo haya ingaliweza kusaidia kupambana habari zisizo za ukweli. Toka Bunia, naitwa Jean Claude Loki Dile, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi.