Mji oh, wa Goma unakabiliwa sana na virusi vya Marburg ambavyo vimeenea katika angalau nchi tatu jirani katika kanda. Viongozi wa afya wanaomba wakazi kuheshimu kanuni za afya ili kujilinda. Waziri wa haki za kibinadamu wa Kongo alishiriki mazungumzo kuhusu hali ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya pili hii huko Geneva. Kampuni ya Beltexco imefunga milango yake pakana ngajiboni Kasai Sandral, jambo ambalo linasikitisha wafanyabiashara wa pahali. Asubuhi njema na karibuni wasikilizaji wapenzi. Kama nilivyotanguliza hapo awali, Mji wa Goma unakabiliwa sana na virusi vya Marburg ambavyo vimeenea katika angalau nchi tatu jirani katika kanda. Tahadhari hiyo imetolewa na daktari mratibu wa mpango wa upanuzi wa chanjo huko Kivu Kaskazini. Kulingana naye, mji jirani wa Gisenyi nchini Rwanda tayari umeripoti kisa chake cha kwanza kilichothibitishwa huku huko Goma kisa cha kwanza kinachoshukiwa pia kilirekodiwa wiki iliyopita. Wakati tukisubiri hatua rasmi ambazo zinapaswa kutangazwa na viongozi wa mkoa Daktari Hans Batei anapendekeza kuheshimu hatua za vikwazo. Kumbuka kwamba virusi vya Marburg ni sehemu ya familia ya filovirus, ambayo virusi vya Ebola pia ni mojawapo. Vinasababisha homa ya joto sawa na Ebola. Takribani visa makumi nne vya maambukizi vimerekodiwa katika nchi jirani ya Rwanda tangu tarehe makumi mbili na nane Septemba na kusababisha vifo vya watu kumi na mbili, kulingana na vyombo vya habari vya kimataifa. Huko Kwilu, waziri wa afya wa mkoa anahamasisha wananchi dhidi ya ugonjwa wa mpox. Kwa mujibu wa daktari Arnold Kapalati, zaidi ya visa mia mbili makumi mbili vikiwemo vifo tisa vya mpox vimeripotiwa katika jimbo hili tangu kuanza kwa janga hilo mwaka huu. Katika mahojiano yaliyotolewa na Radio Kapi siku ya pili hii, anaalika raia haswa kuheshimu sheria za usafi zilizowekwa ili kujilinda dhidi ya ugonjwa huu. Akizungumzia dalili za ugonjwa huu, pia anawaalika wananchi kuripoti kisa chochote kinachohusishwa kuwa na mpox kwa matibabu kwa wakati. Daktari Arnold Kapalati, waziri wa afya wa jimbo la Kwilu, akizungumza na Irene Bomaluzolo. Maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Tunaimarisha ujumbe, kwani imekuwa zaidi ya mwezi mmoja. Gavana amepitisha ujumbe huu kama mimi. Tunaomba idadi ya watu kujilinda dhidi ya monkeypox. Tulisema juu ya yote, ili kuepuka kula nyama ya panya, kuosha mikono yako wakati wote, kujiweka mbali na wale ambao ni wagonjwa. Na hapa pia tunaomba idadi ya watu kuripoti kesi yoyote watakapoiona. Kwa hivyo pindi tu unapoona kisa, lazima uripoti ya haraka timu za wahuduma wa afya ili waweze kushughulikia haraka zaidi. Dalili zote zipo, tulizungumza juu ya homa, upele wa ngozi unaonekana, inaanzia kwenye ncha, utaona inakwenda kwenye vitanga vya mikono, uso na kadhalika. Hadi sasa kesi mia mbili ishirini zimeripotiwa na katika kesi mia mbili ishirini kuna vifo tisa. Watu hawa hutunzwa na miundo ya matibabu ya ndani miongoni mwa kesi hizi mia mbili ishirini kuna watu ambao tayari wamepona na wamerudi nyumbani. Jimboni Kivu Kaskazini, familia za waasiriwa wa ajali ya meli ya tarehe tatu Oktoba kwenye ziwa Kivu wanajiandaa kuwazika wapendwa wao ambao miili yao imepatikana. Kufikia sasa siku ya tatu hii tarehe tisa Oktoba, Kamati ya familia na viongozi wa kitaifa na mkoa walikutana hadi jioni ya jana siku ya pili ili kukamilisha mipango yote ya vitendo na wasiwasi wa familia. Kwa upande mwingine, ujumbe huo ukiongozwa na waziri wa maswala ya kibinadamu ulipeleka msaada wa dawa pamoja na idadi fulani ya majeneza katika hospitali ya Keshero ambako manusura wa ajali hii ya meli wanahudumiwa. Takriban majeneza mengine makumi mbili pia yaliachwa katika hospitali kuu ya Goma kwa mazishi ya leo, yakisaidiwa na serikali. Familia zinazohusika zinaombwa kuripoti katika vyumba vya kuhifadhia maiti siku ya tatu hii asubuhi ili kwenda Minova kwa familia ambazo zimechagua kuzika katika vijiji vyao, na kwa wale waliochagua Goma kwenye makaburi ya makao 2 <tune> Kwa upande wa haki za binadamu maendeleo makubwa yamerekodiwa licha ya changamoto kubwa kubwa kama vile vita mbaya katika eneo la mashariki mwa nchi. Kauli hii ni ya Bi Chantal Shambu Mwa Vita, waziri wa haki za kibinadamu, wakati wa mazungumzo ya maingiliano yaliyoimarishwa kuhusu hali ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya pili hii huko Geneva. Anasema kuwa wizara yake imezindua tafiti za kijamii kwa lengo la kujua matatizo ambayo Wakongo wanakabiliana nayo kuhusiana na haki zao za kimsingi. Kwa upande wake, mkuu wa MONUSCO Bintu Keita alikaribisha uungwaji mkono unaoendelea wa baraza la haki za kibinadamu kwa mamlaka ili kusaidia kazi inayofanywa katika eneo la haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wakazi wa Kongo wamechoshwa na ghasia, migogoro na mambo ya kutisha ya maisha yao ya kila siku. Wanahitaji zaidi ya yote kuwazia wakati ujao. Taarifa ya siku ya pili hii kutoka kwa Volker Turk, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Kibinadamu. Hii ilikuwa wakati wa mazungumzo ya maingiliano yaliyoimarishwa kuhusu hali ya haki za kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaliyofanyika Geneva, Uswisi. Kulingana na yeye, hali ya haki za binadamu nchini Kongo inaendelea kuwa mbaya mbele ya macho yetu kutokana na mchanganyiko wa kuongezeka kwa unyanyasaji wa maslahi ya kikanda na kimataifa ya makampuni ya unyonyaji na udhaifu wa hali ya haki. Anasema kuwa kati ya mwezi Juni mwaka jana na Mei mwaka tunao, asilimia makumi nane na tano ya unyanyasaji na ukiukwaji wa haki za binadamu ulifanyika katika majimbo yanayoathiriwa na migogoro. Mkuu wa Monusco Bintu Keita alikaribisha uungwaji mkono unaoendelea wa baraza la haki za kibinadamu kwa viongozi wa Congo kusaidia kazi inayofanywa katika eneo la haki za binadamu nchini Congo. Mkuu wa Monusco pia anakaribisha juhudi zinazoendelea za kikanda na kusainiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya DRC na Rwanda, akisikitishwa na mzozo wa usalama unaoendelea Kivu Kaskazini na Ituri haswa. Bintu Keita anathibitisha kwamba Monusco itaendelea kutoa msaada wake kwa mwezeshaji na Samir RDC kwa watia saini wa mikataba ya kikanda lakini pia kuunda mfumo wa kuheshimu haki za binadamu. Kwa hivyo anasisitiza haja ya kuhifadhi uhuru wa kutembea wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa ili kutekeleza mamlaka yake yenye lengo la ulinzi wa raia, tahadhari ya mapema mifumo ya kukabiliana na ufuatiliaji wa haki za binadamu. Zaidi ya wafungwa mia mbili makumi tano kutoka gereza Kasapa mjini Lubumbashi waliachiliwa huru hii siku ya kwanza. Hafla hiyo iliongozwa na waziri wa sheria. Kulingana na Constant Mutamba, lengo ni kupunguza msongamano wa magerezani na pia kupigana dhidi ya kukamatwa kiholela. Kwake jela haifanywi kwa kosa lolote tu kwa sababu kuna ukweli ambao mtu anaweza kuhukumiwa vifungo bila kutumikia kifungo. Taarifa ya jangandu wa ni wafungwa wenye furaha ndio walimsubiri waziri nchini ya usikae na maswala ya sheria Constant Mutamba, baada ya kutembelea nafasi mbalimbali mbali wanapoishi wafungwa, mafiga hata shamba za mbogamboga zinazosimamiwa na wafungwa wale kwenye jela ya Kasapa. Wadhiri alijielekeza nafasi alipokuwa akisubiriwa na wafungwa. Hii ni kabla viongozi wa jela kuita majina ya wale watakaowekwa huru. Miongoni mwao ni wafungwa waliohukumiwa kwa makosa mbalimbali mbali na pitisha sehemu kubwa ya hukumu yao kifungoni, pamoja na wafungwa waliogonjwa sana. Wale walioendesha makosa ya ubakaji, kuhusika katika kundi la wajambazi wale wenye walioshiriki ndani ya vikundi vinavyomiliki silaha na wizi kutumia silaha, awakufaidika na hatua ya kuwapa uhuru wafungwa. Miongoni mwa wafungwa waliokuwa wakigonjwa wamoja walisema kwamba walipitisha miaka kadhaa jelani bila kupelekwa mbele ya vyombo vya sheria constant mutamba aliwashauri wale waliofunguliwa kutoendesha makosa na kuwa wakaaji wazuri jueni kuwa kwa kiwango cha wafungwa 618 kwa sasa jela ya kasapa inakuwa na wafungwa 2719 kampuni ya beltexco muuzaji mkuu wa jumla wa bidhaa kadhaa za viwandani anaamua kufunga milango yake huko Kananga. Kwa kufahamu hali hiyo, shirikisho la kitaifa la biashara ndogo na zakati la Kongo FENAPEC lina wasiwasi wasi kuhusu hatua hii. Miongoni mwa sababu zilizotolewa ni ugumu wa kampuni ya Beltexco ambayo baada ya kuagiza bidhaa zake kutoka nje ya nchi haiwezi kuzisafirisha hadi Kananga kutoka bandari ya Ilebo kutokana na ukosefu wa treni bidhaa nyingi zinazoletwa zinaisha muda wake na kutupwa hivyo kusababisha hasara kubwa kwa kampuni. Makamu wa mkuu wa mkoa wa fenapek Kasai Central amekasirika kwa sababu wahudumu wengi wa kiuchumi wanaofanya kazi Kananga walikuwa wakipata vifaa vyao kutoka kwa msambazaji huyu mkuu, Jean Pierre Kamwabo katika maoni yaliyokusanywa na Francois Kadima na na kutafsiriwa hapa na Jean Desire Kanyama, tayari walishaondosha vitu vyote katika viwanda vyao. Ni jambo inayotutia katika wasiwasi, sababu tunafahamu lazima jimbo letu katika kuwepo kwa Beltesco, memba wengi wetu wanauzisha bidhaa kupitia kiwanda hicho kikuu, na viwanda vidogo na vikuna vya kadiri vinauza katika kiwanda Beltesco. Ni wasiwasi wasi, sababu hakuna tena bidhaa mahali hapa ni wasiwasi wasi kwa jimbo letu. Jana ilikuwa zamu ya Unibra iliyoenda na tulilipa vinyume hii, leo ni Betesco na kesho itakuwa zamu ya viwanda vingine. Serikali ya jamhuri inapashwa fungua macho. Tulikuwa na mshangao kusikia kwamba Beltesco iliarifu wizara na wakuu wengine wa kiserikali na waliruhusiwa na wizara hiyo. Mgeni wetu ni mratibu wa mkoa wa mradi wa uimarishaji na ufufuzi mashariki mwa DRC Star Est huko Kivu Kaskazini. Atatueleza kuhusu misheni yake ya wiki mbili katika jiji na tarafa la Beni ambayo ilikuwa ya utambulisho wa miradi ya msingi ya kijamii na kiuchumi itakayofadhiliwa, hususan ujenzi wa shule za umma vituo vya afya na ujenzi wa chemchem -chem za maji ya kunywa na ukarabati wa baadhi ya barabara za mijini na zile za huduma za kilimo katika mji na wilaya ya Beni. Jean Claude Kasomo, mratibu wa mkoa wa Star Est katika Kivu Kaskazini, anazungumza kuhusu mada hii na Mark Marofimbo. Jean Claude Kasomo, jambo, jambo. Wewe ni msimamizi mkuu, kiongozi wa Star Est jemu na Kivu Kaskazini. Tayari umemaliza juma mawili hapa mjini Beni na mtaani Beni katika uchunguzi mbalimbali mbali ya miradi tunaweza kuelewa nini kuhusu kazi hiyo? Tumekuja hapa mwezi wa saba kwa kuweza kuzungumza na raia wa muji wa Beni kuhusu muradi wetu, kazi ambayo muradi imekuwa imetarajia kufanya. Tumefanya juma mbili tukikuwa tukifikiri pamoja na raia kuona namna gani tunaweza kuanza hiyo kazi, na kwa hiyo tumepita katika makata mbalimbali mbali, kata nane katika muji wa Beni na katika magroupement tumepita katika groupement mnane pia katika territoire ya Beni, na ilikuwa na lengo tu ya kuweza kuzungumza na raia katika makata na katika magroupement kusudi waweze kuchagua katika kila groupement hizo mnane ambayo tumepita ndani na katika kata mnane waweze kuchagua kituo iko ya elimu au ya afya ambayo wanaweza penda tuweze kuwajengea na wamechagua hizo kata mnane katika mji wa Beni na katika teritoari ya Beni wamechagua, na tunawaza kama Mungu akisaidia kwa siku za usoni, tutakuwa tumeanza kazi. Na pia tutakara, tutaangalia kazi ya kuweza kukarabati barabara ya kutokea maboya mpaka kantini, na pia hapa barabara ya kuka mpaka mavivi, na pia boulevard Beu kilomita kumi na nne na vipande tatu. Uliongelea kazi mbalimbali mbali ya ujenzi, tunaweza kuelewa ni nini kwa kweli kitaendeka? Tumechagua katika mji wa Beni vituo munane, kituo moja kiafya na vituo saba vya masomo sekondari na primari. Na katika teritoire pia tumechagua vituo tano vya vya elimu na makusema masomo na vituo vya afya tatu. Haiko sisi ambayo tumechagua, tumesema kama ni raia kupitia uh, mkusanyo ambao alifanya katika kila kata hapa mjini wa Beni, na katika groupement ni wao wenyewe ambao walikuwa wakichagua katika groupement yao, wanasema sisi tumeona kama ni kituo fulani ambao ni lazima kwa kuweza kutusaidia kujenga, na niyo kazi ambayo tumefanya nao. Kwa nguvu ya Mungu, tunarudia siku ya tatu tutakuwa na mkutano pembeni ya gavana na wa konseye wake na wengine wakuu viongozi wa, wa jimbo kwa kuweza kuvalidate hizo miradi kumi na sita na hizo barabara tatu na kisha hilo tunaweza anza hiyo prosesus ya kutafuta wale ambao watajenga hiyo, hiyo vituo mbalimbali na hiyo watatengeneza barabara na pia kutafuta raia ambayo itatumika kwa hiyo barabara mbalimbali, lakini tunawaanza kama saa zingine mwezi wa kumi na moja. Mea, lakini mbele ya mwisho mwezi wa kumi na mbili tutakuwa tumeanza kazi. Na wakaji watachangia nini katika mradi huu na wanakuwa na ujumbe gani kwao? tunawaambia turaia kama wanajua kisi tulikuwa tukisema kama miradi yote ni yao. Ni wao ambao wamechagua hizo miradi na tunaomba waweze kuisindikiza. Na kuisindikiza ni kusema nikuweza kuifuatilia. Na wakiifuatilia tangia mwanzo mpaka mwisho. Ni wao ambao watatumika ndani . Wakati wanalomba mendevi ni yao watatumika ndani na kumwisho ni kusema wakati takuwa tumaliza tawarudishia anaposha deja kuwaza kuwaza na muna gani wateza kuchunga, sababu haiko yetu, na muna gani wateza kuchunga kikuwa kiyo inavunjika haiko pia tena. Miradi takia kutengeneza kikuwa siriri inavunjika haiko pia, ni kusema anze kufikiria deja kupitia kamati zao za entretien kuyua na muna gani wataweza kuchunga hizo miradi ambayo tutajenga pamoja. Jacques Claude Kasomo, shukrani. Aksanti. Huko Bunya baadhi ya wazazi bado hawajaweza kuwaandikisha watoto wao katika shule za msingi za Anuarite na Saint Luc ambazo zinafanya kazi katika kambi ya wakimbizi wa vita ya Kigonze. Sababu ni kwamba hakuna tena nafasi katika shule hizi ambazo tayari zimejaa. Wanasema wamegundua kuwa wiki moja baada ya shule kuanza, Watoto waathiriwa wa hali hii wanamiminika mitaani kuomba na kutangatanga wakiwa na wasiwasi. Wasimamizi wa shule hizi wanaomba serikali na washirika wake kuwasaidia. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Maelfu ya watoto wenye kuwa na umri ya kwenda shuleni, wahanga wa mashambulizi ya wanamgambo, wananyimwa haki yao ya maadhibisho mwaka huu wa masomo ndani ya shule Anwarit na Saint Luc ndani ya kambi la wakimbizi Kigonze na ISP hapa mjini Bunia. Wazazi wao hawakupata nafasi kwa kuandikisha watoto, darasa zote zinajaa na wanafunzi. Sikitiko kwa mama huyo wa umri ya miaka makumi ine ambaye anajiswali kuhusu watoto wake. Me yakushangaza, banakamata tu batoto sen satrati. Me batoto mingi bapana soma hapa, mapato kinye batu bako atafuta ni ya chakula tu, hakuna kinye batalipa. Na ile sekondari kule nje, batoto mingi benye bako saa hapa bale bote bako bako nakala hapa, me bapana pata fasi. Saa unauliza maneno masomo huko pale kidogo, balisema batakamata batoto wengine batie tie ku masomo mengine ipali wezekana, yele batoto banabakia tu ku babungine. Wazazi wa moja wanasema ya kwamba walitoa majina za watoto watoto wao ili waandikishwe shuleni lakini kwenye orodha ya wanafunzi hakuna jina ambalo lilionekana. Wengine miongoni mwao watoto ambao walimaliza shule la msingi wanakosewa na fedha ili kuwapeleka watoto kwenye shule la kisekondari. Batoto yetu banakosa fasi ya masomo, ne bashe de blog vile balindika batoto sasa. Jina batoto ile direktena anasema jina batoto ile pana fika kumukono yabo, tuona uba batoto yetu basoma Apana, ba bayoto bakia baanje angaika barabara si pana hiyo, kama tutaendandikisa bayoto wapi? njo batoto bana baka bila masomo, na ile inakuwa na shida gana, wakati batoto banabakia chini chini, vil bapaznda ko masomo ive njo tunapenda bangisa ba, bayoto kwa masomo badalo bengine bana bakia mungine bole bangisa baba ukumasonu. Magumu ya wakaaji hawa wakimbizi hii yanaendelea kuwa nyingi ili kuwahudumia watoto wao, ni kama vile ukosefu wa chakula na maji safi, feza na hata choo ndani ya kambi hilo la wakimbizi. Wakaaji hawa wanasii serikali kuwasaidia ili wawe na uwezo wa kusomesha watoto wao. Hapa shida tu sinaona ukosefu wa masomo, masomo yanakosekana sana. bengine pa... banapase okay. sekondere mwakusoma pana bei ya masomo napita si kilo wkoenda kupalur apataka 2000 francs ileneokakamulia batoto dawa ye. Pana shule la msingi Saint Luc linakabiliana na, na shida nyingi kama vile ukosefu wa vyumba vya masomo viti vya watoto na hata choo safi ndani ya shule. Toka Bunia, mimi ni kiripoti mimi mimini Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Habari za asubuhi ya leo zinaishia hapo, zinesha kwa kutufuata.