Meli ya Merveille de Dieu ilizama siku ya nne hii kwenye ziwa Kivu jimboni Kivu Kaskazini. Watu makumi mbili na tatu wamekufa, makumi tano na nane walinusurika. Bei ya mafuta ya petroli nchini Kongo imeshuka. Ni kwa amri ya waziri wa uchumi wa kitaifa Daniel Mkoko Samba, amri iliyoanza kutumika hii siku ya nne. Wafanyakazi wa kampuni ya serikali ya Sokimo wamegoma tangu wikendi iliyopita, wanadai malipo ya mishahara yao ya miezi zaidi ya mia moja. Ha, mjambo na karibuni wasikilizaji wapenzi Kabla ya yote mjue kwamba timu ya wachezaji wa mpira ya Leopard chini ya umri ya miaka makumi mbili ilishinda fainali ya mchuano wa CAN event katika ukanda wa shirikisho la soka la Afrika ya Kati UNIFAC hii siku ya 4 tarehe 3 Oktoba kwenye uwanja wa Masamba Deba waliwashinda wale wa Diable Rouge wa Congo Brazzaville kwa mabao mawili kwa moja. Katika nusu fainali vijana wa Gibu Casa waliwatoa wale walionza Ndomptable wa Cameroon. Kuzama kwa boti ya Merdi hii siku ya nne asubuhi kwenye ziwa Kivu kulisababisha maisha ya watu wengi na uharibifu mkubwa wa mali. Boti hii iliyokuwa ikitoka Minova katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini ilipinduka karibu na kuingilia bandari ya Kituku katika jiji la Goma. Ilibeba mamia ya abiria na mizigo. Ni nini hasa kilitokea? Denis Lukeso alienda bandarini na kutupatia ripoti hii. Kilio na machozi ndio vilionekana huku na kule, msituko hisia na huzuni vilikuwa kubwa sana katika bandari ya Kituku Alhamisi hii siku ya soko. Kuna maombolezo katika jiji la Goma na Minova huko Kivu ya Kusini. Tukio hili linatokea Alhamisi tarehe tatu Oktoba mwaka huu wakati mashua hiyo ilipokuwa ikijaribu kutia nanga, ikiwapeleka abiria na mizigo kadhaa. Kulingana na ushuhuda wa kwanza uliokusanyishwa kwenye tuvuti mashua ilikumbana na matatizo katika maji na kusababisha ajali hii mbaya ya meli, kama alivyoshuhudia mkaaji huyu ambaye alikuwa kwenye mashua ingine. Nilikuwa mbato ingine, nilikuwa nangia Goma. Tukua kusekanti metra hivi na hile ingine bato. Halo, tuzaruba likuwa iko mingi sana, ile bato nikaona inapengamia ngambo moya ikarudia tena, ikamwanga watu. Ikaanza shuka, ikabonea mara moja. Ikashuka na watu yote, yote, yote, yote. Wengine baka selema kumai. Jio ma intervention zilianza kuyakuya na kuzola zola. Bajima mefikia, umwe nonanti porusai mezama na shirika la raia la buzi pa Minova, huko Kivu Kusini linasema lina wasiwasi kuhusu maafa haya ambayo yamesababisha wahanga wengi miongoni mwa abiria na wafanyakazi. Linatoa wito kwa serikali za majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini kuwa na uwezo wa kutumia hatua kwa watu wanaosafiri kwa mashua kwa habari hiyo hiyo watu makumi mbili na tatu wamekufa, makumi tano na nane walionusurika na hasara ya mali kama hiyo. Ni matokeo ya muda ya mkasa uliotokea kupitia kuzama kwa boti ya eh, Merveille de Dieu kwenye bandari ya kituku huko Goma. Makamu waliwali alitoa tathmini ya muda jana jioni, tarehe tatu Oktoba. Shughuli za uokoaji kujaribu kuwatafuta watu wanaowezekana kuwa walinusurika katika ajali ya meli ziliendelea hadi mwisho wa saa za baada ya saa sita mchana siku ya nne hii huko Goma. Viongozi wa mkoa walikusanya huduma zote za kimsingi za matibabu pamoja na miundo mingine ya matibabu katika eneo hilo, ili kutoa msaada kwa waathiriwa. Magari ya kubebea wagonjwa, magari ya kubebea maiti na vyombo vingine vya kibinafsi vya watu binafsi vilikuwa vikihusika katika uondoaji wa abiria waliookolewa na mabaki ya watu walioangukiwa na meli katika hospitali na vyumba mbalimbali vya kuhifadhia maiti vya jiji hilo. Na ukosefu wa usalama huko Goma, mwanamke mmoja alipigwa risasi na kuuawa usiku wa kuamkia hii siku ya nne na majambazi wasiojulikana katika kata Keshero katika manispa Goma. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari, tukio hilo la kusikitisha lilitokea majira ya saa mbili na nusu usiku kwa saa za huko, ambapo watu hao waliokuwa na silaha walifanya uvamizi katika makazi yake ambayo si mbali na hospitali ya Sebseandosho. Mjane huyu ameuawa tu mwaka mmoja baada ya mumewe, mtu mashuhuri katika eneo hilo, pia kuuawa huko Goma katika makazi yake. Tukio hili la mara nyingine tena limewatumbukiza wakazi wa Goma katika hofu, katika kukabiliana na vurugu hizi zinazozingatiwa hivi sasa jijini. Naibu waziri mkuu, waziri wa uchumi wa kitaifa Daniel Mukoko Samba, alitia saini siku ya tatu hii amri ya kurekebisha bei ya mafuta ya petroli nchini Kongo. Kwa mujibu wa amri hii inayoanza kutumika siku ya nne hii, bei ya lita moja ya mafuta kwenye vituo vya kuuza mafuta hiyo inashuka kutoka franga elfu tatu mia tatu makumi nne hadi elfu mbili mia tisa makumi tisa za Congo magharibi mwa nji, wakati mafuta aina gazoil inauzwa kwa franga elfu mbili mia tisa makumi saba na tisa za Congo badala ya elfu tatu mia nne makumi tatu na tano kama kawaida. Tuzungumzie uhaba wa sima kwenye soko la Kinshasa. Katika mji mkuu, karibu maeneo yote panapouzwa sima, hakuna bidhaa hii. Ni moja ya matokeo ya moja kwa moja ya harakati za mgomo wa chama cha wasafirishaji wa bidhaa nzito za Kinshasa na Congo Central, na matokeo yake ni kwamba kuna uvumi juu ya bei, kwa wale ambao bado wana kidogo ya bidhaa hiyo. Mfuko wa sima unauzwa kati ya franga elfu makumi nne na tano na elfu makumi tano na tano au hata zaidi. Hali hiyo pia inahusu bidhaa zingine, haswa vyakula vibichi na bidhaa zingine zinazotengenezwa kutoka nje kupitia Congo Central kwake kwa mfanya biashara wa saruji Nestor Maroi anaye viwanda mtaani Monga Fula, mgomo huo na haribu uchumi wa mji wa Kinshasa. Anasema viwanda vyote vipo wazi, wenye kutafuta saruji au apate kitu. Na siyo tu saruji, anasema Nestor Maroi, bali chakula cha baridi kutoka nje na vifaa vya kazi za ujenzi, na vyote vinapanda bei sababu ya ukosefu katika soko mjini Kinshasa. Hata hivyo, ni saruji ndiyo yenye kuguswa sana na mgomo huo, na wanaojenga wanaa kwa sababu wanasimamisha makazi. Mfano wa Gabriel Kwenge na Lolo anayesema ni magumu sana. Huyo alitembea katika viwanda vya mtaa wa Ngaliema bila kupata saruji, hata katika viwanda vikubwa sawa Kongo Fitir, hakuna saruji. Gabriel Kwenge na Lolo anasema hakuna namna ya kutumika kazi za ujenzi wakati huu, na zote zinasimamishwa sababu hakuna hata kilograma moja ya saruji. Vifaa vingine vinaguswa sawa chakula cha baridi kutoka nje. Anaonyesha manunguniko yake bibi Mirai Chela, anaitwa mama na mwenye kutumika katika sekta hiyo anajulisha kwamba kuna ukosefu wa chakula katika vyumba vya baridi na bei inapanda sana. Bibi Mirei Chela anasema ni magumu maisha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna kunungunika kunako Sokimo. Wafanyakazi wa kampuni hii ya serikali wamegoma tangu wikendi iliyopita, hasa Kinshasa, katika jimbo la Chopo, katika Ituri na katika Hotuele. Kulingana na Roger Katende Vingi, makamu wa pili wa mkuu wa ujumbe wa muungano wa kampuni ya uchimbaji madini ya Kilomoto, kuna wafanyakazi zaidi ya 2500 ambao wanadai malipo ya mishahara ya miezi 118. Katibu mkuu wa umoja wa Eco Eve de la Conscience Ouvriere inayohusishwa na kampuni hii, katika tangazo iliyofanywa kwa vyombo vya habari siku ya pili mjini Kinshasa, inazungumza kuhusu kile anachoeleza kama uhalifu wa kijamii katika Sokimo huku akitaka ukaguzi wa ijef. Armand Osase analaani utiaji saini wa mikataba kwa manufaa yao binafsi, ubadhirifu na uuzaji wa mali za kampuni hii pamoja na usimamizi mbovu. Alimwambia, Jean Desire Kanyama. Gronya la Sokimo: "E ni uzuni na sikitiko mambo yanayoendeshwa katika kiwanda Sokimo ni maovu ya kijamii. Wafanyakazi wanadai malipo ya miezi mia moja kumi na mnane ya mishahara yao, wanasumbuka sana, wanafariki kwa wingi, na hiyo yote kinyume na maelekezo ya rais wa jamhuri kutoka mkutano wa shauri ya mawaziri wa mia moja na kumi. Rais aliomba memba wa serikali waangalie vema masharti ya kijamii. Wafanya ya wafanyakazi wa jamhuri wajamuri ya kidemokrasia ya Kongo wafanyakazi wa Sokimo wanaomba kuvunjwa kwa mkataba uliosainiwa na viongozi usiofaidisha kiwanda hicho na uliosainiwa kinyume ya vipengele 56 na 57 vya katiba ya jamhuri. Tena wanaomba serikali na mawaziri wa sekta hiyo yaani wa madini na wa viwanda vya serikali waongoze uchunguzi kifedha wa ndani. Wakuu wa kiwanda wanapokea fedha nyingi, wakati wafanyakazi wanaishi katika ukosefu mkali. Hatukufanikiwa kupata maoni ya viongozi waliohusishwa na wafanyakazi wa Sokimo. Katika mji wa Matadi, jimboni Kongo Central, kazi ya dharura ya kukarabati barabara za mjini kuwa za kisasa iliyozinduliwa upya tangu tarehe 17 Agosti mwaka tunao, inaendelea bila kizuizi. Kazi hii iliyofadhiliwa na serikali ya mkoa na kusimamiwa na huduma ya kiufundi ya ofisi ya barabara na mifereji ya maji ovede, inalenga kuboresha miundombinu ya barabara ya mji mkuu wa Congo Central. Wakazi wa Matadi, wanaofurahia maendeleo ya kazi hii, wanatamani kuona kazi hiyo inakamilika kabisa. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunarudi, zaidi ya watoto elfu makumi mbili na sita wenye umri wa miezi zero hadi miaka mitano, wengi wao waliokimbia makazi yao kutokana na vita, wanatarajiwa wiki hii kupokea chanjo za kawaida katika eneo la afya la Buhimba na Bulengo, magharibi mwa Goma. Kampeni hii ya kufikia hatua inayoungwa mkono na Medecins Sans Frontieres inatekelezwa na eneo la afya la Buhimba katika mtaa wa afya wa Goma eneo hili lina angalau kambi saba za wakimbizi na wanakadiriwa kuwa wakazi elfu mia nne pamoja na watu waliohamishwa na watu asilia. Wakazi hawa wote wanakabiliwa na changamoto ya kupata huduma bora za matibabu pamoja na hali duni ya maisha. Siku ya utalii duniani huko Goma, ukosefu wa usalama unawaweka wanafunzi kubaki madarasani, hivyo kuwanyima kugundua utajiri wa eneo lao. Mkuu wa chama cha shule za kibinafsi zilizoidhinishwa ASONEPA katika Kivu Kaskazini anaomba amani irejeshwe ili kuruhusu watoto kufaidika na masomo ya matembezi na ugunduzi kuzunguka na nje ya jiji. Jules Kihuo Ndonga alipokelewa na Rosali Zawadi, na yeye ndo mgeni wetu wa siku. Tufuate Bwana Jules Kihuo Ndonga. kulingana na sikukuu ulimwenguni ya utalii, namna gani shule jimboni Kivu Kaskazini, hasa mjini Goma, uh, munahimiza watoto kwa kuenda kuvizite maeneo mbalimbali mazuri inayokuwa kando ya mji wa Goma? sisi ndani ya shule za kipekee kama vile shule zingine tunakuwa na shida kubwa sana kwa wakati huu, kwa muda huu, sababu wakati ya mbele, wakati vita bado haija ingia ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini, watoto walikuwa wanajifunza makuru fulani fulani ndani ya masomo, na ilitubidi kuwatosha kuwapeleka fasi kama vile Mugunga kuona Lac Vert, Sake kuona Riviere Mubambiro, na kwenda vilevile ndani ya mapatirage mbalimbali, na walikuwa kabisa wakimaterialize maleson ambazo tulijifunza ndani ya shule ndani ya masomo, wakifanya ile madesante kama vile visite touristique. Na sasa kwa leo kupitia vita kupitia kukosewa na amani ndani ya jimbo letu la Kivu ya kaskazini particulierement ndani ya vile ya Goma, inafunga watoto kutofika tena panafasi ile kwa kuweza kudekuvriri maleson. Tunakuwa bloke sababu ya kukosa amani ndani ya jimbo letu la Kivu ya kaskazini. Sasa kwa leo, sijuo mnatembezea watoto mahali gani, tuko totalema bloke. Leo kutoka tu ndani ya centre ville ya Goma kufika Mugunga inakuwa shida kutoka ndani ya muji ya Goma vile ya Goma kuvuka aeroport inakuwa shida. Sababu gani? Sababu wakati tunakuwa hata ndani ya shule tukifundisha watoto wanasikia mabomu zinaanguka kule na kule, na ile naogopesha na inafunga watoto kutovuka aeroport, kutovuka Mugunga kwa kusema twende tufanye ile visite touristique. Tuna tunajikaza kwa watoto wa shule la maternelle kuwapeleka kwenye masoko karibu karibu, sawa vile soko ya Virunga soko ya lanini, sababu ni pale ambapo tunaona kama usalama ingali kidogo, lakini kikuwa kuvuka aeroport kuvuka Mugunga inakuwa shida kabisa, shida kabisa, kusema watoto waende kuvizite na kuangalia madekuverte fulani fulani, kupitia maleso ambazo wanasoma ndani ya shule. Na sijue pendekezo gani munayo kwa viongozi, ili muweze vizuri kuadibisha watoto kama inavyofaa. sisi pendekezo letu ni kusi wakuu viongozi watuletee amani, wamalize vita. Vita ikaisha itakuwa mzuri, sababu vita inaleta violence, vita inaleta mauaji, vita inaleta woga na ina perturber maaktivite zote ndani ya shule vilevile vile, ndani ya maaktivite mbalimbali eh, zenye population inafanya eh, commerce na kadhalika, bitu yote binakuwa perturber sababu ya vita alors Tunasi, tunaomba wako viongozi watuletee amani wakimaliza vita ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini. C'est vrai sites touristiques ziko mingi sana, kunakuwa volcan, kunakuwa lac vert, tukao tuna visite lac vert tunakuwa vilevile na mapatirage mbalimbali, lakini sababu njia inafungana sababu ya vita yote yote yote imeshimama na watoto wamekuwa limité kuma découverte mbalimbali ndani ya maleson ambazo wanafundishwa na walimu wao ndani ya shule mbalimbali vale. Bwana Jules Kiuondonga nakumbusha kwamba unakuwa kiongozi wa shirikisho la masomo za upekee asone pa Kivu Kaskazini. Na kushukuru mama journaliste anasema asante. Katika jiji la Beni madereva wa magari ya usafiri wa mjini ya vifaa vya ujenzi wanadaiwa kuwa chanzo cha matukio kadhaa ya ajali katika jiji hilo. Kwa upande wa polisi wa trafiki barabarani, inasema kwamba ni madereva wote wa magari kwa jumla ambao wanapaswa kufahamu kuheshimu kanuni za barabara kuu. Bo anaripoti kuaminiana naye kamanda wa polisi ya usafirishaji mjini Beni. Kwa miezi sita uliopita, walirikodi ajali 28 mjini, ikisababisha watu wanane kuharibiwa maisha, watu zaidi ya 20 kujeruhiwa, kati yao wanane vikali sana. Wakazi wa washota vidole wadereva wanaotembeza magari za kubeba vyombo vya ujenzi na kadhalika mjini ya aina ya canter, ikiwa waendesha magari kwa mwendo wa juu sana mbiombio jambo hili halikubaliki kabisa, kwani kuna wadereva wanaokuwa katika mashirika zao na wengine washe kueko, na ni wao washutumiwa kutembeza magari kwa mwendo wa nguvu, alisema Elvis Mwindo dereva mjini Beni. Kungambo ile nitakatala, kwanza kwa ngambo yetu sisi wa shoferi ambao tunaishi ndani ya vikundi, kwani wanatufundisha namna ya kuishi kwenye kazi yetu hii ya kutembeza magari, ila nimeona kuko kofuzio kubwa kati ya population inafanya kofuzio yetu sisi washofer wenye tunaishi ndani ya kundi, na ambao wenyewe wiko nje ya kikundi, wanaishi wanadepandre na wao peki, wale njo wanajikomporte na ile tabia ya kulewa, kwani wameshindwa mikataba yetu ya kikundi na ile hali ya bombovu. Wakati wanaenda jikomporte vile, wana wa population wanafanya kofuzio yetu sisi, wanageneralize ile maprobleme kubwa. Kubwa, kubwa zile za madroge mavites wanatuwazia sisi wote, ijapokuwa ni wale wenye wanaishi inji ya kikundi njo wanakuwa walevi na wanatembeza mavitesi kubwa kubwa na njo maana vo wanaishi inji ya kikundi. Matsonge Shukurani, mkurugenzi wa shirika Astrataf ya watembeza magari aina kantere mjini Beni, aongelea tatizo hilo hilo na kupendekezea viongozi kukazia uchunguzi wa madereva wote mjini. Tunakuwa na makandere mingi ndani ya vile, zingine ziko identifie na zingine haziko identifie mee zetu zenye tunaangadre ba vashofere tunapimaka, vaoneshagize vanapasha kuwa na permis de conduire na vanapasha tembia mu mumanendo ya mzuri juu ya kuepuka maaksida. Me tunakuwa na difikulte magari zishakuwa mingi ndani ya vile zenye haziko identifier na haziko mu association fulani, na njo zenye zikonakimbia ndani ya vile, na yote inaonekana kokander, mara mwingi inakuwa ni magari tu za association mbali na hawa kuna pia madereva ya magari ya usafirishaji ya pamoja na wale wa pikipiki ya gurudumu tatu wanaoshotwa vidole kuendeza kwa mwendo wa nguvu mjini Beni na kusababisha ajali nyingi barabarani. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Naam, ni ripoti hiyo ya Mark Marofimbo ambayo inafunga idhaa ya asubuhi ya leo kwenye Radio Kapi. Aksandi kwa kutufuata.