Radio Okapi. Meli moja ilizama siku ya nne hii asubuhi kwenye Ziwa Kivu jimboni Kivu Kaskazini. Hakuna tathmini ya ajali hii ya meli hadi sasa. Bei ya mafuta ya petroli nchini Kongo imeshuka. Ni kwa amri ya waziri wa uchumi wa kitaifa, Daniel Mukoko Samba, amri iliyoanza kutumika siku ya nne hii. Wafanyakazi wa kampuni ya serikali ya Sokimo wamegoma tangu wikendi iliyopita, wanadai malipo ya mishahara yao ya miezi zaidi ya mia moja. Karibuni wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa Redio Kapi, habari kamili Kuzama kwa boti ya Merdi hii siku ya nne asubuhi kwenye ziwa Kivu kulisababisha maisha ya watu wengi na uharibifu mkubwa wa mali. Boti hii iliyokuwa ikitoka Minova katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini ilipinduka karibu na kuingilia bandari ya Kituku katika jiji la Goma. Ilibeba mamia ya abiria na mizigo. Ni nini hasa kilitokea? Denis Lukeso alienda bandarini na kutupatia ripoti hii. Kilio na machozi ndio vilionekana huku na kule, msituko hisia na huzuni vilikuwa kubwa sana. Katika bandari ya Kituku Alhamisi hii siku ya soko, kuna maombolezo katika jiji la Goma na Minova huko Kivu ya Kusini. Tukio hili linatokea Alhamisi tarehe tatu Oktoba mwaka huu, wakati mashua hiyo ilipokuwa ikijaribu kutia nanga, ikiwapeleka abiria na mizigo kadhaa. Kulingana na ushuhuda wa kwanza uliokusanyishwa kwenye tuvuti mashua ilikumbana na matatizo katika maji na kusababisha ajali hii mbaya ya meli, kama alivyoshuhudia mkaaji huyu ambaye alikuwa kwenye mashua ingine. Nilikuwa mbato ingine, nikuwa nangia goma, tukua kusekanti mita hivi na hile ingine bato. Alors, zaruba likuwa iko mingi sana. Ile bato nikaona inapengamia ngambo moya, ikarubia tena, ikamwanga watu, ikaanza shuka, ikabonea mara moja. Ikashuka na watu yote, yote, yote, yote, wengine baka selema kumai. Jio maantirevasyo zilianza kuyakuya na kuzola zola, wengine mamefikia, umwe nonanti kursa imezama na shirika la raia la buzi pa Minova huko Kivu Kusini linasema lina wasiwasi kuhusu maafa haya ambayo yamesababisha wahanga wengi miongoni mwa abiria na wafanyakazi. Linatoa wito kwa serikali za majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini kuwa na uwezo wa kutumia hatua kwa watu wanaosafiri kwa mashua. Kwa habari hiyo hiyo huko Kivu Kaskazini, shughuli za uokoaji kujaribu kuwatafuta watu wanaowezekana kuwa walinusurika katika ajali ya meli ziliendelea hadi mwisho wa saa za baada ya saa sita mchana siku ya nne hii huko Goma. Viongozi wa mkoa walikusanya huduma zote za kimsingi za matibabu pamoja na miundo mingine ya matibabu katika eneo hilo ili kutoa msaada kwa waathiriwa. Magari ya kubebea wagonjwa magari ya kubebea maiti na vyombo vingine vya kibinafsi vya watu binafsi vilikuwa vikihusika katika uondoaji wa abiria waliookolewa na mabaki ya watu walioangukiwa na meli katika hospitali na vyumba mbalimbali vya kuhifadhia maiti vya jiji hilo. Kumbuka kwamba tathmini ya ajali hii ya meli bado haijapatikana na ukosefu wa usalama huko Goma. Mwanamke mmoja alipigwa risasi na kuuawa usiku wa kuamkia hii siku ya nne na majambazi wasiojulikana katika kata Kieshero katika manispa Goma. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari, tukio hilo la kusikitisha lilitokea majira ya saa mbili na nusu usiku kwa saa za huko, ambapo watu hao waliokuwa na silaha walifanya uvamizi katika makazi yake ambayo si mbali na hospitali ya Sebse Andosho. Mjane huyu ameuawa tu mwaka mmoja baada ya mumewe, mtu mashuhuri katika eneo hilo, pia kuuawa huko Goma katika makazi yake. Tukio hili la mara nyingine tena limewatumbukiza wakazi wa Goma katika hofu, katika kukabiliana na vurugu hizi zinazozingatiwa hivi sasa jijini Naibu waziri mkuu, waziri wa uchumi wa kitaifa, Daniel Mukoko Samba alitia saini siku ya tatu hii amri ya kurekebisha bei ya mafuta ya petroli nchini Congo. Kwa mujibu wa amri hii inayoanza kutumika siku ya nne hii, bei ya lita moja ya mafuta kwenye vituo vya kuuza mafuta hiyo inashuka kutoka franga 3314 hadi 2919 za Congo magharibi mwa nchi, wakati mafuta aina gazoil inauzwa kwa franga elfu mbili mia tisa makumi saba na tisa za Kongo, badala ya elfu tatu mia nne makumi tatu na tano kama kawaida. tuuzungumzie tuzungumzie uhaba wa sima kwenye soko la Kinshasa. Katika mji mkuu, karibu maeneo yote panapouzwa sima hakuna bidhaa hii. Ni moja ya matokeo ya moja kwa moja ya harakati za mgomo wa chama cha wasafirishaji wa bidhaa nzito za Kinshasa na Congo Central, na matokeo yake ni kwamba kuna uvumi juu ya bei, kwa wale ambao bado wana kidogo ya bidhaa hiyo. Mfuko wa sima unauzwa kati ya franga elfu makumi ine na tano na elfu makumi tano na tano au hata zaidi. Hali hiyo pia inahusu bidhaa zingine, haswa vyakula vibichi na bidhaa zingine zinazotengenezwa kutoka nje kupitia Congo Central kwake kwa mfanya biashara wa saruji Nestor Maroyi anaye viwanda mtaani monga fula, mgomo huo na haribu uchumi wa mji wa Kinshasa. Anasema viwanda vyote vipo wazi, wenye kutafuta saruji au apate kitu. Na siyo tu saruji, anasema Nestor Maroyi, bali chakula cha baridi kutoka nje na vifaa vya kazi za ujenzi, na vyote vinapanda bei sababu ya ukosefu katika soko mjini Kinshasa. Hata hivyo, ni saruji ndiyo yenye kuguswa sana na mgomo huo na wanaojenga wanafadhaishwa sababu wanasimamisha makazi, mfano wa Gabriel Kwenge na Lolo, anayesema ni magumu sana. Huyo alitembea katika viwanda vya mtaa wa Ngalima bila kupata saruji, hata katika viwanda vikubwa sawa Kongo Fitir hakuna saruji. Gabriel Kwenge na Lolo anasema hakuna namna ya kutumika kazi za ujenzi wakati huu, na zote zinasimamishwa sababu hakuna hata kilograma moja ya saruji. Vifaa vingine vinaguswa sawa chakula cha baridi kutoka nje. Anaonyesha manunguniko yake Bibi Mire. Anaitwa Mama Possible, na mwenye kutumika katika sekta hiyo, anajulisha kwamba kuna ukosefu wa chakula katika vyumba vya baridi na bei inapanda sana. Bibi Mirei Chela anasema ni magumu maisha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna kunungunika kunakosokimo. Wafanyakazi wa kampuni hii ya serikali wamegoma tangu wikendi iliyopita hasa Kinshasa, katika katika katika jimbo la Chopo, Ituri na Hotuele kulingana na roger katende vingi makamu wa pili wa mkuu wa ujumbe wa muungano wa kampuni ya uchimbaji madini ya kilomoto kuna wafanyakazi zaidi ya elfu mbili mia tano ambao wanadai malipo ya mishahara ya miezi 118 katibu mkuu wa umoja wa eco eveil de la conscience ouvriere inayohusishwa na kampuni hii katika tangazo iliyofanywa kwa vyombo vya habari siku ya pili mjini kinshasa inazungumza kuhusu kile anachoeleza kama uhalifu wa kijamii katika Sokimo, huku akitaka ukaguzi wa IGF. Armand Osase analaani utiaji saini wa mikataba kwa manufaa yao binafsi, ubadhirifu na uuzaji wa mali za kampuni hii pamoja na usimamizi mbovu. Alimwambia Jean-Désiré Kanyama. Gronya la Sokimo. E ni huzuni na sikitiko, mambo yanayoendeshwa katika kiwanda Sokimo ni maovu ya kijamii. Wafanyakazi wanadai malipo ya miezi 118 ya mishahara yao, wanasumbuka sana, wanafariki kwa wingi, na hiyo yote kinyume ya maelekezo ya rais wa jamhuri kutoka mkutano wa shauri ya mawaziri wa mia moja na kumi. Rais aliomba memba wa serikali waangalie vema masharti ya kijamii wafanya ya wafanyakazi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wafanyakazi wa Sokimo wanaomba kuvunjwa kwa mkataba uliosainiwa na viongozi usiofaidisha kiwanda hicho na uliosainiwa kinyume ya vipengele makumi tano na sita na makumi tano na saba vya katiba ya jamhuri. Tena wanaomba serikali na mawaziri wa sekta hiyo, yaani wa madini na wa viwanda vya serikali waongoze uchunguzi kifedha wa ndani. Wakuu wa kiwanda wanapokea fedha nyingi, wakati wafanyakazi wanaishi katika ukosefu mkali. Katika mji wa Matadi jimboni Kongo Central, kazi ya dharura ya kukarabati barabara za mjini kuwa za kisasa iliyozinduliwa upya tangu tarehe 17 Agosti mwaka tunao inaendelea bila kizuizi. Kazi hii iliyofadhiliwa na serikali ya mkoa na kusimamiwa na huduma ya kiufundi ya ofisi ya barabara na mifereji ya maji ovede inalenga kuboresha miundombinu ya barabara ya mji mkuu wa Kongo Central. Wakazi wa Matadi wanaofurahia maendeleo ya kazi hii wanatamani kuona kazi hiyo inakamilika kabisa. Mgeni wetu ni Imacule Vai, mkufunzi katika jumuiya na mkusanyiko wa redio ya Ituri. Shirika hili liliandaa mafunzo wiki iliyopita kuhusu kanuni za maadili na maadili ya kitaaluma kwa waandishi wa habari wa Kongo mafunzo haya ambayo ni sehemu ya maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya upatikanaji wa habari duniani yamewakutanisha waandishi wa habari wapatao makumi tatu kutoka Bunia. Imakule Vai anasisitiza juu ya haja ya waandishi wa habari kutoka Ituri kutekeleza kwa vitendo ujuzi waliopewa wa mafunzo haya ili kuwa mabalozi wa kweli wa amani katika jimbo hilo. Anazungumza na Ezekiel Muzalia. Ni nini yenye ilikuwa mbele ya meza yenye amkutanisha bajurnaliste yote ya Bunia kwa ajili ya kusimulia kusumambo ya kazi? Kwa ufupi oe, uh, nge nalitia, tuna reunir ba journaliste bajournaliste ya Bunia ilikuwa kuongelea teme tatu nye tulichagua. Ya kwanza ilikuwa code d'ethique et deontologie de journaliste congolais, tunaongelea vile journalisme sensible au conflit na tuliongelea technique de interview. Na objectif ile ilikuwa nini na nini munasubiri, yani munachunga kwa wapashabari hawa ambao munasaidia tena kujua namna gani wanaweza kufanya kazi yao. Objectif ilikuwa kwa kusaidia bajournaliste yetu ya ville de Bunia na kupasha kufanya kazi vizuri, parce que inaonekana ya kama kuna wakati wa journaliste wetu wanafungwa. Haiko kusema ju uh, balitumika vibaya expressement mais quelquefois ni parce que habakujua yenye il fallait kufanya, njo maana tuliba tuliongelea kuhusu code ya journalisme. mahali ambapo kunapatikana mizozo kwa kweli kabisa. Na sisi pia tunapenda tuende na tutembelea kila radio ya Ituri. Tungependa kila radio na journaliste ya kila radio apate formation, lakini kuna kuwa shida kidogo ya ngambo ya pesa. Alors budget tout les prévoir ko kamata par territoire Radio Mbili. Kwa hivi tunatumika ko Mahagi na Radio Mbili, territoire a Aru Radio Mbili, territoire a Mambasa Radio Mbili, territoire d'Irumu Radio Mbili na territoire de Njugu pia tunakuwa na Radio Mbili. Lakini budget tu ait permettre ko kamata radio zote ko kila territoire na hapa ko ville de Bunya. Asa, kwa leo, uh, wapashabari wanakuwa wengi na wengi kabisa, wana mafunzo yani mafundisho ya kutosha kuhusu Uh, mitindo yani, shurti za upashaji habari na mtu anamaliza anakiatu na telefoni anafika naye anakamata son dictaphone donc ngambo ya kora copie, unakuwa pia na ile jukumu ya kusaidia kujua journaliste kazi yake ni nini. Ndio ngapa korakopi tunakuwa ile na ile susi ya kuonesha na ba journaliste kama kazi yabo ni nini. D'ailleurs c'est ni kwa sababu ile pale njo tuna organiser de temps en temps ba formation, mais le pro problème yenye iko pale ni banakuwa na, na partialité ainsi de suite. Kuko mambo mingi sana enye inakuwa na matokio mabaya, tellement ke zone etu haiko zona ya muzuri, ni zona ya conflit kwenye inapenda mutu a raisonner vraiment na chagua mamonye anaweza kusema ku. Na ku shukuru radio, na sisi tuna huko Kivu Kaskazini, vijana kumi na wawili kutoka muji wa Beni walimaliza mafunzo ya miezi miwili siku ya pili ya kutumia kivingine takataka taka za plastiki kuwa mawe ya kuweka mazingira. Mafunzo yaliyotolewa na shirika la Generation Capable Asbel linalosimamia vijana kupitia shughuli mbalimbali za kuwaingizia kipato ili kuwaepusha na uhalifu. Ripoti iliyoandaliwa na Gilen Kasasia. Mwisho wa mafunzo haya ulibainishwa na utoaji wa vyeti kwa wanafunzi kumi na wawili, ilikuwa kuwafungulia mlango wazi popote waendapo. Wivini Kavuo wa Singya, mama wa watoto wawili, tayari anafurahi kupata kazi hii itakayomsaidia kwa kulea watoto wake, pia kwa mahitaji ya familia yenye. Ilinituma nikifaifomasio nijua nikuwa mezi désir ya kutrouver na mi quelque chose ku nguvu yangu nisaidie nyumba yangu, jamaa marafiki na bona community mzima. Kazi yote yenye napasha kuletea matunda ifo unakuwa tayari kuifana ukweka pable na ushizi achilio nasema uziweza kitu kuya tutakufunza na utaweza. Jires Kambale Ngasiria ahakikisha kuwa alijifunza kazi hii ilikuwa uhuru kifeza, hivyo anatoa mwito kwa vijana wengine kufanya kama yeye. Mimi etake mwalimu yenyee lieza nisukuma niweze kukuya huku, ni kwamba nilipendelea kupunguza hiye wanaita umaskini. A feti inasaidia, unakuwa libre ndani ya maisha na unaweza ukafaa ingine makazi bila ata kusukumiwa na bila kontrole mingi sana na kwana unakuwa autonome. kinanaangurage vile bengine kuweza tuambwatelepa vijana kama mimi, inastahili tuje tujifunze pamoja namna ya kutosha katika hii madeshe plastike toshe ndani pave ekologike kurvi ke tukwe autonome finansirema uliakubakia kule kwenye magroupe za arme ama kukuwa wakolaborateur ama kukuwa muma andi valere ja kutafuta franga me wakati unajitegemia wepeke na huzi kuwa manipule na nemporte kitu utakuwa unakuwa fiere na wepeke. Siri moja ya mafanikio kiisha mafunzo hayo ni kufanya kazi kwa umoja, anashauria Salima Sindani, mandahali mkuu wa ofisi mjini Beni inayosimamia vijana. Saa vile mnamaliza hapa, hamupashi kutoka hapa na marangini, sababu nafasi za mwende kutumika musineri, muziunge na nyie kile kikundi mlianja hapa mlikie kujifunza, mwende kianja kali kipara. Hii kazi yenyewe leo mnafanya hapa iko nguvu. TunapashaERR kuwafelisite kwa kazi yenye mumefanya, lakini musiende kukurwaze mikono, mutusaidie sana kuendelea kufanya ujuzi yenye mulikuya kujifunza hapa, lakini muetandre hii programme fasi yote mumakomine zote. Tukumbushe kwamba muradi huu unaolengo ya kuwafunza vijana kujitegemea, pia kusafisha mji wa beni Beni. Gulen, Kasesia, Radio Kapi. tunafika mwisho wa habari aksandi kwa kutufuata