Radio Okapi. Oh, Okapi. Waziri wa ulinzi wa kitaifa nchini Kongo walikutana hii siku ya pili na makundi tofauti ya wakazi huko Bunia ili kutathmini hali ya usalama na kibinadamu katika jimbo la Ituri. Kampeni ya chanjo dhidi ya mpox ambayo ingeanza hii tarehe 2 Oktoba huko Kivu Kusini itaanza tarehe saba, imeahirishwa kwa sababu za kiufundi. Huko Mbandaka, afisa mkuu mmoja wa polisi amehukumiwa kifungo cha miaka tano jela na mahakama ya kijeshi ya Ekwatoria ya zamani kwa kosa la kudharau mahakama. Hamjambo na karibuni kwa wote. Waziri wa ulinzi wa kitaifa na maveterani wanaozuru Ituri walikutana hii siku ya pili huko Bunia na makundi tofauti ya wakazi, ni kwa lengo la kutathmini hali ya usalama na kibinadamu katika jimbo hili linalokabiliwa na ghasia kutoka kwa makundi yenye silaha. Mashirika ya kiraia yanatamani kuona mwishoni mwa mashauriano haya mbinu za kurejesha mamlaka ya serikali. Na wacha tuzungumze juu ya kumbukumbu kumbu hii ya kusikitisha hii siku ya pili tarehe mbili Oktoba mwaka tunao inaadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka kumi ya kwanza kwa mauaji ya raia katika wilaya ya Beni huko Kivu Kaskazini. Miaka kumi ya kutisha, licha ya mashambulizi mengi ya kijeshi kwanza yaliyofanywa na FARDC pekee, kisha kwa msaada wa MONUSCO na hatimaye sasa wakati wa operesheni ya pamoja na jeshi la Uganda UPDF. Miaka kumi baadaye, ingawa tishio la ADF limepungua kwa kiasi kikubwa, juhudi hizi bado hazijafanikiwa kukomesha ghasia huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Wakuu wa majeshi za nchi memba wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEC wamekutana kwa mara ya kwanza hii siku ya pili mjini Goma tangu kutumwa kwa vikosi vya kwanza vya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK katika mashariki mwa Kongo. Lengo lilikuwa kutathmini maendeleo pamoja na changamoto zinazokabili operesheni hizi kwenye uwanja wa mapigano na kuzingatia mikakati mipya. Haya ni kama yalivyoelezwa hapa na meja jenerali Ibrahimu Mike Muhona katika maoni haya yaliyokusanywa na wenzetu kutoka kitengo cha mawasiliano cha mkuu wa mkoa. Kimsingi, tumekuja kufanya tathmini ya kuona nini kinafanyika na vikundi vyetu. Kama mnavyojua, baada ya kupata tatizo hili la DRC, kutokuwa na usalama wa kutosha, SADC iliamua kuunda ambacho kinatoka katika nchi ya Afrika Kusini, Malawi na Tanzania kwa ajili ya kusaidia FRDC katika kufanya mapigano dhidi ya vikundi vinavyomiliki silaha lakini hususan pata ridhaa ya mwaka mmoja tumeendesha operation, na sasa ile ridhaa ya mwaka mmoja inakaribia kuisha. Viongozi wetu waliona kwamba mwafaka sasa tuje tufanye tathmini ili tuone nini tumefanikiwa na ni maeneo gani hatujafanikiwa, labda kuongeza uh, zana kuongeza askari, basi tuweze kufanya vizuri zaidi katika mkoa wa Hotwele ambako tunaelekea. Kamanda wa polisi wa kitaifa wa Kongo Aliwasilisha karibu washukiwa makumi tatu wa uhalifu kwa gavana wa mkoa hii siku ya pili. Walikamatwa katika tarafa za Wamba na Watsa na pia katika mji wa Isiro. Gavana wa mkoa Jean Bakomito Gambu anaomba polisi kuendelea kuwasaka wahalifu na kuwafikisha mahakamani. Maelezo na Jack Mukongole. Kwa jumla ni wajambazi makumi tatu na wane walioshikwa akiwemo mwanamke mmoja waliwasilishwa kwali wali wali la jimbo la Uele. Baadhi yao walikamatwa katika eneo la uchimbaji madini la Durba, hasa katika maeneo ya Giro na Dubele katika eneo la Watsa, wengine katika Matete na Bolele katika eneo la Wamba. Wote wanashitakiwa kwa makosa mengi, wamoja kwa ubakaji, mauaji na umiliki haramu wa silaha za vita, wengine kwa kuiba simu. Akihutubia kamanda wa polisi, liwali la jimbo alimtaka kuwasaka wajambazi hadi kwenye eneo lao la mwisho na kuwafikisha mbele ya sheria. Kwa raia jamba kumito Gambo anawalika kushirikiana kikamilifu na vyombo vya usalama kwa kuwakemea washukiwa wote, ili watu waweze kufanya biashara zao kwa amani. Hatimaye, kwa watu wa sheria, mkuu wa mkoa wa Uele amewataka kufanya kazi kwa uangalifu na kwa kuitegemea na kuomba na sheria za nchi. Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, kampeni ya chanjo dhidi ya mpox iliyokuwa ianze hii tarehe 2 Oktoba huko kivu Kusini imeahirishwa hadi tarehe 7 Oktoba. Haya yalisemwa na idara ya afya ya mkoa ambayo inaeleza kuwa chanjo hizi zinahitaji uhifadhi mwingi. Hii ilichelewesha kuwasili kwa chanjo katika jimbo hilo. Walengwa ni watoto vijana, wataalamu wa afya na wafanyabiashara wa ngono. Hivi ndivyo mkuu wa idara ya afya ya Kivu Kusini, daktari Claude Bahizire anasema. Yuko kwenye kipaza sauti cha Rachel Kesembangu maneno yake yanatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Ni aina ya chanzo zenye kulazimisha mashurti kuhusu namna ya kuwekwa, sababu kama zinawekwa wakati mrefu ni chini ya daraja makumi mnane na sasa hakuna chumba wala chombo cha baridi cha chini ya hiyo. Lakini kwa kuwekwa wakati mrefu mbele ya kutumikishwa ni katika vyumba wala vyombo vya baridi vya chini ya daraja makumi mawili visivyopatikana hapa mjini Bukavu. Yaani chanjo kuambatana na shurti hizo ziliwekwa kwanza mjini Goma ambako kuna vyumba hivyo vya baridi, na sasa tunafanya yote sababu kampeni ilisukumwa nyuma hadi tarehe saba ijayo. Siku mbili zenye kuja chanjo zitafikishwa mjini Bukavu na hapo hapo tutazitawanya katika mitaa tatu ya afya. Msimamizi wa tarafa la Gungu amesimamishwa kazi hivi punde. Uamuzi huo unafanywa na liwali wamuda, lakwilu, wa muda wa jimbo la Kwilu Felicien Kiwai Mwadi. Katika mawasiliano yake aveputu, anatuhumiwa kwa wizi wa mali ya serikali, uzembe na makosa mengine mengi. Kwa kuzungumzia swala hilo, jumuiya ya kiraia ya eneo inakaribisha uamuzi huu wa kiongozi wa mkoa ambayo inaeleza kuwa ni kuleta wajibu ili kurejesha utulivu katika eneo hilo. Maelezo na Irene Mboma Luzolo katika usomi wa Roneli Dibonera. Wizi wa mali ya umma, kupitisha kimagendo pesa zinazopangiliwa kwa kazi ya umma, pia kutokuwa na ujuzi wa kutosha kwa kuendesha kazi ni baadhi ya kosa zilizopelekea liwali wa jimbo ya Kwilu kumsimamisha kazi kiongozi wa mtaa wa Gungu, yaeleza kitangazo kilichowasilishwa kwa Redio Okapi. Hatua hii iliyochukuliwa na Liwali Felicien Kiwai yaridhisha wanamemba wa shirika la raia katika mtaa wa Gungu, ni kama vile Joaquim Kusamba mwenye anamshutumu kiongozi yule ambaye amesimamishwa kazi kwa kosa nyingi, ni kama vile wizi wa mali ya serikali, kutoendesha kazi vizuri, kupotea kwa kompyuta, hata pikipiki za matairi matatu ama trois pneus kwa lugha ya Kimombo, na vitu vyingine vyenye thamani wakati huo ni kiongozi makamu wa mtaa wa Gungu ausikae na masuala ya kisiasa ndiye ameteuliwa na liwali wa jimbo kama kiongozi kwa muda wa mtaa huo. Jitihada zetu za kumpata Ervin Putu aliyesimamishwa kazi hazikutoa matunda. Serikali ya Kongo inapinga na kushutumu kujumuishwa kwa kobalti ya Kongo katika orodha ya bidhaa zinazozalishwa na kazi ya watoto au kazi ya kulazimishwa iliyoanzishwa na Marekani. Katika tangazo iliyotangazwa siku ya tatu hii na msemaji wa serikali, Kinshasa inaamini kwamba uamuzi huu wa Washington hauzingatii juhudi au maendeleo makubwa yaliyorekodiwa katika udhibiti wa uchimbaji madini na kiviwanda na serikali. Hata hivyo, serikali ya Kongo inasema bado iko wazi kwa mpango wowote wa, wa kujenga unaolenga kuboresha mazingira ya kazi na kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu katika sekta yake ya madini ili kuchangia katika maendeleo jumuishi na endelevu ya nchi. Huko Mbandaka, mahakama ya kijeshi ya Equateur ya zamani ilihukumu hii siku ya pili afisa mkuu mmoja wa polisi kwa kosa la kudharau mahakama. Matukio hayo yalitokea wiki iliyopita katika eneo la Bomongo, ambapo kamanda wa kituo cha polisi cha eneo hilo alikwenda kumshambulia mkuu wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma katika mahakama ya amani kwa ajili ya faili la mahakama. Alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela na kufukuzwa kutoka polisi ya Kongo baada ya kesi ya siku mbili ya papo hapo. Jean-Paul Kapitula ndiye mgeni wetu leo, anatoka kwa ulinzi wa raia wa Beni huko Kivu Kaskazini. Anatufafanulia matatizo yanayokumba huduma hii ya, ya serikali linapokuja swala la visa vya moto jijini. Sadiki Abubakar alimhoji. Bwana Bwana Jean Paul Kapitula, jambo, jambo. Ninyi kama protection civile hapa mjini ya Beni, hali gani kwa leo? mnajipiga kwa ajili ya kujihusisha na maajali mbalimbali mbali kama ajali za moto. E, utafahamu kwamba Januari mwaka huu elfu mbili na elfu mbili na nne mpaka sasa Septemba tunakuwa na ajali zimepita zaidi ya kumi na kenda ambazo ndani yake kuna ajanga tatu tokea kwa moto kwa manyumba e, kumefariki watu nne, na hiyo ilipitika katika munisipa ya Mulekera lakini janga ambalo limetokea nyuma hapa ni lile ambalo lilitokea karibu kiwanda kuuzisha petroli hapa Kihidro, na pale ilikuwa duka nne ambazo zilitokea moto, na kati ya duka moja walikuwa wakiweka petroli ni ndani ya ile duka moto iliweza kulipuka. Ilikuwa mapipa zaidi ambayo iliweza kutoa moto mkubwa na ambalo ilistahili kuwe gari la kuzima moto shida ni kwamba raia wanajua mji wa Beni hauna gari la kuzima moto na tukitaka zima moto kubwa hapa mnafanya namna gani? Tunajilazima gari ya Umoja wa Mataifa inayokuwa hapa ya MONUSCO ndio. Lakini shida ni kwamba baada ya watu wote, shirika la raia, shirika la vijana, e, wakuu viongozi wote walipiga simu kutuambia heti tuwaite wandugu zetu wa MONUSCO na gari lao kuja kusaidia kuzima moto, na uzuni, vijana walianza kurushia gari lile moto isipokuwa wajue kwamba kwanza process ya kuondoa lile gari ndefu sana, lakini siku hiyo aliweza kuifanya kwa muda mfupi. La pili, kutoka mavivi paka Beni e, town ni kama kilomita kumi na mbili, na siwaze kama ni gari linalotembea kama gari la moshi. Hata kama gari la moshi aliwezi kuruka kama pepo langa, na kwa hiyo inakuwa gumu. Ukiomba msaada urushe mawe kwa gari ya yule alikuja kusaidia, ni kutesa wale ambao watakuwa na hitaji nyuma ijayo. Yani tukaweza kukumbusha ni kwamba hiyo ajali ya moto ilitokea kwa saa za usiku, na gari ilifika kwa muda wa kuchelewa. Ama kwa sababu gani watu walitipia mawe e, sijui niweze kueleza kwa sababu gani, lakini sitaweza kusema kulikuwa muda umekuwa mrefu zaidi. Moto uliwaka na haikuwa hata nusu saa kusudi moto uweze kuwa kubwa zaidi, na muda huo gari lilikuwa njiani likifika kwa kuweza kuleta msaada wa haraka. Sitaweza kusema ilikuwa sababu ya muda mrefu, lakini sijui kama ni akili mbaya ama sijui watu ambao waliingilia ile jambo, na ndiyo maana ninataka kuomba shirika raia naomba waongozi wa vijana naomba pia waongozi wa muji watusaidie, mara ijapo tukiwaita ndugu wanao gari la kuzima moto wa ndugu ya MONUSCO, watu watusaidie, wakilitupia tu jiwe moja na inatosha majanga yengine itatokea watu waungue katika manyumba, lakini isikuwe wawaletee watu wengine laumu kusema wao wakuja kuwasaidia kwa sababu mtu anakuletea msaada yake, tena baadaye umtupie mawe. Ni akili gani hiyo? Kabisa tunaiamakia na kusema katika lugha ya mama yangu waliniambia, yule ambaye hana hawezi kasiri, bali na kusaidia. Tunatoa mwito kwa MONUSCO kuona namna gani wanaweza kuikabidhi shirika letu liwe na gari ya kusaidia. MONUSCO alikuja kusaidia serikali ya, ya Kongo hasa zaidi kwa mambo ya kuwakinga raia na ili kabisa, ni jambo la kukinga raia na ni hitaji kubwa. Hata usiku wa jana kumekuwa ajali pa mahali waliweza kuwanaita Mamadu Ngadi, ajali ya gari imeingonga mtu pale, lakini muda wa kuenda kumsaidia haikuwezekana kwa sababu sisi na pikipiki hatutaweza kufika pale. Kwa mtu ambaye ameweza kuumizwa na balaa mbaya, wameweza kufariki wote, ijapokuwa wangeliweza kusaidiwa, lakini hatuna namna ile ya gari kuweza kuwasaidia watu kama, yani hitaji kubwa kwa sasa na suluhisho kwa hiyo jambo ni kwamba shirika ulinzi ya watu ama protection civile iwe na vifaa yake vyenyewe. Hiyo ndio ombi kubwa. Kama Monusco ana namna ya kusaidia haraka iwezekanavyo, ni hitaji na ni ombi letu, lakini tunaendelea tena kuambia vijana, sio vizuri kuita mtu akusaidie na baadaye umtupie mawe, hiyo sio vizuri, hatuwezi kuikubali. Mahitaji yetu yako pale na majanga ya moto yako yanatokea. Ilikuwa pande za saa tano za usiku, watu wameshalala na ilikuwa moto ya kutokea kwa mafuta ya taa, na ninajua kwamba hatuwezi kuzima moto ya mafuta ya taa na maji kamilifu, inafaa vifaa vingine. Kwa maana e, sasa mji wetu unaanza kuonyesha kwamba unaendelea kuingia katika hali ya kuinuka. Mwito wetu ni kwamba pia sisi sote tujue kama kwa kazi ya protection civile sio tu majanga, lakini watu wajue kama tunawafunza, tunapaswa kufanya nini kabla tuite msaada wa haraka. Nini mnaweza kufanya kwa ajili ya kuharakisha usaidizi mbele uite msaada wa haraka? Kuna lile ambalo ni kazi tunapaswa kufanya binafsi. Wanasema tuna vyombo vya kawaida ambavyo kila mtu ambaye anatumia umeme, kila mtu ambaye anakuwa na mahali anaweka mafuta, petroli na kadhalika, inamupasa kuwa na vyombo vya kuzima moto vya kuhifadhi haraka. Lakini watu wamezarau hiyo mambo. Tunafikiri kama tutaanza kutumia mbinu zingine kusudi ihakikishwe kama e, tapigwa marufuku yeyote ambaye anakuwa na mahali paweka mafuta ya petroli ama anakuwa na mahali ambapo kunakuwa vitu ambavyo vinaweza kuzusha moto, hata nyumbani kama unaweka panosoler, kama unakuwa na ume ndani ya nyumba yako sherti uwe na umeweza kutayarisha vyombo vya haraka extinguisher. Inatubidi watu wasikie hiyo mafunzo, kwamba tunapaswa kufanya namna gani, mbele tuite msaada, tuwe na vile vyombo vya haraka vinavyoweza kutusaidia. Na kama haukuwa na hivyo vyombo utapigwa marufuku, kwa sababu sheria ya Kongo ina vipengele ambavyo vinapiga marufuku wale ambao wanaweza toa majanga ya moto na hawana vyombo vya kuweza kuizima moto. Bwana Jean Paul Kapitula tunakushukuru. Ni mimi nashukuru Radio Kapitula Jimboni Turi tabaka tere katika usultani wa Bahema tarafani Rumu lina utulivu tangu miezi kadhaa sasa. Wakazi wengi wa usultani jirani wa Babelebe na Baboa wa Bokoe wanatembelea soko moja mkuu. Wa tabaka tere anahusisha uboreshaji huo wa hali ya maisha na juhudi za watendaji mbalimbali, wakiwemo serikali ya mkoa pamoja na viongozi wa kimila. Jean Claude Lokidile alienda huko, hii hapa ripoti yake. Maisha yamerejea tena tena kama zoezi katika grupu mola tsere, hunena muunguzi wa eneo huo ambaye anatukaribisha ofisini mwake. Makundi tofauti za makabila ambayo hakukuwa kutembeleana tena kama zamani sababu za vurugu za kivita, sasa wanashiriki pamoja katika maduka maduka za dawa, masoko, hasa katika maeneo ya kuchukua kikombe cha pombe. Patagura Mugenyi, mkuu wa grupu mola tsere, ile hali inaweza kuwa sasa miezi karibu tatu watu wanatembeleana, uhusiano unakuwa mzuri, karibu mwezi ine kufikia mwezi ine. Na konkur excellence guverner wetu na uh, ate militaire anafanya kazi nguvu halale juu ya kohabitation, ma, ma reunion sa yote juu ya pacification. Ndio maana uh, solution ina, inapatikana ya watu kutembeleana, njia inafungulana. Wakazi wa shari sasa wanaweza kusafiri kwenda kunda barazana babukela na wale wa huko kutembelea wa wenzao wa shari. Hii inawezesha watu kutembeleana tena na pia kusafirisha bidhaa sawa vyakula kati ya wakaaji za mashifiri jirani, kama inavyoshuhudiwa na Jonathan Bamuzi, akiwa kiongozi ya shifiri ya Babelebe. Wakaaji wanatembelana tena kama zamani, wale wa ngambo za Shari wanajielekeza huko Kunda kwa kutafuta dhahabu, na wale za ngambo za Kunda wanapeleka bidhaa kadhaa sawa maharagi na unga mihogo kwa maoni ya viongozi ya nyumbani, hii ni matokeo ya mazungumzo baina ya jamii pia na vikundi vyenye silaha. Majadiliano zilizoendeshwa na waongozi wa mkoa kupitia mchango za maafisa kadhaa wanaohusika katika mchakato wa amani ni yale ambaye imewezesha kupunguza vurugu za kivita katika maeneo kadhaa la tarafa la Irumu. Isaac Nyakulinda ni mkuu wa civil katika sheria. Ndiyo ile habari, ni kweli, kuko na maavance ndani ya usalama paske watu tulikwisha kufahamu ya kwamba tunatakiwa kuishi pamoja e, ingawa siku za mbele mizozo ilikuwa, lakini inatubidi kusameheana na kuendelea kuishi pamoja e, na hata kama ikiwa jambo linatokea, tunaamua kuikaa pamoja kila mara, kuongea na kuitatua kwa njia ya amani, kusudi tu tuweze kuishi pamoja kama ilivyokuwa zamani kama kumbusho, eneo la Irumu ni moja wa mkoa iliyoathiriwa sana na vurugu za ki... <muchu> iliyoathiriwa sana na vurugu za silaha ambapo watu kadhaa wamepoteza maisha yao toka bunyi. Naitwa Jean Claude Loki Dile, Radio Okapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwaherini.