Radio Okapi. Bunge la jimbo la Hoka Tanga limeanza kikao cha kawaida cha mwezi wa Septemba tangu siku ya kwanza tarehe 13 Septemba mwaka tunao. Hali katika kambi za wakimbizi inasalia kuwa ngumu kabisa huko Kivu Kaskazini. Mratibu wa shughuli za kibinadamu nchini Kongo, Bruno Lemarcis, ndiye alisema hayo siku ya kwanza baada ya ziara yake huko. Mfuko wa taifa wa maendeleo ya wanawake na ulinzi wa watoto umezinduliwa rasmi mjini Bandundu, jimboni Kwilu. Uzinduzi ulifanywa na liwali wa jimbo Felicien Kiwai. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi, kikao cha kawaida cha mwezi wa Septemba cha bunge la jimbo la Hoka Tanga kilianza siku ya tatu tarehe kumi tatu Septemba mwaka tunao. Michel Kabwe, kiongozi wake, aliialika kwa upande mmoja serikali ya mkoa kupigania uboreshaji wa hali ya maisha ya watu, kwa upande mwingine wanabunge wa kijimbo kuchambua kabisa mradi wa agizo la bajeti ambao utapendekezwa na serikali ya mkoa wa Hoka Tanga. Aidha, alidokeza kuwa udhibiti wa bunge ambao ni zoezi la jamhuri haupaswi kuchukuliwa kama chombo cha ukandamizaji wa taasisi mmoja na nyingine, hata kama mfumo wa kisiasa wa kulipiziana kisasi. Kivu Kaskazini, hali katika kambi za wakimbizi inasalia kuwa ngumu kabisa: ina kutokuwa na uhakika, ubakaji, pamoja na unyanyasaji wa kijinsia hii kwa kuzingatia raia waliokimbia makazi yao katika Kivu Kaskazini, hasa karibu na Goma. Picha hii ilichorwa na mratibu wa shughuli za kibinadamu nchini Congo, Bruno Lemarquis alijadili mambo kadhaa hii siku ya kwanza na makamu waliwali wa jimbo hilo, ikiwemo hali ya kibinadamu jimboni humo. Kwake hali ni ngumu sana kwa watu hawa waliokimbia makazi yao, ambao wanategemea kabisa misaada ya kibinadamu, ingawa msaada huu bado hautoshi, anakubali kumbuka. Kwamba jumuiya ya kibinadamu kwa sasa inafadhiliwa kwa asilimia makumi nne na nne ambayo inalingana na dola bilioni moja pointi moja, alionyesha Lemarkis. Kwa kifupi, mjue kwamba kuhusu vita dhidi ya mpox, jimbo la Kivu Kaskazini limepokea toni makumi nane za dawa. Huu ni msaada kutoka kwa UNICEF uliowasilishwa siku ya kwanza kwa makamu waliwali wa mkoa. Dawa hizi na vifaa vingine vitatumika kutibu wagonjwa wa mpox katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Makamu waliwali aliyeipokea anakaribisha ushirikiano huo na huko Kananga wataalam kutoka programu mbalimbali mbali za afya, mashirika ya kiraia na mfumo wa Umoja wa Mataifa wanatafakari tangu hii siku ya pili juu ya maendeleo ya mpango wa uendeshaji wa kukabiliana na virusi vya ukimwi kuunganisha mwitikio wa kibinadamu. Kikao hiki kimeandaliwa na mpango wa taifa wa sekta mbalimbali mbali wa kupambana na ukimwi Penemeles ikikabiliwa na kuendelea kwa migogoro inayohusishwa na usimamizi wa uongozi wa kimila na ardhi waliorejea kutoka Angola na wengine. Penemeles inashikilia kuwa kushindwa kuweka virusi vya ukimwi katika hatua za kibinadamu kunahatarisha juhudi za kukomesha ukimwi ifikapo mwaka 2030. Huko Ituri ambako tunaelekea, watu wawili waliuawa na mwanamke mmoja kujeruhiwa vibaya. Haya ni matokeo ya shambulio la kuvizia lililoanzishwa huko Matete hii siku ya kwanza na wanamgambo wa Kodeko kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mbili na saba inayounganisha Bunia na Mahagi. Trafiki ilianza tena kwa hofu siku ya pili hii asubuhi, inasemekana hivyo kutoka kwa vyanzo vya habari. Waathiriwa walikuwa kwenye gari la uchukuzi wa umma Marcel Kizabiamungu ilikuwa saa kumi na moja ya jioni, ndiye mtukari moja ilianguka kati ya ambushi moja ya wahasi ya kodeko pale kwa kijiji matete mtaani jugu. Duru za usalama zimeripoti kusema ya kwamba gari hili ilikuwa ikiondoka pale mahagi kujielekeza hapa bunya, ndani kulikuwa watu wa sita. Wahasi hawa wakodeko walianza kwanza kuziwia barabara mbele ya kufyatula masasi kugari. Dereva na msafiri mmoja waliwawa na umoja mwingine akaumizwa vikali. Jeshi la taifa lilijitokeza kwa ile mahali kwa kukimbiza hawa waasi na kuchukua vitu mbalimbali mbali yenye walikuwa wenye kodeko. Ilikuwa kichapora kwa ile eneo tu ngambo ya barabara ya parangaza ya Saliboko. Wachuruzi wa moja wenye walikuwa kitembeza pikipiki piki walanguka pia ndani ya ambushi ya wanamkambo ya kodeko. Duru nyumbani zimeripoti kusema ya kwamba wahasi hawa walipora biashara yote ya hanga mbele ya kuwatishia kuwaua. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Mutombo Dikembe amekufa, Mutombo Dikembe yuko hai! Hivi ndivyo vilio vya huzuni ambavyo wenyeji wa Mbujimai huko Kasai Oriental walitoa baada ya kutangazwa kwa kifo nchini Marekani cha mchezaji wa mpira wa vikapu wa Congo ambaye ni mzaliwa wa mkoa wa Kasai Oriental Walishtushwa sana. Wakazi wengine walijieleza huzuni yao wakati walikutanwa na mripota wetu Ester Ndalafina huko Mbujimai. Bado tunazungumza kuhusu kifo cha Mutombo Dikembe. Pamoja na kipaji chake cha michezo, mchezaji huyo wa zamani wa mpira wa vikapu wa Kongo alikuwa mfadhili ambaye alifanya kazi kwa maslahi ya jumla, hasa katika sekta ya afya na elimu. Baadhi ya Wakongo waliohojiwa na Radio Kapi wanaona kuwa ni mmoja kati ya watu muhimu sana katika jamii yao. Jimboni Kwilu kulizinduliwa rasmi hii siku ya kwanza katika jiji la Bandundu na gavana wa mkoa Felicien Kiwai, mfuko wa taifa wa maendeleo ya wanawake na ulinzi wa watoto FONAFEN. Malengo ya huduma hii ya serikali ni kuchangia katika utekelezaji wa sera ya kitaifa ya jinsia na kuimarisha ufadhili wa programu miradi na shughuli zinazohusiana na kukuza wanawake na ulinzi wa watoto nchini Kongo, alisema mkurugenzi wake wa mkoa Wilima Bundu Kikenge. Hafla ya uzinduzi huo ilifanyika katika ukumbi mkubwa wa jimbo la Kwilu mbele ya viongozi wengi wa kiutawala na kiusalama maelezo na Irene Mboma Luzolo katika usomi wa Roneli Ndi Bonera. Wakati wa sheria ya uzinduzi wa muradi huo, kiongozi jimboni wa Fond National pour la Promotion de la Femme et de l'Enfant, FONAFEN, pande ya jimbo ya Kwilu alizungumzia shughuli mbalimbali zenye zitaendeshwa na taasisi yanayoongoza. Wili Mabundu alisema kwamba watajihusisha na mambo mbalimbali kama hiyo ya kusaidia kinamama waweze kwenda mbele na ukingo wa watoto. Akiangazia swala la kumsaidia mwanamke kwenda mbele, amesema kuwa kazi zitakazoendeshwa ni kibao tele kama hiyo ya kuwakusanya wamama wale katika miungano mbalimbali mbali kufuatana na shughuli wanazoziendesha. Akisimamia binafsi shughuli ya uzinduzi wa kazi hizi, liwali kwa muda wa jimbo la Kwilu alisema kwamba FONAFEN itatumika mkono kwa mkono na viongozi ili malengo ya mradi huo yaweze kutimilika, kwa lengo la kuboresha hali ya kina mama na watoto ambayo imekuwa katika hali ngumu siku hizi maeneo ya Kwilu. Mpango FONAFEN utatekelezwa kupitia pesa zitakazokusanywa na wafadhili mbalimbali wa jimbo la Kwilu kiongozi wa taasisi hiyo, Jean Paul Kapitula, ndiye mgeni wetu leo. Anatoka kwa ulinzi wa raia wa Beni huko Kivu Kaskazini, anatufafanulia matatizo yanayokumba huduma hii ya, ya serikali linapokuja swala la visa vya moto jijini. Sadiki Abubakar alimhoji. Bwana Jean Paul Kapitula jambo. Jambo. Nini, kama protection civile hapa mjini ya Beni, hali gani kwa leo? mnajipiga kwa ajili ya kujihusisha na maajali mbalimbali kama ajali za moto? e, utafahamu kwamba Januari mwaka huu elfu mbili na elfu mbili na ine mpaka sasa Septemba tunakuwa na ajali zimepita zaidi ya kumi na kenda ambazo ndani yake kuna janga tatu tokea kwa moto kwa manyumba e, kumefariki watu ine na hiyo ilipitika katika munisipa ya Mulekera, lakini janga ambalo limetokea nyuma hapa lile ambalo ilitokea karibu kiwanda kuzisha petroli hapa Kihidro, na pale ilikuwa duka ine ambazo zilitokea moto, na kati ya duka moja walikuwa wakiweka petroli ni ndani ya ile duka moto iliweza kulipuka. Ilikuwa mapipa zaidi ambayo iliweza kutoa moto mkubwa na ambalo ilistahili kuwe gari la kuzima moto. Shida ni kwamba raia wanajua mji wa Beni hauna gari la kuzima moto, na tukitaka zima moto kubwa hapa mnafanya namna gani? Tunajilazima gari ya umoja wa Mataifa inayokuwa hapa ya MONUSCO ndio. Lakini shida ni kwamba baada ya watu wote, shirika la raia, shirika la vijana e, wakuu viongozi wote walipiga simu kutuambia heti tuwaite wandugu zetu wa MONUSCO na gari lao kuja kusaidia kuzima moto, na uzuni vijana walianza kurushia gari lile moto Isipokuwa wajue kwamba kwanza, process ya kuondoa lile gari ndefu sana, lakini siku hiyo waliweza kuifanya kwa muda mfupi. La pili, kutoka mavivi paka Beni e, town ni kama kilomita kumi na mbili, na si waze kama ni gari linalotembea kama gari la moshi. Hata kama gari la moshi haliwezi kuruka kama pepo langa, na kwa hiyo inakuwa gumu. Ukiomba msaada urushe mawe kwa gari yule alikuja kusaidia, ni kutesa wale ambao watakuwa na hitaji nyuma ijayo. Yani tukaweza kukumbusha ni kwamba hiyo ajali ya moto ilitokea kwa saa za usiku, na gari ilifika kwa muda wa kuchelewa. Ama kwa sababu gani watu walitipia mawe e, sijui niweze kueleza kwa sababu gani, lakini sitaweza kusema kulikuwa muda umekuwa mrefu zaidi. Moto uliwaka na haikuwa hata nusu saa kusudi moto uweze kuwa kubwa zaidi, na muda huo gari lilikuwa njiani likifika kwa kuweza kuleta msaada wa haraka. Sitaweza kusema ilikuwa sababu ya muda mrefu, lakini sijui kama ni akili mbaya ama sijui watu ambao waliingilia ile jambo, na ndiyo maana ninataka kuomba shirika la raia, naomba waongozi wa vijana, naomba pia waongozi wa muji watusaidie. Mara ijapo tukiwaita ndugu wanao gari la kuzima moto wa ndugu ya Monisco watusaidie, wakilitupia tu jiwe moja na inatosha. Majanga yengine itatokea watu waungue katika manyumba, lakini isikue wawaletee watu wengine laumu kusema wao hawakuja wa kuwasaidia kwa sababu mtu anakuletea msaada yake, tena baadaye umutupie mawe, ni akili gani hiyo? Kabisa tunaiamakia na kusema katika lugha ya mama yangu waliniambia yule ambaye hana hawezi kasiri. Mbali na kusaidia, tunatoa mwito kwa MONUSCO kuona namna gani wanaweza kuikabidhi shirika letu liwe na gari ya kusaidia. MONUSCO alikuja kusaidia serikali ya, ya Kongo hasa zaidi kwa mambo ya kuwakinga raia na ili kabisa ni jambo la kukinga raia na ni hitaji kubwa. Hata usiku wa jana kumekuwa ajali pa mahali waliweza kuwanaita Mamadu Ngadi, ajali ya gari imeingonga mtu pale, lakini muda wa kuenda kumsaidia haikuwezekana kwa sababu sisi na pikipiki hatutaweza kufika pale. Kwa mtu ambaye ameweza kuumizwa na balaa mbaya, wameweza kufariki wote, ijapokuwa wangeliweza kusaidiwa, lakini hatuna namna ile ya gari kuweza kuwasaidia watu kama. Yani, hitaji kubwa kwa sasa na suluhisho kwa hiyo jambo ni kwamba shirika ulinzi ya watu ama protection civile iwe na vifaa yake vyenyewe. Hiyo ndiyo ombi kubwa kama Monusco na namna ya kusaidia haraka iwezekanavyo, ni hitaji na ni ombi letu, lakini tunaendelea tena kuambia vijana, sio vizuri kuita mtu akusaidie na baadaye umtupie mawe, hiyo sio vizuri, hatuwezi kuikubali. Mahitaji yetu yako pale na majanga ya moto yako yanatokea. Ilikuwa pande za saa tano za usiku, watu wameshalala, na ilikuwa moto ya kutokea kwa mafuta ya taa, na ninajua kwamba hatuwezi kuzima moto. Ya mafuta yataa na maji kamilifu inafaa vifaa vingine kwa maana e. Sasa mji wetu unaanza kuonyesha kwamba unaendelea kuingia katika hali ya kuinuka. Mwito wetu ni kwamba pia sisi sote tujue kama kwa kazi ya protection civile sio tu majanga, lakini watu wajue kama tunawafunza, tunapaswa kufanya nini kabla tuite msaada wa haraka. Nini mnaweza kufanya kwa ajili ya kuharakisha usaidizi mbele uite msaada wa haraka? Kuna lile ambalo ni kazi tunapaswa kufanya binafsi. Wanasema tuna vyombo vya kawaida ambavyo kila mtu ambaye anatumia umeme, kila mtu ambaye anakuwa na mahali anaweka mafuta petroli, na kadhalika, inamupasa kuwa na vyombo vya kuzima moto vya kuhifadhi haraka, lakini watu wamezarau hiyo mambo. Tunafikiri kama tutaanza kutumia mbinu zingine kusudi ihakikishwe kama e, tapigwa marufuku yeyote ambaye anakuwa na mahali paweka mafuta ya petroli ama anakuwa na mahali ambapo kunakuwa vitu ambavyo vinaweza kuzusha moto, hata nyumbani kama unaweka pano solaire, kama unakuwa na ume ndani ya nyumba yako sherti uwe na umeweza kutayarisha vyombo vya haraka extinguisher. Inatubidi watu wasikie hiyo mafunzo, kwamba tunapaswa kufanya namna gani, mbele tuite msaada, tuwe na vile vyombo vya haraka vinavyoweza kutusaidia. Na kama haukuwa na hivyo vyombo utapigwa marufuku, kwa sababu sheria ya Kongo ina vipengele ambavyo vinapiga marufuku wale ambao wanaweza toa majanga ya moto na hawana vyombo vya kuweza kuizima moto. Bwana Jean Paul Kabitula tunakushukuru. Ni mimi, nashukuru rajoka. Jimboni Turi Tabaka Tere katika usultani wa Bahema tarafani Rumu lina utulivu tangu miezi kadhaa sasa. Wakazi wengi wa usultani jirani wa Babelebe na Baboa wa Bokoe wanatembelea soko moja mkuu. Wa Tabaka Tere anahusisha uboreshaji huo wa hali ya maisha na juhudi za watendaji mbalimbali, wakiwemo serikali ya mkoa pamoja na viongozi wa kimila. Jean-Claude Lokidile alienda huko. Hii hapa ripoti yake. maisha ya marejia tena kama mazoezi katika grupu Mala Tere, hunena muongozi wa eneo huo, ambaye anatukaribisha ofisini mwake. makundi tofauti za makabila ambayo hakukuwa kutembeleana tena kama zamani sababu za vurugu za kivita, sasa wanashiriki pamoja katika maduka maduka za dawa, masoko, hasa katika maeneo ya kuchukua kikombe cha pombe. Patagura Mugenyi, mkuu wa grupu Mala Tere: ile hali inaweza kuwa sasa miezi karibu tatu, watu wanatembeleana, uhusiano unakuwa mzuri. Karibu mwezi mwezine kufikia mwezi ine na konkure excellence Gouverneur wetu na uh, ate militaire anafanya kazi nguvu halale juu ya kohabitation ma reunion sayote juu ya pacification, ndio maana solusio inapatikana, ina ya watu kutembeleana, njia inafungulana. Wakazi wa shari sasa wanaweza kusafiri kwenda kunda barazana babukela na wale wa huko kutembelea wa wenzao wa shari. Hii inawezesha watu kutembeleana tena na pia kusafirisha bidhaa sawa Kula kati ya wakaaji za mashifiri jirani kama inavyoshuhudiwa na Jonathan Bamuzi, akiwa kiongozi ya shifiria Babelebe. Wakaaji wanatembeleana tena kama zamani, wale wa ngambo za Shari wanjielekeza huko Kunda kwa kutafuta dhahabu na wale za ngambo za Kunda wanapeleka bidhaa wow, kadhaa sawa maharagi na unga mihogo <tipro> kwa maoni ya viongozi ya nyumbani, hii ni matokeo ya mazungumzo ya jamii pia na vikundi vyenye silaha majadiliano zilizoendeshwa na waongozi wa mkoa kupitia mchango za maafisa kadhaa wanaohusika katika mchakato wa amani ni yale ambaye imewezesha kupunguza vurugu za kivita katika maeneo kadhaa la tarafa la Irumu. Isaki Nyakulinda ni mkuu wa Civil katika sheferia ya Baema jihumu. Ndiyo, ile habari ni kweli, kuko na maavanse ndani ya usalama paske watu tulikwisha kufahamu ya kwamba tunatakiwa kuishi pamoja. E, ingawa siku za mbele mizozo ilikuwa, lakini inatubidi kusameana na kuendelea kuishi pamoja e. Na hata kama ikiwa jambo linatokea, tunaamua kuikaa pamoja kila mara, kuongea na kuitatua kwa njia ya amani, kusudi tu tuweze kuishi pamoja kama ilivyokuwa zamani. Kama kumbusho, eneo la Irumu ni moja wa mkoa iliyoathiriwa sana na vurugu za ki... mm, za silaha ambapo watu kadhaa wamepoteza maisha yao. Toka Bunia naitwa Jean-Claude Loki, ile Radio Okapi. Wasikizaji wapenzi wa Radio Okapi, tunafika mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kutufuata.