Radio Okapi. Yves oh, oh, kawa panga mandro Mwami na tena kiongozi wa zamani wa kundi la uwasi jimboni Ituri, anashitakiwa na mahakama ya kijeshi anashutumiwa usaliti na kushiriki katika uwasi akihusiana na kundi la silaha zair E, jimboni Kivu ya kaskazini, mitaa tano ya afya miongoni mwa 17 ya eneo la Grand Nord inaguswa na homa ya kima monkeypox. Tayari eneo la afya la Kiondo katika mtaa wa Beni lilihesabu kifo cha kwanza kutokana na ugonjwa huo. E, jimboni Kasai Oriental bei ya muhindi ilishuka sana katika soko za mji wa Mbujimai, hali inayotokana na uzishaji wa umma Watoni sita za muhindi kutoka Service Nationale ya Kanyama Kasese. Baki nasi mpendwa msikilizaji, ifuatayo ndiyo tarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Ituri, Ive Kawa Panga Mandro, mwami na tena kiongozi wa zamani wa kundi la uwasi, anashtakiwa na mahakama ya kijeshi kwa kushiriki katika uwasi na kwa usaliti ni tangu tarehe makumi mawili na tatu Septemba iliyopita ndiyo kibarua kinachoomba kesi yake kilitangazwa na mkata mashtaki mkuu wa koti ya kijeshi ya Ituri. Ivekawa panga Pangamandro anashutumiwa kuhusiana na kundi la silaha Zair. Hapa mjini Kinshasa, shutuma zidi ya bibi Denis disoshwa kwa kushiriki na watenda maovu usumbufu matusi na kadhalika, ilifikishwa tarehe makumi mawili na ine Septemba iliyopita kuna kokoti ya uvunjo na kunako mahakama ya kijeshi na mawakili wa Jacquie Ndala, kiongozi wa MRPC na tena kiongozi wa zamani wa tawi la vijana la chama Ensemble pour la République cha Moïse Katumbi chapwe, katika video iliyosambazwa kupitia mitandao ya kijamii Denis Dsshoy alijulisha kwamba alishiriki katika vitendo vya ubakaji wa Jakindala wakati alifungwa katika vyumba vya shirika la ujasusi aner. Mwakili Eric Biselo anayeongoza kundi la watetezi wa Jakindala anadai sheria kwa mteja wake. Upande mwingine, kamisheni huru ya uchaguzi ya taifa ilifikisha siku ya tatu iliyopita ripoti ya kazi zake za mwaka kunako baraza ya bunge la taifa kwa uchunguzi wa kikao cha Septemba. Katika mpango wa kukaribiana kati ya mashirika yale mawili, ofisi ya wa seni kupitia kiongozi wake Denis Kadima ilizungumza na Vital Kamerhe, spika wa baraza ya bunge la taifa. Lilichunguzwa swali la fedha kwa manufaa ya seni ajili ya kumaliza mwenendo wa sasa wa uchaguzi ni hususan kuendesha uchaguzi katika maeneo ya Yakoma na Masimanimba pamoja na Masisi na Rutshuru. maoni ya wakaji wa jimbo la Kivu ya kaskazini yapo tofauti kuhusu hotuba ya rais wa jamhuri mbele ya mkutano mkuu wa baraza ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Watendaji wa kijamii na wa kisiasa wa jimbo la Kivu ya kaskazini hawana maoni mamoja kuhusu hotuba hiyo. Tubaki katika jimbo la Kivu ya kaskazini kwa kujulisha upande mwingine kwamba kamanda mpya wa FIB, brigedi ya operesheni za kikosi cha Monisco, anaomba uhusiano wa watendaji wote wa mahali na wataifa na vikosi vyote vinavyopinga uwasi wa ADF yani jeshi la Uganda UPDF, kwake Generali Richard Tobias ndiyo njia peke yake ya kushinda hakika uwasi wa ADF. Ni pendekezo aliyoifanya jana siku ya ine mbele ya wa wapasha habari mjini Beni. Mitaa tano ya afya miongoni mwa kumi na saba ya eneo la Grand Nord katika jimbo la Kivu ya kaskazini imeguswa na homa ya kima monkeypox. Kati katika tangazo mbele wa ya wapasha habari siku ya tatu Tawi la Butembo la ofisi jimboni ya afya lilijulisha kwamba eneo la afya la Kyondo katika mtaa wa Beni lilihesabu inapita siku chache kifo cha kwanza kutokana na ugonjwa huo. Maelezo mengi nayo Sadiki ya Abubakar. Katika wilaya ya Beni, mitaa za afya zinazoguswa na ugonjwa wa monkeypox ni mtaa wa afya ya Mtwanga ambapo kuna kesi mmoja. Kuna pia mtaa wa afya wa Kyondo, huko kuna kesi miwili ya magonjwa na mmoja alifariki katika wilaya ya lubero kuna mtaa wa afya wa limbongo ambapo kumepatikana kesi mmoja ya magonjwa pia mangurejipa kesi mmoja katika mji wa butembo kuna mtaa wa afya wa katwa ambamo kumeripotiwa kesi mmoja ya monkeypox takwimu hizo zinahusu muda isiyotambuka tarehe 15 wa mwezi tunayo aliripoti damulu lwavu akiwa msemaji wa kitengo cha butembo wa divizioni la afya jimboni kwa niaba lake hakuna hata mtaa wa afya mmoja katika eneo la kivu la kaskazini kuu ama Granor iliyopokea hadi sasa usaidizi wa chanjo dhidi ya maki pox kwa ujumla. Katika divizioni la afya jimboni kuna mitaa za afya miwili tu, ama mtaa wa afya wa Goma pia Karisimbi zilizopokea usaidizi wa chanjo dhidi ya maki pox. Hiyo ni kufuatana na idadi kubwa ya kesi za maki pox zilizoripotiwa eneo huko Beni. Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Jimboni Tanganyika shirika lisilo la kiserikali umoja ni nguvu lilisaidia wahanga wa ajali ya moto katika kijiji Lengwe, mtani Nyunzu. Nathan Mugisho kiongozi wa shirika hilo Jimboni Tanganyika alielezea mwandishi wetu siku ya tatu kwamba wahanga walitolewa mahema. Moto wa mwitu uliunguza karibu makao mia moja na idadi ya wahanga ni ya watu 417 pamoja na zaidi ya makumi mawili waliojeruhiwa. Kiongozi wa shirika umoja ni nguvu anaomba wakuu wa kiserikali wa jimbo la Tanganyika na washiriki wenye utashi mwema wasaidie wahanga wale. Natan Mugisho aliojiwa na pole munanga, moto umeunguza manyumba makumi kenda na sita na iyo imefanya kwamba watu mia ine makumi saba wakose makao ya kulalia. Na kati ya watu mia ine makumi saba ambao wako inje bila makao, kuna wanaume wakubwa wanakuwa makumi mnane na mbili na wanawake wanakuwa makumi kenda na sita na watoto wanakuwa mia mbili makumi kenda na tatu ambao wanakuwa waki akilala nje bila chochote cha kujifunika kwa sababu vyote vimeenda na moto. Na kati yao watu, kuna kuwa watu makumi mbili na tatu ambao wako ndani ya hospitali wakitunziwa hapo ndani ya centre de sante ya Lengwe, na hiyo imetuhakikishia dokta mwenye kuongoza hiyo centre de sante. Kwa hiyo tunashukuru sana kwa sababu kuna kuwa asosiasion umoja ni nguvu yenye kuongozwa na mheshimiwa Ivelubuli ambayo imetuma mabashi ili watu wapate cha kujifunika hapo Lengwe, lakini tunaomba pia guvernema ya province yetu ya Tanganyika iweze kuleta msaada unaofaa ili iweze kuwasaidia wo watu. Na katika jimbo la Chopo, wenyeji magari makubwa wanaendelea kufadhaishwa na hali mbaya ya barabara namba ine ya taifa inayounganisha jimbo la Chopo na majimbo ya Ituri na ya Kivu ya kaskazini magari yana matatizo kwa kufikia nafasi wanaenda wasafiri, mfano wanaotokea Bunia wala Beni kwa kuenda Kisangani wala kutoka Kisangani na kuenda Beni, wanapitisha majuma katika njia hiyo. Sikilizeni ushuhuda msaidizi wa dereva moja wa basi naosafirisha watu katika barabara namba ine ya taifa. Masemeka alichukuliwa na Jacques Mukonkoli. tumekaa karibu mwezi nzima sasa, kwenye hii barabara kuna mashimo mengi. Sisi pamoja na watu ya basi, kuna shida nyingi sana, kuna tatizo upande ya barabara na usafiri inakuwa ngumu sana. Mashimo iko kama sita saba hivi, katika shimo moja unaweza kupiga wiki, wengine unaweza kupiga siku tano, vile bahati tu. Sisi wenyewe ndio tunajitolea kutengeneza barabara, tunavushana vile hali unaona sasa. Hiyo basi tunakokota hapo, hiyo basi imekoma hapo na sasa tunaisaidia na iko na familia, watoto wamepata njaa sana saa hizi. Sasa kutoka nyanyaa mpaka hapa tuko na siku saba, kila gari tunapea taxi kila mahali, kuna mahali nyingi tu tunalipa pesa. Pesa ya barabara ni kama tuseme, ile tunakata marisiti ni elfu moja na mia, na ya mafuta pia iko kando, bosi ya mafuta analipa ya mafuta. Ni nzuri sana tuzingatie, tujenge hii barabara, na barabara ni moja ya uchumi ya nchi. Kama barabara ni nzuri, uchumi ya nchi magari zitakuja nyingi, zitafika, watu watafika haraka, biashara itaendelea haraka haraka, hivyo ndo ingekuwa sawa, sawa. E, jimboni Kasai Oriental bei ya muhindi ilishuka sana katika soko za mji wa Mbuji Mai. Mfano, kipimo cha kilograma tatu na nusu kinauzishwa wakati huu faranga za kongomani elfu tano hali hiyo inatokana na uuzishaji wa umma wa toni sita za muhindi kutoka shirika la Service National la Kanya Makasese. Kiongozi wake jenerali meja Kasongo Kabwik ndiye alianzisha rasmi operesheni hiyo. Tarifa ya Ester ndalafina a kutoka Mbuji Mai usome, mshiriki wetu Ronelin Tibonera. Uuzishaji wa unga wa mahindi uliotengenezwa na Service National waendeshwa katika gala tano za muji wa Mbuji Mai. Gala la kwanza la patikana pamchia katika mkoa wa Dibundi, gala la pili kwenye aveni cha la mwana, lingine kunako soko la bena Kabinda na la ine kwenye barabara inayo elekea kunako parke, na la mwisho kwenye barabara ya soko wetrafa inayo julikana kwa jina la Simis. Wakaaji wanunua unga huo wa mahindi kupitia programu maalum iliyochapishwa na Service National. Wamoja waliokutana na Radio Okapi wanasema kufurahi kuona namna gani ugali wa unga wa mahindi umekuwa kwa bei rahisi na wamekuwa wakikula jinsi inavyohitajika. Mda wa sherehe ya uzinduzi wa shughuli za kuuzisha unga wa mahindi uliozalishwa na Service National, Meja Generali Pierre Kasongo Kabwik aliwasi wakaaji kushukuru mkuu kiongozi wa nchi ya DRC aliyewatolea vifaa kwa kuweza kuzalisha unga huu wa mahindi. Ameahidi kufanya lote liwezekanalo ili kuongeza uzalishaji wa unga wa mahindi mwaka ujao. Kwa sasa, mrongo wa unga wa mahindi uliokuwa kwa pesa elfu saba mia tano za Kongo imekuwa kwa pesa elfu tano. Munaendelea kusikiliza redio Kapiko, kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera, Marc Marofimbo na Jean Kasami. Radio Okapi, invite en swahili. Katika programu yetu mwaliko wa habari, tunaangazia kusherekewa kwa sikukuu kimataifa ya amani inayoendeshwa tarehe makumi mbili na moja Septemba kila mwaka. Ni umuhimu gani siku hii kimataifa inakuwa nayo kwa wakaaji wenye kupatikana mashariki mwa nchi ya Kongo, eneo ambalo limekumbwa na migogoro ya vita. Jibu ni katika majadiliano haya aliyoendesha mwanaripota wetu Mark Maro Fimbo pamoja na mwanasheria Ashil Kapanga akiwa mchambuzi, pia moja kati ya wanasiasa ndani ya mtaa wa Beni tukiwa jimboni Kivu Kaskazini. Tuwasikilize. Mwanasheria Kapanga Ashil, jambo. Jambo bwana journalist, hali gani? Unaweza kuleta juu ya taswira kwa kikweli ya amani pande wa mashariki wa nchi ya Kongo na zaidi sana kwa muji na mtaa wa Beni? shida ni kubwa sana kwani ukakamata hii tunaita North Kivu na Ituri utaona kama watu wanaendelea kuwawa wengi sana, watu wamewawa wengi. Ni kusema usalama haiyakuwa hata japo tuko ndani ya etat de siege, tunaendelea kulalamika tu, usalama bado haiyakuwa. Maiti nakuwa mingi kila siku, hautafika kumorge utakosa maiti ya bainosa, zinayala kuwawa, kuna kumasakre, kuwawa kwa masasi. Hali mbaya mingi sana nacho, kwa maana tunawaza viongozi wako na kazi kuu sana ya kuweza kurudisha usalama kwani kama usalama airudie haitakuwa maisha. Leo hii tunakaribia tena rekolta ya kakao, sezo ya kakao, nisha tunasikia viongozi wanasema no, no, na siyo hii sezo, ndiyo sezo yetu. So, wewe ujiulize mutuma kiongozi aje alete usalama. So, yeye anawaza kakao vite vite itaisha wakati gani? Anawaza mbao, anawaza kawa, nikushida. Anawaza maparsele, makonsesio inakuwa shida. Ndiyo, lakini viongozi wanajitahidi pia. Unafikiri vikwazo kwa kweli ni kwa kiwango gani na kipi kuitatua? Mina waza, viongozi hatukatale mko na dura maisha me mwangalie, kazi yenu kuu ni kitu gani? Ni kuleta amani na nyinyi raia, tuangalie tutaweza kuleta habari namna gani, fazi ya fazi ya viongozi. Kwani kuna kuwa mara mingi sana kiongozi anaomba atumikiane na raia na kataka kutumikiana na kiongozi. Jua nini, inaonekana mara mingi sana wakati raia anakuja kuleta report kwa viongozi ya kwamba kuna watu wabaya fazi fulani waliompatie sheria waweza kufuatilia sasa, wenyewe wanafunga. Sasa wakati wanafunga mwenyewe leta habari kwa viongozi wa serikali, inaua oga na inacha raia wanakuwa sawa, wanaogopa kuongea na serikali. Ndio kwa maana naomba serikali yote ya Kongo zaidi sana viongozi wajue namna gani ya kuweza kurahisisha ile kazi kwa raia. Na ya pili, wale watu wanaitwa wa shefu wa nyumba kumi, wa shefu de quartier, wa shefu de selile mara mingi wanakosa vyombo vya wa kazi ndio na mapendekezo yako sasa kwa wahusika na mambo ya usalama viongozi na raia, itakuwa nini hivi? Tunakuwa ndani ya hali showezekano nyinyi viongozi? Mara mingi sana unasikia vile vitu mbaya mbaya. silaha inatoka wapi? Silaha inatoka kwa jeshi wala kwa polisi. Wale wa jeshi wala wa polisi wale wenye wanapatia raia silaha, muwashike na muwatoshe ndani ya jeshi. Oditoreko pale juu iweze kuwashika wafunge ini kitu kwa bambi sana, ata auditora hata polisi, kuna mara hata parke. Kuna mara wanafunga bandia, wanasema no hakupata mtu wa kutia kumshindilia, wanamwacha tena. Kesho inakuwa memo operation inakuwa shida kubwa sana kwani wakati yenyewe wanakuwa mikumi. Wale wa bandia, mnafunga mbili tatu, wakati mnamfunga, mnaacha wale wengine kule pembeni watendelea kuiba ili wapate pesa kupeleka kule ku parke kwa auditora waweze kuomboa ule mtu yao. Inakuwa sasa iko oje kati ya wa viongozi na wale wa bandi, tunapenda mambo yote imalizike zaidi sana. Leo tunakuwa na shida kubwa ya kuhusu hii mambo ya watateawatumupat amanhu shukrani sana mwanasheria nashukuru sana Tondoke mtaani Beni huko Kivu Kaskazini na kujielekeza ndani ya muji wa Bukavu jimboni Kivu Kusini ambapo tunakutana mwenzetu Jean Kasami atakayezungumzia kuhusu mkutano mkubwa wenye ulijadili maswala ya madini ulioandaliwa na muungano wa Justice Pour Tous na uliokomeshwa siku ya tatu iliyopita. Mkutano huo uliwakusanya wanamemba mbalimbali wanaoendesha kazi katika sekta hiyo kwa lengo la kuwaomba viongozi kufanya lote liwezekanalo ili madini yanayochimbwa katika eneo lote la Kivu ya zamani yaweze kuchangia kwa maendeleo ya miji na vijiji. Wahudhuriaji waliokutana na mwanaripota wetu wanakuwa wakijiswali ni kwa watu gani madini yale yanayochimbwa inakuwa ikifaidia. Ripoti kamili ajili ya kutaka kuzamirisha viongozi wa kazi za serikali kufaidisha wakaaji wa maeneo ambako madini yanachimbwa kupitia utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kikao kiliendeshwa Bukavu tarehe kumi hadi kumi na moja Septemba. Kikao kiliitishwa na GPT Justice Pour Tous IFED initiative des femmes entrepreneurs pour le developement durable na NCA Norwegian Church Aid walishiriki wakilishi wa shirika la raia toka kivu ya kaskazini na ya kusini hasa katika maeneo yanayozalisha madini lungele itebo na miaka Felicie walitokea mwenga mutaambamo kunapatikana migodi ya madini ya kila aina oh, kontaka si, na mingine yenye nachimbwa mtawa mwenga wakaaji wa mtaa wa Mwenga hawafaidike kwayo. Sababu ni tatu. Kwanza, uchimba madini katika mtaa wa Mwenga inafanyika na masosiete miniere sukuvere ya makooperative miniere, ni masosiete etrangere ndio zinachimba madini, na wale wenye wanachimba madini wanakuwa na vyombo yao, hawaangaje watu localement na hawafanye hata miradi moja ya maendeleo nafasi kwenye viko hawasinekaedesarde na populasyo Mwenga, Kamituga, Kitutu, Ruguswa, Vikolongo, Kakanga na kungine kote, kwetu habari ya madini ni mbaya sababu wachimba madini wale wenye kutoka Uchaine na makooperative zabu, hawaheshimie hata sheria ya madini, ni kusema wanachimba kiolela, wanatesa watu. Hakuna hata proje moya ya maendeleo yenye wale wachimba madini wanafanya, tangu walifikiaka mu 2019 jiska present kule kwetu kuko umwe shirika kumi na sita ya wachimba madini na makooperative. Tusiseme namna gani Justice portus inafikiri kufanya kusudi madini yafaidishe wakaji wa mahali yanakochimbwa. Shirika Justice Plus na washirika wake wanakuwa na uwezo wa kupiganisha manyanga hayo? Loja Itumba Arma, muratibu wa shirika hilo anajibu: sisi kama shirika jifete Justice Pour Tous na partenere wetu nca, hatuna prison ambao tutaweka watu, lakini tunaongea na wakuu viongozi unafanya plaidoyer kama vile shirika la raia, ili tuone namna gani wakuu viongozi watachukua mipango fulani, ili kupiganisha rushwa na kufanya kama eh, benefisi tatoka mu exploitation miniere isaidie ku maendeleo ya maantite zetu machefri na ma sekta zetu. Bukavu Jean Kasami, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari, asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.