Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanza na vichwa vikubwa vya habari zetu. Hotuba ya Rais Felix Tshisekedi katika kikao cha makumi saba na kenda cha Umoja wa Mataifa aliomba jana siku ya tatu jumuiya ya kimataifa ihukumu nchi ya Rwanda. Felix Tshisekedi alishutumu serikali ya Kigali kuharibu ustawi na usalama katika pande la mashariki kupitia kuunga mkono uasi wa M23. <coughs> vifaa vya uchunguzi na madawa ya kupinga homa ya kima monkeypox vilitolewa wizara ya afya jimboni Kivu ya kusini na shirika la afya ulimwenguni jana siku ya tatu mjini Bukavu. Ni jibu kwa mipango ya kupinga ugonjwa huo kupitia matunzo bila malipo katika mitaa kumi ya afya ya jimbo la Kivu ya kivya kusini. E, jimboni Kivu ya kaskazini madai yalifanyika kwa kuelemusha alama za lugha katika jumuiya kwa kupinga matatizo wanaoviziwi na wabubu. Matatizo yale yalizungumziwa wakati wa uhimizaji ulioandaliwa na polisi ya MONUSCO sikukuu ya sherehe ulimwenguni ya alama za lugha. Baki nasi, mpendwa msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari katika hotuba yake. Jana siku ya tatu, mbele ya kikao cha makumi saba na kenda cha Umoja wa Mataifa, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ki aliomba jumuiya ya kimataifa ihukumu Jamhuri ya Rwanda. Felix Chisekedi alishutumu serikali ya Kigali kuharibu ustawi na usalama katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuunga mkono uasi wa M23. Hali ya usalama na ya kibinadamu mashariki mwa nchi ni ya kushurutisha, alisema Felix Tshisekedi. Pamoja na wahami wa ndani zaidi ya milioni saba, alilazimisha kuondoshwa bila shurti na hapa sasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa vikosi vya Rwanda. Alionyesha pia utashi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa kurudisha amani ya kudumu na kuelemusha uchumi na maisha mema ya watu wanaosumbuka na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande mwingine, korti ya sheria ya jumuiya ya kiuchumi ya mataifa za mashariki ya Afrika EAC itaanzisha hii siku ya ine pa Arusha nchini Tanzania kesi kuhusu maovu ya Rwanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni katika mpango ule ndio waziri makamu wa sheria Samuel Mbemba anaongoza ujumbe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko kwa madai ya serikali ya Kinshasa. Kesi hiyo ya kwanza itaruhusu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuonesha maovu ya Rwanda pamoja na uasi wake ya uharibifu wa sheria inayounda shirikisho la EAC. Ni shutuma za kuwepo kwa askari jeshi wa Rwanda nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uporaji, ubakaji na mauaji katika pande la mashariki. Mgogoro wa usalama katika pande la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Spika wa baraza ya bunge la taifa Vital Kamere alizungumza siku ya pili iliyopita mjini Kinshasa na wanabunge wa taifa wa majimbo ya Ituri, Kivu ya kusini na ya kaskazini, pamoja na wajimbo la Chopo, akitokea katika ziara ya kazi katika Jamhuri ya Afrika Kusini. Vital Kamere alisema kuhusu maendeleo ya mwenendo wa amani na suluhisho kwa mahitaji ya wanabunge wale. Mkutano ule uliandaliwa akiisha kupinga na wanabunge wa majimbo ya Kivu ya kaskazini ya Kivu ya kusini na Ituri kwa mkutano unaoelekea uongozi wa upekee. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi usome wa mshiriki wetu Ronaldin Tibonera wakionyesha upinzani wao kwa hatua ya kuongezwa mara nyingine tena kwa hali ya kuzingirwa kijeshi, jambo lililochukuliwa nao kama vile ni usaliti wa bunge. Toka Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kusini walitishia kujiondoa kwa lote katika vikao vya bunge la taifa ili kufikiria njia nyipya ambapo watakuwa binafsi wakifikiria suluhu kwa matatizo inayowakumba wananchi waliowapigia kura. Akipata habari hizi Vital Kamerhe akiwa kiongozi wa bunge alichukua muda wake kwa kualika wanabunge toka majimbo haya kwa uangalifu na kutochukua hatua kwa kisirani. Vital Kamere aliahidi kwamba karibuni atatekeleza ahadi yake ya kuendesha vikao bungeni vitakavyojadili swala la usalama mdogo mashariki mwa nchi na aliwaomba wabunge toka majimbo haya matatu kuleta pendekezo sahihi zitakazosaidia kutatua shida kwa mafaa ya wananchi. Kwa wabunge toka jimbo la Chopo, kiongozi wa bunge la taifa. Aliwapa mitindo watakayotumia ili kutayarisha buku ya mambo muhimu itakayozungumziwa muda wa mkutano mkubwa wa amani ndani ya jimbo hilo lenye kwa sasa la kumbwa na mzozo kati ya wanamemba wa jamii ya Mbole na Walengola. Kwa kifupi, memba wa vyama vya kisiasa na wa makundi ya kiraia waliandamana jana, siku ya tatu, mbele ya jumba la sheria mjini Kinshasa kwa kudai wawache uhuru wapinzani na memba wa miungano ya kiraia waliofungwa bila sababu kama walivyojulisha. Miongoni mwao kuna mwanasiasa Set Kikuni, kiongozi wa chama cha kisiasa Piste pour l'Emergence, mwanasiasa Jean-Marc Kabund Akabund, Mark Mukebai na wengine. Kibarua cha mahitaji kilitolewa kwa waziri wa sheria ajili madai yale yapate jibu. Hakuna ajali iliyojitokeza wakati wa maandamano yale. Kwa kifupi, vifaa vya uchunguzi na madawa ya kupinga homa ya kima monkeypox vilitolewa kwa wizara ya afya jimboni Kivu ya Kusini na shirika la afya ulimwenguni jana siku ya tatu mjini Bukavu. Ni jibu kwa mipango ya kupinga ugonjwa huo, alisema waziri jimboni Kivu ya Kusini wa afya Walulika Muzaliwa Teofil. Naye kiongozi kwa muda wa shirika la afya ulimwenguni OMS Bukavu, daktari Makakala, alisema vitaruhusu matunzo bila malipo na uchunguzi kiafya katika mitaa kumi ya afya ya jimbo la Kivu ya Kusini. Watu wanasafiri siku hizi katika hali mbaya sana katika barabara namba ine ya taifa, Kisangani Ituri Beni. Ni kutokana na uharibifu mkali wa barabara hiyo ya lazima sana ya kijamii na ya kiuchumi. Wenyeji magari wasafiri na madereva wanafadhaishwa na hali hiyo, ijapokuwa kila gari inalipa fedha za kutosha kufikia mamia katika mwenendo wa barabara hiyo. Malizo mingi na Jacques Mkonkole kutoka mjua Kisangani. Kusafiri katika barabara ya Ituri na Kivu ya kaskazini ni kama kufata njia ya msalaba hakika. Mashimo kubwa ya matope zimepatikana katika maeneo mengi. Hii inalazimisha magari kuchelewa kwa siku kadhaa, ikiwa siko wiki fulani. Ili kuondoka mahali hapo, juhudi kubwa au kuingilia kati kwa wasafiri wengine wanahitajika. Maeneo ambayo zimeharibika vikali yanapatikana pa kilomita pakilomita 117, 118, 118, 6 mia mbili hadi kilomita mia mbili na tano katika hatua hii ya mwisho gari kubwa iloja bizaa ilipinduka njiani hali hii inasababisha kuzuio kwa magari ambayo milongo zake zinapanuka hadi kilomita tano 5 kati ya kilomita mia moja makumi saba na mia mbili na mbili magari karibu mia tano yalikuwa yakisubiri kupita siku ya ine iliyopita wakati waziri wa ITPR alikuwa ameweka jiwe ya kwanza kwa lami ya barabara hii kwa bahati mbaya kwanza kwa kazi bado kunasubiriwa mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Utoaji wa moto usio kawaida mjini Bunia katika jimbo la Ituri unaharibu maisha ya wakaaji wa moja, mfano wanafunzi wanachelewa katika utafiti wa kisayansi, wana tena katika upishi na kadhalika. Wakaaji wengine wa mji wa Bunia wanatolewa umeme usio mzuri wala wa chini, na tena wakati wa usiku peke yake hali inayo vinyume vibaya katika mwenendo wa maisha yao ya siku kwa siku. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kustoelewa alama za lugha katika jumuiya inazuia wanao matatizo ya kusikia na kusema, yaani viziwi na wabubu, hususan katika vitendo vya ubakaji wala vinavyoambatana na jinsia mbele ya wazazi wala askari polisi. Matatizo yale yalizungumziwa wakati wa uimizaji ulioandaliwa na polisi ya MONUSCO sikukuu ya sherehe ulimwenguni ya lugha ya alama. Madai yalifanyika kwa kuelemusha alama za lugha katika jumuiya kwa kupinga matatizo wanaoviziwi na wabubu. Idara ya kazi ya Marekani inaongeza madini ya kobalti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika daftari ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne ya mazao ya mali wala ya kazi ya nguvu ya watoto ni habari inayopatikana katika kibarua kilichoelekezwa juma hii kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na shirika la biashara ulimwenguni linalowakilisha viwanda vya madini za kobalti. Mnaendelea kusikiliza Radio Okapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Sifa Maguru na Grevis Salumu mwaliko wetu ni Christophe Mutaka, kiongozi wa kundi Martin Luther King linalo ofisi ya kazi mjini Goma, katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Anasema kuhusu masharti ya kupelekea amani ya kudumu, ni masemi aliyoyatamka katika utangulizi wa sherehe duniani ya amani tarehe makumi mawili na moja Septemba iliyopita. Anaojiwa mjini Goma na Sifa Maguru. Christophe Mutaka, jambo. Jambo, mama, tunakaribia kusherekea sikukuu ulimwenguni ya ma kwa kusherekea ile sikukuu. Aksanti mama, kwa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya amani, kuangalia namna gani tuna haja ya amani tulipanga kuonyesha uh, kitabu ambacho kiliandikwa na padri Michael Lapsley. Na hiyo kitabu iliandikwa kwa kiingereza kwanza, kisha ikaandikwa kwa kifaransa na lugha zingine, lakini group Martin Luther King ambayo ni kikundi ya hapa Goma nchini Congo iliweza kutafsirisha kitabu hicho, na kitabu sasa kinakuwa kwa lugha ya Kiswahili. Wale ambao watakuwa na lazima ya kitabu hicho katika lugha ya Kiswahili, kitabu kitauzishwa siku hiyo. Kitabu ile mada yake ni gani? Inasema nini? Na kwa sababu gani mulipenda kuitafsiri mukiswahili? Tulipenda tuitafsiri kwa kiswahili kufuatana na, na mambo ambayo naandikwa ndani, ni kusema uh, padri Michael Lapsley anazungumuzia uh, ujeuri, anazungumuzia vidonda vya ndani na kufuatana na uh, nchi yetu na kufuatana na nchi za maziwa makuu, kufuatana na vidonda ambavyo watu wanakuwa navyo, tuliona kama ni kitabu cha lazima sana, na ndio maana tukasema wakitafsiri kwa lugha ya Kiswahili ili watu wengi, kwa sababu watu wote hawajue Kifaransa, wale ambao wanajua Kiswahili tu nao wapate namna ya, ku, ya kusoma hiyo kitabu na kuangalia namna gani wanaweza kurudiria vidonda vya o vya ndani na kukusanyika na wengine, ili waache hiyo vidonda vya ndani na wapate namna ya kuishi maisha mapya kwa sababu hiyo vidonda vinatutia ndani ya maisha ya mateso, na ndio maana mnaona wale ambao wanapatikana huko wanaita kusante mantal namba yao inaongezeka zaidi na zaidi. Ile yote ni mateso ambayo watu wanapita ndani, ile yote ni ujeruri ambao watu wanapita ndani mm. Na hiyo vidonda vya ndani, ni kila mtu ana hiyo vidonda, hata mimi ninasema nina hiyo vidonda. Sasa tulitaka kujua hii kitabu inahusu nani, ni wakaaji wote ama wale watu ambao wanakuwa na shida ile ya vidonda vya ndani. Hiyo kitabu inahusu watu wote, wewe kama mimi sisi, watu, sisi sote tuna vidonda Una vidonda vyako, nami nina vidonda vyangu, na kila mutu ana vidonda kufuatana na maisha ya mateso ambayo alipitia kupitia vita, kupitia kukosa mambo fulani. Ni kila mutu anaweza soma ilo kitabu na ni kitabu ambacho kitamusaidia kwa sababu ni kwa faida ya sio wote. Ndio maana iyo kitabu ilitafsiriwa katika lugha ya Kiswahili. Na nyinyi kama vile kundi ya Martin Luther King, namna gani munasaidia watu, eske kuna kituo ama kikundi ambayo mutu akikuwa na shida anaweza wakimbilia wala? unafanya kazi gani? Uh, kazi ambayo tunafanya uh, katika mada hii ni kusema, tunazungumuza na watu kwa sababu uh, mara na mara watu wana shida, lakini kama shida ambayo unakuwa nayo haisikilike na watu, na na watu wengine kama shida inakubakilia we peke, hiyo ndio inaacha sasa uh, unavurungana kichwani mwako na hata unaweza enda kusante mental au uh, unaweza hata kujiua ndio maana tunakuwa tunasikiliza watu na wakati tunawasikiliza kupitia shida ambazo wanakuwa nazo. Na ndio maana tunafanyisha kikundi atelier de guerison de memoire. Atelier de guerison de memoire ni nini? Ni atelier ambayo watu wanakutana, wanazungumuzia vidonda vyao. Wewe unanipasha vidonda vyako ambavyo unakuwa navyo na mimi ninakupasha vidonda vyangu ambavyo ninakuwa navyo, na kupitia ile polepole pole unaweza kuwa ukipona na mi nikipona, kwa sababu wakati tunabakilia ndani ya vidonda vyetu. Na ndiyo maana mnakuta mutu iko natembea barabarani, iko najisemesha semesha. Ile ni kusema kuna kitu ambacho hakiendeke ndani mwake. Na kwa kumaliza, unagusia pale juu ya ujeuri. Tunajua eneo letu la Kiva Kaskazini linakumbwa na ujeuri mkali, watu wanateseka ndani ya makampi, wanakutana mashida za kila aina. Unawaza kama inawezekana tena kuwatunza wale watu ambao walikonetre mateso na ujeuri mkubwa? Ndiyo, inawezekana, kama vile Padri Michael Lapsle alikuwa anasema, kama hatugusie hiyo vidonda tunavyo na tuvitunze, ni sherti wale waliozulumiwa leo watakuwa wauwaji kesho. Ni kusema hawa wahanga wa, wa ujeuri leo kesho nao watakuwa wauaji, na ndio wanaita mukifransa, cycle infernal de violence. Na kama hatutie mkazo kwa hii vidonda vya ndani, ile hali inaweza kutufikia. Asante sana bwana Christophe Mutaka. Ni mimi ninakushukuru mama. Radio Okapi, dossier en swahili Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wakuu mia moja wa kiserikali, wa kijeshi na wa polisi pamoja na wakuu wa makabila walihimizwa kuhusu amani wa ustawi na usaidizi wa MONISCO kwa washiriki wake. Ni kupitia mkutano ulioandaliwa pamoja na sekta ya maswali ya kiraia ya MONISCO Beni na ofisi ya inspekta jimboni yanayohusika na uongozi wa majimbo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Grevis Salumu. Waongozi kadhaa walichukua fursa hiyo kuelezea na kuelewesha walioshiriki kwa kikao hicho jukumu ya MONUSCO na mafanikio yake makuu kwenye kazi zao mbalimbali, kwani inabidi watu kuepuka kusambaza habari mbovu dhidi ya MONUSCO na kujua ukweli. Ni gisi anavyofafanua Jean Paul Kapitula, mratibu wa shirika ya ulinzi wa raia kwenye eneo la Beni. MONUSCO ikiandaa kurudi kama vile gavumenti iliweza kuitarajia, tulikaa kuonyesha pamoja na wale wote ambao walialik ni nini viwanda fulani fulani vya serikali na kile cha Monisco vinafanya kwa pamoja, na hasa ukingo wa raia wenyewe binafsi, na iliomba watu waweze kufafanuliwa vizuri. Unajua kwamba mahali ambako watu wanakaa, kama hawana habari zilizo kamili, upepereshaji wa habari zisizo za ukamilifu, ama tunaita kwa kifaransa rumeur, wanakuwa na muda ya kuiendekeza, kwa sababu kukosa habari iliyo kamili inatesa sana. Jabosco Kambere, mwongozi wa muungano wa watu wenye ulemavu Babeni, asema kwamba kupitia kikao hiki ameweza kutambua mambo mengi kuhusu kazi ya Monisco. Iaktivite inanisaidia juu ya kutoka mukutokujua juu ya kazi ya Monisco, na sababu gani balikuyaka huku, wakati ilikuya ilikuta vraiment iresponsabilite mingi ya yaleta na sasa yenyewe minapasha ambia wakaaji, akumbe iresponsabilite ya baongozi yetu inapasha acha, tunakuwa tunag gana na mwenye hata mekuya tusaidie sasa kwa kazi yenye bamefaa, tuwache tubachindikize, tusikue njo tuna batupia maibo juu na bao balitokaka mu mainji zabo, nabo habayezi furahia kuishi tu mumainji za batu tu hivi na kutesekea mwazo. Kwa upande wake Bahatisiwako Maami, akiwa muongozi makamu kwenye kata Benengule ndani ya manisipa ya Beu, anatambua mchango wa Munisco kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo mjini Beni. Ama biro, sasa ile meri. Monisco haingi kuwa hatungi pataka meri ya mzuri. Vikao kama hivi vitaendelea kwenye maeneo mengine ya Beni na Lubero, ili kuelewesha wakaji vizuri kuhusu kazi ya Monisco. Kwa kifupi, kwa kumaliza, mradi wa ujenzi wa chumba cha mafunzo kwa manufaa ya watumishi wa korti ya kijeshi ya jimbo la Kivu ya Kaskazini ulioanzishwa jana siku ya tatu mjini Goma, maandamano yalioongozwa na kiongozi kwa muda wa MONUSCO kando ya mwakilishi wa kiongozi mkuu wa kwanza wa korti ya kijeshi mjini Butembo. Watoto wawili walikosa hewa, bali walibaki hai katika ajali ya kuanguka kwa ukuta wa nyumba jirani, jana siku ya tatu katika kata Ruhanda, waliopolewa na kuhamishwa haraka hadi kituo cha afya kimoja cha mahali. Shirika la raia la mtaa wa Bulingera linasema wahanga wote ni watoto wa chini ya miaka tano. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.