Radio hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mkutano mkuu wa makumi saba na kenda wa shauri ya usalama ya umoja mataifa ulianzishwa jana siku ya pili mjini New York nchini Marekani. Mbele ya hapo mataifa yalitaja siku ya Mungu sheria inayo lengo ya kurekebisha mashirika ya kimataifa ajili yawe halali na ya nguvu, alisema balozi wa Marekani. Askari polisi wa Lubumbashi kutoka vikosi mbalimbali mbali wanaombwa kuheshimu kanuni ya kazi na kuepuka usaliti wa nchi. Ni ombi kutoka kamisa mkuu makamu wa polisi wakati wa mazoezi katika kambi kam est ya mtaa wa Kampemba. Mtaa wa afya wa Nzaba Pambujimai, katika jimbo la Kasai Oriental ndiyo wa kwanza kuhesabu idadi ya juu ya wagonjwa wa kifua kikuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali hiyo ilitangazwa kwa liwali makamu makamo kiwaliwali kwa muda na kiongozi jimboni anayehusika na matunzo ya kifua kikuu. Baki nasi mpenda msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano mkuu wa makumi saba na kenda wa shauri ya usalama ya umoja wa Mataifa ulianzishwa jana siku ya pili, mjini New York nchini Marekani. Wakati wa mkutano huo, marais na makuu wengi wa maserikali watachukua masemi kuhusu mwenendo wa ulimwengu. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi aliwasili nchini Marekani siku ya Mungu iliyopita, akiongoza ujumbe wa mawaziri na watendaji wengi wa kiraia. Ni hii siku ya tatu ndio atachukua masemi. Hata hivyo mbele ya hapo, mataifa yalitaja siku ya Mungu iliyopita sheria inayo lengo ya kurekebisha mashirika ya kimataifa ajili yawe ya nguvu ya pamoja na wakilisho na tena yawe halali, alisema balozi wa Marekani hapa inchini. Ziara ya kazi ya waziri makamu wa ukingo wa taifa Samii Adubangu inaendelea katika jimbo la Ituri jana siku ya pili alienda katika eneo la Bule mtaani Jugu, kwenye umbali wa kilomita mia moja na Bunia, katika usafirishaji maalum kupitia ndege ya Monisco. Hapo alitembelea kambi ya wahamiaji ya plan Savo na Lala, ni maeneo yanayolindwa lindwa na askari wa Fardese na wa Umoja wa Mataifa yaliyoshambuliwa inapita siku tano na watu wenye silaha na kupelekea mauaji ya watu karibu sita. Wahami waliomba waziri makamu kukazwa kwa ulinzi wawo. Upande mwingine, kamisa mkuu msaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi Atser anayehusika na ulinzi anapatikana mjini Bunia tangu jana siku ya pili pamoja na ujumbe anaoongoza. Huko Ruvendrini Menik Duela alikutana na liwali wa jimbo la Ituri na kuzungumzia ya maswali yanayoelekea maisha ya wahami wa vita. Wakati huu wa ziara yake ya kwanza ya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, atatembelea wahami wa vita mjini Bunia na kandokando kando yake ajili ya kufahamu masharti yao ya maisha na lazima zao. Askari polisi wa Lubumbashi kutoka vikosi mbalimbali mbali, wanaomba kuheshimu kanuni ya kazi na kuepuka usaliti wa nchi. Ni ombi kutoka Jenerali Jean Bosco Galenga kamisa mkuu makamu wa polisi, wakati wa mazoezi katika kambi kamp est ya mtaa wa Kampemba. Walihudhuria wakuu wa jimbo la kijeshi na wa mashirika ya usalama katika jimbo la Kasai Oriental. Mtaa wa afya wa Nsaba Pambujimai ndiyo wa kwanza kuhesabu idadi ya juu ya wagonjwa wa kifua kikuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hali hiyo ilitangazwa makamu, wali wali kwa liwali makamo akiwaliwali kwa muda na kiongozi jimboni anayehusika na matunzo ya kifua kikuu, kwa mjibu wa Daktari Emery ya Sankia Kilolo. Tangu mwanzo wa mwaka huu, mtaa wa afya wa Nzaba una hesabu ya wagonjwa makumi tisa na tatu wanaotolewa matibabu mbele ya wengine mia mbili makumi mawili waliyohesabiwa mwaka jana. Kwa yote jimbo la Kasai Oriental linahesabu idadi ya wa wagonjwa elfu makumi mawili na tatu, mia tatu makumi na sita. Idadi hizo za juu zinaambatana na ukosefu wa vifaa malisho ikiwa hatari kwa wakaji wa huku, alijulisha daktari Emery ya Nsaki ya Kilolo mbela mikrofoni ya Ester Ndalafina masemieke nya tafsiriwa na Monzetu Roneli Ntibonera. ni eneo la afya la Nzaba ndilo limekuwa na idadi kubwa ya wagonjwa wa tuberculosis yaani kifua kikuu. Kwa sasa tumeidadisha wagonjwa makumi kenda na tatu wenye kuwa na magonjwa haya. Mradi wa Fond Mondial uliokuwa ukitoa tiba kwa wagonjwa kwa sasa umekuwa ukisimamishwa na hii inaleta matatizo mengi. PNID ambayo ilikuwa ikiunga mkono Fond Mondial inakuwa ikitafuta shirika ambayo itaendesha nayo kazi ili kuendelesha mradi hiyo, wakati hatari ya kuwaona wagonjwa wale kufariki imekuwa kubwa ifikapo mwisho wa mwaka huu, tumekuja kumwona kiongozi wa jimbo ili pamoja tufikirie mikakati gani inaweza kuchukuliwa ili kuwakinga wagonjwa wale na wasiweze kufariki kabla, ni na mfadhili wake mpya waweze kuendelesha shughuli zingine za kuwatolea madawa hata chakula wagonjwa maeneo hizi jimbo ni Kwilu. Mgomo wa kazi wa walimu wa mashule ya kiserikali mjini Bandundu ulioanzishwa tangu mwanzo wa masomo unaendelea. Walimu wanadai kupandishwa kwa mshahara wao, hali inayofadhaisha wazazi wa wanafunzi wanaowaza itaharibu kalendari ya mwaka. Wanaomba suluhisho kutoka serikali ya Jamhuri. Taarifa ya Irene Mboma Luzolo kutoka Bandundu, usome mshiriki tu wa Kindu, Florence Kizalunga. Sara Mbangu ni mwanafunzi katika moja ya shule za upili katika mji wa Bandundu. Alienda shuleni kwake Jumanne na alirudishwa nyumbani ya asubuhi bila kusoma. Mgomo huu wa jumla na usio na kikomo wa walimu wa sekta ya umma umeanza kuelemea ari ya wazazi fulani katika jiji hii. Wamesema wana wasiwasi na hofu ya elimu ya watoto wao, ndio maana wazazi wazazi hawa wanaomba jukumu la serikali ya Kongo ili watoto wao warudi darasani. Baada ya wiki tatu tangu kuanza kwa mwaka wa shule wa 2024 na 2025 karibu shule zote za umma katika jiji la Bandundu zilibaki zimefungwa. Walimu wamegoma na kudai kuboresha kwa hali zao za mishahara. Katika jimbo la Chopo, Jumatatu kisha mwanzo wa masomo shule nyingi zenye walimu wanapokea mshahara kupitia Karitas kando ya Bafasende, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa kilomita 262 mashariki ya mji wa Kisangani, azi yafungua milango. Walimu wanabaki katika mgomo wa kazi, ijapokuwa hatua ya watetezi wao wa taifa ya kusimamisha mgomo huo. Mafasirio kamili nawe Jacques Mukonkole. Katika shule ya msingi bafuapada pa kilomita 179 kutoka Kisangani kwa mfano, mkurugenzi wa shule hiyo Justin Ninia anasema ameandikisha wanafunzi chini ya kumi hadi sasa. Wazazi bado wanashita kwa sababu ya mgomo ya walimu. Kufuatana na mgomo wa kazi, hatuwezi kuendelea bila barua kutoka kwa mkoa, kama vile aliyenena. Mbali na mgomo, jengo la shule limepomoroka na linahitaji kujengwa upya, wakati akisema iko tayari kufanya kazi hiyo kwa ajili ya enzi wake, kamati ya wazazi inatarajia kuongeza ulewa miongoni mwa wazazi ili kuandikisha watoto wao shuleni, kama vile alinena presidenti wa kamati ya wazazi Jules Makasi. Anaomba pia serikali iwasaidie kwa jengo la masomo katika kijiji lao. Shule nyingine nyingi katika eneo hili ziko katika hali hiyo hiyo, anasema mkurugenzi wa shule. Hata hivyo, anakusudia kuwasiliana na wenzake huko Kisangani ili kuhakikisha mwisho ya mgomo ya walimu muji Kisangani. Jacques mkonko Radio Okapi. Hatimaye jimboni Kivu ya Kusini, wanafunzi wa mashule ya kiserikali wa kipindi cha kiprimari hawayaanza masomo hadi sasa; ni kutokana pia na mgomo wa walimu unaokazwa hadi sasa. Serikali bado haiyaboresha masharti yao ya kazi na kupandisha mishahara yao. Wazazi wanafadhaishwa na hali hiyo, wakati wakuu wa kiserikali wa EPST wanaahidia kuleta suluhisho. Wiki tatu baada ya kuanzishwa kwa shughuli za shule jimboni Kivu Kusini, walimu bado wanakuwa wakizingatia mgomo wao. Jambo hili limepelekea wazazi wengi kuwa na kero kuona namna gani watoto hawatolewe elimu. Wamoja waliokutana na Redio Okapi wanasema kunungunika kuona watoto wakizagaa katika mitaa, ijapokuwa wangepashwa kuwa katika darasa. Watoto wamoja wanaojielekeza shuleni wanarudi nyumbani, kwani darasani hakuna walimu. Hatujui jambo hili litatatuliwa lini, alieleza mkaaji mmoja wa muji wa Bukavu aliyehujiana na Redio Okapi. Nyongezo ya pesa elfu makumi tano ya pesa za Kongo iliyotolewa na serikali kwa walimu yaripotiwa kuwa ndogo na yenye haijibu kwa shida za kimaisha wanazokutana nazo walimu amenena Jacques Chirimwami akiwa mwanamemba wa muungano mwana wa, wa walimu jimboni Kivu Kusini. Ni namna gani mtu anaweza kuomba pesa mia tano za Marekani kisha serikali inamtolea pesa kumi na sita za Marekani, yaani 50000 faranga? Anadani kwamba hiyo ni kuchekelea walimu. Jacques Chirimwami anasii serikali kuongeza pesa hizi. Ameeleza kwa Redio Okapi. Divisheni jimboni ya elimu katika jimbo la Kivu kusini ya kwanza lasema kuwa mazungumzo tayari imekuwa ikiendeshwa kati viongozi wa serikali na walimu ili kutafuta suluhu kwa shida hii. Munaendelea kusikiliza Redio Kapi, naowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Mark Marofimbo na Ezekiel Muzalia Kapi. mwaliko wetu ni kiongozi wa kituo cha mafunzo ya kazi za mikono kinachoitwa Kazi Mbele katika muji wa Beni. Ange Mbambu anasema kuhusu kipindi cha kwanza cha mafunzo ya ujenzi wa sabuni kwa manufaa ya wahami wa vita, anaojiwa na Mark Marofimbu. B Ange Mbambo, jambo jambo, journaliste. Hivi majuzi mliongea na mkuu kiongozi wa SSM, tunaweza kuelewa nini ilipitika ndani ya ile maongezi? Asante sana bwana journaliste, tuliongea na bwana Demerod. Ilikuwa kukestio ine, tuliparle ju ya developement autour du parke, tukaparle ju ya sécurité tukaparle juu ya electricite na tukaparle vile juu ya limite entre penvi na population riveraine na nene lisemeka kindani kwa sababu tunasikiliza usalama na tunasikiliza maendeleo development na securite. Uh, kungambo ya usalama, wakati tulikuwa goma kumisio ya pledoye, ilionekana kwamba mkuu kiongozi gouverneur alikuwa ameongea na mheshimiwa Demerode wanakuwa pamoja lakini mambo yote ambayo inahusika kutumikisha apui logistique yote inatokea kungambo ya ICSN. Alo, wakati tulikuwa Goma, wa vile gouverneur alipo evoke ile probleme tukamwambia sawa alafu tulipofika Beni wakati tunafaa evaluation, tukaona ni heri tuende tuaone Demerode ava turudie Goma kufami suivi ya action de plaidoyer, na ndio maana tulimwona jana, akatuambia ya kwamba ndio zile fobe zimeanja deja, kwani kuko aktivite fulani ambazo ziko nafanyika, zilianja fanyika tangu juzi Mangina na akatuomba sisi kama raia, kama vikundi vya raia tumuunge mkono kuparticipation communautaire, tuweze kusansibilize watu kusudi salongo ikuwe na kuwa, hata mara moja kwa mwezi salongo, tukakuja wengi tunaweza tumika nafasi kabambi kwa muda kidogo na tunarudi nyumbani, alafu watajenga izine ya shokola na mafuta Kunivoya mangina na ile inite sasa ya fobe itakuwa iko pale juu isekirize ile izine na iweze kusekirize antite mzima. Na wakati tulipokea ile neno tulifurahi sana sisi, kama vikundi ya raia tukashukuru sana, tukaona ni ya muhimu tumuunge mkono kusudi tuweze kujitegemea, tuweze kurudisha kwetu salama sisi wenyewe. Na unafikiri ile mpango yote itakuwa na faida gani kwa raia ya Beni vile na teritori siku zinazokuja. Asante sana. Mimi kama raia najua kwamba, ya kwanza, watu ambao hawana kazi watapata kazi kwanza kupitia ile mradi ambaye iko nafaa. Kule ya pili He? Maisha ina, inaendelea kwani kuko inite inye na kinga usalama. Wakati tunaweza kuwa na alerte kidogo, hatutaenda tena mbali, tutaita hii inite kusudi uweze kujibia kwa haraka mbele wengine wafike. Me wao kwanja deja watakuwa wamejibu kwa wakati unaofaa. E, mambo, tunakushukuru sana. Na mimi nakushukuru bwana journalist <muchas> Radio Kapi. Katika mta wa Irumu huko Jimboni Ituri hali ya usalama inaboreshwa polepole, tangu miezi mingi pa Nyankunde centre katika usultani wa Andisoma. Ni kutokana na mahojiano ya kikabila aliyoruhusu vijana vidjana waache ujeuri. Mpango huo wa serikali ya Jimbo unafurahisha wakuu wa mahali. Wapiganaji wengine wa, wa zamani wanaombwa kutumika kazi za mlimo kwa kuendesha maisha ya ovema. Ni taarifa iliyoandaliwa na Ezekiel Muzalia. Maisha ya wakaaji imerejea upya kwenye senta la uchuruzi la Nyankunde, eneo linalopatikana kwenye kilomita 45 na Mujibuni katika tarafa la Irumu. Kwenye mwingilio wa eneo hilo, ni alama za mashambulizi za jeshi FRDC zidi ya wanamgambo ndizo zimeonekana. Duka vyumba vya biashara zilizounguzwa na waasi zimeonekana barabarani. Kisha mwaka moja, shuruli za kiuchumi zimerejea pole kwa pole. Kulingana na wazee wa eneo hilo, hali hiyo ni matokeo ya jitihada za Kali zilizotokeza kusainiwa kwa mkataba wa kuacha mauaji na kundi la wapiganaji FPC Jean Pierre Yoga. E, maisha ya wakaaji hapa kwa Andisoma hayakuwa na msimamo sana, kwa sababu kungali hali ya masumbuko ya vita, usalama hayakuwa kabisa kamili kwa sababu hawapate gisi ya kuishi wanalima miindi, wanalima zaidi miogo, na wanalima kwa sasa viko banapanda maharagi kwa sasa. Vijana wa huko wanaandaa kazi, wamoja wanaandaa kazi za kusaga mwindi na wengine kazi ya mlimo. Mmoja wao anaeleza: nilianja hii kazi ya shamba na ile shamba tulipandaka mwindi, na wakatuletea ile mashini hivi tuanje kusaga na mwindi na hiyo wakati tunaanja saga na tunatumika, tunatumikaka parjuru tunafikisha, tunafikishaka preske ba sase kat kilo sawa kaunga nyego tayari iko, kama mtu una lazima kwa sasa, anaweza fika anapata. Kwa ngambo nyingine ni wamama ambao wanajikusanya katika vikundi vidogo vidogo vya walimaji, ndio wanasema ya kwamba wanakabiliana na shida nyingi za ukosefu wa mbegu ya shamba. Ili kujibu kwa mahitaji zao, wengi wanaendesha biashara ndogo ndogo ili kuhudumia jamaa zao. Noela Nyangoma ni msimamizi wa mambo ya kijinsia katika usultani wa Andisoma. bamama bivu na mizigo mingi sana ya famii Babuana kwanja habana mwae. Habana sutie. Sawa kitu enyema napasha kufanya. Saba marishandize. Lakini unaona maisha yanakuwa ngumu. Shida enyema na kuwa naye kule. Banakosa kwanja mbegu. Bange basutenire bale ba mama. Hivi ile hali ya bumasikini. Iishe ndani ya mgini. Jueni ya kwamba ni vijiji makumi tano na tatu. Ndizo zinakaliwa kwa sasa na wakaji wao. Kisha kushambuliwa wao. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia. Kwa niaba ya Radio Kapi. Asante kwako Mark Marofimbo, asante pia kwa Ezekiel Muzalia na kwa wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho huo. Utakomesha kipindi kicha habari, nasema shukran kwa wote waliokuwa nasi kwa irini.