Hii ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Zaidi ya wafungwa 2500 wa gereza kuu ya Makala tayari walitolewa huru tangu mwanzo wa operesheni iliyoandaliwa na waziri wa sheria. Msemaji wa waziri anajulisha kwamba operesheni hiyo itendelea hadi sheria iheshimiwe. Liwali wa jimbo la Ituri alionyesha wapasha habari jana siku ya kwanza mjini Bunia, zaidi ya silaha makumi mawili l zilizogunduliwa jumajana karibu ya kambi moja wa ami ya wahami ya Nyamusasi pachomya ni silaha zilizokuwa za kundi ya Zaire iliyoshambulia mwezi wa mnane uliopita ngome nyingi za FARDC katika mtaa huo wa Jugu jimboni Kasai Oriental. Kazi za usambazaji wa maji na kiwanda REGIDESO katika mji wa Mbuji-Mayi zinaendelea vizuri. Ndivyo alihakikisha kiongozi wake jimboni humo kisha kutembelea stesheni tatu za maji Jumajana. Baki nasi, mpenda msikilizaji. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Zaidi ya wafungwa 2500 wa gereza kuu ya Makala ndiyo walitolewa uhuru tangu mwanzo wa operesheni iliyoandaliwa na waziri wa sheria Constant Mutamba. Wa mwisho waliofaidishwa na uhuru huo siku ya sita iliyopita ni zaidi ya wafungwa 1500, kwa mjibu wa msemaji wa waziri wa sheria Eve Kisombe. Operesheni hiyo itaendelea hadi sheria itaheshimiwa. kwa kifupi, liwali wa jimbo la Ituri alionesha wapasha habari jana, siku ya kwanza mjini Bunia, zaidi ya silaha makumi mawili zilizogunduliwa Jumajana karibu ya kambi moja ya wahami ya Nyamusasi Pachomia kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita na mji wa Bunia. Alikuwa hapo wakati wa maandamano yale waziri Makama wa Ukingo anayepatikana katika ziara ya kazi jimboni Ituri. Kwa mjibu wa Jenerali Johni Luboya Nkashama, silaha hizo zilikuwa za kundi la Zair lililoshambulia mwezi wa mnane uliopita ngome nyingi za fardes katika mtaa wa Jugu. Ni kutokana na uhusiano na wakaji wa mahali ndiyo silaha hizo ziligunduliwa, alisema liwale wa jimbo la Ituri. Upande mwingine jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya watu makumi tano wanaozaniwa kuwa wajambazi walioneshwa tena mbele ya wapasha habari mwisho wa wiki iliyopita na meya wa mji wa Goma. Miongoni mwao kuna wanao mavazi ya majeshi ya FARDC waliokuwa na silaha aina AK47. Wote walihamishwa hadi vituo vya sheria vya kijeshi na vya kiraia, kutokana na kesi kwa kesi, alijulisha meya wa mji wa Goma. Upande mwingine waasi makumi tano na mbili wa ADF waliwawa katika mtaa wa Beni, jimbo ni Kivu ya kaskazini na mtaani Mambasa katika jimbo la Ituri muda wa miezi tano. Ni katika mpango wa operesheni za pamoja ya FRDC UPDF, yaani majeshi ya DRC na ya Uganda. Matokeo yale yalitangazwa siku ya Mungu na msemaji wa FRDC katika eneo la Grano, jimbo ni Kivu ya kaskazini akiwa tena kamanda wa operesheni Sokola ya kwanza na kiongozi wa operesheni hizo za pamoja, Jenerali Meja Brino Mandevu, wakati wa ziara ya kazi yake Pabeu Manyama, kaskazini magharibi ya mtaa wa Beni. Na mjini Goma, shirika la raia la Karisimbi linashutumu kupanda kwa ujambazi katika mtaa huo kiongozi wa shirika la raia la mtaa huo anasema nafadhaishwa na mauaji ya kusikitisha ya msichana mmoja wa miaka sita mweni mwili wake uligunduliwa hii siku ya kwanza asubuhi katika mfuko wa ngarani ndani ya upango wa makao yake katika kata Virunga. Shirika la raia la mtaa huo linaomba uchunguzi kuhusu mauaji ya msichana huyo anayeitwa Kangi Ngo Irene. Jambo hilo la kuwateka nyara wa wasichana na kuwaua linazidisha mivutano inayolingana na ukosefu na ukosefu wa usalama mjini Goma. Christian Kalamo anashutumu pia uwizi katika nyumba kumi na moja siku ya Mungu usiku na watu wenye silaha wasiojulikana katika kata Ndosho, mtaani Karisimbi. Na jimboni Tanganyika, askari jeshi wawili wa majeshi ya maji waliwawa kwa risasi mwengine algeriwa na wazaliwa wawili wa China walitekwa nyera siku ya Mungu na wajambazi katika barabara kalemi Kabimba. Washuhuda wanajulisha kwamba shambulio nyingi za aina hiyo zinaendeshwa na wajambazi katika barabara hiyo. malizo mengi nawe pole munanga. Kwa mujibu wa mashuhuda, tukio hilo lilitokea pa saa kumi Jumapili, watu wasiojulikana waliokuwa na silaha walivamia gari la kampuni ya gelse inayozalisha saruji katika mji wa Kabimba. Habari hizo hizo zinaeleza kuwa gari hilo lilitoka Kabimba kuelekea Kalemi na lilishambuliwa eneo inayoitwa kipori inayopatikana takriban kilomita makumi ine kutoka Kalemi. Katika gari hilo kulikuwa na askari wawili wa jeshi la wanamaji waliouawa kwa risasi, dereva kujeruhiwa na kupelekwa kituo cha afya wananchi wa China wawili kutekwa nyara, vyanzo hivi vinaripoti. Vikosi vya usalama vimetangaza kuwa uchunguzi unaendelea ili kuwapata wanachina waliotekwa nyara. Kumbuka kwamba hii si mara ya kwanza kwa raia wa China kutekwa nyara na majambazi wenye silaha kwenye barabara ya Kalemi, Kabimba. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Kapi. Jimboni Kasai Oriental, kazi za usambazaji wa maji na kiwanda Rejidezo katika mji wa Mbuji Mai zinaendelea vizuri. Ndivyo alihakikisha kiongozi jimboni humo kiisha kutembelea stesheni tatu za maji jumajana. Didie Mbudi Lelo alisema mbele ya mwisho wa kazi hizo, wakaji wengi wa mitaa ya Bipemba, Diulu na Dibindi tayari wanapata maji wakati wa kutosha saa za mchana taarifa ya Ester Ndala Fina kutoka Mbujimai, usome mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Ziara ya miundombinu ilianza katika kituo cha Lukelenge, ambapo bonde la maji ya kunywa linajengwa. Mahali pale, wafanyakazi wachache walijenga chumba cha ja mashine. Hapa ndipo wanashimika mamoto pompe na wameweka weni kufanisha makazi katika jiji la Chilomba. Hatua ya pili ya ziara hiyo, minara miwili mikubwa ya maji ya mita za ujazo elfu moja makumi sita imejengwa, kama vile ilifasiriwa wanalidie Mbudilelo, mkurugenzi wa shirika la Regidezo katika eneo la Marechal katika mtaa wa Bipemba. Hatua ya mwisho ya misheni hii hi. Vyombo vya maji za zamani zimekarabatiwa ufuatana na mkurugenzi wa Regideso, usaidizi wa fedha ya BAD na KHW una hatari nzuri kwa maisha ya kijamii ya wenyeji. Ikumbukwe kwamba Regideso inahitaji umeme ili kuendesha mashine zake. Inataka wanachama wake kulipa mafakturi zake ili iendeshe kazi lake vizuri na bila tatizo. Katika jimbo la Kongo Central, mwanzo mwisho wa wiki iliyopita wa kazi za kusafisha mifereji. Kazi hizo ziliandaliwa na ofisi ya mea wa mji zinafanyika katika mitaa yote tatu na watumishi wa usafi wa mazingira a ofisi ya meya ya mji wa Matadi. Ni katika lengo ya kuzuia mafuriko ya maji katika mabarabara wakati wa mvua. Anaelezea pia wakaaji wasingoje peke yake siku ya sita kwa kufanya makazi ya usafi wa mifereji. Masehemu yake yalichukuliwa na Nana Plurish Mambu na kutafsiriwa hapa na Ronelin Tibonera. Ni siku baada ya siku ndipo kasem: timu lote ninaloendesha nalo kazi katika masuala ya usafi kunako ofis ya meya, twakuwa tukiondosha uchafu katika mifereji hii inasaidia maji ya mvua kupita bila kuleta maafa. Muda huu tunakuwa tukiwahimiza wakaaji kututupa uchafu ndani ya mifereji, hiyo ni tabia mbaya, kwani inakuwa ikileta maafa makubwa. Utakumbuka kwamba prezidenti wa dhamani ikiwa ni Kasavubu aliwahi kukumbusha wananchi umuhimu wa kufagia vijiji, kwani inasaidia vio usafi. Si vema kusubiri iwe siku ya sita ili kufanya kazi za pamoja. Ya Anisa Longo, tabia ya kufanya usafi inapashwa kuwa siku kwa siku. Hii itakuwa ikitukinga na shida kadhaa kama hizo za kiafya. Ikiwa unakuta uchafu nafasi fulani, ni bora kuufagia na kuukusanya na subiri wakati gari la ofisi ya meya litapita liweze kubeba uchafu huo. Itasaidia kuepuka shida kadhaa kama hiyo ya mafuriko kutokana na ugumu wa maji kupita katika mifereji mbalimbali. Hatimaye, katika jimbo la Manyema, walimu wanakaza mgomo wao wa kazi. Wakati wa mkutano wao mkuu siku ya Mungu mjini Kindu, Walimu wa jimbo la Manema walijulisha kwamba faranga za kongomani elfu kumi na tano za nyongezo katika mshahara wao azitoshe, ikiwa mazarau kwao. Wanaomba wazazi waweke watoto katika makao yao, wala tena wawelekeze katika mashule ya kipekee. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga. Asubuhi ya Jumatatu tarehe 23 Septemba, kutoka saa tatu ya asubuhi, wanafunzi walionekana wengi mitaani. Walipohojiwa, watoto hawa walidai kuwa walirudishwa nyumbani kufuatiwa kutokuwepo kwa waalimu shuleni. Hii ni huzuni kubwa kwa wazazi. Mmoja wao Kaponda Medari anaongea. Iko ni habari ya haya, wakati wanatusukuma watoto wetu waende wasome ku maekole prive na maekole prive iko reserve, ni kubatoto ya barishe baministre badepite sisi ni wa maskini wakaaji tutaenda kusomesha watoto wetu namna gani? iko mambo ya haya wakati ma ecole prive iko inatumika bone matango na tres scolaire me mais ma ecole publique ya leta haitumike, tunachoka. Serikali ya taifa ifanye muhimu kusudi watoto wetu wasome, ni haki yao. Kwa waalimu ni leo au kamwe. Maulumonda Mkute, katibu wa mkoa wa sieko: baada ya kikao chetu, waalimu wanaendelea katika mgomo kwa sababu hawaone faida kumshahara na maisha ya leo. Waongezee mtu elfu makumi tano, na ile makumi tano haipate yote napata njoo nusu, atujue ni nani kati yao anaweza kukubalia kumshahara wake wamwongeze elfu makumi tano na afurahi, kama napata pesa ya kuweza kutatua matatizo ya maisha. Ni kumzaraa mwalimu tu. Wazazi tunawaambia kama waweke watoto wao chini, kama watapeleka kwenye masomo ya pekee ili nawaangalia, lakini masomo ya serikali, walimu wanasema wanaendelea na mgomo. Kumbuka kuwa hali hii huko Manyema imekuwa tangu kuanza kwa mwaka wa shule. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Hii mnaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean-Claude Lokidile na Marc Marofimbo. Radio Kapi invite en Swahili, mwalikwa wetu ni mwakili Lolo Bitum, tena mwalimu kutoka universiti ya Bunia jimboni Ituri anasema kuhusu vitendo vya utekaji nyara vya wanafunzi na watu wasiojulikana mjini Bunia. Anahojiwa hapa na anahojiwa hapa na Jean Claude Lokidili. Tunaona kama kuna fenomen ile ya kukinape batoto. Maoni yako ni nini kuhusu ile hali? Natoka bwana journaliste, tunaona kama hali ile, ile ikukia kwetu hapa kumuji ya Bunia me tangia k miaka ane passe vile tulipata yao ane de tena inafanyikana, tunaona hii ma habitude ile ya ma ville zingine ya muji ingine inanje ka kwetu, na ifo itu interpelle tuweze kusimama mambo kwa kuona maneno hii bien bachunge batoto sa banaenda ku masomo eh, ni lazima sana parce que we we imagine tu lienda unacha mtoto kumasomo, banakuambia ke mtoto ba alitoka bayue kama iko wapi, udogo muzazi utakufa moyoni eh, ni lazima sana vraiment bazazi na ma dirigeant eh, ya masomo batumike pamoja juu ya ku assurer vraiment securite ya batoto namna kana bazazi banaweza kujisaidia kwa peke na pia masomo, ama uongoze masomo kusaidia hao batoto tena wasikute na kidnapping. Ni business kabisa, ni moyo ya batu bengine ya kupata franga facilement kama wanapasha tu, mimi nawaza kwa kubazazi bao peki fuku kumuonesha ba batoto ya kama haiko mzuri kujongelea mtu mwenyewe au mfami disa, bana landaka batoto kwa kumpatia kitu kidogo bombo e, biscuit chocolat. Mtoto ifo afamu ke hata pasha kujongelea mtu mwenyewe, hayue ubie kutoka na yeye mkulotira ya masomo. Ifo mtoto ayue ke anapasha tu kutoka na mwenye anaishi kwao, ubie mwenyewe wazazi yake wanamtumwa mwenyewe anamjua bien. Malheureusement tuna, tunaona vile kuko makama mambre ya famille Ni mie muzazi ujiorganize yake wewe peke unaenda kumwacha kwa masomo, wewe peke unaenda kumkamata, parce que kama mtoto ya vile imagine kama hana par exemple bakubwa yake benye biko kwa masomo, biko tu yeye peke ndio anaanza masomo yake, eki anaenda kana taxi man, eki mtu mwingine mwenyewe atafuta kumuiba atapasha ku etudier. Hii situation ke mtoto ule anaenda kana tuna kisha ke yeye peke vile atajifanya kama taxi man, parce que kwa masomo peut-etre bana yeye yake ni muzazi yake afikaye kumtoa ni taxi man, yeye atafika kujifanya kama taxi man, anatoa mtoto anaenda naye. Mjini Beni, wakaaji wakata Malepe wanakosa matumaini mbele ya uzembe katika kazi za ujenzi upya wa barabara kuu Josef Kabila. Ni kazi zilizopangwa kukomeshwa kiisha miezi tatu, ila hadi sasa miezi mnane baadaye, zimesimamishwa kinyume. Pia kazi za kiuchumi zinasimamishwa kandokando ya kando barabara hiyo, pamoja na matokeo mabaya zidi ya wakaaji ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbu. Ikiwa wa urefu wa kilometa moja hivi, kazi za ukarabati wa barabara kuu ya kitongoji cha Malepe inayotokea barabara kuu mjini ya Nyamwisi zimesimamishwa kabisa tangu masiku kadhaa sasa. Matokeo ni kwamba shughuli nyingi za kijamii na hasa zile za biashara zilizokuwa zikiendeshwa pembezoni mwa barabara hii zimezembea pia, kwani makazi nyingi zimehamia kunako mabarabara za pili hata za tatu ambako hakupiti watu sana. Mbali na haya, mabarabara madogo zinazounganisha machembechembe za kitongoji Malepe nazo hazipitiwe tena wakaaji, kwani mifereji za kubeba maji za mvua hazijamalizika kujengwa. Wakaaji waanza kupita kunako njia za kuzungurukia ili kufika makwao, ikiwa wanaotumia pikipiki wala magari. Mkaji huo wa kitongoji cha Malepe adhani kwamba ni muhimu sana serikali kufuatilia kazi hii, kwani yanaendeshwa polepole sana. Kuhusu kazi evolusio ya hii issv kazi inakuwa na landere sana. Alor tunakuwa na difikulte jatuko anduka wange faa foro sana, wanatumalizia bana, tufaya finisaje ju gari ziko na ingia pa difisilma ju hawamaliza kazi vikwa ample travo, tena kazi nyine nenda na landere hali hiyo ya kera moyo wengi sana, ambao waliokuwa wakiendesha biashara yao pembezoni mwa barabara hii, kwani mapato yao yameshuka, sababu tu kazi hii yaendeshwa polepole. Wateja kuna mara hawapendi kupita kunako barabara za pili wala ya tatu, ambako wanapatikana na biashara zao, kwa muda huo kazi ya ukarabati unapoendelea, kwa bahati mbaya ukisimamishwa pia. Mkaji huyo mwingine alitoa dukuduku ya moyo wake. Tulipo waswali wasimamizi wa kampuni wa SSV inayojukumia ukarabati wa barabara hii, watoa maelezo kuhusu kukwama kwa kazi hii, kama pia tatizo kiufundi, na pia yawezekana hela za kuendesha kazi bado hayawafikia toka serikali ya jimbo hata hivyo, waendelea kuwatolea wakaaji matumaini, kwani hivi punde tu matatizo yale yatapewa majibu na kazi za ukarabati wa barabara utaendelea. Tuwajulishe kwamba kazi hii ya ukarabati wa barabara kubwa wa kitongoji cha Malepe ambao ulipangiliwa kuendeshwa kwa muda wa miezi mitatu, yameeneza miezi saba sasa tangu huanzishwe tarehe mbili Februari mwaka tuliomo. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote walioungana nasi. Kwaherini.