Radio Kapi. Oh, abari zetu Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Tangazia, Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya abari zetu zaidi ya wafungwa 2500 wa gereza kuu ya Makala Seperka tayari walitolewa uhuru tangu mwanzo wa operesheni iliyoandaliwa na waziri wa sheria. Msemaji wake anajulisha kwamba operesheni hiyo itaendelea hadi sheria itaheshimiwa. Waasi makumi tano na mbili wa ADF waliuawa katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya kaskazini na mtaani Mambasa katika jimbo la Ituri muda wa miezi tano matokeo yale yalitangazwa siku ya Mungu na msemaji wa operesheni za pamoja e FRDC UPDF, yaani majeshi ya DRC na ya Uganda. Jimboni Kasai Oriental, kazi za usambazaji wa maji na kiwanda Regi Deso katika mji wa Mbuji Mayi zinaendelea endele ya vizuri. Ndivyo alihakikisha kiongozi wake jimboni humo kisha kutembelea stesheni tatu za maji ijumajana jana. Baki nasi mpendwa msikilizaji. ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari zaidi ya wafungwa 2500 wa gereza kuu ya makala ndiyo walitolewa uhuru tangu mwanzo wa operesheni iliyoandaliwa na waziri wa sheria constant mutamba wa mwisho waliofaidishwa na uhuru huo siku ya sita iliyopita ni zaidi ya wafungwa 1500 kwa mjibu wa msemaji wa waziri wa sheria eve kisombe operesheni hiyo itaendelea hadi sheria itaheshimiwa Waasi makumi tano na mbili wa ADF waliwawa katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya kaskazini na mtaani Mambasa katika jimbo la Ituri muda wa miezi tano, ni katika mpango wa operesheni za pamoja ya FRDC UPDF, yani majeshi ya DRC na ya Uganda. Matokeo yale yalitangazwa siku ya Mungu na msemaji wa FRDC katika eneo la Grand Nord, jimboni Kivu ya kaskazini, akiwa tena kamanda wa operesheni Sokola ya kwanza na kiongozi wa operesheni hizo za pamoja jenerali meja Brino Mandevu wakati wa ziara ya kazi yake Pabeu Manyama, kaskazini magharibi ya mtaa wa Beni. Upande mwingine, waziri makamo wa ukingo Sami Adubango aliyewasili siku ya Mungu mjini Bunia alikutana hii siku ya kwanza na kiongozi wa Monisco, kiongozi wa ofisi ya Monisco jimboni Ituri Josaya Obat. Waliongea kuhusu mkazo wa ya uhusiano kati ya FARDC na askari jeshi wa Monisco katika lengo ya kurudisha amani na kulinda wakaaji wa jimbo la Ituri. Kumbukeni kwamba Sami Adubango anapatikana jimboni Ituri katika mpango wa mwanzo wa ujeuri mtaani Jugu, hususan kurudi pia kwa shambulio dhidi ya makambi ya wahamii. Na mjini Goma, shirika la raya la Karisimbi linashutumu kupanda kwa ujambazi katika mtaa huo. Kiongozi wa shirika la raya la mtaa huo anasema anafadhaishwa na mauaji ya, ya, kusikitisha ya msichana mmoja wa miaka sita aliyetekwa nyara siku ya sita iliyopita na mweni mwili wake uligunduliwa hii siku ya kwanza asubuhi katika mfuko wa ngarani ndani ya upango wa makao yake katika kata Virunga. Shirika la raia la mtaa huo linaomba uchunguzi kuhusu mauaji ya msichana huyo anayeitwa Kangi Ngo Iren. Jambo hilo la kuwateka nyara wasichana na kuwaua linazidisha mivutano inayolingana na ukosefu wa usalama mjini Goma. Christian Kalamo anashutumu pia uwizi katika nyumba kumi na moja siku ya Mungu usiku na watu wenye silaha wasiojulikana katika kata Ndosho, mtaani Karisimbi. Na jimboni Tanganyika, askari jeshi wawili wa majeshi ya maji waliwawa wa kwa risasi mwingine alijeriwa. Na wazaliwa wawili wa China walitekwa nyara siku ya Mungu na wajambazi katika barabara Kalemi Kabimba. Washuhuda wanajulisha kwamba shambulio nyingi za aina hiyo zinaendeshwa na wajambazi katika barabara hiyo. Maelezo mengi nawe, Pole Munanga. Kwa mujibu wa mashuhuda, tukio hilo lilitokea pasaa kumi Jumapili. Watu wasiojulikana waliokuwa na silaha walivamia gari la kampuni ya JLC inayozalisha saruji katika mji wa Kabimba. Habari hizo hizo zinaeleza kuwa gari hilo lilitoka Kabimba kuelekea Kalemi na lilishambuliwa eneo inayoitwa kipori inayopatikana takriban kilomita makumi ine kutoka Kalemi. Katika gari hilo kulikuwa na askari wawili wa jeshi la wanamaji waliouawa kwa risasi, dereva kujeruhiwa na kupelekwa kituo cha afya wananchi wa China wawili kutekwa nyara. Vyanzo hivi vinaripoti. Vikosi vya usalama vimetangaza kuwa uchunguzi unaendelea ili kuwapata wanachina waliotekwa nyara. Kumbuka kwamba hii si mara ya kwanza kwa raia wa China kutekwa nyara na majambazi wenye silaha kwenye barabara ya Kalemi, Kabimba. Toka Kalemi, pole Munanga, radio kapii Jimboni Kasai Oriental, kazi za usambazaji wa maji na kiwanda reji dezo katika mji wa Mbuji Mai zinaendelea vizuri. Ndivyo alihakikisha kiongozi jimboni wake, jimboni humo kiisha kutembelea stesheni tatu za maji jumajana. Didier Mbudi Lelo alisema mbele ya mwisho wa kazi hizo wakaji wengu wa mitaa ya Bipemba, Diulu na Dibindi. Tayari wanapata maji za wakati za mchana, wakata kutosha saa za mchana. Ziara ya miundombinu ilianza katika kituo cha Lukelenge, ambapo bonde la maji ya kunywa linajengwa. Mahali pale wafanyakazi wachache walijenga chumba cha ja mashine. Hapa ndipo wanashimika mamoto pompe na wameweka weni kufanisha makazi katika jiji la Chilomba. Hatua ya pili ya ziara hiyo, minara miwili mikubwa ya maji ya mita za ujazo elfu moja makumi sita imejengwa, kama vile ilifasiriwa na nalidie Mbudilelo mkurugenzi wa shirika la Regideso Marechal katika mtaa wa Bipemba. Hatua ya mwisho ya misheni hii, vyombo vya maji za zamani zimekarabatiwa. Kufuatana na mkurugenzi wa Regideso, usaidizi wa fedha ya BAD na KHW una hatari nzuri kwa maisha ya kijamii ya wenyeji. Ikumbukwe kwamba Regideso inahitaji umeme ili kuendesha mashine zake; inataka wanachama wake kulipa mafakturi zake ili iendeshe kazi lake vizuri na bila tatizo. Kwa kifupi, waziri jimboni Kasai Central wa mambo ya ndani anakataza mwenendo wote bila kuruhusiwa wakuu wa kiasili nje ya maeneo wanaoongoza. Azimio ya Alain Luku Sampoi inapatikana katika kibarua alichosaini kisha kuona hali ya mkazo wa aina nyingi ya ugomvi katika maeneo mengi wakati wakuu wanapatikana nje ya maeneo yao katika jimbo la Congo Central mwanzo mwisho wa wiki iliyopita wa kazi za kusafisha mifereji. Kazi hizo ziliandaliwa na ofisi ya mea wa mji, zinafanyika katika mitaa yote tatu na watumishi wa usafi wa mazingira a ofisi ya mea ya mji wa Matadi. Ni katika lengo ya kuzuia mafuriko ya maji katika mabarabara wakati wa mvua, alisema, alisema kiongozi, kiongozi wa mtaa wa Matadi. Anasema pia wasingoje. Anaelezea pia wakaaji wasingoje peke yake siku ya sita kwa kufanya makazi ya usafi wa mifereji. Maseme yake alichukuliwa na Nanana Pluris Mambu na kutafsiriwa hapa na Ronelintibonera. ni siku baada ya siku ndipo timu lote ninalo endesha nalo kazi katika masuala ya usafi kunako ofisi ya mea. Twakuwa tukiondosha uchafu katika mifereji hii, inasaidia maji ya mvua kupita bila kuleta maafa. Muda huu tunakuwa tukiwahimiza wakaaji kutotupa uchafu ndani ya mifereji hiyo. Ni tabia mbaya, kwani inakuwa ikileta maafa makubwa. Utakumbuka kwamba presidenti wa dhamani ikiwa ni Kasavubu aliwahi kukumbuka wananchi umuhimu wa kufagia vijiji kwani inasaidia viwe safi. Si vema kusubiri iwe siku ya sita ili kufanya kazi za pamoja, yaani salongo. Tabia ya kufanya usafi inapashwa kuwa siku kwa siku. Hii itakuwa ikitukinga na shida kadhaa kama hizo za kiafya. Ikiwa unakuta uchafu nafasi fulani, ni bora kuufagia na kuukusanya na kusubiri wakati gari la ofisi ya meya litapita liweze kubeba uchafu huo itasaidia kuepuka shida kadhaa kama hiyo ya mafuriko, kutokana na ugumu wa maji kupita katika mifereji mbalimbali. Hatimaye, katika jimbo la Manyema, walimu wanakaza mgomo wao wakazi. Wakati wa mkutano wao mkuu siku ya Mungu mjini Kindu, walimu wa jimbo la Manyema walijulisha kwamba faranga za kongomani elfu 15 za nyongezo katika mshahara wao hazitoshe, ikiwa mazao kwao naomba wazazi waweke watoto katika makao yao wala tena wawaelekeze katika mashule ya kipekee maelezo mengi nawe Florence Kizalunga Asubuhi ya Jumatatu tarehe 23 Septemba, kutoka saa tatu ya asubuhi, wanafunzi walionekana wengi mitaani. Walipohojiwa, watoto hawa walidai kuwa walirudishwa nyumbani kufuatiwa kutokuwepo kwa walimu shuleni. Hii ni uzuni kubwa kwa wazazi. Mmoja wao Kaponda Medari anaongea. Iko ni habari ya haya, wakati wanatusukuma watoto wetu waende wasome ku maekole prive na maekole prive iko reserve ni kubatoto ya barishe, baministre, badepite sisi ni masikini wakaaji tutaenda kusomesha watoto wetu namna gani? Iko mambo ya haya wakati ma ekole prive iko inatumika bonema tango na tres scolaire mais mema ekole publiki ya leta haitumike. Tunachoka, serikali ya taifa ifanye muhimu kusudi watoto wetu wasome, ni haki yao. kwa waalimu ni leo ao kamwe. maulumonda mkute katibu wa mkoa wa sieko: baada ya kikao chetu, waalimu wanaendelea katika mgomo kwa sababu hawaone faida kumshahara na maisha ya leo. waongezee mtu elfu makumi tano, na ile makumi tano haipate yote anapata njoo nusu atujue, ni nani kati yao anaweza kukubalia kumshahara wake wamwongeze elfu makumi tano na afurahi kama napata pesa ya kuweza kutatua matatizo ya maisha? Ni kumzarau mwalimu tu. Wazazi tunawaambia kama waweke watoto wao chini, kama watapeleka kwenye masomo ya pekee ili nawaangalia, lakini masomo ya serikali, walimu wanasema wanaendelea na mgomo. Kumbuka kuwa hali hii huko Manyema imekuwa tangu kuanza kwa mwaka wa shule. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Ei, munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi nawa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Gilen Kasasia, Gabriel Wamenya na Jean Claude Lokidile, Radio Kapi, Invité en dile Lilian Bwiza, kiongozi wa kituo cha upanaji damu jimboni Kaskazini, anaongelea shida wanazo katika vituo hivyo. Yuko hapa kwenye mahojiano naye Gabriel Waminya toka Goma. Daktari Lilian Bwiza, jambo. jambo sana. Wewe ni kiongozi wa kituo cha kupana damu ndani ya jimbo ya Kivu ya Kaskazini, unaweza kutuambia ni hali gani ambayo ina dumu kwa sasa ndani ya kituo hicho cha kupana damu Bank de san ishakosa damu. Munajua kama province yetu inatraverse mambo wingi sana inye na lomba damu, bezo ya damu ikoe wingi sana tunafikia hapo. Sababu gani ambao zinazidisha hiyo kuomba damu ndani ya hospitali nyingi ndani ya mji wa Goma na ndani ya jimbo zima ya Kivu ya Kaskazini. Munajua kama kusiku ya leo province yetu kuna enregistre ma guerre recurrente ma, ma insecurite kwa sa yote Population aifate ju ya kuleta damu jua tuweze kuuza damu fasi yingine ju ya kusaidia ongozi. Hiyo hali ya ukosefu wa damu ndani ya kituo chako imekwisha julisha kwa viongozi wa jimbo hadi viongozi wa ngazi za juu. Waongozi wote wa za juu biko deja informe kwa hii neno, ni tuko na traverse. Tunakamata wa sante iko deja informe, Gouverneur wetu militaire iko deja informe kama tuko mushida leo ya kupata damu jua kusatisfaire besoin ya population. Na hatua gani ambao wamechugua viongozi hawa? A gouverneur militaire anaprometre kama iko natia mécanisme ya kuapuye centre provincial de transfusion sangine ku magumu mingi netunakuwa nayo kusiku ya leo na anaongoza wa militaire wapane damu leo kudamu kidogo nye tuko na pata se grase o militaire ma bataillon nanja ko tupati ya damu mais aiko fasi du bi comme front na wongozi sani wa sante ko na réfléchir comment ko ona comme province ma province voisine neza kuya ko tupati ya ko tusaidia ko tupati ya damu. We sawa vile kiongozi wa kituo hicho, woga wako ni nini? Unajua kama damu inaleta inaokoa maisha kama hatuna damu kunivo ya mahospitalini, tuna enregistre madese imasiku kabisa, tunakuwa na strese ya mingi sana kama usiku, ya madese, ayweze, etu, kuona kama tuku nafunga maservise yetu natuna damu, wanatulamusha usiku juu yakwangaliaosooya aako hospitali, hatuko naiweza kuenregistre madese, aiwezekana. Njo strese yetu na woga yetu, atulale busingizi juu ya kuona kama hatuna damu kufatana na hali ambayo inakuwa ya hatari sana ndani ya kituo chako cha kupana damu. Mbinu gani ambazo zinaweza kutekelezwa kwa haraka kusudi matokeo isiwe kuwa mbaya siku za usoni? Kusiku ya leo kenya tunapasha kumultiplie sana, ni kuinformer population ya kwanza, ya pili, kwa ile mwenye iko na ile posibilite uwezo wa kutusaidia atravers lequel radio tunaweza kupitisha mamalalamikio yetu, kuinformer population ya kusema kama Ukimya unaonekana tangu miezi kadhaa katika kundi la Tere Bairumu. Hii ni matunda ya kuishi kwa pamoja kati ya makabila tofauti wanaoishi huko. Wakaaji wengi wa sheferia jirani ya Babelebe na Baboa Bokoe hutembelea soko moja. Kiongozi wa sheferia ya Tere anahusisha uboreshaji huo wa hali ya maisha na juhudi za watendaji mbalimbali wakiwemo serikali ya mkoa pamoja na mamlaka za kimila. Jean-Claude Loki katika dosari hii. Radio Okapi, dosi en Swahili. Wahami wa kambi ya Kikumbe wanaimba na kucheza kwa kuonyesha furaha yao ile ya kurejea katika mazingira yao ya awali, na kwa wengine kubaki kijijini kwa kuishi mahali hapo. Hebu tusikilize mmoja kati yao. tunashukuru kwa na msaada ya ashter na kutoakompanye juu ya kurutia kuma mijini yetu kwetulitoka Tunafurahikiwa kurudia kwanza kwetu Manono, tulikimbiaka vita na mshahara tunapata leo. Tulikuwa naishi mwari ya mateso tu, maana yake auyaenda kutumikiana makazi au yakula, au yaenda kukata makuni kubilima kuuzisha au yakula. Mie na furahi sasa, kosa moya makuta watu pazia ni kidogo. Bwana Martin Kalonda katibu wa eneo la kambi la wahami wa Kikumbe anaelezea hali ambayo watu waliohamishwa wa waliishi katika kambi hizo. Kwa mfano idadi kubwa ya watoto walibakwa. Wakimbizi wa kikumbe wanateswa sana, muda ya miaka saba kuikala hapa, mnyumba ya bash ina okasione ma ubakaji, kwa kuwa ile ni kitu munene sana, hata safeka ili enregistre batoto benye balibeba mimba mu manyumba ya bash. San bakaanza kubafundisha makazi ya kushona ya hivi juu bajikamatishe bopeki, donc ile ilikuwa ni nini, ni wakati mama baba biko wanafanya ile ma mouvement na lala musalo, bile yote. Je, serikali ya Tanganika ina mchango gani kwa hawa waliorejea? Gavana wa awaakikishiya awahakikishia waliohamishwa wa kuwa watakuwa salama watakaporejea katika jami zao. Tumsikilize Kristian Kitungwa. tulisa maservisi yote maservisi vale bote beko naleta hii insécurité ina mirandre mwe kufika mwiki mpindi Kumbuka kuwa idadi ya watu elfu moja mia mbili waliokimbia makao yao waliishi katika kambi za kikumbe kwa miaka saba. Maisha ya marejea tena kama zoezi katika grupu Mola Tere, hunena muongozi wa eneo huo, ambaye anatukaribisha ofisini mwake. Makundi tofauti za makabila ambayo hakukuwa kutembeleana tena kama zamani sababu za vurugu za kivita, sasa wanashiriki pamoja katika maduka maduka za dawa, masoko, hasa katika maeneo ya kuchukua kikombe cha pombe. Patagura Mugenyi, mkuu wa grupu Mola Tere: ile hali inaweza kuwa sasa miezi karibu tatu, watu wanatembea la kwa mzuri. Mwezi ine kufikia mwezi ine na konkure excellence, eeee, gouverneur wetu na uh, ate militaire anafanya kazi nguvu halale juu ya kohabitation ma reunion ma, sayote juu ya pacification. Ndio maana uh, solution inapatikana, ina ya watu kutembeleana, njia inafungulana, wakazi wa shari sasa wanaweza kusafiri kwenda kunda barazana babukela na wale wa huko kutembelea wenzao wa shari. Hii inawezesha watu kutembeleana tena na pia kusafiri bidhaa sawa vyakula kati ya wakaaji za mashifiri jirani kama inavyoshuhudiwa na Jonathan Bamuzi akiwa kiongozi ya shofuria Babelebe. Wakaji wanatembeleana tena kama zamani, wale wa ng'ambo za share wanajelekeza huko kunda kwa kutafuta dhahabu na wale za ng'ambo za kunda wanapeleka bidhaa kadhaa sawa maharagi na unga mihogo. Kwa maoni ya viongozi ya nyumbani, hii ni matokeo ya mazungumzo baina ya jamii pia na vikundi vyenye silaha ano zilizoendeshwa na waongozi wa mkoa kupitia mchango za maafisa kadhaa wanaohusika katika mchakato wa amani ni yale ambaye imewezesha kupunguza vurugu za kivita katika maeneo kadhaa la tarafa la Irumu. Isaki Nyakulinda ni mkuu wa sote sivil katika shefiri ya Baimaji. Humu ndiyo ile habari, ni kweli kuko na maavanse ndani ya usalama paske watu tulikwisha kufahamu ya kwamba tunatakiwa kuishi pamoja e. Ingawa siku za mbele mizozo ilikuwa, lakini inatubidi kusameana na kuendelea kuishi pamoja e, na hata kama ikiwa jambo linatokea, tunaamua kuikaa pamoja kila mara, kuongea na kuitatua kwa njia ya amani, kusudi tu tuweze kuishi pamoja kama ilivyokuwa zamani. Kama kumbusho, eneo la Irumu ni mmoja wa mkoa iliyoathiriwa sana na vurugu za ki... mm, za silaha ambapo watu kadhaa wamepoteza maisha yao. Toka bunge, naitwa Jean-Claude Loki, ile Radio Okapi. Nani hapo, tunafikia mwisho wa habari zetu. Aksandi kwa kuzifuata. Kwaherini.