Radio Kapi. Oh, Kapi. Habari zetu, Jean Désiré Kanyama. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na mutasari wa habari zetu. Ziara katibu mkuu wa Umoja Mataifa naye husika na operesheni za kuimarisha amani Ane inaendelea katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Jean Pierre Lacroix alitembelea hii siku ya ine askari wa vikosi mbalimbali mbali vya Monisco kwa kuwaonga mkono katika utume wao. Karibu wagonjwa 115 wa homa ya kima walihesabiwa katika jimbo la Kwangu. Waziri jimboni wa afya anaomba usaidizi wa serikali kutokana na ukosefu wa vifaa vya matunzo na vya uchunguzi kiafya. Jimboni Kasai Oriental, kazi za ujenzi wa uwanja wa ndege wa Bipemba zitaanzishwa hii siku ya tano hadi kufikia mita elfu mbili. Kamanda wa shirika la usafirishaji wa anga rva Mbujimai alisema kazi hizo zitaruhusu kurekebisha mpango wa usafirishaji wa anga mjini Mbuji Mai. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jean-Pierre Lacroix anaendelesha ziara ya kazi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako aliwasili siku ya tatu. Alitembelea hii siku ya ine, vikosi mbalimbali mbali vya majeshi ya MONISCO vinavyopatikana pa Mubambiro karibu ya Sake, kilomita makumi mawili na saba magharibi ya mji wa Goma. Hapo alitazama pia viwanda vya majeshi ya Malawi na chumba cha upaswa cha upasua cha upasuaji ambamo wanatunza tangu miezi mbili wazalendo na askari jeshi wa FARDC wanaojeruhiwa katika mapambano mbele ya wahamishwe hadi muji wa Goma. Ni ziara iliyowapatia moyo na kuwaunga mkono katika kazi yao ya utume wa ulinzi wa raia. Afuataye ni Jean Pierre Lacroix, alihojiwa na Denis Lukesu. Changamoto ya safari hiyo ni kutembelea rafiki zetu wanaopatikana huko, kuona jinsi wanajitayarisha, kujua shida zao na kuwapa moyo kuendelea na ujumbe wao ya kukinga wakaaji, ujumbe kwa ajili ya amani, ujumbe kwa manufaa ya maeneo ya Sake na Goma, ambaye tunaendelea kukinga kufatana na uwezo wetu. Hakika na uhusiano na jeshi la Kongo Sadek na Samidi Si. Ni kusema ninashukrani kwa vikosi vya Monisco kwa kazi wanaoifanya katika mazingira ngumu. Kuweko kwa vikosi hivyo hapa yaweza kuleta matumaini kwa wakaaji wa Goma na Sake wanaozungukwa na waasi. Ni kwa lengo lile hakika butu na ujumbe wa kukinga wakaaji kuna umati kubwa wa watu wanaohama miji zao ndani ya maeneo haya. Ninafikiri sherti kufanya iwezekanayo ijapokuwa magumu na mshiriki wao muniswa wa kupunguza mateso yao na kuwakinga na kufanya, kufanya iwezekanayo kwa kurudisha amani e, jimboni Ituri. Watu wengi walihama tangu siku ya tatu kando ya kituo cha biashara cha Fataki kwenye umbali wa kilomita 15 na buni ya mtaani Jugu. Ni kutokana na shambulio za wapiganaji wa, wa Kodeko zilizosababisha mauaji ya watu zaidi ya kumi miongoni mwao watoto na wanawake Ngome za FARDC zilikazwa katika barabara pimbo Fataki, ambako memba wa maelfu ya jamaa wanakimbia vitisho vya wapiganaji mbele ya kupanda kwa ujeuri katika mtaa wa Jugu. Shirika la raia la Ituri linaalika pande zote zeni kushiriki katika mwenendo wa amani kutumika kwa kushusha mvutano. Dedone Losa anaalika vijana watie mbele mazungumzo na nawaache vitendo vyovyote vya ujeuri karibu wagonjwa 115 wa homa ya kima monkeypox walihesabiwa katika jimbo la Kwangu. Wawili walifariki, kumi walihakikishwa na kituo cha ENRB, alijulisha waziri wa afya wa jimbo hilo. Mitaa kumi ya afya kwenye kumi na nne inaguswa na ugonjwa huo wa monkeypox, alisema tena Daktari Apolinaire Yumba hata hivyo, matatizo ni mengi katika matunzo sawa, ukosefu wa vifaa vya matunzo na vya uchunguzi kiafya. Daktari Apolinaire Yumba anaomba usaidizi wa serikali. Aliojiwa kupitia simu ya mkono na Irene Mboma na anatafsiriwa hapa na Sifa Maguru. Hali ya mpox hapa Kwango ni kusema leo kwa jumla tuna kesi ya pata a 145, mkiwemo kumi zilizohakikishwa na INRB na kati ya kesi hizo kesi sita zinatokea katika eneo la afya la Kenge na kesi ine zinatoka ndani ya eneo la afya la Kasongolunda na tulirikodi vifo viwili. Kwa mkoa wa Kwango una jumla ya kanda kumi na ine za afya, lakini janga hilo tayari lina ariti maeneo kumi ya afya hadi sasa, na kiwango cha vifo vya kesi kwa sasa ni pesenti moja nukta tano. Hata hivyo mkoa na matatizo ya pembeneo na dawa za matibabu, lakini zaidi ya yote tunakosa vifaa vya sampuli na vifaa vya kushikinga. Na kwa upande wetu hii ni kilio cha kengele kwa serikali kusaidia jimbo la Kwangu na shughuli zingine zote za udhibiti. Jimbo ni e eh, Kivu ya Kusini kituo cha ujenzi wa bio etanali Kilianz, kilizinduliwa siku ya tatu katika hospitali ya Mpanzi mjini Bukavu. Kiwanda hicho kitajenga dawa ya etil ya kutumikishwa kwa sababu za matunzo kutokana na mua. Ni katika mpango wa mradi Onidi wa uwezeshaji wa wanawake wa kosefu katika maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo uliosaidiwa kifedha na serikali ya Japan. Taarifa Rachel Kesembangu, usomi wa mshiriki wete wa Kindu Florence Kizalunga. Muradi huu unawapa walengwa fursa za kuongeza kipato zinazohusishwa na uuzaji wa biotanole kwa ajili ya kuua viini kutoka kwa mazao ya kilimo kama vile miwa ambao yanapatikana nchini. Je, lengo la muradi huu ni nini? Brixe Kialangaliwa, mtaalamu wa teknolojia katika UNIDO, amenena kwamba wanafanya mambo mawili. Ya kwanza, wanalenga fursa ya biashara kwa wamama walio katika mazingira ma waliopewa jukumu la hu muradi huu, na ya pili, kuchangia mradi wa ndani ambao mkoa wao unaagiza kwa wingi kutoka nje. Hii ni fursa ya kibiashara kwa wanawake mia tatu walio katika mazingira magumu ambao watatoa malighafi zinazotumika katika kiwanda hiki. Barihishindi Jean Darke, presidenti wa kikundi cha maslahi ya kiuchumi wa mama Tujitegemee, amenena kwamba ni kikundi hiki ambacho hutoa malighafi ya kutengeneza bioethanol, na ameongeza pia kazi hii itasaidia wanawake hawa kujitegemea. Kumbuka kwamba mradi huu unafadhiliwa na serikali ya Japani na unatekelezwa kwa ushirikiano na Wizara ya Viwanda, Foundation wa Panzi, Chuo Kikuu cha Tokyo na Foundation wa Arita Kongo. Kwa kifupi, jimboni Kasai Oriental Kazi za ujenzi wa uwanja wa ndege wa Bipemba zitaanzishwa hii siku ya tano. Uwanja huo utaongezwa hadi kufikia mita elfu mbili na kupata uwezo wa kukaribisha ndege kubwa kubwa. Tayari vifaa vya kazi hizo viliwasilishwa mwisho wa juma jana mjini Mbujimai kamanda wa shirika la usafirishaji wa anga RVA Mbujimai alihakikishia siku ya pili liwali makamu akiwa liwali kwa mda habari hiyo. Rome Chinyama Kabongu anasema kazi hizo zitaruhusu pia kurekebisha mpango wa usafirishaji wa anga mjini Mbujimai. Mji wa Goma unajitayarisha kukaribisha mradi wa lazima katika sekta ya petroli waziri anayehusika Molendo Sakombi alianzisha siku ya tatu kazi za ujenzi wa kiwanda ambamo yatawekwa mafuta ya gari, kiwanda Petrol Stockage Log, kwa kifupi KPS Log, ni kwa wingi wa mafuta ya gari katika eneo hilo na kupinga uingizaji haramu wa mafuta ya gari. Huku ajali ya mashua katika mto Kwangu, idadi ya wa waliofariki inapanda tena hadi watu kumi na mbili. Ndugu za kiserikali zinazusha kwamba ni watoto waliogunduliwa na wavuvi. Utafiti unaendelea kwa kupata wengine waliopotea katika maji ya mto kwangu. Upande mwingine, maoni ya wakongomani yapo tofauti kuhusu matokeo ya siku mia moja ya uongozi wa serikali ya Judith Suminwa. Wamoja wanawaza ni mbele kwa kuhukumu serikali kwa siku hizo, na wengine wanasema hakuna kitu na hataweza pata majibu kwa matatizo makubwa ya Wakongomani. Tusikilize ma maoni ya Wakongomani wa Kisangani yaliyochukuliwa na mwenzetu Jacques Mukonkoli tunaona ya kwamba mpaka pala anaendelea kutumika mzuri yeye na gunji lake yote wanatumika kunamna safi sana, na enyewe inanifurahisha sana kupitia hii miezi tatu tangu alishimikwa kuwa kama premier ministre wa nchi yetu. Iko na ile amu ya kuasiste watu a chaque fois que wakongomani wa moja wako na magumu, iko naenda kuwaona. Donc tuna tunashukuru sana, utakuwa nguvu sana kwa muda hii kuprimature tuliua kwamba mambo itabadilika ndani ya nji, paske tulikuwa na espoir ya mingi sana juu ya mabadiliko, lakini ku miezi hizi za kwanza naweza kusema kama japokuwa government imetoka me, iko tayari deja lakini hatujui nini naendelea, sababu ngambo ya, ya huku kwetu ngambo eh, ya este ya RDC mauaji inaendelea, e, wabandia wanakuwa wengi sana. Alo, sijue naona kama ya lazima ni, ni kufanya jus rappel kwa ngambo yake ke angalie namna gani ya kujibaze plus kusekurite ili isaidie watu waweze kuishi kwa ukimya na amani na salama. Hii munaendelea kusikiliza, ni radio kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Rosali Zawadi. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirika Justice Pour Tous, mwakili Loja Itumba Arma, anasema kuhusu madai kwa wakuu wa jimbo la Kivu ya Kusini yanayoelekea usambazaji wa madini katika majimbo ya Manyema, Kivu ya Kusini na ya Kaskazini. Alihojiwa mjini Bukavu na Jean Kasami. jambo jambo, bwana jurnalisti. Swali la madini linazungumziwa muda mrefu katika eneo hili la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Leo tena mnakusanyika kwa ajili hiyo hiyo, nini ya zaidi inawapelekea mkutanane na mnakusanyika na wanani? Asante sana bwana jurnalisti, kazi ya madini ni kazi yenye inaweza kuleta maendeleo zaidi katika nchi yetu jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwa sababu hiyo ndiyo tume, tumeangalia namna gani tunaweza kukusanyika, uh, vipande mbalimbali mbali. Tuna wakubwa wa serikali hapa, tuna mashirika la Sud Kivu moja na tuna pia vile zingine za Nord Kivu ili tuweze ku, eh, kupanga mafikiri namna gani tunaweza fanya sawa vile eh, mfuko wa kutoka kwa exploitation miniere isaidie kwa maendeleo katika majimbo zetu za Kivu ya zamani. Mara nyingi madini yenye nazalishwa hapa inafanywa magendo kuzishua nchi za kigeni bila kufaidika kwa maeneo ambamo yale madini yanachimbwa. Sasa katika harakati zenu hizi munajaribu kutafutia suluhisho ili swali tete. Sisi kama shirika IFED Justice pour Tous na partenaire wetu NCA hatuna prison ambao tutaweka watu, lakini tunaongea na wakuu viongozi, tunafanya plaidoyer kama vile shirika la raia ili tuone namna gani wakuu viongozi watachukua mipango fulani ili kupiganisha rushwa na kufanya kama Benefisi itatoka mu exploitation miniere isaidie ku maendeleo ya maantite zetu mashefri na masekter zetu unajua code minier aikataye mwanamke kufanya uchimbaji wa madini so vile code minier nasema kongomani yote akiwa mtu mzima namaanisha akiwa na zaidi ya umri wa miaka 18 anaweza fanya uchimbaji wa madini katika kooperative lakini mwanamke ambaye ananyonyesha na yule ambaye ni mjamzito hawapashi fanya uchimbaji wa majini. Na mshirika wetu NCA kwa kupiganisha hiyo kaukaji wa haki za binadamu, anafanya miradi fulani ili kusaidia wamama kwa gisi ashaj, wa jiprandre en charge wakifanya maaktivite fulani ambayo inaweza wasaidia kiuchumi na kijamii hapo inaonekana hivyo katika sheferi ya Luinja na katika sheferi ya Buavu pia. Ah, tunakushukuru. Asante, ni mimi nawashukuru. Radio Okapi. Jimboni Kivu ya kaskazini, wanafunzi wa wahami wa mashule ya kiprimari na wazazi wao wanasubiri mwanzo wa masomo wengi wanapatikana katika mabarabara ya mji wa Goma kutokana na mgomo mkali wa kazi na walimu wakuu wa makambi yao. Wanaomba serikali itatue haraka mahitaji ya walimu, ajili watoto wale wahami waanze masomo ni taarifa iliyoandaliwa kutoka mji wa Goma na Rosali Zawadi. Mwanafunzi akilimali Serugendo Dieu Merci alikuwa somo la ine mwaka uliopita, akisubiri kwa hamu kuanza somo la tano. Anatembelea mara kwa mara shule linalowapokea watoto wa hami ili kuona kama masomo imeanza. Jana tulikuwa na tunaenda kwa masomo Balimu bako na fa greve le li, guvernela lisema asema ta uko nashinda uko na fa ni masiko hii hakuna tu kushinda muka na shotea na kufura. Mwenzake Daniel Amuri pia ahuzunishwa na hali ya kuwa bado masomo kuanza kwao. Ninapenda masomo yanje kujuna, mimi niende kwa masomo nipate, ni jinsi nitaandamia nitapata kazi. Kazi gani unapendaka ufanye? Ninazipenda nikuesa aba wakwestale manyumba namikwenapata kumakuta zabo. Hata ijapo bado hajapata vifaa vya shule vya watoto wake, Mama Uizera Florence atumaini kuona serikali inasuluhisha kesi ya mgomo wa walimu. Ninazipenda batoto baende kumasomo ju wako na nashindana, wakona wayawaya hawanawakehuwa kushindana wakona zunguruka na tukiona mubaya banaweza bagongea na mubarabara juu ya kushinda na bako na zerera saa kuko masomo. Mtoto anaramuka mkitanda na nawa anavala mzuri na kwa anatakatamekwai wakati juu wako na shinda na wako na zunguruka, ona gisi barisha fanana juu ya kushinda kumanyumba juu hawana wake tulikuwa tunashinda tunazunguruka, tulipata baine mpaka hivi mumwe, hatuya mpata na hili nakuwa consequence, sababu watoto hawasomi hata hivyo, ikiwa mgomo utakomeshwa. Shule la watoto wa hami katika kambi hii limo katika hali mbaya, alisema Jean Baptiste Bahati, kiongozi wa shule lile penyi watoto walikuwa nasomea mwaka jana. Makiti haziko mabashi nayozilisha pasuka, na njio mana kwa kuwapokea, tuwapokea, wao watakuwa na ikara kuma jiwe wepe kuna jionea kama hakuna kiti. Na njo mana tungeomba gouvernement na ile maoni yenye husika na elimu, waone ginzi wanaweza kutengeneza penye watoto wakimbizi penye watasomea. Kiongozi huyu aongeza kwamba ni zaidi ya watoto elfu moja mia ine wanaokuwa katika mpango wa shule la msingi ndani ya kambi hili la wahami la Dombosco Goma. Rosalia Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari.