Radio Kapi. Oh, Kapi. Jean Désiré Kanyama. Hii ni Radio Kapi nayo atangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanza na vichwa vikubwa vya habari zetu. Kikao cha bunge la taifa cha Septemba 2014 kilianzishwa rasmi hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Miezi tatu ijayo wanabunge watatolea nchi bajeti ya mwaka ujayo na kuchungua utimizi wa bajeti iliyopita kupitia sheria ya matumizi ya hazina. Katika jimbo la Chopo, walimu walianza kazi ya kika hii siku ya kwanza, kutokana na makubaliano ya bibwa na serikali ya jamhuri. Kinyume jimboni Maniema, ijapokuwa ombi ya Sinecat, walimu wanasubiri jibu hakika wa kutoka serikali ya jamhuri kuhusu mahitaji yao. Gari kubwa aina Ben inayotumikishwa na shirika moja la China kwa kusafirisha uchafu mjini Kinshasa iliingia katika makao ya mtu katika barabara Ale Verte Pa Binza Makampani, mtaani Ngalima. Ajali ilifanyika usiku kutokana na matatizo ya ufundi, wanashuhudia wenyeji makao. Baki nasi mpendo wa msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni hii siku ya kwanza ndiyo kikao cha baraza ya bunge la taifa na cha seneti cha Septemba 2024 kilianzishwa rasmi hapa mjini Kinshasa. Miezi tatu ijayo, wanabunge na wazi wa baraza ya bunge watachungua utimizi wa bajeti ya mwaka wa 2023 kupitia sheria ya matumizi ya hazina pamoja na kutolea nchi bajeti ya mwaka wa 2025 wakuu wengi waliohudhuria kwenye maandamano ya mwanzo wa kikao hicho, hususan kiongozi wa baraza la bunge la taifa ya jamhuri ya Ivory Coast, yani Cote d'Ivoire. Wakati huo wa mwanzo wa kikao cha Septemba, uongozi wa shirika la raia la mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini unasema unasubiri mapendekezo hakika ya kurudisha amani na usalama mashariki mwa nchi. Marion Gavo anatia mkazo zidi ya lazima ya kuboresha hali ya kijamii ya Wakongomani. Upande mwingine, katibu mkuu makama Umoja Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani aliwasili siku ya Mungu mjini Kinshasa kwa ziara ya kazi. Jean Pierre Lacroix alikutana na waziri wa mambo ya kigeni hii siku ya kwanza na kuzungumzia maswali kuhusu mwenendo wa amani wa Rwanda unaopashwa leta matunda sawa kazi ya nyongezo kwa mwenendo wa kujitenga kwa MONISCO. Katibu mkuu makamba wa Umoja wa Mataifa alisema pia kuhusu swali la ulinzi wa raia mbele ya ajali ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika jimbo la Chopo, walimu walianza kazi ya kika mash, katika mashule ya kiprimari na ya sekondari ya mji wa Kisangani. Mashule yaligoma kazi tangu mwanzo wa mwaka, tangu mwanzo wa mwaka tarehe 2 Septemba iliyopita na ukusudia kuanza kazi kutokana na makubaliano ya bibwa na serikali ya jamhuri. Hatua ya kuanza kazi ilitangazwa siku ya sita iliyopita mjini Kisangani na wakilishi wa watetezi waliotokea mjini Kinshasa. Wakati huo huo, jimboni Manyema, hakuna suluhisho hadi sasa kuhusu jambo la mgomo wa kazi ya walimu, ijapokuwa ombi ya shirika la utetezi Sinekat, walimu wa Manyema hawakuanza kazi Wanasema wanasubiri jibu hakika wa kutoka serikali ya jamhuri kuhusu mahitaji yao. Na jimboni Kasai Oriental, universite ya kiserikali ya Mbujimayi UOM ilipata vifaa vya mahusiano katika idara ya sayensi ya habari tayari. Padri kiongozi wa UOM alionesha pasha habari vifaa hivyo. Universite hiyo ilipata pia vifaa vya chumba cha jiolojia. Padri Chibaka Chikonga, tutamsikiliza katika taarifa inayofuata. Gari kubwa aina ben ya ofisi ya liwali wa Kinshasa inayotumikishwa na shirika moja la China kwa kusafirisha uchafu iliingia katika makao ya mtu katika barabara Alevert Pabinza makampani mtaani Ngalima. Bibi ya mwenyeji makao Esperance Kibangula alisema ajali ilifanyika usiku kutokana na matatizo ya ufundi gari kubwa hiyo ilivunja ukuta na kuingia kati ya nyumba bila kusababisha kifo cha mtu. Huu hapa ni ushuhuda wa moja wa jamaa uliochukuliwa njiani mwa simu na Blesi ndani Kambala ilikuwa wakati ya zero heure trois minutes ndo tunasikia sauti moja ya mtugari inabeba ya manani baimondis inavunja nani kibambasi kibambasi inatelemuka na ndani ya salon inavunja mabitu yote pabunya. Wahami zaidi ya elfu kumi na nne wakambi ya Kigonze waliokimbia ujeuri jimboni Ituri wana matatizo ya ukosefu wa maji tangu miezi sita kwenye visima saba vya maji vilivyojengwa na shirika la uhamishaji la mataifa la uhamishaji OEM pamoja na UNICEF na shirika tfund ine peke yake ndiyo vinatumika na pia vio vinajaa, hali inayoharibu pia masharti yao ya maisha. Waziri wa mipango ya miji na makao alianzisha rasmi alianzisha mradi wa haraka wa matengeneo ya mji wa Kananga puruk nikiisha kusimamishwa sababu ya uongozi mbaya wa mpango huo unaosaidiwa kifedha na Benki ya Kimataifa kwa thamani ya dola za Kimarekani elfu mia moja kwa kupinga miporomoko ya udongo. Akiwa na ujumbe wa Benki ya Kimataifa, liwali Chris Pembadu alihakikisha kwamba waziri Chris Pembadu alihakikisha kwamba serikali ya jamhuri inatamani kazi ziharikishwe kwa kupinga miporomoko ya udongo inaotisha mji wa Kananga. Taarifa Franca Kadima, usomi wa mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Waziri wa urbanism na abita aliwasiri muchi Kananga mwishoni mwa wiki akiwa na timu kutoka benki kuu ulimwenguni. Alizungumza na makundi mbalimbali ya raia kabla ya uchunguzi wa maeneo ya mpomoroko ya udongo, akitangaza kuanza tena kwa kazi na timu ya muda iliyowekwa katika mkuu wa muradi wa puruk. Crispin Badu alielezea wasiwasi wa serikali ya Congo kuona kazi hiyo ikiharakishwe kama jambo la dharura, kama ilivyoonyeshwa na muradi waku vichwa mbalimbali vya upomoroko wa udongo hasa ishirini zeni kuchukuliwa kuwa kipaumbele. Wakati huo huo, Katalina Marulanda, mkuu wa ujumbe wa benki kuu ulimwenguni, alisisitiza kuwa taasisi yake inawekeza katika muradi huu kwa ajili ya kutokomeza mupomoroko wa udongo huko Mujikananga. Hii munaendelea kusikiliza Redio Okapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Bi Marie Bernard. Yeye ni msimamizi mkuu wa mabikira wa misionari wa msalaba na uruma. Wanaandaa kazi za mlimo na mabadiliko ya vitu vyao pa Kikungwa, kijiji kinachopatikana kwenye kilometa mia moja na Kindu. Bi Marie Bernard alima anajadiliana na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Ser Marie Bernard Ali Majambo, jambo sana. Tumewaona hapa ku congregation yenu, mmekuwa na machaki mingi. Hiyo machaki mumeifanya wenyewe ama ni namna gani? Tunaifanya sisi wenyewe kwa kusaidia masomo, sababu tunapenda batoto watoto wetu wajifunze vizuri, na magumu anayo ni kukosa chaki na ndio silaha ya kwanza ya mwalimu kwa kuwa sisi tunaishi muma vijiji na tunaona kule watoto walimu hawana chaki na wakipata chaki ni bei kubwa sana, na ndio maana tulianza kutengeneza chaki sisi wenyewe. Na hiyo vyombo vya kutengeneza hiyo machaki mumeitosha wapi? Tunaitosha mbali, na ndio magumu yetu. Tunaitosha Goma na ingine tunainunua hata Kinshasa, ikifika hapa na kuwa bei gali, na ndio ili tulisimulia pamoja na liwali akaona kama alifumbua kazi nzuri sana tunayoyafanya, na akasema atatusindikiza, ili sio kwa ajili yetu tu, lakini ya kusaidia maadibisho ya vijana, atatusaidia ili wa vijana wengi, hasa wale wanaokaa katika vijiji, wawezi kupata chaki walimu na wafundishe vizuri. Hiyo machaki yenu munaipana jisi? Munasema kwamba ni kwa kusaidia kuboresha elimu maadibisho ya watoto, eti munaipana kwa bure ama ni ya kuuzisha? tunayeuzisha kwa bei rahisi kufatana na bei iko nafasi, ili tuweze kupata vya lazima kwa kutengeneza ingine chake. Ndio ili hatupane kwa bure, hapana, sababu tutaitosha wape na tangu tulianza, hatuyapata msaada wa kutoka nafasi ingine. Ile kidogo kidogo tunatosha mu mashamba, tunauzisha ile franga kidogo, tunauza ile ile ya lazima kwa kuitengeneza, na ndio maana alishangaa na akasema tunastahili kweli kusindikizwa kwa kazi hiyo. Zaidi ya chaki tumewaona mukikuwa pia mna na ji na mumefaa ma popcorn. Nyinyi muko pia ndani ya domaine ya agriculture? Tuko mu domaine ya agriculture na tu, aiko tu, agriculture tu na beba agriculture na transformation, ile wanaita mlugha ya kimombo la chaine de valeur. Tunalima na hiyo mavuno yetu ya shamba tunaigeuza, tunalima, tuko na ma, ma, matunda na hiyo matunda tunaifanya na kuwa ji na wasaidia watoto, tuko na mihindi tunafanya popcorn, tuko na lima soja na tuna ndizi tunafanya ayo biskwit na buya ya watoto wale wenyeka wanatesa na, wana na ma, magonjwa ya, ya kukosa afya kwa sorkor. Tunawapokea wengi watoto wa namna hii, pali pa kuanza kununua vitu mbalimbali, kwenda mbali kutafuta vitu ya ajabu, tunalima sisi wenyewe na hiyo tunafanya bui, tunafanya biskuit na tunawasaidia watoto wengi sana wanaokosa wazazi na wanaokuwa wagonjwa. Sasa maseur, hiyo namna ino ya kugeuza munaifanya kumikono tu ama kunakuwa na mamashini yenyewe munakuwa mkitumikishi mpaka sasa tunaifanya kwa kumikono tu, hatuna mashini, na ndio maana ilikuwa msangao sana kwa baba Liwali, akasema kwa kweli kuona kazi tunaofanya na mapenzi mema tunastahili kufikiri pamoja namna gani kazi hiyo iwezi kuendelea, kuendelea vizuri na isaidie zaidi wale watoto wa maskini na wenye kutesa. Sasa hiyo kazi munakuwa ukitumikisha watu gani ambao unakuwa ukiwatumikisha? Ah, kazi hiyo tunatumika hasa mkadiri ya masomo ya Centre ya Formation Professionnelle de Metier, tuko na ile masantre na tuko na wale wamama wenye kuwa katika ile makundi mbalimbali tunayounda wanaokuwa watu wanaachiliwa sana wanajifunza kazi kwetu, na wakishajifunza hiyo kazi, tuna tunatumika nao pamoja, na hata kila mwana anapata hata kidogo kukaleka kazi kenye anatumika pale. na nju hili lawakia msangao kuona namna gani kazi yote wenye kuwa wanaitumika wana ni wale watu wadogo, na wanajisaidia namna ya kuishi kupitia hiyo kazi wanaotumika pamoja na wamasere Ser Marie Bernard. Halima, tunakushukuru nami nawashukuru sana. wamama wanaokuwa katika muungano wa mama amani na usalama walikuwa katika mazungumzo kuhusu mpango common ground, ili kutafuta suluhisho kuhusu hali ya usalama kwa wamama hawa. Damu ya Wakongomani imesha mwangika sana bila kupata suluhisho kwa matatizo. Mpango huu unaendeshwa namna gani? Mafasirio kamili katika ripoti yetu ya siku ya leo na Rosalie Zawadi wanamke wamama hawa wakutana kila juma ili kuzungumza kuhusu namna za kufikia amani. Mama Rachel Mululu, kiongozi wa mpango huu wa wamama amani na usalama, afasiria mafunzo waliopewa katika mkutano wa juma hili. Tuliita wa mwalimu wenye kutufundisha yenye wanaita approach common ground. Donc ni mafundisho yenye nafundisha watu wote namna gani tunaweza pata amani bila kumwanga damu. Wanatuonesha muti yenye inakuwa na matawi. Matawi ni hii mateso yenye tunaona direktema, lakini kuna kuwa sababu. Tukipenda amani bila kumwanga damu, tufikirie zaidi sana sababu gani amani haikuwe kwa nini hii ilikuwa, na kama ilikuwa, ni sababu gani? Donc tusikuwe tunaona kwa nini ilikuwa, na maana mwaa tunalalamika na tunapigana, tunavunja vitu. Hapana, ilikuwa sababu gani na tufanye nini? Pale tunapata jibu bila kumwanga damu. Harmonie Bohendwa wa shirika la wanawake wa Pasha Habari FM ndiye aliyetoa mafundisho na kusema, ni muhimu kujua kutatua mizozo bila kumwanga damu. ba mingi mui, mui, inchi, a anaweza fanya juu apate solution mu kila konfli yenye iko na enver mwingine. Kila juma waalikwa mbalimbali washiriki mazungumzo ya wamama. Silver Muhirwa, mwakilishi wa Wakongomani wanaoishi nchini Rwanda, alifurahia aliko na kushukuru kazi wanayoendesha wamama hawa. Apendekeza kuona mikutano kama hii kwa ngazi zote. Ninawaunga mkono kwa kazi wanafanya kwa kutaka kuleta amani katika mji wetu wa Goma, katika jimbo letu la Nord Kivu na katika nchi yetu ya DRC. Kazi iko nzuri na njema sana. Mimi nitaka kuwaomba na kuwasi, watafute marepresentation ndani ya kata zote, ama kartie zote za Goma, kukuwe kunakuwa vikao vingine mumaselile pembeni kumakartie ya Synergie des Femmes nazaidi taleta nguvu zaidi na changamoto ingine zaidi kwa baraza hili. Katika mkutano huu walishiriki pia wamama wanaokuwa ndani ya polisi ya Kongo. Hawa waliwaalika wamama wenzao kuwatuma watoto wao wazuri ndani ya polisi ili wasaidie katika kazi ya kulinda usalama Goma. Rosalie Zawadi, Radio Kapii.