Copy? Oh, copy. Wana bunge na wanaseneti wanarudi kwenye bunge hii siku ya kwanza tarehe 16 Septemba ni kisha miezi tatu ya likizo ndani ya eneo zao za uchaguzi. Mjini Lubumbashi ni mpango wa kukusanya fedha ili kuwasaidia wamama wahanga wa ubakaji katika jela la makala mjini Kinchasa ndiyo ulianzishwa. Na katika jimbo la Kivu Kaskazini, sindiketi ya walimu wa shule za Kiprotestanti ndiyo walikomesha mgomo wao nikisha juma mbili ya kuanzishwa kwa shuruli za masomo. Wanasema ya kuwa nikisha kupata jibu kwa malalamiko yao. Hamjambo, wapenda wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kumefunguliwa hii siku ya kwanza kikao cha kawaida cha Septemba kwenye baraza la bunge na kwenye seneti. Wanabunge wanaanza asubuhi njia ya kwenda kwenye ikulu ya watu kisha miezi tatu ya likizo ndani ya maeneo zao za uchaguzi. Wakati wa kikao hicho ambacho kitahusu bajeti, kutosha kuwekwa kwa vikundi vya wanabunge na kamisheni maalum. Vyumba hivyo viwili vya bunge vitatumika kuhusu uchunguzi na uchaguzi wa kutolewa tena kwa hesabu ya mwaka wa 2023 na bajeti ya mwaka wa 2024 na, na 2025. Wakati wa kufunguliwa kwa kikao hicho, kiongozi wa bunge la taifa, Profesa Vital Kamere, alipokea juma iliyopita waziri mkuu, ambaye alihakikisha kwamba mpango wa sheria ya kodi mwaka wa 2025 uta atolewa kwa wakati. Mbali na maswali ya budget, si bunge la taifa litaweka kipao mbele kuhusu kuboresha maisha ya wakaaji, kajulisha Jacques Juli, mtoa ripoti wa chumba ndogo kwenye bunge. Tubaki tu mjini Kinshasa, mwanaseneta Norbert Basengezi Katintima anashirikisha chama chake cha kisiasa kutetea ubaguzi wa wanawake kwenye bunge la taifa ili idadi yao iongezeke. Mkuu wa chama Des nationalistes pour un Congo émergent, ANC kwa ufupi, memba ya muungano takatifu alisema hivyo siku ya sita mjini Kinshasa wakati wa mkutano usiokuwa wa kawaida ulioandaliwa pamoja na wanaharakati wake. Kwa hiyo alialika pia wachaguliwa wote wa chama hicho kuweka ripoti zao za wanabunge ili zijulishwe shida za raia ndani ya eneo zao za uchaguzi. Tumsikilize Norbert Basengezi kati Ntima katika masemi hiyo iliyochukuliwa na Jacques Yves Molima, utafsiri ni wake Florence Kizalunga. Mkutano ambapo tulitathmini shughuli za chama cha ANC, chama mwanachama wa umoja mtakatifu wa taifa, chama wa jukwa la Fifi Masuka. Ndiyo maana tuliwaona marafiki zetu kutoka IDEC Congo Espoir, ANC le Renovate ya ACG na CD Ene. Tulifanya hivyo mwanzoni mwa kipindi cha bunge saa 48 kabla, kwa sababu kuna kazi ambazo tulitaka kuwapa manaibu wetu, kama vile ubaguzi chanya kwa wanawake, kama vile wazo la kuwa na askari wa akiba ili kuokoa taifa kama tunavyofanya, kwa maneno mengine, kama wazo la mageuzi ya katiba kuhusu nafasi ya masenata na magavana na wengine jelekeze katika jimbo la Kivu Kaskazini ambapo askofu wa diocese ya Butembo Beni anawaomba waomba wachaguliwa wa jimbo hili kuwa wabalozi wa kweli wa raia kwenye vituo vya kuchukua maamuzi. Monseigneur Sikuli Melkisedek alinena hivyo siku ya ine mjini Butembo wakati wa majadiliano na muungano wa wanaseneta wazaliwa wa jimbo la Kivu Kaskazini wanaokuwa katika likizo la wanabunge ndani ya eneo la Beni na Butembo. Askofu wa Butembo Beni anarudilia uh, ujumbe wake katika matamshi mbele ya wapasha habari. Masemi yake yalichukuliwa na Gulen Kasasia. Kufuatana na hali tunayopitia hapa Kivu Kaskazini, ni kwamba katika vyumba vyao vya kibunge mbalimbali mbali, wanaweza kuwa wasemaji wa hali halisi tunayopitia na kwa yale tunayongojea kwao, hasa kwani ni mara ya kwanza kuwaona wote pamoja. Nguvu yetu ipo katika mshikamano manu huu, hata kama wanatoka katika makundi au vyama vya kisiasa tofauti, ingekuwa vyema kama wangeenda na buku moja ya maelezo yanayohusu hasa tatizo la usalama na maendeleo, kwa sababu maendeleo ni jina mpya la amani. Leo kuna barabara zimeanza, lakini tunaona zinasimama, hatujui sababu. Kuna mapatano ambayo imesainiwa kati ya nchi jirani na sisi, tunahisia kwamba hakuna usawa. Kizuizi iko wapi? Wafanye kazi kwa umoja kama vile walipozunguka mkoa kwa pamoja. Wasiwe kama watu wanaoleta ripoti, bali wawe wapatanishi. Wasiwakatishe tamaa wale waliowachagua. Kama vile ninaweza kwenye muktasari wa habari hizi, ni ajali lililojitokeza kwenye jela la makala mjini Kinchasa ndilo linaendelea kuzungumziwa. Wamama wa mji Lubumbashi wanaotokea ndani ya vikundi kadhaa wanaomba sheria iweze kufanyika kwa wamama wafungwa waliokuwa wahanga wa ubakaji wakati wa jaribio la kutoroka jela. Kulingana na wakuu wa nchi, mpango wa kukusanya fedha wa kuwasaidia wamama mawale ulizinduliwa kupitia ruhusa ya kiongozi makamu wa baraza la bunge katika jimbo la Hoka Tanga. Jean Gandu alitondalia ripoti hiyo, pole Munanga kwa usomi. Wanawake hawa wakijiunga na wanaume wachache wa jinsi ya washirika ya kiraia walikutana katika makao makuu ya bunge la jimbo kwa kutoa tamko lao, na kwa lalamiko hii walionyesha hasira yao. Wanasema hivi vurugu unayofanyika kwa mwanamke na msichana, hakuna uvumilivu katika tamko yao iliyosomwa na mwanabunge wa jimbo Joel Mukasa, wanashutumu kesi za ubakaji zilizorekodiwa katika gereza la makala usiku wa Septemba tarehe 1 na 2 uliopita. Kwa wanawake hawa watiriwa lazima pia wafaidike na usaidizi wa kisaikolojia na kijamii na kuwekwa katika hali ambayo jambo ya aina hii isirudi tena. Kwa hiyo mkusanyo wa pesa uliandaliwa na utaendelea hadi siku ambayo ujumbe utakwenda Kinshasa kukutana na waziri wa jinsia ili kumpa memo yao. Turudi mara nyingine katika jimbo la Kivu Kaskazini, ndani ya muji Beni, sauti za wakaaji zinaendelea kupazwa zikiarifu kuhusu kuweko kwa vijana wasichana wenye kuwa na umri ya miaka 13 hadi 16, ndani ya kambi za waaskari jeshi ambazo zinapatikana kwenye barabara inayoelekea kwenye uwanja wa ndege wa Mavivi. Wazazi wa moja kwenye kata Nzuma, Matembo na Mavivi wanakuwa na wasiwasi kuhusu hali hiyo, na wanakuwa na woga watoto wao wasipoteze mwaka huu wa masomo. Kwa ngambo ya jeshi, msemaji wa jeshi anasema ya kwamba jukumu hilo ni la watu wote. Kanali Mark Azukai anakamilisha ya kuwa wakati wa malalamiko rasmi, uongozi wa kijeshi utaandaa kwa haraka uchunguzi. Mark Marofimbo alitondalia ripoti hiyo usomi wa martial kizabia mungu Wazazi wa moja wenye tulikuta kwenye karta nzuma ya Beni wanasema ya kwamba wanachololika sana na hii hali, na kutamka ya kwamba watoto wao wa chini ya miaka kumi wanalala usiku ndani ya ile kampi ya kiwanja ya ndege ya Mavivi. Ni kama huyu baba akisema msichana wangu amekwisha kulala ku kampi, hata ule ya jirani yangu, ni watoto wa chini ya miaka kumi na mnane kama baba yake imeniluma sana, mtoto wangu aliacha masomo ajili ya wale wa askari. Akiojewa msemaji ya kijeshi, akisema ya kwamba wakuu wake hawajapata hata habari hile. Anaongeza kusema kama kunakuwa mashtaka ya uwazi, wakuu ya serikali wataamuru kufanya uchunguzi na wenye kushtakiwa wote hukumiwa. Anaongeza kusema ya kwamba wabibi wetu na washiriki wetu wa kimapenzi wote wamekatazwa kufika kwenye position hata moja ya wanajeshi ya serikali tubaki tu katika mji Beni, watu kumi na sita walishauawa na watu ambao bado kujulikana tangu mwanzo wa mwaka huu. Ni kituo cha raia mjini ndio ulinena hivyo, kisha kugunduliwa kwa mwili mmoja usiokuwa na uhai wa kijana binti wa umri wa miaka makumi mbili kwenye kata Matongi. Kwa kuona kuzidishwa kwa mauaji ndani ya mji Beni, kade kule Vihumbira, mchaguliwa wa mji Beni anazania kwamba ni wakati sasa wakuu viongozi wa kiaskari kuchunguza kwa makini silaha za waendesha doria kuona ya kwamba mabandia wengi wanaandaa operesheni ndani ya mji wakivaa nguo zenye kufanana na zile za kijeshi na hata za polisi. Mchaguliwa huyo alisema hivyo mbele ya wapasha habari siku ya sita mjini Beni kucha kwa mauaji ya kijana mmoja mtembeza pikipiki usiku wa siku ya ine kuamkia siku ya tano tubaki mara nyingine katika jimbo la Kivu Kaskazini, hasa tujielekeze katika mji Goma, ambako sendiketi ya walimu wa shule za makubaliano za kiprimari wamekomesha mgomo wao. Walimu waliazimia kuandaa shughuli za masomo hii siku ya kwanza tarehe 16 Septemba, ni kisha juma mbili za mgomo iliyoanzishwa tarehe 13 Agosti mwaka huu na sendiketi ya walimu wa jimbo Kivu Kaskazini. Ilikuwa kisha mkutano wao mkuu ulioendeshwa mjini Goma. Kiongozi wa sendiketi nchini ya walimu wa vyuo vya kiprotestanti anajulisha ya kwamba serikali ya nchi ilitoa jibu kwa ahadi ya kulipa walimu pesa elfu makumi tano fedha za Makongomani na kurekebisha malipo katika mpango wa elimu kwa bure kama ilivyo katika makubaliano. Pasia Rafiki anazani ya kwamba walimu hawana tena sababu ya kuendelea katika mji wa Bawele mafuta ya gari imekosekana, ni kutokana na kupungua kwa kiwango kwenye viwanda viwili vinavyokuwa ndani ya mji wa Buta. Kwa hiyo basi, wanunuzi wanaoitwa tena wakadafi, wanaongeza bei ya mafuta ya gari yanatoka kwa 1500 hadi 1011 hata 1012 pesa za makongomani. Shirika la raia la Bawele unatazama ya kwamba bei inapandishwa kwa wakadafi. Hali hiyo inakuwa na matokeo mengi hasa zaidi kwa uchukuzi wa pamoja kwa sasa. Wapendwa wasikilizaji, ninawaalika kufuata kipindi cha pili cha habari Haji. Mwalikwa wetu ni B. Marie Bernard. Yeye ni msimamizi mkuu wa mabikira wa misionari wa msalaba na uruma, wanaandaa kazi za mlimo na mabadiliko ya vitu vyao pa Kikungwa, kijiji kinachopatikana kwenye kilometa mia moja na Kindu. B. Marie Bernard alima anajadiliana na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Sir Marie Bernard Ali, majambo? Jambo sana. Tumewaona pa ku congregation yenu, mmekuwa na machaki mingi. Hiyo machaki mmeifanya wenyewe ama ni namna gani? Tunaifanya sisi wenyewe kwa kusaidia masomo, sababu tunapenda batoto watoto wetu wajifunze vizuri, na magumu anayo ni kukosa chaki, nanjo silaha ya kwanza ya mwalimu kwa kuwa sisi tunaishi mumavijiji na tunaona kule watoto walimu hawana chaki, na wakipata chaki ni bei kubwa sana na ndiyo maana tulianza kutengeneza chaki sisi wenyewe. Na hiyo vyombo vya kutengeneza hiyo machaki mumeitosha wapi? Tunaitosha mbali, na ndio magumu yetu, tunaitosha Goma na ingine tunainunua hata Kinshasa, ikifika hapa inakuwa bei ghali, na ndio ili tulisimulia pamoja na liwali akaona kama alifumbua kazi nzuri sana tunayoyafanya, na akasema atatusindikiza ili sio kwa ajili yetu tu, lakini ya kusaidia maadibisho ya vijana, atatusaidia ili wa vijana wengi, hasa wale wanaokaa katika vijiji, wawezi kupata chaki walimu na wafundishe vizuri. Hiyo machaki yenu munaipana jisi, munasema kwamba ni kwa kusaidia kuboresha elimu maadibisho ya watoto eti, munaipana kwa bure ama ni ya kuuzisha? kwa bei rahisi kufatana na bei iko nafasi, ili tuweze kupata vya lazima kwa kutengeneza ingine chake. Ndio ili hatupane kwa bure, hapana, sababu tutaitosha wapi? Na tangu tulianza hatuyapata msaada wa kutoka nafasi ingine, ni ile kidogo kidogo tunatosha mu mashamba, tunauzisha ile franga kidogo, tunauza ile ile ya lazima kwa kutengeneza. Na ndio maana alishangaa na akasema tunastahili kweli kusindikizwa kwa kazi hiyo, zaidi ya chaki tumewaona wana mkikuwa... Tu, aiko tu agriculture, tunabeba agriculture na transformation, ile wanaita mlugha ya kimombo la chaine de valeur. Tunalima na hiyo mavuno yetu ya shamba tunaigeuza, tunalima tuko na ma, ma, matunda na hiyo matunda tunaifanya nakuwa ji na wasaidia watoto. Tuko na mihindi tunafanya popcorn, tuko nalima soja na tuna ndizi tunafanya hayo biskuit na buya ya watoto wale wenyekuwa wanatesa na, wana na ma, magonjwa ya, ya kukosa afya kwa shorkor. Tunawapokea wengi watoto wa namna hii. Pali pa kuanza kununua vitu mbalimbali, kwenda mbali kutafuta vitu ya ajabu, tunalima sisi wenyewe na hiyo tunafanya bui, tunafanya biskuit na tunawasaidia watoto wengi sana wanaokosa wazazi na wanaokuwa wagonjwa. Sasa maseur, hiyo namna ino ya kugeuza munaifanya kumikono tu, ama kunakuwa na mamashini yenyewe mnakuwa mkitumikisha? Mpaka sasa tunaifanya kumikono tu, hatuna mashini na ndio maana ilikuwa msangao sana kwa Baba Liwali akasema kwa kweli kuona kazi tunaofanya na mapenzi mema tunastahili kufikiri pamoja namna gani kazi hiyo iwezi kuendelea kuendelea vizuri na isaidie zaidi wale watoto wa maskini na wenye kutesa. Sasa hiyo kazi unakuwa ukitumikisha watu gani ambao unakuwa ukiwatumikisha? Ah, kazi hiyo tunatumika hasa kadiri ya masomo ya centre ya formation professionnelle de metier. Tuko na ile masentre na tuko na wale wamama wenye kuwa katika ile makundi mbalimbali tunayounda wanaokuwa watu wanaachiliwa sana wanajifunza kazi kwetu, na wakisha jifunza hiyo kazi, tunatumika tuna nao pamoja, na hata kila mwana pata hata kidogo kukaleka kazi kenye anatumika pale, na njo ili lawakia msangao kuona namna gani kazi yote wenye kuwa wanaitumika ni wale watu wadogo, na wanajisaidia namna ya kuishi kupitia hiyo kazi wanaotumika pamoja na wamasera. Ser Marie Bernard Halima, tunakushukuru. Nami nawashukuru sana. Wamama wanaokuwa katika muungano Mama Amani na Usalama walikuwa katika mazungumzo kuhusu mpango common ground ili kutafuta suluhisho kuhusu hali ya usalama kwa wamama hawa. Damu ya wakongomani imeshamwangika sana bila kupata suluhisho kwa matatizo. Mpango huu unaendeshwa namna gani? Mafasirio kamili katika ripoti yetu ya siku ya leo na Rosalie Zawadi. Wamama hawa wakutana kila juma ili kuzungumza kuhusu namna za kufikia amani. Mama Rachel Mululu, kiongozi wa mpango huu wa wamama amani na usalama, afasiria mafunzo waliopewa katika mkutano wa juma hili. Tuliita wa mwalimu wenye kutufundisha yenye wanaita approach common ground. Donc ni mafundisho yenye nafundisha watu wote, namna gani tunaweza pata amani bila kumwanga damu. Wanatuonesha muti yenye inakuwa na matawi. Matawi ni mateso yenye tunaona direktema, lakini kunakuwa sababu. Tukipenda amani bila kumwanga damu, tufikirie zaidi sana sababu gani amani haikuwe kwa nini hii ilikuwa, na kama ilikuwa ni sababu gani? Donc tusikuwe tunaona kwa nini ilikuwa, na maana mwaa tunalalamika na tunapigana, tunavunja vitu. Hapana, ilikuwa sababu gani na tufanye nini? Pale tunapata jibu bila kumwanga damu. Armoni Buhendwa wa shirika la wanawake wa Pasha Habari FM ndiye aliyetoa mafundisho na kusema ni muhimu kujua kutatua mizozo bila kumwanga damu. Batu kuyua ae anaweza fanya juu apate solution mukila konflit yenye iko na enver mwingine. Kila juma wa alikwa mbalimbali washiriki mazungumzo ya wamama. Silver Muhirwa, mwakilishi wa Wakongomani wanaoishi nchini Rwanda, alifurahia aliko na kushukuru kazi wanayoendesha wamama hawa. Apendekeza kuona mikutano kama hii zote ninawaunga mkono kwa kazi wanafanya kwa kutaka kuleta amani katika muji wetu wa Goma, katika jimbo letu la Nord Kivu, na katika nchi yetu ya DRC. Kazi iko nzuri na njema sana. Mimi ninataka kuwaomba na kuwasi watafute marepresentation ndani ya kata zote, ama kartie zote za Goma, kukuwe kunakuwa vikao vingine mumaselile pembeni kumakartie ya synergie des femmes na zaidi taleta nguvu zaidi na changamoto ingine zaidi kwa baraza hili. Katika mkutano huu walishiriki pia wamama wanaokuwa ndani ya polisi ya Kongo. Hawa waliwaalika wamama wenzao kuwatuma watoto wao wazuri ndani ya polisi ili wasaidie katika kazi ya kulinda usalama Goma. Rosali Zawadi, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Uchukuzi wa pamoja unaanzishwa kwa hali ya baridi tangu jana siku ya Yenga, kwenye barabara ya taifa namba makumi mbili na saba kwenye sehemu ya barabara ya Pito hadi Pimbo katika jimbo la Ituri, nikisha kukwamishwa siku ya sita kwa sababu ya vizuizi vilivyoshimikwa na wanamugambo wa Kodeko. Visa zaidi ya kumi vya magonjwa ya kuhara vimeorozeshwa tangu tarehe kumi Septemba katika eneo la kabine Bakatika tarafa la Kalemi katika jimbo la Tanganyika. Kwa hiyo mganga msimamizi wa hospitali kuu ya Kabimba anashutumu matumizi ya maji ambayo si safi ya ziwa Tanganyika na wakaaji. Na ni hapo ndipo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kututega sikio. Ninawatakia mwanzo mzuri wa juma hili.