Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Waziri wa elimu anashurutishwa na kufadhaishwa na ujeuri unaoendeshwa katika mashule ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo hii siku ya tano mjini Kinshasa, Bibi Raisa Malu anaunga mkono uchunguzi ajili mwangaza utolewe jimboni <coughs> Ituri. Waasi wa saba wa Kodeko na askari watatu wa FARDC waliuawa wakati wa operesheni za kijeshi katika sekta Banyalikilo, mtaani Jugu. Kiongozi wa sultani wa Mabilendei anaunga mkono askari jeshi wa FARDC waendeleshe operesheni hizo. Jimbo la Lomamili na hesabu mgonjwa wa kwanza waomba kima monkeypox habari inahakikishwa na liwali makamu akiwa liwali kwa muda kupitia tangazo ya siku ya ine, mbele ya wapasha habari. Baki nasi mpendwa msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili. Waziri wa elimu anashurutishwa na kufadhaishwa na ujeuri unaoendeshwa katika mashule ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo hii siku ya tano mjini Kinshasa, bibi Raisa Malu anaunga mkono uchunguzi ajili mwangaza utolewe Kumbukeni kwamba juma tunao mwanafunzi moja wa somo la mnane aliwawa na risasi mtani Nyiragongo katika jimbo la Kivu ya kaskazini, na mwingine mjini Kinshasa wa somo la saba kwa silaha ya kenyeji. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi aliongoza jana siku ya ine mjini Kinshasa mkutano wa kwanza wa mashirika makuu ya kiserikali. Walihudhuria spika wa baraza ya bunge la taifa, kiongozi wa Senet, waziri mkuu na kiongozi wa shauri kuu ya wanasheria maswali yanayoelekea ya uchumi, hali ya kijamii, sheria, hali ya kisiasa na usalama, ndiyo yalichunguzwa wakati wa mkutano ule. Mafasirio ya kiongozi wa baraza ya bunge la taifa Vital Camere katika maseme yaliyochukuliwa na Jangandu na kutafsiriwa na Ezekiel Muzalia, rais wa nchi alionyesha azimio lake la kuboresha uchumi pamoja na kushushwa kwa noti kwenye benki kuu, na ni yale ambayo yatashusha bei ya uvunjaji noti kwenye benki za kibiashara kwa kuona ya kwamba uchumi wetu unakuwa wa mashindano, na tena kuona wakaaji na hata wenye kuwa katika hali ya ukosefu wao pia wakuwe na uwezo wa kuchukua deni, tulitokeza pia swali lile, na rais wa nchi yeye binafsi ndiye aliyakumbusha, akipendelea hata bei ya vitu vya matumizi ya haraka vishushwe. Katika mpango wa utulivu wa uchumi mkuu, anakazia pia umaana wa kuwa na mpango wa uongozi mzuri wa fe eza kufuatana na malengo za maendeleo. Rais alisema pia kuhusu sheria ya kijamii, kwa yale ambayo yanahusu kodi. Haiwezekani wale wenye kuwa na pato ndogo ndio walipe mingi zaidi kuliko wale wanaokuwa na pato kubwa. Sheria ya kijamii ambayo itawekwa itaweka kila mtu pa nafasi lake kufuatana na mapasho yake mbele ya serikali. E, jimboni Ituri, waasi wa saba wa Kodeko walishikwa na silaha zao zilichukuliwa. Hayo ni matokeo ya muda ya operesheni za kijeshi katika sekta Banyalikilo mtaani Jugu. Kwa mjibu wa duru za usalama, askari jeshi watatu waliwawa wakati wa mapambano yale yaliyoruhusu askari wa FARDC kuchukua kijiji cha Bianda. Kiongozi wa sultani wa Mabilendei anaunga mkono askari jeshi wa FARDC ajili waendeshe operesheni hizo na kuchukua maeneo yote yanayodhibitiwa na waasi wa Kodeko. Ni tangu juma moja sasa, jeshi la FRDC walianzisha operesheni ya kusaka wahasi ya Kodeko ndani ya usultani mdogo ya Mabilendei, magharibi ya Mungwalu. Duru za usalama zimeripoti kusema ya kwamba lengo ya jeshi ni ya kuondoa wahasi hawa ndani ya vijiji zenye zilikuwa zikikabiliwa na wanaramkambo ya Kodeko. Imepita sasa miezi mengi, duru hii inaleta matokeo ya kwamba wahasi wa saba waliuawa na wengine kumi na tatu kuumizwa vikali na kupelekwa na wenzao ngambo ya Andisa Mbau na Nyangarai. Ngambo ya jeshi, duru zimeripoti kusema ya kwamba waskari wawili waliuawa na wengine watatu kuumizwa vikali. Kiongozi ya usultani mdogo ya Mabilendei akiojewa kwenye ngambo ya simu anatosha shukrani kwa jeshi la taifa na kusema ya kwamba operesheni hizi zitapelekea wakaaji wenye waliondoka makao zao kurudi natumika vizuri sana saa mtajua ya kwamba vijiji tano zimekwisha kugombolewa na jeshi la taifa kwa mikoro ya Kodeko tangu mwanzo ya operesheni hizi. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu Radio Kapi. katika jimbo la Chopo, ukosefa usalama unapanda sana mjini Kisangani. Zaidi ya nyumba kumi zilishambuliwa na watu wenye silaha wasiojulikana, eh, tangu mwezi wa juma hii Mitaa ya Kabondo na kata Plateau Boyoma pamoja na kata medical katika mtaa wa Makiso ndio ndio zinaguswa. Mmoja wa wahanga ni kiongozi wa shauri ya usalama ya mtaa wa Makiso. Maboko ya la niligundua, kuwa kila kitu kiliibwa wakati ya nyumba, sukari, maziwa, mafuta ya kupaka, sabuni, nguo na kadhalika. Jambo la kwanza nilijivuta, kiisha kisha kutulizana, naliingia chumbani, niliomba, niliomba, nilimshukuru Mungu wa milele, pia niliomba pia kuwasamee wezi hawa. Kitu ambacho haikunifurahisha ni likuona tu kwamba Niliacha mupanga mahali hapo na nikaona ujumbe wa kisiasa sikuwa mara ya kwanza. Mimi ni mutu wa ine kushambuliwa na wajambazi hawa kutoka nyumbani kwangu, walichukua kila kitu kama walivyochukua kutoka kwa mwenzangu Piero, mtaani Chopo. Naelewa, labda munafikiri tuko na pesa, lakini hatuna chochote. Munajua vizuri sana hivi karibuni hapo tumefanya maandamano ya amani ya kutaka mamlaka kuu ziweze kutujibia kwa kutulipa mishahara zetu. Ninaomba sana usalama mzuri kwa washauri wote wa mji wa Kisangani. Makao makuu manne na tano ya wahami yaliharibishwa siku ya tatu usiku na mvua kali iliyosindikizwa na pepo kali katika kambi amani ya Busushu mtaani Kalehe ni katika jimbo la Kivu ya kusini. Wahanga wa makambi ya wahami ya Kando pamoja na Changwe wanabaki katika hali ya kelele. Delfin Birimbi, kiongozi wa shirika la REA la mtaa wa Kalehe, anapiga yowe na kuomba usaidizi. Maseme yake alichukuliwa na Jean Kasami. Mvua kali ilinyesha ikifuatiwa na mpepeo mkali usiku ya siku ya tatu tariki kumi na moja, kukuchia asubuhi ya siku ya ine Tariki kumi na mbili ya hiyo mwezi wa kenda na mwaka tunakuwa nayo na kuharibu nyumba zaidi ya makumi tano pakata shola na mushonezo za wahanga wa mafuriko ya maji ya bushushu nyamukubi. Tunaalika tena serikali na wafadhili wake kufikiria namuna ya kukuja kusapoti mara tena wahanga hawa. Jimbo la Lomami linahesabu mgonjwa wa kwanza wa homa ya kima, monkeypox. Habari imehakikishwa na liwali makamo, akiwa liwali kwa muda kupitia tangazo ya siku ya ine mbele ya wapasha habari. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbuji Mai, usome wa mwenzetu wa Bunia Ezekiel Muzalia. Liwali makamu ambaye tena ni liwali wa muda Celestin Kayembe alijulisha ya kwamba kisa hiyo ya kwanza iligunduliwa ndani ya eneo la afya la Kabinda, hasa zaidi katika eneo la Nkuba, kwenye kijiji kampoto i kutosha. Kisa hilo ambalo lilikamilishwa, liwali alisema ya kwamba visa vingine makumi mbili na ine vilitangazwa vya kuzaniwa. Masampuli tayari zimepelekwa kwenye mahabara ya INRB na matokeo zinasubiriwa. Kati ya visa hivyo munane ziligunduliwa katika eneo la afya la Kabinda, sita katika eneo la afya la Kamana na tano katika eneo la Mweneditu. Ni kuona ya kwamba eneo za afya za Kalambai, Kalonda, Makola, Ludimbi, Lukula na Mulumba zinaorozesha kisa moja moja. Kufatana na hali hiyo, liwali makamu anaalika wakaaji kushika sana kanuni za usafi ili kuepuka kutapanywa kwa magonjwa haya. Alialika pia wakaaji wake kujielekeza kwenye vituo vya afya vyenye kuwa karibu wakati wanatambua mtu mwenye kuwa na homa, maumivu ya kichwa, ya mishipa au tena kuotwa kwa bivimba mwilini. Kwa kifupi, Pachomya, kilomita makumi sita kusini mashariki ya Bunia, zaidi ya vijana mia moja wanaopatikana katika hatari walifaidishwa na mafunzo ya miezi tatu kuhusu ufugaji wa samaki ni kutokana na usaidizi wa Monisco kupitia shirikisho rad linalotimiza mpango ule, ni ajili vijana wale waepuke vishawishi vya kuingia katika makundi ya silaha, wakifanya kazi hiyo ya mapato. Na mjini Beni kwa kifupi tena, karibu wanawake makumi tano wanatolewa mafunzo ya kutengeneza sabuni tangu mwanzo wa mwezi huu wa kenda. Ni mpango ulioandaliwa na kituo cha mafunzo ya kazi za mkono kazi mbele ni ajili wanawake wale wahanga watimize kazi kwa uwezeshaji wao binafsi. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Marc Marofimbo. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirikisho la wanaosafirisha watu mjini Beni katika mateksi zinazoitwa fulafula. Shukrani Mumbere Matsongi anasema kuhusu matatizo wanaomemba zaidi ya mia ine wa shirikisho la madereva wa vifaa vya ujenzi mjini Beni. Anaojiwa na Mark Marofimbo. Mumbere Shukurani, jambo. Jambo sana. Papa, wewe ni kiongozi, mkurugenzi mwenye nasimamia kikundi wala asociation astrataf, uh, shirika la uh, vijana wanaotembeza magari za kubeba bidhaa mjini beni na mtaani. Kwanza kabisa, pamoja na vijana wale wote, mnatumika namna gani? Tunatumika na vijana mzuri sana na tunavangadre kuvafundisha kazi na kuona namuna ya kuishi kisheria ya asociation na sheria ya inji Tangu Astrataf iundwe mpaka leo, muna wanamemba wangapi na munawatambulisha namna gani? Tuko na wanamemba wengi, tunaweza fika karibia mia ine na tano. Na wale wanamemba tunawatambulisha, tunawapokea na tunalombaka, kila mtu atukuie na baruha ya shef juu ahakikishe gizi ni mukaaji wake, juu tuweze kutumika naye na anatambulikana kama mukaaji wa Beni. Ninaona munatumika ku ville na teritwari. Yamaanisha hakuna vile vijana wenu wengine wanapatikana ndani ya teritwari? Ndiyo, wengine wanapatikana mteritwari na ni teritwari de Beni, presisma kianzaba. Sasa tunaweza kuelewa magumu gani munakutana nao wakati munapotumika na vijana zaidi ya mia ini na tano. Asante sana. Tuko na magumu mingi sana. Tunapokea vatu venye vamekomala, kila mtu anakuwa na tabia zake za nyumbani, lakini venye tuko navo tunawezaka kuvaonesha gizi vanapashwa ishi, vanapashwa acha droge. Kufatana na kazi yenye tunatumika, ni kazi ya mgumu sana. Tunatembesha magari zenye saa yote zinafanyaka maaksida, ndio maana hairuhusiwe shofere akuwe mlevi. Tunaona ke ku, asasenu kuna kula vale ba mama yani, muna respecte uh, masculinite positive. Tunaweza kusema wale ba mama muna bakadira namna kani, muna bapatia kazi gani? Wale ba mama banafurahishwa na kundi yetu kufatana na maendeleo yenye tuko nayo. Na tunapenda bakuye bengi juu nyumba yenye haina mama haikwake na maendeleo. Ba mama banatusaidia kushauri mbalimbali mbali, na kubangadre tunabanga dre mukazi mbalimbali yenye wanaweza weza kufatana na hali ya bogiza bezo weza kupakiza majiwe, lakini kwa uh, watu wanasema ba shoferi yenu ba mingi ba moya haba kwake na permis de conduire tato ha uh, biko na tembea ovyo ovyo. utakuwa na jambo kani kuhusu malalamiko yale? kuhusu ile malalamiko, tunakuwa na makandere mingi ndani ya vile, zingine ziko identifier na zingine haziko identifier me zetu zenye tunaangadre va chauffeur tunapimaka vaoneshagizi vanapasha kuwa na permis de conduire na vanapasha tembia mumwenendo ya mzuri, juu ya kuepuka maksida. netunakuwa na difikilite magari zishakuwa mingi ndani ya vile zenye haziko identifier na haziko mu association fulani, na njo zenye ziko nakimbia ndani ya vile, na yote inaonekana ko kander, mara mwingi inakuwa ni magari tu za association antuka tuko na pser mzuri na kufatana na gizi tunaishi navo tunaishi navo bie, hakuna mapatano fulani. Si tu kazi yetu ni kuonesha magari gizi napasha kwa na madocimade bor juu vaweze kukuwa na akse libre passage a ku sirkule kuudongo ya serikali naju tuepuke probleme aka d aksida kordo. Kwa kumaliza, uh, tunaweza kuuliza projet yenu avec 405 jeunes haiko rahisi. Mnakuwa na projet davenir kani kwa kukomalisha assoiaio yenu strataf proje davenir, tuko valokateire Ma parking zetu hatuna ta parking moya tunakuwa na projet d'avenir avenir tukuwe na sie na adresse mu ville de Beni tukuwe na kiwanja yetu yenye itakuwa mu adresse ya association astrataf. Kordo, shukrani, tunakushukuru sana, Asante sana. Radio Kapi. Wanawake zaidi ya makumi mawili wanaotumika vizuri katika masekta yao ya kazi walitolewa tuzo ya heshima na shirika Congo Excellence International COEX juma jana mjini Bukavu, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wanahisi ni alama na tena mwito wa kukaza juhudi zao kwa kuboresha tena makazi yao. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Bukavu na Jean Kasami <mulia> Wanawake watunukiwa wanatokea matabaka mbalimbali mbali ya kijamii. Kuna watumishi wa kazi za serikali, watumishi wa mashirika ya huduma kwa binadamu, na kuna wengine wanatengenezea kazi zao wenyewe. Umri wao unapindukia miaka isiyozidi 45. Nicole Menemene anastahidi kutetea ubora wa mazingira. Tunafanya maformasion mbalimbali, tunafundisha wanawake na vijana namna gani wanaweza tumika na uchafu na wanakuunda vitu vipya, kwa sababu njio tunafanya pale, tunaunda vitu mbalimbali kama mapubele biti, tunajenga ibambazi kupitia madeshe plastika. Tunafanya ingine, tunaleta evacuation kumamenaje fulani fulani, evacuation yenye inenda mkadre ya tri na inaingia monele sensibilisation ya madeshe kupitia partenariat na meri eme wabatinga. Anapigania haki ya mama na mtoto. Ituzo walinipatia yo, sikukuwa na wazia, lakini mi naipata, nimetumika miaka mingi, miaka kumi na tano zaidi. Natumika sana mambo ya mazungumuzo na wakaaji na wamama na watoto. Kwa ajili watoto wapate matunzo mazuri, malisho mazuri tupiganishe utapia mulo katika jimbo letu la Sud Kivu. Kadekwa Zalule ni mama mwenye sifa nyingi katika mji wa Bukavu kwa kutengeneza galete na vyakula vingine kwa kutumia unga wa ngano. Kazi inafanya ni ya patisserie. efore zangu zenye nafanya mupati seri Magaju Joice na Neli Bashombe nao wako miongoni mwa wale wanawake waliotolewa tuzo ajili ya kazi njema wanafanya kwa faida ya umma. Inanipa furaha na nguvu ya kuendelea kupigana tu ya kusaidia kuameliore maisha ya mkongomani mwenzangu. Tuzo hii inaniletea furaha, ina na inaniankuraje tena kutumika zaidi juu ya kusaidia population yetu ya Kongo kuepuka uharibifu wa mazingira. Mimi kama mwanamke ambaye anasimamia service kabambi kama fonds forestier national na maefore ambayo unafanya kila siku juu ya kukinga mazingira yetu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Kwa kumaliza, kwa kifupi, mjini Beni, walimu watatu wa sekta ya kiserikali waliogoma kazi walisimamishwa katika kazi na wakuu wa masomo wanashutumiwa kuendesha kampeni ya kukata wenzao moyo na kuwatisha walioanza fundisha. Miongoni mwa waliosimamishwa kuna katibu mkuu wa sieko. Hali ilikuwa ya kimya hii siku ya tano katika eneo la Bweremana, usultani wa Bahunde, mtaani Masisi, ni baada ya mapambano makali jana siku ya ine kati ya waasi wa M23 na majeshi ya FARDC na washiriki wake wa VDP wazalendo. Duru za mahali zinadusha kwamba ngome zimoja za waasi zilivunjwa na wazalendo katika milima ya Ndumba na Shasha. Bomu tatu zilianguka kando ya Bweremana na Minova bila matokeo mabaya. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.