Hii oh, ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Tukio ya siku ya kwanza katika gereza kuu Makala mjini Kinshasa, mashirika ya haki za binadamu yanalazimisha uchunguzi wa pamoja na utakaokuwa hakika. Hadi sasa maoni yanatokea pande zote kwa kushutumu mauaji yasio na sababu pamoja na ubakaji kutokana na kukimbia kwa wafungwa wengi. Mkusanyiko wa majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Uganda ulivunja siku mbili zilizopita ngome moja ya lazima sana ya uasi wa ADF mtaani Beni. Msemaji wa sekta operesheni ya Sokola ya kwanza Grand Nord amejulisha pia kwamba waasi watatu waliuawa vifaa vya lazima vilichukuliwa pamoja na silaha za waasi. Waziri wa uchumi Daniel Mukoko anaomba wakuu wa mashirika ya petroli wazidishe juhudi kwa kuepuka uhaba wa mafuta ya gari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati wa mkutano siku ya kwanza mjini Kinshasa na wafanyabiashara wa sekta hiyo, maagizo ya shirika la foroza kuhusu malipo ya uchuru wa petroli yalijulishwa pia. Katika gereza kuu Makala ya mji wa Kinshasa, wafungwa wengi waliuawa bila sababu yoyote. Hiyo ni kelele ya asira ya mashirika ya haki za binadamu yanayolazimisha uchunguzi wa pamoja na utakao kuwa huo uhakika kuhusu tukio ya siku ya kwanza asubuhi katika gereza hiyo. Hadi sasa, maoni yanaendelea kutoka pande zote, iwe kwa wanasiasa wala tena kwa watetezi wa haki za binadamu na kushutumu moja kwa moja mauaji na ubakaji wa wanawake kutokana na kukimbia kwa wafungwa wengi. Hata hivyo, matokeo kutoka pande hizo yapo tofauti hadi sasa. Taarifa Jeff Ngoi. Usome wa mwenzetu wa Kalemi, Pole Munanga. Kwa ujumla shirika la Voix des Sans Voix pour les droits de l'homme inawakumbusha viongozi wa Kongo kwamba hakuna sababu inayoweza kuwalalisha kutokuheshimu haki za binadamu, ikiwa haki ya kuishi ni muhimu kupata majibu kuhusu swala hii, utangaza VSV. Watetezi wanaofuatilia kwa utaratibu kesi za wateja wao huko Makala wanashutumu madai ya ubakaji wa wateja wao kwa wingi na watu wenye silaha, na wanashitaki wengine wakiungwa mkono na watu kutoka nje, na ni katika hali hii ambapo wengi walitoroka, anaeleza mwanasheria Njibu akiambiwa na mteja wake anaezaniwa kubakwa. ONJDH Rescue DRC ya mwanasheria William Wenga inamshtaki waziri makamo wa sheria kwa kusema uongo kuhusu idadi ya vifo viwili. Kumekuwa vifo zaidi ya mia mbili na majeraha mabaya makumi tano na nne katika hospitali ya Sana, anasisitiza mwanasheria William. Ni hali ya wasiwasi wasi ndiyo inaripotiwa upande wa wakaji wa kando wa gereza kuu ya makala ya mji wa Kinshasa. Shule za karibu haziafungua milango na wazazi wa moja waliondosha watoto wao katika eneo hilo. Milio ya risasi iliendelea kusikiika kusikika pande hilo hadi hii siku ya pili. Fuateni ushuhuda wa mkaaji moja wa mahali huko Junior Munzila njiani mwa simu na blech ndani kambala katika masemi yanayotafsiriwa na Jean Kasami. Ici, aux environs de la prison centrale de Makala, la situation reste hapa kando kando ya jela kuu ya Makala hali ingali mbovu, sababu kuna milio ya bunduki inaendelea kusikika hapa na hapa. Licha ya kwamba vizuizi viliondolewa, hali bado inabaki kuwa ya kibaridi. Shule za pembezoni hazijafunguliwa, kuna hata wazazi wamesukuma watoto wao kuondoka na kwenda mahali pengine wakihofia usalama wao. Hatuelewi sababu mitutu ya bunduki haijatulia, hewa bado ni chafu. Hatuelewi ni nini sababu ya vifo vya watu wengi hivi. Magari ya ambulansi hata malori za polisi hazikupumua jana, ziliendelesha kazi ya kusomba maiti za watu mchana wote, na hadi sasa masasi inaendelea kupigwa. Upande mwingine, ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu iliyehesabu mwezi wa saba uliopita vitendo mia nne vya uharibifu wa haki za binadamu ni pamoja na wahanga elfu moja mia nne makumi nane na saba popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo yake ya siku ya kwanza, ofisi hiyo inashutumu makundi ya silaha yanayosumbua wa watu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, askari jeshi wa FARDC na askari polisi. Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini Maisha imerudi kawaida hii siku ya pili katika mji wa Goma kisha maandamano ya siku bila kazi yaliyoharibu siku ya kwanza makazi ya uchumi na ya kijamii. Watendaji wengine wanashutumu ujeuri uliosindikiza maandamano yale. Hii siku ya pili, shule zilifungua milango pamoja na maduka na watu wengi waliendesha kazi yao kama kawaida. Mkusanyiko wa majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Uganda umejulisha kwamba ulivunja siku mbili zilizopita ngome moja ya lazima sana ya uasi wa ADF magharibi ya maeneo ya Makumu na Biakatu mtaani Beni, kwa mjibu wa msemaji wa sekta ya operesheni ya Sokola kwanza Granor ya majeshi ya FRDC. Wakati wa shambulio hiyo, waasi watatu waliuawa. Kanali Mac Azukai anasema walichukua pia vifaa vya lazima na silaha. Jueni kwamba ni kwa kutoka ngome hiyo ndio waasi wa ADF walitayarisha shambulio zidi ya vijiji vya magharibi ya mtaa wa Beni. Masemi yake yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Marcel Papi Mukeba. Kambi hii ilikuwa aina ya makao ya adui kwenye barabara ya Mamove na Mangina. Hapo ndipo adui alijaribu kuanzisha kambi mpya ili kufanya mashambulizi zidi ya maeneo ya karibu. Vikosi vya muungano vilipata kompyuta huko, tunaweza kusema mara moja kwamba hapo ndipo walipokuwa wanaweka mawasiliano yao, kwa sababu vitu vyote vilivyopatikana kwenye kompyuta hizo vinaonesha kuwa walikuwa na mawasiliano ya moja kwa moja na wagaidi wa Etat Islamike na vikundi vingine. Kuna watu waliokombolewa na ujumbe kwa raia ni kuwaomba waendelee kuwaunga mkono wanajeshi wa FRDC na UPDF waliopelekwa katika eneo hilo ili ADF isiweze kuunda ngome kwenye barabara ya Mangina Mamove. Namna ya kuzuia uhaba wa mafuta ya gari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo swali lililozungumziwa siku ya kwanza mjini Kinshasa, kati ya waziri wa uchumi Danieli Mukoko na wakilishi wa wafanyabiashara wa sekta hiyo. Walihudhuria pia kwenye mkutano ule wakuu wa shirika la foroza. Maagizo ya shirika hilo kuhusu malipo ya uchuru wa petroli yalijulishwa. Danieli Mukoko aliomba wakuu wa viwanda vya petroli wazidishe juhudi kwa kuepuka uhaba wa mafuta ya gari nchini. Joseph Kwame Kwame Kiongozi mkuu wa SEP Congo alisema kuhusu ya lazima katika mkutano ule. Maseme yake alichukuliwa na Blaise Makasi na kutafsiriwa na Jean Kasami. Ilikuwa ni kibarua cha chumba cha foroza kuhusu kusimamishwa kwa ugawaji wa mafuta ya gari chini ya sababu kwamba baadhi ya mashirika ya biashara hayakuweza lipa haki za kituo cha foroza. Kama SEP inasimamisha kazi, mambo yote yanasimama. Tuliona muhimu tuzungumzie hili swali pamoja na waziri makamu wa uchumi kusudi mambo yote wazi na kujua jukumu la kila mmoja. We tulipata suluhisho uh, inabaki majadiliano na DGDA kusudi tatizo a a limalizike lote kabisa. Tulipatana juma moja kusudi tupate mafasirio yote ya DGDA kupitia SEF Congo, kisha tutafanya uchambuzi na mnamo muda wa juma moja mambo yatakwenda sambamba na DGDA ilibidi Uh, tuzamirishe uh, viongozi ili kusionekane ukosefu wa mafuta ya gari nye nye, bila sisi kujitokeza, kulikuwa hatari DGDA izoroteshe shughuli zote nye nye katika majimbo ya uh, nchi eh, kwa kifupi, ma malipo ya marupurupu kwa walimu na wazazi yanaanza kurudi polepole katika mashule ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Mfano kunako lisechireji ambako malipo yale ya wazazi yanalazimishwa wakati huu wa mwanzo wa masomo ni kwa kuongezash wa walimu unaoarifiwa chini wanasema upande ule kwa kumaliza timu ya Leopard ya wakuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inakusanya wachezaji wake mjini Kinshasa tangu siku ya kwanza. Wapo makumi mawili kwenye makumi mawili na tano walioalikwa na tayari walifika mjini Kinshasa. Wanatayarisha mechi ya kikombe cha Afrika cha mataifa kan Moroko elfu mbili makumi mawili na tano tarehe 6 na 7 mwezi huu wa kenda Watapambana moja kwa moja nchini na sili nasionali ya Guinee na timu ya walia ya Ethiopia katika uhamishaji mjini Dar es Salam nchini Tanzania. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi nawo wa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Na walika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Mark Marofimbo na Ezekiel Muzalia Radio Kapi. Shirika la raya la sekta abapere, Lubero, ya Bapere mtani Lubero lilionyesha masito yake mbele ya mwanzo wa masomo siku ya kwanza iliyopita. Ni kutokana na shambulio za uasi wa ADF na vitisho vya M23 katika maeneo ya sekta hilo. Ndio jambo tunalozungumzia na mwalikwa wetu Samuel Kakule Kageni, kiongozi wa shirika la raya la sekta ya Bapere, anaojiwa na Mark Marofimbu. Bwana Samuel Kakule, jambo? jambo Hali ni kipi ndani ya utawalo wa Bapere kwa hizi masiku? Hali ni mbovu sana kwa sababu jambazi ameweza kuingia katika sekta ya Bapere tangu tarehe kumi na mbili mwezi wa sita, na mpaka sasa jambazi ameendelea akiua watu katika eneo letu la sekta ya Bapere. Ndio maana hii inaonyesha kwamba hali si nzuri, na watu wanaishi katika maisha ambayo si ya kawaida, kulingana na ukosefu wa usalama katika sekta yetu. Uh, tuongelee habari ya shule, hivi karibuni itafunguliwa, tayari siku ya kwanza hii itakuwa kipi kwenu? Basi mahali ambapo kuna ukosefu wa usalama, sione shule liziweze kuingizwa, hususan uh, katika grupema ya Bareje, grupema ya Batike na katika grupementi ya Bapaitumba, hapo watu wameweza kukimbia katika miji fulani fulani hakuna watu, watoto wameweza kuhama, wazazi wameweza kuondoka, na hii inaonyesha kwamba mahali hapo hakutakuwa shule kwa sababu hakuna watu, watu wamekimbia nyumba zao, kwa sababu zingine zimeweza kuchomwa na shule zingine zimeweza kubomoka, na hii inaonyesha kwamba shule kwa kuingia, endapo wametangaza kirasmi ya kwamba shule zitaweza kuanzishwa, lakini katika maeneo hayo sione shule ziweze kuandishwa endapo serikali haipige juu chini kwa muda mfupi kwa kurejesha usalama katika maeneo hayo. Unaweza kuwa na wafikiri juu ya idadi ya mashule ambazo zimeguswa na ile matatizo. Shule karibia kumi na mbili zimeweza kuguswa, na hizi shule zote kuna shule za msingi, kuna na zile za kisekondari, ambazo sione karibu ziweze kufungua milango kulingana na hali ya ukosefu wa usalama. Ila jeshi la taifa ziko kule, hali inaendelea kuzorota na wako kule, nini inafanyika kwa kweli? Hiyo jambo nasi tunakosa kama tuseme nini, kwa sababu unajua ya kwamba tangu uh, adui aliweza kuingia katika sekta Baperi, sisi raia hatujaona mahali ambapo jeshi lipigane ili liweze kutia nanga kwa hilo jambo, na kama vile wameweza kuingia katika muji wa Bududia na mahali pengine wakaji wanakuja na kuleta ripoti kusema adui anaonekana mahali fulani, lakini jeshi letu linakuwa na udhaifu wa kuenda ili waweze kutia nanga na kwa kupiga huyo adui. Hii ni jambo ambalo tunaendelea kushutumu. Na kama vile waliweza kuingia hapo juzi katika mji wa Bududa, hiyo tu ni hiyo ni kutokuwa kabisa na makini, kutokuchukulia jambo hili na makini. Ndio maana adui anaendelea kuenda kijiji na kingine akiwa watu na kunyanyasa, hata kuchoma vitu vya binadamu huko. Hii, uh, 30 ya mwezi wa nani? Mulikuwa katika kikao kubwa ya shirika la raia kwa kipekee kwa sekta yenu, utafikiri nini itakuwa pendekezo ya muhimu sana? Sisi tumeweza kutoa lalamiko kwa sababu tunanyanyaswa na jambazi, tena tunanyanyaswa na watu wa NDC ambamo tunaita Robas, ameweza kunyanyasa watu, na sisi tuliweza kutoa lalamiko yetu kunyanyaswa kwa, eh, m, kwa ADF tena tuweze kunyanyaswa na wale ambao wanabaki katika raia. Hiyo si jambo la muhimu, si jambo ambalo sisi tunaendelea. Na ndio maana tumeonesha viongozi ya kwamba, ya kwamba sekta sekta ya Baper sherti iweze kupata amani, na wale ambao ambao wanaendelea kunyanyasa kunyanyasa raia raia waweze kuondoshwa katika sekta yetu kama vile watu wa NDC ambao wameendelea kunyanyasa raia, siku baada ya siku kwetu vijana wasumbue vijana wetu, hata wamesaidia vizuri jeshi na kwa kuwapeleka hata ndio maana sisi kile ambacho tunaweza ambia vijana ni kuunda hiyo mariage civilo militaire pamoja na jeshi, na ili sisi sote pamoja nao tuweze kusaidia usalama uweze kurejeshwa katika maeneo yetu. Mheshimiwa Samir, tunakushukuru sana. Nami nashukuru sana na jimboni Ituri, juma moja mbele ya mwanzo wa masomo na hata kisha wakati huo, wazazi hawapo wengi katika soko kuu ya mji wa Bunya na nafasi zingine ambako vifaa vya masomo vinauzishwa, sababu ni kutokana na matatizo ya fedha. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Bunya na Ezekiel Muzalia. oh, Mtoto arudi masomo. Wako wengi wazazi kama na huyo tuliokutana nao kwenye barabara kuu mjini Bunia, akikaa nje kando na barabara mbali kidogo na nafasi pa kuishia vocha. Asubuhi, watoto wake wa sita ambao wanakuwa na umri ya kwenda shuleni hawajapata lolote, na hajue ni wapi ataanzia ili kutayarisha watoto kurudi shuleni. Anaonyesha sikitiko lake: mtoto arudi masomo mbali kidogo na hapo tunakutana na, na Bwana Claude Josafat. Yeye anashona viatu ndani ya mji Bunia. Anahakikisha ya kwamba pato yake ya kila siku ni karibuni elfu tatu pesa za makongomani kupitia kazi yake. Yeye pia alikuwa na haya ya kusema. Kama kukula vile ko ndani gisi nikolatumika pale inshallah iko nafasi yake kitu mitava ya mzuri pana basi akuna mwaye vraiment ni matata ndani ya mji Bunia. Wazazi wengi wanasema ya kwamba wanakabiliana na shida nyingi ili kuandaa kurudi shuleni kwa watoto wao hali ya maisha inakuwa ngumu siku hizi kwa sababu ya usalama mdogo naonekana ndani ya jimbo, jambo ambalo linatokeza kupandisha bei ya vifaa vya masomo ndani ya mji. Kisembo Biarwanga ni baba watoto tatu, ambaye tulikutana naye mjini akinunulia watoto wake vifaa vya kwenda shuleni inakuwa ngufu sana kwa siku kupata kotelele maternelle na kwanza share para para primere, tarisha bali batuta maternelle. Unashakosu tulukua na unauza maseti, unauza dolari tano dolari tano kukuba vitu ingine wanaexige sana, inakuwa nasumbua sana kwa wazazi, nasumbua sana kana zaiti, unauza unakuta kitu kumarshe unauza Kumasomu, unohoba, wazazi wanaomba serikali kuweka mkazo kwa kufuatilia kutumikishwa hakika kwa shurti zilizowekwa ili kutekeleza mpango wa elimu kwa bure kwa watoto wote ndani ya mashule. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, milio ya silaha kubwa na ndogo ilisikika siku ya pili mchana katika maeneo ya kando ya Kibirizi, usultani wa Bwito, mtani Ruchuru. Kwa mjibu wa duru za mahali, huenda ilikuwa mapambano kati ya waasi wa VDP wa zalendo na waasi wa M23. Takriban watu wawili huenda waliwawa, zasema duru zetu. Vifaa vingi vyenye kukatazwa viliunguzwa siku ya kwanza na mashirika yanayohusika Kodako mpaka wa Kasindi mutani Beni karibu toni mbili za kinywaji cha kulevya na cha sukari mifuko ya plastiki na vifaa vingine vilinyanganywa na mashirika ya serikali yanayotumika katika brigedi ya foroza pakasindi. Ijapokuwa vinakatazwa na wizara ya uchuruzi, vifaa hivyo vilipashwa ingizwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Watumishi wa serikali wa ofisi ya meya wa Butembo walihimizwa siku ya kwanza iliyopita kuhusu hatua za kupinga shurua ya kima monkeypox Chini ya uandalizi wa ofisi jimboni ya afya DPS Butembo, kikao hicho kilikuwa na lengo ya kuhimiza kuhusu hatua zilizochukuliwa. Kiongozi wa mpango wa mawasiliano ya afya Damas Mumbere Lwavu alijulisha wazuriaji waepuke mawasiliano na wanaogonjwa. Mipango ingine ya aina hiyo hiyo inapangwa kuendeshwa na makundi mengine ya wakaaji wa mji wa Butembo. Mwisho wa matangazo yetu. Asante kwa wote waliotutega sikio. Kwa herini.