Rayaamasomo ilianzishwa hakika hii siku ya kwanza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mujini Kinshasa. Sule nyingi zilifungua milango na wanafunzi walikuwa pia wengi kinyume, kutokana na ombi ya shirika zimoja za utetezi katika mashule zimoja wanafunzi hawakufika jaribio. Ya kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu Makala mjini Kinshasa ilipingwa hii siku ya kwanza asubuhi mapema. Hata hivyo, duru kutoka uongozi wa gereza hiyo zinajulisha kwamba wengi waliuawa na kujeruhiwa vikali. Wahami wa vita mia mbili walizikwa hii siku ya kwanza katika kaburi Genocost usultani wa Kibati, mtaa wa Niragungu. Ni kutokana na amri ya serikali ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Baki nasi, mpendwa ya msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kama ilivyopangwa na waziri wa elimu, masomo ilifungua kikai siku ya kwanza katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Hata hivyo ofisi ya kazi ya waziri mkuu Ilijulisha kwamba ni Bibi Judith Sumwina ndiye alianzisha rasmi mwaka huu wa masomo kunako Lise Lamba Ntumwa pa Kimpese, mtaani Songololo, katika jimbo la Congo Central, mjini Kinshasa. Shule nyingi zilifungua milango na wanafunzi walikuwa pia wengi kinyume, kutokana na ombi ya shirika zimoja za utetezi. Katika mashule zingine mjini Kinshasa, wanafunzi hawakuwasili. Taarifa bla shindani usomi wa Jacques Mukonkole katika chuo cha Boboto shule ya Busangani na yale ya Gombe uchunguzi ni huo huo wanafunzi na mamlaka wako kwa siku hii ya kwanza ya mwaka mpya wa shule. Wazazi ambao wameandamana na watoto wao wanafurahi kwa kuanza kwa mwaka mpya wa shule. Katika chuo cha Boboto kwa mfano, mkurugenzi wa masomo aliyeacha shule Padre Dievin, akiwatubia wanafunzi na walimu, alipendekeza kwamba watumie nidhamu ambayo imekuwa ikitajika kila wakati katika shule hii. Hali kama hiyo katika chuo cha Saint-Nyasa huko Cité Verte imeonekana pia. Hapa kila kitu kinakwenda kulingana na mpango, wadau wote wa elimu walikuwepo kwenye mkutano huu pamoja na Padre Eden Muke, mkuu wa chuo hicho. Katika complexe scolaire ya shule ya Kindele yaliyopo Mlimani, amba hakuna wanafunzi wengi kama kawaida, kulingana na idadi kubwa ya shule hii ya umma. Wazazi walisikiliza jumbe nyingi zilizo katika mitandao ya kijamii zikitangaza mgomo wa walimu katika mashule za umma. Kwa kifupi, jimboni Congo Central, meya wa mji wa Matadi alionyesha masharti mabaya ambamo wanatumika na kuishi walimu. Hata hivyo, Dominic Kodi ya Mbete aliwaomba juhudi katika kazi yao pamoja na upendo wa kazi yenyewe. Jimboni Ituri masomo ilianzishwa katika hali ya uzembe katika mashule ya eneo la Mungwalu kilomita makumi mnane na tano kaskazini ya Bunia katika mtaa wa Jugu, wanamemba wa, wana wa jamaa nyingi za wahami wanaendelea kuishi katika vyumba vingi vya masomo kisha kukimbia shambulio za wauni wa makundi ya silaha katika sekta ya Banyalikilo. Inapita miezi miwili wanafunzi walibaki nje hivyo, hivyo katika mashule ya Mambasa Centre. Maelezo mengi nawe Ezekiel Muzalia. Hali inaonekana kuwa baridi mwanzo wa shughuli za masomo ndani ya eneo kadhaa katika tarafa la Jugu na Mambasa. Ni kwa sababu ya hali ya usalama na ya kiutu yenye kuwa mbovu katika sekta la Banyali kilo tarafani Jugu. Darasa zaidi ya kumi ndani ya shule za kiprimari Mungwalu, Kombokombo na Seka vent zinakaliwa na jamaa za wakimbizi waliokimbia manyanyaso za vikundi vya wanamgambo Kodeko na Zair huko Lojo na Galai. Hali hiyo inaonekana pia huko Nizi, eneo kuu la usurutani wa Mambisi ambapo watu kumi, mkiwemo kiongozi wa eneo hilo, waliuawa siku ya yenga na watu wenye kushika silaha. Shughuli za kiuchumi na za shule zimezorotwa huko, jambo linalofadhaisha wakaaji wa huko pamambasa. Shule zote katika eneo la Lolwa, Babungwe na Mungamba zikufungwa milango zao. Chanzo ni kuweko kwa waasi wa ADF ndani ya eneo hili, lakini pia walimu ambao hawakuonekana shuleni wakiomba kuongezeke mshahara wao. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Redio Ukapi na pa Lubero centre katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali ya mwanzo wa masomo iliharibishwa, wanafunzi walirudi nyumbani, sababu wahami wanaendelea kuishi katika kati vyumba vya masomo. Ni wale waliokimbia mapambano ya uwasi wa M23 katika maeneo ya mtaa wa Lubero. Malizo mengi nawe Grevis Salumu. Taasisi kadhaa zimekumbwa na hali hii ya usalama kuzorota, ni haswa shule za msingi kama ile ya mchungaji Kilalo Mieri Kaisi, pia na shule la kisekondari la Ivatiro. Wanafunzi walijikuta wakikabiliwa na hali hii mbovu ya kubaki kwenye madarasa yao pamoja na wakimbizi, hali ambayo inaleta wasiwasi kwa baadhi ya waongozi wa shule kwenye eneo hilo, gisi alivyofafanua Balira Kakule akiwa mwongozi wa shule la msingi ya Mchungaji. Kulingana naye ni wakimbizi kadhaa ndio anatoa pendekezo la kuheshimishwa kwa haki ya elimu kwa watoto wao. Hata hivyo, kwa saa za asubuhi wakimbizi hao wanafunga vitu vyao na madarasa yanasafishwa kwa ajili ya masomo. Kwa upande wake, Kanali Aleki Wewa, msimamizi wa wilaya la Lubero, asema kwamba wakimbizi hao watapelekwa kwenye maeneo mengine kwa siku zinazokuja kupitia usaidizi wa gavumenti ya Kongo. Fahamu kwamba kusini mwa eneo la Lubero, mwanzo wa mwaka wa shule ulifanyika kwa oga katika miji inayokaliwa na M23. Kwa Beni, Grevi Salumu, Radio Kapi. Na mjini Goma, milango ya mashule ya kiserikali sawa vile ya upekee ilibaki ya kufungwa, hali inayoonekana kila mwaka, huku wanafunzi wakufika katika mashule makubwa sawa Institut Mwanga, Lise Amani na Lise Chemchem pamoja na shule ya Sinkantener. Walimu wachache wa udari waliofika walirudi baadaye nyumbani ni kutokana na ombi ya uongozi wa mashirika ya utetezi ya walimu kutoka mji wa Kinshasa. Hali ni hiyo hiyo katika mashule ya kipekee, kwa wasiwasi wasi wasije washambuliwe wakati wa maandamano ya shirika na miungano ya kiraia. Na jimboni Kasai Central, ijapokuwa shule zilifungua milango, serikali ya jimbo inaomba heshima ya hatua za kuzikinga kwa kupinga ushuru wa akima monkeypox. Waziri jimboni wa afya alijulisha kwamba mitaa yote ya jimbo la Kasai Central imeguswa na ugonjwa huo. Taarifa Francois Kadima kutoka Kananga, usomi wa mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Tangazo la waziri wa afya lenye sahihi ya liwali wa jimbo linataja mtaa wa Dibaya katika eneo la afya la Bunkonde kuwa kesi moja ya homa ya nyani mpox imegunduliwa hapo, hali ambayo inatahadharisha watu kuheshimu mitindo ya ukingo dhidi ya ugonjwa huo. Kibarua hicho cha liwali kinafasiria dalili za mtu kutambua kuwa anakabiliwa na monkeypox: kunakuwa alama za kuota viupele juu ya ngozi ya mwili na maumivu ya mishipa. Waziri wa afya anaomba mipango ya ukingo izingatiwe nayo, na ni kuosha mikono mara nyingi kwa kutumia maji safi, sabuni na gel alkoholiki Kuepuka kila kitu cha majimaji chenye kuambukizwa au kila mahali pametumiwa na mgonjwa. Wizara ya afya inaomba wakaaji waivishe nyama vizuri kabla ya kuitumia, pia kustojadiliana kimapenzi na mtu anayeonyesha dalili za ugonjwa wa monkeypox. Shauri la waziri wa afya ni kwamba wakaaji waite mganga haraka wakati wanapotambua dalili za ugonjwa. Jaribio ya kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu makala mjini Kinshasa ilipingwa hii siku ya kwanza asubuhi mapema. Hata hivyo, duru kutoka uongozi wa gereza hiyo zinajulisha kwamba wafungwa wengi waliponyoka, wengine waliuawa na kujeruhiwa. Milio ya risasi ilisikika huko ndani ya gereza kwa kurudisha waliotamani kimbia ni kitendo kilichopangwa, alisema waziri wa sheria, baada ya kuchukua hatua fulani kwa kuepuka wingi wa wafungwa katika magereza makuu ya nchi. Upande mwingine, Fondation Bill Clinton inashutumu hali hiyo ya fujo katika gereza kuu makala na kujulisha idadi ya kuwawa na kujerua vikali kwa wafungwa wengi na tena kukimbia kwa wamoja. Emmanuel Adu Kole, kiongozi wa shirika hilo lisilo la kiserikali anaonyesha lazima ya kutenga askari jeshi na raia katika gereza hiyo kwa kuepuka tukio ya tarehe 17 mwezi wa tano mwaka wa 2017 ya kukimbia kwa wafungwa wengi. <tune> wahami wa vita mia mbili walizikwa hii siku ya kwanza katika kaburi ya Genocost mjini Goma, katika usultani wa Kibati mtani wa Nyiragongo. Ni kutokana na amri ya serikali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Maandamano makubwa yaliendeshwa kwa heshima yao katika uwanja wa Unite mjini Goma, ambako miili yao ilioneshwa mengi nawe Bernard nyangi maaakal uapotea wapoko a wi saa kwenye kambi la Kanyaro chinye au yenyewe, zaidi ya wami 1300 wamezikwa tayari katika miezi ya hivi karibuni hali ni sawa kwa baadhi ya makambi za wami hushuhudia, kiongozi huyu wa kambi la wami shuhuda. Zingine wakati wa sherehe hiyo zilienda mbali na kutokeza hisia kali za kutaka kurejeshwa kwa amani katika eneo hili. Miili isiyopungua mia mbili ya wami waliofariki hivi karibuni, baadhi kutokana na njaa, wengine kutokana na magonjwa na wengine kutokana na mauaji ya wajambazi makambini. Ilikuwa imehifadhiwa hadi wakati huu katika vyumba tofauti vya kuhifadhia maiti mjini Goma. Wajumbe wa serikali ya taifa na bunge wako Goma, karibu na gavana kwa sherehe hiyo, baada ya hafla ya kutoa heshima za mwisho iliyofanyika Jumatatu hii kwa saa za mapema katika uwanja wa Unité pa Goma. Miili haya yalizikwa kwenye makaburi ya Genocost yaliyopo Kibati mtani Ngiragongo, Goma. Bernardin Yangi, Radio Kapi. Kwa kifupi hali ilikuwa ya fujo hii siku ya kwanza asubuhi, mjini Goma. Makazi yote ya kiuchumi na kijamii yaliharibishwa na waandamanaji waliofunga mabarabara, ijapokuwa ombi hiyo ya siku bila kazi ilikataliwa na viongozi wa kiserikali. Hii munaendelea kusikiliza ni redio Kapi, nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na waalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Bernard Nyangi, Mark Marofimbo na Jean Kasami. Mjini Beni, vijana zaidi ya hamsini wa mtaa si wa Mlekera wali tamatisha kutapita siku chache mfululizo wa uhimizaji ziti ya taarifa potofu, uvumi na matamshi ya chuki, ikiwa ni jitihada ya vijana wanasanaa wanaotetea amani. Shughuli hii ni sehemu ya kampeni ya uhamasishaji ina ukwa jitihada ya ofisi ya habari ya umma na mawasiliano ya tume Monisco Beni. Ili kufahamu mengi, tunampokea kama mwalikwa wetu wa siku, mwalimu Fabrice Mulohali, mmoja wa wanaharakati wa kijamii toka mtaa wa Mulekera mjini Beni. Anazungumza hapa naye Mark Marufimbo, mwanasheria. Fabrice Mulohali, jambo. Jambo mpashaji wa habari. Habari ya fununu wala ya uongo, ngambo ya kisheria, munaisoma wala mnataka uelewesha wakaaji waelewe kipi kisheria? Hii mambo inaeleweka kama kutapanya mambo yasiyo ya, ya uhaki kusema, tunaita propagation de faux bruit kutangaza ama kugabula mambo ambayo mutu hana nayo uhakikisho inakataziwa na sheria yetu ya Kongo, na yeyote anayeweza kukamatika akigabula mambo ambayo hana nayo uhakikisho na inaonekana kama ni uongo, anaweza azibiwa na sheria ya nji. Na inasemeka kwamba ni mtandao wa kijamii wala reso sosio ndio inatapanya sana ile habari ya uongo wala ya fununu mbalimbali. Mnafikiri kisheria, nini naomba ifanyike? Kwanza, ili kuwekwe nanga kwa ile mambo ni kweli eh, mamtandao reseaux sociaux njo kwenye ile inapitikana sana kugabula mambo ya uongo, na mi nazani kama kuweza ipiganisha, kwanza inafaa kusema kama kuko sheria ya mpya yenye tunaita loi sur le numerique inahusika na mwenendo ya watu wanaotumia ile ma reseaux sociaux kila kitu ambayo inapitikana ku reseaux sociaux inaweza kuwa chanzo ya kufungiwa. Wakati ya kutumia reseaux sociaux mzuri na kuweza na ujirasure kama ni information yenye enye weza, weza jenga na yenye haezi weza, weza kubomola ama kugabula komunote. Ndio mwanasheria Fabrice wamoja wanasema kwamba hii majukumu pia inaomba ianze kwa wazazi, kwa sababu wao wana watoto nyumbani wapashe habari ya kwanza kuhusu kutokutumia mbaya habari za uongo kupitia mitandao ya jamii. Unasema nini? Una maoni gani? Ni kweli maadhibisho naanza nyumbani, siwezi kukatala maadhibisho naanza nyumbani kila mzazi akaweza kukuwa naongelea kila magharibi, saa zote hii mambo na watoto, inawezaweza kuwasaidia kuwa na mwenendo safi kuhusu kutumia mareseau sociau na hii mambo ya disinformation. Lakini haitoshi, kwa sababu mzazi anaweza weza pana maonyo, lakini hana mamlaka ya kuweza fatililia telefoni ya mtoto kote kwenyewe anaenda na kujua nini anaenda iko na gabula. Ni kusema ni kazi ya kila mtu, anaweza weza fanya para yake Leta inafanya part yake, baongozi kukila nivyo wanafanya part yabo, masomo zinafanya part yazo, na bazazi wanafanya par yabo ita, ita permetre ma structure ya bajeune. Kila mtu afanye part yake pour que limoya, tuweze tuko napiganisha ile mambo na itaweza punguka kabisa mu communauté. Lakini responsable primaire ya hii mambo yote inaweza kuwa serikali. Serikali njo responsable principal kwa sababu Ay njo iko na, na mamlaka eh, tunasemaka mfransai euh, le monopole de la violence et le maintien de l'ordre public iko iko mumikono ya serikali yaani euh, sheria zote serikali njo nazitia kuzifatililia na kuzikamilisha kuzi, ni serikali tu, hakuna mtu mwenye anaweza weza kuwa yulu ya serikali. Kama kuko shida, serikali njo ya kwanza kuweza fatililia na kutafuta suluhisho ili ile shida iishe mambo mengine inafata nyuma jamaa, uh, vikundi inafata nyuma lakini serikali kwanza. Mwanasheria Fabrice Murali, tunakushukuru sana. Asante sana. Mpashaji wa habari huyu hapa alikuwa mwalikwa wetu. Kuanzishwa upya kwa trafiki pakilomoni kwenye muimili wa Uvira Bujumbura kuwarahisisha wakazi wa pande hizo mbili. Magari yameanza kuvukisha watu na mizigo baada ya kazi ya kujaza udongo maeneo kwenye barabara ilikuwa ikijaa maji ya mafuriko ya ziwa Tanganika na mto Nyangara, mpakani kati ya DRC na Bujumbura. Mengi ni katika taarifa hii muhimu ya Kijean Kasami. Muda wa miezi sita na zaidi, barabara ya Kilomoni ilimezwa na maji, shughuli za biashara zilikwama kati ya Uvira na Bujumbura. Magari yasingeweza pita sababu maji ya ziwa Tanganyika na ile ya tingitingi Nyangara ilifananisha barabara na ziwa kubwa. Serikali ilijitahidi kuitisha wafundi toka Burundi, wakaja na vifaa vyao vya kazi. Walitumia udongo na mchanga kujaza mahali pale maji yalivahamia. Ni hivyo barabara ikaonekana tena upya, magari yalianza pita tangu mwanzo wa mwezi wa nane mwaka huu. Mwenyekiti wa shirika la wafanyabiashara Feke Uvira Zembezembe, hapa Zembe, aeleza tangu barabara ya Bujumbura ifunguliwe wafanyabiashara wanakuwa na espoir ya kujua kama wanatoa biashara yao Burundi wanaileta Uvira na kuendelea ngambo sehemu zingine za Kongo kama Fizi wala Bukavu, na wana matumaini kama itafika ile ile siku, hakuna tena desespoir ya kusema gari zitazama wala, kwa sababu trafiki ilikuwa na probleme ya magari pale ku frontier na hapa Kilomoni. Fasilite ya biashara inakuwa na watu wanakuwa naenda wako tena wengi kujipanga, kama gisi walikuwa wanajipanga kwa kungoja kugongesha pale ku immigration ku deje wala kudwani vraiment depuis maji imalizike, watu wanakuwa wanafanya biashara, trafiki na kuwa mzuri, hakuna shida. Bibi Jeanne d'Arc chagupewa ni mfanyakazi kunako ofisi ya mea wa mji wa Uvira, tena ni mzoelefu wa safari kati ya Uvira na Bujumbura. Alienda na kurudi siku ile ile, jambo ambalo lisingiwezekana tena kwake. Hivi waliweka ile mamichanga njia iko shwari shwari kabisa, wanasepare le mai nyangara na lak Tanganyika. Hata kama bei inakuwa 14500 dola kutoka hapa Uvira na agence pale kwa sioni lakini watu wamefurahi, maana hakuna vrema shida kubwa tena kama ile ya mbele. Sisi hapa, uvira tumefurahi, Bujumbura wamefurahi. Zamani watu walikuwa wanapoteza vitu, watu wanafika wameroana, wengine wanaenda mumitumbu. Madereva wa taksi na wachuuzi wa biashara ndogo ndogo, nao wanarudilia shughuli zao kati ya jiji la Uvira na mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Toka jimbo la Kivu ya kusini, Jean Kasami kwa niaba ya radio Kapi.